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DIBAJI

Miezi miwili tu baada ya kupitishwa kwa Azimio la Arusha katika kikao 
cha Halmashauri ya Chama, TANU, mwishoni mwa Januari 1967, Mzee 
Kawawa aliwatangazia wabunge kwamba kama wana maswali juu ya 
Azimio wayawasilishe na yatajibiwa. Katika kuitikia wito huo wabunge 
waliwasilisha takriban maswali 21 ambayo yalijibiwa na Mwalimu 
Nyerere mwenyewe. Kama tujuavyo, Azimio la Arusha lilikuwa na 
mambo mawili makubwa (angalia chapisho la Kavazi liitwalo Simulizi 
za Azimio la Arusha, 2017). Mosi, ni utaifishaji wa njia kuu na nyeti za 
uchumi na, pili, utungwaji wa miiko ya viongozi wa serikali, mashirika 
ya umma na chama. Utaifishaji uliwagusa moja kwa moja mabepari wa 
nje ambao walikuwa wanamiliki viwanda, mabenki, bima, migodi ya 
madini na biashara ya jumla ya nje. 

Walikuwemo pia mabepari wa ndani ambao wakati ule wengi walikuwa 
Watanzania wenye asili ya kihindi. Hao walikuwa wanamiliki viwanda 
vichache lakini zaidi vinu vya kusindika na kusaga nafaka. Utaifishaji 
haukuwapendeza mabepari wa nje na nchi zao ingawa wasingeweza 
kuupinga kwa sababu serikali aliwaahidi fidia. Kwa hivyo, mvutano 
ukawa kuhusu kiwango cha fidia na masharti ya ulipaji wake.

Ndani ya nchi, viongozi na wananchi walifurahia sera ya utaifishaji 
na waliipokea kwa mikono miwili. Lakini viongozi, sio wananchi, 
hawakupenda kabisa miiko ya uongozi, hususan, kile kifungu 
kilichowazuia kumiliki nyumba za kukodisha. Viongozi wengi, mara 
baada ya uhuru, walianza kujenga nyumba za kukodisha ili kujiongezea 
mapato. Hata katika kikao cha Halmashauri miiko ndiyo iliyowapa 
viongozi wengi shida, wakiwemo wanachama mashuhuri kama Mzee 
Rupia. Kulikuwa na kulaumiana na kunyoosheana vidole. Mjumbe 
mmoja alimshambulia sana Bibi Titi Mohamed akidai kwamba Bibi 
Titi alilipinga Azimio kwa sababu alikuwa anamiliki nyumba nyingi 
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tu. (Angalia kitabu cha Susan Geiger Wanawake wa TANU, 1997 uk 
101). Malalamiko dhidi ya miiko ya uongozi yaliendelea kichinichini na 
yanajitokeza waziwazi katika maswali yaliyowasilishwa na wabunge. 
Takriban maswali yote yalikuwa juu ya masharti ya uongozi na hakuna 
hata moja lililohusu ujamaa.

Nini hasa mantiki ya miiko au masharti ya uongozi? Ni muhimu 
kuelewe vizuri mantiki ya miiko ya uongozi hiyo kwa sababu siku 
hizi wapo wachache wanaopindisha maana yake wakidhani kuwa 
maana yake yanaweza kulinganishwa na hoja za maadili ya uongozi 
na utenganishaji wa biashara na siasa. Kimuktadha na kimantiki, miiko 
ya uongozi ni sehemu kuu ya Azimio la Arusha na kwa hiyo mambo 
haya mawili hayawezi kutenganishwa. Hoja ilikuwa hivi: Azimio 
lilidhamiria kujenga nchi ya kijamaa, nchi ambayo haina matabaka ya 
wanaonyonya na wanaonyonywa ili hatimaye kila mtu aweze kuishi kwa 
jasho lake. Kwa hivyo, Azimio lilidhamiria kujenga nchi ya wakulima 
na wafanyakazi ambao ndiyo hasa wavujajasho. 

Kwa kuwa ujamaa ndio ulikuwa sera ya Chama na serikali yake, 
basi viongozi wa chama na serikali ambao ndio walioamua kujenga 
nchi ya wakulima na wafanyakazi, hawana budi pia wawe wakulima 
au wafanyakazi. Wasiwe mabepari au makabaila kwa sababu huwezi 
ukahubiri ujamaa wakati wewe mwenyewe ni bepari. Kwa maana 
hiyo viongozi walipewa chaguo. Wakitaka kuendelea na vitendo vya 
kunyonya kwa maana ya kuwa na nyumba za kupangisha au biashara 
au hisa katika makumpuni ya kibepari, basi waiache ngazi ya uongozi. 
Hakuna mtu aliyekataliwa kuwa bepari isipokuwa alilazimishwa 
achague moja kati ya kuwa bepari au mjamaa. Ukitaka uongozi usiwe 
bepari. Ukitaka ubepari usiwe kiongozi.
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Muktadha huu na mantiki hii ndiyo kiini cha hoja yangu kwamba 
miiko ya uongozi haihusiani hata chembe na maadili ya uongozi 
yanayozungumziwa siku hizi. Kwanza, miiko ya uongozi halikuwa 
suala la kimaadili. Hili lilikuwa ni suala la masharti ya kisheria. Pili, 
miiko ilichukuwa sura na sifa zake kutokana na dhamira ya kujenga 
ujamaa wakati maadili yanazungumziwa katika mazingira ya mfumo 
wa kibepari. Yaani, wanachoambiwa wanasiasa ni kwamba wawe na 
maadili ya kijamaa katika mfumo wa ubepari. Haiwezekani. Wala hoja 
hizi hazina mashiko. Mtu hazaliwi akiwa ni mjamaa au bepari, na kwa 
hivyo mtu hazaliwi na maadili. Mtu hupata maadili yake kutokana 
na mfumo uliopo. Kama wewe ni kiongozi mjamaa katika mfumo 
wa kibepari unapaswa kupinga mfumo huo na wala huwezi kukubali 
kuongoza mfumo ambao ni hasi kwa mtazamo wako.

Vilevile hoja za kutenganisha biashara na siasa mara unapoingia katika 
uongozi wa kisiasa haziwezi kuhalalishwa kwa kulinganishwa na miiko 
ya uongozi kwa mujibu wa Azimio.  Hoja za kutenganisha siasa na 
biashara kama umeteuliwa au kuchaguliwa kuwa kiongozi wa kisiasa 
zinajikita kwenye msingi wa mgongano wa maslahi (conflict of interest). 
Kwa hivyo, sharti kama hili linatekelezwa kwa hao wanasiasa kuweka 
mali na biashara zao katika trust, kwa maana ya kwamba wanapokuwa 
katika utawala hawahusiki kuendesha biashara zao. 

Hata hivyo, mie ninashindwa kuelewa hili linaepushaje mgongano 
wa maslahi kwa sababu mali yako na biashara zako zinabaki palepale 
na pindi utakapomaliza uongozi wako utarudi kwenye biashara zako. 
Mfano mzuri hapa ni Makamu wa Rais wa Marekani mstaafu aitwaye 
Dick Cheney. Cheney alikuwa na uhusiano na kampuni ya mafuta ya 
Halliburton. Mnamo mwaka 2005 serikali ya Marekani ilipitisha sheria 
ya kuzuia makampuni ya mafuta yasiharibu mazingira lakini kutokana 
na ushawishi wa Cheney, ambaye alikuwa Makamu wa Rais, Kampuni 
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ya Halliburton ilisamehewa. Halliburton hiyohiyo ndiyo iliyopewa 
upendeleo katika kupata kandarasi ya miradi ya mafuta huko Iraq baada 
ya Marekani kuivamia Iraq na kumpindua na kumuua Saddam Hussein. 
Je, wanaotetea dhana ya kutenganisha siasa na biashara na kuzihalalisha 
hoja zao kwa kutumia hoja za Azimio hawatupotoshi? Kwanza, hoja zao 
hazilingani na miiko ya Azimio, pili, hata katika mfumo wa kibepari, 
hoja za kutenganisha siasa na biashara hazifui dafu katika uhalisia wake. 

Madhumuni yetu ya kuchapisha kijitabu hiki ni, mosi, kuwakumbusha 
vijana wetu historia ya Azimio katika mwaka huu wa 50 tangu kuzaliwa 
kwake na pili, kuibua mjadala kuhusu mazingira ya leo na somo gani 
tunaweza kujifunza kutokana na Azimio la Arusha. 

