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SHUKRANI

Kwa niaba ya Kavazi la Mwalimu Nyerere na kwa niaba
yangu, napenda kumshukuru sana rafiki yetu wa muda
mrefu Mwalimu Bashiru Ally kwa ushirikiano wake wakati
wote wa maandalizi ya kitabu hiki. Mjadala baina yetu na
msaada wake katika kila hatua ya uandishi vimeniwezesha
kutunga utenzi huu bila kufanya makosa mengi ya kilugha
na pia kutoteleza kisiasa hasa katika uchaguzi wa maneno.
Kila neno litumiwalo kwenye maandishi yeyote huwa na
uzito wake na hutakiwa hupimwa kulingana na muktadha
wa kisiasa uliopo. Aidha, lugha huwa na umuhimu wa
kipekee katika kufikisha ujumbe wa kisiasa kwa namna
ambayo haiwaudhi wasomaiji bila sababu, hata kama ni
wachache. Lakini hii haina maana kwamba mwandishi
ayumbe au autoe kafara msimamo wake katika mambo
ya msingi ama kwa sababu ya kuhofia usalama wake au
kwa nia ya kujipendekeza ili (naazima msamiati wa mtunzi)
aendelee “kulamba asali, na kurusha bendera”ya watawala.
Inawezekena kabisa mimi na Bashiru hatukukubaliana katika
mambo yote. Hili ni jambo la kawaida kwa wanazuoni na
wala halina madhara. Kusema ukweli, tofauti za kimtazamo
baina ya wanazuoni huwa ni dalili njema ya mjadala wa
kizuoni ambao hujikita zaidi kwenye ukweli na uadilifu.
Mwanazuoni halisi hana budi achukie unafiki na kuepukana
nao kama tauni.
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Nachukua nafasi hii pia kumshukuru kwa dhati rafiki yangu
Mulokozi, kamaradi wa muda mrefu. Tulikuwa pamoja
Chuo Kikuu cha Darisalama na kwa pamoja tulikuwa
tunashiriki katika mapambano ya Kkiitikadi. Kwa ujumla,
mapambano yetu hayakuhusu migongano ya mitazamo
ya kisomi tu bali sote kwa pamoja tuliamini kabisa kwamba
tulikuwa tunajenga fikra za kimapinduzi zitakazotumiwa na
wavujajasho kama zana na silaha katika mapambano yao
ya kujikomboa kutoka kwenye makucha ya ubeberu na
ubepari. Namshukuru Mulokozi kwa kutumia umahiri wake
wa kifasihi kuuchambua Utenzi wangu kwa jicho la huruma
huku akizingatia kwamba mimi ni mshairi chipukizil Asante
sana.

Issa Shivji
Aprili 2017
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UTANGULIZI

Profesa M.M. Mulokozi*
Lengo la Utangulizi huu ni kufanya uchambuzi mfupi wa
utungo wa rafiki yetu Issa G. Shivji uliomo katika kitabu
hiki. Utungo huo ameuita “Barua kwa Mpenzi Wangu"
na ameuandika kuadhimisha miaka hamsini ya Azimio
la Arusha. Katika Utangulizi huu tutazingatia mambo
yafuatayo:

« Usuli wenye maelezo kuhusu muktadha wa utungo,
ambao kwa hakika ni muktadha wa Azimio la Arusha pia;

+ Maelezo mafupi kuhusu mtunzi — Maisha na kazi zake;

- Uchambuzi wa utungo wenyewe; uchambuzi wetu
utagusia pia tungo za washairi wengine wa Kiswahili
ili kuonesha kuwa Shivji hayuko peke yake katika
kuzungumzia Azimio, japo anatofautiana na wenzake
katika mtazamo.

« Hitimisho.

Huu ni uchambuzi wa kifasihi wenye kuakisi welewa
wa mchambuzi wa utungo unaohusika. Hivyo mawazo
yaliyomo si lazima yawe ndiyo yale hasa aliyoyakusudia
mtunzi wa utenzi.

* MM Mulokozi ni Profesa wa Fasihi katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
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1.Usuli: Muktadha wa Utungo

Nchi ya Tanganyika ilipata Uhuru wake kutoka kwa
Waingereza tarehe 9 Desemba mwaka 1961. Miaka miwili
baadaye, tarehe 10 Desemba 1963, Zanzibar ilipata Uhuru
kutokana kwa Waingereza huku ikiendelea kuwa chini
ya utawala wa Sultani wa Kiarabu. Tarehe 12 Januari 1964
utawala wa Sultani ulipinduliwa. Chama cha Afro-Shirazi
kilishika madaraka, na tarehe 26 Aprili 1964 Zanzibar
na Tanganyika zikaungana kuwa Tanzania. Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar iliendesha siasa za mrengo wa
kushoto: iliwanyang'anya makabaila ardhi na kuigawa kwa
wakulima wa kawaida, ikataifisha njia kuu za uchumi na
ikaanzisha uhusiano na nchi za Kikomunisti.

Wakati haya yakitokea Zanzibar, Tanganyika (sasa Tanzania
Bara) iliendelea kufuata sera za uhuria wa kibepari
zilizofuatwa wakati wa ukoloni. Kundi dogo la watawala
lililoshika hatamu lilianza kujinufaisha kwa ushirikiano
na wafanyabiashara wachache waliokuwako, masetla
wa kizungu na ki-Asia, na mawakala wa makampuni na
mabenki ya kigeni. llikuwa dhahiri kwamba Tanzania Bara
ilikuwa inakwenda kwenye njia ileile ya nchi nyingine ‘huru
za Afrika ambazo vibwanyenye walioshika dola walikuwa
wanazigeuza kuwa mateka wa ubepari wa kimataifa.
Watawala waliothubutu kujitoa katika unyonge huo (k.m.
kina Patrice Lumumba wa Kongo, Kwame Nkrumah wa

’
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Ghana, Modibo Keita wa Mali na Ahmed Ben Bella wa
Algeria) waliondolewa mara moja.

Chama tawala cha Tanzania Bara cha Tanganyika African
National Union (TANU) kilichoongozwa na Mwalimu J.
K. Nyerere kilishtuka baada ya kuona jinsi nchi ilivyokuwa
ikilenga mfumo wa kitabaka usiowajali wanyonge. Mshairi
A. Lesso, katika kitabu chake cha Utenzi wa Zinduko la
Ujamaa (1972), aliielezea vizuri hali ya utabaka iliyokuwa
imeanza kujitokeza:

Wakubwa waliandama,
Kuwagandamiza Umma,
Wakanona waadhama,
Wanyonge wakafifia.

Nchi ikabadilika,

Zikawa mbili tabaka,

Kwanza waliokunjuka,

Pili waliofifia.

