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DIBAJI 

Kavazi la Mwalimu Nyerere, lililo chini ya Tume ya Sayansi na 

Teknologia, limepanga kuandaa mijadala, midahalo na kozi fupi kuhusu 

uchumi wa viwanda katika muktadha wa ujenzi wa uchumi wa kitaifa 

kama programu yake ya 2018. Ni matumaini yetu kwamba tutakuwa na 

mijadala mipana na ya kina kuhusu dhamira ya nchi yetu kuelekea kwenye 

maendeleo yaliyo huru na endelevu kwa manufaa na maslahi ya walio 

wengi. Dhana ya uchumi wa kitaifa ni muhimu kwa nchi kama yetu 

ambayo ilikuwa chini ya himaya ya ubeberu katika sura zake mbali mbali, 

pamoja na ukoloni mkongwe, ukoloni mambo leo na sasa uliberali 

mamboleo. Sura hizi mbali mbali hatimaye zimejikita katika mfumo wa 

kibepari wa kimataifa ambao kila mara, kutokana na uhalisia wa 

mapambano ya wanyonge, hubadili rangi zake ilhali ukiendelea kunyonya 

jasho la wavuja jasho na rasilimali za nchi za dunia ya tatu. Bila kuelewa 

ukweli huu inakuwa vigumu kutambua mbinu na viini vya mfumo wa 

kibepari. Hatimaye, safari ya kujenga uchumi wa kitaifa ulio huru, 

endelevu na kwa faida ya wanyonge ni safari ya kujikomboa kutoka 

uchumi tegemezi kuelekea kwenye uchumi na jamii inayojitegemea. Ni 

safari ya ukombozi. 

 

Mjadala kuhusu uchumi wa viwanda hauwezi kukamilika bila kuelewa 

historia yetu na hasa uzoefu wetu wa jitihada zilizofanyika enzi ya 

Mwalimu kujenga uchumi na siasa huru inayojitegemea. Katika kijitabu 

hiki tumekusanya nyaraka mbali mbali kama kianzio cha kujadili 

tulikotoka. Tuzisome kwa makini, tuzitafakari hoja mbali mbali katika 

muktadha huu mpya wa nchi yetu na hali ya dunia ilivyo sasa.  

 

Matajario yetu ni kwamba mtaendelea kushiriki katika matukio mbali 

mbali ya Kavazi ili katika ujumla wetu tuweze kuendeleza dhamira na 

malengo yetu ya kujenga nchi tunayotaka na tutakayorithisha kwa vizazi 

vijavyo. 
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Utangulizi 

Tathmini ya Ujenzi wa Uchumi wa Viwanda Katika 

Muktadha wa Ujenzi wa Uchumi wa Kitaifa 

Issa G. Shivji na Ng’wanza Kamata 

Viwanda, ndio suala linalotamba hivi sasa katika majukwaa ya 

kisiasa, kiuchumi, na kijamii ndani na nje ya Tanzania. Toka iingie 

madarakani mwaka 2015, Serikali ya Tanzania, chini ya Uongozi 

wa Rais John Pombe Magufuli, imekuwa ikihimiza ujenzi wa 

viwanda vipya na ufufuaji wa viwanda vya zamani. Barani Afrika 

kwa ujumla Umoja wa Afrika, mwaka 2015, ulipitisha Dira ya 

Maendeleo (Vision 2063), ambapo suala la maendeleo ya Viwanda 

limepewa umuhimu wa kipekee katika azma ya kujenga Afrika 

Tuitakayo (The Africa we Want), Afrika yenye maendeleo na ustawi 

mkubwa kwa watu wake. Mwelekeo huu wa kufikiria maendeleo na 

kuwa viwanda ni njia mojawapo ya kuharakisha maendeleo ya nchi 

na watu wetu linatia moyo na hamasa ya kufanya tathmini na 

kujadili zaidi fikra na ajenda ya maendeleo ya Tanzania na nchi za 

Afrika. Hii ni kwa sababu katika miongo zaidi ya mitatu iliyopita 

suala la maendeleo na viwanda lilikuwa limewekwa pembezoni 

sana, na soko huria ndio lilionekana jibu la matatizo yetu yote. 

Muda ni mwalimu mzuri, na ni wazi kuwa soko si jibu la matatizo 

ya maendeleo yetu, na kwamba lazima kujifunza kutokana na 

makosa tuliyoyafanya huko nyuma. 

Kihistoria, hoja na ajenda ya viwanda si mpya. Na hii si katika 

Tanzania tu bali katika bara la Afrika na nchi nyingi za dunia ya 

tatu. Katika Afrika, mara tu baada ya uhuru, mwanzoni mwa miaka 

ya 1960, suala la ujenzi wa viwanda lilipewa msukumo mkubwa 

sana kama njia ya kusukuma haraka maendeleo ya nchi changa na 

zilizokuwa nyuma kimaendeleo. Nadharia za kuleta usasa 

(modernization theory) zikaongoza mwelekeo wa aina ya 

maendeleo ya kipindi hicho cha awali cha maendeleo ya Afrika. 
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Wanazuoni wa nadharia za kuleta usasa, kwa nyakati hizo, hasa 

Rostow na Parson, walisukuma nadharia iliyodai kuwa umasikini na 

kukosekana kwa maendeleo kwa nchi za Afrika lilikuwa ni jambo 

la kawaida ambalo nchi zingine zilizoendelea pia ziliwahi kupitia. 

Nadharia hii ikadai kuwa umasikini wa nchi hizi haukutokana na 

miongo mingi ya nchi za kiafrika kutawaliwa na kunyonywa na 

mataifa yaliyokuwa yakiwatawala. Rostow na Parson wakadai 

kuwa ili nchi za Afrika ziweze kuendelea sharti zianze kujenga sekta 

za kisasa za maendeleao, na sekta mojawapo kuu ilikuwa ni 

viwanda. Wakadai kuwa kwa vile nchi hizi zilikuwa zinaingia 

katika harakati za maendeleo wakati kulikuwa na nchi 

zilizowatangulia kimaendeleo, hasa Ulaya na Marekani, basi nchi 

hizi zingeweza kupiga hatua za haraka sana katika kuondokana na 

umasikini na hali duni za maendeleo ya kiuchumi na kijamii, kwa 

vile nchi zilizoendelea zitasaidia mataifa haya madogo na masikini 

kuendelea. Baadhi yao, kama kina Hyden, wakahimiza kuwa Afrika 

lazima ikimbie wakati wengine wakitembea, na moja ya njia za 

kufikia azma hiyo ilikuwa ni kuwadhibiti wakulima, kwa kuwaweka 

chini ya utawala wa tabaka la kibepari, kwa vile wakiachwa huru 

watakuwa kikwazo kikubwa cha maendeleo. Kina Rostow, Parson, 

na Hyden kwa namna moja walikuwa wakisema kuwa njia ya 

kibepari ndio itakayoziletea maendeleo nchi masikini, na mitaji 

kutoka nje ndio itakuwa chachu ya maendeleo hayo. Aidha, 

walilenga kusaidia kundi dogo la watu wa nchi hizi, waliokuwa 

wamestaarabika, ‘wasasa’ (modern), kuwa washirika wa njia hiyo 

ya maendeleo. 

Mwitikio mkubwa wa ujenzi wa viwanda katika nchi za kiafrika 

ulifuatia. Viwanda vingi vilijengwa kati ya miaka ya 1960 na 1970, 

kwa pesa ya ndani au ya kukopa nje. Mkakati wa awali wa viwanda 

ukawa ni ule wa viwanda ambavyo vingepunguza matumizi ya 

fedha za kigeni kwa bidhaa zilizoagizwa nje kwa kuzitengeneza 

ndani. Shabaha ya kufanya hivyo ilikuwa ni kujiwekea akiba ya 

fedha za kigeni kwa ajili ya shughuli zingine za maendeleo. 

Haikuchukua muda mrefu mkakati huu ulishindwa kwa sababu 
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viwanda hivi badala ya kuleta nafuu iliyotarajiwa viligeuka kuwa 

mzigo mkubwa kwa wazalishaji, hasa wakulima. 

Kabla hata haujaanza kutekelezwa mkakati huu ulipingwa sana na 

wanazuoni wa maendeleo wa kizalendo na wa kimapinduzi, ambao 

waliona kuwa mkakati ulikuwa haotoi mwanya wa nchi hizi 

kujikomboa. Mkakati ulipingwa kwa sababau haukuwa umelenga 

kubadili muundo na mfumo wa uzalishaji katika nchi 

zilizotawaliwa, na usingeweza kukomesha mahusiano ya 

kitegemezi na kinyonyaji kati ya nchi zilizokuwa makoloni na nchi 

za kibeberu zilizokuwa zikiwatawala. Uchambuzi uliofanywa na 

wanazuoni hawa ulionyesha kuwa uchumi wa nchi zote za Afrika 

ulitokana na mfumo wa kikoloni, ambao ulijengeka katika misingi 

ya utegemezi. Kwa hivyo mara baada ya uhuru uchumi wa nchi za 

kiafrika, kama anavyobainisha Edward Sokoine katika moja ya 

hotuba zake, ulikuwa ni uchumi wa kikoloni mamboleo. Tatizo la 

msingi la uchumi wa aina hii, ambao Nyerere anauita ‘uchumi 

kilema,’ ni utegemezi nje ya nchi. Na utegemezi huu unachukua 

sura ifuatayo: utegemezi wa soko la nje kwa bidhaa zinazozalishwa 

ndani, utegemezi wa mitaji ya kuwekeza kwenye maendeleo, na 

ushauri wa kitaalamu. Na sura ya uchumi huu tegemezi ni: 

Kwanza: Sekta kuu ya uzalishaji ni ile ya Uzalishaji wa Mali ghafi 

(extractive industry), hasa kilimo, madini, na mali asili zingine; 

Pili: sehemu kubwa ya mazao yatokanayo na sekta hiyo ya 

uzalishaji wa mali ghafi hutegemea sana soko la nje; 

Tatu: sehemu kubwa ya mahitaji ya bidhaa za viwanda kwa walaji 

wa ndani huagizwa kutoka nje – badhaa kama vile mafuta ya kula, 

nguo, viatu, na madawa; 

Nne: kwa sehemu kubwa sekta ndogo ya viwanda iliyopo hufanya 

kazi ya uchakataji wa mazao ya sekta kuu kwa ajili ya usafirishaji 

wa bidhaa hizo nje; na  

Tano: hakuna uhusiano na uwiano wa sekta ya uzalishaji mali ghafi 

na ile ya viwanda, kwa mfano kilimo na viwanda. 
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Aina hii ni tofauti sana na sura ya uchumi wa kitaifa na 

unaojitegemea. Samir Amin, aliwahi kubainisha sekta kuu nne za 

uzalishaji katika uchumi. Sekta ya kwanza ni ile ya uzalishaji wa 

bidhaa za kuzalishia mali – mashine na mitambo; pili, uzalishaji wa 

bidhaa kwa ajili ya mahitaji ya walaji wengi (goods for mass 

consumption); tatu, uzalishaji wa bidhaa za anasa – kama vile utalii, 

vinywaji baridi n.k; na nne, uzalishaji kwa ajili ya usafirishaji wa 

bidhaa kwenda nje. Katika nchi zenye uchumi ulioendelea na 

unaojitegemea, upo uwezekana wa kuwa na sekta kuu zote 

zikitegemeana, aidha sekta ya uzalishaji wa bidhaa za kuzalisha 

mali na ile ya uzalishaji wa mahitaji ya msingi ya watu wengi – 

kama vile nguo, chakula, na malazi – huwa zimeendelezwa vya 

kutosha. Tofauti na nchi zenye uchumi tegemezi ambapo sekta 

zilizoendelezwa ni zile za uzalishaji wa bidhaa za anasa (zisizo za 

msingi) mathalani huduma zote zinazohudumia utalii, bidhaa kama 

pombe n.k.; na sekta nyingine ni ile ya uzalishaji wa bidhaa kwa 

ajili ya kusafirisha kwenda nje – ambayo kwa kiasi kikubwa 

imetawaliwa na bidhaa za kilimo na madini. Bidhaa hizi ama 

husafirishwa nje zikiwa hazija chakatwa kabisa au kuwa 

zimechakatwa kwa kiasi kidogo (semiprocessed) – lakini huko 

zinakosafirishwa hutumika kama mali ghafi katika viwanda. Kwa 

kiasi kikubwa sura hii inashabihiana kabisa na sifa na sura ya 

uchumi tegemezi iliyoainishwa hapo awali. 

Kundi la wasomi wa kimapinduzi lilisisitiza kuwa ili nchi za Afrika 

ziweze kujenga uchumi wa kitaifa na unaojitegemea sharti kuu la 

kwanza lilikuwa ni kuendeleza sekta ya uzalishaji wa viwanda vya 

kuzalisha mashine na mitambo, na sekta ya uzalishaji wa bidhaa za 

matumizi ya watu walio wengi katika nchi. Aidha, kuwepo uwiano 

mkubwa baina ya uzalishaji wa viwandani na kilimo. Kwa 

muhtasari sifa kuu za uchumi wa kitaifa ni kama zifuatazo: Sifa kuu 

ya kwanza ni uzalishaji unaolenga kukidhi mahitaji ya ndani – 

chakula, mavazi, malazi, madawa, na mitambo na mashine 

itakayosaidia uzalishaji wa mahitaji hayo ya ndani; pili, uzalishaji 

katika viwanda unaotegemea zaidi malighafi kutoka ndani na sio 

nje; tatu, matumizi makubwa ya rasilimali WATU wa ndani na sio 
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wataalamu kutoka nje; na nne, mahusiano ya kutegemeana baina ya 

shughuli za kilimo na viwanda. Ni muhimu kuzingatia kuwa uchumi 

wa kitaifa umejikita zaidi katika uzalishaji na sio uchuuzi. Shughuli 

za biashara na huduma zingine japo ni muhimu lakini msingi wake 

ni uzalishaji. 

Hoja na mgongano huu wa mawazo ulitawala sana mijadala ya 

miaka ya 1960 na 1970, kabla ya mijadala hiyo kudhoofishwa na 

sera za ubepari wa kiliberali uliokumbatiwa na serikali nyingi za 

nchi zetu. Mkazo ukawekwa katika soko huria lisilo na udhibiti kwa 

hoja kuwa soko ndio lenye uwezo wa kugawa na kuelekeza 

rasilimali ziende wapi na kutumika kwa tija; sekta binafsi ikapewa 

nafasi ya mstari wa mbele kama kiongozi mkuu katika ukuaji wa 

uchumi, na tukaaminishwa kwamba ni sekta binafsi pekee 

itakayotengeneza ajira, kuongeza tija katika uzalishaji, na kuongeza 

ubora wa maisha ya watu; tukaaminishwa pia kwamba sekta ya 

umma/dola haikutakiwa kabisa katika uchumi kwa sababu ilikuwa 

inawabebesha tu mzigo walipa kodi, dola ikatakiwa ikae pembeni 

isipokuwa pale tu ilipohitajika katika kuweka mazingira rafiki kwa 

ajili ya sekta binafsi kufanya mambo yake; aidha ili kuiwezesha 

sekta binafsi kuwepo, ubinafsishaji wa sekta ya umma ukapewa 

msukumo mkubwa. Matokeo ya yote haya ni kinyume kabisa na 

matumaini na matarajio yaliyojengwa – viwanda vingi vilifungwa 

au kuuliwa; sekta binafsi ikajielekeza zaidi katika shughuli zenye 

kupata faida kubwa na ya haraka na sio ujenzi wa viwanda, ajira 

hazikuzalishwa kama ilivyotarajiwa, na hali za maisha 

hazikubadilika, na vijana wengi wakakosa kazi. Hii ndio hali 

iliyojitokeza na ndio iliyopo kwa hivi sasa katika nchi zetu nyingi. 

Ni katika muktadha huu suala la ujenzi na uendelezaji viwanda 

limekuja. Hii ni fursa nzuri ya kutafakari kwa kina na makini wapi 

tunakotoka, wapi tulipo, wapi tulijikwaa, nini tunaweza kujifunza 

kutokana na uzoefu wetu wenyewe wa kujiletea maendeleao, 

kujenga na kuendeleza viwanda siku zilizopita. Katika kujaribu 

kujibu baadhi ya masuala hayo kitabu hiki kinafanya rejea kidogo 

ya namna suala la ujenzi wa uchumi wa kitaifa lilivyofikiriwa na 
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kushughulikiwa katika nyakati mbalimbali hapa nchini. Hotuba na 

nyaraka nyingine zinazochapishwa katika kitabu hiki zitasaidia 

kuonyesha fikra na mitazamo, mipango, uzoefu, na matatizo 

mbalimbali yaliyozikumba jitihada za awali za ujenzi na uendelezaji 

wa viwanda nchini. Baadhi ya masuala yanayozungumziwa katika 

nyaraka zilizomo katika kitabu hiki yanakumbusha hoja kinzani juu 

ya masuala mbalimbali yaliyohusu ujenzi na uendelezaji uchumi wa 

nchi zetu, na hususan ujenzi na uendeleaji wa viwanda na 

mahusiano ya sekta hiyo na sekta zingine kuu hasa kilimo. Baadhi 

ya masuala yanayoibuka katika nyaraka hizi ambayo ni wazi bado 

yana umuhimu wake hata leo tunapozungumzia suala la ujenzi wa 

viwanda ni haya yafuatayo: 

 Ni aina gani ya viwanda vinahitajika kujengwa katika nchi 

yetu – baina ya vile vya kuzalisha bidhaa za kuzalisha mali na 

vile vya kuzalisha bidhaa kwa ajili ya walaji wengi, au 

viwanda vya kuzalisha bidhaa za kifahari na anasa? 

 Shabaha ya ujezi na uendelezaji wa viwanda ni ipi – 

kupunguza uagizaji wa bidhaa toka nje na matumizi ya fedha 

za kigeni (import substitution) au kujenga uwezo wa kujinasua 

katika hali ya utegemezi (yaani ujenzi wa uchumi wa kitaifa)? 

 Je viwanda tunavyojenga ni kwa ajili ya mahitaji ya ndani au 

kusafirisha bidhaa kwenda nje (uchuuzi)? 

 Ni teknolojia ipi inayofaa, ile ya kisasa na yenye kuhitaji 

nguvu kazi kidogo au teknolojia rahisi na yenye kuhitaji nguvu 

kazi kubwa? 

 Na je upo uhusiano kati ya ujenzi na maendeleo ya viwanda 

na uendelezaji wa sekta ya kilimo? 

 Na ni nani hasa kiongozi katika ujenzi wa maendeleo ya 

viwanda (captain of industrialisation) sekta binafsi (mtaji toka 

nje), sekta binafsi (mtaji wa ndani), dola, au wote? 

Baadhi ya masuala haya yanajitokeza kwa namna na mitazamo 

mbalimbali katika nyaraka zilizochapishwa humu ambazo ni 

Hotuba na Taarifa ya Mwalimu Julius Nyerere kwenye Mkutano 

Mkuu wa TANU, juu ya utekelezaji wa Azimio la Arusha baada ya 
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Miaka Kumi; hotuba hii ilitolewa mwaka 1977; Mwongozo wa 

1981 na Tathmini yake juu ya utekelezaji wa Siasa ya Ujamaa na 

Kujitegemea; Hotuba na Taarifa ya Mwenyekiti wa CCM, 

Mwalimu Julius Nyerere, kwenye Mkutano Mkuu wa CCM, Miaka 

mitano baada ya CCM kuzaliwa, aliyoitoa mwaka 1982; Hotuba na 

Mchango wa Edward Moringe Sokoine, akiwakilisha Mkoa wa 

Arusha, kwenye hotuba ya Mwalimu Nyerere kwenye mkutano 

Mkuu wa CCM wa mwaka 1982; na Hotuba ya Mwalimu Nyerere, 

kwenye Semina ya Wazalishaji aliyoitoa Mwaka 1989. Moja ya sifa 

ya nyaraka zilizomo katika kitabu hiki ni tafakari ya wazi, kina, na 

ya kujikosoa juu ya nia na shabaha, matatizo, na makosa 

yaliyofanyika katika ama kubuni au kutekeleza mipango 

iliyokusudiwa katika kuleta maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 

Mathalani, katika hotuba yake ya Mwaka 1977, miaka kumi baada 

ya Azimio la Arusha, Mwalimu Nyerere anaonyesha jitihada kubwa 

zilizofanyika katika ujenzi wa viwanda baada ya kutangazwa kwa 

Azimio la Arusha. Kilichofanyika si utaifishaji tu wa baadhi ya 

viwanda vilivyokuwepo bali juhudi kubwa ilifanyika ya kujenga 

viwanda vipya. Shabaha kuu mbili za ujenzi na uendelezaji viwanda 

wakati huo zilikuwa kwanza, uzalishaji wa mahitaji ya wananchi 

walio wengi, na pili, uuzaji nje bidhaa zilizochakatwa na 

kuongezewa thamani. Katika miaka kumi baada ya Azimio la 

Arusha tayari kulikuwa na viwanda vikubwa vya kutengeneza vitu 

mbali mbali kama zana za kilimo, magurudumu ya motokari, 

mbolea, radio, beteri na baiskeli, na saruji, na mitambo ya 

uchapishaji. 

Lakini ilikuja kubainika kwamba viwanda hivi vilikuwa tegemezi 

kwa kiasi kikubwa. Vilihitaji sehemu kubwa ya malighafi toka nje, 

na hivyo kusababisha mahitaji na matumizi makubwa ya fedha za 

kigeni. Katika hotuba yake ya mwaka 1982, kwenye mkutano mkuu 

wa CCM, miaka mitano tu baada ya hotuba yake ya 1977, Mwalimu 

Nyerere anabainisha kuwa sehemu kubwa ya viwanda hivi vilikuwa 

havitumii uwezo wake wote kwa asilimia 100. Vingi vilikuwa 
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vikifanya kazi chini ya uwezo wake. Mwalimu aliendelea kueleza: 

[hotuba 1982].  

Karibu viwanda vyetu vyote vinafanya kazi chini 

ya uwezo wake, wakati mwingine vinatengeneza 

chini ya asilimia 50 ya bidhaa ambazo zingeweza 

kutengenezwa kwa kutumia mitambo hiyo hiyo. 

Hata mitambo ya bia imetumia asilimia 68 tu ya 

uwezo wake mwaka 1975; Tegry Plastics ilitumia 

asilimia 46, na Maziwa ya Mara chini ya asilimia 

30 ya uwezo wake. Vile vile kiwanda cha saruji 

cha Wazo hakitengenezi saruji ukomo wake, 

kama kiwanda hicho kingekuwa kinafanya kazi 

sawa sawa; na pengine viwanda vya nguo 

vigeweza kuongeza kiasi cha nguo 

kinachotengenezwa. Mwaka 1975 kiwanda cha 

Bora kilikuwa kinatengeneza viatu vichache zaidi 

kulingana na uwezo wa mitambo yake, na tena 

havikuwa vizuri.1 

Katika hotuba hiyo hiyo Mwalimu Nyerere anabainisha na kukiri 

chanzo na asili ya tatizo lilokumba viwanda vyetu: 

[…] makosa yetu ya awali sasa yameanza kutotoa. 

Tumefanikiwa kujenga viwanda, lakini vile vile 

tumepata funzo. Karibu viwanda vyetu vyote 

tulivyovijenga tokea 1967 (maana hatukuwa 

tumeanza kabla ya hapo) vilijengwa kwa namna 

ambayo vinategemea sana vifaa vya kuagizwa 

kutoka nchi za nje. Wakati mwingine bidhaa 

zinazotengenezwa zinatumika badala ya zile 

zilizokuwa zinaagizwa kutoka nje […]. Lakini 

hakuna kiwanda hata kimoja ambacho kinaweza 

kufanya kazi kutwa bila kuhesabu mafuta ambayo 

tunayaagiza pia. Viwanda vingi vikubwa 

vinategemea utaalamu wa uendeshaji kutoka 

katika nchi za nje vile vile.2 
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Kimsingi, Mwalimu Nyerere anasema, asili ya tatizo la viwanda 

vikubwa vilivyoanzishwa toka mwaka 1967 lilikuwa utegemezi 

mkubwa toka nje – mali ghafi, na utaalam. Kwa maana hii ya 

utalaamu, Mwalimu Nyerere anabainisha kuwa teknolojia 

iliyotumika katika viwanda vilivyoanzishwa ilikuwa ni ghali na ya 

utaalamu wa juu kiasi kuwa watu wetu wenyewe hawakuwa na 

utaalamu wa kuendesha na kusimamia uendeshaji wake, aidha kila 

tulipohitaji vipuri ilibidi pia tuviagize kutoka nje. 

Mwalimu Nyerere pia alilinganisha ufanisi na gharama za 

uendeshaji wa viwanda vikubwa na vile vidogo vidogo, 

vilivyoanzishwa chini ya Shirika la Viwanda Vidogo Vidogo yaani 

SIDO. Viwanda vya SIDO vilikuwa vimeanzishwa mijini na 

vijijini. Mpaka kufikia mwaka 1982 kulikuwa na Viwanda vidogo 

vidogo 3,978 na kati ya hivyo viwanda 1,483 vilikuwa vijijini. 

Katika kipindi hicho, ambacho kilikuwa ni cha matatizo makubwa 

ya kiuchumi, ilibainika akuwa: 

[   ] hata kabla ya matatizo ya fedha za kigeni, 

ufanisi wa kila mtu ni mkubwa zaidi katika 

kiwanda kidogo kuliko kiwanda kikubwa au cha 

kati. Kwa mfano, katika mwaka 1976/77 

mfanyakazi katika kiwanda kidogo alikuwa akitoa 

bidhaa zenye wastani wa thamani ya shilingi 

16,110 kwa mwaka. Katika viwanda vyetu 

vikubwa vilikuwa kila mfanyakazi aliweza kutoa 

bidhaa za thamani ya shilingi 14,172 kwa mwaka, 

ingawa katika viwanda hivyo kuna zana za 

gharama kubwa sana, kwa hoja ya kwamba 

kiwanda cha namna hiyo kitafanya bidhaa kwa 

gharama ndogo zaidi! Vile vile utoaji mali katika 

viwanda vidogo umeathirika kwa kiwango kidogo 

zaidi kuliko ilivyo katika vile viwanda vikubwa. 

Viwanda vya SIDO vinatumia asilimia 3 tu ya 

malighafi zote zinazoagizwa kutoka nje 

zinazotumiwa katika viwanda vyote kwa ujumla.3 
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Kutokana na uzoefu huu Mwalimu Nyerere alisisitiza kuwa ingefaa, 

toka wakati huo, kusisitiza uendelezaji wa viwanda vidogovidogo 

kwa vile si tegemezi kama vile vikubwa.  

Suala jingine linalojitokea wazi katika nyaraka hizi ni uongozi 

katika ujenzi na uendelezaji viwanda, na chanzo cha rasilimali ya 

kusaidia kujenga na kuendeleza viwanda. Tokea mwishoni mwa 

miaka ya themanini na kuendelea mpaka leo, suala la ujenzi wa 

uchumi limeongozwa na hoja kuwa sekta binafsi ndio kiongozi 

katika uchumi. Na hivi leo tunapozungumza kujenga viwanda, sekta 

binafsi inapewa nafasi kubwa kuliko dola. Katika suala hili 

Mwalimu Nyerere alidhani kwamba suala la ujenzi na uendelezaji 

wa viwanda lazima liwe na shabaha zinazoeleweka na zenye 

malengo ya kitaifa. Hili lisingeachiwa sekta binafsi, ni la dola. Dola 

lazima iwe mstari wa mbele kutoa uongozi. Mwalimu alikuwa na 

mashaka na sekta binafsi kwa sababu kazi yake ni kunyonya na 

kujiongezea faida. Mwalimu Nyerere anabainisha kwamba wakati 

ule ingewezekana kabisa kuvutia uwekezaji toka nje lakini matokeo 

yake yangekuwa ni kujengwa kwa viwanda ambavyo visingezalisha 

bidhaa zinazohitajika nchini au kwa watu walio wengi, na kwamba 

visingeweza kutumia kwa ukamilifu mazao ya Tanzania. Kwa 

mantiki hii Mwalimu Nyerere anasema sekta binafsi inaweza 

kujenga viwanda, lakini si vyenye manufaa katika shabaha za nchi. 

Japo Mwalimu anazungumzia miaka ya 1960 hadi 1980, hali hii ni 

bayana katika nyakati hizi, kwa sababu viwanda vichache 

vilivyojengwa katika zama za soko huria ni ama vile vilivyotumia 

fursa ya soko la nje, kama la AGOA, kuja kuwekeza nchini ili 

waweze kuzalisha na kusafirisha bidhaa nje (bidhaa ambazo hazina 

uhusiano kabisa na soko la ndani); ama vinavyoagiza bidhaa 

zilizokwisha chakatwa na hivyo kuvipitisha tu viwandani ili 

kuonekana vimezalishwa humo na kukwepa kodi, kama ilivyo 

katika baadhi ya viwanda vya mafuta ya kula. Viwanda vya namna 

hii havikidhi shabaha ya ujenzi wa uchumi wa kitaifa kwa sifa 

tulizobainisha awali. 
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Miaka saba baadae, baada ya hotuba yake ya mwaka 1982, na hasa 

baada ya sera za ulegezaji masharti ya kiuchumi kuanza, Mwalimu 

Nyerere aliona uwezekano wa ushiriki wa sekta binafsi katika 

kukuza uchumi. Lakini kwa maoni yake, sekta hiyo binafsi inahusu 

wananchi wa Tanzania na sio kutoka nje, na kuwa sekta hiyo binafsi 

ya kitaifa itashirikiana na sekta ya ‘umma’ kupambana na mitaji 

kutoka nje. Kwa kirefu Mwalimu Nyerere alifafanua: 

Tutazidi kuongeza sekta ya umma na kuifanya 

imara … Lakini sekta ya binafsi ipo tangu 1967 

na kabla, sasa fanyeni kazi nzuri lakini tukabiliane 

na watu wa nje kwa pamoja. Mtu ambaye 

tutamkataa sisi ni yule ambaye kazi yake yeye ni 

kutufanya sisi tu ni wafanyakazi wa nchi za 

Kaskazini. Huyo si mwenzetu hata kidogo. Si 

mwenzetu, […] Jifanye bepari mzalendo, 

tutakuunga mkono asilimia mia moja kama bepari 

mzalendo. Hatutakusaidia, tutapambana nawe 

kama utajaribu kuifanya nchi hii koloni 

mamboleo kwa ajili ya mtu mwingine nje ya 

Tanzania. Tuelewane hivyo. Kuwa bepari, 

tengeneza fedha, lakini fedha hizo kwa ajili ya 

Tanzania – kwa ajili ya kujitegemea kwa nchi yetu 

– lakini tukupe uwanja wa nchi yetu uutumie 

kutufanya wafanyakazi wa watu wengine, 

hatukubali hata kidogo. Tutapambana na nyinyi 

mkiwa namna hiyo. Ndio maana sasa hivi 

tunasema waziwazi. Tujenge nchi yetu. Hatutaji, 

katika hali ya kujaribu kuutoa uchumi wetu katika 

hali hii ya ovyo, tutatumia uwezo wetu wa ndani 

kwa ajili ya maendeleo, ubepari na ujamaa. 

Tutazichanganya zote hizi kwa nguvu kabisa 

kabisa kujenga uchumi wa nchi yetu.4 

Katika hoja hii ya Mwalimu kuna masuala mawili yanaibuka. Moja, 

ambalo sio wazi sana ni kwamba sekta binafsi ya kizalendo 
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inaruhusiwa kufanya kazi kwa masharti na shabaha maalumu, na 

Mwalimu anabainisha wazi wazi kabisa kwamba ikienda kinyume 

watapambana nayo. Ni kwa namna gani, suala hili linaweza 

likajadiliwa, lakini ni wazi anachosema Mwalimu, na kwa kweli ni 

sahihi kabisa, kuwa dola ndio itaongoza ujenzi wa uchumi wa 

kitaifa, na sekta binafsi ya ndani itaongozwa na kusimamiwa na 

dola, kwa masharti. Bila hivyo kutakuwa na uholela aliousema 

Mwalimu mwaka 1982. La pili, ni kuwepo kwa mapebari 

wazalendo, je walikuwepo mwaka 1989 wakati Mwalimu akiwapa 

jukumu alilowapa, na je hii leo wapo, na kama wapo ni wengi na 

wana uwezo kiasi gani? Suala hili ni muhimu kwa sababu kwa muda 

mrefu imefahamika kuwa nchi zetu zinao mabepari uchwara, ambao 

kazi yao kubwa ni kutumika kama wasimamizi wa mirija toka nje. 

Je hali hii ni tofauti sasa?  

Suala la mwisho ambalo limejitokeza sana katika nyaraka hizi ni 

chanzo cha mtaji na msingi wa mapinduzi ya kweli ya kiuchumi na 

kijamii katika nchi yetu. Mwalimu Nyerere na Edward Sokoine 

katika hotuba zao zilizomo kwenye kitabu hiki wanazungumzia 

kilimo kama msingi wa maendeleo ya taifa. Mwalimu anakiri kuwa 

ni kilimo ndicho kilichotupatia maendeleo. Kuhusu ukweli huu 

Mwalimu anasema: ‘Kitu chochote kinachoweza kuitwa maendeleo 

hapa ni matokeo ya kazi za wakulima wa Tanzania. Wao ndio 

waliolima mazao yaliyotusaidia kupiga hatua katika elimu, afya 

ujenzi wa viwnada, ulinzi na kujenga njia za usafirishaji 

unaoaminika.’5 Umuhimu wa kilimo unapata msisitizo zaidi 

kwenye Mwongozo wa 1981, hasa pale Mwongozo unaposema 

kuwa msingi wa maendeleo ya taifa linalojitegemea ni kilimo. 

Katika hili Mwongozo ulionyesha umuhimu wa taifa kujitosheleza 

kwa mahitaji ya chakula ya wananchi na ‘kulipa Taifa uwezo wa 

kujitegemea katika mahitaji ya maendeleo ya baadaye.’ [Uk. 80]. 

Juu ya hili Mwngozo ulisisitiza kuwa : 

Msingi wa uchumi wa nchi yetu ni kilimo. 