Issa Shivji

Mkurungezi, Kavazi la Mwalimu Nyerere

Mei, 2017.
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AZIMIO LA ARUSHA

MAJIBU NA MASWALI

Katika kikao cha Bunge cha mwezi wa Aprili, 1967, Bwana Kawawa 
aliahidi kuwa, kama Wabunge Waheshimiwa wana maswali zaidi juu ya 
Azimio la Arusha, wakiyaleta tutakuwa tayari kuyajibu.

Tumepokea maswali mengi na tumejitahidi kuyajibu. Kwa bahati 
mbaya karibu maswali yote yanahusiana na sehemu moja tu ya Azimio 
la Arusha. Ni maswali juu ya masharti ya Uongozi. Hakuna hata swali 
moja juu ya Ujamaa na kujitegemea.
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MASWALI MENGINE JUU YA AZIMIO LA ARUSHA

YANAJIBIWA NA RAIS MWALIMU JULIUS K. NYERERE

1. Kama mtu anauza nyumba yake ya pili, hizo fedha atazifanyia 
nini ikiwa haruhusiwi kuzinunulia hisa ili aweze kuvuna na 
kufaidi faida yake?

Kiongozi ye yote wa TANU, Serikali au Chama kinachohusika, ambaye 
atauza nyumba yake aweza akaweka fedha zake katika Benki ya 
Biashara au ya Posta; aweza kununua dhamana za Serikali; au aweza 
kujiwekea akiba katika Chama cha Kujiwekea Akiba. Akitumia njia 
yo yote katika hizo zilizotajwa kujiwekea fedha zake atalipwa faida na 
kuifaidi mwenyewe.

2. Azimio la Arusha limefanya thamani ya nyumba ianguke Dar 
es salaam. Pia watu hawapendi kununua wala kujenga nyumba. 
Ikiwa mtu kajitahidi lakini kashindwa kuuza nyumba zake 
katika muda wa miezi kumi na miwili uliotolewa, atafanyaje?

Ni kweli kwamba kabla ya Azimo la Arusha watu fulani waliutumia 
upungufu wa majumba Dar es Salaam kwa kujenga nyumba kiisha 
wakaziuza au kuzipangisha kwa gharama kubwa kuzidi kiasi. Jambo 
moja zuri ambalo limekwisha fanywa na Azimio la Arusha ni kwamba 
bei za majumba zimeshuka na sasa ni za nafuu zaidi. Lakini japo 
kama zimeshuka zaidi haiwezekani nyumba yo yote iuzwe kwa bei ya 
chini zaidi kuliko gharama ya kuijenga. Nyumba zitaendelea kuuzwa 
kwa faida japo kama ni ndogo. Lakini hata kama faida hiyo ni ndogo, 
jambo la kukumbukwa ni kwamba anayeipokea faida hiyo kwa kweli 
hakuifanyia kazi yo yote. Alikuwa ni mmoja tu wa watu wachache 
waliopata bahati ya kupewa mkopo wa kujijengea nyumba. Asipopata 
faida kubwa sana hawezi kunung’unika kana kwamba kalifanya kazi 
Taifa na Taifa halikumlipa malipo ya haki kwa kazi aliyolifanyia. Kabla 
ya mtu yeyote kusema kuwa kashindwa kuuza nyumba yake tutapenda 
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kujua anataka kuiuza kwa bei gani. Ikiwa mtu kajenga nyumba kwa 
Shilingi laki moja na nusu, na anataka aiuze kwa laki nne ni dhahiri 
aweza atashindwa kuiuza. 

Lakini ikiwa kweli mtu yeyote atashindwa kuuza nyumba yake Dar es 
Salaam au mahali pengine bado ziko njia za kujiondolea tatizo lake. 
Nyumba hiyo kwa kweli hivi sasa si yake. Itakuwa yake baada ya malipo 
ya mkopo wake. Kabla ya kumaliza malipo hayo ni nyumba ya Benki au 
Shirika lilipomkopesha fedha za kuijenga. Basi kama kashindwa kuiuza 
anaweza kuirudishia Benki au Shirika lilipomkopesha. Itakuwa ni juu ya 
serikali kuamua kama mtu yeyote aliyerudisha nyumba yake anastahili 
au hastahili kurudishiwa gharama fulani fulani kama za kiwanja au 
ramani ya jengo.

3. Kama mtu kafanya kazi Kwa Waingereza; Na baada ya utumishi 
wa miaka 15 kachukua kiinua mgongo chake akajijengea 
nyumba ambayo anapangisha, ni haki kumwambia mtu huyu 
auze nyumba yake?

Kama jamaa huyu hana nia yo yote ya kutaka kazi ya madaraka au 
ongozi katika Serikali, TANU au Shirika linalohusika itakuwa si haki 
hata kidogo kumwomba auze nyumba yake. Na wala hakuna mtu ye yote 
anayemwomba au atakayemwomba Mheshimiwa huyu kuuza nyumba 
yake. Lakini kama anataka uongozi katika TANU, Serikalini au katika 
Mashirika yanayohusika ni halali kabisa, na wala si haramu kamwe, 
kumwomba Mheshimiwa huyu angalao ajaribu kuishi kama 99.9 kwa 
mia ya wananchi ambao anasema kuwa angependa kuwaongoza au 
kuwatumikia. Yeye ana nyumba nzuri ambayo anaweza kukaa. Wao 
wana vibanda au hawana kabisa vibanda vyao wenyewe vya kuishi acha 
majumba ya kupangisha.

Azimio la Arusha linataka Kiongozi awe Mkulima au Mfanya kazi. 
Kwa nini? Ili kusudi ajue matatizo ya wale atakaowaongoza ambao 
ni wakulima na wafanya kazi. Kwa kuwa na nyumba nzuri ya kuishi 
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amekwisha kuwazidi wengi wa wananchi wenzake katika jambo moja 
la maana sana-nyumba. Kwa kuwa na nyumba ya kupangisha siyo 
kwamba atawazidi wananchi wenzake katika hatua ya pili, bali sasa 
atakuwa anawanyonya wananchi wenzake. Japo Mheshimiwa huyu 
alipata nyumba yake kwa jasho; sasa atakuwa anaitumia kama mrija.

Yafaa sana jambo hili lieleweke vizuri. Hata kama kodi anayotoza si 
kubwa, haizidi faida ambayo angepata kama angeziweka fedha zake 
katika Benki-kuna mambo mawili ya kufikiria. La kwanza ni kwamba 
Kiongozi atakuwa kajiweka katika hali ya kudhaniwa kuwa anaweza 
kwa faida yake mwenyewe kumpa au kumnyima mwananchi mwenzie 
mahali pa kukaa. Na huyu mwananchi mwenzie anaweza kufikiria 
kuwa hawezi kushindana na jamaa huyu maana yeye ni Kiongozi. Na 
jambo la pili ni kwamba mpangaji wake au watu wengine wanaweza 
wasiamini kwamba kodi anayotoza ni ya haki. Wataamini kwamba 
anamnyonya mpangaji wake japo kama hamnyonyi. Si jambo zuri hata 
kidogo kwa Kiongozi kujitia katika hali ambapo aweza kudhaniwa 
kuwa anawanyonya watu. Lazima iwe jitihada ya Kiongozi kujiweka 
katika hali ambayo ni dhahiri kwa mtu ye yote ila mwenda wazimu 
kwamba hanyonyi mtu.

4.  Kama mtu haruhusiwi kujenga na kupangisha nyumba; je, hii 
si kuzuia Waafrika kujenga majumba Dar es salaam na katika 
miji mingine na kuwaachia nafasi hii Wahindi na Wageni? Hili 
jambo ni la busara?

Hili ni jambo la hila, na ni hila ambayo daima hutumiwa. Ni hila 
inayofanywa na kundi dogo kuutumia kama hirizi ukabila au ubaguzi 
wa rangi ili walio wengi wakihadaika wanaswe na hila hii, basi kundi 
lile la wachache liwanyonye badala ya wanyonyaji wa ukabila au rangi 
nyingine.

Azimio la Arusha, kwa kweli halizuii kabaila au bepari ye yote, akiwa 
mweupe, mweusi au miraba kuendelea na ukabaila au ubepari wake. 