Zuberi A. Lesso, Utenzi wa Zinduko la Ujamaa

Tangu mwaka 1960 (au hata kabla) J. K. Nyerere na wasomi
wenzake kadha wa wakati huo, kwa mfano Salum Kombo
Ustaarabu na Maendeleo ya Mwafrika (1950) na Shaaban
Robert Siku ya Watenzi Wote (labda1961, kilichapishwa
1968) walikuwa wamekwishaanza kuzungumzia haja
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na namna ya kujenga jamii mpya yenye haki na usawa
baada ya uhuru. Walikwenda mbele zaidi na kuelezea aina
ya jamii ambayo ilitakikana. Kwa mfano Shaaban Robert
katika riwaya yake tuliyoitaja alisawiri “Jumuiya ya Adili"
ambayo ilikuwa ni asasi ya kukusanya ziada ya jamii na
kuisambaza kwa maskini, na wakati huohuo kuwawezesha
maskini kujikimu na kuchangia katika uzalishaji wa ziada
kwa kufanya kazi. Mawazo ya Kombo na Shaaban Robert
hayakuenezwa wala kujadiliwa sana hapa Tanzania, labda
kwa sababu ya kiwango duni cha usomi. Sababu nyingine
huenda ni mtazamo hasi wa wasomi kuhusu maandiko ya
lugha ya Kiswahili. Wasomi wa siasa-uchumi waliosoma
elimu ya Kimagharibi hawakujua kuwa jadi ya uanazuoni
ya Waswahili ilikuwa tayari inayo maandiko na mijadala
kuhusu ‘Ujamaa’ kabla hata Nyerere hajaandika insha yake
mashuhuri ya Ujamaa: Msingi wa Usoshalisti wa Kiafrika
mwaka 1962. Nyerere alikuwa ametohoa neno jamaa ili
kuelezea aina ya mfumo wa kijamii aliotaka ujengwe —
mfumo wa kisoshalisti wenye misingi ya Kiafrika.

Mwaka 1964 palitokea jaribio la maasi ya wanajeshi. Nusura
yafanikiwe. Mwaka 1966 wanafunzi wa Chuo Kikuu Kishiriki
cha Dar es Salaam (CKKD), chuo kikuu pekee nchiniTanzania
wakati huo, waliandamana kupinga sheria ya kuwalazimisha
kujiunga na Jeshi la Kujenga Taifa kwa miaka miwili. Nyerere
alishtuka, akawafukuza chuoni. Migomo na malalamiko

ya wafanyakazi nayo yalikuwa yakiongezeka. Mambo yote
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haya yaliungana kumshawishi Nyerere na Chama tawala cha
TANU kwamba hali haikuwa shwari; kwamba ili kuepusha
shari, kudumisha uzalendo na mshikamano, na kurejea
kwenye malengo ya awali ya kupigania uhury, ilibidi hatua
za haraka zichukuliwe ili kubadili mwelekeo wa nchi. Hivyo
mwishoni mwa mwezi Januari 1967 halmashauri ya TANU
ilikutana Arusha na kupitisha Azimio la Arusha. Azimio hilo
lilitangazwa rasmi tarehe 5 Februari 1967 (Ally na wenzake
2013).

Azimio la Arusha lilikusudia kujenga Taifa hury, lililoendelea,

linalojitegemea (Ujamaa na Kujitegemea) na lisilo na
matabaka, taifa la “wakulima na wafanyakazi”

Azimio lilifafanua kuwa maendeleo ya kweli ni maendeleo ya
watu yanayosimamiwa na wao wenyewe katika mazingira
ya demokrasia, haki na usawa. Taifa linalotawaliwa na kundi
dogo la watu ambao ni tegemezi au vibaraka wa mataifa
ya kigeni haliwezi kuitwa huru au la kijamaa. lli kutekeleza
Ujamaa, Azimio lilisema kuwa dola sharti ishiriki katika
uzalishaji kwa kumiliki njia kuu za uchumi (k.m. viwanda,
mabenki, ardhi) kwa niaba ya umma. Aidha uzalishaji wa

ununuzi na uuzaji wa mazao ya mkulima badala ya
makampuni ya mabepari. Kadhalika, mfumo wa elimu
ilibidi ubadilishwe ili uwaandae watoto kuwa wajamaa na
wenye kujitegemea katika maisha yao. Katika kutekeleza
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Azimio, elimu ya watu wazima ilipanuliwa; huduma za afya
viwanda vilitaifishwa na vingine kuanzishwa, mabenki
yalitaifishwa, ardhi ilibakia kuwa mikononi mwa dola, ulinzi
uliimarishwa kwa kuanzisha jeshi la mgambo, na kadhalika.

Miaka ya 1980 hali ya uchumi ilikuwa mbaya, hasa baada
ya Vita vya Kagera (1978/79) na shinikizo la asasi za kifedha
za kimataifa dhidi ya Tanzania. Nyerere alipostaafu mwaka
1985, serikali zilizofuata zilirejesha ubepari na kuachana na
Ujamaa. Sera za ubinafsishaji zilihakikisha kuwa mashamba
ya umma na viwanda vinachukuliwa na mabepari binafsi;
wengiwao hawakuweza kuviendeleza kwa kuwa hawakuwa
mabepari wazalishaji bali warasimu au mabepari uchwara
walanguzi, hivyo waliviua au kuvigeuza kuwa mabohari
kwa ajili ya kuhifadhia bidhaa walizoziagiza kutoka China na
kwingineko. Hatimaye, mwaka 1991, Uamuzi wa Zanzibar
ulikamilisha mauaji ya Ujamaa nchini Tanzania; mfumo wa
vyama vingi uliofuata ukawa ni mwendelezo wa uliberali wa
kibepari usio na mwelekeo wa kumjali mnyonge.

Huu ndio muktadha wa kihistoria-kijamii wa utungo wa lIssa
Shivji tutakaoujadili hapa. Lakini kabla ya kuanza kuuchambua
utungo, tuseme machache kuhusu mwandishi.
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2. Kuhusu Mtunzi: Issa G. Shivji

Issa G. Shivji, Profesa wa Sheria mstaafu wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, yu miongoni mwa Watanzania wasomi
wachache waliovutiwa na Azimio la Arusha, wakajinasibisha
nalo, wakalitetea kwa dhati katika maandiko na matendo
yao na hata kukosoa utekelezaji wake pale ilipobidi. Hivyo
Azimio lilipofutwa kimya kimya mwaka 1991 alikumbwa na
simanziyakweli. ShivjializaliwaKilosa, Tanzania, mwaka 1946.
Alisomea katika shule ya msingi ya Aga Khan hapo hapo
Kilosa kabla ya kujiunga na Shule ya Sekondari ya Wavulana
ya Aga Khan Dar es Salaam mwaka 1961. Shivji alijilunga na
Chuo Kikuu Kishiriki cha Dar es Salaam (CKKD) kusomea
sheria mwaka 1967. Wakati akiwa CKKD, Shivji alihudhuria
mihadhara na kusoma maandiko ya kimaendeleo na
kimapinduzi aliyoyapata hapo chuoni, na alijihusisha katika
harakati za wanafunzi na walimu wa mrengo wa kushoto za
kutetea bara la Afrika na kupigania wanyonge kwa jumla.
Alipohitimu digrii ya sheria mwaka 1970 alichaguliwa
kubaki hapo chuoni kufundisha. Aliendelea na msomo ya
umahiri na uzamivu huku akishiriki katika harakati za utetezi
wa wanyonge. Baada ya kuhitimu masomo yake ya uzamivu
mwaka 1982, aliendelea kufundisha katika Kitivo cha Sheria.
Alipata uprofesa mwaka 1986 na kustaafu mwaka 2006. Kati
ya mwaka 2008 na 2013 Shivji alikuwa Mgoda wa Kwanza
wa Kigoda cha Mwalimu Nyerere cha Taaluma za Umajumui
wa Kiafrika (rej. Shivji 2016).
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Shivji ameandika makala na vitabu vingi vya sheria na
taaluma ya siasa kwa Kiingereza na Kiswahili. Maandiko
yake yameibua mijadala mikali miongoni mwa wasomi wa
sheria na siasa-uchumi. Hivi sasa yeye na wenzake wawili
wanaandika kitabu juu ya maisha na fikra za Mwalimu Julius
K. Nyerere — kazi ambayo inadhaminiwa na Tume ya Sayansi
na Teknolojia (COSTECH). Hatukusudii kuyajadili maandiko
yake hapa kwa kuwa ni mengi sana na hapa si mahali pake.