Asilimia themanini na tano ya watanzania 

wanaishi kwa kilimo; biashara yetu na nchi za 
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kigeni inategemea zaidi mazao tunayoyatoa 

katika kilimo; Viwanda vichache tulivyonavyo 

nchini vinategemea mazao ya kilimo; uwezekano 

wa kutoa ziada itakayowezesha nchi kugharimia 

mapinduzi ya viwanda [kugharimia Viwanda vya 

madawa] upo katika sekta ya kilimo. [Mwongozo 

81] 

Na Edwatd Sokoine katika mchango wake sio tu alisisitiza 

umuhimu wa kilimo bali pia umuhimu wa taifa kujitosheleza kwa 

chakula. Yote haya mawili, kwa mtazamo wa Sokoine siyo tu 

yanajenga msingi mathubuti wa maendeleo ya nchi bali pia 

yanalinda heshima na uhuru wa watu. Katika kusisitiza hili Sokoine 

alisema: 

Suala la kilimo hatujawahi kulisahau lakini 

nafikiri sasa tutatilia mkazo kuliko tunavyofanya 

wakati mwingine wowote huko nyuma. Jana 

ulitumia maneno ya kusema “mwalimu mmoja wa 

zamani aliwaambia wanafunzi wake kwamba 

ukweli utawakomboa” Nafikiri kwa hivyo 

ungeweza ukatuambia kwamba kujitosheleza 

kwa chakula kwa Watanzania, vile vile 

kutatukomboa na kulinda uhuru wetu.6 

Kwa vile vijiji ndio eneo la muhimu la uzalishaji katika nchi 

Sokoine pia alisisitiza umuhimu wa kubadili mtazamo wa kuviona 

vijiji kama viko katika mpito wa kuwa miji bali kuwa vitovu vya 

uzalishaji. Juu ya hili alishauri: 

…. namna ya kufikiria … kuwapata wataalamu 

wanaohitajika kwa siku za usoni. Kama 

tulivyokwisha kusema katika vikao vingi vya 

Chama, vijiji ndivyo vitovu vya maendeleo ya 

Tanzania na kule ndiko wanakohitajika 

wataalamu walio bora sana. Hili ni pambano 

kubwa, maana vijijini hakupendeki sana …..7 
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Nyaraka zilizomo katika kitabu hiki ni za muda kidogo, na baadhi 

ya mambo ya kimuktadha yawezekana kabisa yakawa 

yamebadilika. Lakini hoja zinazoibuliwa hazijapitwa na wakati 

kabisa, hivyo haziwezi kupuuzwa. Safari ya ukombozi kutoka 

katika ukoloni mambo leo itawezekana tu pindi tutakapotambua 

kuwa ujenzi wa uchumi wa kitaifa ndio njia kuu ya kufikia shabaha 

hiyo. Na ujenzi na uendelezaji wa uchumi wa viwanda hauna budi 

kuongozwa na sura na dhamira ya dhati ya ujenzi wa uchumi wa 

kitaifa. Katika dunia ambamo ubepari mamboleo unatamba, ni 

rahisi sana kupoteza mwelekeo na dira. Ubepari mamboleo umejaa 

hila na viini macho. Katika hadithi moja ambayo Mwalimu aliwahi 

kuitoa, ambayo inatoa taswira ya namna mbinu na hila za ubepari 

zilivyo, ni pale ambapo watu fulani [wapumbavu] walikuwa wana 

almasi mikononi mwao, akatokea mjanja mmoja akawaomba 

atazame almasi zao, baada ya kuzitazama na kuzichunguza 

akawaambia zile hazikuwa almasi, ndipo alipotoa vipande vya 

chupa vinavyo meremeta na kuwaonyesha, kisha akawaambia kuwa 

zile chupa ndizo almasi, wale watu [wapumbavu] akawapa zile 

chupa na wao wakampa zile almasi. Wao wakawa wamepoteza na 

yeye akawa amepata. Hali kama hii ingevumilika tu wakati nchi 

haina wataalamu wake yenyewe. Tanzania leo inao wataalamu 

wengi iliosomesha. Lakini haitoshi tu kuwa na wataalamu wetu 

wenyewe, lazima kupambana na mawazo ya kitegemezi na hali ya 

kutojiamini. Vinginevyo tutaendelea kuhadaiwa kwa mipango 

inayo meremeta tukadhani ni almasi kumbe ni chupa zisizo na 

thamani yoyote. 

Ni katika muktadha huu lazima tujihadhari sana na aina za viwanda 

ambavyo vinaweza kuhamishwa toka nchi zingine na kuletwa huku 

kwetu – aina ya viwanda ambavyo vitachafua mazingira yetu. 

Aidha, tunaweza kukumbatia mifumo ya ujenzi na uendelezaji 

viwanda ambayo haijali sana maslahi ya wafanyakazi na mazingira 

yao wanapofanyia kazi. Hadhari kubwa haina budi kuchukuliwa ili 

tusifanye makosa ya zamani, na makosa ambayo nchi zingine 

zilizokumbatia aina ya mifumo ya viwanda kama hivyo 

zimeyafanya. 
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Mwisho, katika msukumo huu wa kujenga na kuendeleza viwanda, 

Rais Magufuli ametangaza vita vya kiuchumi. Tangazo hili la vita 

ni muhimu. Tangazo kama hilo liliwahi kutolewa na Mwalimu 

Nyerere mwaka 1982 kwenye Mkutano Mkuu wa CCM. Katika 

tangazo hilo Mwalimu alitoa masharti matatu ya kushinda vita vya 

kiuchumi. Masharti hayo ni: 

Kwanza lazima unuie kuendelea kupigana. Na sisi 

hatuna la kufanya isipokuwa tunuie kuendelea 

kupigana. … Pili, lililo lazima kama tunataka 

kupata ushindi ni kutambua kiasi cha hasara 

tuliyopata mpaka sasa, na kuchambua matatizo 

yanayoikabili nchi, ili tuweze kujua ubovu na 

makosa yetu wenyewe yaliyotuongezea uzito wa 

madhara. …. Tatu, ni kuchukua hatua zozote 

zilizo lazima kusahihisha makosa na kuondoa 

ubovu wetu; kukusanya uwezo wetu wote, na 

kupigana kwa dhati katika mazingira halisi ya 

dunia ya leo.8 

Wakati Mwalimu akitangaza vita hii shabaha ya kitaifa ilikuwa 

dhahiri, kujenga nchi ya Ujamaa na Kujitegemea. Inawezekana 

kabisa mkakati haukuwa sahihi sana. Sasa hivi shabaha si dhahiri 

sana, japo dhamira na nuio la kupigana vita hivi lipo. Lakini 

tunaweza tukaanzia mahala, ili kuifafanua na kuipa ufasaha dhamira 

ya vita vya sasa vya kiuchumi, ambayo sehemu yake moja kubwa 

ni ujenzi na uendelezaji wa viwanda. Tunadhani, shabaha kuu ya 

vita hivi vya sasa ni kujenga uchumi wa kitaifa, uchumi 

unaojitegemea. Kwamba, sekta muhimu tutakayotakiwa 

kuiendeleza na kuikuza ni ya viwanda; na kwamba rasilimali zetu 

zote kwa maana ya nguvu kazi ya watu wetu, mali asili yetu anuai, 

na kila uwezo wa ndani tulio nao sasa na tutakaoupata baadae 

utusaidie kujenga uchumi wa aina hiyo. Tunaweza kunuia kupigana 

vita hivi, lakini lazima tumjue adui yetu, vinginevyo tutashindwa. 

Kazi ya kumbaini adui inahitaji uchambuzi wa kina, na mijadala ya 

kina, huru na wazi. Hali kadhalika, katika uchambuzi na tafakari hii 
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lazima kubaini askari wa mstari wa mbele katika vita hivi, na nani 

msindikizaji au atakayehujumu vita hii. Na ili kuweza kuuhamasiha 

umma mkubwa wa watanzania kuunga mkono vita hii – yaani kundi 

la wavuja jasho: wazalishaji viwandani na mashambani, na wale 

wengine wenye shughuli zao mitaani, ni lazima kufafanua kwa 

ufasaha sana shabaha za muda mrefu na mfupi za vita hivi vya 

uchumi, na umuhimu wa viwanda na aina ya viwanda katika kufikia 

shabaha za vita hii. 

Ni safari ya mapambano makubwa, lakini ya lazima, na inahitaji 

ushirikiano wa kila mwananchi anayeamini katika vita vya 

ukombozi, kutoka katika mfumo wa uchumi tegemezi wa kikoloni 

mamboleo kwenda kwenye uchumi wa kitaifa, unaojitegemea. 
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SURA YA KWANZA 

Mafanikio yetu chini ya Azimio la Arusha2 

Julius K. Nyerere 

Tarehe 5 Februari 1977 Mwalimu Julius Nyerere alitoa taarifa kwa 

Chama na kwa Taifa juu ya hali ya uchumi na maendeleo ya kijamii 

katika nchi miaka kumi baada ya kutangazwa Azimio la Arusha. 

Katika sehemu hii ya hotuba yake Mwalimu anatoa tathmini ya 

hatua za ujenzi wa viwanda, maendeleo ya kilimo na uzalishaji mali 

……. 

[…] 

Kumiliki kwa Nguzo Kuu za Uchumi na Biashara.  

Kutaifishwa kwa viwanda na huduma zilizokuwapo kulikofanywa 

mara baada ya kutangazwa kwa Azimio la Arusha halikuwa jambo 

muhimu kwa sababu ya kutaifishwa kwenyewe tuu, bali kwa sababu 

ya yale yaliyofuata   ya baada hapo. Maana kutaifisha ni kutaifisha 

kitu kilichopo, na wakati ule maendeleo ya viwanda katika Tanzania 

yalikuwa madogo sana. Lakini hata hivyo, hatua zenyewe za 

kutaifisha zilikuwa hatua muhimu kwa sababu ya matokeo ya 

baadae. Na maana yake ilikuwa kupunguza kuhamishwa kwa mali 

ya Tanzania iliyokuwa ikitolewa nchini kwa njia ya faida au riba. 

Haiwezekani kukadiria jumla ya fedha ambazo zingetolewa nje ya 

Tanzania katika kupindi hiki cha miaka kumi kama tusingetaifisha 

njia kuu za uchumi na biashara mwaka 1967. Tukitazama Benki ya 

Taifa ya Biashara peke yake, jumla ya faida iliyobakia Tanzania 

katika kipindi hiki 1967/1977 ni shilingi milioni 557.3. Na hizo ni 

baada ya kulipa fidia kamili kwa mabenki ya binafsi yaliyotaifishwa 

ili kuanzisha Benki yetu. Hesabu hiyo inasaidia kidogo kuonyesha 

                                                           
2 Nyerere, Julius, 1977. Azimio la Arusha Baada ya Miaka Kumi; Dar es Salaam; 
Uk. 8-40. 
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kiasi cha fedha ambazo labda zingetolewa nje ya Tanzania kutoka 

katika Benki tu katika kipindi hiki. 

Kwa hiyo mtu anaweza kusema bila ya kusita kwamba moja ya 

matokeo ya Azimio la Arusha ambayo sasa yanatunufaisha ni 

kwamba mali ile tunayoizalisha katika Tanzania inapatikana na 

kutumiwa Tanzania. Mrija uliokuwa unatumika kunyonyea mali 

yetu kidogo sasa umekatwa. 

Lakini lililo muhimu zaidi ni kwamba kwa kuzitia mikononi mwa 

umma shughuli za uzalishaji mali na biashara tumeweza kujiamulia 

wenyewe vitu tunavyohitaji kuvijenga, na kupanga umuhimu wake. 

Kwa hiyo tumeweza kutumia kidogo tulichonacho (ama chetu 

wenyewe, au tunachokopa) kujenga viwanda ambavyo 

vitatosheleza mahitaji ya watu wetu. Ni wazi kwamba tumefanya 

makosa fulani fulani; mara moja au mbili tumetumbukia katika 

mtego wa kutamani mno kufanya mambo ya “kisasa’’, tukajenga 

viwanda vikubwa vya gharama kubwa, ambapo viwanda vingi 

vidogo vidogo vinavyotumia zaidi jasho la wananchi vingeweza 

kutoa huduma ile ile kwa gharama ndogo zaidi na wataalam 

wachache zaidi kutoka nchi za nje. 

Lakini ukiacha makosa hayo madogo madogo, utaona kwamba 

tumepiga hatua katika maendeleo ya viwanda. Katika kipindi cha 

miaka kumi iliyopita tumeanzisha idadi kubwa ya viwanda vidogo 

vidogo, ama katika sehemu za mijini ama katika sehemu za vijiji 

vya Tanzania. Vilevile tumeanzisha viwanda vikubwa vya 

kutengeneza vitu mbali mbali kama zana za kilimo, magurudumu 

ya motokari, mbolea, radio, beteri na baiskeli, na saruji, mitambo ya 

uchapishaji, n.k. Vyote hivyo, na shughuli nyingine za viwanda 

hutengeneza bidhaa zinazohitajiwa na wananchi wa Tanzania. Pia 

baadhi ya viwanda vyetu tulivyovitaifisha mwaka 1967 

tumevipanua, kwa mfano kiwanda cha viatu na cha sigara. Viwanda 

vingine zaidi vimo katika kujengwa. 

Pamoja na hayo yaliyokwisha kutajwa, tunatia mkazo maalum 

katika kuongeza shughuli zinazotumia rasilimali zetu wenyewe. 
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Kwa mfano, mnamo mwaka 1967 sehemu ndogo sana ya pamba 

yetu ilikuwa ikitengenezwa nguo katika Tanzania; kufika mwaka 

1975 tulikuwa na viwanda vinane vya nguo vyenye uwezo wa 

kutengeneza mita za mraba milioni 84 za nguo. Shughuli za 

kusokota kamba za mkonge zimeongezwa sana. Na bado mipango 

ya kupanua zaidi viwanda hivi inaendelea. Kiwanda kipya cha nguo 

kitajengwa Musoma, na kiwanda cha Mwanza hivi sasa kimo katika 

kupanuliwa. Upanuzi wa Kiwanda cha Urafiki umekwisha. 

Kiwanda cha kutengenezea mazulia ya mkonge kinajengwa huko 

Kilosa; viwanda vipya vya saruji vinatayarishwa kujengwa Tanga 

na Mbeya; viwanda vya aina mbalimbali vinatayarishwa kujengwa 

Morogoro; na kadhalika. Katika viwanda vyote hivyo tuna shabaha 

mbili: ya kwanza ni kuwa na uwezo wa kutosheleza mahitaji ya 

wananchi wetu wenyewe kwa kuwatengenezea bidhaa hizo mumu 

humu Tanzania, na pili kuyageuza mazao yetu kuwa bidhaa 

iliyotengenezwa kabla ya kuyauza nchi za nje. Kwa njia hii 

tutaongeza kiasi cha fedha za kigeni tutakazozipata, kwa sababu 

thamani iliyoongezeka kutokana na kuitengeneza mali ile sasa 

itarudi Tanzania, na italipwa kwa Watanzania kwa njia ya mshahara 

au rasilimali itakayotumiwa na Watanzania. 

Kwa kweli upanuzi wenyewe wa viwanda katika kipindi cha miaka 

kumi iliyopita ni mdogo mno, ukilinganishwa na mahitaji yetu. 

Lakini hakuna sababu ya kuona haya. Hapa tena inafaa kukumbuka 

tulikotoka. Katika kipindi hicho thamani ya mali iliyotengenezwa 

viwandani imeongezeka mara tatu. Sasa hivi viwanda vinatoa 

karibu asilimia 10 ya pato la Taifa, badala ya asilimia 8 kama 

ilivyokuwa mwaka1968. Na hiyo ni katika uchumi ulioongezeka 

sana. Idadi ya watu wanaoishi kwa kufanya kazi viwandani 

imeongezeka mara 21/2 zaidi kuliko ilivyokuwa mwaka 1967. 

Kama tungetegemea watu au makampuni binafsi kutia rasilimali zao 

katika kupanua viwanda, pengine viwanda vichache katika hivi 

vipya vingeanzishwa nchini mwetu. Hata kama rasilimali za watu 

binafsi kutoka nchi za nje zingeongezeka, na kuongeza uwezo wa 

fedha za kutumika katika uzalishaji wa viwandani, ni jambo la 
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hakika kabisa kwamba viwanda vipya visingekuwa vya aina ya 

kutengeneza bidhaa zinazohitajiwa na watanzania, au ya kutumia 

kwa ukamilifu zaidi mazao ya Tanzania. Maana shughuli kama hizo 

katika nchi maskini hazileti faida kubwa sana ya fedha. 

Ni kweli kwamba tungejaribu kuvutia, holela tu, rasilimali kutoka 

nchi za nje, viwanda vingeweza kujengwa, lakini kwa kutengenezea 

vitu vingine. Kwa mfano katika nchi nyingi changa makampuni 

makubwa ya nje yamejenga viwanda vinavyotengeneza baadhi ya 

vifaa vya kuundia vyombo vikubwa zaidi. Baadaye vifaa hivi na 

vinginevyo kutoka nchi nyingine maskini hupelekwa ili 

viunganishwe na kuunda hivyo vyombo vikubwa. Matokeo ya 

maendeleo ya bandia ya viwanda vya aina hiyo ni kuhakikisha 

kwamba sehemu fulani muhimu ya uchumi daima itategemea 

kampuni hilo la nje. Na kwa kuwa shabaha peke yake ya 

makampuni kama hayo ni kujizidishia faida kutoka katika mataifa 

mengine, bila ya kujali manufaa ya nchi ile ambamo viwanda 

vimejengwa, basi ‘’maendeleo’’ kama hayo kwa kweli si maendeleo 

ya nchi ile hata kidogo. Inawezekana kiwanda kama hicho kitafanya 

takwimu za viwanda zionekane nzuri, lakini hatimaye nchi ile 

inaweza ikawa imerudi nyuma katika suala la uhuru wake na 

maendeleo ya watu wake. Nchi nyingine zina matatizo makubwa ya 

watu wake kukosa kazi, na wala hazina ardhi ya kutosha. Nchi kama 

hizi haziwezi kukataa kabisa kujenga viwanda vya aina hyo. Lakini 

Tanzania haina sababu kama hizo za kuifanya itegemee mabepari 

wa kigeni. Na tumekwepa hatari yoyote ya kufika hapo kwa 

kushikilia kwamba katika shughuli zote muhimu fedha za wageni 

zitatumika katika nchi hii kwa kushilikiana na fedha za Serikali, hisa 

ya Serikali ikiwa kubwa zaidi; na kwa njia hiyo umma umeweza 

kumiliki na kutawala viwanda hivyo. 

[….] 

Kilimo, msingi wa maendeleo: 

Toka Azimio la Arusha kupitishwa tumezungumza sana habari ya 

maendeleo ya vijijini na kupanua shughuli za kilimo ikiwa ndio 
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msingi wa maendeleo ya Tanzania ya kesho. Na tumetumia kiasi 

kikubwa sana cha fedha katika maendeleo ya vijijini, na sehemu ya 

fedha hizo inatoka kwa marafiki zetu katika nchi za ng’ambo. Kwa 

hyo, kwa mfano, katika miaka miwili iliyopita kila mwaka 

tumetumia kiasi cha shilingi milioni 400 katika shughuli za kilimo, 

ambapo mwaka 1967 fedha zilizotumiwa kwa maendeleo ya kilimo 

zilikuwa kiasi cha shilingi milioni 45 tu. 

Vile vile, ili kuunga mkono juhudi za kupanua kilimo serikali 

imefidia gharama za mbolea, ambayo matumizi yake 

yameongezeka kwa zaidi ya mara mbili katika kipindi cha miaka 

mitano iliyopita. Serikali imetoa mikopo kwa vijiji vya Ujamaa na 

Vyama vya Ushirika kwa kutumia Benki ya maendeleo ya vijijini. 

Serikali imesaidia katika mipango ya umwagiliaji maji; imetoa 

mafunzo katika matumizi ya plau la kukokotwa na ng’ombe, na 

kadhalika. Bado misaada inahitajiwa, na wakati mwingine huduma 

hizo zimetumiwa vibaya, au zimechelewa mno kupelekwa. Lakini 

jitihada zimefanywa. 

Lakini ukweli ni kwamba mapato yatokanayo na kilimo hayakuwa 

ya kuridhisha. Utaalam wa kisasa haukuenea kwa haraka, na wala 

haukuenea kote. Mazao mengi tuliyozoea kuyalima bado 

yanalimwa kwa namna ilieile kama walivyolima babu zetu. 

Umwagiliaji maji mashambani, na hata ujenzi wa mabwawa 

madogo madogo, bado ni maneno ya mitaani tu, utekelezaji ni 

mdogo, au hakuna kabisa. Bado watu wanafikiria kupata trekta 

kulimia mashamba yao, hata kama mashamba hayo ni madogo, 

kuliko kujifunza kutumia plau la kukokotwa na ng’ombe; au 

wanafanya bidii kuchanga fedha za kununua lori ambapo mahitaji 

yao yanaweza kutekelezwa kwa kutumia magari madogo madogo 

ya kukokotwa na ng’ombe kubebea mbegu au mazao kutoka 

shambani kupeleka ghalani kijijini. Kuhusu kilimo, na maarifa ya 

kilimo, hata fikira zetu hazikubadilika kiasi kinachohitajiwa. 

Ni wazi kwamba kiasi cha mazao ya kilimo kimeongezeka katika 

kipindi cha miaka kumi iliyopita. Kwa mazao mengine maendeleo 

yake yamekuwa makubwa sana, hasa ukikumbuka kuwa tumepata 
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msimu wa mvua haba katika miaka michache iliyopita. Lakini kwa 

mazao ya chakula, kwa mfano, kuongezeka kwake hakukulingana 

na kuongezeka kwa watu nchini. Ni kweli kwamba mwaka 

tulipopata mvua nzuri tumeweza kujitosheleza kwa chakula. 

Kuagiza kutoka nchi za nje kiasi kikubwa cha nafaka mwaka 

1974/75 halikuwa jambo la kawaida. Lakini sababu ya kujitosheleza 

kwetu kwa chakula katika miaka ya kawaida si uhodari wetu wa 

kilimo. Nchi yetu ni nchi ya wakulima; na wakulima wakiwa na 

ardhi wataweza kulima chakula angalau cha kujishibisha wenyewe. 

Na hili ndilo walilokuwa wanafanya. Idadi ya wananchi wanaoishi 

katika miji yetu ni ndogo sana; kwa hiyo kiasi cha chakula cha ziada 

kinachohitajiwa kuwalisha hawa ni kidogo pia. Mvua zikiwa nzuri 

wakulima wanaweza kuipata ziada hii. Lakini ufanisi wetu wa 

kilimo ni mdogo mno kutuwezesha kupata ziada inayoweza 

kuwalisha watu wengi zaidi wa mjini au kujiwekea akiba ya lazima 

kwa maafa. 

Tukitazama nyuma tunaweza kuona sababu zilizofanya kilimo 

chetu kisitupe maendeleo ya kutosha. Serikali imechelewa mno 

kuongeza bei wanayopewa wakulima, hata wakati mwingine 

ikatokea wakulima hawakupata malipo ya haki kwa jasho lao kwa 

kuuza mazao ya chakula, au hawakuweza kufidia gharama zao za 

kilimo kwa sababu ya kupanda kwa bei za vifaa. Hali hii sasa 

imebadilika. Bei mpya za sasa zinamwezesha mkulima mwenye 

juhudi, kujipatia kipato cha kutosha kwa juhudi yake, mradi mvua 

zinyeshe. Vile vile matatizo ya usafirishaji na huduma mbovu za 

vyama vya ushirika ni mambo mawili yaliyorudisha nyuma juhudi 

hii. Lakini sababu kubwa zaidi ambayo imefanya maendeleo yetu 

katika kilimo yasiwe ya kuridhisha inatokana na kukosekana kwa 

uongozi bora wa siasa na utaalam wa kilimo vijijini na wilayani. 

Pamoja na wito wa ̀ `Siasa ni Kilimo’’ uliowataka viongozi wote wa 

siasa kujifunza mambo ya msingi ya kilimo bora katika maeneo yao, 

na kushirikiana na wakulima katika shughuli za kilimo; bado 

tumekuwa tukiwapigia kelele wakulima na kuwadai walime zaidi, 

bila ya kufanya juhudi ya kuwasaidia au ya kufanya kazi pamoja 
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nao kwa uhusiano wa kuheshimiana. Viongozi wetu wengi hawajui 

chochote juu ya kilimo, na wala hawataki kujifunza. 

[…] 

Wakulima wa Tanzania wanaweza wakalaumiwa kwa mambo 

mengine, lakini hawawezi kulaumiwa kwa kutofanya kazi katika 

kipindi cha miaka kumi iliyopita na ile ya kusema kuwa wakulima 

wameshindwa kufanya kazi. Wamefanya kazi sana. Lakini 

wamefanya kazi kwa juhudi bila maarifa ya kutosha ya kilimo cha 

kisasa; vile vile wamepigwa vibaya sana na ukame baada ya miaka 

mingi mfululizo kupita bila ya mvua nzuri. Ikifanywa juhudi zaidi 

ya kutengeneza mipango midogo midogo ya kujenga mabwawa na 

kumwagilia maji mashambani inawezekana angalau kupunguza 

hasara inayoweza kupatikana kutokana na uhaba wa mvua. Na vile 

vile lazima tutilie mkazo umuhimu wa kupanda, kupalilia, na 

kuvuna kwa wakati wake, pamoja na kupanda kwa nafasi 

zinazotakiwa. Maana mambo haya hayatugharimu chochote cha 

zaidi, lakini matokeo yake yanaweza yakawa kuongezeka sana kwa 

mazao yanayopatikana. 

Zaidi ya hayo, lazima tuongeze matumizi ya ujuzi na mbegu 

zilizojaribiwa na wataalam katika vituo vyetu vya uchunguzi; 

maana kazi nzuri sana ya uchunguzi inafanywa nchini. Katika miaka 

hii ya karibuni mbegu za aina mpya zimepatikana na mazao ya 

chakula na ya fedha. Zamani uchunguzi ulikuwa ukifanywa kwa 

ajili ya mazao ya fedha tu. Sasa kuna mbegu za aina mbali mbali za 

mahindi na mtama zinazotumika nchini; lazima tuzipande mbegu 

hizo katika maeneo yaliyochaguliwa. Siku hizi kuna tabia iliyoenea 

mno ya wananchi kutaka kupanda mahindi hata katika maeneo 

ambako uwele au mtama (ambao ni chakula bora zaidi) ni mazao   

yenye hakika zaidi kwa mvua za sehemu hiyo. Katika kilimo juhudi 

kubwa imeonekana; sasa mkazo wetu inafaa tuutie katika maarifa. 

Jambo jingine la jadi yetu ambalo lazima tulirudie ni kuweka akiba 

ya chakula vijijini. Mara nyingi utaratibu wa kiasili ungeweza 

kutumika kwa manufaa kwa kufanya mabadiliko kidogo tu ya 
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kukinga wadudu waharibifu. Na akiba ya chakula kijijini ingeweza 

kuwa kinga ya wananchi kuepukana na mikasa ya siku za mbele, 

pamoja na shida za usafiri, na ingeweza kupunguza matumizi ya 

fedha za mkulima kwa chakula, akazitumia fedha hizo kwa shughuli 

nyingine. Lakini bado itakuwa lazima kwa Taifa kujenga maghala 

ya chakula kwa Taifa zima katika sehemu mbali mbali za nchi hii, 

jambo ambalo tulilipuuza katika siku za nyuma. 

[…] 

Kuzalisha mali: 

Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita tumepiga hatua nzuri katika 

kueneza huduma kwa wananchi wengi zaidi vijijini. Bado iko kazi 

kubwa mbele yetu, lakini tunaweza kuifanya kazi hiyo kama tu 

tutazalisha mali nyingi zaidi. Na katika hilo mafanikio yetu si 

mazuri sana. 

Kwa hesabu za bei za kudumu, Pato la Taifa limeongezeka kidogo 

zaidi tokea 1967 kuliko lilivyokuwa likiongezeka kabla ya hapo. 

Maana kutoka mwaka 1964 hadi 1967 Pato la Taifa katika Tanzania 

liliongezeka kwa wastani wa asilimia 6.4 kwa mwaka. Lakini kati 

ya mwaka 1967 na 1975, Pato liliongezeka kwa wastani wa asilimia 

4.2 tu kwa mwaka. Hata ukiondoa mwaka ule wa ukame, ambapo 

tusingeweza kuzuia kupungua kwa Pato, bado wastani wa miaka 

hiyo mingine ulikuwa asilimia 4.6 kwa mwaka. Kwa kuwa idadi ya 

watu inaongezeka nchini kwa kiasi cha asilimia 2.8 kwa mwaka, 

maana yake ongezeko hili la pato ni kwamba kuongezeka kwa hali 

ya maisha ya kila mwananchi ni kidogo sana. Hali ya maisha ya 

Watanzania wengi imekuwa nzuri zaidi kutokana na mgawanyo 

mzuri kwa pato lililopo, siyo kwa kuongezeka sana kwa pato hilo. 

Ni kweli kwamba miaka kumi iliyopita ilikuwa ni miaka mibaya 

sana kwa uchumi. Kwa mfano bei za biashara kati ya bidhaa 

tulizokuwa tunaziuza nchi za nje na zile tulizokuwa tunaziagiza 

zimekuwa zikitukandamiza sisi katika kipindi chote hicho. Hili 

maana yake ni kwamba bidhaa tunazozalisha na kuuza katika nchi 

za nje zinapata bei ndogo kulinganisha na bidhaa tunazolazimika 
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kuagiza. Lakini si vizuri kutumia hali ya uchumi wa dunia na miaka 

ya ukame, kuwa kisingizio cha kufichua ubovu wetu wenyewe. 

Ubovu huo lazima tuuchunguze na kuugundua ili tuweze kufanya 

vizuri zaidi katika kipindi cha miaka kumi ijayo. 

Tatizo halikuwa kushindwa kupata rasilimali ya kujengea viwanda 

vipya au kuanzisha mashamba mapya. Katika miaka minne 1967—

1970 rasilimali ya shilingi milioni 1,155 ilitumiwa katika miradi 

mipya ya uchumi katika mashirika ya umma peke yake, na kiasi cha 

fedha kilichotumiwa kwa kazi kama hizo kiliongezeka kidogo 

kidogo mwaka hata mwaka kwa kipindi cha miaka mitano 

iliyofuata. Ulipofika mwaka wa fedha 1975/76 ikawezekana kutilia 

mkazo zaidi miradi inayozalisha mali kuliko miradi mingine. 

Mwaka ule makadirio ya mipango ya maendeleo yaliweka shilingi 

milioni 890, ukiacha rasilimali zilizotumika mikoani, kwa ajili ya 

mipango inayozalisha mali moja kwa moja. Na mwaka huu fungu 

hilo litaongezwa zaidi. Ingawa hatujapata bado matokeo ya 

rasilimali hii tuliyotumia miaka miaka michache tuu iliyopita, lakini 

ni wazi kwamba matunda ya rasilimali iliyotumika mnamo nusu ya 

kwanza ya kipindi hiki cha Azimio la Arusha yangeanza kuonekana. 

Lakini hatutumii rasilimali zetu kwa manufaa kama ambavyo 

tungepaswa kuzitumia. Karibu viwanda vyetu vyote vinafanya kazi 

chini ya uwezo wake, wakati mwingine vinatengeneza chini ya 

asilimia 50 ya bidhaa ambazo zingeweza kutengenezwa kwa 

kutumia mitambo hiyo hiyo. Hata mitambo ya bia imetumia asilimia 

68 tu ya uwezo wake mwaka 1975; Tegry Plastics ilitumia asilimia 

46, na Maziwa ya Mara chini ya asilimia 30 ya uwezo wake. Vile 

vile kiwanda cha saruji cha Wazo hakitengenezi saruji ukomo wake, 

kama kiwanda hicho kingekuwa kinafanya kazi sawa sawa; na 

pengine viwanda vya nguo vigeweza kuongeza kiasi cha nguo 

kinachotengenezwa. Mwaka 1975 kiwanda cha Bora kilikuwa 

kinatengeneza viatu vichache zaidi kulingana na uwezo wa mitambo 

yake, na tena havikuwa vizuri. Lakini kiwanda hiki kimeonyesha 

marekebisho katika mwaka uliopita. 
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 Wala mashirika yetu hayatoi ziada ya kutosha kutuwezesha 

kuanzisha mipango mingine. Katika kipindi cha miaka minane toka 

1967 hadi 1974, asilimia 20 tu ya rasilimali mpya ilitokana na fedha 

kutoka mashirika ya umma yaliyopo. Kwa kifupi, mashirika hayo 

hayakuwa yanapata faida ya kutosha. Maana faida ni kitu cha 

lazima, ikiwa kampuni ni mali ya bepari au mali ya umma. Tofauti 

tu ni kwamba ikiwa ni mali ya umma, basi umma unajua faida hiyo 

inatumikaje; umma hausemi hakuna haja ya faida. Kwa kipimo cha 

jumla, faida kutokana na mashirika yetu katika kipindi hicho cha 

miaka minane ilikuwa ni wastani wa asilimia 6.5 tu ya mauzo yote 

kwa mwaka. 

Mwaka 1975, hata faida ya shirika la bia, kabla ya kukata kodi, 

ilikuwa shilingi milioni 4 hivi, kwa mauzo ya bia ya shilingi milioni 

535.5. Na wala hatuwezi kusema kuwa tulikuwa na matatizo ya 

kuiuza! 

Ukweli ni kwamba hatukuwa, na mpaka sasa hatujawa, katika hali 

ya kufanya kazi kwa ufanisi katika viwanda vyetu. Kwa mfano, 

thamani ya kazi mtu katika viwanda vyetu ilipungua kutoka wastani 

wa shilingi 18,870 mwaka 1967 kufikia wastani wa shilingi 16,540 

mwaka 1974: na wakati huo thamani ya fedha ilikuwa imeshuka. 

Vile vile kumekuwako na upungufu wa uzalishaji mali kwa kila saa 

ya mfanyakazi katika kampuni za ujenzi, na uzalishaji wa mazao ya 

kilimo hauongezeki kulingana na kuongezeka kwa idadi ya watu 

nchini. 

Kushindwa huku kunapotokea pengine makosa huwa siyo ya 

kampuni. Kwa mfano tatizo kubwa la kiwanda cha Maziwa ya Mara 

ni kwamba wafugaji wa sehemu ile hawatoi maziwa ya kutosha, na 

moja ya matatizo ya makampuni mengine wakati mwingine ni shida 

za mara kwa mara za kupatikana kwa mali ya kutumika katika 

viwanda hivyo, ingawa mara nyingi hata hiyo ni dalili ya viongozi 

kushindwa kuagiza mali hizo na mapema. Vile vile kukatika mara 

kwa mara kwa maji na nguvu za umeme Dar es Salaam na Mwanza 

katika kipindi cha 1974—1976 lazima kulipunguza uzalishaji mali. 