Azimio la Arusha - Majibu kwa Maswali10

Azimio la Arusha halizuii kabaila au bepari Mwafrika kama ana uwezo 
na kama anapenda kujenga nyumba Dar es salaam au katika mji wo wote 
wa Tanzania na kuipangisha. Jambo ambalo linasemwa wazi na Azimio 
la Arusha ni kwamba ikiwa Mtanzania ye yote wa rangi yoyote atapenda 
kuwa kabaila au bepari, basi kwa kufanya hivyo atakuwa kajinyima 
mwenyewe kuwa kiongozi wa Chama cha Kijamaa au kushika kazi ya 
madaraka katika Serikali ambayo shabaha zake ni za ujamaa.

Waheshimiwa wanaouliza swali hili kwa njia hii ya kikabila-kabila na 
kirangi-rangi, ni Waheshimiwa ambao kwa kweli wangependa chama 
chetu kiwasaidie kuwa warithi wa wanyonyaji ambao wengi wao hapa 
kwetu walikuwa ni Waasia.

 Azimio la Arusha ni Azimio la kuupiga vita unyonyaji; si azimio la 
kupiga vita unyonyaji wa rangi fulani, kwani unyonyaji hauna rangi. 
Anayenyonywa hajali kama mwenye mrija au mrija wenyewe ni 
mweusi, mweupe au manjano. Anachotaka ni kukata mirija, na hali yake 
haitakuwa bora zaidi kwa kuambiwa kuwa mirija ya kwanza ilikuwa 
myeupe na manjano lakini hii mipya ni myeusi na maji ya kunde. Mrija 
ni mrija tu, na halali yake kukatwa.

Kuna Waheshimiwa wengine ambao wangependa wawe washika 
mbili bila moja kuponyoka. Wangependa waendelee kuwa na nafasi 
ya kuwanyonya wananchi, na wakati huo huo wangependa haki na 
wadhifa wa kuwatumikia wananchi na kuwaongoza katika vita vyao 
vya kupigana na unyonyaji. Ukiwambia kuwa jambo hili haliwezekani, 
wanajaribu kutubabaisha kwa kutuambia kwamba wao ni weusi kama 
sisi! Wanatuambia “masikini ni weusi, na sisi ni weusi, kwa hiyo si 
vibaya tukiwanyonya: ni sisi kwa sisi!”

Kwa kweli hawasemi hivyo, maana wakiyasema wazi wazi hivyo wananchi 
watawatambua kwa haraka sana. Badala ya kusema hivyo hutubabaisha 
kwa kutaka tuamini kwamba mtu akinyonywa na mweusi mwenzie ni 
afadhali zaidi kuliko kama akinyonywa na mtu wa rangi nyingine.
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Azimio la Arusha linahusu viongozi wote, bila kujali rangi zao. Linahusu 
madiwani wote wa Dar es salaam, Wahindi na Waafrika. Azimio la 
Arusha linalingana kabisa na kanuni ya kwanza ya TANU inayosema 
“Binadamu wote ni ndugu zangu………” Waheshimiwa wanaojaribu 
kuvuruga Azimio la Arusha kwa kutumia ukabila na ubaguzi wa rangi, 
kama Mheshimiwa aliyeuliza swali hili, ni watu ambao kwanza ni 
wanyonyaji na pili hawakubali kanuni ya kwanza ya TANU.

5. Kama mtu haruhusiwi kutumia akiba yake ya fedha katika 
biashara au kujenga nyumba, atazifanyia nini fedha zake?

Anaweza kujiwekea akiba yake katika Chama cha kujiwekea akiba, 
katika Benki ya Biashara, au Benki ya Posta au anaweza kununua 
dhamana ya Serikali. Akifanya hivyo fedha zake zitatumika kwa faida 
ya nchi nzima, mpaka hapo atakapozitaka, na nchi itafurahi kabisa 
kumlipa ujira kwa kuzitumia fedha zake.

6. Watu waliojiwekea akiba katika Posta au Benki nyingine 
watafanyeje? Je, wataacha kufanya hivyo?

Kwa nini waache? Tunataka wananchi wawe na mazoea ya kujiwekea 
akiba katika mabenki ili nchi yetu iweze kupata fedha za kutumia katika 
maendeleo. Ni kinyume kabisa kudhani kwamba watazuiwa kujiwekea 
akiba. Ukweli wenyewe ni kwamba watatakiwa na kushawishiwa 
kujiwekea akiba katika Benki ya Posta na Benki nyingine. Kujitegemea 
maana yake kwa upande wa fedha ni kwamba tuweze kujiwekea akiba 
sisi wenyewe na kutumia akiba hiyo kwa maendeleo yetu badala 
ya kutegemea akiba za watu wengine. Akiba wanazojiwekea watu 
wenyewe ni sehemu ya maana sana katika kujitegemea. Lakini akiba 
inayowekwa shimoni au uvunguni haina faida yo yote ila labda kwa 
mchwa au mende. Maana yule aliyejiwekea anaweza akaipoteza kabisa 
na wala nchi haitakuwa imeweza kuitumia kwa faida ya wote

Badala ya kuuliza swali hili kwa kweli ingefaa zaida kuuliza Serikali 
inafanya mipango gani ya kuwezesha wananchi kujiwekea akiba ndogo 
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ndogo. Na jambo bora zaidi, kuliko hata kuuliza swali, ni kusaidia 
wananchi wa kijiji chako kuanzisha chama cha kujiwekea akiba.

7. Mtu atawezaje kuwatengenezea hifadhi mke na watoto wake 
atakapo kufa ikiwa haruhusiwi kuwaanzishia kibiashara au 
kuwaekea akiba?

Azimio la Arusha linapinga unyonyaji. Na unyonyaji hauachi kuwa 
unyonyaji kwasababu shabaha yake ni kuhifadhi mke na watoto kama 
mnyonyaji akifa. Kila mwenye kuhodhi mamilioni huko Amerika 
atakuambia kwamba nia yake ni kuwaachia wanaye urithi mzuri na 
atakuwa anakuambia kweli. Ni vibaya kwa mtu mmoja kuwatengenezea 
maisha mazuri mke na watoto wake kwa kunyonya watu wengine, na 
wake zao na watoto wao. Mtu na–afanye kazi. Na mkewe na–afanye 
kazi. Na mtu na mkewe nawajiwekee akiba katika Benki ambako 
watalipwa ujira. Akiba hii itawasaidia wakati wa ajali au uzee. Huu ni 
utaratibu ambao kila mtu anauweza, ingawa kwa hali yetu ya sasa wengi 
wa wananchi hawana uwezo wa kujiwekea akiba yo yote katika Benki 
kwasababu pato lao lingali ni dogo mno.

Siku moja nchi yetu itaweza kuweka utaratibu wa malipo ya uzeeni 
kwa kila mtu; na kuwa na bima ya wajane na watoto yatima. Kwa sasa 
mambo haya yanawezekana kwa sehemu ndogo sana ya wafanya kazi 
wa mishahara na hasa watumishi wa serikali. Na maana ya swali hili, 
kwa kweli, ni kwamba kwa nini jamaa hawa hawa, pamoja na wanasiasa 
wachache, wasiruhusiwe kujijengea zaidi japo kama ni kwa njia za 
kunyonya watu wengine. Na hili ndilo jambo linalopingwa kabisa na 
Azimio. Azimio linamnyima kiongozi wa chama chetu au mtumishi 
wa wananchi haki ya kujijengea maisha yake na ya walio wake kwa 
kunyonya wale anaojidai kuwaongoza na kuwatumikia.