Nilikutana na Issa Shivji kwa mara ya kwanza mwaka 1972
nilipojiunga na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kusomea
digrii ya fani na sayansi za jamii pamoja na ualimu. Ingawa
sikusoma sheria, lakini nilikuwa na fursa nyingi za kukutana
na wasomi wa sheria na taaluma nyinginezo, hasa wale
wenye mwelekeo wa kimaendeleo. Niliweza kukutana na
kufahamiana na Shivji kwenye mihadhara maalumu kuhusu
masuala mbali mbali ya kisiasa na kitaaluma iliyohutubiwa
na watu kama Walter Rodney, Gora Ebrahim, Mwalimu J.
K. Nyerere na wasomi wengine. Kadhalika tukikutana kila
Jumapili saa 4-7 katika'madarasa ya itikadi'yaliyoratibiwa na
Umoja wa Vijana wa TANU, Wilaya ya Chuo Kikuu. Madarasa
hayo yaliendesha mihadhara na mijadala kuhusu masuala
ya maendeleo na ukombozi wa wanyonge barani Afrika na
duniani kote. Shivji alikuwa ni mmoja wa wazungumzaji wa
mara kwa mara katika madarasa hayo. Wakati nikiwa Mhariri
wa jarida la Maji Maji (1973-74), niliwasiliana mara kwa mara
na Issa Shivji na wasomi wengine waliokuwa wakiandikia
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jarida hilo. Baada ya kuhitimu mwaka 1975 na kwenda
kufanya kazi mijini (katika Shirika la Uchapishaji Vitabu la
Tanzania — TPH, baada ya kukataliwa kubaki kufundisha
chuoni), nilikuwa pia na fursa nzuri ya kuwasiliana mara
kwa mara na Shivji, ambaye alikuwa akichapisha baadhi ya
maandiko yake na TPH. Niliporejea chuoni na kuwa mtafiti
katika Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswahili mwaka 1979,
niliendelea kufanya kazi kwa karibu na Issa Shivji hadi hii leo.
Sasa tuangalie utungo wa Issa Shiviji.
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3.Utungo wa Barua kwa Mpenzi Wangu ...

Azimio la Arusha ni waraka na tukio lililoitikisa nchi ya
Tanzania kuliko tukio lolote lile jingine. Azimio lilitangazwa
tarehe 5/2/1967, na baada ya hapo mwangwi wake
uliikumba nchi nzima; tangu wakati huo maamuzi na
matendo ya kisiasa katika nyanja na sekta zote yalionesha
athari ya Azimio. Maelfu ya watu, hasa vijana, waliandamana
au kutembea kwa miguu kilomita nyingi kuunga mkono
Azimio. Sisi wanafunzi wa Chuo Kikuu tulianzisha utaratibu
wa kushiriki kwa vitendo katika ‘ujenzi wa Ujamaa’ siku za
mwisho wa wiki au wakati wa likizo. Tulikuwa tukienda
uzalishaji. Mimi mwenyewe nilishiriki katika ujenzi wa
nyumba za wafanyakazi za kiwanda cha nguo cha Urafiki
(na naona uchungu kwamba matunda ya jasho letu hivi
sasa yamekabidhiwa kwa ‘mwekezaji’). Kadhalika likizo moja
kuwasaidia wakulima kuvuna tumbako. Katika uga wa fasihi,
kazi nyingi za fasihi (riwaya, tamthilia na ushairi) ziliandikwa
kulikaribisha, kulisaili au kulichambua Azimio. Mfano mzuri
ni shairi la M.M. Mulokozi la‘Jua la Dhahabu'la mwaka 1968
ambalo lilikaribisha Azimio kwa shangwe:
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... Nimeona Jua la dhahabu

Katika mji wa Arusha

Miali yake imepenya

Anga la nchiyangu

Na kuwasha tabasamu

Ndani ya moyo wangu

(Mulokozi ktk M.M. Mulokozi & KK. Kahigi Mashairi ya Kisasa,
1968)

Diwani kadha za mashairi zilichapishwa zikilipokea, kulisifu
au kuhimiza utekelezaji wa Azimio (k. m. Kamenju na Topan
1971; Abdalla 1977, Kandoro 1978; TUKI 1980). Katika
uwanja wa tamthilia, zilitolewa kazi kadha zilizohusiana kwa
namna fulani na Azimio. Kazi mojawapo ni Kinjeketile (E.
Hussein 1969) ambayo ilimsawiri nabii wa kisiasa ambaye
anajaribu  kuwakomboa watu lakini neno analolizaa
linamzidi nguvu yule aliyelizaa na kumwangamiza. Lakini,
pamoja na kushindwa, ‘nabii"huyo anakataa kulikana ‘neno’
alilolizaa, maana hakubali kuwa kujaribu kuwakomboa
watu ni kosa. Tamthilia nyingine ni Mwanzo wa Tufani (KK.
Kahigi na A. Ngemera 1975) iliyohusu harakati za kitabaka
za wafanyakazi katika mashamba makubwa ya makabaila.
Upande wa riwaya, zilichapishwa riwaya za Ndoto ya Ndaria
(Ngomoi 1977), Njozi lliyopotea (C. Mung'ong'o 1980), Duka
la Kaya (N. Tegambwage 1985) na nyingi nyingine ambazo
zilichambua uhalisi wa maisha katika muktadha wa Azimio
na changamoto za utekelezaji wake. Miaka ya 1990, baada
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ya Ujamaa kuachwa na wanasiasa wapenda madaraka,
ulichukuliwa na kuhuishwa na wanariwaya, wanatamthilia
na wasanii wa Bongofleva, ambao walichambua na kukosoa
mfumo wa ubepari. Mfano mzuri wa riwaya iliyouchambua
ubepari wa kitandawazi na kuyaanika hadharani maovu
yake ni Makuadi wa Soko Huria (Chachage 2002). Tamthilia
ya mkondo huo ni Nyoni Mabepari wa Bongo (2007). Zipo
kazi nyingine ambazo hatutaweza kuzijadili hapa. Hivyo
japo siasa za wapenda madaraka (power politics) zimeua
itikadi ya Ujamaa, fasihi ya kimapinduzi inazidi kuidumisha.
Marafiki na warithi wa kweli wa Nyerere na Shivji siwanasiasa
wapenda madaraka bali ni wanafasihi wa kimapinduzi na