Na vizingiti hivyo vilitokea kwa sababu Serikali ilikuwa 
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imechelewa mno kutengeneza huduma hizo, ambazo ujengaji wake 

ulikuwa nyuma kuliko ilivyotarajiwa.  

Lakini matatizo yanayotokana na nje ya kiwanda siyo peke yake 

yaliyosababisha upungufu uliotokea. Ziko na sababu nyingi 

nyingine, na kila moja lazima ichunguzwe kwa kukiangalia kila 

kiwanda peke yake. 

Mara nyingi gharama za mishahara na za kuendeshea ni kubwa mno 

kulingana na mali inayopatikana. Katika kila shirika tuna msululu 

mrefu wa mameneja wa kazi mbali mbali, na Meneja Mkuu juu yao. 

Kila meneja ana mwandishi wake, ana ofisi yake, na mara nyingi 

ana gari lake. Mambo haya yanaweza yakakubalika ikiwa 

mameneja wenyewe ni hodari sana katika kazi zao, na marupurupu 

hayo yanawapa uwezo wa kufanya kazi zao kwa ufanisi mkubwa 

zaidi. Lakini mara nyingi mambo sivyo yalivyo. Tunaajiri meneja 

wa uuzaji ambaye hukaa ofisini mwake na kungojea wanunuzi waje 

kumtafuta, bila ya kufanya juhudi yoyote ya kuchunguza mahitaji 

ambayo kiwanda ama kinayatosheleza au hakiyatoshelezi, au 

mabadiliko katika utengenezaji wa bidhaa yangekuwa ya manufaa 

zaidi kwa wanunuzi n.k. Tunaajiri mameneja wazalishaji ambao 

hawaagizi spea au vifaa vinavyohitajiwa kwa wakati wake, au mara 

baada ya kuviagiza vitu hivyo wanakaa tuu na kulalamika badala ya 

kuendelea kuvisaka endapo vimefika bandarini na havijatolewa. 

Tunao Mameneja wa Matengenezo katika mashirika yetu ya usafiri 

ambao inaonekana wanakubali wakati wowote kuwa na kiasi cha 

asilimia 40 ya magari yao mabovu yanayongojea kutengenezwa au 

kutiwa girisi! Sijui wanachotengeneza.   

Baadhi ya kasoro hizi ni matokeo ya kutokujua au kukosa kujiamini 

kwa vijana wanaozishika nafasi hizo. Kama hivyo ndivyo, basi 

mafunzo zaidi yanaweza kusaidia, na vile vile kutafuta ushauri 

kutoka kwa mameneja wenye ujuzi zaidi katika viwanda vingine 

ambao wanaweza kuulizwa yanapotokea matatizo makubwa. 

Maana ni kweli kwamba mameneja wetu kwa ujumla ni vijana 

wadogo sana, wasiokuwa na ujuzi mwingi, na ambao wana nafasi 

kidogo sana ya kujifunza kwa kuwaangalia wengine wakifanya 
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kazi, kama wenzao wanaoshika nafasi kama hizo katika nchi 

zilizokomaa zaidi. Wananchi kama hao wanaweza kupewa nafasi na 

muda wa kujifunza na kujiendeleza. Lakini kama hawajifunzi upesi, 

na kama hawajiendelezi, basi lazima wapewe kazi nyingine au 

waachishwe kazi; ni bora kuwa na nafasi isiyokuwa na mtu kuliko 

kuwa na mtu anayelipwa mshahara bila kufanya kitu. 

Lakini sababu ya kupungua kwa mazao yetu ya viwandani si 

makosa ya viongozi wa viwanda peke yao. Kwa kweli tunao 

mameneja wanaofanya kazi kwa bidii kwa saa nyingi kila siku. 

Lakini baadhi ya wafanyakazi wetu viwandani, katika maofisi na 

madukani nao hawajatambua bado kwamba kwa kadiri haki za 

mfanyakazi zinavyozidi kuheshimiwa ndivyo wajibu wake pia 

unavyoongezeka. Maana tumefuta kabisa utaratibu wa nidhamu ya 

vitisho; sasa ni vigumu sana kwa meneja ama mwajiri yeyote 

kumfukuza mfanyakazi, au hata kumsimamisha kazi au kumpiga 

faini kwa ajili ya uzembe kazini. Lakini katika Tanzania si jambo la 

ajabu meneja kufungiwa nje ya ofisi yake na wafanya kazi. Lakini 

hatujaweza kujenga kila mahali nidhamu inayotokana na watu 

kuelewa wajibu wao, na kufanya juhudi ya pamoja ya kuongeza 

mazao. Ingawa sasa hivi mawazo yanabadilika, lakini bado mahali 

pengi matawi ya TANU na NUTA ni hodari zaidi kwa kumtetea 

mfanyakazi mzembe pale kiwandani; kuliko kuwatetea wakulima 

na wafanyakazi wa Tanzania kwa ujumla, ambao wanaoumizwa na 

ubovu na uzembe wa mfanya kazi huyo. 

Ni jambo muhimu kwetu kutilia mkazo suala la nidhamu viwandani. 

Uzembe kazini, au kushindwa kufanya kazi ya kutwa kwa ujira wa 

kutwa, ni aina ya unyonyaji; ni unyonyaji wa mtu kuwanyonya 

wenzake nchini. Na bila ya shaka uzembe umeongezeka toka 

kupitisha Azimio la Arusha. Mameneja na wafanya kazi wote 

wanahusika na tabia hii, na kila kundi liko tayari kulaumu kundi 

lingine. Ukweli ni kwamba kila mmoja wetu lazima aondoe uzembe 

wake, na awe tayari kuufichua uzembe wa wengine mahali 

panapostahili. Mameneja lazima wawashirikishe wafanya kazi wao 

katika kazi hii; lazima na wao wawe radhi kukosolewa, na 
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kuwasahihisha wenzao. Na hivyo ndivyo inavyopasa kuwa kwa 

wafanyakazi katika ngazi za chini zaidi. Tarishi asiyepeleka barua 

kwa haraka anaweza kusababisha hati ya kuagizia vitu ikapotea, au 

vitu vilivyoagizwa kuchelewa, na kazi yote ya kiwandani 

ikasimama. Uzembe wa kusimamia mashine ya kiwandani au basi 

la kubebea abiria, unaweza kugharimu maelfu ya shilingi ya fedha 

za Umma. Lazima matawi ya Chama yawe macho zaidi kupambana 

na fikira na vitendo vya namna hiyo. Kutetea uzembe si ujamaa, ni 

upumbavu, tena upumbavu wa hali ya juu. 

Lazima kila shirika lichunguzwe hali yake ya ufanisi na kujaribu 

kutafuta njia za kupunguza gharama au za kuongeza mazao 

kutokana na rasilimali iliyopo, Katika sehemu nyingine kazi hii 

imekwishaanza. Shirika la Maendeleo ya Taifa limeanza kufanya 

kazi ngumu ya kutafuta namna ya kupunguza gharama na kuongeza 

ubora wa bidhaa katika makampuni yake yote.  Lakini kazi hii ni 

muhimu na lazima ifanywe na mashirika yetu yote. Na lazima tujue 

katika kila kampuni shabaha zinazotarajiwa ili iwezekane kupima 

ufanisi. Kipimo hiki kitahitilafiana kama zinavyohitilafiana kazi za 

mashirika. Kwa mfano kinaweza kikawa ni uwiano wa mabasi 

mazima yanayotembea mabarabarani kulinganishwa na yale 

yanayotengenezwa karakarani; au wingi wa nguo zilizotengenezwa, 

au idadi ya majembe, n.k. yaliyotengenezwa na kuuzwa 

kulinganisha na rasili mali iliyoko, idadi ya wafanya kazi, na 

kadhalika. Jambo hili ni muhimu sana. Kutoshelezwa kwa shabaha 

zetu, na kuongezeka kwa mapato ya wananchi wetu, kunategemea 

ufanisi wetu katika kuzalisha mali. 
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SURA YA PILI 

Kujenga Msingi wa Uchumi wa Ujamaa wa Taifa 

Linalojitegemea3 

 

Mwongozo 1981 

Hii ni sehemu ya Tatu ya Mwongozo wa 1981 uliopitishwa na 

Mkutano wa Halmashauri Kuu ya Chama cha Mapinduzi 

uliofanyika kuanzia tarehe 23 Novemba hadi tarehe 7 Desemba 

1981. Sehemu hii ya Mwongozo inatoa tathmini ya utekelezaji wa 

siasa ya ujamaa na kujitegemea hususan katika sekta ya viwanda 

na kilimo …… 

[…] 

67. Lengo kuu la mapinduzi ya Tanzania ni kujenga nchi ya ujamaa 

ambamo unyonyaji wa mtu na mtu utakuwa umetokomezwa, 

ambamo uchumi wa taifa utakuwa unamilikiwa na kudhibitiwa na 

umma wa wakulima na wafanya kazi washirika na ambamo 

uhusiano wa watu katika jamii utakuwa ni wa udugu na kushirikiana 

kwa maendeleo ya wote na ambamo kazi imepewa hadhi ya kuwa 

wajibu wa kila mtu. 

68. Uamuzi wa kujenga Ujamaa Tanzania ni uamuzi wa kimsingi na 

kihistoria na haubadiliki. Chama kilijua tangu mwanzo kuwa 

kujenga ujamaa hakungekuwa mteremko bali ni mapambano 

magumu dhidi ya ubepari na unyonge wa humu humu ndani na dhidi 

ya njama za ubeberu wa dunia. Na isitoshe, Chama kilijua tangu 

mwanzo kuwa kujenga Ujamaa pia ni mapambano dhidi yetu 

wenyewe katika ubinafsi na upungufu wetu wa aina mbalimbali. 

Harakati za miaka kumi na minne tangu Azimio la Arusha 

zimetudhibitishia ukweli huu. 

                                                           
3 CCM 1986. Mwongozo wa CCM; Dodoma; Idara ya Uenezi na Ushirikishaji 
Umma. Uk. 54-76. 
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69. Mapambano ya kutekeleza siasa ya Ujamaa ya Chama katika 

miaka kumi na minne tangu Azimio la Arusha yametuwezesha 

kufanya mabadiliko ya kimsingi katika uchumi wa nchi yetu. Kabla 

ya Azimio la Arusha uchumi wetu ulikuwa na mfumo wa kikoloni 

mamboleo kwani benki, bima, biashara ya nje yote yalikuwa matawi 

tu ya makampuni ya kibepari ya ulaya na Marekani wakati mazao 

ya kilimo cha biashara yaliwekewa lengo la kutumikia viwanda vya 

kibepari vya nchi za ng'ambo. 

70. Kutaifishwa kwa benki, bima na kampuni za biashara za nje za 

kibepari na kuanzishwa kwa mashirika ya biashara ya ndani na ya 

nje katika kutekeleza Azimio la Arusha kumeleta marekebisho ya 

kimapinduzi ya mfumo wa uchumi. Hatua thabiti zimechukuliwa 

pia za kuanzisha na kupanua viwanda vinavyotumia bidhaa asili za 

kilimo chetu kama ngozi, pamba, katani, korosho, tumbaku, pareto, 

miwa na kadhalika. Kwa upande wa kilimo hatua za mwanzo 

zimechukuliwa kukielekeza kwenye mfumo wa kijamaa: sehemu 

kubwa ya mashamba ya kibepari, hasa ya mkonge ilitaifishwa, 

mashamba makubwa kadhaa ya Taifa ya kilimo na ya ufugaji 

yameanzishwa wakati sekta ya ujamaa katika baadhi ya vijiji 

imeanza kushamiri. Tanzania Visiwani, Serikali ya Mapinduzi 

ilitaifisha ardhi, benki, nyumba na kuanzisha mashirika ya biashara 

ya nje na ya ndani na kuanzisha viwanda vinavyotumia miwa na 

mbata. Hatua zote hizi zilizochukuliwa zimetujengea msingi wa 

uchumi wenye mwelekeo wa nchi ya ujamaa. Mafanikio haya 

yamewezekana kutokana na kazi, ujasiri na kujitolea mhanga kwa 

wakulima na wafanyakazi chini ya uongozi wa Chama.  

71. Lakini, pamoja na mafanikio haya, nchi yetu hivi sasa 

imekumbwa na hali mbaya ya uchumi kama vile hali hiyo 

ilivyozikumba nchi zote duniani, zilizoendelea na zisizoendelea, 

nchi kubwa na ndogo, za kibepari na za kijamaa. Hali hii lazima 

tuikabili kwa kujipa kazi mbili ambazo zitakwenda sambamba. Kazi 

moja ni kutekeleza malengo ya muda mrefu ya kujenga msingi wa 

uchumi wa kijamaa wa Taifa linalojitegemea. Na kazi ya pili ni 

kuchukua hatua thabiti kuanzia sasa za kujihami kiuchumi ili 
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kuhakikisha kuwa hali ya uchumi wetu haiendelei kudidimia na 

kuathiri hata msingi tuliokwisha ujenga. 

72. Ni muhimu kutamka hapa kuwa siasa ya uchumi ya Chama cha 

Mapinduzi ina lengo la kutosheleza mahitaji ya wananchi ya 

chakula na kulipa Taifa uwezo wa kujitegemea katika mahitaji ya 

maendeleo ya sasa na ya baadaye.  

MWELEKEO WA MAENDELEO YA UCHUMI NA JAMII 

YA MUDA MREFU  

73. Chama Cha Mapinduzi kimekwishatoa mwelekeo wa 

maendeleo ya uchumi na jamii kwa miaka ishirini ijayo. 

MWONGOZO wa Chama unayazingatia na kuyafanya maelekezo 

hayo ndiyo msingi wa mwelekeo wake wa uchumi na wa jamii kwa 

kipindi hicho.  

74. Kwa hiyo, Mwongozo wa Chama hautayakariri yaliyomo katika 

mwelekeo wa miaka ishirini isipokuwa kusisitiza juu ya masuala 

yanayohitaji mkazo maalum pia ni kutoa mwelekeo mpya pale 

ambapo pana umuhimu wa kutazamwa upya na hapa 

kushughulikiwa na mwelekeo wa maendeleo ya miaka ishirini.  

75. Mambo makubwa mawili yanastahili kutajwa katika kiwango 

hiki. La kwanza linahusu kilimo. Kwa kuwa kilimo ndio msingi wa 

maendeleo yetu ya sasa na ya miaka mingi ijayo, ni muhimu kwa 

Chama kulitilia mkazo suala hili kwa kufanya ufafanuzi wa nafasi 

ya kilimo katika maendeleo ya uchumi wa taifa na njia inayohitajika 

kuhudumia maendeleo hayo. Hivyo, suala la kilimo na hasa kilimo 

cha kijamaa linapewa nafasi kubwa katika mwongozo huu.  

76. Jambo la pili linahusu mfumo wa upangaji wetu wa maendeleo. 

Kwa kuzingatia kwamba maendeleo ya kijamaa ni maendeleo 

yaliyopangwa, Chama katika kipindi kinachoanza sasa kitalitazama 

kwa undani zaidi suala la upangaji wetu wa mipango ya maendeleo 

kwa madhumuni ya kuimarisha na kukaza usimamizi wa 

utekelezaji. Chama kitaona kama Tume ya Mipango katika sura 

yake ya sasa kinatimiza makusudio ya Chama. Wakati huo huo 
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Tume ya Bei itafanyiwa uchambuzi ili ipatiwe nafasi yake ya kuwa 

chombo cha upangaji wa uchumi badala ya kuwa chombo cha 

biashara kama ilivyo sasa. Sifa moja kubwa ya uchumi wa kijamaa 

ni kuwa uchumi wa mpango tofauti na uchumi wa kibepari ambao 

ni uchumi wa soko. Uchumi wetu kwa sasa ni mchanganyiko: kwa 

sehemu fulani unapangwa na kwa sehemu kubwa unategemea 

mvutano wa soko. Chama kitalitazama suala hili kwa undani zaidi 

ili kuelekeza zaidi uchumi wetu kwenye mfumo wa uchumi wa 

mpango kuliko ilivyo sasa. Nafasi ya Tume ya Mipango na Bunge 

katika kupanga; na kusimamia utekelezaji wa mipango itatazamwa 

upya. Aidha: matumizi ya fedha za kigeni yataingizwa katika 

mfumo wa upanga, mipango.  

77. Kwa kuwa uchumi wa kijamaa ni uchumi wa mipango, basi 

tutahitaji watu wenye taaluma ya kupanga katika taifa. Mikoa, 

Wilaya na Vijiji na kwa viwango mbalimbali vya utaalamu. Hivyo 

Serikali itawajibika kuwaandaa mapema iwezekanavyo wataalamu 

wa mipango kwa wingi. Wakati huo huo ihakikishwe kuwa upangaji 

wa kinchi unapewa uzito sawa na upangaji wa kimradi ambao ndio 

unaoeleweka zaidi na wataalam wetu.   

A. MAPINDUZI KATIKA KlLIMO NDIYO KAZI YA 

UMUHIMU WA KWANZA  

78. Msingi wa uchumi wa nchi yetu ni kilimo. Asilimia themanini 

na tano ya Watanzania wanaishi kwa kilimo; biashara yetu na nchi 

za kigeni inategemea zaidi mazao tunayoyatoa katika kilimo; 

viwanda vichache tulivyonavyo nchini vinategemea m;azao ya 

kilimo; uwezekano wa kutoa ziada itakayowezesha nchi kugharimia 

mapinduzi ya viwanda (kugharimia viwanda vya madawa) upo 

katika sekta ya Kilimo.  

79. Katika hali hii, uongozi na usimamizi thabiti na makini wa 

Chama cha Mapinduzi uelekezwe zaidi katika sekta hii ya uchumi 

wa Taifa, Kazi iliyo mbele yetu ni kuleta mapinduzi katika kilimo. 

Kwa kuwa asilimia themanini na tano ya Watanzania ni wakulima 

wa vijijini basi mkazo wa mapinduzi katika kilimo lazima uwe 
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kilimo cha: vijijini wakati mashamba ya Taifa pia 

yanashughulikiwa.  

80. Mapinduzi ya kilimo vijijini katika nchi yetu ni kilimo cha 

kijamaa na cha kisasa ambacho kina sifa zifuatazo: Kwanza ni 

kilimo cha mashamba makubwa ya kijamaa ya vijiji, pili ni kilimo 

kinachotumia pembejeo, zana za utaalamlu na tatu ni kilimo 

kinachotekelezwa kwa utaratibu bora wa kazi unaoleta ufanisi.  

81. Sifa moja ya kilimo cha kisasa duniani kote ni kuwa ni kilimo 

cha mashamba makubwa. Tofauti iliyopo ya mashamba hayo ni 

katika umilikaji. Katika nchi za kibepari mashamba hayo makubwa 

ni mali ya mabepari, wakati katika nchi za kijamaa mashamba hayo 

makubwa ni mali ya Taifa au ni mali ya ushirika wa wanavijiji. Hali 

hiyo imeanza kujitokeza pia katika kilimo cha kisasa nchini 

Tanzania.  

82. Mantiki iliyokisukuma kilimo cha kibepari cha kisasa kiwe cha 

mashamba makubwa ni ile ile iliyokisukuma kilimo cha kijamaa cha 

kisasa kiwe cha mashamba makubwa. Kilimo cha kisasa ni kilimo 

cha zana, na ukishavuka kilimo cha pIau za maksai na kuingia katika 

matrekta na mashine nyingine za kupandia na kuvunia, basi ni 

hasara kubwa kuzitumia zana hizo katika vishamba vidogo vidogo 

vya ekari kadhaa tu. Ufanisi wa hali ya juu unapatikana wakati zana 

hizo zinatumika katika maeneo makubwa. Wakati huo huo ni kuwa 

zana hizi za kisasa ni aghali na haiwezekani kwa kila mkulima 

mwenye ekari chache kupata uwezo wa kuzinunua hata katika nchi 

za kibepari. Hivyo, katika nchi za kibepari ni wakulima wakubwa 

tu ndio wenye uwezo wa kumiliki zana hizi na katika mashindano 

hayo, wakulima wadogo wamelazimika kutoa nafasi kwa wakulima 

wakubwa. Katika nchi za kijamaa uwezekano wa kumiliki zana hizi 

ni kwa kupitia Serikali (Mashamba ya Taifa) na ushirika wa 

wakulima vijijini.  

83. Uwezekano wa kuanzishwa kwa mashamba makubwa ya 

ujamaa vijijini ni mkubwa katika Tanzania maana mafanikio 

yaliyopatikana mpaka sasa katika vijiji vilivyotekeleza ujamaa 
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vijijini yameufungua macho umma wa Wakulima vijijini. Wakati 

huo huo maeneo ya kuanzisha na kupanua mashamba ya ujamaa 

hayana matatizo katika sehemu kubwa ya vijiji vyetu nchini mradi 

tu kuna nia, mipango na uongozi thabiti.  

84. Wakulima vijijini wamepiga hatua za mwanzo katika kutekeleza 

maagizo ya Siasa ni Kilimo kwa upande wa masharti ya kilimo bora 

cha mazao ya chakula na mazao ya biashara. Pembejeo za viwanda 

na samadi zimeanza kutumika pia. Katika siku za usoni Chama 

kitawajibika kufanya mambo mawili kuendelea kuwaelimisha 

wakulima juu ya umuhimu wa kutimiza masharti ya kilimo bora na 

kuhakikisha kuwa serikali inakuwa na mipango thabiti ya 

upatikanaji wa pembejeo na kwa bei nafuu kwa wakulima. 

Matumizi ya samadi lazima yahimizwe kwa mkazo zaidi.  

85. Suala la zana za kisasa ni gumu zaidi. Hivi sasa sehemu kubwa 

ya kilimo vijijini inalimwa kwa jembe la mkono. Kuna maeneo 

yenye mifugo mingi ambako kazi ya kilimo inaendeshwa pia na 

pIau za kuvutwa na maksai. Yapo pia matrekta katika baadhi ya 

vijiji. Lengo la Chama katika miaka ijayo ni kumtoa mkulima 

kutoka kwenye hali yake ya sasa ya kutegemea jembe la mkono na 

kumfikisha kwenye kutumia zana za kisasa. Kazi hiyo, pamoja na 

ya kuhakikisha kuwa matumizi ya mikokoteni yanaenea vijijini kote 

lazima itekelezwe kwa nguvu zote.  

86.  Wakati huo huo Chama kihakikishe kuwa serikali inaagiza 

matrekta toka ng'ambo kwa kuzingatia uwezo na uzito unaolingana 

na umuhimu wa kilimo kwa maendeleo ya Taifa letu. Kupanga ni 

kuchagua. Hivyo, kama kwa mfano, ni kuchagua kati ya magari 

madogo na matrekta, basi uzito uwe kwenye matrekta. Lakini, kwa 

kuzingatia hali halisi ya uchumi wetu (upungufu wa fedha za kigeni 

na kwamba hatuna viwanda vyetu vya chuma na vya matrekta), 

itachukua muda wa miaka mingi kabla ya kilimo cha trekta kuwa 

ndicho kilimo cha vijiji vyetu. Kwa sasa mbinu ya kutufikisha huko 

siyo kungoja matrekta bali ni kutumia majembe ya mkono na pIau 

za maksai katika kilimo cha kijamaa na cha binafsi vijijini ili 

kuongeza ziada ya mazao kitaifa ambayo ndiyo ufunguo wa 
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kulipatia Taifa uwezo wa matrekta zaidi na kukuza uwezo wetu wa 

kuanzisha viwanda mama na vinginevyo. 

87. […]  

88. Lakini mapinduzi katika kilimo nchini lazima pia yaambatane 

na mapinduzi ya msimamo wa serikali na vyombo vyake kuhusu 

nafasi ya kilimo katika mapambano ya ujenzi wa taifa. Katika siku 

za usoni, Chama kitahakikisha kuwa serikali na vyombo vyake, kwa 

vitendo, vinautekeleza wajibu wake wa kuhudumia na kusukuma 

maendeleo ya kilimo, kilimo cha kijamaa kikipewa nafasi ya 

kwanza.  

89. Mapinduzi katika msimamo ni pamoja na kuupiga vita umangi 

meza na mila na tabia zinazopingana na mahitaji ya kilimo cha 

kisasa na pia kubuni njia bora zaidi za kuandaa wataalamu 

watakaohitajika sana vijijini kama zile zilizotuwezesha kutekeleza 

Azimio la Musoma kuhusu Elimu ya msingi kwa wote. Kwa kuwa 

kilimo cha kijamaa ni kilimo cha mashamba makubwa, basi 

ihakikishwe kuwa mafunzo ya kilimo yanazingatia pia suala la 

menejimenti ya mashamba makubwa.  

B.  HATUA NYINGINE ZA UMUHIMU WA KWANZA 

KATIKA UCHUMI  

90. Pamoja na maelekezo ya maendeleo ya miaka ishirini 

yaliyokwishapitishwa na Chama, masuala yafuatayo yanahitaji 

kusisitizwa:  

(1) Kilimo cha umwagiliaji maji  

Kilimo hiki kimepewa umuhimu wake katika mwelekeo wa muda 

mrefu. Kwa kuelewa kuwa pamoja na miradi mikubwa ya kitaifa ya 

umwagiliaji, miradi midogo midogo ya vijijini ndiyo ambayo 

inaweza kutoa matunda ya haraka, hatua za dhati zichukuliwe za 

kuandaa wataalam wa fani hiyo kwa wingi nchini na ng'ambo na pia 

kutafuta uwezekano wa kuanzisha kiwanda cha zana za umwagiliaji 

maji. Wakati huo Chama kijizatiti barabara ili kuimudu kazi ya 

kuwashirikisha wananchi, maana utekelezji wa miradi ya 
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umwagiliaji vijijini utategemea zaidi jasho la wananchi wenyewe 

kuliko matumizi ya zana za kisasa.  

(2) Kilimo cha matunda na mboga  

Kilimo hiki hadi sasa hakijatiliwa mkazo nchini. Licha ya mahitaji 

ya chakula bora yanavyozidi kuongezeka, matunda na mboga 

yanaweza kuwa mazao muhimu ya biashara ya nje kwa nchi yetu. 

Nchi nyingi za Afrika ambazo hazina mazingira bora zaidi ya haya 

ya nchi yetu hujipatia fedha nyingi za kigeni kutokana na matunda 

na mboga. Chama kihakikishe kuwa miradi ya Taifa na ya vijiji ya 

kilimo cha matunda na mboga inaanzishwa kwa madhumuni ya 

kuwapatia wananchi matunda na mboga za kutosha nchini kote na 

ziada ya kuuza ng'ambo. Katika lengo maalum la kuwapatia 

wafanyakazi wa mijini matunda na mboga kwa wingi, vijiji vilivyo 

karibu na miji mikubwa visaidiwe kuanzisha miradi mikubwa ya 

vijiji ya mazao haya.  

(3) Uendelezaji wa mifugo na ufugaji 

Tanzania ina utajiri mkubwa wa mifugo hasa ng'ombe, mbuzi na 

kondoo. Inakisiwa kuwa idadi ya ng'ornbe peke yake waliomo 

nchini ni zaidi ya milioni kumi. Lakini hali ya mifugo yenyewe ni 

duni maana wafugaji walio wengi bado wanathamini zaidi wingi wa 

mifugo badala ya ubora wa mifugo. Misingi ya ufugaji wa kisasa 

haijafikishwa ipasavyo kwa wananchi na aina bora za mifugo kwa 

ajili ya maziwa na nyama hazijaenezwa nchini. 

Katika hali hii kazi kubwa ya Chama katika fani ya mifugo itakuwa 

kuhakikisha kuwa Serikali inaandaa sera ya kuendeleza mifugo 

nchini na kuhakikisha kuwa wafugaji wanaelimishwa na 

wanatekeleza misingi ya ufugaji wa kisasa na kuchukua hatua za 

dhati za kueneza mbegu bora za ng'ombe wa maziwa na wa nyama 

Chama kitaongoza jitihada za kuanzisha na kupanua ufugaji wa 

kijamaa vijijini kwa njia ya ranchi za ng'ombe bora wa maziwa na 

ranchi za vijijini za kunenepesha mifugo. Katika hali hiyo, suala la 

mipango bora ya ardhi vijijini linakuwa la umuhimu wa kwanza.  
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Jingine la kulikabili ni suala la uhaba wa nyama, maziwa na mayai 

na bei za juu mno za mazao hayo nchini. IIi kulipatia ufumbuzi 

tatizo hili, Chama kitawajibika kuhakikisha kuwa serikali inaingiza 

katika mipango yake miradi mikubwa ya ufugaji wa kuku, nguruwe 

na ng'ombe karibu na miji mikubwa. Aidha, Chama na Serikali 

visaidie vijiji vinavyozunguka miji kuanzisha miradi ya ufugaji hasa 

wa kuku, nguruwe, sungura na ng'ombe wa maziwa.  

Wakati huo huo, jitihada za kueneza mifugo katika maeneo yasiyo 

nayo ya kutosha itabidi isimamiwe na Taifa. Pamoja na kwamba 

wafugaji wengi wa Tanzania wana mifugo mingi, bado wengi wao 

hawaitumii wala kuiona mifugo kama chombo cha kuwaletea 

maendeleo na maisha bora zaidi. Hivyo, suala la kutumia mifugo ili 

kuinua hali halisi ya maisha ya wafugaji na ya vijiji vyao lazima 

liwe mkabala maalum wa Chama kuanzia sasa.  

(4) Viwanda  

Jambo la kusisitiza linahusu hali ya utengenezaji mali katika 

viwanda vilivyopo nchini hivi sasa ambapo vilivyo vingi 

havitengenezi mali kwa kadiri ya uwezo vilivyo nao. Chama itabidi 

kijihusishe na matatizo ya viwanda hivi na kuhakikisha kuwa 

vinapata misaada yote ili viweze kutengeneza mali kwa kadiri ya 

uwezo wake. Licha ya matatizo ya vipuri na utaalam, viwanda hivi 

vinakabiliwa pia na matatizo ya kisiasa kama vile upungufu wa 

mwamko wa siasa na utovu wa nidhamu.  

Viwanda vingi tulivyonavyo nchini hutoa makapi ambayo 

yangeweza kutumika kwa utengenezaji wa bidhaa nyingine, lakini 

jitihada hiyo haijafanywa. Viwanda kama vya sukari, mafuta, 

mbolea, nyama na vya nguo ni miongoni mwa viwanda vya aina 

hiyo. Kuanzia sasa Serikali itawajibika kuandaa mipango ya 

kuyatumia makapi yatokanayo na viwanda vya aina hiyo ili 

kutengeneza bidhaa zinazoweza kutengenezwa.  

Chama pia kitatilia mkazo utekelezaji wa Agizo la Viwanda Vidogo 

Vidogo mijini na vijijini. Chama kitahakikisha kuwa kila Mkoa 
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unaandaa mpango wa muda mrefu wa utekelezaji wa Agizo hili la 

viwanda vidogo.  

[…] 

C.  MAENDELEO YA JAMII  

91. Katika kipindi kinachoanzia sasa Chama kitatilia mkazo suala la 

ujenzi wa tabia na maadili ya kijamaa nchini. Pamoja na jitihada 

iliyofanywa ya kutoa elimu na kuunda vyombo vya umma, jamii 

yetu bado inazo mila, tabia na maadili yaliyo kinyume na maadili 

ambayo yanafanana na misingi ya siasa ya ujamaa tunayokusudia 

kuijenga.  

92. Watu wameanza kuthamini zaidi vitu kuliko utu na tamaa ya 

kujipatia mali bila ya kuitokea jasho inaenea, matukio ya wizi wa 

mali ya umma yameongezeka. Lakini Iililo baya zaidi ni kuwa 

mwizi wa aina hiyo anapogunduliwa, baadhi ya wananchi badala ya 

kumfichua au kulaani kitendo chake, humsifu na kumhusudu. 

Wakati mwingine mvivu na mtegaji kazini hutetewa hata na 

vyombo vya Chama vyenyewe. Wakati huo huo, bado kuna mabaki 

ya tabia ya kupuuza elimu ya shule kwa watoto na badala yake kuna 

wazazi wanaopendelea watoto wao wachunge mifugo au hata 

kuolewa badala ya kuendelea na shule.  

93. Jitihada ya Chama za kujenga tabia na maadili ya kijamaa 

itaelekezwa kwenye taasisi muhimu za nchi kama shule na vyuo, 

majeshi na sehemu za kazi. Lakini Chama kitahakikisha pia kuwa 

maisha ya hadhara ya jamii yetu yanasaidia kujenga misingi ya tabia 

na maadili ya Taifa linalojenga ujamaa na la kimaendeleo kwa 

ujumla. Hivyo, Chama kitapiga vita tabia ya baadhi ya wananchi na 

hasa wakiwa viongozi inayokwaza na kupotosha umma. Jamii 

lazima iwe shule ya kwanza ya maadili ya kijamaa.  

[…] 

(5)  Nishati  

Suala la nishati ni la msingi kwa maendeleo ya Taifa letu. Pamoja 

na kuendelea kutafuta mafuta, Chama kitahakikisha kuwa serikali 
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inazidisha mipango thabiti itakayoliwezesha Taifa kuanza kutumia 

nguvu za maji, mkaa, upepo na jua. Pamoja na miradi mikubwa ya 

nguvu za maji kuna haja ya kutia maanani miradi midogo midogo 

ya nguvu za maji. Suala la kuni itabidi lipewe umuhimu mkubwa 

kwa kuwa na mipango kamambe ya kupanda miti vijijini na miradi 

ya Mikoa na Taifa. Chama kiihimize Serikali kuendelea na kutafuta 

mbinu za kutumia makaa ya mawe tuliyonayo kusukuma uchumi 

wetu. Umuhimu wa suala la nishati utahitaji sera maalum.  

(6) Msimamo juu va kuendeleza sayansi na teknolojia  

Mpango wa miaka ishirini unatoa mwelekeo wa maendeleo ya 

sayansi na teknolojia, kwani sayansi na teknolojia ni msingi 

muhimu kwa maendeleo ya kisasa. Chama kijihusishe zaidi na 

mipango ya kuwapata wanasayansi na wanateknolojia wenye uwezo 

wa viwango mbalimbali vya utaalamu na msimamo sahihi wa siasa. 

Wakati huo huo, Chama kishughulikie ustawi wa wataalamu na 

mabingwa tulionao hivi sasa nchini ili kuhakikisha kuwa wanaishi 

katika mazingira yanayowawezesha kutoa mchango wao kwa 

ukamilifu katika ujenzi wa Taifa letu. Kutokana na kukosa 

msimamo sahihi wa kuwashughulikia wataalamu wetu 

kumewafanya baadhi ya wataalam kubabaika na Serikali kupoteza 

mabingwa katika fani za uganga, uhandisi, urubani wa ndege na 

kadhalika.  