8. Mtu atawezaje kuhakikisha kwamba akishakufa, au akiacha 
kazi, watoto wake wataendelea kupata elimu ikiwa haruhusiwi 
kutumia akiba yake kwa kujiongezea pato?
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Hii ni hila nyingine tena ya kujaribu kupendekeza unyonyaji kwa 
kutumia watoto na mahitaji yao kuwa hirizi nyingine. Kuna kiongozi 
gani Tanzania ambaye amekuwa anasomesha wanaye kwa fedha zake 
mwenyewe? Hata katika shule za kwanza ambazo bado wazazi hutakiwa 
walipe “ada” kwa masomo ya watoto wao, kwa kweli gharama ya elimu 
hulipwa na mlipa kodi. Mwaka 1965 jumla ya ada zilizopokelewa 
katika shule za kwanza ilikuwa kiasi Sh. 10,000,000/- lakini Serikali 
kuu ililipa Sh. 47,000,000/- na Serikali za mitaa Sh. 39,000,000/-. Hizi 
ni fedha za kodi, ambazo hulipwa na kila mtu, mwenye mtoto na asiye 
na mtoto; yule ambaye kapata nafasi shuleni, na yule ambaye mwanaye 
hakupata wala hatapata nafasi shuleni. Hiyo ni elimu ya kwanza. Katika 
shule za sekondari na Vyuo Vikuu gharama zote hulipwa na mlipa kodi. 
Wakati peke yake ambapo Watanzania hulipia elimu ya watoto wao ni 
pale wanapoamua kuwanunulia watoto wao nafasi maalum. Yaani ni 
wakati ambapo mtoto asipopata nafasi katika shule ya Sekondari, basi, 
zipo shule chache zinazoitwa “private” ambako ada ni za juu sana, na 
elimu mara nyingi ina walakini. Kama kabaila ye yote akipenda kulipa 
gharama hizi kwa ajili ya mwanaye, hiyo ni ada yake-na wala hazuiwi 
kufanya hivyo. Lakini kwa Kiongozi wa Chama cha Kijamaa kujaribu 
kupendekeza unyonyaji wa watu wengine eti kwa sababu utamwezesha 
kuwapatia wanaye nafasi maalum ni kinyume kabisa cha imani yetu. Ni 
wajibu wa Kiongozi wa TANU kutambua kwamba japo kama mzazi ni 
haki  yake na maumbile kuwapenda watoto wake; lakini katika hali yake 
ya uongozi ana wajibu ule ule kwa watoto wote wa wale anaowaongoza.

9. Mtu atajitengenezeaje hifadhi ya uzeeni atakapokuwa ni mzee 
mno kulima?

Wengine anaowaongoza au waliomchagua kuwa Mbunge 
wanajitengenezeaje hifadhi ya uzeeni? Kwanini Kiongozi wa TANU 
awe tofauti hivyo na wale anaowaongoza? Kwanza yeye ana kipato 
kizuri. Kama ni Mheshimiwa Mbunge atakuwa kwa muda wa miaka 
mitano anapokea pato la Sh. 14,000/-kwa mwaka, bila kuongeza posho 
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zingine anazopokea. Pengine hakuna hata mtu mmoja miongoni mwa 
wale anaowaongoza au waliomchagua ambaye anapata pato kama hilo. 
Wengi wa wale anaowaongoza watajiona kuwa wana bahati ikiwa 
katika maisha yao yote wanaweza kupata pato ambalo yeye atalipata 
kwa muda wa miaka mitano-yaani Sh. 70,000/-

10. Hali ya mwanasiasa haina uhakika. Leo ni Waziri, kesho  si 
Waziri; leo ni Mbunge, baada ya miaka mitano si Mbunge; 
leo  ni Katibu wa Mkoa au Katibu wa Wilaya, kesho  hana 
kazi; leo ni Mwenyekiti wa Mkoa, au Wilaya au Mji kesho 
katupwa na wananchi kwenye uchaguzi. Je, Azimio la Arusha 
haliwaonei Viongozi hawa ikiwa litawazuia kutumia njia 
zingine kujitengenezea maisha yao ya baadaye?

JIBU: NJIA GANI? Swali hili ni swali linaloulizwa zaidi na Viongozi 
kuliko swali jingine lolote; na ni swali chafu zaidi kupita mengine yote. 
Azimio la Arusha linasema kuwa kiongozi wa TANU atakuwa ni mkulima 
au mfanya kazi. Kabla ya kuchaguliwa kuwa Kiongozi atakuwa anayo 
kazi, au ya ukulima au ya kuajiriwa kwa mshahara au ya kujitegemea, 
kama vile seremala, fundi chuma sonara na kadhalika. Hiyo ndiyo kazi 
yake ya kupatia riziki leo na kumsaidia kujitengenezea maisha yake ya 
baadaye. Atakapoomba wananchi wenzie wampe shughuli ya uongozi 
(kwa mujibu wa Azimio la Arusha), moja litatokea baina ya mambo 
mawili: shughuli aitakayo yaweza ikawa ni shughuli ambayo itamzuia 
kuendelea na kazi yake ya sasa kwa sababu inahitaji wakati wake wote; 
au ni shughuli ambayo haitamlazimisha kuacha kazi yake, kwasababu 
haitahitaji wakati wake wote. Mathalani, Waziri au Katibu wa Wilaya 
hawezi kuendelea na kazi yake ya useremala au ukulima, hana budi 
aiache kabisa ikiwa anataka shughuli hiyo ya uongozi. Lakini balozi 
wa nyumba kumi, Mbunge au Mwenye Kiti wa Mkoa si lazima aache 
ukulima wake au useremala wake. Shughuli yake ya uongozi haichukui 
wakati wake wote.
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Kiongozi wa aina ya kwanza hulipwa mishahara. Wengine, mikubwa 
wengine midogo; lakini wote hulipwa mishahara mizuri kwa hali yetu 
ya kitanzania. Mara nyingi mishahara hii humwezesha kiongozi kuwa 
na hali nzuri zaidi ya maisha kuliko kazi yake ya kwanza.

Kesho na kesho kutwa kiongozi huyu anaweza kuacha au kuachishwa 
uongozi wake. Ikiwa ataachishwa uongozi baada ya muda mfupi tu 
ataweza kurudia kazi yake ya zamani bila taabu kubwa; la, kama haitaki 
tena kazi yake ya zamani ataweza kutafuta kazi nyingine yo yote kama 
wafanyavyo wafaya kazi wengine. Maana isisahaulike kwamba kuacha 
kazi au kuachishwa kazi si jambo lililoletwa na Azimio la Arusha; ni 
jambo la kawaida katika nchi yetu. Na ni juzijuzi tu Serikali ya TANU 
ilipotunga sheria ya kuwalazimisha matajiri kuwalipa wafanya kazi 
malipo ya kuachishwa kazi. Lakini hata hivyo mfanya kazi aliyeachishwa 
kazi hana budi ajitafutie kazi nyingine. Na ingawa yeye ana malipo ya 
kuachishwa kazi, bali mwanasiasa hana, kwa kweli si malipo yawezayo 
kusemwa kuwa yatamsaidia kujitengenezea maisha yake ya baadaye. 
Kama tutakavyoona chini baadhi ya wanasiasa wanao uwezo mkubwa 
zaidi kujitengenezea maisha yao ya baadaye kuliko mfanya kazi wa 
kawaida.

Ikiwa ataacha au kuachishwa uongozi baada ya kuwa katika uongozi kwa 
muda mrefu mno na hataweza kurudia tena kazi yake ya zamani; bado 
atakuwa anaweza kutafuta kazi nyingine. Lakini zaidi ya hayo atakuwa 
amepewa na wananchi mshahara wa kutosha kujichukulia bima ya 
maisha. Kiongozi huyu, baada ya kuwanung’unikia wananchi, atakuwa 
ana wajibu wa kuwashukuru sana wananchi kwa kumwezesha kufanya 
hivyo maana wao wenyewe hawana mapato ya kutosha kuwawezesha 
kujichukulia bima za maisha.

Kiongozi wa aina ya pili ni wale ambao uongozi wao hauwalazimishi 
kuacha kazi zao za kawaida. Mathalani mtumishi wa Serikali 
anachaguliwa kuwa  balozi wa nyumba kumi katika mtaa wake. 
Hatalazimishwa kuacha kazi yake ya kawaida kwasababu ubalozi 
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huu hautataka atumie wakati wake wote. Au mfanya kazi kiwandani 
anachaguliwa kuwa Diwani wa Baraza la Mji; au mkulima anachaguliwa 
kuwa Mbunge au Mwenyekiti wa Wilaya au Kijiji chake. Kiongozi huyu 
ataendelea na kazi yake ya siku zote; na kama hapana budi kupewa posho 
inayomwezesha kufanya hii shughuli mpya. Kiongozi huyu hawezi 
kusema kuwa uongozi wake unamzuia kufanya kazi yake ya kujipatia 
riziki na kujitengenezea maisha yake ya baadaye. Shida za viongozi 
zinawahusu watu, ni kweli. Lakini ikiwa ni shida zinazoweza kuwazuia 
kufanya vyema kazi yao ya uongozi. Ni kwaajili hiyo viongozi hulipwa 
mishahara.