Shivji alilipokea Azimio kwa furaha ya dhati kama
maandiko yake maridhawa yanavyothibitisha.  Aliamini
kwamba Azimio lilikuwa ni waraka mzuri wa ukombozi wa
wanyonge wa Tanzania licha ya mapungufu yake ya hapa
na pale. Hivyo Azimio lilipoanza kuwekwa kando mwishoni
mwa miaka ya 1980, na kuchwa kabisa kuanzia 1991 (kufuatia
Maamuzi ya Zanzibar) Shivji alipinga mwelekeo huo mpya
wa kuhimiza ujenzi wa ubepari. Alitunga shairi lake hili ili
kuadhimisha miaka hamsini ya Azimio likiwa vilevile ni tahalili
(maombolezo) ya 'kifo'cha Azimio.

Kabla Shivji hajatunga shairi lake la maombolezo, waandishi
kadha wa Kiswahili walikwisha tabiri kifo au kushindwa
kwa Azimio. Mathalan, Ebrahim Hussein katika Kinjeketile
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alibashiri kiishara kufa kwa Azimio japo alikiri kuwa tamaa ya
ukombozi haifi. Kadhalika Kezilahabi, katika shairi la "Azimio”
(1988), kama Shivji, aliandika tahalili ya Azimio (1988) na
kueleza kuwa Azimio limesambaratishwa na wale wenye
jukumu la kulitekeleza na kulisimamia:

Waanzilishi wametupa chini

Mawe ya Amri na Miiko kwa hasira

Na kupanda magari mapya yatupofushayo macho.
Sisi kwa sisi tukilana, safari lazima iendelee?...

Azimio sasa ni mabaki ya chakula

Kwenye sharubu za bepari

Kalamu inayovuja

Katika mfuko wa mwanafunzi

Vumbi zito

Baada ya ng'ombe kupita...

Kilichosalia sasa

Ni punje za ulezi

Zilizosambazwa jangwani

Na mpandaiji kipofu.

Kezilahabi Karibu Ndani (1988: 19, 27)

Ishara ya Musa wa Biblia na "Amri Kumi za Mungu’
inawakilisha vizuri usaliti unaotokea, na inajitokeza pia
katika utungo wa Shivji, ubeti 13:

"

Huyu Mussa anashindwa kusoma alama za nyakati,
Anang‘angania misahafu ya kale.
Kila zama na kitabu chake.
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Tofauti ya Kezilahabi na Shivji ni kwamba Kezilahabi
analitazama Azimio akiwa kando, hajinasibishi nalo, wakati
Shivji analitazama akiwa ‘'mwandani’ mpenzi na mwathirika
wa kifo chake. Shivji anatumia sitiari ya mtu anayeondokewa
na mpenzi wake, na analazimika kumlilia kwa kite na simanzi.
Katika beti nne za mwanzo, mshairi anadokeza kuwa Mpenzi
wake Azimio amekwisha zikwa 'miongo mingi'iliyopita:

Nakumisi sana, sana.
Miaka imepita, miongo imerundikana,
Muda umebebwa na mwendokasi.

Tunaambiwa katika ubeti wa 4 kuwa kuna tetesi kuwa
Mpenzi huyo alizikwa kisiwani (Zanzibar):

Nasikia uvumi, umeenea kote,
Barani na visiwani,
Inasemekana ulizikwa kisiwani.
Waswabhili wanatia chumvi,

Eti, ulizamishwa baharini,

Na jiwe la Jang'ombe.

Ubeti huu una madokezo (allusions) mawili: Dokezo la
kwanza linahusu‘uvumi’kuwa Azimio lilifia Zanzibar (kufuatia
maamuzi ya mwaka 1991); dokezo la pili linahusisha kifo
hicho na kifo cha baadhi ya wanamapinduzi wa Zanzibar
wa miaka ya 1960 ambao wanadaiwa kuzamishwa
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baharini. Hapa tunaona muunganiko kati ya Azimio na
uanamapinduzi; kuua Azimio ni sawa na kuua Mapinduzi
na Wanamapinduzi. Kifo cha Azimio kimefanywa kwa siri na
serikali. Dhana hii inazingatiwa katika ubeti wa 3:

Nikikumbuka, walivyokuzika ki-siri-kall,
Bila taarifa, bila tangazo,
Eti ukapotea, mchana kweeeupe!

Mambo yamefanyika ki-siri-kali: Hakuna aliyetangaza kuwa
Azimio limezikwa; limekufa kimya kimya wakati maelezo ya
watawala yakisema kuwa Azimio bado lipo na linafuatwal
Neno ‘siri-kali'linabeba maana zote mbili za ‘usiri"na uhusika
wa ‘serikali’

Picha ya kifo na maombolezo inaendelezwa katika beti za 5 -
7. Mtunzi anasikitika kuwa mpenzi wake 'hakuzikwa'kwa hali
ya kawaida ya heshima afanyiwayo marehemu: kuombewa
dua, kusomewa wasifu kaburini, n.k. Badala yake, Azimio
amepigwa mawe na kunyongwa shingo hadi kufa:

Nasikia uvumi, usioenea sana,
Wakakuzingira, wakakurushia mawe butu,
Wakakunyonga kama kuku.

Hakuna aliyesoma wasifu wako,

Hakuna aliyeomba dua kwa dgjili yako:
Inna lillahi wa inna ilayhi raji'un.
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Sitiari ya ‘'mawe butu’ imetumika kuonesha kuwa wale
walioukataa Ujamaa hawakuwa na hoja zenye makali bali
hoja butu zisizoshawishi.

La kusikitisha zaidi ni kwamba katika maziko hayo
walikuwepo wale ambao hapo awali walijifanya marafiki na
wapenzi wa Azimio:

Nasikia, sina hakika,

Walikuwepo,

Waliosherehekea kuzaliwa kwako.

Waliokulea, waliokudekeza.

Pia walikuwepo waliokupigia debe,

Wengi kwa kujipendekeza, wachache kwa kukuamini.

Mtunzi hapa anaonesha unafiki wa baadhi ya viongozi
waliojifanya kuutetea Ujamaa enzi za Nyerere, na hivi sasa
ndio wako mstari wa mbele kuutokomeza. Ubeti wa 8
unaendeleza hoja hiyo ya unafiki kwa kutumia udokezi
kutoka katika Biblia na Qur'ani ambapo katika hadithi moja
ya Luti, wakati miji ya Sodoma na Gomora ilipoadhibiwa kwa
sababu ya madhambi yake, Luti (nduguye Nabii Ibrahim) na
familia yake waliokolewa kwa sharti kwamba waondoke
pale mjini bila kutazama nyuma, na atakayetazama nyuma

angegeuka jiwe.
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Mkewe Luti alitazama nyuma, papo hapo akageuka jiwe:

Wote, malaika wa jana na mashetani wa leo,
Wakageuka, wakawa jiwe.
Wakakumbatiana, wakapongezana.
Tumefanya kazi nzuri.