Maendeleo ya uchumi wetu hasa kwa upande wa viwanda na nishati 

utahitaji mafundi wa viwango mbalimbali kwa wingi sana. Chama 

kihakikishe kuwa serikali inakuwa na mipango thabiti ya namna ya 

kuwapata mafundi hawa na kwamba inatumia nafasi zinazoweza 

kupatikana kuwaandaa hapa nchini na ng'ambo.  

94. Chama kitakuwa na utaratibu wa kuandaa mikutano na 

wataalamu wa fani mbalimbali ili kubadilishana mawazo juu ya 

mbinu za kusukuma mbele mapinduzi katika sayansi na teknolojia 

nchini. 
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SURA YA TATU 

Hotuba ya Mwenyekiti Kwenye Mkutano  

Mkuu wa CCM4 

Julius K. Nyerere 

Mwenyekiti wa CCM na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mwalimu Julius Nyerere alihutubia mkutano mkuu wa 

CCM uliofanyika Mwezi Oktoba 1982. Katika Hotuba yake 

Mwalimu alitoa taarifa juu ya hali ya uchumi wa nchi, na kutangaza 

vita vya uchumi … 

[…] 

Ndugu Wananchi. Tarehe Februari 1977, nilitoa taarifa kwa chama 

na kwa Taifa hili juu ya hali ya uchumi na maendeleo ya jamii katika 

nchi yetu Miaka kumi baada ya Azimio la Arusha. Ilikuwa taarifa 

iliyoonyesha maendeleo makubwa. Ilionyesha hatua tulizokuwa 

tumezipiga kuelekea kwenye malengo yetu ya Ujamaa. Maendeleo 

tuliyokuwa tumeyapata katika hali yetu ya maisha, hasa kuhusu 

nafasi za elimu, afya na huduma nyingine za umma. Vile vile taarifa 

hiyo ilionyesha kuwa tulikuwa tumejenga viwanda vingi kwa 

shabaha ya kujitosheleza kwa mahitaji yetu na kusindika mazao 

yetu kabla ya kuyauza katika nchi za nje. 

Lakini mwisho, wa taarifa hiyo ya 1977 nilitoa tahadhari, ambayo 

napenda kuirudia tena. Nilisema hivi: 

‘’Hakuna shaka hata kidogo kwamba maendeleo ya uchumi 

wa Tanzania katika kipindi cha miaka mitatu au minne ijayo 

yatakuwa magumu kabisa. Juhudi zetu lazima zilingane na 

hali ya kupambana na matatizo hayo. 

                                                           
4 CCM 1987. Majadiliano ya Mkutano Mkuu wa Kawaida, Oktoba 1982: Taarifa 
Rasmi; Idara ya Uenezi wa Siasa na Ushirikishaji Umma, Dodoma. Uk. 68-132. 
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Tunayo sababu ya kufurahia mafanikio yetu ya kipindi hiki 

cha miaka kumi iliyopita. Lakini hatuna sababu hata kidogo 

ya kuridhika. Tumefanikiwa kiasi kizuri; lakini kwa juhudi 

zaidi, na maarifa zaidi tungeweza kufanikiwa vizuri zaidi. 

Katika kipindi cha miaka kumi ijayo lazima tujenge katika 

msingi tuliouweka. Lazima tuongeze sana nidhamu, ufanisi 

na kujitegemea kwetu. Na hasa lazima tujitahidi zaidi katika 

kutafuta njia za kujitekelezea mipango yetu sisi wenyewe na 

kwa kutumia rasilimali zetu sisi wenyewe: na halafu 

kuitekeleza mipango hio  

Hayo niliyasema mwaka 1977. 

Kazi yangu ya leo ni kutoa taarifa juu ya kipindi cha miaka mitano 

iliyopita; yaani kuanzia 1977 hadi 1982. Ni taarifa ndefu sana; lakini 

si ya kupendeza. Lakini sidhani kama kuna Mtanzania yeyote 

anayetazamia kuwa taarifa yangu ya leo itasema kwamba tumepiga 

hatua ya maendeleo bila ya matatizo na vikwazo: maana 

Watanzania wanafahamu kuwa ukweli wenyewe ni kinyume kabisa. 

Kipindi hiki kimekuwa ni kipindi cha matatizo makubwa sana. Na 

wala hakuna mtu mkweli yeyote nje ya nchi hii atakayesema kuwa 

taarifa yangu haifanani na hali halisi ya dunia; wale wanaoishi nje 

ya nchi yetu wanapata matatizo kama haya tuliyo nayo. Tanzania ni 

sehemu ya dunia hii hii, na uchumi wa dunia kwa sasa hivi 

unakumbwa na matatizo makubwa sana. Na madhali uchumi wa 

dunia nzima unayumba, uchumi wa Tanzania, ambayo ni sehemu ya 

dunia, lazima nao utayumba. 

Nchi tofauti kabisa kwa siasa na hali ya uchumi kama Mexico, 

Poland, Ufaransa, Uingereza, Bangladesh, Argentina, Indonesia, 

Rumania na nyingine nyingi, zina matatizo makubwa ya watu wengi 

sana kukosa kazi, madeni makubwa ya kimataifa, na kuanguka kwa 

hali za maisha. Kwa mfano, Canada ina watu milioni 11\2, au 

asilimia 12.2 ya watu wazima, wasiokuwa na kazi wala shamba la 

kulima. Marekani kuna watu milioni 11.25, au zaidi ya asilimia 10 

wasiokuwa na kazi. Hii ni kiasi kikubwa zaidi kuliko wakati 
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wowote katika miaka 40 iliyopita. Na idadi ya makampuni ya 

kimarekani yanayofilisika hivi sasa kwa sababu ya matatizo ya 

uchumi ni kubwa zaidi kuliko wakati wowote katika miaka 50 

iliyopita! Nchi za Jumuiya ya Ulaya Magharibi zina watu milioni 

10.9, au asilimia 9.6, wasiokuwa na kazi. Mexico, nchi ambayo ina 

mafuta mengi, ina madeni ya dola za Marekani milioni 80,000  (au 

shilingi milioni 720,000); Chile inahitaji kupata mkopo kutoka IMF 

wa dola za Marekani milioni 890; Uingereza, nchi nyingine yenye 

mafuta mengi, ina watu milioni 3.4 wasiokuwa na kazi, na hali ya 

maisha imeanguka kwa asilimia 2 kutoka mwaka jana. Hata nchi 

zenye uchumi mzuri kama Japan na Ujerumani Magharibi 

hazikuepuka kukumbwa na matatizo ya uchumi wa dunia yaliyoko 

sasa. Katika Bara letu, kila nchi ya Afrika ina matatizo 

yanayotofautiana kwa uzito tu, kutokana na kama nchi ina mafuta 

ama haina; lakini ni matatizo ya aina ile ile. Hata nchi zenye mafuta, 

na zinazouza mafuta, kama Nigeria na Libya, nazo zina matatizo 

makubwa ya uchumi.   

Ukweli huu haufanyi hali yetu iwe nzuri zaidi; wagonjwa kuwa 

wengi hakupunguzi maumivu. (Kicheko) Lakini unayaweka 

matatizo yetu katika sura yake kamili. Na yanaonyesha mazingira 

Tanzania inamoishi na kufanya biashara. Tutake tusitake, 

tumeathiriwa vibaya sana na mazingira hayo. Vilevile tumeumizwa 

sana na matukio mengine yaliyo nje ya uwezo wetu. Ni vizuri 

kuuzingatia ukweli huu kwa sababu maadui zetu wanayo tabia ya 

kubwata kwamba matatizo yetu yanatokana hasa na siasa yetu ya 

Ujamaa na Kujitegemea; na Watanzania wenye mioyo midogo siku 

nyingine hudhani kuwa labda ni kweli! (Kicheko). 

Tulipopata uhuru wetu tulijipa jukumu la kuulinda uhuru huo. 

Wakati huo huo tukatangaza vita vya kupambana na ujinga 

umaskini na maradhi. Na mwaka 1967 tukatangaza na tukafafanua 

vizuri zaidi lengo letu, na njia ya kufikia lengo hilo, la Ujamaa na 

Kujitegemea. Msimamo wetu ungali pale pale. Mwanzoni mwa 

Novemba mwaka 1978 nililitangazia taifa letu kwamba tulikuwa 

tumeathiriwa katika shabaha yetu ya kwanza: sehemu ya nchi yetu 
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ilikuwa imetekwa ghafla na kukaliwa na mvamizi. Mwezi Aprili 

1979 niliweza kutangaza kwamba tumekwisha kuirudisha tena ile 

sehemu ya nchi yetu iliyokuwa imetekwa, na kwamba chanzo cha 

udhia huo nacho kilikuwa kimekwisha kuondolewa; Utawala wa Idi 

Amin ulikuwa umeteketezwa. (Makofi). 

Hali yangu ya leo inafanana kidogo na ile ya Novemba, 1978. Safari 

hii natoa taarifa kuwa tumepata pigo katika kutekeleza malengo 

yetu ya uchumi. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita Pato la 

Taifa la Tanzania limeongezeka kwa kiwango kidogo zaidi kuliko 

kiwango walichoongezeka watu. Maana yake ni kwamba, 

ukichukua mali tuliyonayo kila mwaka, ukaigawa kwa idadi ya 

Watanzania wote, pato la wastani la kila Mtanzania ni dogo zaidi 

mwaka huu kuliko lilivyokuwa mwaka 1977. Hali ya maisha ya 

watu wetu imeshuka. 

Mwezi Novemba, 1978 tulipoteza sehemu ya nchi yetu. Lakini 

hatima yake tulimpiga adui na kurudisha sehemu hiyo. Leo pamoja 

na kutoa taarifa kwamba tumevamiwa na tumepoteza eneo katika 

upande wa uchumi wetu nasema pia kwamba tukipenda kushinda 

katika vita hivi navyo, tutashinda (Makofi) 

Sisi hatukumwambia Iddi Amin atuvamie. Lakini kule kutokuwa 

tayari mapema kulifanya mwanzo tukapoteza sehemu ya nchi yetu. 

Ndipo tulipolazimika kukusanya na kutumia uwezo wetu wote 

kumrudisha nyuma mvamizi, na hatimaye kumwangamiza. Ni sisi 

wenyewe tuliochukua jukumu la kukusanya nguvu zetu; ni sisi 

wenyewe tulioamua kusimamisha baadhi ya mipango yetu mingine, 

ili tuvipe vita umuhimu wa kwanza. Tukashinda. 

Kadhalika si sisi tuliokaribisha matatizo yanayoukabili uchumi wa 

nchi yetu. Lakini madhara yanayoletwa na mapigo hayo 

yamedhihirisha ubovu wetu na baadhi ya makosa yetu wenyewe. 

Kama tukifanya juhudi inayotakiwa tunaweza kusahihisha makosa 

yetu, na kuondoa sehemu ya ubovu wetu. Kwa kufanya hivyo na 

kwa kuchanganya nguvu zetu zote tulizonazo,tutashinda vita hivi 

vya uchumi. Mapambano haya ni magumu zaidi na ya muda mrefu 
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zaidi kuliko yale ya vita vya Kagera. Lakini matatizo hukomaza. 

Watu wazima hawaachi matatizo yakawapumbaza. Tanzania ya leo, 

pamoja na matatizo yake yote, na kwa sababu ya matatizo yake yote, 

ni nchi iliyokomaa zaidi kuliko Tanzania ya mwaka 1978. Kwa hiyo 

tukiamua kushinda vita hivi navyo, hapana shaka tutashinda. 

(Makofi). 

Ili ushinde vita baada ya kurudishwa nyuma huna budi ufanye 

mambo matatu. Kwanza lazima unuie kuendelea kupigana. Na sisi 

hatuna la kufanya isipokuwa tunuie kuendelea kupigana. 

Tusipokubali kupigana vita hivi vya uchumi, hatuna budi tukubali 

kudidimia katika hali ya unyonge zaidi, na kupoteza kabisa kila 

tulichojijengea tangu tujitawale. Na katika hali kama hiyo 

tutapoteza pia uhuru wa nchi yetu. Hakuna uhuru wa kweli bila 

uwezo wa kuulinda uhuru huo; na wahenga wamesema mnyonge 

kupata chake ni mwenye nguvu kupenda. 

Jambo la pili lililo lazima kama tunataka kupata ushindi ni 

kutambua kiasi cha hasara tuliyopata mpaka sasa, na kuchambua 

matatizo yanayoikabili nchi, ili tuweze kujua ubovu na makosa yetu 

wenyewe yaliyotuongezea uzito wa madhara. 

Sharti la tatu la ushindi ni kuchukua hatua zozote zilizo lazima 

kusahihisha makosa na kuondoa ubovu wetu; kukusanya uwezo 

wetu wote, na kupigana kwa dhati katika mazingira halisi ya dunia 

ya leo. Na haya yote hayana budi yafanyike huku tukizingatia 

shabaha kubwa za harakati zetu, yaani kuushinda ujinga, umaskini 

na maradhi katika Tanzania na kulinda maendeleo yale ya kujenga 

haki ya kijamaa tuliyokwisha kuyapata.  

Leo ninajaribu kueleza hali ya Tanzania ya sasa, yaani kutoa 

muhtasari wa matatizo yanayotukabili hivi sasa; kuonyesha nini 

Serikali inafanya kupambana na matatizo hayo; na kuonyesha 

wajibu wa Chama na wajibu wa wananchi wenyewe. Maamuzi ya 

Serikali hayana maana kama hayaeleweki, hayakubaliki, na 

hayatekelezwi. Kwa hiyo lazima maamuzi ya Serikali yawe, na 

yaonekane kuwa, ndani ya misingi ya siasa ya taifa letu kama 
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inavyotamkwa na Chama. Na lazima maamuzi hayo yatekelezwe na 

vyombo vya Serikali, wanachama wa CCM, na wananchi wa jumla.   

Matatizo yetu ni makubwa sana; na ni ya kweli. Matokeo yake 

katika sehemu mbalimbali za uchumi wetu yatadhihirika zaidi kila 

ninapoendelea kueleza. Lakini msingi mkubwa wa matatizo yetu ni 

mmoja tu: Mapato yetu na matumizi yetu hayalingani. Matumizi 

yetu ni makubwa zaidi kuliko mapato yetu. Vitu tunavyouza nje 

ya Tanzania havitupatii fedha tunazohitaji kununua vitu 

tunavyotaka kutoka nje ya Tanzania: yaani vitu tuvyotaka 

kuwalisha, kuwavisha, kuwaelimisha na kutunza afya za watu wote, 

na papo hapo kupata zana, spea na malighafi za viwanda 

tulivyokwisha kujenga. Aidha, kwa sababu hatupati fedha za 

kutosha kutuwezesha kununua spea na malighafi za viwanda vyetu, 

au kugharamia usafiri, mbolea na madawa ya kuua wadudu kiasi cha 

kutosha kwa ajili ya kilimo chetu; basi hata uwezo wetu wa 

kujitengenezea bidhaa na kujipatia mazao humu humu Tanzania nao 

unazidi kupungua. Kwa hiyo upungufu wa bidhaa zinazoagizwa 

kutoka nje ya Tanzania unachanganyika na kuongezwa na upungufu 

wa bidhaa zinazotengenezwa ndani ya Tanzania. Matokeo yake ni 

kwamba bei zinazidi kupanda kwa sababu watu wenye fedha wako 

tayari kutoa bei kubwa kwa watu wachache walio na bidhaa hizo, 

ili wao wahodhi hicho kidogo kilichopo. Hali hiyo nayo inafanya 

iwe vigumu zaidi kwa huduma za umma kuendeshwa vizuri. Maana, 

kwanza, upungufu wa bidhaa umepunguza pia mapato ya Serikali, 

na pili, upandaji wa bei unafanya hizo fedha pungufu ambazo 

Serikali inazipa kutokana na kodi zinunue vitu na huduma kidogo 

zaidi. 

Tarakimu chache zitaweza kuonyesha jinsi tulivyokuwa tunajaribu 

kuishi kwa gharama kubwa zaidi kuliko mapato yetu. Mwaka 1977, 

kwa bidhaa tulizouza nje ya Tanzania, tulipata shilingi 4,465 

milioni, za fedha za kigeni. Lakini mwaka huo huo tuliagiza kutoka 

nje vifaa vya thamani ya shilingi 6,161 milioni. Mapato yetu ya 

fedha za kigeni yalikuwa madogo zaidi kuliko matumizi yetu. Hilo 

pengo la Shs. 1,696 milioni lilijazwa kwa misaada na mikopo 
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tuliyoipokea mwaka ule. Lakini kutokea mwaka huo wa 1977 

hatujapata tena thamani ile ya fedha za kigeni kutokana na bidhaa 

tulizouza nchi za nje. Mwaka 1978 mapato yetu ya fedha za kigeni 

yalianguka kufikia thamani ya shilingi 3,671 milioni; mwaka 1981, 

kwa juhudi kubwa, tulisogeza mapato juu kidogo kufikia thamani 

ya shilingi 4,430 milioni. 

Sababu moja kubwa ya kuanguka kwa mapato yetu ya fedha za 

kigeni inatokana na kuanguka kwa bei ya bidhaa tunazouza. Lakini 

mara nyingi hata kiasi cha mazao yetu tunayoweza kuuza katika 

masoko ya dunia nacho kimepungua: kwa mfano katani, pamba, 

korosho na karafuu. Kwa upande mwingine vifaa tunavyoagiza 

kutoka katika nchi za nje vimepanda bei mwaka hata mwaka, mpaka 

vimefikia thamani ya shilingi 10,003 milioni, katika mwaka 1980. 

Mwaka 1981 gharama hiyo ilipungua kidogo kufikia shilingi 9,282 

milioni, lakini hiyo ni kwa sababu wenye mali walikataa 

kutukopesha, si kwa sababu mahitaji yetu yalikuwa yamepungua. 

Mali tuliendelea kuihitaji na kukosekana kwa vifaa na malighafi 

kutoka nje ndiko kulikolazimu viwanda vyetu vingi vifungwe. Kiasi 

cha misaada tunayopata kutoka kwa marafiki zetu hakitoshi tena 

kuziba pengo linaloongezeka kati ya thamani ya bidhaa zetu 

tunazouza nje na thamani ya vifaa tunavyoagiza. Na kwa vyovyote 

vile marafiki zetu wengi wanataka kutusaidia kuendelea siyo 

kuelea! Kwa sababu hiyo hivi sasa tuna madeni katika nchi za nje 

ya thamani ya shilingi 3,400 milioni, na inawalazimu wenye mali 

wasubiri muda mrefu kabla hawajapokea malipo yao, ama ya faida 

ya mikopo ya zamani, ama ya vifaa tulivyokwisha kuvinunua. Na 

madeni mengine yanakaribia kufika; kwa mfano, tulikubali kuanza 

kulipa deni la Reli ya Uhuru mwaka 1983.  

Napenda kurudia. Tanzania si nchi peke yake iliyo na matatizo 

kama haya. Sehemu kubwa ni matokeo ya kuanguka kwa uchumi 

wa dunia, pamoja na maendeleo yetu wenyewe ya siku za nyuma. 

Lakini kusema kwamba nchi nyingi, hasa nchi nyingine za Dunia ya 

Tatu, ziko katika hali kama yetu, au hata mbaya zaidi, hakubadili 

ukweli kwamba ni sisi tunaoumia na ni sisi wenyewe tunaolazimika 
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kutatua matatizo ya Tanzania: ni matatizo yetu wenyewe. Hata 

sababu za matatizo hayo hazina maana kulingana na umuhimu wa 

kuyaondoa matatizo yenyewe hasa yale ambayo utatuzi wake umo 

katika uwezo wetu. Lakini kuelewa mambo yaliyotokea siku za 

nyuma, na sababu zake, kunasaidia kuelekeza hatua tunazoweza 

kuzichukua kutatua matatizo yetu, na kujua mambo yasiyokuwa 

chini ya uwezo wetu ambayo yatahitaji marekebisho ya namna 

nyingine kabisa.  

Nimeeleza maana ya tatizo letu, au msingi wa tatizo hilo Mapato 

yetu hayatoshelezi mahitaji yetu. Huko nyuma na mara nyingi 

sana nimeeleza sababu mbalimbali zilizotufikisha hapa tulipo; 

lakini wako baadhi yetu ambao huwakubali ukweli na wanaendelea 

tu kulaumu ‘’serikali’’ ‘’mfanya-biashara’’ au hata ‘’Tume-ya-bei’’ 

Nitajaribu tena kuzieleza sababu hizo. Nimesema kwamba ziko 

sababu ambazo ziko nje ya uwezo wetu na sababu ambazo ziko 

ndani ya uwezo wetu. Ziko sababu nne ambazo ziko nje ya uwezo 

wetu. Na katika hizo ya kwanza kabisa, kama nilivyokwisha 

kusema, ni bei ya bidhaa.  

Bei ya kila kitu tunachokinunua kutoka katika nchi za nje imepanda 

katika kipindi cha miaka mitano iliyopita: wakati mwingine 

imepanda mara nyingi. Mfano mmoja ni mafuta (ya petroli) kwa 

sababu yanaathiri gharama za kila kitu tunachokifanya. Ingawa 

idadi ya Watanzania imeongezeka sana, na ingawa huduma na 

viwanda vimeongezeka sana, bado tunatumia mafuta kidogo zaidi 

leo kuliko tuliyotumia mwaka 1972. Kwa sababu wakati wote 

tunajitahidi kupunguza gharama. Na tumejenga Bwawa la Kidatu 

kwa ajili ya kupata umeme. Lakini mwaka 1972 tulitumia fedha za 

kigeni za thamani ya shilingi 269 milioni kununulia mafuta yote 

tuliyoyahitaji. Kufika mwaka 1977 tulikuwa tumepunguza 

matumizi yetu kwa sehemu moja ya tano, lakini hata kwa mafuta 

hayo pungufu tulilazimika kulipa-thamani ya shilingi milioni 835 za 

fedha za kigeni. Mwaka 1981 tulishindwa kulipa gharama za mafuta 

yote tuliyoyahitaji; kama mnavyojua kulikuwako upungufu, hasa 

katika sehemu za mbali ya miji mikuu. Ingawa tulinunua asilimia 
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70 tu ya mafuta tuliyonunua mwaka 1972, lakini ilitubidi tulipe 

fedha za kigeni za thamani ya shililngi 2,053 (mbili elfu na hamsini 

na tatu) milioni! Ndiyo kusema kuwa kufikia mwaka 1981 

tulilazimika kulipa gharama mara tatu kulinganisha na tulivyolipa 

mwaka 1977 kwa kila lita ya mafuta tuliyoagiza. Mwaka huu iko 

hofu kubwa kwamba tutatumia fedha kidogo zaidi kuliko mwaka 

jana; siyo kwa sababu bei ya mafuta imepungua, lakini kwa sababu 

hatuna fedha za kutuwezesha kununua hata kile kiasi kidogo cha 

mwaka jana.  

Hali ni ile ile kwa bidhaa nyingine zote; bei zote zimepanda sana. 

Mwaka 1977 lori la tani 7 liligharimu shilingi 66,500, mwaka huu 

ni shilingi 123,500. 

Wakati huo huo ambapo bei ya vifaa na bidhaa zote tunazoziagiza 

kutoka nchi za nje zimekuwa zikipanda; kiasi cha fedha ambazo 

tungezipata kwa kuuza baadhi ya mazao yetu makuu kimepungua. 

Tulikuwa tunapokea shilingi 40 kwa kilo ya kahawa yetu ya daraja 

la juu katika msimu wa mwaka 1976/77; mwaka 1981/82 

tumepokea shilingi 24.40 tu kwa kilo. Bei imeanguka kwa zaidi ya 

asilimia 40 tu. Lakini kwa bahati mbaya kiasi cha mazao yote hayo 

mawili kilipungua sana katika kipindi hicho! Ng’ombe wa maskini 

waswahili wanasema ''Hazai''  

Tukizichukua hesabu hizo kwa pamoja, bei za bidhaa tulizolazimika 

kununa kutoka nchi za nje zilipanda, na bei tulizopata kutokana na 

mazao yetu tuliyouza nje zilianguka, ni dhahiri kwamba tunalo 

tatizo, hata kama tatizo hilo hatukulileta wenyewe. Kwa sasa 

tukitaka kununua lori la tani 7 tunalazimika kulima na kuuza pamba 

mara nne zaidi, korosho mara tatu zaidi, kahawa mara tatu zaidi au 

tambaku mara kumi zaidi, kuliko tulivyolazimika kulima na kuuza 

katika msimu wa 1976/77. 

Tunalazimika ama kupata na kuuza kiasi hicho kinachohitajika; au 

kupunguza kiasi cha malori, mafuta, spea na mahitaji yetu mengine. 

Tumefanywa kuwa maskini zaidi kwa matukio yaliyo nje kabisa 

ya uwezo wetu. Ni sawasawa na unyang'anyi.  Na matokeo ya 
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unyang'anyi wowote ni kumfanya yule anayenyang'anywa awe 

maskini zaidi kuliko alivyokuwa kabla ya kunyang'anywa 

huko.(msisitizo umeongezewa). 

Mabadiliko ya bei za bidhaa tunazonunua na kuuza katika nchi za 

nje ndiyo jambo la kwanza lililo kubwa kuliko yote lililofanya tuwe 

maskini zaidi, na ambalo hatuna uwezo nalo….. 

Jambo la pili lilikuwa kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 

[…] 

Sababu ya tatu ya matatizo yetu ya sasa ilikuwa ni vita. Tulipokuwa 

tunapanga mipango ya maendeleo kwa kipindi cha 1977/82 

hatukutarajia kuwa kutakuwako gharama za kuvunjika kwa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki, wala tusingetarajia kuwa 

tungelazimika kupigana vita. Na vita vina gharama kubwa, ya fedha 

na ya maisha ya watu. 

[…]  

Jambo la nne na la mwisho hatukuwa na uwezo nalo, na ambalo 

liliathiri sana maendeleo ya uchumi wetu, ni hali ya hewa. Tumepata 

mavuno duni kwa miaka mingi mfululizo; ama tumekuwa na ukame 

katika sehemu kubwa ya nchi yetu, au tumepata mafuriko 

yaliyoharibu sana madaraja na barabara, pamoja na kuharibu 

sehemu ya mazao yetu. 

Tumepokea misaada mingi au mikopo ya chakula kutoka katika 

nchi za nje, kutusaidia kupambana na mikasa hii ya hali ya hewa, na 

tunatoa shukrani kwa nchi zilizotusaidia kwa misaada hiyo. 

(Makofi). Bila ya msaada wao tusingeweza kupata chakula chote 

ambacho ilikuwa lazima kipatikane, hasa mwaka juzi na mwaka 

jana. Hata hivyo, kati ya mwaka 1977 na 1982 tumenunua tani 

269,700 za mahindi, tani 71,600 za mchele, na tani 15,800 za ngano 

na kulipia zote hizo kwa fedha za kigeni zenye thamani 

inayokadiriwa kuwa shilingi 640 milioni. 

Narudia: hatukuwa na uwezo wowote wa kuyazuia matukio haya. 

Hatuna kauli juu ya bei za bidhaa ama tunazouza au kununua kutoka 
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katika soko la dunia. Tulijaribu kuzuia kuvunjika kwa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki, lakini tukashindwa. Hatukupanga kuchochea 

uvamizi wa Idi Amin katika Tanzania. Na wala hatuna kauli juu ya 

hali ya hewa. Lakini matukio yote hayo manne yamepunguza sana 

mali tuliyokuwa nayo na ambayo tungeweza kuitumia kwa 

maendeleo yetu wenyewe. 

Hatuwezi kutabiri hali itakuwaje siku za usoni. Hatuna sababu za 

kutufanya tufikiri kwamba tunaweza kuingizwa katika vita 

nyingine. Lakini hakuna mtu aliye na hakika nchi gani ya Kusini au 

Mashariki ya Afrika itashamburiwa na makaburu. Kwa bahati 

mbaya hatuna sababu ya kutumaini kwamba bei za kimataifa 

zitabadilika kuwa nzuri kwa upande wetu; hatari ni kwamba zitazidi 

kuwa mbaya. Na hali ya hewa, ingawa dalili ni nzuri mwaka huu, 

bado haiwezi kutabiriwa. 

Matatizo haya yanatokana na mazingira ya nje ndiyo sababu kubwa 

za mkasa wetu sasa. Lakini pia kuna fungu jingine la sababu za 

matatizo yetu. Hili linatokana na mafanikio yetu wenyewe. Fungu 

hili la matatizo ya Mafanikio, linatusaidia pia jinsi ya kuyapima 

matatizo yetu kwa jumla. 

Mwanzo kabisa ni kupanuka kwa upeo wa matarajio ya Watanzania. 

Shabaha yetu katika Tanzania siku zote imekuwa kuinua hali ya 

maisha ya watu wetu wote. Tulisema kuwa kila mtu katika 

Tanzania, mwanaume, mwanamke, au mtoto, ana haki sawa ya 

kupata chakula cha kutosha na kilicho bora, kupata nguo za kufaa, 

elimu ya msingi na huduma za afya zilizo za lazima. Hatujafanikiwa 

bado kutoa huduma hizo za msingi kwa binadamu kuwatosheleza 

wananchi wote. Lakini tumepiga hatua kubwa sana katika lengo hilo 

mnamo miaka ishirini ya uhuru wetu. 

Watu wazima miongoni mwetu wanakumbuka maisha ya vijijini 

yalivyokuwa kabla ya kujitawala. Katika sehemu nyingi sana za 

nchi hii hatukujua kunywa chai kabisa, achia mbali kunywa chai 

yenye sukari; hatukujua kuoga au kufua kwa sabuni, au kutumia taa 

ya mafuta giza lilipoingia. Waliokuwa na viatu walivivaa kwa 
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nadra, na hasa wakati wa siku kuu maalum. Wakati wa udogo 

wangu niliona wakitoka kanisani wanavua viatu (Kicheko). Chini ya 

nusu ya watoto wetu walikwenda shule, na katika hao waliokwenda 

shule, wengi wao waliishia darasa la nne. Tulikwenda hospitali 

tulipopatwa na maradhi mazito tu, isipokuwa kwa wale wachache 

waliokuwa na bahati ya kuishi karibu na hospitali za misheni. 

Karibu watoto wetu wote walizaliwa nyumbani, kwa msaada wa 

wakunga wa kienyeji, mama wazee wasiopata mafunzo kabisa ya 

kisasa 

Hiyo ndiyo iliyokuwa hali ya nchi yetu wakati tunajitawala. Ndiyo 

hali ambayo vyama vyetu vya TANU na ASP vilivyorithi kutoka 

kwa wakoloni na kunuia kuibadili. Ilikuwa hali mbaya sana. Lakini 

kuonewa na kukatishwa tamaa na wakoloni kuliwafanya wananchi 

wengi wanyamaze na kuonekana kama kwamba wanaikubali hali 

mbaya hiyo. Leo sivyo mambo yalivyo. Uhuru umeinua upeo wa 

matarajio yetu na kutupa haki ya kunung, unika kama matarajio 

haya hayakutimizwa. Kwa hiyo sasa tukikosa sembe au mkate 

tutanung'unika; japo kama mtama upo na huko nyuma tulikuwa 

hatuli sembe wala mkate. Watu wengi wanatarajia kunywa chai 

yenye sukari angalau mara moja kila asubuhi, na wakati mwingine 

zaidi ya mara moja kutwa. Mgawanyo wetu wa pato la taifa 

umewezesha watu kuwa na uwezo wa kununua suruali mpya au doti 

mpya ya kanga au kitenge kila baada ya miezi michache. Na 

wanatarajia kupata saruji ya kujengea na mabati ya kuezekea 

nyumba zao kwa kuwa sasa wanaishi katika vijiji vya kudumu. 

Wanatarajia watoto wao wapate shule na matibabu karibu-karibu; 

na wanataka maji safi.  

Chama kimefanikiwa katika kubadili mawazo na matumaini ya 

wananchi. Wananchi kwa ujumla, na sisi wote katika Chama na 

Serikali, sasa tunazungumza juu ya upungufu ikiwa mahitaji hayo 

hayawezi kutoshelezwa. Hivi sasa, nikisema kuwa matumizi ya kila 

mwanachi kwa mwaka ya vitu kama sukari, sabuni, nguo, na karibu 

kila kitu, yameongezeka sana katika kipindi cha miaka ishirini 

iliyopita, hakuna anayeshtuka. Walio vijana miongoni mwetu 
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wanaweza hata wasiniamini! Maana tulikuwa tunazungumza juu ya 

upungufu huu katika mwaka 1977; mwaka 1978 hali ilikuwa ya 

nafuu kidogo lakini bado tulikuwa tukizungumzia upungufu. 

Mwaka huu upungufu ni mkubwa zaidi kuliko ilivyokuwa wakati 

CCM ilipozaliwa, na wala sithubutu kubashiri ni lini hali itaanza 

kuwa nafuu tena au upungufu utakwisha. 

Mafanikio yetu mengine yanayotudai matumizi zaidi ni yale 

tuliyoyapata katika elimu. Mwaka 1961 kiasi cha watoto nusu 

milioni walikuwa wanakwenda shule kwa kipindi cha miaka minne. 

Sasa hivi tunao watoto milioni 3.8 wanaokwenda shule kwa kipindi 

cha miaka saba. Kwa Tanzania Visiwani watoto wote wanapata 

elimu ya miaka 11. (Makofi) . Kama tukishindwa kupata darasa, 

pamoja na walimu, vitabu na kadhalika kwa kila mtoto anapofika 

umri wa miaka saba, basi tunalalamika juu ya upungufu, au hata 

mkasa katika taratibu zetu za elimu. Na ni haki tulalamike. 

Kadhalika tusipopata dawa katika zahanati zetu tunalalamika na ni 

haki tulalamike. 

Tatu, tumekuwa na mafanikio makubwa sana katika kujenga 

viwanda. Tumetumia fedha nyingi katika kujenga viwanda na 

barabara, na kununua injini za dizeli na mitambo ya umeme. Vitu 

vyote hivi vinatumia mafuta, ambayo yanaagizwa nchi za nje; 

vinahitaji pia spea na madawa. Kama tusingalijenga viwanda hivi 

tusingalihitaji sasa kuagiza mafuta mengi kiasi hicho, na wala 

tusingalinung'unikia mashimo katika barabara zetu za lami, au 

upungufu wa spea na madawa katika viwanda vyetu na kadhalika. 