Lakini baada ya kusema yote hayo tusisahau jambo kubwa hasa. Nalo 
ni hili, kwamba uongozi siyo kazi ya kujipatia riziki au kujitengenezea 
maisha ya baadaye. Tofauti ya uongozi na kazi nyingine ni kwamba 
katika uongozi kile kinachotakiwa ni ule uongozi wenyewe na matunda 
yake kwa umma. Shabaha ya uongozi tunaojaribu kuunda katika nchi 
yetu ni manufaa ya waongozwao siyo ya waongozao. Japo viongozi 
mara nyingi wanasahau, na hasa kwa sababu viongozi mara nyingi 
wanasahau shabaha hii ya  uongozi, ilikuwa ni jambo zuri wakumbushwe 
na Azimio la Arusha siyo wazidi kusahaulishwa.

Ni kiongozi gani ambaye wakati wa uchaguzi waliwaambia wananchi 
wamchague ili ajitengenezee hali yake ya baadaye? Ni nani ambaye 
alipata kazi katika TANU, na awe katibu wa wilaya au katibu wa mkoa, 
kwa kusema kuwa anaitaka hiyo kazi ili ajitengenezee hali yake ya 
baadaye? Kila tunapotaka kazi ya kisiasa, japo ni ya kuchaguliwa kwa 
kura au kuteuliwa na wakuu, husema tunaitaka  kazi hiyo ili tuweze 
kuwatumikia watu, kulinda haki zao, na kuwasaidia kutimiza mahitaji 
yao. Kiongozi ana haki gani, basi, mara baada ya kuipata nafasi hiyo 
kusema anataka kuitumia ili kujitengenezea maisha yake ya baadaye?

Swali hili linahusu kiini hasa cha Azimio la Arusha na shabaha ya TANU 
na Tanzania huru. Maana kwa kweli swali lenyewe linauliza kwa nini 
kiongozi asiruhusiwe kutumia nafasi yake, umaarufu wake, na dhamana 
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aliyokabidhiwa na wananchi wenzie, kwa kujitengenezea maisha yake 
ya baadaye. Mkulima wa kawaida hana nafasi ya kuweza kukopa fedha 
na kujijengea nyumba ya kupangisha ili ajipatie faida. Kwa nini kule 
kuwa Mbunge, mathalani, kuibadili hali hiyo? Maana ubunge ukiibadili 
hali hiyo ni kwamba Mbunge atakuwa amepata nafasi ya kunyonya 
kwasababu ya ubunge wake. Tulipokuwa tunapigania uhuru ni wangapi 
miungoni mwetu tulifuatwa na makabaila na mabepari na kuombwa 
tuwe wakurugenzi katika makampuni yao? Ni wangapi tulikopeshwa 
mapesa ili tujijengee majumba ya kukaa au ya kupangisha? Ni wangapi 
tulikopeshwa mapesa ya kununua mashamba au kuajiri vibarua? Kama 
sasa tumeyapata mambo haya tangu tumepata uhuru, ni kwa sababu 
mabepari na makabaila wanataka kutuingiza katika unyonyaji ili tuweze 
kuwa watetezi wa unyonyaji. Kwa kweli swali hili linaonyesha kuwa 
walianza kufaulu.

Viongozi wa TANU na serikali wangestahili kuwa na matumaini yale yale 
ya hali ya baadaye kama wakulima na wafanya kazi walipochaguliwa 
kuwatumikia. Lakini kwa kweli hali ya viongozi ni nzuri zaidi. Wakati 
tunapokuwa katika uongozi hulipwa mishahara mizuri zaidi kuliko 
mapato ya wale tuwaongozao. Twaweza tukajiwekea akiba na kulipwa 
faida. Tusipochaguliwa tena, au tusipopenda kugombania uchaguzi, 
au kama ikionekana kwamba hatuwezi tena kufanya kazi tuliyokuwa 
tukifanya, tutakuwa tumekwisha kujitengeneze hali nzuri zaidi kuliko 
wengi wa wale tunaowaongoza. Sasa hivi tunawaambia wasio na kazi 
mijini waende shamba wakalime; tunawaambia wakulima wafanye bidii 
zaidi na kutumia maarifa zaidi katika kulima. Tuna haki gani kuwaambia 
mambo haya wakulima na wafanya kazi wenzetu ikiwa wakati wetu 
ukifika na kuacha kusema na kuanza kutenda tunaanza kutapatapa?

Hakuna mtu anayezuiliwa na Azimio la Arusha kujitengenezea hali 
yake ya baadaye kwa kujijengea nyumba, japo ya kupangisha. Lakini 
hawezi kufanya hivyo na aendelee kuwa Kiongozi wa wananchi. Mtu 
halazimishwi kuwa Kiongozi wa siasa. Mtu akiona kuwa uongozi sasa 
hauna matumaini ya mlo ana hiari ya kuacha na kufanya kazi anayoona 
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kuwa itamsaidia kujitengenezea hali yake ya baadaye kwa kunyonya 
wananchi. Lakini kwa kweli sidhani kama wengi wetu wanaweza 
kufanya hivyo. Baada ya kuuvua uongozi watagundua kuwa hawawezi 
kujitengenezea maisha yao kwa kuwanyonya wananchi, kwasababu 
uongozi wenyewe ndio uliokuwa unawapa uwezo huo.

11. Kama mtu hakufundishwa na wala hana mazoezi yo yote ya 
kilimo, au mtaji anaoweza kutumia kununua vyombo vya 
kulimia, mbegu, mbolea, n.k atawezaje ghafla kwenda kulima  
baada ya kuacha kazi au akisha kuwa mzee na ana mke na 
watoto wa kutunza?

Hili sio tatizo la wanasiasa peke yao. Ni tatizo la watu wote ambao 
wamekulia mijini na kufanya kazi mijini, na ambao baadaye hujikuta 
hawana kazi. Na hata hivyo bado ni tatizo linalohusu sehemu ndogo 
sana ya wananchi wa Tanzania. Maana sehemu kubwa sana ya wananchi 
walio katika miji hivi sasa wamewahi kuishi mashambani.

Lakini tatizo lenyewe ni la kweli na lina majibu mbali mbali. Kwanza 
ingefaa kutamkwa wazi kwamba mtu ambaye ni mzaliwa wa mjini na 
mkulia mjini, na mfanya kazi mjini, ikiwa kwa muda atakuwa hana 
kazi, na wala si kwa makosa yake wenyewe, hawezi kutimuliwa mjini 
kama mhuni. Mtu wa namna hiyo ni wa kufikiriwa haraka nafasi ya kazi 
ikipatikana. Lakini ikiwa ni dhahiri kwamba hapana uwezekano kwa 
kumpatia kazi upesi hana budi ajaribu kujipatia riziki yake kwa kilimo 
mashambani. Wizara ya Kilimo ina vyuo vya kufundishia wakulima 
ambao hawana kisomo au ujuzi. Idara hiyo na wafanya kazi wake 
walioko Mikoani wakisaidia wakulima watafurahia sana kumsaidia mtu 
yeyote ambaye ana shida za kweli ya kutojua. Ofisi ya Wilaya itampatia 
ardhi, na kama hana jamaa wa kumsaidia itaweza pia kumsaidia kwa 
vitu kama vyombo vya kulimia, mbegu na chakula mpaka atakapopata 
mavuno yake ya kwanza. Wakuu wa Wilaya na Mikoa watakuwa na 
wajibu wa kuwasaidia watu wa aina hiyo.
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Jibu moja la swali hili ambalo hatuwezi kulikubali ni kusema kwamba 
mtu wa namna hiyo ataruhusiwa kunyonya watu wengine. Anaweza 
kusaidiwa kujitegemea kwa njia kama hizo nilizozitaja. Lakini hawezi 
kusaidiwa kunyonya.