Umetufanyiya kazi nzuri,

Maalim wetu, gwiji wa falsafa na itikadi.

Hapa tunaona nafsi mbili za washangiliaji wa Azimio: jana
walikuwa malaika (walijifanya kulipenda Azimio) lakini leo
ni mashetani (wapinzani wa Azimio). Wote wamegeuka
‘mawe’ — yaani wameukana Ujamaa waziwazi. Haieleweki
huyo‘'Maalim wetu, gwiji wa falsafa’anayepongezwa ni yupi
- je ni kiongozi wa CCM wa wakati huo (1991) Sitiari hii ya
‘kugeuka jiwe'inaweza kupanuliwa na kutafsiriwa kuwa ni
kupoteza utu na ubinadamu wote na kuwa kitu tu kisicho
na uhai (maana Ujamaa ni utu).

Katika ubeti wa 9 mtunzi anabadilisha nafsi au sauti ya
utongoaji. Anaanza kwa kumzungumzia mtu mwingine
‘Aliyekuzaa, aliyekupamba... katika nafsi ya tatu, kisha
mwishoni mwa ubeti, anamfanya mtu huyo aongee katika
nafsi ya kwanza:

- Lahaula! Walezi niliowatuma, wakawa wakatili wa
Azimio, mwanangu
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Nafsi hii ya kwanza inamleta msimuliaji karibu zaidi na
msomaji - anazungumza nayel Anamwita msomaji
‘mwanangu, Japo neno ‘mwanangu’ hapa huweza
kuwakilisha Azimio lenyewe ambalo mzungumzaji analiona
kuwa mtoto wake. Bila shaka hapa tunayoisikia ni sauti ya

Mwalimu Nyerere mwenyewe.

Nahisi, hapana, najua.

Aliyekuzaa, aliyekupamba,

Aliyekutangaza duniani kote.

Kazamisha kichwa chake mikononi mwake, maskini!
Kakitingisha kwa huzuni na kutokuamini.

Lahaula!l Walezi niliowatuma, wakawa wakatili wa Azimio,
mwanangu

Mwalimu Nyerere alikabidhi mtoto Azimio kwa walezi,
lakini walezi hao wakageuka kuwa wauaji wa mtoto
waliyekabidhiwa kumlea!

Beti 10-12 zinarudisha tena matumaini. Mwanzoni
hatuelezwi nafsi ya mzungumzaji ila katika ubeti wa 12
tunahisi kwamba Nyerere anaongea tena kwa kuwa ubeti
mzima unarejelea maneno yake mwenyewe siku za mwisho
za maisha yake aliposema bado analikubali Azimio na
hutembea nalo pamoja na Biblia:
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Bado nampenda Azimio, mwanangu.
Nimehifadhi picha yake,

Nimeificha Bibliani.

Wakiiona wasasa,

Wataniita mpumbavu,

Aliyezongwa na mawazo mfu.

Baadaye msemaji anawakanya 'Waswahili’ kuhusu madhara
ya kulikataa Azimio maana mzimu wake utawatesa na
hapatakuwa na amani kwa kuwa hapatakuwa na haki:

Azimio hatasahaulika,

Mzimu wake utawatesa.

Kuna siku atafufuka,

Mlompiga teke, mtapigwa teke.
Bila matumaini, hakuna utulivu,
Bila haki, hakuna amani.

Ubeti huu unatukumbusha shairi la Kezilahabi la “Mafahali
Wapiganao”ambamo anasema:

Kilikuwa kivumbi hicho,

Sasa pahali hapo pametulia tuli,

Ambapo kutembeza midomo ndo kusikika
Kunyamaza ndo basi kudhaniwa.
Patulivu! Patulivu! Patulivu kwelil...
Patulivu! Patulivu! Patulivu!

Lakini! Lakini! Lakini!

Kichomi 1974: 5
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Dhana ya Mzimu inatupeleka katika ontolojia ya Kiafrika
kuhusu uhai na kifo, kuwa na kuwapo kwa mwanadamu,
mshikamano kati ya walio hai na wafu-hai au wahenga.
Kiumbe anayewahalifu wahenga huadhibiwa na mizimu.
Hapa Azimio ndiye mhenga wanayemuasi.

Katika ubeti wa 11, tunapewa udokezi mwingine kutoka
katika fasihi ya Kiswahili, hususani Hekaya za Abunuwasi.
Mshairi  anawatahadharisha wale waliopanda ngazi
ya madaraka kwa kutumia Azimio wajihadhari maana
wamekalia tawi kama Abunuwasi, na tawi hilo linaweza
kukatwa wakati wowote na wao wakaanguka vibaya:

Enyi Waswahili,

Mliopanda juu, begani mwa Azimio.
Mnafurahia hewa ya Bahari Hindi,
Yenye samaki na rasilimali.
Mmekaa juu ya tawi, mmejisahau.
Je, wapenzi wake wakikata mti?

Dhana inayozingatiwa katika picha hii ni kwamba
wapinzani wa Azimio hawana mizizi imara, hawakujikita
katika shina bali katika matawi ambayo yanaweza kukatwa
wakati wowote. Wataanguka. Dhana hii inaungana na
ile ya kisasi cha Mizimu kitakachowaandama wapinga
Ujamaa.
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Ubeti wa 13 unakejeli hoja ya wapinga Azimio kuwa “kila
zama na kitabu chake’ na kwamba Azimio halifai katika
wakati huu, maana zama hizi ni za madili, si za maadili.

Huyu Mussa anashindwa kusoma alama za nyakati,
Anang‘angania misahafu ya kale.

Kila zama na kitabu chake.

Zama hizi ni za madili, sio maadili.

Goodbye Declaration,

Welcome (self)-Gratification.

Musa, kama tulivyokwishaeleza, alivunjilia mbali mbao za
amri 10 za Mungu, na wapinga Azimio wamevunjilia mbali
mbao za miiko ya uongozi na kuamua kujilimbikizia mali
kwa faida yao binafsi:

Goodbye Declaration,
Welcome (self)-Gratification

Maneno ya Kiingereza yana maana ya:

Kwa heri Azimio
Karibu Ubinafsi!

Mbinu hii ya kutumia vipande au mishororo ya lugha ya
kigeni kusisitiza jambo ni ya kawaida katika ushairi wa
Kiswahili; ilitumiwa na magwiji kama Shaaban Robert
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na Mathias Mnyampala. Angalia mfano huu wa shairi la
Shaaban akiwahimiza wananchi wajiunge na Chama cha
African Association mwaka 1929:

All come on, kila mwenyeji aweza.

Do his turn, Tanganyika kuikuza

Know each grain, uzito inaongeza

African Association naam mwangaza.

Shaaban Robert, Pambo la Lugha (Nairobi: Oxford University
Press).