Nchi isiyokuwa na maendeleo kwa kawaida haina matatizo ya fedha 

za kigeni, isipokuwa kama viongozi wake ni walafi sana. Tanzania 

haikupata kuwa na matatizo ya fedha za kigeni kabla ya uhuru. Nchi 

inayopata mafanikio kiasi fulani katika juhudi zake za kuleta 

maendeleo italazimika kuwa na upungufu wa fedha za kigeni, hata 

ukiacha kupanda kwa bei za bidhaa zinazoagizwa nchi za nje kama 

nilizokwisha kuzieleza. 

[…] 
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Mwaka 1977 nilizungumzia juu ya kuimarisha nidhamu katika 

viwanda, kupunguza gharama na kuongeza ufanisi katika Serikali 

na katika mashirika. Hatuwezi kusema kwamba mambo hayo 

yametekelezwa. Ni kweli kabisa kwamba tunao watanzania wengi 

sana ambao wanaendelea kufanya kazi kwa juhudi sana na kwa 

muda mrefu. Lakini ni kweli pia kwamba kuna wengine wengi mno 

ambao wakati wa kazi hupiga soga tu, au kuondoka mahali pao pa 

kazi, na hasa siku hizi kwa kisingizio kipya kwamba wanakwenda 

kutafuta bidhaa muhimu. Na wala isingekuwa kweli kudai kuwa 

mashirika yetu mengi, au kwa kweli shirika letu lolote, limepunguza 

sehemu ya wafanyakazi wake wa huduma na wa utawala kulingana 

na kazi inayofanywa na kutoa mali. Badala yake, hata kama kuna 

upungufu mkubwa wa malighafi, idadi ya wafanyakazi inabaki ni 

ile ile; au kama kuna kupunguza wafanyakazi au kuwapa likizo ya 

muda, wanaohusika ni wafanyakazi wa kawaida tu; lakini 

mameneja wa uzalishaji, wa Masoko na wa Utangazaji hawaguswi. 

(Kicheko). Gharama zao hudhaniwa kuwa ni za lazima na haziwezi 

kupunguzwa hata kama hakuna bidhaa yoyote inayotengenezwa, au 

hakuna chochote cha kutafutia masoko au kutangaza. 

[…] 

Nililieleza tatizo hili la kujitegemea kwetu katika taarifa yangu ya 

mwaka 1977. Hakuna mabadiliko makubwa ya utekelezaji wala 

hakuna mabadiliko yoyote ya mawazo yaliyopatikana tokea wakati 

ule. Na makosa yetu ya zamani yanatuzamisha zaidi. Hatuwezi 

kupata spea au mafuta au vifaa vya kutengenezea barabara zetu au 

kuendeshea viwanda vyetu ambavyo tumekuwa tukivijenga katika 

kipindi cha miaka 20 iliyopita. Mapinduzi ya fikra hizo lazima 

yatokee sasa kwa haraka sana na kwa nguvu sana. Mapinduzi hayo 

yatakuwa magumu zaidi na ya uchungu zaidi, kwa sababu 

hatukuchukua uamuzi uliokuwa sahihi kwa wakati wake.  

Kazi kubwa inayotukabili mbele yetu ni jinsi ya kufanya mapato 

yetu na matumizi yetu yaanze kulingana. Kazi hii ina sehemu mbili: 

moja ni ya kuongeza mapato yetu na nyingine ni ya kupunguza 

matumizi yetu. Sehemu zote mbili ni za lazima. Lakini kwa kuwa 
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hatuna uwezo wo wote wa kuongeza mapato yetu kwa ghafla, jambo 

ambalo hatuna budi tulifanye bila kuchelewa ni lile la kupunguza 

matumizi yetu, ya serikali na ya binafsi. Wakati huo huo hatuna budi 

tufanye kila linalowezekana kulinda mafanikio yetu ya huko nyuma, 

hasa katika maeneo ya huduma za umma. 

Na silaha yetu kuu ni moja tu, kujitegemea […]. 

Matokeo ya mpango wa kugawa madaraka mikoani uliofanywa 

mwaka 1972 yalikuwa kurekebisha kazi za utawala. Lakini mwaka 

1975 tuliweka msingi wa Serikali za Vijiji, na sasa hivi serikali za 

vijiji zilizochaguliwa na wananchi zimeanza kufanya kazi za maana, 

zikianzishwa na kuendesha shughuli zao wenyewe za maendeleo, 

lakini zikipata misaada, hasa ya kiufundi, wakati zinapohitaji. 

Katika mwaka huu uliopita tumepitisha sheria itakayowezesha 

Halmashauri za Wilaya na Vijiji kujitafutia fedha ili kugharimia 

shughuli zao, na Wilaya zimepewa mamlaka kamili juu ya wataalam 

na mameneja wote wanaofanya kazi katika sehemu zao. 

[…] 

Napenda sasa kueleza kwa ufupi matatizo ya biashara na usambazaji 

wa bidhaa kwa ujumla. 

Baada ya kipindi cha majaribio, Serikali ilianzisha sera mpya ya 

biashara mnamo mwaka 1980. Kwa sera hiyo bidhaa zote muhimu, 

na baadhi ya bidhaa nyingine pia, zinauzwa katika maduka ya 

ushirika au katika maduka yenye ruhusa maalum tu, bidhaa 

zilizoagizwa kutoka nchi ya nje na baadhi ya bidhaa 

zilizotengenezwa humu humu nchini zinakabidhiwa makampuni 

maalum ya umma kugawa nchini kote kulingana na mpango wa 

ugawaji ambao huchunguzwa upya mara kwa mara kufuatana na 

mazingira. 

Kwa kuhesabu idadi ya viwanda vilivyokwisha kujengwa na 

vilivyojengwa sasa na kukaribia kumalizika, mafanikio yetu ya 

viwanda ni makubwa. Nasema kwa kuhesabu viwanda. Katika 

Tanzania Bara viwanda vipya 43 vimeanza kufanya kazi tokea 
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1977, na vingine 28 viko katika hatua za mwisho za ujenzi. Viwanda 

vingine 5 vimejengwa Tanzania visiwani katika kipindi hiki, na hivi 

sasa viko katika hatua za kujaribiwa. Kwa mfano, sasa hivi tunacho 

kiwanda cha madawa, kiwanda  cha saruji  cha Tanga,  kiwanda cha 

nguo cha Musoma, kiwanda  cha ngozi Morogoro, kiwanda cha 

baiskeli, na karibu sana tutakuwa na kiwanda cha mafuta ya vikonyo 

cha Unguja, na  vyote hivyo hatukuwa navyo miaka mitano 

iliyopita. 

Lakini nimesema hapo mwanzo kwamba makosa yetu ya awali sasa 

yameanza kutotoa. Tumefanikiwa kujenga viwanda, lakini vile vile 

tumepata funzo. Karibu viwanda vyetu vyote tulivyovijenga tokea 

1967 (maana hatukuwa tumeanza kabla ya hapo) vilijengwa kwa 

namna ambayo vinategemea sana vifaa vya kuagizwa kutoka nchi 

za nje. Wakati mwingine bidhaa zinazotengenezwa zinatumika 

badala ya zile zilikuwa zinaagizwa kutoka nje; wakati mwingine 

viwanda vimejengwa ili kusindika mazao yetu ya kilimo ama kwa 

kutosheleza mahitaji yetu ama kufanya yawe na thamani kubwa 

zaidi kabla ya kuyauza katika nchi za nje. Lakini hakuna kiwanda 

hata kimoja ambacho kinaweza kufanya kazi kutwa bila kuhesabu  

mafuta ambayo tunayaagiza pia. Viwanda vingi vikubwa 

vinategemea utaalamu  wa uendeshaji kutoka katika  nchi za nje vile 

vile. 

Kuagiza mitambo kwa ajili ya viwanda ni jambo ambalo huwezi 

kuepuka unapoanza kujenga viwanda. Lakini, ukiacha viwanda 

vichache sana, pia viwanda vyetu vilijengwa kwa kudhani kwamba 

mafuta si tatizo, na kwamba spea na vifaa vingine  vyote vitaweza 

wakati  wote kuagizwa kutoka katika nchi za nje. Hatukufikiria sana 

uwezekano wa kutengeneza humu humu nchini vifaa hivi vidogo 

vidogo, lakini muhimu. Kwa mfano, kwa muda mrefu hatukutilia 

umuhimu wazo la kuchimba  madini ya phosphate ya Minjingu, hata  

baada ya kiwanda cha  mbolea kuanza kufanya kazi.  Kwa hiyo 

tatizo  a kutegemea malighafi kutoka  nchi za nje halikufikiriwa kwa  

uzito wake wakati tulipoamua  kuanzisha  kiwanda kipya. Mipango 

ya kiwanda  inapopendekezwa   na shirika  la Umma au na Wizara, 
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hoja  inayotolewa ni kwamba  itaokoa kiasi fulani cha  fedha  za  

kigeni  kila mwaka. Mara chache sana inaelezwa, na wala serikali 

haina tabia ya kuuliza, kiasi gani cha fedha za kigeni kila mwaka. 

Lakini ni kweli kwamba, katika hatua yetu ya maendeleo, kwa 

sehemu kubwa viwanda vyetu kutegemea malighafi za kuagiza 

kutoka nje si jambo linaloweza kuepukika. Na katika kipindi cha 

miaka miwili iliyopita, viwanda vyetu vimekosa kabisa fedha za 

kigeni, na kwa sababu hiyo uzalishaji mali katika viwanda vyetu 

umepungua sana. Kwa kipimo cha bei za kudumu, thamani ya 

bidhaa zetu za viwandani mwaka 1979 ilikuwa shilingi 1,092 

milioni. Mwaka 1980 thamani hiyo ilipungua na kufikia shilingi 903 

milioni. Mwaka 1981 ilipungua zaidi na kufikia shilingi 648 

milioni. Mwaka 1977 viwanda vilileta asilimia 10.4 ya Jumla ya 

Pato la Taifa; mwaka 1981 vilileta asilimia 5.8 tu ya Pato la Taifa 

ambalo nalo lilikuwa dogo zaidi. 

Hata wastani wa ufanisi wa viwanda vyetu sasa ni kati ya asilimia 

30 na 50. Kuna kiwanda kimoja ambacho mwaka jana kilitumia 

chini ya asilimia 10 ya uwezo wake. Katika hali kama hiyo ikiwa 

idadi kubwa ya wafanyakazi hawakupewa likizo za lazima, kiasi cha 

bidhaa kinachotengenezwa na kila mfanyakazi kitapungua sana: 

mshahara ataendelea kupata ule ule, lakini mali anayotoa kutokana 

na mshahara huo itakuwa imepungua. Kwa ajili hiyo bidhaa 

zinazotoka katika viwanda vyetu lazima zitakuwa ghali sana, na hii 

inatuzidishia tatizo la upandaji wa bei, hata kabla ya mlanguzi na 

bei yake ya mwendo wa kuruka! 

Limekuwako pia ongezeko la viwanda vidogo vidogo, chini ya 

uongozi wa Shirika la Viwanda Vidogo vidogo (SIDO). Uchunguzi 

uliofanywa mwaka 1977/78 ulionyesha kwamba vilikuwako 

viwanda vidogo-vidogo 3,978, na katika hivyo viwanda 1,483 

vilikuwa katika sehemu za vijijni. Viwanda hivyo vyote viliajiri 

wafanyakazi 52,284, na thamani ya bidhaa walizotengeneza ilikuwa 

shilingi 845.3 milioni kwa kutumia rasilimali ya shilingi 369.7 

milioni. Kufikia mwezi Juni, 1981 idadi ya viwanda hivyo vidogo 
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vidogo iliongezeka kufikia 4,893 ongezeko la viwanda vidogo-

vidogo 915. 

Jambo moja la maana tunalojifunza kutokana na utafiti huo ni 

kwamba katika Tanzania, hata kabla ya matatizo ya fedha za kigeni, 

ufanisi wa kila mtu ni mkubwa zaidi katika kiwanda kidogo kuliko 

kiwanda kikubwa au cha kati. Kwa mfano, katika mwaka 1976/77 

mfanyakazi katika kiwanda kidogo alikuwa akitoa bidhaa zenye 

wastani wa thamani ya shilingi 16,110 kwa mwaka. Katika viwanda 

vyetu vikubwa vilikuwa kila mfanyakazi aliweza kutoa bidhaa za 

thamani ya shilingi 14,172 kwa mwaka, ingawa katika viwanda 

hivyo kuna zana za gharama kubwa sana, kwa hoja ya kwamba 

kiwanda cha namna hiyo kitafanya bidhaa kwa gharama ndogo 

zaidi! Vile vile utoaji mali katika viwanda vidogo umeathirika kwa 

kiwango kidogo zaidi kuliko ilivyo katika vile viwanda vikubwa. 

Viwanda vya SIDO vinatumia asilimia 3 tu ya malighafi zote 

zinazoagizwa kutoka nje zinazotumiwa katika viwanda vyote kwa 

ujumla. Ni vizuri kulizingatia sana funzo hilo. Kila inapowezekana 

itafaa viwanda vya SIDO vipatiwe hiyo sehemu ndogo ya fedha za 

kigeni vinavyohitaji, hata wakati vinapofanya kila juhudi 

kupunguza mahitaji hayo. 

Ni dhahiri kwamba si vitu vyote muhimu vinavyoweza 

kutengenezwa katika viwanda vidogo. Lakini ni dhahiri pia 

kwamba, kama tunayo nafasi ya kuchagua utaalam, ni vizuri 

kuchagua ule tunaouweza na ambao kwa sasa una manufaa 

makubwa zaidi. Kwa mfano, aina ya bidhaa zinazotengenezwa hivi 

sasa katika viwanda vyetu vya SIDO inaonyesha uwezekano wa 

kutosheleza mahitaji yetu mengi kwa kueneza viwanda kama hivyo 

nchini kote; na kwa kufanya hivyo tutapata faida nyingine ya 

kupunguza gharama za usafirishaji.  Na viwanda vyetu vikubwa 

lazima vifikirie uwezekano wa sehemu za bidhaa zao kutengenezwa 

katika viwanda vidogo vinavyohusiana na shughuli zao. Sehemu 

nyingi za kiwanda cha Baiskeli, kwa mfano, zingeweza 

kutengenezwa katika viwanda vidogo vidogo. Na wakati huo huo 

lazima SIDO ijaribu kupunguza gharama zao za uongozi, na 
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kuongeza msaada wake kwa watoaji mali: hasa msaada wa kutafuta 

masoko kwa bidhaa hizo. 

Tukiitazama sekta ya viwanda kwa jumla , tunaona wazi wazi  

kwamba hatuwezi kuendelea kama tunavyofanya sasa tukiwa na 

viwanda vyote vinaendeshwa chini ya uwezo wake kwa sababu ya 

ukosefu wa fedha za kigeni; wala hatuwezi kuendelea na mpango 

wetu wa kuongeza viwanda vipya ambao maana yake itakuwa 

kuongeza zaidi mahitaji ya fedha za kigeni. 

Kwanza, lazima tutumie fedha za kigeni zinazotumika katika sekta 

ya viwanda kwa viwanda vichache, ili viwanda hivyo viweze 

kufanya kazi kwa kiasi kinachokaribia uwezo wake kamili. Maana 

yake ni kuamua viwanda gani tuviendeshe, na viwanda gani 

tuvifunge, angalau kwa muda huu. Itabidi serikali ifanye uamuzi 

huu bila ya kuchelewa. Kwa sasa tunachunguza uhusiano kati ya 

kiwanda na kiwanda, na hasa mbinu zitakazotupa nafasi ya kurudia 

hali ya uzalishaji kamili kwa haraka. Narudia: kufungwa kwa baadhi 

ya viwanda ni hatua ya muda mfupi ambayo tunalazimika 

kuichukua kwa sababu ya muda mfupi ambayo tunalazimika 

kuichukua kwa sababu ya matatizo yetu ya sasa ya uchumi. Bila 

hiyo tutaendelea kudidimia mpaka viwanda vyote vitafungwa, kwa 

kukosa fedha za kigeni. 

Ni dhahiri basi kwamba itakuwa haina maana kufikiria kuanzisha 

kiwanda kipya wakati baadhi ya hivi tulivyonavyo tunavifunga. 

Kwa hiyo mipango ya kuanzisha viwanda vipya itasimamishwa; 

isipokuwa kama kiwanda kipya kitapunguza uingizaji wa malighafi 

au kutengeneza vifaa vinavyohitajiwa na viwanda vilivyopo. 

Kwa sasa, viwanda vile ambavyo vinatengeneza bidhaa za kuuza 

nchi za nje lazima visaidie juhudi za sekta ya kilimo katika kutafuta 

fedha za kigeni. Kama kiwanda fulani kinaleta fedha za kigeni, au 

kinaweza kuleta fedha za kigeni, kiwanda kama hicho kitapewa 

nafasi ya kwanza ya kupata fedha za kigeni kinazozihitaji kwa ajili 

ya kutengeneza bidhaa hizo za kuuza nje. Mfano mzuri ni viwanda 

vya nguo na saruji. 
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Hatua zote hizi zinatokana na kutambua uzito wa matatizo yetu ya 

uchumi. Ni sehemu ya hatua za jitihada ya kujikwamua. 

Tunalazimika kujitegemea, kwa sababu hatuna njia nyingine. 

Viwanda vinategemea vifaa vya kuagiwa kutoka nchi za nje zaidi 

kuliko uwezo wetu wa kupata fedha za kigeni haviwezi 

kuendelezwa. (Makofi). 

Jukumu kubwa la sekta ya viwanda katika Tanzania ni lile la 

kuwapatia wananchi mahitaji yao ya vifaa na bidhaa za kutumia. 

Lakini viwanda vyetu ni sawa na sekta za nishati na madini na 

usafirishaji: kwa muda mrefu ujao viwanda vitaendelea kuwa 

watumiaji wa fedha za kigeni. Ili tuweze kutumia uwezo wa 

viwanda vyetu kwa ukamilifu tutahitaji kutumia fedha za kigeni 

kiasi cha shilingi 3,000 milioni kila mwaka; na kiasi kikubwa cha 

fedha za kigeni ambacho viwanda vimepata kuingiza nchini ni 

shilingi 561.3 milioni 

Kwa sababu hiyo Tanzania inategemea sekta ya kilimo kupata 

karibu fedha zote za kigeni zinazohitajiwa katika sekta za 

usafirishaji, huduma, ulinzi, utawala, viwanda na hata kilimo 

chenyewe. 

Kitu chochote inachoweza kuitwa maendeleo hapa Tanzania ni 

matokeo ya kazi za wakulima wa Tanzania. Wao ndio waliolima 

mazao yaliyotusaidia kupiga hatua katika elimu, afya, ujenzi wa 

viwanda, ulinzi na kujenga njia za usafirishaji unaoaminika. Ni 

kweli kwamba tumepokea misaada mingi kutoka nje kwa ajili ya 

maendeleo hayo, lakini bila ya kazi za wakulima wa Tanzania 

tusingeweza kujenga viwanda tulivyovijenga, au kuanzisha elimu 

ya msingi kwa watoto wote, au huduma za afya vijijini ambazo nchi 

nyingi za hali yetu zinazionea wivu. Wakulima wanalima chakula 

chao wenyewe, na ukiacha miaka ya ukame mkubwa, wanalima 

chakula cha kuwatosha wafanyakazi wa mijini pia. Wamelima na 

kutupa malighafi ya viwanda vyetu vya nguo n.k na wanaleta zaidi 

ya asilimia 80 ya fedha zetu zote za kigeni. (Makofi). 
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Lakini ingawa kilimo ndicho kinachotuletea karibu maendeleo yote 

tunayojivunia, kilimo chenyewe hatukukiendeleza. Na sasa 

kinashindwa kubeba mzigo tuliokitwisha. 

Kama nilivyokwisha kusema, katika miaka ya kawaida wakulima 

hulima chakula chao wenyewe, na pia chakula cha kuwatosha 

wakazi wa mijini. Lakini kauli hii haina maana kubwa tukitazama 

ukubwa wa nchi yenyewe ya Tanzania na idadi ya watu wanaoishi 

vijijini. Sehemu kubwa sana ya wananchi wa Tanzania ni wakulima, 

na wanalima mashamba yao wenyewe. Si jambo  la ajabu kwa 

mkulima mwenye shamba la kutosha kulima chakula cha kutosha 

kwa ajili ya familia yake, kama mvua ni nzuri; na  kama mwaka  ni 

wa kawaida atakuwa na ziada kidogo kuwalisha watu wa mijini 

Wakati wananchi wa Tanzania wanaoishi mijini walipokuwa 

wachache sana chakula hiki kilitutosha. Lakini idadi ya wananchi 

wanaoishi mijini imekuwa ikiongezeka, na kwa kweli idadi ya 

wananchi wa vijijini wasiolima pia imekuwa ikiongezeka kwa 

haraka sana, kutokana na kupungua sana kwa vifo vya watoto, na 

lazima ya watoto waliona zaidi ya umri wa miaka saba kwenda 

shule. Kilimo chetu hakikuendelea kwa haraka kiasi cha kutosha 

kulingana na ongezeko hilo la walaji, pamoja na kutosheleza 

mahitaji ya sekta ya viwanda na huduma za jamii inayoongezeka. 

Aidha, kilimo chetu hakikuendelea kiasi cha kutupatia ziada ya 

kuuza nchi za nje ya kutosha kufidia kuanguka kwa bei za mazao 

yetu makuu. 

Kushindwa huku kundeleza kilimo kwa haraka kama 

zinavyoendelea sehemu nyingine za uchumu zinazotegemea kilimo 

kimeathiri sana utoaji wa mazao ya biashara. Kwa hiyo tumefikia 

mahali ambapo, ukiacha mazao ya kahawa na chai ambayo kwa 

kiasi chake kimebaki pale pale, wingi wa mazao mengine yote 

makubwa umepungua katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. 

Kwa mazao ya pamba, mkonge, korosho na pareto, upungufu huo 

ulianza toka miaka ya 1960. Kiasi cha karafuu kimeanza 

kuongezeka tena, baada ya utekelezaji wa mradi mkubwa wa 
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kupanda mikarafuu mipya, na kuchukua hatua ya kupambana na 

maradhi ya mikarafuu mikuukuu. 

Takwimu chache zitatusaidia. Pamba iliyonunuliwa na shirika la 

pamba imepungua kutoka tani 67,100 mwaka 1976/77 kufikia tani 

45,000 mwaka uliopita. Mkonge umepungua kutoka tani 133,000 

hadi tani 73,000. Korosho zimepungua kutoka tani 97,000 kufikia 

tani 42,300. Maelezo  ya upungufu huu hayawezi kuwa ukame peke 

yake, na ingawa sababu maalumu zinaweza  kutolewa kwa  

upungufu wa kila zao, ushahidi unaonyesha kwamba lazima 

maelezo mengine ya jumla yatafutwe kujua kwa nini  umekuwako 

upungufu wa mazao mengi hivyo. 

Wala tatizo haliwezi likawa ni upungufu wa mabwana shamba 

walioajiriwa na serikali. Tatizo hilo lipo kweli, lakini nalo peke yake 

halitoshi. Wataalamu 5,643 hivi sasa wameajiriwa na wizara ya 

kilimo kufanya kazi ya kuwasaidia wakulima. Kati ya hao, 1,795 

wana stashahada, na 758 wana shahada. Hawa wenye shahada 

wametumiwa zaidi katika kazi ya elimu ya kilimo, vituo vya utafiti, 

na katika mashamba makubwa ya umma. Miaka kumi iliyopita 

tulikuwa na wataalamu 739 tu waliokuwa na stashahada, na 232 

walikuwa na shahada kamili katika sekta hii. Kwa hiyo, ingawa 

tunatilia mkazo sana uhusiano kati ya bei anayopata mkulima na 

mazao yake anayotoa, uhusiano kati ya idadi ya mabwana-shamba 

na matunda wanayotoa hauridhishi. 

Ni dhahiri kwamba ama mwelekeo wetu wa mafunzo si mzuri ama 

mabwana-shamba wetu hawafanyi kazi wanayotarajiwa kuifanya. 

Ni vizuri kujaribu kutafuta kasoro iko wapi na kuiondoa, kuliko 

kuendelea kuongeza mabwana-shamba , na  kuendelea na ubovu ule 

ule.(Makofi) 

Hatua nyingine tuliyoichukua imekuwa ya mafanikio zaidi. Vituo 

vyetu vya utafiti vimefanikiwa kutoa mbegu za pamba, mahindi, 

mtama, alizeti, na za mazao mengine, zenye kutoa mazao mengi. 

Nyingi ya mbegu hizi mpya sasa hivi zinatumika, ingawa itachukua 

muda kabla mbegu hizo hazijapatikana kwa wingi wa kutosha. Vile 



47 

vile utafiti wa aina za mikorosho na minazi inayozaa baada ya muda 

mfupi unaendelea; ndiyo kwanza mbegu hizi zinaanza kuenezwa. 

Ni jambo la lazima kuweza kupiga hatua kwa haraka kadiri 

inayowezekana katika jambo hili. Mazao yote haya mawili ya 

korosho na minazi yanaweza kuwaletea mapato makubwa 

wakulima wa sehemu za pwani, na pia kutusaidia kupata fedha za 

kigeni na kutupunguzia tatizo la mafuta ya kupikia 

Maendeleo ya mifungo vile vile ni eneo linaloweza kutupa 

matumaini. Sasa hivi mifugo imepewa wizara ya peke yake, kwa 

kutambua umuhimu wa mifugo kwa watu wetu na kwa uchumi wa 

nchi yetu. Katika mwaka uliopita yameonekana maendeleo kidogo 

katika uuzaji wa ng’ombe na katika kuongezeka kwa ng’ombe bora 

wa maziwa na wa nyama. Lakini bado ni mapema mno kuwa na 

hakika kiasi gani cha maendeleo haya kinatokana na juhudi hizi za 

muda mfupi za kuimarisha mifugo, na kiasi gani mabadiliko ya 

usimamizi yatatusaidia kusukuma mwelekeo huo katika siku za 

mbele. Kwa hiyo maendeleo ya mifugo bado yamo katika majaribio. 

Lakini narudia. Ukichukua mambo yote kwa jumla mazao yetu ya 

kilimo hayatoshi kwa mahitaji yetu; uzalishaji wa baadhi ya mazao 

umeanguka. Lazima sasa tukubali kuwa sababu zilikuwa zinatolewa 

kwa ajili ya kufikia hali hii ingawa ni za maana, hazitoshi, na kwa 

hiyo hatua zilizochukuliwa kuzuia upungufu huo kuendelea vile vile 

hazikutosha. 

Wala upungufu huo ulitokea hauwezi kuwa umesababishwa na siasa 

ya Tanzania ya kuhimiza kilimo cha kijamaa. Kwanza kilimo 

chenyewe cha kijamaa ni kidogo sana! Tunayo mashamba makubwa 

ya umma, ambayo kwa sehemu kubwa yamekumbwa na matatizo 

yale yale ya viwanda ya kutegemea mno vifaa vya kuagizwa kutoka 

nje. Na matokeo yale yale ya kukosekana kwa zana na spea na 

dizeli; kwasababu haikuwezekana kuagiza kutoka nchi za nje. 

Baadhi ya mashamba hayo vile vile yana matatizo ya uendeshaji. 

Lakini kwa jumla mashamba haya makubwa yanaendeshwa vizuri 

sana , na ni dhahiri kwamba bila ya mashamba ya Mbarali, Ruvu na 

Dakawa upungufu wetu wa mchele ungekuwa mkubwa kuliko 
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ulivyo sasa; na bila ya shamba la Basotu pengine tusingekuwa na 

ngano hata kidogo. 

Lakini kwa sehemu kubwa mazao yetu ya kilimo yanatokana na 

mkulima mmoja mmoja, au na mshamba ya bega kwa bega vijijini. 

Vijiji vingi vina mashamba ya ujamaa, lakini kwa kawaida ni 

madogo. Uongozi unapokuwa mzuri kijijini mshamba hayo hutoa 

mazao mengi; lakini vinginevyo mchango wa mshamba hayo katika 

uchumi wa kijiji kwa kawaida ni mdogo mno. Ndoto mbali, kilimo 

cha Tanzania hakikuathiriwa, wala kusaidiwa na mshamba ya 

pamoja; maana hayapo! Lakini ni kweli pia kwamba vijiji vichache 

vyenye mashamba makubwa ya ujamaa ndivyo pia vijiji 

vinavyoongoza katika maendeleo kwa jumla, pamoja na kilimo. 

Kwa  kutambua  ukweli huu Mwongozo wa Chama wa mwaka 1981 

unatuhimiza kwa haki kabisa tuongeze idadi na ukubwa wa 

mashamba ya ujamaa vijijini mwetu.( Makofi). 

Wala lawama yote ya ubovu wa kilimo chetu haiwezi ikasukumwa 

kwa mshirika ya Umma, yawe ni mamlaka ya Mazao ya Mashirika 

mengine. Mashirika haya yana kasoro zake nyingi kubwa. Kwa 

mfano, gharama zao za uendeshaji ni kubwa mno, kwa sababu watu 

wengi wazito wanang’ang’ania utawala; mengi yameshikilia mno 

madaraka katika Makao Makuu. Mameneja waofanya kazi zenyewe 

hawapewi nafasi za kutosha, na wala hawana vishawishi vya 

kuongeza uzalishaji ili wapate ziada za kutumia kuongeza mapato, 

kwa sababu mapato yote yanashikwa na Makao Makuu. Wakati 

mwingine maofisa wa serikali na wa mashirika wanapinga kugawa 

madaraka, hata baada  ya maagizo kutolewa na serikali. 

Mashirika mengi ya mazao hushindwa mara kwa mara kukusanya 

mazao kwa wakulima, na kuwalipa mara moja; na mara nyingi 

kuchelewa kupeleka mbolea, dawa na pembejeo nyingine kwa 

wakulima. Lakini ni vizuri kuzingatia kuwa mara nyingine 

kushindwa kukusanya mazao na kusambaza pembejeo si kosa la 

Mashirika ya Mazao; maana bila ya dizeli hakuna lori linaloweza 

kutembea; na kama pembejeo hazipo haziwezi kusambazwa. Tatizo 

la Malipo litamalizika wakati Mashirika yatakapotekeleza kwa 
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ukamilifu uamuzi wa Serikali kutenganisha hesabu za fedha za 

kununulia mazao na fedha za uendeshaji wa kawaida. Kwa kufanya 

hivyo tutahakikisha kwamba madeni hayalimbikizwi ambayo 

yanalipwa na mkulima, lakini bado tutapata matokeo yanayotarajia 

ya kuhimiza uendeshaji usiokuwa na gharama kubwa. Mgawanyo 

huu wa hesabu ni muhimu na lazima ufanywe haraka; Wizara 

zinatarajiwa kuhakikisha kuwa maamuzi ya serikali yanatekelezwa 

katika Mashirika yaliyo chini yao. 

Tukiweza kuyaondoa matatizo yote haya Mashirika ya Mazao na 

Mashirika mengine, na kutatua matatizo maalum ya mazao fulani, 

nina hakika kuwa tutaongeza sana mazao yetu. Kwa hiyo hatuna 

budi tufanye kila jitihada kuyaondoa matatizo hayo. Lakini hatua 

hizo peke yake hazitatosha. Hazitatosha kwa sababu tatizo letu 

katika kilimo ni la msingi zaidi; si la uendeshaji tu. 

Tangu mwaka 1967 tumekuwa tukisema kuwa ‘’Kilimo ndicho uti 

wa mgongo wa maendeleo yetu'’ Mwaka 1972 tukatoa mwongozo 

wa ''Siasa ni Kilimo'' Mwongozo huu una mambo yote muhimu 

yanayohitajiwa ili kubadili na kuendeleza kilimo chetu. Hatuachi 

kuzungumzia umuhimu wa swala hili. Viongozi wote wa chama na 

Serikali, pamoja na mimi mwenyewe, tumeendelea kuwahimiza 

wakulima kuongeza juhudi. Tumeweka '’maelezo'’ kwa mazao 

mbali mbali, kwa kawaida kuanzia katika ngazi ya serikali kuu na 

kwenda chini. Tumepanga ‘’mazao ya biashara'’ katika sehemu 

ambazo toka zamani hazina mazao ya kudumu. Tumeanzisha miradi 

ya mahindi na ya tumbaku kwa kushirikiana na mashirika ya 

kimataifa. Na kadhalika. 

Lakini pamoja na yote hayo nasema leo kwamba tumekipuuza 

kilimo. 

Kwa sababu ya umuhimu wa kilimo katika maendeleo yetu, 

ungetazamia kwamba kilimo na mahitaji ya wakulima, ndiyo 

kingekuwa mwanzo na msingi wa mipango yetu yote ya uchumi. 

Tuliutambua ukweli huu tangu mwaka 1967, tulipokiri katika 

Azimio la Arusha kuwa: ''Maendeleo msingi wake ni wananchi na 
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juhudi yao na hasa katika KILIMO''. Na mwaka 1972, tulizidi 

kuukiri ukweli huu katika kijitabu chetu, Siasa ni Kilimo, 

tuliposema:  ‘’Kwa miaka ijayo wananchi walio wengi wataendelea 

kuishi vijijini na kujipatia riziki yao kwa njia ya Kilimo’. Lakini 

tumekifanya kilimo ama ni kitu cha pembezoni, ama ni shughuli ya 

kawaida, inayopewa uzito sawa na shughuli nyingine zote, na 

inayozihudumia sekta nyingine bila kudai kuhudumiwa na sekta 

hizo. Viwanda vyetu vinatumia mazao ya kilimo; lakini huduma ya 

viwanda kwa kilimo kwa kawaida si ya moja kwa moja, na tena ni 

kidogo sana.  Mipango yetu ya elimu inategemea mazao ya kilimo 

lakini kwa wasomi na vyuo vyetu vya kila aina, kilimo hakina 

heshima: sana heshima yake ni kumpatia msomi diploma au 

shahada, Lakini baada ya hapo kilimo chenyewe hakimshughulishi. 

Vijana wetu wengi wanaacha vijiji na kwenda mijini kutafuta kazi 

za kuajiriwa, kwa sababu wanadharau kilimo na kilimo chenyewe 

tumekiacha katika hali ya kudharaulika. Katika sera yetu ya 

biashara, sasa hivi umuhimu wa kwanza, kwa kiasi fulani, 

unatolewa kwa mahitaji ya wakulima vijijini. Lakini hakuna 

maduka maalum yanayowapatia wakulima zana zao za kilimo. Na 

kwa mahitaji yao ya kawida mara nyingi tunayalazimisha maduka 

ya vijijini kununua bidhaa ambazo hawawezi kuziuza, kuwa ni 

sharti la kupata hizo bidhaa ambazo mkulima anazihitaji. (Makofi) 

Tunakipuuza kilimo. Tungekuwa hatupuuzi kilimo kila Wizara 

moja moja, kila Shirika la umma, na kila kiongozi wa Chama, 

angekuwa anajishughulisha na mahitaji ya mkulima, na ya moja 

kwa moja na mengineyo. Tunakitegemea kilimo. Sababu moja ya 

kutumbukia katika matatizo yetu ya sasa ni kwamba kilimo bila ya 

kusaidiwa sana hakiwezi kubeba mzigo wa maendeleo yetu. Hata 

kama Wizara ya Kilimo ikiwa mbovu kiasi gani, matatizo ya kilimo 

si matatizo ya Wizara moja peke yake. 