Lakini kwa kweli ni Watanzania wachache sana sana ambao wataweza 
kujikuta katika hali kama hiyo. Lingekuwa ni jambo la ajabu, kwa 
mfano, kwa kweli lingekuwa ni jambo la aibu, kama Mheshimiwa 
Mbunge wa sehemu ya mashamba hajui kabisa kulima. Ni dhahiri pia 
kwamba atajua misaada ambayo wakulima wanaweza kupata, maana 
kama hajui mambo hayo, sioni vipi ataweza kuwashawishi wakulima 
kuongeza mapato yao kwa kutumia ukulima wa kisasa. Na kama anajua 
mambo yote haya, basi siku atakapokuwa si Mbunge tena, atajua jinsi 
ya kupata mashauri na msaada anaohitaji.

12. Maazimio haya ya Arusha kwa jumla ni mazuri, lakini je 
kutimizwa kwake hakufanywi haraka mno, tena bila fikara na 
mipango ya kutosha?

Swali hili laweza likawa na ukweli kidogo ndani. Yawezekana kweli 
kwamba hatukufanya, au hatufanyi mipango ya matayarisho ya 
kutosha ili kuwezesha shabaha zote za Azimio la Arusha kutimizwa 
bila bughudha na bila makosa. Lakini huo ndio wajibu wa viongozi 
katika Chama Chetu na Serikalini. Ni wajibu wao kuona kuwa mipango 
inafanywa ya kutuwezesha kutekeleza vyema maazimio ya Arusha. 
Na tunaposema hivyo tunajitoa makosa sisi wenyewe, na ndivyo 
inavyostahili Viongozi kujisahihisha. Hatuna budi tufikirie shabaha ya 
Azimio la Arusha na maana ya kujitegemea. Na kila mmoja wetu ana 
wajibu kutimiza shabaha zetu. Mawazo hayo hivi sasa lazima yawe 
yakizungumzwa katika chama na katika Serikali. Kama jambo ni zuri 
basi yafaa litekelezwe vizuri, na upesi.

Lakini ubaya wa swali la namna hii ni kwamba laweza kutumiwa, na 
mara nyingi limetumiwa, kama kisingizio cha kutotimiza Azimio la 
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Arusha. Wenye Mabenki ni miongoni mwa wale wanaotumia hila hii. 
Hutuuliza, “Kwa nini hamkutuonya mapema ili tuanze kujitayarisha?” 
Mtu anaposema kuwa maazimio ya Arusha yanatimizwa kwa haraka 
mno maana yake ni nini? Serikali ikiisha kuamua kuchukua Mabenki, 
basi ama itayachukua au haitayachukua; au tutachukua hisa nyingi 
katika Makampuni fulani fulani, au hatuchukui. Kama huna kazi na wala 
hakuna dalili zo zote kuwa utapata kazi kesho, basi, ama utakwenda 
shambani ukalime kama Watanzania walio wengi wafanyavyo au 
utaendelea kuzurura mabarabarani. Katika njia panda hizi hapana ya 
katikati. Na Viongozi wamepewa muda ili kama wataamua kuendelea 
na uongozi wao, basi, wamepewa nafasi ya kuweza kusafisha yahitajiyo 
kusafishika. Lakini hawana budi waamue sasa kama wataendelea na 
uongozi au utawashinda.

Katika historia ya binadamu hila hii imetumiwa mara nyingi sana 
kupinga mabadiliko ya maana kwa kusema kuwa “Ni mazuri………… 
Lakini……” Na ni hila ambayo hutumiwa na wale ambao hawajambo 
na ambao ndio wasiopenda mabadiliko. Kwa hiyo utawasikia watu 
wakisema “Usawa wa binadamu ni jambo jema……..Lakini;” 
“kutokuwa na ubaguzi wa rangi ni jambo jema…..Lakini;” “kujali 
hali ya maskini ni jambo jema………Lakini.” Na hatima yake ile 
“lakini” ndiyo hufaulu, ile sehemu ya “jambo jema” huendelea kuwa 
jambo jema lakini haitimizwi kamwe. Kwetu sisi katika Afrika kosa 
hilo la kutofanya mema ya dhahiri ni kosa kubwa zaidi, kuliko kosa 
lolote tunaloweza kufanya katika kutimiza jambo ambalo tumekwisha 
kukubali kuwa ni jambo jema. 

13. Wabunge wenye mishahara miwili walikatwaje mshahara 
wao wa Bunge bila kuonywa na kabla ile miezi kumi na miwili 
haijaisha?

Kwa kweli tulitazamia Wabunge wenye mishahara miwili wataacha 
wenyewe mmoja wa mishahara hiyo mara baada ya tarehe 5 Februari. 
Kusudi la miezi kumi na miwili lilikuwa ni kuwawezesha hasa watu 
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wenye biashara na majumba kuyauza bila hasara. Nia yake hakuwa ni 
kuwapa Viongozi muda zaidi wa kuendelea kula fedha za wananchi. 
Huu ni mfano wa swali la hila ile ile “Jambo hili ni zuri… Lakini…..” 
Ni mfano pia wa kutumia sheria ili kuua madhumuni ya sheria yenyewe. 
Kazi ya Viongozi wa Chama na Serikali ni kuwatumikia watu siyo 
kutafuta njia na hila za kulinda manufaa yao wenyewe. Wala Azimio la 
Arusha haliwaombi viongozi kujiumiza mno; linachotaka ni kwamba 
madhali wanayo mapato ya kutosha kuwapatia chakula, na makazi, basi 
na washughulike na mahitaji ya wananchi. Mshahara wa Mheshimiwa 
Mbunge si mbaya.

Lakini kwa kweli Mbunge ana haki kubaki na mshahara wake wa 
Bunge na kuacha ule mwingine ikiwa ule wa Bunge ndio mzuri zaidi. 
Na wakati huo ukifika atatakiwa atoe ushahidi kwamba hapokei ule 
mshahara mwingine. Kwa sasa ukweli wenyewe ni kwamba Mbunge 
anayependa kuendelea kukaa na Ubunge mpaka dakika ya mwisho 
ataendelea kupokea mshahara wake wa Bunge mpaka muda wa ruhusa 
uishe. 

 14. Mkuu wa Mkoa wa Pwani alikuwa na haki gani ya kupitisha 
sheria ya kulazimisha watu kuchukua vitambulisho vya kazi? 
Si Bunge peke yake ambalo lina haki ya kutunga sheria katika 
Tanzania? Kama sivyo, kwa nini tuna Bunge?

Hakuna mtu yoyote aliyepitisha sheria ya kulazimisha watu kuchukua 
vitambulisho vya kazi. Ni Bunge peke yake ambalo laweza kupitisha 
sheria kama hiyo. Kamati ya Dar es salaam ambayo Mwenyekiti wake ni 
Katibu wa Mkoa iliamua kuwa watu ambao wanazurura mjini bila kazi 
hawana budi warudi makwao. Kamati iliona kuwa litakuwa ni jambo 
zuri sana kwa wafanya kazi ikiwa watakuwa na kitambulisho cha kazi ili 
wasibughudhiwe bure. Na ili kuondoa au kupunguza vitambulisho vya 
uwongo itakuwa vema kama kitambulisho cha aina moja tu kitatolewa 
na Wizara ya Kazi kwa wenye kazi wote.
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 Na wala sivyo Dar es salaam peke yake ambayo imechukua hatua za 
kuondoa tatizo la watu wasio na kazi na wale wasiopenda kufanya kazi, 
na ambao hutegemea rafiki, majirani au uharifu wa sheria. Na wala Dar 
es salaam siyo mahali pa kwanza  kuchukua hatua  hizo. Miji mingine 
pia inajishughulisha na tatizo hili. Lakini Dar es salaam imevumishwa 
zaidi kwasababu ya ukubwa wa tatizo lake na hasa kwasababu ndipo 
penye magazeti na radio.

Kama waheshimiwa Wabunge wanadhani kuwa Halmashauri hizi 
zinafanya makosa fulani fulani kutimiza shabaha za Azimio la Arusha, 
ni juu yao kutoa maoni yanayoweza kusaidia. Wanaweza kuwashauri 
Viongozi wenzao njia bora zaidi za kutimiza shabaha hizo katika vikao 
mbalimbali vya huko huko Mikoani, wakishindwa wanaweza kutoa 
mashauri yao katika Bunge. Lakini tatizo hili lipo na kamati zimo katika 
kulitatua. Haziwezi kusubiri Bunge.