Beti za 14 hadi 16 zinazungumzia mtazamo chanya wa
baadhi ya vijana na watu wa makamo kuhusu Azimio wakati
lilipotimiza miaka arobaini. Baadhi ya watu walifunga safari
kwenda M'Katani Kilosa alikozaliwa Issa Shivji kwa lengo la
kulienzi Azimio. Walikuwa ni vijana wa kikundi cha mijadala ya
kimaendeleo alichokianzisha na kukiratibu Issa Shivji pamoja
na wenzake (taarifa ya Bashiru Ally, 6/4/2017). Lakini wengi
wa vijana hao walioonekana kuwa na moyo wa kijamaa
baada ya muda walisambaratika na kupoteza moyo huo.
Ubeti wa 16 unalinganisha Azimio (lenye miaka arobaini) na
George Benard Shaw (mwandishi mashuhuri wa tamthilia
za Kiingereza aliyezaliwa Ireland na kuishi 1856-1950) na
mwanamke mrembo na mcheza dansi wa Kimarekani,
Isadora Duncan (1877-1927), anayesemekana kuwa alikuwa
mzuri sana. Kinachowaunganisha Shaw na Duncan ni
kwamba wote wawili walikuwa wapenda maendeleo wenye




Barua kwa mpenzi wangu Azimio 25

mawazo ya mrengo wa kushoto (Shaw aliamini katika ujenzi
wa ujamaa wa taratibu — wa ki-Fabian; Duncan aliamini
katika ujamaa wa kikomunisti). Labda hapa mtunzi anataka
kuonesha kuwa Azimio lina maudhui yenye hekima na busara
(mfano wa Shaw) na yenye mvuto na uanamapinduzi (mfano
wa Isadora). Hata hivyo, kama anavyoeleza katika beti za 17
hadi 20, vijana waliomtamani mrembo ‘Isadora’ na kutaka
kumposa baada ya muda walimchoka baada ya kuzolewa na
wimbi la‘ari mpya, nguvu mpya na kasi mpya'— wimbi la sera
mpya za ubepari tegemezi na ubinafsi.

Sitiari ya Azimio kama msichana/mwanamke mrembo
anayetafutwa na wanaume wasiojua thamani wala
nguvu yake inaendelezwa katika Sehemu ya lll ya utungo.
Tunaambiwa kuwa ‘mpenzi’ huyu ni Jasmini si Yasmini.
Mtunzi anatueleza kuwa Jasmini ni dawa inayoua wadudu
waharibifu na kuondoa magonjwa, wakati Yasmini ni jina
la msichana tu.

Nimepata shida kidogo kuelewa matumizi ya maneno
haya mawili; nilidhani Jasmini ni Kiingereza (utohozi wa
jasmine) na Yasmini ni Kiswahili. Hata hivyo la muhimu
kuzingatia hapa ni kwamba katika utamaduniwaWaswahili
ua la yasmini (au asumini) lina dhima kubwa katika mila
na miviga ya unyumba na hutumiwa kudhihirisha na
kujenga uhusiano wa kimahaba kati ya mwanamume na
mwanamke. Hivyo sitiari hii, kitamaduni, inakazia picha ya
wapenzi wawili ambayo tumepewa tangu mwanzo wa
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utungo. Aidha, inabeba dhima inayoelezwa katika shairi
kuwa ni Jasmini:

Inayomulika nuru, palipo na giza,
Inayoamsha furaha, palipo na huzuni

Kwa hakika hiyo ni kazi mojawapo ya yasmini katika
utamaduni wa Waswahili. Hata hivyo, mtunzi anatuambia
kuwa Azimio ni Jasmini si Yasmini; je anataka kutueleza
kuwa Azimio ni silaha au chombo cha mapambano, si cha
mahaba? Je anajaribu kuzidengua (deconstruct) ishara za
kitamaduni za kijadi? Sina jibu.

Katika beti za 23 hadi 25 mtunzi anakemea watu
wanaojaribu kulitumia Azimio kwa malengo na maslahi
yao ya kibepari. Anabainisha makundi matatu ya watu
wanaojinasibisha na Azimio. Kundi la kwanza ni la vijana
wanaoona kuwa wanaweza kulifufua Azimio na kulitumia
katika muktadha wa leo. Kundi hili, kwa mujibu wa mtunzi,
halina azma ya kujenga ujamaa bali kutumia Azimio
kuendeleza ubepari wa kitandawazi. Hawa wanalivika
Azimio vazi la ubepari wa kimataifa: nguo za Clavin Klein,
viatu vya Angler, n.k.

Wakupambe, wakustaarabishe,
Wakupendekeze kwa makuadi wa soko huria,
Na mabwana zao, haramia.

Wajipatie thumni ya mahari.
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No! No! No! Dhihaka ya Mpenzi wangu ... Nol..
Mola O’'Mola wasamehe waliopotoka.

Mtunzi anaona kuwa watu hao wanataka kulikabidhi
Azimio kwa ‘makuadi wa soko huria’ (jina la riwaya ya C.S.
Chachage).

Kundi la pili ni la ‘wapiga debe’ ambao ni mabarakala
wanaolitumia Azimio kama njia ya kujipendekeza kwa
Mtawala ili wanufaike kwa nyadhifa na utajiri. Hao pia
mtunzi anawakemea.

Kundi la tatu ni la wanyonge, wakulima na wafanyakazi,
ambao mtunzi anawaona kuwa ndio wenye Azimio, na
ndio walinzi na watetezi wake. Hawa wanazungumziwa
katika ubeti wa 26 na 29:

Sisi wanyonge, sisi wavujajasho,
Watumwa wa leo, wakombozi wa kesho.
Azimio ni matumaini yetu,...

Azimio ni historia yetu, ni urathi wetu.
Sisi, jeshi la wajasiriajasho,

Tunaapa mbele ya MamaArdhi:
Tutakupenda daima, kwa moyo wetu.
Tutakurutubisha daima, kwa jasho letu.
Tutakulinda daima, kwa damu yetu.
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Mtunzi anasisitiza kuwa Azimio ni sura, historia, urathi, mali,
chombo na matumaini ya wanyonge ambao daima wako
tayari kulilinda, kulitetea na hata kulifia. Hivyo pamoja na
maombolezo kuhusu ‘kifo’ cha Azimio, hatimaye utungo
unamalizikia katika hali ya matumaini.

Kwa kumalizia, tumechambua utungo huu wa Issa Shivji
kwa kujikita katika maudhui yake kuliko fani, maana huu
ni utungo wa kisiasa na kimapambano. Kuna mengi
ya kusema kuhusu maudhui ya utungo huu ambayo
hatukuyasema au pengine hatukuyaona; hiyo ndiyo
hulka ya fasihi. Yumkini watatokea wachambuzi wengine
na kuukamilisha uchambuzi wa utungo huu. Bila shaka
maudhui ya Shivji yatapingwa na kukosolewa na wasomaji
wa mrengo tofauti, wakiwamo wale waliokwishageuka
‘mawe! Mawazo yao pia yatakuwa ni sehemu ya mjadala
endelevu kuhusu Ujamaa na mustakabali wa Tanzania na
Afrika.