Kilimo chetu cha asili ndicho kimetulisha na kutupa maendeleo 

haya tunayojivunia. Lakini ni dhahiri kwamba kilimo hiki cha asili, 

bila mabadiliko, hakiwezi kutupatia ongezeko la mazao tunalohitaji 

kwa maendeleo yetu ya kisasa. Miji yetu inapanuka kwa haraka; 
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watu wetu wanaongezeka kwa kiasi cha 600,000 kwa mwaka; vijiji 

vyetu vinadai maendeleo ya kisasa. Mzigo unaobebwa na kilimo 

hiki cha asili sasa ni mzito mno. Wakulima wetu wanafahamu 

hivyo, na sisi tunafahamu pia. Wao wanataka mabadiliko. Na lazima 

tufanye mabadiliko katika kilimo chetu. Lakini mabadiliko 

yenyewe hayana budi yaeleweke kwa wakulima wetu. Na 

kueleweka huko kunataka vielelezo. Ni vijiji vingapi ambavyo vina 

mashamba mazuri ya vielelezo? Ni mabwana shamba wangapi 

vijijini ambao wanalima au kusimamia mashamba kama hayo? 

Mwanamke yeyote wa Kimasai anayepewa ng'ombe mmoja wa 

kisasa atagundua mara moja kwamba anapata maziwa mengi zaidi 

kwa ng'ombe huyu kuliko yale anayoyapata kutoka katika ng'ombe 

kumi wa kienyeji; na hapo atakuwa tayari kuuza ng'ombe wake 

kumi ili anunue ng'ombe watatu au wanne wa kisasa. Lakini 

ukijaribu kumshawishi auze ng'ombe wake bila ya kielelezo 

hutafaulu. Atakataa; na ana haki ya kukataa. 

Mmasai yeyote yule anayefahamu kuwa ili ng'ombe wake aweze 

kumpatia damu au maziwa ya kutosha ni lazima ahakikishe kuwa 

ng'ombe huyo anapata majani na maji ya kutosha. Bila kufanya 

hivyo ng'ombe atakonda, na atashindwa kabisa kutoa damu au 

maziwa. Lakini sisi tumekuwa tukinyonya tu kutoka katika sekta ya 

kilimo, bila ya kurudisha rasilimali zinazohitajiwa ili kilimo 

kiendelee kuwa na afya na kukua kulingana na sekta nyingine za 

kilimo. 

Tumeshindwa kutambua ukweli kwamba kama unataka ardhi ikupe 

chakula au mazao mengine, basi lazima ardhi yenyewe nayo ilishwe 

na ishibe. 

Tumewashawishi wakulima kutumia mbolea ya chumvi chumvi 

kwa mazao ya biashara kama pamba na tumbaku, na wakati 

mwingine kwa kilimo cha mahindi. Kwa kawaida tumewapelekea 

wakulima mbolea hiyo. Lakini haiko mbolea ya kutosha 

inayotengenezwa itakayotosheleza kusaidia zaidi ya hapo, kama 

tunataka mashamba yetu makubwa yanayolimwa kwa vyombo nayo 

yapate mahitaji yake. Kwa hiyo rutuba ya ardhi yetu inadidimia kwa 
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haraka sana, hasa sasa ambapo hakuna tena nafasi ya kilimo cha 

kuhama-hama. 

Mbolea ya chumvi chumvi si njia peke yake ya kuilisha ardhi, na 

kweli haifai kwa aina fulani ya ardhi. Inawezekana kudumisha 

rutuba kwa kubadilisha mazao, kwa kutumia mboji au ya samadi, 

na katika sehemu nyingine hata kwa kuchanganya aina ya mazao. 

Lini sisi, tukiwa viongozi wa Chama, au mabwana shamba wetu, 

tulipoonyesha mfano wa mambo hayo, kufundisha maana yake na 

umuhimu wake? Itakuwaje basi mazao yetu yasipungue? 

Lazima tuongeze sana matumizi ya mbolea katika mashamba yetu, 

mbolea inayotoka viwandani na pia samadi na mboji. Katika aina 

mbili hizi za mbolea ya maana zaidi ni samadi na mbiji. Hii 

inatokana na viumbe vyenye uhai; na kwa afya ya ardhi inafanya 

kazi ile ile kama chakula kwa mtu mzima. Mbolea ya viwanda ni 

tofauti kidogo. Inafanana zaidi na dawa kwa mgonjwa au chumvi ya 

kukoleza chakula. Lakini kama kawaida tunapofikiria mbolea 

tumeanza sasa kufikiria hii ya viwandani zaidi kuliko mboji na 

samadi, ambayo ndiyo hasa inayohitajiwa na ardhi yetu. 

Tumepuuza kilimo kwa sababu tumepuuza matumizi ya zana bora 

na kushindwa kuwapa wakulima au vijiji zana nyingine za kulimia 

na kusombea mazao badala ya jembe la mkono na migongo na 

vichwa vya wakulima. Tumezungumza sana juu ya matatizo yote 

haya mawili. Tumewahubiri wakulima kwamba watumie maarifa ya 

sasa ya kilimo na tumewaambia kwamba jembe la mkono si zana ya 

kufaa, na kuwa ni ukatili kuwatumia wanawake kubeba mizigo 

kama wanyama. Lakini kwa vitendo hatukufanya mengi kuiondoa 

hali hii. 

Na tunapojaribu kuweka sera ya kushughulikia jambo hili mawazo 

yetu ni ya mwendo wa kuruka! Wengine tunasema kuwa hatuwezi 

kumudu kununua wala kutumia matrekta mahali popote maana nchi 

yetu bado iko nyuma mno; kwa kundi hili sera bora ni kuendelea na 

jembe la mkono.  Wengine tunasema kuwa tukitaka kutokana na 

jembe la mkono, dawa ni matrekta tu; kwa kundi hili nalo, ama ni 
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matrekta ama ni jembe la mkono; hakuna chombo cha katikati. 

Matokeo ya mawazo haya ya mwendo wa kuruka ni kwamba msingi 

wa kilimo chetu unaendelea kuwa jembe la mkono. Tunajali magari 

ya anasa zaidi kuliko matrekta na wala hatujishughulishi na zana 

nyingine za kilimo kati ya jembe la mkono na matrekta. Sasa hivi 

tunayo matrekta 10,000 nchini. Matrekta haya, hasa kama yote 

yangekuwa mazima, na tukataka kuyagawa kwa vijiji vyetu kila 

kimoja kingeweza kupata trekta moja tu. Lakini yote si mazima: 

yanayoweza kufanya kazi ni 3,000 tu! Tunao mpango wa kuyafufua 

matrekta haya ili yote yaweze kufanya kazi; lakini kwa tabia yetu 

ya kupuuza kilimo na mahitaji ya kilimo, inawezekana tena 

tukapuuza mpango huu, na kuunyima mahitaji yake (Makofi). 

Tunaweza tukawa na upungufu hata wa hayo majembe ya mkono 

yenyewe. Mpaka sasa mwaka huu hatuna majembe ya kutosha. 

Lakini hapa Makao Makuu ya Serikali manung'uniko ni juu ya 

ukosefu wa karatasi za misalani; na kiongozi wa serikali anaahidi 

kwamba karatasi hizo au malighafi za kuzitengenezea, itaagizwa 

kutoka katika nchi za nje! Kwa sasa tunayo ahadi ya kupata chuma 

ili kiwanda cha zana za kilimo, UFI, kitengeneze majembe; lakini 

miezi minne kutoka ahadi hiyo kutolewa ilikuwa hakuna 

kilichofanyika kukileta chuma hicho kutoka India. 

Mara moja moja tunazungumza na wananchi vijijini juu ya 

umuhimu wa mikokoteni na vifaa vingine vya kilimo vya 

kukokotwa na ng'ombe. Wakulima wengi wanajaribu kuitikia, na 

hilo ni rahisi kuelewa angalau kwa wale wenye mazoea ya ng'ombe. 

Basi lazima maplau hayo na vyombo vyake vingine vipatikane 

wilayani wakati wowote mkulima au kijiji kitakapoamua kununua 

moja au zaidi; uendeshaji wa zana hizo hauwezi kuwa matatizo kwa 

sababu seremala au muhunzi wa kijijini anaweza, kwa rahisi, 

kutengeneza kitu kitakachoharibika. Lakini hata zana hizo 

hazipatikani. Nimeambiwa kwamba wilaya moja ilipata kuagiza 

mikokoteni 500 kwa sababu haja ilikuwapo. Miaka miwili baadae 

mikokoteni hiyo ilikuwa haijafika. Uwezo wa kuitengeneza hauko; 

na wilaya wala haikujaribu kujitengenezea uwezo huo. 
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Tumepuuza kilimo kwa sababu tumepuuza umwagiliaji. Mawazo 

kama haya ya mwendo wa kuruka yanazuia maendeleo ya 

umwagiliaji maji katika Tanzania. Watu wanadhani kuwa 

tunalazimika kuchagua tu kati ya miradi mikubwa yakumwagilia 

maji na kilimo cha mvua. Lakini miradi mikubwa inagharimu fedha 

nyingi, na inahitaji wahandisi waliofunzwa vizuri kuisimamia. Kwa 

hiyo tunaweza kuwa na miradi ya namna hiyo michache tu. Kwa 

sasa hivi maziwa yetu na mito isiyokauka inaweza ikawa meta kumi 

tu kutoka katika shamba la mahindi yanayonyauka kwa kukosa 

maji! Hatujishughulishi kuchimba mitaro wala kubeba ndoo za maji 

kunywesha mimea kutoka katika mto au ziwa lililo karibu kabisa. 

Nchi kama India inatumia sana maji ya visima kwa umwagiliaji wa 

mashamba madogo madogo. Lakini sisi tunalalamika tu juu ya 

ukosefu wa mvua. Na mvua ni maji na maji yako hapo hapo. 

Hakuna njia ya mkato ya kutatua tatizo la kilimo cha Tanzania. 

Lakini kusema kuwa hakuna njia ya mkato maana yake siyo kusema 

hakuna njia kabisa. Ziko. Mwanzo wake ni kuwasilikiliza wananchi 

na kuzungumza nao na kuacha kuwahubiri. Lazima tujenge juu ya 

msingi ulioko, tofali moja moja. Maana yake ni kuondokana, kwa 

vitendo si kwa maneno, jembe la mkono na kuanza kutumia plau na 

zana nyingine za kilimo, ni kuondokana na kubeba mizigo kichwani 

na kutumia mikokoteni. Maana yake ni kurutubisha ardhi, kwa 

kutumia samadi na mboji na kubadilisha mazao kwa shabaha hiyo, 

na kuongezea tu mbolea za chumvi-chumvi kama zinapatikana. 

Maana yake ni kuwa na miradi midogo midigo ya kumwagilia maji 

kila inapowezekana na miradi mikubwa yenye kutumia vyombo vya 

kisasa vya kilimo katika mashamba makubwa. Maana yake ni kuwa 

na mabwana shamba vijijini ambao wako karibu sana na wakulima; 

ambao wanawaheshimu wakulima; ambao wana vielelezo vya zana 

na utunzaji bora wa mashamba. Maana yake ni vitendo vya kila 

mfanyakazi wa serikali na umma, pamoja na wakulima wenyewe, 

kusaidia kilimo. Maana yake kubwa ni kukubali kutekeleza kwa 

ukamilifu mwongozo wetu wa 1972 kuhusu SIASA NI KILIMO. 

(Makofi). 
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Lakini haina maana kuzungumza habari za kilimo kuwa ni msingi 

wa maisha yetu na maendeleo yetu ikiwa wakati huo huo tunaharibu 

ardhi yetu na kuitia sumu. Ardhi tunayoitumia kwa kufugia ng'ombe 

imeharibika, na katika sehemu zinazozunguka baadhi ya vijiji vyetu, 

mimea yote inaondolewa kwa muda mrefu kabisa katika mwaka, au 

tunaachia wanyama wale kila jani, au tunakata kila mti 

unaojitokeza. Matokeo yake ni mmomonyoko wa udongo au 

unaoletwa na upepo. 

Sehemu kubwa ya Tanzania hasa katika Mikoa ya Mwanza, 

Shinyanga, Mara, Arusha, Singida na Dodoma, sasa zimo katika 

hatari ya kuwa jangwa. Tayari rutuba yake imedidimia sana. 

Makorongo mapya yanatokea kwa haraka kuliko tunavyoweza 

kuzuia mmonyoko wa zamani. Kutoka kwenye vilima ambavyo 

ndivyo kwanza vitolewe miti yake, udongo wote unaondoka na 

kusukumiwa baharini, na wakati huo huo vijiji vilivyokuwa 

vinapata maji yake kutoka katika vilima hivyo sasa hivi vimekauka, 

havina maji. 

Hili ni jambo ambalo hatuwezi kuendelea kilipuuza. Na mimi 

siamini kuwa idadi kubwa ya wananchi wetu vijijini watashindwa 

kuelewa tatizo hili kama wakielezwa. Juu ya miti, tayari wanakubali 

mawazo ya faida ya kuwa na misitu ya vijijini kwa ajili ya kuni, 

mwaka jana hekta 12,000 za miti zilipandwa katika vijiji vya 

Tanzania Bara, na wastani wa hekta 600 kwa  mwaka zilimepandwa 

Tanzania visiwani katika kipindi cha  miaka mitano iliyopita. Katika 

mikoa mingine miche ya miti sasa ni kidogo kuliko ile inayotakiwa. 

Labda ni vizuri kuzingatia kwamba asilimia 90 ya nishati ambayo 

watanzania wanatumia kwa maendeleo yao ya kila aina inatokana 

na kuni na makaa ya miti. Asilimia 10 tu ndiyo inayotokana na 

mafuta tunayoagiza kutoka nje, na umeme unaotokana na mitambo 

inayosukumwa na maji. Kwa sababu tumekuwa tukikata miti bila 

ya kupanda, sasa kuni ni tatizo, makaa ni tatizo na mmomonyoko 

wa udongo unaongezeka kwa haraka. Na upungufu wa kuni na 

makaa unafanya hata samadi itumiwe kuwa kuni badala ya 

kupelekwa mashambani kuongeza rutuba. (Kicheko) 
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Wakati Waingereza walipokuwa wanatawala nchi yetu walijaribu 

kupambana na tatizo la mmomonyoko wa udongo kwa kutunga 

sheria za kulima matuta na kuzisimamia. Juhudi zao zilishindwa. 

Sisi wenyewe tumepuuza tu suala zima, kana kwamba lilikuwa 

linahusiana tu na ukoloni, na halikuwa na maana kwa nchi huru. Na 

huo ni ujinga. Rutuba yetu ndiyo inayoondoka, na watoto wetu ndio 

watakaojaribu kulima katika mashamba hayohayo ambayo sisi sasa, 

kwa kweli tunayachimba kama migodi .Lazima tuanze tena kilimo 

cha matuta na kinga-maji katika sehemu za miteremko. Baadhi ya 

mashamba yetu makubwa yameanza kutumia matuta ya kinga-maji 

lakini si yote. 

Nilipotembea mkoa wa Ruvuma mwaka huu niliwapongeza sana 

wakulima wilaya ya Mbinga kwa utalaamu wao wa kilimo cha 

ngoro. Wakulima wengi wa Tanzania wanaoishi vilimani au 

wanaolima katika sehemu za miteremko, wangeweza kujifunza 

kutoka kwao. Wakulima wa Tanzania visiwani waliwahi kupelekwa 

Mbinga kwenda kujifunza. Wakulima wetu wa Lushoto wanahitaji 

sana kujifunza kutoka Mbinga; maana ardhi yao ya vilimani 

inaharibika kwa haraka sana kwa sababu ya kukata miti yote 

vilimani na kulima bila matuta wala kinga-maji. Mashamba yetu 

makubwa, kama yale ya ngano kule Basotu, yanahitaji pia kupanda 

miti ya kinga kwa upepo. Maana mmomonyoko wa udongo 

hauletwi na maji tu; huletwa pia na upepo katika maeneo ambayo 

yameachwa wazi kwa sababu miti yote imekatwa. 

Kazi ya kulinda na kuhifadhi ardhi yetu si kazi ya Wizara ya Kilimo 

au Maliasili peke yake. Ni yetu wote; maana uhai wetu wa leo na 

kesho unategemea afya ya ardhi yetu. 

Narudia. Sasa lazima kabisa tuache kupuza kilimo. Lazima sasa 

tukipe kilimo kikao cha katikati kabisa katika mipango yetu yote ya 

maendeleo.(Makofi).Tukiacha kilimo kiendelee kuwa pembezoni 

katika mipango yetu ya maendeleo, basi na Tanzania  yenyewe 

itaendelea kuwa nchi ya pembezoni na watanzania wataendelea 

kuwa watu wa pembezoni; maana kilimo ndicho msingi wa 

maendeleo yetu yote. 
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[…] 

Tanzania inaweza kujiondoa katika matatizo yake ya sasa ya 

uchumi, ikiwa Watanzania watajitegemea. Na watanzania 

watajitegemea ikiwa kila mtu mwenye uwezo wa kufanya kazi 

anafanya kazi, na anaifanya kwa dhati. Narudia: kumbe 

tusipojitegemea tutamtegemea nani?  

Mwanzoni nilikumbusha vita vya silaha tilivyolazimishwa 

kupigana mwaka 1978. Nilisema pia kwamba sasa hivi tunakabiliwa 

na vita vya uchumi. Hivi vitachukua muda mrefu zaidi kuliko vile 

vya silaha. Lakini tunaviweza. Tukiamua kushinda na tukanuia 

kushinda tutashinda. Kwa sasa hivi karibu kila taifa duniani 

linakabiliwa na kazi hii inayotukabili sisi: Kurekebisha na 

Kuimarisha Uchumi wake, ili kujipatia uwezo wa kupiga hatua 

mpya za maendeleo. Katika jitihada hizi mataifa yatakayofaulu ni 

yale yenye siasa safi na mipango safi: ni yale yatakayokataa kabisa 

kuyumbayumba katika msimamo wake wa siasa na mipango yake; 

na ni yale yatakayotambua kuwa silaha yao kubwa ni Kujitegemea. 

Tanzania ni lazima tuwe katika kundi la mataifa hayo. Siasa safi 

tunayo, mipango safi tunayo; Mwongozo safi tunao! Tukiamua 

kushinda na kunuia kushinda tutashinda. Uwezo wa kushinda tunao! 

(Makofi/Vifijo). 
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SURA YA NNE 

Hotuba ya Mjumbe wa Mkoa wa Arusha Katika 

Mkutano Mkuu wa CCM 19825 

 

Edward Moringe Sokoine 

Mara baada ta hotuba ya Mwalimu Nyerere kwenye Mkutano Mkuu 

wa CCM wa mwaka 1982, Wajumbe mbalimbali walitoa michango 

yao. Edward Moringe Sokoine, Mbunge wa Monduli, na Mjumbe 

wa Mkutano Mkuu akiwakilisha Mkoa wa Arusha, alitoa mchango 

wake. Katika mchango wake Ndugu Sokoine alisisitiza mambo 

mawili ya msingi: kujenga uwezo wa kuzalisha chakula na kujilisha 

wenyewe kama taifa, na kuvitazama vijiji kama vitovu vya uzalishaji 

….. 

Ndugu Mwenyekiti, wa Chama, Ndugu Makamu wa mwenyekiti wa 

Chama, Ndugu wajumbe wa Mkutano mkuu wa Chama cha 

Mapinduzi. …. 

Ndugu Mwemyekiti, jana ulitoa maelekezo kwamba usingependa 

kupongezwa au kupewa shukrani kwa kazi kubwa na maelekezo ya 

hekima uliyatoa hapo juzi kwa Taifa letu. Lakini kwa kweli 

nashindwa namna ya kuanza kusema bila ya kusema kidogo. 

Kwanza kukupongeza na pili kutoa shukrani kubwa sana kwa niaba 

ya Wanachama wenzangu tuliopo katika Mkutano Mkuu na hata 

wale ambao hawapo na ambao ndio waliotutumia tuje hapa kwa 

niaba yao. (Makofi). 

Ndugu Mwenyekiti, jana msemaji kutoka Mkoa wa Kilimanjaro 

Ndugu Kimario alisema kwamba hotuba yako ilikuwa ya kihistoria 

kwa mambo mawili. Kwanza kwa urefu wake muda uliouchukua 

                                                           
5 CCM 1987 Majadiliano ya Mkutano Mkuu wa Kawaida Oktoba, 1982: Taarifa 
Rasmi; Dodoma, Idara ya Uenezi na Ushirikishaji Umma. Uk. 353-371. 
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naambiwa dakika 240 na vile vile kwa kiwango chake cha kwenda 

ndani katika uzito wa fikra zake. 

Lakini Ndugu Mwenyekiti, ningependa nitofautiane kidogo na 

rafiki yangu Kimario kwamba si kweli kwamba hotuba yako hiyo 

ndiyo imekuwa ya kwanza labda kwa urefu wa muda uliochukua. 

Lakini kwa kina sikubali. Ndugu Mwenyekiti kwa kawaida kabisa 

tangu uanze kuwa Kiongozi wa Taifa letu na hata kabla ukiwa 

mwanafunzi tukisoma maandiko yako mbali mbali daima mawazo 

yako yamekuwa ya kina kirefu na jana nilikuwa natafuta neno la 

Kiswahili sikulipata ya kueleza nini zaidi ya kina isipokuwa kusema 

hotuba zako nyingi kwa kweli huwa hazina kikomo cha kina. 

(Makofi/Kicheko). 

Ndugu mwenyekiti, ingawa Waswahili wanasema hakuna refu lisilo 

na mwisho lakini mawazo huwa hayapimiki sana kama unavyoweza 

kupima mwendo wa safari. Mawazo yanaweza yakaanza na 

yakaenda mbali mno kwa Kiingereza wanasema ndani ya silence 

space na huoni mwisho wake. Na mimi nasema hotuba zako nyingi 

zimekuwa za tabia hiyo. 

Kwa hivyo, Ndugu Mwenyekiti, ningependa nikupongeze sana kwa 

hotuba hiyo ndefu na ambayo imejaa maelezo mengi ya hekima 

ambayo yanaweza yakalisaidia Taifa letu kujiondoa katika matatizo 

magumu ya kiuchumi tuliyonayo hivi leo. 

Ndugu Mwenyekiti, pili ningependa nikushukuru zaidi si kwa kina 

tu cha mawazo na maelekezo uliyotoa kwa Taifa letu lakini zaidi 

kwa kuwaeleza Watanzania ujasiri wako wa kusema ukweli 

kuwaeleza Watanzania na dunia nzima, chanzo cha matatizo yetu 

yote ya uchumi tuliyonayo jambo ambalo ni Viongozi wachache 

mno katika dunia ya tatu na hasa hizo nchi za dunia ya kwanza 

walioendelea wanaweza wakawa na ujasiri wa kuwaambia watu 

wao ukweli bila ya kuwaficha. (Makofi). 

Ndugu Mwenyekiti, mara nyingi Viongozi na hasa wa dunia hiyo 

ya kwanza huyasema mengine na mengine huachwa mpaka 

yafichuliwe na kashfa ya namna fulani. Kwa hivyo kwa suala hili la 
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kutuambia ukweli mimi ningependa nikushukuru sana na kusema 

kwamba kama Watanzinia walikuwa hawajui chanzo cha matatizo 

yetu mimi nafikiri hotuba yako itakuwa imewazindua waelewe 

matatizo yatokanayo na nje ya uwezo wa Taifa letu, matatizo 

yanayotokana na hatua mbali mbali ya maendeleo tuliyopiga katika 

Taifa letu na vile vile matatizo yanayotokana na udhaifu wa uongozi 

wetu katika Chama na vile vile katika Serikali. (Makofi). 

Ndugu Mwenyekiti wasemaji wengi jana walisema na hasa 

wasemaji wa Mkoa wa Kijeshi kwamba hotuba yako ni tangazo la 

vita ya kiuchumi. Na hivyo ndivyo tungelienda Watanzania wote 

watafsiri hotuba hii. Nasema hivyo Ndugu Mwenyekiti kwa sababu 

sipendi nijitie kama Waingereza wanavyosema ni prophet of doom 

au ni Nabii wa kutabiri hali mbaya inayokuja. Lakini ukweli ulivyo 

kwa nchi changa za dunia ya tatu mbele yetu kuna giza kubwa sana. 

Kwa mara ya kwanza Ndugu Mwenyekiti katika historia ya uhuru 

wetu mwaka huu tulilazimika kuchukua hatua ambazo hatujawahi 

kuzichukua tangu tupate uhuru. Tulisimamisha miradi ya 

maendeleo zaidi 940. Tulifunga viwanda vingi, tumepunguza 

miradi ya maendeleo yaani miradi mipya na vile vile uwezo wetu 

wa kujilisha na kulisha viwanda vyetu umepungua kwa kiwango 

kikubwa. Jambo ambalo hatukuthubutu kilifanya katika hatua ya 

sasa ni kuwapunguza wafanyakazi kwa maelfu na hiyo ni kwa 

sababu ya Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea tunayofuata katika Taifa 

letu. 

Ndugu Mwenyekiti, hali hii ngumu ya uchumi tuliyonayo juzi 

ukitoa hotuba yako ulieleza kihistoria kwamba hata hizo nchi 

zilizoendelea hazijawahi kuwa na matatizo kama hayo pengine kwa 

kipindi cha miaka 40 au 50 iliyopita. Lakini si Watanzania wote 

waliokuwa wamegutuka wakati wa Bajeti kwamba Taifa letu 

limefikia katika hatua ngumu ya kiuchumi na ambayo lazima 

tufikirie upya namna ya kujiondoa katika hali hiyo. 

Ndugu Mwenyekiti, kama alivyosema ndugu Jamal sasa hivi 

Watanzania wote walibahatika mno kukupata wewe kama Kiongozi 

wao. Na bahati hiyo waliyoipata kwa bahati mbaya mara nyingi 
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inafanya wafikiri kwamba Kiongozi wao kila anapopenda ana 

uwezo wa kufanya miujiza ya namna fulani. Kuna hadithi Ndugu 

Mwenyekiti sijui katika Rabianaisi walikuwa wanasema kuna mtu 

mmoja masikini aliyopewa ataje mahitaji yake matatu tu lakini 

asitumie zaidi na alizitumia mpaka zimekwisha. Sasa watanzania 

nao mara nyingi wanafikiri tunapokuwa na tatizo Mwalimu bado 

ana uwezo wa kutumia uwezo wake huo wa jambo hili likatendeka. 

Kama ingekuwa rahisi hivyo Ndugu Mwenyekiti nina hakika 

Watanzania wasingekuwa na tatizo lolote la kiuchumi wala kijamii 

hivi sasa. (Makofi). 

Ndugu Mwenyekiti matumaini yangu ni kwamba hotuba yako 

imewazindua Wajumbe wa kikao hiki na kwa kupitia kwao lazima 

uwazindue vile vile Watanzania waliokuleta katika kikao hiki. 

Ndugu Mwenyekiti hotuba yako lazima ituelekeze katika kujua 

kwamba majibu ya matatizo yetu ya kiuchumi lazima yatokane 

ndani ya nchi yetu wenyewe. 

Ndugu Mwenyekiti, nchi za dunia ya tatu hivi sasa kwa maoni 

yangu naona tunazo njia tatu za kuweza kupambana na hali hii 

tuliyonayo. Tatu nzuri moja mbaya. Kwanza nchi zetu za dunia ya 

tatu njia yetu ya kwanza action tulizonazo ni kuchagua kabisa kuwa 

Wanamapinduzi na kusimamia kwa miguu yetu wenyewe. Na 

Ndugu Mwenyekiti nafikiri silaha hiyo kwa upande wa Watanzania 

tunayo kwa kupitia Siasa yetu ya Ujamaa na kujitegemea. 

Ndugu Mwenyekiti, pili nchi za dunia ya tatu zina uwezo wa 

kupunguza tatizo hili la kiuchumi kwa kushirikiana wao kwa wao 

wenyewe Regional Cooperation. Suala hili ambalo tunafanya na 

wenzetu wa Uganda, Rwanda, Burundi na wenzetu kusini ya Afrika. 

(Makofi). 

Ndugu Mwenyekiti, la tatu lilipo la kuweza kupunguza matatizo 

yetu ya kiuchumi ni kushirikiana baina ya yetu na nchi zingine za 

kirafiki hasa nje ya Afrika by Natural Relation. Nasema hivyo 

ndugu mwenyekiti kwa sababu ingawa mara nyingi tumehutubia 

vikao vingi vya Kimataifa na kusema kwamba tuwe na ushirikiano 
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wa nchi zisizofungamana na upande wowote The Third Region of 

the poor lakini suala hili bado halijazaa matunda yanayotakiwa. 

Kwa hiyo, kubwa katika hayo yote ninaloliona ni lile la mwanzo la 

kila nchi kuamua itafanya nini ili iweze kusimama kwa miguuu yake 

yenyewe. Lakini vile vile lipo au kina Abortion [soma ‘option’] ya 

nne na hili ni baya zaidi nalo ni kulazimika kwa nchi kujiuza 

kitumwa au kuuza uhuru wa nchi yake kusudi iweze kupata misaada 

kwa nchi zinazoendelea. Sijui kama nitaeleweka vizuri Ndugu 

Mwenyekiti lakini mpaka sasa nchi zilizo nyingi za dunia ya tatu 

hasa katika Afrika tulio na matatizo ya kiuchumi tuna uhuru wa 

bendera hatuna uhuru wa kiuchumi na ndio huu tunaopigania. 

Lakini baadhi yetu ni lazima niwataje wameanza kuuza uhuru wa 

nchi zao, kutao maeneo ya Kijeshi kwa nchi zilizoendelea ili mradi 

wawe na hakika wanaendelea kupata misaada. Hilo ndilo nasema ni 

suala la kuuza uhuru wa nchi. (Makofi). 

Maana huko mwanzo tulishirikiana lakini lakini wakishajiingiza 

kiasi hicho, sijui kama kushirikiana kwetu kutawezekana tena au 

ndio ile scramble ya pili uliyoisema. 

Ndugu Mwenyekiti, nasema hivyo, kwa sababu sasa hivi chanzo cha 

matatizo ya nchi changa ni biashara hii inayopendelea nchi 

zilizoendelea dhidi ya nchi zinazozalisha. Sasa hivi tumeweka, 

tumekuwa na mshikamano wa nchi zote zinazoendelea na 

kuzungumza katika vikao vya kimataifa, pamoja na Baraza la 

Umoja wa Mataifa lenyewe kudai kubadilishwa kwa mfumo wa 

uchumi duniani. 

Lakini Ndugu Mwenyekiti, ingefaa Watanzania tusijidanganye. 

Kwamba mapambano haya ya kubadili mfumo wa dunia ni suala 

linaloweza kubadilishwa kwa haraka na upesi na kwa hivyo, 

kurekebisha hali ya uchumi wa nchi zilivyo. Suala hili Ndugu 

Mwenyekiti, linaweza kuchukua miaka 50 hata miaka 100 na 

lisitekelezwe. 
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Ndugu Mwenyekiti, ni vizuri tuelewe kwamba hakuna nchi 

iliyoendelea itakayokubali kupunguza mkate na siagi ya watu wake 

kwa ajili ya kuwalisha watu maskini wa Afrika. 

Ndugu Mwenyekiti, sasa hivi dunia tuliyonayo haina upungufu wa 

chakula, ukiachilia Bara la Afrika. Asia kidogo wameendelea karibu 

wanajitosheleza, Latin Amerika nao ni hivyo hivyo. Tatizo kubwa 

la chakula lipo katika Bara la Afrika. Lakini ukichukua dunia yote 

nzima kwa ujumla, hakuna upungufu wa chakula. Isipokuwa utu 

haupo. 

Ndugu Mwenyekiti, chakula ni kingi mno. Kinatumika kulisha 

wanyama kama vile kulisha ng’ombe kulisha nguruwe, kulisha 

kuku na baya zaidi hata kulisha mbwa, kuliko kupeleka kwenye nchi 

zenye dhiki kweli ya chakula. Sasa hivi wenzetu wa nchi za Sahel 

wana matatizo ya chakula. Lakini chakula kinapelekwa na 

kinapopelekwa jambo hili hutangazwa kwa kiwango cha kutia aibu. 

Kwa hiyo, hata ile heshima ya kutoa kile chakula, kule kutangazwa 

nchi kinakopelekwa chakula kunaondoa heshima na utu wa kupokea 

chakula kile. Ndugu Mwenyekiti, dunia ya leo silaha 

zinatengenezwa na nuclear kwa gharama kubwa na kwa ma-bilioni 

ya fedha ambayo yangeweza kuondoa matatizo ya dunia yote nzima. 

Silaha hizo zinaweza zikaharibu dunia yetu ya leo, sayari yetu hii 

ya sasa pengine mara elfu moja na zaidi. Lakini zingali zinaendelea 

kutengenezwa 

Na sijui ni za kuangamiza nini zaidi baada ya kuwa na uwezo wa 

kuharibu sayari tuliyonayo hivi leo zaidi ya mara mia moja. Lakini 

hizo ndizo tabia na fikra za binadam. 

Ndugu Mwenyekiti, sasa hivi nisije nikaeleweka vibaya, zipo nchi 

ambazo zimeitikia mapendekezo ya Umoja wa Mataifa wa kutoa 

msaada wa kila mwaka ili kusaidia maendeleo ya nchi changa. Nchi 

hizo, Ndugu Mwenyekiti sio nyingi sana. Lakini wale wachache 

wanaotusaidia na hasa wenzetu wa Scandinavia, hao Ma-Kanada 

waliotajwa sasa hivi na wengine wote na ambao wameshafikia 
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kiwango kile cha asilimia moja ya pato la taifa, hatuna budi 

tuwashukuru. (Makofi). 