15. Je, si jambo la hatari kuwavunja moyo watu wanaojaribu kuinua 
maisha yao? Jambo hili halitawavunja nguvu, kuwakatisha 
tamaa, na kuleta uvivu?

Wamenyimwa nini hata wavunjike moyo? Azimio linasema wazi wazi 
kabisa kwamba watu hawana budi wafanye kazi ili kujipatia riziki zao, 
na kwamba ni wajibu wa Jumuia kuona kuwa wanalipwa malipo ya 
haki kutokana na kazi yao. Kufanya hivyo kunawavunjaje moyo watu 
wanaojaribu kuinua maisha yao? Shabaha moja ya Azimio la Arusha 
ni kufanya jasho na pato yalingane zaidi; yaweza ikawa kutakuwa na 
utaratibu wa kuona mtu asiyefanya kazi sawa sawa ataachishwa kazi au 
atapata pato dogo zaidi kuliko yule anayefanya kazi yake vizuri. Lakini 
hizi ni njia tu za kujua pato la haki ni nini. Lakini si njia za kumvunja 
moyo mtu anayejaribu kuinua maisha yake kwa kufanya kazi.

Lakini ni kweli kabisa kwamba Azimio la Arusha linamfanya Kiongozi 
wa TANU na Serikali kupata taabu zaidi akijaribu kuinua maisha yake 
kwa kunyonya watu wengine. Hiyo ndiyo shabaha yake. Mtu anaweza 
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“kuinua maisha yake” kwa wizi au unyang’anyi. Hatumruhusu afanye 
hivyo. Je, kwa kumzuia kuiba au kuvunja majumba huwa tunamvunja 
moyo au kumkatisha tamaa? Yawezekana! Lakini ni haki yetu kufanya 
hivyo. Kiongozi anayejinenepesha kwa jasho la wengine si tofauti sana 
na mwizi; maana huwa anajidai kwamba anawatumikia wananchi, 
kumbe kwa kweli anatumia imani yao kujiongezea pato lake na 
kupunguza la kwao.

Hili sio jambo la mzaha. Mtu anayekopa fedha za Serikali anakopa 
pesa zilizotokana na kodi za wananchi. Akatumia fedha hizi kujenga 
nyumba Magomeni na kupangisha ili apate faida; mpangaji wake 
ambaye ni mmoja wa walipa kodi–anafanya mambo mawili. Kwanza 
kamwezesha huyu jamaa kupata mkopo; pili anamlipa sasa kwasababu 
kaweza kukopa fedha na kujijengea nyumba ya kupangisha. Kama 
jamaa yule asingekopa fedha zile Serikali yenyewe ingeweza kuzitumia 
kujenga nyumba nyingine. Yule mpangaji bado angepanga nyumba hii 
ya Serikali, lakini asingelipa kodi ya nyumba kubwa mno. Na serikali 
ingeliweza kuitumia hiyo kodi yake kusaidia kujenga nyumba nyingine 
au kufanyia shughuli nyingine ambayo ingeleta manufaa kwa walipa 
kodi kwa jumla. Lakini mtu nafsi anapokusanya kodi hiyo ni yeye nafsi 
anayoitumia kwa faida yake mwenyewe na jamaa yake.

Inasemekana kuwa matumaini haya ya kupangisha na kupata faida 
ndiyo hufanya watu waweze kujenga majumba. Vyema, ikiwa mtu 
atatumia fedha zake mwenyewe kujijengea hiyo nyumba ya kupangisha. 
Lakini ni Viongozi wangapi katika TANU au katika Serikali watakuwa 
wamejiwekea akiba ya kutosha kujijengea majumba ya kupangisha, na 
mengine ya kuishi wenyewe? Na hata hivyo kwanini aachiwe kutumia 
fedha hizo kwa njia hiyo? Jibu atakalotoa ni kwamba anazo fedha za 
kurithi au kwa njia nyingine –na atataka mtu mwingine amlipe kodi 
kubwa sana ya kupanga ikiwa anataka mahali pa kuishi. Huyu ni 
kiongozi wa TANU au Serikali ambaye atakuwa kwa kweli anasema 
“Jumuia imekadiria malipo ya haki kwa fedha zangu na inanilipa. 
Lakini siridhiki. Kwa hiyo badala ya kuweka fedha zangu katika Benki, 



Azimio la Arusha - Majibu kwa Maswali24

nitajenga nyumba ili nijipatie faida kubwa zaidi.” Kwa kufanya hivyo 
huyo jamaa anaweza akawa anafanya kitendo ambacho ni halali kwa 
mujibu wa sheria za nchi. Lakini hatakuwa anaishi kwa kufuata kanuni 
za Chama anachojidai kuwa anakiongoza.

16. Kama Azimio la Arusha likitimizwa hasa kama linavyokusudiwa, 
juhudi za kazi au elimu ya juu n.k itatuzwa tuzo gani?

Tuzo la juhudi ya kazi ni mshahara wa haki. Na watu wenye elimu ya 
juu nao hupata mishahara mikubwa zaidi kuliko wale ambao hawana 
elimu kama hiyo. Lakini mshahara huo unatazamiwa uwe ni mshahara 
wa haki; na lazima ufanane kidogo na mapato ya kawaida katika nchi 
yetu. 

Katika nchi tunayojaribu kujenga gharama za elimu zitalipwa na Jumuia 
nzima. Na kwa hiyo Jumuia itakuwa inayo haki ya kudai malipo ya 
haki kutoka kwa watu ambao itakuwa imewaelimisha. Hata hivi sasa na 
hata wakati wa mkoloni sehemu kubwa ya elimu inalipwa na Jumuia. 
Wazazi wa baadhi ya jamaa wenye elimu walilipa ada kidogo kwa elimu 
ya watoto wao. Mwaka 1960 Serikali Kuu ililipa £1,360,000 kwa elimu 
ya kwanza ya Waafrika na Serikali za mitaa zililipa £341,000. Elimu 
ya kati iligharimu £848,000, na elimu ya sekondari £254,000. Fedha 
hizi zililipwa na Jumuia nzima –yaani mlipa kodi-ada za wazazi mbali. 
Maana yake ni kwamba tangu elimu ya kisasa ianzishwe katika nchi 
yote gharama zake zinakuwa zikilipwa na Jumuia nzima. Hapana mtu 
yeyote mwenye elimu ambaye ataweza kusema kuwa hakusomeshwa na 
nchi nzima, bali kasomeshwa na wazazi wake.

Mtu ye yote anayeona kuwa Azimio la Arusha linafanya elimu ya juu iwe 
haina faida , hana haja ya kupokea elimu hiyo. Akipatiwa nafasi ya kuingia 
katika shule ya sekondari, chuo kikuu au chuo cho chote cha juu, anaweza 
kusema, “La, mimi sitaki. Elimisheni mtu mwingine; maana ujamaa wenu 
haulipi malipo mazuri kwa watu wenye elimu ya juu; na mimi naona ni 
afadhari nikae bila elimu hiyo, kuliko kuipata na kuitumia kijamaa.”



Azimio la Arusha - Majibu kwa Maswali 25

17. Azimio la Arusha lina matumaini gani kwa vijana?

Azimio la Arusha linamwahidi kijana nafasi ya kufanya kazi kwa faida 
yake mwenyewe, jamaa yake na nchi yake. Linamlinda asinyonywe na 
mtu ye yote, na linamnyima haki ya kunyonya wengine. Linamwahidi 
nafasi ya kutumikia Jumuia yake, Na nafasi ya kuheshimiwa kwasababu 
ya utumishi wake. Linamnyima nafasi ya kuwa kupe juu ya umma, na 
hasa kama anajidai kuwa ni kiongozi.

Kwa vijana wa nchi yetu hakuna kitu bora kama Azimio la Arusha. 
Linawapa nafasi ya kutumikia nchi yao bila kuhatarisha nafasi yao ya 
kujipatia riziki. Watalitumikia taifa lao kwa kufanya kazi, na kwa kazi 
yao watalipwa pato la haki. Kijana ye yote ataweza kuishi kirafiki na 
kijamaa na watu wengine wote badala ya kujaribu kushindana nao kwa 
mali kwasababu wao wanajaribu kumzidi au kumnyonya. 