Fani ya utungo huu vilevile itaibua majadiliano miongoni
mwa wachambuzi wenye ufahamu wa mambo haya.
Mathalan wapo watakaojiuliza kwa nini kaandika katika
umbo la ushairi-huru badala ya ushairi wa kimapokeo
wenye urari wa vina na mizani. Wapo pia watakaohoji
sababu ya kutumia sitiari ya mwanamke kuwakilisha
Azimio; ni kwa kiasi gani sitiari hiyo imekiuka ujadi wa
mfumo dume na kumchora mwanamke kwa mtazamo
mpya wa kimapinduzi? Picha na sitiari nyingi nyingine
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zilizotumika vilevile zinaweza kusailiwa. Hatuwezi kutoa
majibu ya maswali na masuala yote hayo katika Utangulizi
huu; tunachoweza kusema ni kwamba Issa Shivji
amekwishatimiza wajibu wake wa kuyatoa hadharani
aliyokuwa nayo moyoni katika umbo aliloona linafaa. Kazi
yetu katika Utangulizi huu ilikuwa ni kutoa madokezo na
ufafanuzi wa msingi ili wachambuzi na wahakiki wapate
pa kuanzia. Huu ni mwanzo, si mwisho, wa mjadala.
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4. Hitimisho

Mgogoro mkuu wa karne ya ishirini ulikuwa ni kati ya
mifumo ya ubepari na ujamaa. Msingi wa mgogoro huo ni
mapambano ya kitabaka kati ya wazalishaji na wanyonyaji,
kati ya wavujajasho na mapebari. Ubeberu na utandawazi
na madhara yake yote (ukoloni, ubaguzi wa kimbari,
vita vikuu vya dunia, uporaji wa rasilimali za ulimwengu
mzima) ni sehemu na vielelezo vya mgogoro huu. Azimio
la Arusha lilikuwa ni njia ya Nyerere na chama tawala cha
TANU ya kuyakabili mapambano hayo kwa manufaa ya
wanyonge. Leo, karne ya ishirini na moja, mapambano
hayo yangalipo.

Utungo wa Barua kwa Mpenzi Wangu ni ungamo la mtu
ambaye kwa sehemu kubwa ya maisha yake ameamini na
kushiriki katika mapambano hayo ya kuwatetea wanyonge.
Huyu ni mtu ambaye alilipokea na kulikubali Azimio kuwa
ni chombo cha kuleta ukombozi, na katika utungo huu
anatudhihirishia kuwa bado anaamini hivyo. Amekataa
‘kugeuka jiwe! Usaliti na “uritadi” wa wale waliopokea
hatamu za kulitekeleza Azimio haujamkatisha tamaa.
Anaamini kuwa mradi maonevu na unyonyaji ungalipo
duniani, mapambano ya wanyonge ya kujitoa katika hali
hiyo na kutafuta usawa na haki hayawezi kukoma, na kwa
sababu hiyo Azimio halijapitwa na wakati.




Barua kwa mpenzi wangu Azimio 31

Machapisho Yaliyorejelewa

Abdalla, A (Mh.) (1977) Mashairi ya Miaka Kumi ya Azimio
la Arusha. Dar es Salaam: UKUTA.

Ally, Bashiru, Saida Yahya-Othman, Issa Shivji (Wah.)
(2013) Miongozo Miwili: Kupaa na Kutunguliwa kwa Azimio
la Arusha. Kigoda cha Mwalimu Nyerere, Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam.

Chachage, C.S (2002) Makuadi wa Soko Huria. E & D
Publishers.

Honero, L. N., T.S.Y. Sengo na S.Y. Ngole (7980)
Matunda ya Azimio. Dar es Salaam: Taasisi ya Taaluma za
Kiswahili (TUKI)

Hussein, E (71969) Kinjeketile. Nairobi: Oxford University
Press (OUP).

Kahigi, K.K na A. Ngemera (7975) Mwanzo wa Tufani.
Dar es Salaam: Tanzania Publishing House (TPH).

Kamenju, G & Farouk Topan (Wah.) (1971) Mashairi ya
Azimio la Arusha. Dar es Salaam: Longman Tanzania.

Kandoro, S. A (1978) Liwazo la Ujamaa. Dar es Salaam:
TPH.

Kezilahabi, E (71974) Kichomi. Nairobi: Heinemann.
Kezilahabi, E (7988) Karibu Ndani. Dar es Salaam: DUP.
Kezilahabi, E (2008) Dhifa. Nairobi: Vide-Muwa.

Kombo, S.M (1950) Ustaarabu na Maendeleo ya Mwafrika.
Eagle Press, Nairobi.




32 Barua kwa mpenzi wangu Azimio

Lesso, Z.A (1972) Utenzi wa Zinduko la Ujamaa. Nairobi:
East African Literature Bureau.

Mulokozi, M.M na K.K. Kahigi (7975) Mashairi ya Kisasa.
Dar es Salaam: TPH.

Mung’ong’o, C (71980) Njozi lliyopotea. Dar es Salaam: TPH.
Ngomoi, J Ndoto ya Ndaria (7977) Dar es Salaam: TPH.
Nyerere, J. K. (1962) Ujamaa: The Basis of African Socialism
(Ujamaa: Msingi wa Usoshalisti wa Kiafrika). Dar es Salaam:
Tanganyika Standard Ltd.

Nyerere, J K. (2016) Insha Tatu za Kifalsafa. Dar es Salaam:
Kavazila Mwalimu Nyerere.

Nyoni, F. P (2007) Mabepari wa Bongo. Dar es Salaam: DUP.
Robert, S (1966) Pambo la Lugha. Nairobi: OUP.

Robert, S (1961/1968) Siku ya Watenzi Wote. Nairobi/Dar es
Salaam: Nelson na TUKI.

Shiviji, I. G (2016) An Intellectual Journey with My Teachers:
Essays in Honour of Professor Yash Pal Ghai. Nairobi:
Strathmore University Press.

Tegambwage, N (71985) Duka la Kaya. Dar es Salaam: Tausi
Publishers.




Barua kwa mpenzi wangu Azimio

Barua kwa mpenzi wangu

Mpenzi wangu Azimio,

1.

Nakumisi sana, sana.
Miaka imepita, miongo imerundikana,
Muda umebebwa na mwendokasi.
Wahenga walisema,
Nyakati huponya,
La hasha! Sio madhara ya moyo wangu.

Nikikukumbuka, machozi yananitiririka,
Nalia kimoyomoyo,
Nikimhofia mama Sadikika,
Asije akanishutumu,
Eti, natembea nje.
Hakuna ukweli, kukusaliti ni mwiko.

Kila kukicha,
Masikitiko yangu hukua maradufu.
Nashindwa kujifariji,
Nikikumbuka, walivyokuzika ki-siri-kali,
Bila taarifa, bila tangazo,
Eti ukapotea, mchana kweeeupe!