Ndugu Mwenyekiti, huko mbele, kama nilivyoanza kusema hapo 

mwanzo. Matazamio yetu huko mbele kwa nchi za dunia ya tatu ni 

kwamba tunaweza tukaingia katika hatua kama tatu au nne. Lile la 

kwanza nililosema, wana-amua kuchukua njia ya kweli ya 

kusimama kwa miguu yao wenyewe wataweza kujivusha hivyo 

mpaka waamue kwa dhati kabisa kwamba jukumu ni lao na msaada 

watakaopata utakuwa ni nyongeza ya juhudi zao. Naamini 

Watanzania wataamua kufuata njia hiyo. (Makofi). 

Pili, Ndugu Mwenyekiti, nchi zingine za dunia ya tatu zitalazimika 

kusimama pale pale, zilipo. Hawataweza kwenda mbele, kurudi 

nyuma inawezekana. 

Ndugu Mwenyekiti, kundi la tatu wenzetu ambao wanaweza 

wakawa katika hatari ya kurudi kabisa kule tulikotoka kusikokuwa 

na maendeleo. Na baya ni wale niliosema wanaweza wakathubutu 

hata kuuza uhuru wa nchi zao ili waendelee kuishi lakini ni kuishi 

kitumwa. 

Sasa, Ndugu Mwenyekiti, ningependa niseme hali yetu kama 

ulivyoeleza jana ni hali ngumu. Lakini si hali ya kukatisha tamaa. 

Ndugu Mwenyekiti kwa nini nasema hivyo. Nasema hali yetu ya 

uchumi ngumu. Kwa sababu kila Mtanzania kuanzia ngazi ya taifa 

hadi huko vijijini amekwisha elewa matatizo haya ya kiuchumi. 

Lakini kwa nini nasema si matatizo ya kutukatisha tamaa. Nasema 

hivyo, kwa sababu Ndugu Mwenyekiti, nina imani na kukubali 

kabisa, kwamba Watanzania wote au waliowengi sehemu kubwa ya 

Watanzania wanakubali siasa ya ujamaa na kujitegemea kwamba 

ndio njia yao ya ukombozi. (Makofi). 

Ndugu Mwenyekiti, ujamaa ndio mwelekeo wa dunia tulionao hivi 

leo. 

Ndugu Mwenyekiti, kwa hivyo wale wanaoamua kuogelea dhidi ya 

maji yanayofurika shauri yao. Sisi lazima tukubali kwenda 
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mwelekeo wa dunia unavyokwenda na unakwenda katika ujamaa. 

(Makofi). 

Ndugu Mwenyekiti, jambo la pili linalonipa imani ya kusema 

matatizo yetu si ya kukatisha tamaa ni kwamba Watanzania 

wanayatambua matatizo yao na kwamba wapo tayari kupambana 

nayo wao wenyewe na kuondoa matatizo hayo. Na Ndugu 

Mwenyekiti, ukiwasikiliza wasemaji wote waliosema tangu tuanze 

kusema juzi utaona kwamba asilimia 99.99 karibu wote wanajua 

kwamba jibu la matatizo yetu yapo ndani ya mikono yetu, kuanzia 

katika familia, katika kata, tarafa, wilaya, mkoa hadi ngazi ya taifa. 

Kwa hiyo, hilo linanipa imani ya kuamini kwamba hili si jambo la 

kutukatisha tamaa. 

Tatu, Ndugu Mwenyekiti, Watanzania walio wengi na hasa katika 

kikao hiki wengi walilalamika na malalamiko yalianzia kwako 

mwenyewe, kuhusu utekelezaji mbovu wa mipango na maamuzi 

yetu. Ndugu Mwenyekiti utekelezaji mbovu unategemea uongozi. 

Uongozi katika Chama, uongozi katika serikali na vyombo vyake. 

Na baadhi ya wajumbe, jana walikuwa wanakuomba Mwenyekiti 

uwe mkali. Lakini nitatoa jibu hapo baadae. 

Jambo la nne, Ndugu Mwenyekiti, Watanzania wote kwa jumla 

wanachukizwa na wizi wa mali ya umma na ubadhilifu katika 

serikali na katika mashirika yake. Na hapo walilalamika na 

matumaini yangu ni kwamba wenzetu wa sheria walikuwa 

wakisilikiza juu ya suala hili sana. (Makofi). 

Ndugu Mwenyekiti, jambo lingine linalonifanya niamini kwamba 

matatizo yetu si ya kutukatisha tamaa ni kuwa Watanzania wote hivi 

sasa wamechukizwa na uzururaji wa maelfu ya watu wasio na kazi. 

Wanao kula na kuvaa na kunywa lakini bila ya kuvuja 

jasho.(Makofi/Vigelegele). 

Kadhalika, Ndugu Mwenyekiti, Watanzania wamechukizwa na 

wizi, ujambazi wa kutumia silaha na tamaa ya mali iliyojaa 

miongoni mwa vijana wetu lakini bila ya kutaka kufanya kazi. 
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Ndugu Mwenyekiti, jana msemaji mmoja alisema ukianza 

kutambua matatizo yako ni nusu ya kuyatanzua matatizo yenyewe. 

Na mimi ninaamini Watanzania wameyachambua wao, wanayajua 

na kwa hivyo vile vile watajua tiba yake itakuwa ni nini. 

Ndugu Mwenyekiti, kuhusu tatizo la uongozi ambalo jana baadhi ya 

wajumbe wanasema Mwenyekiti hofu yao nahisi alikuwa msemaji 

kutoka Tabora. Anasema hofu yake, Mwenyekiti ametufungulia 

mlango lakini akahisi utafungwa tena. Samahani, yule msemaji ni 

wa Singida, msemaji yule hodari.( Kicheko). 

Ndugu Mwenyekiti, nasema kama ni kiongozi wetu kichama, 

kiserikali tumekupa madaraka ya kikatiba lakini huwezi kafanya 

kila kazi kwa niaba ya kila mtanzania. Na ndio sababu tuko hapa, 

tuna jukumu lililotuleta. 

Ndugu Mwenyekiti, Kikao hiki ni cha kihistoria katika Chama chetu 

na hasa katika kufafanua matatizo ya kiuchumi tuliyonayo. Na ndio 

sababu umetolewa Mwongozo mpya wa Chama na vile vile Katiba 

mpya ya Chama, na vile vile mapendekezo mapya ya Katiba ya 

Jamuhuri. 

Ndugu Mwenyekiti, sasa hivi kichama tumeishafanya uchaguzi. 

Wanachama wameshatekeleza jukumu lao la kuwachagua viongozi 

wao watakaowashughulikia watakaoongoza maendeleo yao kwa 

miaka mingine mitano ijayo kuanzia shina, tawi, wilaya, na mkoa. 

Kulikobakia ni suala hili la Uchaguzi wa ngazi au Taifa ambalo 

umelisema kweli. Sasa hivi baadhi ya wajumbe hawapati usingizi 

vizuri. Lakini ninalopenda kusema Ndugu Mwenyekiti, ni kwamba 

Kikao hiki, leo kina nafasi moja tuu inayoweza kutumiwa katika 

miaka mitano ijayo. Katika kuwachagulia, kujichagulia au 

kuwachagua viongozi wa kitaifa ambao watalingana na matarajio 

na matatizo yanayohusu nchi yetu.(Makofi/ Vigelegele). 

Ndugu Mwenyekiti, hofu yangu ni kama kikao hiki Kitukufu cha 

Chama hakitatumia bara bara uwezo wake wa Kikatiba Kichama 

kuwachagua viongozi wa kitaifa wanaoweza kusaidia kulivusha 

taifa letu katika matatizo tuliyonayo. Wasipofanya hivi, lawama 
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itarudi kwako tena kesho. Lakini kwa nini tukulaumu wakati uwezo 

upo mikononi mwa kila mmoja wetu. (Makofi). 

Ndugu Mwenyekiti, unayo madaraka uliyopewa Kichama na 

Kiserikali ambayo unaweza kulaumiwa nayo lakini nasi lazima 

tukubali kama wajumbe wawakilishi tuliotumwa na wanachama 

wenzetu huko wilayani na mikoani kutoka vijijni, wilaya, mkoa kuja 

katika kikao hiki kutekeleza wajibu wetu katika uchaguzi wa 

viongozi. 

Ndugu Mwenyekiti, hotuba yako kama kawaida imejaa mawazo 

mengi ya hekima ambayo kama yangezingatiwa, yatalivusha taifa 

letu katika matatizo haya ya kiuchumi tuliyonayo hivi leo. 

Kwa hivyo, Ndugu Mwenyekiti, jambo ambalo ningependa niseme 

ni kutoa wito wa wajumbe wenzangu wa mkutano mkuu huu wa 

chama kwamba katika uchaguzi ambao utafuata siku chache 

kuanzia sasa; sijui lini labda jumatatu au labda jumanne, lakini 

ningeomba tuzingatie misingi ifuatayo kama tunataka kuliondoa 

taifa letu katika matatizo tuliyonayo. 

Msingi wa kwanza, katika uchaguzi wetu, Ndugu Mwenyekiti 

ningesema tuongozwe na umoja wa kitaifa katika kuwachagua 

viongozi tutakaowachagua wa ngazi ya taifa. (Makofi). Tunaomba 

wajumbe wakatae suala la ukabila. (Kicheko). Msingi wa umoja 

ndio uliotupa nguvu na iliyoifikisha taifa letu kuanzia wakati wa 

kupigania uhuru hadi hivi sasa. (Makofi). 

Mimi, Ndugu Mwenyekiti, sipendi kujisifu lakini sikuzunguka 

kutafuta kura au kujaribu kuomba kura kwa wapiganaji. Lakini 

tetesi zilizopo, Ndugu Mwenyekiti, ni kwamba uchaguzi huu kama 

ulivyokuwa ule wa Bunge wa mwaka 1980 ambao fedha kwa mara  

ya kwanza katika historia ya nchi yetu zilitumika na mbinu nyingine 

mbalimbali za kusema msimamo wetu ni huu na huu na 

zinatuharibia. (Makofi). 
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Ndugu Mwenyekiti, jambo ambalo ningeomba tujihadhari na suala 

la ukabila, tuzingatie umoja wa kitaifa na mwenye sifa tumchague. 

Ndio wataotuvusha katika matatizo. (Makofi) 

Jambo la pii, Ndugu mwenyekiti, ambalo ningeomba lituongoze 

vile vile katika kuwachagua viongozi wetu wa chama na taifa ni 

suala la kulinda uhuru wa taifa letu. Lazima tuwakatae vibaraka 

ambao wanaweza wakatumiwa na mataifa ya nje au hata vibaraka 

wa ndani kwa lengo la kubadili siasa yetu au kuidhoofisha. (Makofi) 

Msingi wa tatu, Ndugu Mwenyekiti, ambao ningependa kushauri 

utuongoze katika kuwachagua viongozi wetu ni kuzingatia suala la 

ujamaa wa kujitegemea. Tumekwishajua wazi wazi kwamba 

ujamaa na kujitegemea ndio msingi wa Uhuru wetu, na ndio msingi 

wa maendeleo yetu. Na jana napenda nirejee mazungumzo ya 

msemaji wa Singida aliyesema vizuri sana kwamba ingawa maadui 

wa siasa yetu husema kwamba Ujamaa ndio chanzo cha matatizo ya 

kiuchumi Tanzania. Watuambie nani katika Tanzania 

amenyang’anywa ardhi yake, mifugo yake na kadhalika. 

Kwa hivyo, Ndugu Mwenyekiti, narudia kusema kuwachague 

viongozi ambao wanatuelekeza katika lengo la ujamaa wa 

kujitegemea ili tuweze kulivusha taifa letu katika magumu ya 

kiuchumi tuliyonayo hivi leo.(Makofi). 

Jambo la nne Ndugu mwenyekiti, ni suala la uzalendo. Suala la 

uzalendo nalo ni la msingi mkubwa katika kila taifa. Kama 

tusingekuwa na uzalendo wa kutosha, tusingeweza kupigana na 

wavamizi waliovamia nchi yetu mwezi Oktoba, 1978. Lakini, 

Ndugu Mwenyekiti , wewe wajua na labda kwa faida ya wajumbe, 

walijitokeza vijana kwa maelfu na malaki waliotaka kwenda mstari 

wa mbele; ila taifa  tulikuwa hatuna uwezo wa kuwapeleka wote. 

(Makofi). 

Na kwa hivyo tuliweza kupeleka pengine nusu au theluthi ya 

majeshi yetu tu. Lakini majeshi yaliyobaki nyuma yangeweza 

kupigana katika medani nyingine. 
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Kwa hivyo, suala la uzalendo, ndugu mwenyekiti, lazima tulitumie 

katika kuwafikiria viongozi wenye msimamo wanaotaka 

kuchaguliwa kitaifa ili waweze kulisaidia taifa letu katika kipindi 

hiki kigumu.(Makofi). Na hasa nasema suala hili, zaidi kwa suala la 

kiuchumi, lazima tukatae ubadhilifu, lazima tukatae watu 

wanaoangamiza Mashirika yetu ya umma, na wenzetu wa sheria 

watusaidie kulinda maslahi ya umma. Katika vikao vingi vya chama 

vilivyokwisha dai kuanzia Tabora, Arusha mpaka hapa, ningependa 

kuona siku  moja tunasimama na kusema leo tuna sheria  inayoweza  

kulinda maslahi  ya mashirika yetu ya umma. (Makofi) 

Ndugu mwenyekiti, jambo la tano ambalo ningependa nilitaje, hili 

nalo ni la msingi vile vile ningewaomba wajumbe tusitupilie mila 

zetu nzuri mbali. Ndugu mwenyekiti, vijana wetu sasa hivi 

wameanza kusemwa sana, hawa wanaomaliza kusoma kwamba 

hawapendi kufanya kazi vijijini, hukimbilia mijini na wengine 

wanajulikana wamejitajirisha kwa haraka sana. Lakini wazazi 

tumeacha tabia ya malezi mema ya kijadi ya kuwalea watoto wetu. 

Vijana leo wengi wana mali zaidi kuliko wazee waliofanya kazi 

miaka 30 au 40. (Makofi). Lakini wanaitaka ndio iwaulize mali hiyo 

mliipata wapi.Hivi kwa nini mzazi asimuulize mwanae mali hii 

umeipata wapi. (Makofi/Kicheko). 

Ndugu mwenyekiti, uliwahi kuwaambia akina-mama, nahisi katika 

Ukumbi huu huu, siku hiyo sikuwepo, sijui nilikuwa wapi lakini 

nilikuwa nasikiliza kwamba mbona hamuwaulizi mabwana zenu 

hizi saa za dhahabu mnazoletewa zinatoka wapi. Hiyo ni sehemu ya 

mila zetu. 

Lakini sasa hivi, Ndugu Mwenyekiti, utamaduni wetu na mila zetu 

umeingiliwa mno na mila na tabia za kigeni za kuwa na tamaa za 

vitu, hasa visivyosaidia katika maisha. Pengine sio vizuri sana mtu 

kusema siri zote, lakini juzi wakati wa sabasaba, wewe ulisema 

ulianza kufagia fagia nyumbani kwako. Na mimi ningependa 

niseme mwanangu wa kwanza si mtu mzuri sana. Na sasa hivi 
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nimeomba msaada wa nchi za kirafiki za kijamaa zinisaidie 

kurekebisha tabia hiyo. (Makofi). 

Ndugu mwenyekiti, nasema hivyo kwa sababu tungali tuna tatizo 

kubwa na hasa la viongozi wa kitaifa la kutoweza kuwalea watoto 

wao kutokana na muda mchache walionao wa kuwa majumbani. 

Tatizo hili taifa bado halikutambua na baadaye watoto wa viongozi 

wetu wanaweza wakakutwa kwamba wote hawafai; na taifa zima 

litafute jibu juu ya suala hili.(Makofi/Kicheko). 

Ndugu mwenyekiti elimu yetu ya jadi ni mzazi kufuatana na 

mwanae kwenda shambani, machungani, kuvua, kufua chuma-ndio 

elimu yetu ya jadi; elimu na kazi. Suala hilo hilo lazima tulirudie 

kwa kutumia shule zetu za msingi na hata za juu katika kushirikisha 

kazi zao na kazi za vijijini. Elimu na kazi vijijini bila ya kuwatenga 

na wazazi wao wanaweza wakawa na maeneo yao lakini 

wakafundishana katika kazi. Na vijana kwa kutumia maarifa yao ya 

kisasa wanayopata shuleni, watatoa mafunzo ambayo mabwana 

shamba ingebidi waende kutoa pale kijijini. 

Ndugu Mwenyekiti, hayo yalikuwa yanahusu suala hili la uchaguzi, 

ni misingi gani itusaidie na ningependa kuendelea na suala lingine 

ambalo ningependa nitoe mchango wangu kidogo. Hili ni suala 

ulilolisema katika hotuba yako juu ya suala la kutolingana mapato 

na matumizi ya serikali yetu. 

Ndugu mwenyekiti, serikali na mashirika sasa hivi kama 

tulivyosema, yamekuwa ni mzigo mkubwa sana kwa mkulima wa 

Tanzania. Na sasa hivi kama tusingependa kuelezana ukweli, hali 

ya upungufu wa chakula katika Tanzania, huwa sio mbaya kama 

inavyotangazwa ama kama tunavyosema. Wakulima  wetu walio 

wengi kwa sababu  ama ya kutoridhika na bei au kwa sababu  

nyingine wameanza kuficha vyakula na badala ya kuuza kwa 

Mashirika ya Umma, wanauza wenyewe kidogo kidogo kwa 

madebe yaliyogongwa mpaka msimu wote mzima; wanalangua. 

Ndugu Mwenyekiti, lakini nasema Chama na Serikali ina uwezo wa 

kumuondoa mkulima wetu kutoka pale kwa kutazama kwa hali 
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halisi kabisa gharama zake za uzalishaji wa mazao yake. (Makofi). 

Kwa sababu mwenye kutoa bei ya mazao kwa sasa ni serikali lakini 

serikali hupata kwanza taarifa kutoka kwa Mashirika au Mamlaka 

yanayohusika na zao hilo. Sasa hapo pana mgongano wa maslahi. 

Mamlaka au Shirika litapenda lipate faida. Wamejijengea maofisi 

makubwa, wameongeza idadi kubwa ya wafanyakazi na mambo 

mengine mbalimbali na kwa hivyo kuumia kwa mkulima. (Makofi). 

Kwa bahati njema, Ndugu Mwenyekiti, sasa hivi kwa maelekezo ya 

Chama, serikali imekwisha agizwa irejeshe vyama vya Ushirika. 

Matumaini yetu ni kwamba Vyama vya Ushirika vitafanya kazi ya 

kumuhudumia mkulima na vitakuwa chini ya usimamizi wa 

mkulima mwenyewe. (Makofi). Na kwamba Mmlaka haya 

tuliyoyaunda, ama yarejee yafanye kazi zao za biashara ya nje kama 

zamani ama yasaidie katika uzalishaji (Makofi). 

Lakini, Ndugu Mwenyekiti, ushauri wangu binafsi juu ya suala hili 

la mapato yetu kutolingana na matumizi ni kwamba tungepanda 

tupunguze; na neno la kupunguza siyo sahihi, ni ku- freeze; ndilo 

neno ninalotaka kulitumia-uongezekaji wa wataalamu wasiohitajika 

katika serikali na katika mashirika mpaka hapo hali yetu ya uchumi 

itakapokuwa nzuri. (Makofi). 

Sasa hivi, Ndugu Mwenyekiti, sina tawimu sahihi lakini nahisi watu 

warioajiriwa na serikali na mashirika pengine wako karibu 400,000 

au 500,000 sina hakika, lakini ni watu wengi sana. Wataalamu hao 

kama wangetumika vizuri; kwa kweli hali ya kilimo chetu na 

mifugo yetu, uvuvi wetu, misitu yetu isingekuwa kama ilivyo hivi 

leo. 

Vile vile ushauri wa pili, Ndugu Mwenyekiti, ni namna ya kufikiria 

namna ya kuwapata wataalamu wanaohitajika kwa siku za usoni. 

Kama tulivyokwisha kusema katka vikao vingi vya Chama, vijiji 

ndivyo vitovu vya maendeleo ya Tanzania na kule ndiko 

wanakohitajika wataalamu walio bora sana. Hili ni pambano kubwa, 

maana vijijini hakupendeki sana ingawa kwa Tanzania hali inaanza 

kubadilika. Lakini hakuna watu watakaogeuza hali duni ya 
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maendeleo ya vijiji vyetu, isipokuwa wataalamu walioelimishwa na 

jasho la wakulima wenyewe. 

Kwa hiyo, ningeshauri wataalamu walio bora kabisa na wenye tabia 

njema ndio wangekwenda kukaa vijijini na hasa katika kazi za 

uzalishaji mali. (Makofi). 

Vile vile sina hakika, Ndugu Mwenyekiti, kwamba hatuna vyuo 

vingi. Pengine tuna vyuo vingi vya kuwazalisha wataalamu wengi 

kila mwaka na pengine wasiohitajika huko vijijini au hata katika 

mashirika. Suala hili nalo lingetizamwa. 

Maoni yangu Ndugu Mwenyekiti, ni kwamba pengine mtazamo wa 

lengo letu kwa baadae ni kwamba tuwafundishe wataalamu 

wachache ambao watakwenda kuwafundisha wakulima na wafugaji 

wenyewe huko vijijini. Badala ya kuzalisha malaki ya wataalam 

tuwageuze wakulima na wafugaji wawe ndio wataalam wenyewe na 

kwa hivyo tutawahitaji wataalam wachache zaidi. Na wakulima 

wenyewe na wafugaji wenyewe ndio watakuwa wataalam katika 

kazi wanazozifanya. Na hapa ningezidisha kidogo Ndugu 

Mwenyekiti, kwamba wakulima wetu wengi huko vijijini ni kina 

mama, na wafugaji wengi ni kina mama. Kwa hivyo katika suala 

hili la mafunzo ya wakulima huko vijijini suala hili tungeanza 

kutiliwa mkazo. (Mkofi/ Vigelegele) 

Ndugu Mwenyekiti, vile vile ningependa niseme kwamba tumepiga 

hatua kubwa katika maendeleo ya taifa letu na katika Chama chetu. 

Lakini Ndugu Mwenyekiti, Chama chetu tunakiita ni Chama cha 

Wakulima na Wafanyakazi. Sisemi kwa kulaumu lakini nasema 

ndio hatua za mwanzo, lakini Ndugu Mwenyekiti, walio wengi 

katika uwakilishi katika Chama chetu ukiacha ngazi ya shina na 

labda tawi lakini ukianzia wilaya, mkoa na hata taifa utakuta 

kwamba wote ni wasomi. Hili hatulipendi sana. Kwa sababu gani 

Ndugu Mwenyekiti, vyama hivi vina wenyewe na tuna maslahi 

tunayolinda. Kwa bahati njema tumebahatika chini ya uongozi 

wako kuzuia kusiweko na tabaka kubwa katika jamiii ya Kitanzania. 

Lakini tungependa katika uwakilishi ujao katika Bunge hata katika 
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mkutano mkuu wa Chama wawakilishi walio wengi wawe ni 

wakulima na wafanyakazi wenyewe. (Makofi) 

Ndugu Mwenyekiti, katika Mwongozo wa Chama Chetu, 

mwongozo wa TANU wa mwaka 1971 tulitamka wazi wazi 

kwamba wataalamu si wanyapara wa wakulima na wanyakazi. 

Lazima waende wawasikilize wanachotaka na kisha wawapangie 

yale wanayoyataka. Na sisi tutafaidika sana kiserikali, katika Bunge 

kama mawazo yanayotolewa yanatoka kwa wakulima wanaoshika 

jembe kwa mikono yao na wafanyakazi wanaovaaa over- roli kuliko 

wasomi watupu. (Makofi). Kwa bahati mbaya, Ndugu Mwenyekiti, 

hili ni tatizo la dunia yote nzima. Viongozi katika vyama vyote 

duniani, ziwe nchi za kibepari, za kijamaa walio wengi ni wasomi. 

Lakini ni kazi ya uongozi, lakini ya uwakilishi lazima uwe wa 

wenyewe. 

Jambo lingine ambalo ningependa niseme, Ndugu Mwenyekiti ni 

kuhusu kilimo ambacho umeikazia vizuri sana pengine kuliko 

wakati mwingine wowote. Tangu Azimio la Arusha mwaka 1967, 

suala hili ulilitamka na shirika la chakula duniani, Ndugu 

mwenyekiti, miaka miwili mitatu iliyopita walikupa heshima ya 

kuwa mkulima bora katika nchi za dunia ya tatu nafikiri walikupa 

kwa niaba ya watanzania wote. 

Suala la kilimo hatujawahi kulisahau lakini nafikiri sasa tutatilia 

mkazo kuliko tunavyofanya wakati mwingine wowote huko nyuma. 

Jana ulitumia maneno ya kusema “mwalimu mmoja wa zamani 

aliwaambia wanafunzi wake kwamba ukweli utawakomboa” 

Nafikiri kwa hivyo ungeweza ukatuambia kwamba kujitosheleza 

kwa chakula kwa watanzania, vile vile kutatukomboa na kulinda 

uhuru wetu 

Isipokuwa Ndugu Mwenyekiti ningependa niseme nini yatatokea 

kutokana na hotuba yako hiyo kama tumekubali kutoa umuhimu 

zaidi kwa kilimo kuliko tulivyofanya huko nyuma. Mpaka hivi sasa 

Ndugu Mwenyekiti, utaratibu wetu katika kuliendeleza taifa letu 

kwa kilimo kwa viwanda na kwa fani au sekta zingine mbalimbali 
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ulikuwa ni wa kugawa fedha kwa mikoa mbali mbali bila kujali 

mikoa inayoweza kuzalisha zaidi. Yaani tumekuwa tunafuata 

extensive approach na sasa lazima tuanze kuchagua maeneo  na 

Mkutano huu Mkuu  wa chama lazima ukubali kwamba hiyo ndiyo 

mbinu inaweza kutusaidia kujitegemea kwa chakula haraka. Baada 

ya kusambaza nguvu zetu zote za fedha na vyombo vya kazini na 

wataamu tungechagua mikoa michache yenye uhakika wa mvua na 

tukaweka nguvu zetu pale. (Makofi). Na hili nasema ni kwa fedha, 

wataalam, pembejeo na kadhalika. Mikoa mitatu au hata minne ya 

Tanzania kama tukitilia juhudi kwa muda mfupi nina hakika kubwa 

tukajitosheleza kwa chakula. 

Ndugu Mwenyekiti, jambo lingine katika suala hili la kilimo. Mara 

nyingi huwa binafsi naona kama tunalifanya kama ni suala jepesi 

mno. Lakini kilimo katika nchi za joto kama Tanzania na kwingine 

katika Afrika ni vigumu sana kuleta mapinduzi ya haraka ya kilimo. 

Na sababu zake zipo kwamba mvua zake haziaminiki, udongo wake 

si mzuri sana. Kuna wadudu na wadudu wa kila aina. Juzi juzi 

bungeni tulikuwa tunasikia scania huko Tabora, sijui vifaru huku 

Pwani na kule kusini wadudu wa aina gani. Na hata ukishavuna 

ndani ya ghala na bado una matatizo. 

Kwa hivyo, ni vizuri tujue kwamba katika suala la kujitegemea kwa 

chakula tunahitaji kupata teknolojia na msaada kwa nchi za kirafiki 

ili tuweze kufikia lengo kwa haraka na mapema zaidi. 

Lingine Ndugu Mwenyekiti, ambalo ningependa kusema ni juu ya 

mifugo na nitasema kwa kifupi. Suala la kupunguza, kwanza 

tunashukuru ulizindua mawazo ya kitaifa Mwaka jana katika 

kuweka sera ya mifugo. Na tunashukuru ulituwekea wizara. Vile 

vile chama kimezungumza kwa muda mrefu suala la kupunguza 

mifugo kwa asilimia 10 kila mwaka. Maelezo nafikiri 

yameshatolewa kila mahali na wenyewe tumeona, tulihisi hapo 

mwanzo kwamba wakoloni walipokuwa wakizungumza juu ya 

suala la kupunguza mifugo walikuwa wanataka tuwe maskini. 

Lakini sasa kwa kweli tuna amini kabisa  kwamba hakuna njia ya 

kutunza mazingira ya ardhi yetu  isiharibike, hakuna njia ya kutumia 
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mifugo kama mali isipokuwa kwa kukubali kupunguza mifugo yetu 

kwa ajili ya maendeleo ya wafugaji wenyewe, maendeleo ya taifa 

lenyewe na vile vile kwa ajili ya kutunza mazingira yetu. 

Kwa hivyo, suala hili Ndugu Mwenyekiti  tungependa litizamwe na 

serikali na uwezekano sasa wa kuweka kasheria na hasa kwa 

maeneo yaliyo na mifugo iliyo mingi sana ili upunguzaji huu uanze 

kufanywa. Jambo kubwa lazima tutafute masoko. Sasa suala hili 

Ndugu Mwenyekiti lina tatizo. Tuna ng’ombe milioni 12, mbuzi 

sijui kiasi gani. Lakini hatuna soko. Juzi mkataba uliotiwa saini 

tunasikia tena umefutwa. Lakini kama tungeweza kuuza kama 

ng’ombe  laki moja kwa mwaka ambayo ni sehemu  ndogo sana, 

idadi ya ng’ombe tuliyonayo hata kwa dollar 500 hapo tunaweza 

kupata  dollar 50,000,000 hizo sio pesa  kidogo. Malalamiko haya 

ya kukosa madawa ya mifugo naamini yangekwisha na mifugo 

ingetoa mchango mkubwa sana kwa maendeleo ya taifa letu. Sasa 

soko sijui tupate wapi. Waingereza, rafiki zetu tulioshirikiana nao 

zamani sijui kwa nini wanapokea nyama kutoka kwingine bila ya 

nyama kutoka Tanzania. Kwa kweli tunahitaji soko. Kama 

tungekuwa na soko la Afrika lingekuwa vema. Lakini lazima tupate 

soko ili rasilimali hii iweze kutumika vizuri 

Hali kadhalika, ndugu Mwenyekiti, juu ya suala la wanyama pori. 

Na hasa katika Mkoa wa Arusha. Inaoneka kanuni ile ya Msayansi 

Dar-win kwamba wanyama watajichagua na kufa wenyewe. Wale 

walio na nguvu wataishi na wale dhaifu watakufa, sijui nani 

anayewapa huduma kiasi hicho maana siku hizi nao ni kama 

binadamu na mifugo wanazidi kuongezeka tu. Na ardhi inazidi 

kuharibika. Na mipango yetu ya kuwavuna wala si sawa kui-ita ni 

mipango maana juzi nilikwenda kusimamia katika eneo moja la 

Monduli, mahali waliokuwepo nyumbu na punda milia kwa maelfu 

labda elfu kumi lakini waliuawa 100. Lakini malisho na eneo na 

eneo lote limekuwa jangwa. Siju tunataka tuiharibu nchi yetu kiasi 

gani. Wana maeneo yao tunakowahifadhi lakini hao wa ziada 

wanaokwenda nje wanaozidi katika maeneo yao lazima nao 

tuwatizame kwa lengo la kuhifadhi mazingira yetu. 
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Ndugu Mwenyekiti, Suala lingine nitasema kwa kifupi sana ni juu 

ya suala ulilosema jana la watu waliosongamana. Na ulitaja sehemu 

na sina haja ya kurudia. Mimi ninataka nijibu kidogo hoja 

zilizokuwa zinatolewa na baadhi ya wajumbe waliokuwa wanasema 

watu wasiokuwa na kazi au hao watu waliobanana, tuwatengenezee 

utaratibu maalum kabla ya kuwahamisha. 

Ndugu Mwenyekiti kwa hao watu waliosongamana wapo watu aina 

mbili. Wako watu wasiojiweza kabisa. Hawa wanahitaji msaada na 

maandalizi kabla ya kuwahamisha. Lakini vile vile wapo wengi 

walio na uwezo ila hawana ardhi. Hawa wanachohitaji ni kupewa 

ardhi, kuelekezwa wapi na watakwenda wenyewe. Na nasema kama 

tukisema swala hili lisitekelezwe mpaka tuwe na mipango maalum 

maana yake tunarudi katika mawazo yale yale ya mwanzo ya re-

settlement scheme. Lazima utaratibu wetu uwe tofauti. 

Ndugu Mwenyekiti, mjumbe mmoja wa Tabora, jana alizungumzia 

juu ya wafugaji kutoka usukuma na vile vile ningependa kusema 

kutoka mkoa wa Arusha ambao wanahama wenyewe mwaka hata 

mwaka bila ya kuigharamia Serikali wala Chama hata senti moja. 

Wanapoona matatizo yameingia mahali, wanajiondokea wenyewe. 

Matatizo yetu ni kwamba kule waendako huenda hawafanyiwi 

mipango. Hili nalo ni tatizo, lile lisingetuweka gharama kubwa 

kama waendako wapewe ardhi kusudi waweze kufunga na kufanya 

shughuli zao za kilimo. 

Ndugu Mwenyekiti, juzi tumezungumza vile vile suala hili la kila 

mtu kufanya kazi na ningependa niseme kwamba sasa hivi Tanzania 

huwa tunasema na Shirika la Kazi la Umoja wa Mataifa (ILO) 

kwamba Tanzania ina utaratibu wa kuwalazimisha watu kufanya 

kazi forced labour. 

Ndugu Mwenyekiti, nafikiri wenzetu hawajatuelewa, sipendi 

kuwasema sana kwa sababu taarifa zao nyingi juu ya Tanzania mara 

nyingi huwa ni sahihi isipokuwa kwa suala hili. Sisi tunachofanya 

ni kumwambia mtu ajitegemee, hatumlazimishi aende kuwa 

mtumishi wa serikali au kwenda kufanya kazi shirika la umma. Ni 
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kwenda kujifanyia kazi mwenyewe ya kujitegemea katika maisha 

yake. Tofauti hii lazima waifanye kabisa. Na hapo tutakapoanza 

kutekeleza suala hili la kila mtu kufanya kazi tunaweza vile vile 

tusieleweke. Lakini tungependa waelewe kwamba tunataka watu 

wetu wajitegemee si kuwa wafanyakazi wa watu wengine. (Makofi) 

Lingine, Ndugu Mwenyekiti, ni hili nililosema juu ya suala la 

malezi ya watoto. Nilisema ni rahisi kuzaa kuliko kulea. Hili 

limesemwa vile vile katika hotuba yako na juzi huko Zanzibar 

umelizungumzia vizuri. Lakini bado inaelekea tunasema kwa haya 

kidogo juu ya suala hili. Ningefikiri kikao chako hiki cha chama, 

mkutano mkuu ungelipokea suala hili la malezi ya watoto na suala 

la kuzaa kwa majira kama ni sehemu ya sera ya serikali ya Chama 

cha Mapinduzi. (Makofi) 

Ndugu Mwenyekiti, nasema hivyo kwa sababu mipango mingi 

inavurugika kwa sababu ya uwingi wa watu wanaozidi lakini 

wanaohitaji huduma. Kwa hiyo lazima tuwe na sera ya kutuongoza 

katika suala hili. 