Kijana atataka nini zaidi? Hicho ndicho vijana wa dunia nzima 
wakitakacho. Ni makatili tu ambao hufurahi kwa kusikia kuwa vijana 
wenzao wana njaa na wagonjwa, au hawana pa kulala ili wao waishi 
kwa anasa. Lakini vijana wa kawaida hawana moyo huo wa kikatili. 
Wao hupenda kupambana na matatizo; na wakisha kulielewa tatizo 
hawakawii kuitika mwito wa kupambana nalo. Kazi yetu sasa ni 
kuwaeleza maana ya wito wa Azimio la Arusha na juu ya Ujamaa na 
Kujitegemea.

18. Ni haki kushusha chini baadhi ya watu kwasababu ya kutaka 
kuinua hali za watu wengine?

Kama jamaa mmoja kastarehe juu ya lundo la mahindi na mwenziye 
anakula mizizi kwasababu hana chakula bila shaka itakuwa ni haki 
kumpunguza wa kwanza lile lundo lake ili wa pili apate chakula cha 
maana.

Lakini swali hili lina uhusiano gani na Azimio la Arusha? Azimio la 
Arusha linasema kiongozi ye yote hatarususiwa kunyonya watu; 
kwamba ni lazima taifa letu lijitegemee; na kwamba tutajitahidi kujenga 
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Taifa letu katika msingi wa usawa wa binadamu. Kiongozi anashushwaje 
chini anapoambiwa kuchagua baina ya kuishi kibepari na kushika kazi 
ya madaraka katika nchi ya kijamaa?

19. Je, ni haki kuondoa picha za viongozi wa dini katika sehemu 
za hadhara kwa sababu viongozi hao ni wageni nasi twataka 
kujitegemea?

Kuonyesha au kutoonyesha picha za viongozi wa dini katika sehemu 
za hadhara hakuna uhusiano wo wote na Azimio la Arusha wala 
kujitegemea. Uhuru wa dini ni msingi mmoja wa Katiba yetu; siasa 
yetu ya ujamaa haiubadili hata kidogo. Mtu hawezi kuwang’ang’aniza 
wengine dini yake. Lakini kila mtu ana haki ya kuabudu apendavyo na 
hakuna atakayejali kama kiongozi wa dini yake ni mweupe, mweusi au 
manjano, yu hai au marehemu.

20. Mtu atawezaje kumwelimisha mwanae awe daktari au wakili 
kwa kutumia mshahara wa wastani wa mtumishi wa Serikali, 
Mbunge au Kiongozi, ikiwa haruhusiwi kujiwekea akiba na 
kujiongezea pato? Na kama hawezi kufanya hivyo tutapata 
wapi madaktari na mawakili?

Gharama ya kumweka mwanafunzi mmoja katika Chuo Kikuu cha Afrika 
Mashariki ni Sh. 20,000/- kwa mwaka. Nchi yetu ingepata madaktari 
wangapi kama tungeacha wazazi ndio wawalipie watoto wao kwa 
muda wa miaka 7 ya kusomea udaktari? Na tungehakikishaje kwamba 
jamaa wenye uwezo wa kulipa ada kubwa kama hizo watakuwa pia 
wamejaliwa kupata watoto wenye akili za kutosha kusomea udaktari? 
Utajiri na akili si mtu na mwanaye.

Swali hili linatokana na kutojua gharama ya elimu, au ni hila tu ya 
kujaribu kuwadanganya wananchi. Hapana mtu ye yote katika nchi yetu 
ambaye kamwelimisha mwanaye kuwa daktari. Baadhi wamelipa ada 
ambayo imesaidia kuelimisha watoto wao. Basi. Lakini raia wengi wa 
Tanzania sasa hawalipi hata ada hizo.
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Kanuni ya kushikilia ni kwamba elimu ya juu haina budi wapewe wale 
ambao wataweza kuipata na kuitumia kwa faida ya nchi nzima. Na 
njia bora ni kumpa nafasi kila mtoto wa Tanzania bila kujali mapato ya 
wazazi wao. Hatujafikia hali hiyo mpaka sasa kwa sababu nusu nzima 
ya watoto wetu hawapati nafasi ya kusoma. Lakini kutokana na wale 
waliopata nafasi ya kusoma lazima tuchague watoto wa kupata elimu ya 
juu kwa kufuata kanuni hii. Hatuwezi kumpa nafasi mtoto kwa sababu 
baba yake au mama yake ni tajiri, au kwa sababu baba yake au mama 
yake kasaidia sana maendeleo ya taifa letu.

21. Mikoa itawafanyia nini wasio na kazi na wahalifu wa sheria 
wanaorudishwa mikoani kutoka mijini? Watu hao wasipopewa 
chakula na kazi, hii  haitazidisha uvunjaji wa sheria? Ni haki 
kumwongeza mkulima mzigo huu wa wasio na kazi na wahalifu 
wa mijini?

Kwanza, wasio na kazi. Watu wasio na kazi twaweza kwanza kuwagawa 
katika mafungu mawili. Fungu la kwanza ni wale ambao wametoka 
mashamba wakaja mjini kutafuta kazi wakakosa kazi.  Fungu la pili ni 
wazaliwa wa mjini.

Na fungu la kwanza tunaweza pia kuligawa katika mafungu mengine 
mawili. Kwanza fungu la wale ambao wana jamaa zao na ardhi ya 
kutosha kule wanakotoka. Hawa wanaweza kurudi kule mashamba na 
na kupokelewa na jamaa zao na kulima kama walimavyo Watanzania 
wengine. Watasaidiwa na Serikali kama mkulima mwingine ye yote 
anavyosaidiwa. Hawatapewa msaada maalum, kwa sababu hawana 
tofauti na wakulima wengine na ambao hawapewi misaada maalum na 
Serikali.

Fungu la pili ni wale ambao wametoka mashamba, wanakubali kulima, 
lakini kule wanakotoka hawana jamaa, au wana jamaa lakini hakuna 
ardhi Mathalani, Mchagga wa Kilimanjaro anaweza awe hana ardhi 
kule nyumbani. Kadhalika mzaliwa wa mjini ambaye hana uwezo 
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wa kujisaidia mwenyewe. Hawa wanahitaji misaada. Ni wajibu wa 
Serikali kuwasaidia kupata ardhi, vyombo vya kutumia, mbegu, 
mbolea, chakula, n.k mpaka hapo watakapoweza kujitegemea. Serikali 
itaweka fungu la fedha kwa shughuli hii. Mwananchi ambaye anayo 
nia safi kabisa ya kulima, lakini hana ardhi, hana jamaa, au uwezo wa 
kujisaidia mwenyewe amjulishe tu Katibu wa Wilaya yake na mipango 
ya kumsaidia itafanywa.

Pili, wavunja sheria. Wavunja sheria ni tatizo po pote walipo. Wakiwa 
mjini ni tatizo; wakiwa mashamba ni tatizo. Lakini mara nyingi huwa 
hawafanyi shughuli zao hizo nyumbani kwao ambako wanajulikana na 
vitendo vyao vinajulikana. Ni rahisi zaidi kwao kujificha mijini ambako 
wanaweza kuvunja majumba au kufanya mambo mengine ya uhalifu 
bila kukamatwa. Wakirudishwa makwao na halafu wakazidi kuvunja 
sheria ni rahisi zaidi kwa polisi kuchukua hatua zinazotakiwa kwa 
sababu kule vijijini jamaa hao wanajulikana.

Lakini tunachotaka ni kuwapa nafasi mpya jamaa hao. Mijini wamekuwa 
na matumaini kwamba huenda kesho, au juma lijalo watapata kazi. 
Wakirudi mashambani watatambua kuwa hawana budi wajipatie jambo 
riziki yao kwa kufanya kazi. Wengi wana makwao. Na kwa kweli jambo 
linafanyika ni kuwafanya watambue ukweli: nao ni huu, kwamba njia 
ya kujipatia chakula na mahali pa kulala katika Tanzania, na kujipatia 
pato zuri, ni kufanya kazi shambani.

Kuwarudisha watu mashambani ni tatizo kubwa na utatuzi wake si 
rahisi. Mafanikio ya Watanzania wote, wa mijini na wa mashamba, 
msingi wake ni kujitegemea kwa nchi yetu na kujitegemea kwa kila 
mwananchi. Sidhani kama tutawasaidia wakulima mashamabani kwa 
kuzidisha na kung’ang’ania katika miji watu wasiojitegemea. 

---------------MWISHO---------------