. Nasikia uvumi, umeenea kote,

Barani na visiwani,
Inasemekana ulizikwa kisiwani.
Waswabhili wanatia chumvi,

Eti, ulizamishwa baharini,

Na jiwe la Jang'ombe.

33
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. Walezi wako uchwara,
Wakanena bila haya.
Eti, hukuwa na maana,
Wala mantiki ya kufana.
Karne hii ya sasa,

Karne ya asali na anasa.

. Nasikia uvumi, usioenea sana,
Wakakuzingira, wakakurushia mawe butu,
Wakakunyonga kama kuku.

Hakuna aliyesoma wasifu wako,

Hakuna aliyeomba dua kwa ajili yako:
Inna lillahi wa inna ilayhi raji'un.

. Nasikia, sina hakika,

Walikuwapo,

Waliosherehekea kuzaliwa kwako.

Waliokulea, waliokudekeza.

Pia walikuwapo waliokupigia debe,

Wengi kwa kujipendekeza, wachache kwa kukuamini.

. Wote, malaika wa jana na mashetani wa leo,
Wakageuka, wakawa jiwe.
Wakakumbatiana, wakapongezana.
Tumefanya kazi nzuri.

Umetufanyia kazi nzuri,

Maalim wetu, gwiji wa falsafa na itikadi.
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9. Nabhisi, hapana, najua.
Aliyekuzaa, aliyekupamba,
Aliyekutangaza duniani kote.
Kazamisha kichwa chake mikononi mwake, maskini!
Kakitingisha kwa huzuni na kutokuamini.
Lahaula! Walezi niliowatuma, wakawa wakatili wa
Azimio, mwanangu.

10. Azimio hatasahaulika,
Mzimu wake utawatesa.
Kuna siku atafufuka,
Mlompiga teke, mtapigwa teke.
Bila matumaini, hakuna utulivu,
Bila haki, hakuna amani.

11. Enyi Waswabhili,
Mliopanda juu, begani mwa Azimio.
Mnafurahia hewa ya Bahari ya Hindi,
Yenye samaki na rasilimali tele.
Mmekaa juu ya tawi, mmejisahau.
Je, wapenzi wake wakikata mti?

12. Bado nampenda Azimio, mwanangu.
Nimehifadhi picha yake,
Nimeificha Bibliani.
Wakiiona wasasa,
Wataniita mpumbavu,
Aliyezongwa na mawazo mfu.
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13. Huyu Musa anashindwa kusoma alama za nyakati,
Anang‘ang‘ania misahafu ya kale.
Kila zama na kitabu chake.
Zama hizi ni za madili, sio maadili.
“Goodbye Declaration’,
“Welcome (self)-Gratification”

]

14. Wako vijana,
Wengine sio vijana sana,
Eti, wanajiita vijana.
Upendo wao kwako,
Ukavuruga akili zao,
Wakafunga safari.

15. Wakaenda mbali,
Mbali na bandari,
Mbali najiji na miji.

16. Wakaadhimisha miaka yako arobaini.
Ungekuwa hai, ungekuwa mtu mzima,
Mwenye heshima na ustaarabu,
Mwenye sura ya kuvutia,
Na umbo la kupendeza,
Mwenye akili ya Bernard Shaw na umbo la Isadora
Duncan.
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17. Vijana wakasikiliza kwa upendo,
Zako simulizi.
Wakatamani,
Wengine kwa moyo,
Wengine kwa mzaha,
Kukuposa papo hapo.

18. Kwenye majuzuu, wachache wakazama,
Wakayatumia kwa kukupapasa,
Nje na ndani.
Wakakupenda, wakakutamani.
Wakaimba kwa sauti ya ukali na upole,
‘Azimio, Azimio. Azimio njoo, utamu kolea, ukweli
fumuka:

19. Maamuzi ya pupa mchana,
Yaruka kama popo, usiku.
Vijana wakaparaganyika, wakapotea.
Wakazolewa na ari mpya, nguvu mpya na kasi mpya.
Wakalewa sumu ya ujana.
Azimio wa kale, sio Mrembo wa leo.

20. Ariikazaa shari,
Nguvu zikazama mtindoni,
Kasi ikapoteza mwelekeo.
Mrembo aliyetamaniwa,
Kawa mzigo wa kuepukwa,
Vijana wakabaki, wanaduwaa
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/]

21. Mpenzi wangu, mpendwa wangu.
Unatimiza miaka hamsini,
Kwangu ni Jasmini.
Huolewi na walevi wa madaraka,
Huguswi na wanafiki wa mabadiliko.
Azimio wangu ni Jasmini, sio Yasmini.

22. Azimio wangu ni jasmini,
Inayopuliza madawa, palipo na maradhi,
Inayomulika nuru, palipo na giza,
Inayoamsha furaha, palipo na huzuni.
Azimio wangu ni jina jingine la Matumaini,
Batizo lake ni Azimio binti Matumaini.

23. Wako wanasiasa chipukizi, wanakupenda kupindukia,
Wanataka kukuvisha,
Nguo za Calvin Klein,
Marashi ya Yves Saint Laurent,
Suruali ya Wrangler,
Na viatu vya Angler.

24. Wakupambe, wakustaarabishe,
Wakupendekeze kwa makuadi wa soko huria,
Na mabwana zao, haramia.

Wajipatie thumni ya mahari.
No! No! No! Dhihaka ya Mpenzi wangu ... No!...
Mola O’'Mola wasamehe waliopotoka.
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25. Wako wapambe, na washereheshaji,
Wapigadebe na walamba asali,
Wapigamagoti na wavuna milingoti.
Eti, wanakufananisha na binti wa Mfalme,
Wafadhiliwe kwa nyadhifa,
Waendelee kulamba asali, na kurusha bendera.

26. Mpenzi wangu Azimio,
Bado kuzaliwa mwingine.
Sifa zako adimu, haziokotwi mitaani,
Haziimbwi vichochoroni.
Sifa zako ni taswira yetu,
Sisi wanyonge, wavujajasho.

27. Sisi wanyonge, sisi wavujajasho,
Watumwa wa leo, wakombozi wa kesho.
Azimio ni matumaini yetu,

Azimio ni binti yetu, kipenzi chetu.
Hatarembeshwa, hatavishwa,
Kilemba cha ukoka.

28. Fanyeni mabadiliko yenu,
Igeni mabwana zenu.
Tumikieni wajasiriamali,
Rusheni bendera zenu za amali.
Tuachieni sisi, Azimio wetu,
Mkombozi wetu, mpendwa wetu.
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29. Azimio ni historia yetu, ni urathi wetu.
Sisi, jeshi la wajasiriajasho,
Tunaapa mbele ya MamaArdhi:
Tutakupenda daima, kwa moyo wetu.
Tutakurutubisha daima, kwa jasho letu.
Tutakulinda daima, kwa damu yetu.

30. Mungu mbariki Azimio,
Mlaze mahali pema,
Pa mapinduzi.
Peponi,
Nchini,
Bara na visiwani.

31. Akipenda Jalia,
Litadumu Azimio,
Amina! tena Amina!
Amina tena na tena!

Wako milele,
Issa Bin Mariam

(Februari 2017)