Sasa lingine, Ndugu Mwenyekiti, ni hili la utekelezaji ambalo 

linahusu uongozi na ambalo umelisema vizuri sana. Mimi 

ningependa hili kwa kifupi. Kwamba katika uteuzi Ndugu 

Mwenyekiti, mradi tumetambua tatizo letu la utekelezaji, ujitahidi 

sana kwa kutumia vyombo vinavyokushauri kuwatia watu ambao ni 

hodari katika usimamizi wa utendaji wa kazi. (Makofi). 

Pili, Ndugu Mwenyekiti, mara nyingi umetuambia katika vikao 

mbalimbali kwamba zipo aina mbili za serikali. Serikali zilizo soft 

na serikali zilizo tough. Baada ya maamuzi kufikiwa katika vikao, 

kinachobakia kiwe ni utekelezaji na sheria zilizopo zitumike. 

Mahakama, Polisi na vyombo vyote vya utekelezaji vifanye kazi. 

(Makofi). Na kama watakosea, tumeweka njia nyingi za kuweza 

kurekebisha mambo haya lazima tuamue kuwa tough katika 

kusimamia utekelezaji wa maamuzi yetu. Ndugu Mwenyekiti, 

ningependa niongeze maneno mengine mawili kabla ya kumaliza. 
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La kwanza ni namna ya kutekeleza maazimio hayo 

yatakayopitishwa na Mkutano huu Mkuu na hata mwongozo wa 

chama wa mwaka jana ambao tumezungumzia lakini utekelezaji 

wake bado haujaanza rasmi 

Ndugu Mwenyekiti, nilikuwa na mawazo mawili kwa suala hili. 

Kwanza kwa nchi changa kama yetu hatuwezi kukwepa kabisa 

kuwa na matatizo ya ghafla ya mara kwa mara. Mara dizeli 

inakosekana wakati wa kulima mara madawa ya mazao 

yanakosekana au ya mifugo yanakosekana. Na kwa hivyo, nilihisi 

ili kuweza kutekeleza mambo yetu vizuri ama kwa utaratibu wa 

sheria ama kwa utaratibu wa ki-utawala, tungekuwa na kamati ya 

kusimamia mambo ya dharura. 

Pili, Ndugu Mwenyekiti tumekuwa tunafanya mabadiliko mengi, si 

mabaya na baada ya muda tunarejea nyuma huko tulikotoka. Mfano 

mfupi ni suala la kuvunjwa kwa Vyama vya Ushirika, na 

kuanzishwa kwa mamlaka za mazao, suala la kuvunja Town council 

na District Council tukawa na mfumo mmoja tu wa kiserikali. 

Lakini baada ya muda tukarejea tena kule tulikotoka. Ningefikiri 

vile vile Ndugu Mwenyekiti, ili tutokane na tatizo hili kwa siku 

zijazo ni vizuri tungekuwa na board ya utafiti-Research/controller 

Advisory Board ambayo itasaidia serikali kufikia maamuzi yake 

kabla ya kufanya maamuzi rasmi. Kwa sababu gharama za 

kuresjesha serikali za miji, gharama za kurejesha serikali za mitaa, 

gharama za kurejesha cooperative ni kubwa mno. Na pengine 

sipendi kusema sana lakini limetupotezea muda mrefu katika 

kipindi cha hapo katikati. 

Sasa jinsi nchi inavyokomaa ndivyo inavyoweza kutizamia matatizo 

yake kabla hayakutokea, nafikiri kwa njia hiyo, pengine tunaweza 

tukakwepa kufanya yale maamuzi uliyoyasema jana, ni maamuzi ya 

jukwaani. Ya kuamua kwamba leo tumeamua tunafanya. Tuamue 

mambo kutokana na utafiti na ushauri uliofanywa baada ya kujua 

nini na nini kinachoweza kutokea. Faida na hasara ya kitu hicho. 
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Mwisho, Ndugu Mwenyekiti ningependaa niseme juu ya suala hili 

la uchumi tulilonalo na kukumbusha kidogo suala tulilokubaliana 

katika Mwongozo wa Chama wa 1971 nalo ni suala la utaratibu wa 

Watanzania kujiwekea akiba. Kila nchi Ndugu Mwenyekiti, lazima 

iwe na utaratibu  wa namna ya kupata fedha  ya kuweka  mahala 

kama NPF ya wafanyakazi inavyosaidia serikali na vyombo mbali 

mbali katika suala la fedha na kwa ajili ya kuweka  katika miradi ya  

maendeleo. Ndugu Mwenyekiti, sisi ni watu masikini lakini bado 

tungeweza tukaamua kwamba kusudi tuweze kujiwekea nguvu ya 

kujenga kilimo cha kisasa katika Tanzania, kujenga viwanda vya 

kujitosheleza vinavyohusiana na kilimo cha Tanzania. Tungeweza 

kabisa tukasema ama chama kinaamua walao kila mfanyakazi, kila 

mkulima angeweza akakatwa asilimia tatu au hata tano ya mshahara 

na ikaingia katika suala la akiba au katika kununua dhamana za 

serikali. 

Kwa njia hii tunaweza tukajiwekea fedha kwa ajili kujijengea 

viwanda na kuendeleza nchi yetu. 

Mwisho, ndugu Mwenyekiti ningesema kwamba umelivusha Taifa 

letu katika matatizo mengi. Hupendi kusifiwa wala hatuko hapa 

kukusifu. Lakini matunda tunayofurahia leo sisi katika Tanzania na 

wenzetu walio wengi katika Afrika ni uongozi wako mzuri. Kwa 

kweli lazima tukiri kwamba hiyo inatokana na juhudi na hekima 

zako. (Makofi). 

Sasa hivi, inchi changa ziko katika matatizo, ya namna ya kuendelea 

na kutokana na masharti magumu wanayopewa na shirika la fedha 

la kimataifa. Ndugu mwenyekiti, mimi nafikiri,chini ya  uongozi 

wako  na chini ya maamuzi ya Mkutano huu Mkuu wa chama bado 

tunaweza tukaamua tusiyumbishwe na tukaendelea kutegemea siasa 

yetu ya ujamaa na kujitegemea na kupokea misaada ile ambayo  

haivunji misingi yetu  na imani zetu katika chama chetu na chini ya 

uongozi wa Ujemedari wako. Nina hakika vita hivi vya kiuchumi 

tutavishinda. Ahsante Sana. (Makofi na vigelegele) 
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SURA YA TANO 

Jitihada Zetu Zilenge Kujitoa Katika Hali ya  

Uchumi Tegemezi6 

 
Julius K. Nyerere 

Mwezi Mei 1989 kulikuwa na semina ya wazalishaji wakubwa 

ambayo iliandaliwa na Chama cha Mapinduzi ili kubadilishana 

mawazo juu ya maswala mbalimbali. Semina hiyo ilikuwa chini ya 

Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi, Mwalimu Julius Nyerere. 

Katika hotuba yake ya kufunga semina, Mwalimu Nyerere aligusia 

mambo mengi ikiwemo suala la ujenzi wa uchumi wa kitaifa, na 

nafasi ya sekta ya umma na binafsi ya kizalendo katika ujenzi wa 

uchumi wenye sura ya kitaifa. Sehemu ya muhtasari wa hotuba hiyo 

unaelezea mawazo hayo ya Mwalimu Nyerere …. 

[…] 

Ninalosema karne ya 21 bado kuna miaka 11 tu inakuja, tatizo letu 

la msingi ni la nchi za Kusini zote. Nalo ni hili, uchumi wetu una 

sifa mbili. Sifa ya kwanza ya uchumi, duniani; uchumi huu 

unapitanapitana. Uchumi wa Tanzania ni tofuti na uchumi wa Brazil 

au wa India au wa China au hata wa Zimbabwe. Na huu ni uchumi 

duni kwa maana mbili. Maana ya kwanza, […] maana ya hali halisi 

ni kwamba ukienda kwa mfano tu, sisi tunalima kwa jembe la 

mkono, tunatumia mikokoteni. India, mpaka leo, wanatumia 

mikokoteni ya ng’ombe, pale New Delhi ziko sekta utazikuta ni 

sekta za maendeleo lakini ni uchumi wa namna hii, nasema ni duni 

kwa namna hii. Namna ya kwanza ni hiyo hiyo ni kweli kwa sababu 

bado kuna shughuli nyingine zinafanywa katika hali ya nyuma 

kabisa.  

                                                           
6 Gazeti la Mzalendo ; Jumapili Mei 21 1989. 
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Pili, uchumi duni kwa kulinganisha na wenzetu wa Kaskazini. 

Ukitazama sisi na ukitazama uchumi wao, uchumi wetu uko nyuma. 

Sifa ya kwanza ya uchumi wetu ni duni, hii sifa ya uduni ni mbaya 

lakini si mbaya sana hii, inawezekana likawa ni kama la kawaida. 

Kwa nini? Kwa sababu kama kuna duni kule ni uchumi ulioko 

nyuma, kama maana yake ingekuwa uchumi mchanga, uchumi 

ambao haujakomaa. Juzi nilitumia mti, mti mmoja umepandwa ni 

mkubwa umestawi na ndege wa anga wanakuja mle wanastawi. Mti 

mwingine wa mbegu ile ile umepandwa lakini bado ni mdogo lakini 

wa aina ile ile na bado unakua. 

Sasa unaweza ukawa na mti huu umekomaa, huu bado lakini ni mti. 

Hali yake ni nzuri tu, upe muda na kuumwagia maji na siku moja 

mti huu kwa namna yake utakuwa imara na kuanza kutoa matunda. 

Kwa maana hiyo, uduni huo ni uchumi uko nyuma isingekuwa 

mbaya kama ingekuwa sifa hiyo peke yake tu tungeweza kuutilia 

mbolea uchumi ule utabadilika.  

Lakini uchumi huu una sifa ya pili, ni uchumi tegemezi. Ni uchumi 

unaotegemea Kaskazini, tena sifa ile ya kutegemea inaupa ugonjwa. 

Kwa hiyo, utegemeaji ule ni kama maradhi; maradhi hayatokani na 

uduni peke yake, maradhi, hasa ya uchumi wetu ni ule utegemezi 

wake kama [..] hivyo, ni duni tu kwa maana ya uchumi mchanga, 

haujakomaa lakini una afya. Ni sawa na mtoto, unakua tu, lakini ni 

uchumi tegemezi. Ni ugonjwa. Ni kilema. Ni uchumi kilema. 

Safari moja jeshi letu nadhani lilikuwa likiadhimisha miaka 20 ya 

kuanzishwa jeshi. Kama Commander-in-Chief, nilikwenda pale 

uwanjani na jeshi letu lilipitisha silaha zake na zana za vita. 

Zilikuwa nyingi, gwaride zuri, nikaziona zote – zote zinatoka nje, 

zote kabisa. Leo siku ya kujivunia kidogo, jeshi letu limetimiza 

miaka 20. Kwa hiyo ni siku ya kujivuna, lakini hii paredi, tunaparedi 

nini? Hatuparedi jeshi, tunaparedi biashara. Huwa ni gwaride la 

namna hii. Tangu hapo huwa natembea nakwenda kwenye nchi za 

ndugu zetu, siku zingine nakaribishwa nayaona maparedi hayo 

hayanivutii, isipokuwa yanavutia kwa ufanisi wa Kaskazini wa 

kuvuta pesa za maskini hawa wa Kusini.  
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Kwa hiyo, kama unatazama magwaride ya kijeshi, kama unatazama 

viwanja vya ndege, sisi hatuna ndege nyingi sana, lakini hata Dar es 

Salaam nenda uone ndege ziko pale. Hata Dar es Salaam utakuta 

ndege pale. Magwaride ya majeshi, viwanja vya ndege, hata nchi 

zenyewe ziwe zina mali nyingi kama vile nchi zenye uwezo wa 

kutoa mafuta, utakuta zimejaa tele viwanja vya madege makubwa 

makubwa ya kila aina. 

Mabarabara yetu katika nchi za Kusini yamejaa magari tele, ikiwa 

ni pamoja na Dar es Salaam. Kwa baadhi ya nchi zingine, hata 

bidhaa madukani, maduka yamejaa tele – zimetengenezwa wapi? 

Yote hayo kama magwaride, kama ni viwanja vya ndege, kama 

magari, kama ni bidhaa madukani nasema kwa baadhi ya nchi fulani 

fulani hata kama ni Coca-Cola ni maonyesho, ni magwaride ya 

utegemezi kote katika nchi zetu. 

Kwa Coca-Cola, kwa sababu Marekani wao wana nguvu sana kwa 

Coca-Cola, Marekani sasa anataka wote tuwe ni wanywa Coca-cola. 

Ndugu [Mengi] mkipenda msipende, mtatuuzia tu Coca-Cola basi 

Coca-Cola inauzwa tu.  

Sasa uchumi wetu basi ni uchumi tegemezi. Uchumi wa nchi zetu 

hizi zote una sifa hizo mbili. Hili tatizo letu kubwa la msingi. 

Uchumi wetu ni uchumi duni, lakini uduni peke yake si kitu sana, 

lakini tatizo kubwa kabisa kabisa ni uchumi tegemezi.  

Kwa hiyo tunajivunia ule ugonjwa… tunajivunia ule ugonjwa wala 

hatuuonei haya… unaparedi silaha za wakubwa, unaparedi madege 

ya wakubwa, unaparedi bidhaa za wakubwa, unaparedi ma-Coca-

Cola ya wakubwa na unajivuna tu, unasema sisi tumeendelea. 

Ukimwambia umeendelea kwa nini atakwambia njoo uone barabara 

yetu. 

Sasa nasema hilo ndilo tatizo letu la msingi watu wote – nchi zote 

za Kusini na hapa tujenge uchumi. Pamoja na kwamba uwe ni 

uchumi haulingani na wa wakubwa lakini ni uchumi unaokua.  
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Kwa hiyo jitihada zetu ziwe ni kujitoa katika hali hii hasa sifa hii ya 

pili. Kwa sababu bila kuitoa sifa hii ya pili ni vigumu sana 

kupambana na sifa ya kwanza. Kwa nini? Kwa sababu katika nchi 

kama Tanzania…, Tanzania si mfano mzuri sana lakini upo, zipo 

sehemu mbili. Acha ile Ndugu Idi Simba alikuwa anasema 

‘informal sector’ na ‘formal sector ‘. Ipo tunayo sisi hapa na zipo 

katika sehemu zetu zote.  

Tunao uchumi tunaweza kuuita wa kisasa. Uchumi wa kisasa ni ule 

uchumi uliochuma. Uchumi wa kisasa katika nchi hizi ni wa kigeni. 

Kwa hiyo, Coca-Cola, chombo cha kigeni ni mtambo unapokea tu 

pale.  

Eh! Yuko Mhindi mmoja Kiswahili chake kilikuwa kizuri sana 

kuliko cha Babu Patel, aliniambia: ‘‘Mwalimu ee wewe sema 

nakwishakata mirija, lakini bomba je kwishakata?’’ Sasa 

mabomba… sasa uchumi wetu ule wa kisasa ni wa mabomba, 

mwanzo wake huko nje. Utazameni wote. Utazameni. Ni wa 

mabomba, na madhali hii sekta ‘modern’ ni ya mabomba, hii sekta 

‘modern’ hii msingi wake ni nje, ni tegemezi si yako. Ni vigumu 

kwamba ‘modernisation’ ya [ya] sekta nyingine ambayo si 

‘modern’ itatokana na nguvu yako, itatokanaje na nguvu yako? Si 

yako hii sekta ‘modern’, si yako hii. 

Hivi upewe na Marekani kiwanda chake cha Coca-Cola hapa halafu 

ukiendeshe kwa madhumuni yako? Ndivyo kweli kwa kitu kingine 

chochote mtakachokubaliana naye umwendeshee hapa Tanzania 

kwa masharti yake, mnamwendeshea chake kwa masharti yake kwa 

faida yake. Sasa nasema hilo ndilo tatizo namba moja kwa nchi zetu. 

Na nchi zote tunazosema, zote ziwe za kibepari ama za kijamaa, 

madhali tatizo hili ni la kawaida kwao, hazina budi zipambane nalo. 

Ni yao yote ikiwa ni mabepari, wakiwa wajamaa ni tatizo. Na kweli, 

tatizo la nchi ni tatizo linawahusu wote. 

Nyingine nasema lazima tushirikiane. Nasema kushirikiana humu si 

rahisi. Sasa mimi wenzangu nadhani tutafanya mapendekezo. 

Mapendekezo yetu katika kupambana na tatizo hili na msingi 
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mmoja ni umoja. Ninasema tunaona jinsi tutakavyofanya na 

tutaiambia kila nchi tumieni uwezo wenu wa ndani wote kwa ajili 

ya maendeleo. Hapana kukimbia. Mnatoka nje haraka haraka kabla 

ya kuonekana uwezo wenu wote wa nyumbani unapatikana. Lakini 

tutasema vilevile tumieni kikamilifu ushirikiano wenu kwa ajili ya 

maendeleo. 

Tukitaka sisi washauri tutakwenda nje, tunaletewa wabovu zaidi 

kuliko hawa, wengine wamefundishwa na hawa hawa. Sasa tumieni 

watu wa nyumbani hapa. Tumieni kikamilifu uwezo wenu wa ndani. 

Pili, kama nyumbani hawapo uliza Kenya – vunja hii kasumba yako 

hii, uliza Kenya, uliza Uganda, uliza Zimbabwe, uliza Malawi, 

potelea mbali. Kwa sababu katika hii lazima tushirikiane wote… 

Uliza Malawi. ‘‘Tunataka mtaalamu wa aina fulani hivi, hamna 

hapo mtaalamu huyu?’’ Uliza Malawi, uliza Zimbabwe, uliza 

Msumbiji, kama huna uliza sehemu nyingine Afrika. Hakuna. Uliza 

India. Hata hii akili tegemezi kwamba India ni nchi yenye nguvu za 

nyuklia kwamba haina washauri ambao wanaweza … kukusaidia 

nyie hapa. Huu ni ukoloni. Nasema tutapendekeza hilo hapa. 

Kwanza tumieni kikamilifu uwezo wetu wa ndani kujitegemea. Pili, 

tumieni kikamilifu uwezo wenu wa ushirikiano katika ngazi 

mbalimbali. Nchi mbili, nchi tatu, nchi nne. Fanyeni hivyo na 

muuone utegemezi kuwa ni adui. Muuone hivyo na muupige vita, 

hivyo msiufurahie, mnafurahia maradhi. Mnafurahia ukoloni. Sasa 

nasema hii si rahisi. Kwa nini nasema si rahisi? Labda nitalisemea 

nitakapofika katika sehemu yetu ya pili. 

Dunia imegawanyika hivyo sehemu ya wakubwa wana nguvu za 

uchumi na wanaitumia kuendeleza nguvu hizo. Nilisema Ndugu 

Kaunda alijaribu kuacha Coca-Cola nikamwambia: ‘‘Sasa 

utafanyaje?’’ Alisema: ‘‘Mwalimu, tunaanza mtambo wetu pale wa 

vinywaji vya nyumbani, unaweza kufanikiwa.’’ Nikamwambia: 

‘‘Ken, huwezi… huwezi kwa sababu wako Wazambia pale 

watakuletea taabu kweli kweli.’’ Nimeambiwa jana kwamba 

nadhani sasa Coca-Cola watarudi. Wamesharudi kwa sababu sasa 

mapambano hayo dhidi ya ukoloni mamboleo si rahisi. … ni 
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magumu zaidi kuliko mapambano dhidi ya ukoloni kwa sababu 

tulipokuwa tukipambana na ukoloni ilikuwa ni rahisi zaidi 

kuunganisha nguvu za ndani. Ilikuwa rahisi vilevile kwa nchi 

changa kushirikiana. Kwa Tanzania kushirikiana na India; TANU 

kushirikiana na KANU, kushirikiana na Indian Congress, 

kushirikiana na UNIP, kushirikiana na African Congress. Tulikuwa 

tunaweza kufanya kazi pamoja na marafiki bila tatizo, lakini sio 

sasa. 

Sasa niiache hii niende haraka haraka. Nasema hili ni tatizo letu. 

Kwa hiyo tatizo la Tanzania ni hilo na pia ni la wenzetu wote; 

uchumi wetu ni duni kwa maana zote mbili. Kama nilivyowaambia 

juzi, tungeweza kulima kwa ng’ombe tungekuwa na maendeleo 

makubwa sana. Kwa hiyo, uchumi wetu uko nyuma, wenzetu wako 

mbali. Sisi tuko nyuma, uchumi wetu ni tegemezi. Ni uchumi 

tegemezi. Lazima tuutoe katika hali hii ya kuwa uchumi tegemezi. 

Na katika hali hii ya kwamba tunataka uchumi wa Tanzania uwe 

uchumi unaojitegemea ndio lazima wote tuwe pamoja kwa sababu 

tunamkabili mtu wa nje. Hii haina itikadi, ni uzalendo tu. 

Wajapani wanaulinda uchumi wao. Wanaulinda kwa mbinu za 

ajabu ajabu, na washindani wao wa Kaskazini, wengine hata 

hawazijui mbinu hizo. Wajapani, anakwenda kwenye mkutano, 

wanaambiwa: ‘‘Lakini ninyi Wajapani namna gani, soko lenu gumu 

sana kuliingia.’’ Wanasema: ‘‘Tutajaribu kuona njia za kuweza 

kusaidia saidia.’’ Wanakwenda, sijui wanafanyafanya mambo yao 

huko, inabaki ngumu. 

Wajapani mnauza magari mengi sana katika nchi yetu, hapo 

Mjapani anacheka kimoyomoyo: ‘Ah! Si mmesema tushindane 

bwana? Kwani tunayaleta kwa nguvu, si watu wenu wanayaagiza?’ 

Lakini namna yalivyokuwa rahisi kuliko hayo ya Uingereza, kuliko 

hayo ya Ujerumani, kuliko hayo ya Ufaransa, kuliko hayo ya 

Mmarekani, Mjapani anajua mwenyewe ni madhubuti kweli kweli, 

lakini ziko njia nyingine ndio… ndio… lakini si bepari yule? Kwani 

katika jambo hilo la kusema biashara ya Japani lazima iwe ya 
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Japani, huu ni uzalendo. Kwa hiyo, nchi ya kijamaa inasema hivyo, 

na nchi ya kibepari inasema hivyo. 

Kwa hiyo, sisi hapa Tanzania tutakaposema tunataka kiwanda cha 

Tanzania kiwe cha Tanzania lazima wote tuseme hivyo. Mimi 

niseme hivyo, Mengi useme hivyo, Patel aseme hivyo, Shomari 

aseme hivyo. Wote. Lazima iwe ni biashara yetu, lazima … lazima 

tujenge biashara ya Tanzania. Sisi si watoto wadogo, dunia 

inabadilika hii bwana. Tumesomesha watu bwana. Kulikuwa kuna 

wakati tunaweza kusema kijingajinga, lakini sasa tumesomesha 

watu wote, yani watu wote hawa tumewasomesha. Kazi yetu nyinyi 

mtujengee tegemezi. Sasa nyinyi mtukwamue. Ndio hamuwezi 

kwenda mnakwenda kwenye Benki ya Taifa tumekupanga kwenye 

Benki ya Taifa mnakwenda kuomba fedha katika Benki ya Taifa 

kusudi kutusaidia kujenga uchumi tegemezi, haiwezekani. 

Mtusaidie kutukwamua. Katika hiyo lazima tuungane wote. Ujumbe 

namba moja; Somaia unanisikia? … Ndio ujumbe namba moja, hili 

halina itikadi; Waingereza wanafanya hivyo, wamekuwa wakifanya 

hivyo.  

Nyinyi wadogo mkiambiwa muungane mnasema “tunapotezwa na 

aliyetwambia”. Mnapotezwa; ni walewale wakubwa. Sasa nasema 

tujenge uchumi wa Tanzania. Kazi hiyo ya kujitoa katika ukoloni 

mamboleo tegemezi lazima mshirikiane – mabepari na msiokuwa 

mabepari, sekta ya umma na sekta binafsi; katika kazi hii lazima 

tufanye kazi moja. Tujenge uchumi wa Tanzania ambao sio 

uchumi tegemezi. Sasa ujumbe huo nadhani niubakize hapohapo. 

[….] 

Tutazidi kuongeza sekta ya umma na kuifanya imara. Sio dhaifu 

hata kidogo. Lakini sekta ya binafsi ipo tangu 1967 na kabla, sasa 

fanyeni kazi nzuri lakini tukabiliane na watu wa nje kwa pamoja. 

Mtu ambaye tutamkataa sisi ni yule ambaye kazi yake yeye ni 

kutufanya sisi tu ni wafanyakazi wa nchi za Kaskazini. Huyo si 

mwenzetu hata kidogo. Si mwenzetu, Mengi. Jifanye bepari 

mzalendo, tutakuunga mkono asilimia mia moja kama bepari 
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mzalendo. Hatutakusaidia, tutapambana nawe kama utajaribu 

kuifanya nchi hii koloni mamboleo kwa ajili ya mtu mwingine nje 

ya Tanzania. Tuelewane hivyo. Kuwa bepari, tengeneza fedha, 

lakini fedha hizo kwa ajili ya Tanzania – kwa ajili ya kujitegemea 

kwa nchi yetu – lakini tukupe uwanja wa nchi yetu uutumie 

kutufanya wafanyakazi wa watu wengine, hatukubali hata kidogo. 

Tutapambana na nyinyi mkiwa namna hiyo. Ndio maana sasa hivi 

tunasema waziwazi. Tujenge nchi yetu. Hatutaji, katika hali ya 

kujaribu kuutoa uchumi wetu katika hali hii ya ovyo, tutatumia 

uwezo wetu wa ndani kwa ajili ya maendeleo, ubepari na ujamaa. 

Tutazichanganya zote hizi kwa nguvu kabisa kabisa kujenga uchumi 

wa nchi yetu. 

[…] 

Sasa, mwisho kabisa nitasema haraka haraka. Jamani nyie katika 

jitihada hizi za kuanza kujitegemea kidogo, mambo machache 

yafuatayo tukubaliane tuyafanye. Kwanza, lazima tujitegemee kwa 

chakula. Lazima tuseme kwamba tutaacha kuombaomba chakula. 

Sasa nchi inajitegemea kwa chakula… sijui Patel zile eka zako 

12,000 unalima nini? Pilipili? Lazima tujitegemee kwa chakula. 

Hilo liko katika uwezo wetu. Kusema kwamba Watanzania 

hawawezi kujitegemea kwa chakula ni uongo. Tunaweza 

kujitegemea kwa chakula.  

Sasa tufanye hivyo basi, maana aibu sana watu wazima kuomba 

chakula kila siku. Na matajiri hawa hawana haya. Waswahili 

tunaona haya kumsimulia mtu kitu kama chakula. Kumsimulia mtu 

kwa chakula ni kumsemasema. Unampa chakula halafu unamsema 

kwamba watu hawa bwana kwao hawali. Akija kwako hapo atakaa 

wee haondoki, na anasikia hivyo. Sasa waswahili hawapendi tabia 

hiyo. Mtu unaweza kumsimulia kitu kingine chochote lakini 

chakula; chakula hasimuliwi mtu bwana. Lakini wenzetu hawa 

wakubwa, anakupa chakula huku anakusema bwana. Anakupa 

chakula kwanza halafu wakati uleule wanatuwekea vikwazo sisi 

tusijitegemee katika jambo la kilimo. Wao wanatoa ruzuku kwa 
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kilimo chao, wana mapesa mengi kwa hiyo vilimo vyao ni vyenye 

ufanisi kabisa. 

Kilimo cha Wamarekani hakiwezi kushindana wakiondoa ruzuku. 

Waondoe; kama hodari kiasi hicho si waondoe ruzuku! Maana sisi 

wametuambia tuondoeb ruzuku, tumeondoa. Ndugu Rais, na wao 

waondoe basi maana wanajidai hodari sana hawa. Waondoe, 

waache kuwapa wakulima wao pesa za bure. Wakulima wao na 

wakulima wa Kusini tushindane tu; kama wanatuweza, waondoe 

kesho. Si wanajidai hodari sana.  Sitaki kusema zaidi, nasema 

ingawa kilimo jamani, ndugu Rais, tujilishe wote hawa tunaolima, 

tujilishe. Hilo la kwanza, tujilishe kwa chakula; sisi tunaingia karne 

ya 21 bado hatujilishi kwa chakula. Majitu mazima, tumesomesha 

watu wengi sana, wasomi tele. 

Pili, mavazi. Tulipofanya rasilimali zile kubwa katika viwanda 

tukasema tunalima pamba sisi. Sasa tunalima pamba, halafu pamba 

yetu tunauza nje. Watu wazima tunalima pamba, tunauza nje; sasa 

angalau tuanze kutengeneza nguo. Kwa hiyo, lengo letu la mwanzo, 

tulikuwa tunataka – tulitaka kutumia pamba yetu asilimia 60 ndani 

na asilimia 40 kuuza nje. Sasa sijui tunauza kiasi gani… Tunatumia 

theluthi moja, kama asilimia 30. Kwa hiyo, kwa vyovyote vile 

hatujafikia, lakini rasilimali inatosheleza. Kwamba kama viwanda 

hivi vingekuwa vikitumika kwa uwezo wao wote, pengine 

vingesogelea hapo au hata kuvuka viwanda tulivyonavyo. Sasa 

ninasema katika hilo uwezo tunao. Ingawa bado uwezo wa 

kutengeneza viwanda vyetu wenyewe hatuna, lakini viwanda hivyo 

tulivyonavyo tuvitumie basi angalau tujitosheleze kwa nguo – kwa 

mavazi – kwa maana ya mavazi, yaani nguo zenyewe na viatu. Sisi 

tuna ng’ombe, tuna mbuzi; tunaendelea, watu wazima tunauza ngozi 

nje, ngozi hasa… tufanye hivyo, maana uwezo tunao, sio wa 

kutafuta, rasilimali ipo tayari…  hilo tunaweza tukafanya. 

Tatu, madawa, madawa… Madawa hili nalo tunaliweza bwana, hivi 

kweli au hata vidawa vya hospitali zetu. Ndugu Rais, kitu cha 

kutengeneza dawa za hospitali, maana dawa za hospitali miaka 11 

kabla ya karne ya 21 bado hatuwezi kufanya hivyo? Hivi hatuwezi 
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kuwa na orodha maana tulitengeneza ya madawa muhimu. Nasema 

madawa haya kwetu sisi ndiyo ya lazima. Hatuwezi 

kuyatengeneza?... Tuzitengeneze sisi wenyewe hapa, tuna viwanda 

viwili sisi hapa. Nadhani tuna viwanda viwili au vitatu sijui vya 

kutengeneza dawa. Na vitengeneze ama vigawane kazi; kimoja 

kitengeneze dawa hizi, hiki kitengeneze dawa hizi, hiki kitengeneze 

dawa hizi na kile tusichokiweza tukitafutie uwezo, tutengeneze 

dawa zile za lazima. 

Tunayo orodha ya madawa muhimu, tunaweza kutengeneza. Kwa 

nini kwa afya ya watu wetu vilevile tuwe tegemezi? Hata afya ya 

watu tunakuwa tegemezi. Vitu vidogo sana kuweza kutengeneza 

dawa na tunaweza kutengeneza dawa. Najua wakubwa hawapendi. 

Brazil wanatengeneza dawa, wamebanwa na Marekani; 

nimeambiwa kwamba ingawa wanatengeneza dawa karibu 

kujitosheleza, hii sekta ya nyumbani ya dawa hii sehemu kubwa 

kabisa ni ya Marekani. Lakini hata hivyo, wamekabwa na wakubwa. 

Sasa dawa angalau tutengeneze. Tujitegemee katika kitu kama dawa 

sio kwa kila kitu lakini kwa madawa ya lazima. Tuna matatizo ya 

afya. Sasa hilo nalo tuendelee kuwa tegemezi? Tunauziwa unga 

lakini miaka 11 kutoka karne ya 21 wanatuuzia vidonge vya unga 

wa muhogo, sijui. Tunalisha watu wetu, wataalam, nyinyi 

hamuwezi kutukomboa kwa hilo?  

Vifaa vya elimu… vifaa vya elimu. Mengi, si ulianza na kalamu? 

Sasa tuanze, tutengeneze karatasi. Leo tunatengeneza vifaa vya 

elimu vinatupa taabu tuna watoto wengi wanaosoma. Tuna watoto 

wanasoma kama milioni nne. Mimi nadhani kusema kweli tunaweza 

tukawa na viwanda maalum tu kwa shughuli za vifaa vya elimu. 

Tunaposema kwamba tunataka watoto wa shule wavae viatu, 

tunajua viatu vyenyewe vinapatikana wapi? Eh! hivi viatu tu, 

kusema viatu, sijui watu wana viwanda vyao wenyewe, sijui 

maduka yao wenyewe? Angalao tuseme, kwa shughuli za shule, 

tunatengeneza. Hivi yunifomu zinatengenezwa mahali fulani, hizi 

kalamu madaftari yanatengenezwa mahali fulani. Tufanye hivyo, 

maana kubwa jambo hili, ni kubwa kwetu; kusomesha watu wetu ni 
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kubwa, na uwezo tunao, sio kwamba hilo nalo tena ni kazi ya 

kuweza kutegemea Kaskazini. Hivi sasa ni balaa kupata madaftari 

katika shule zetu. Watoto hawana daftari, walimu hawana ile chaki 

ya kuandika. 

Mwisho. Nimeyasema hayo: chakula, mavazi, madawa ya watu na 

mifugo, vifaa vya elimu, na spea mbalimbali. Yule Mhindi 

aliyekuwa akiniambia bomba ni za spea. Leo Tanzania mtu wa 

nchinyingine anaweza akatupa gari lake bure bure, akasema hilo 

gari chukua bure madhali utanunua spea kwake. Kwa hiyo matumizi 

yetu ya spea hapa ndiyo huyu Mhindi alikuwa akisema bomba, lile 

bomba… lile bomba hasa linazoa fedha zinazokwenda nje bure. 

Kama lazima, sawa. Kile kitu ambacho hukitengenezi na huna 

uwezo wa kukitengeneza na unataka agiza kutoka nje. 

Lakini spea nyingi ni bure, za magari yetu, za matrekta. Hayo 

tungetengeneza. Ndugu Rais, nimechukua muda wenu mrefu sana 

na (….) matatizo.  

Niwashukuruni sana. 
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