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Utangulizi
Falsafa ya Mwalimu Nyerere

Issa G. Shivji1•

Kidokezo

Kitabu hiki kina insha tatu zilizoandikwa na Mwalimu kwa nyakati tofauti 
na inavyoelekea, kwa sababu mbalimbali. Kadri tunavyojua, makala haya 
hayajawahi kuchapishwa. Tuliyakuta katika maktaba yake ya Butiama 
yakiwa karatasi zilizochapwa kwa taipu. Tunayachapisha katika kitabu hiki 
katika uasilia wake, bila kuyahariri au kuyabadilisha maneno isipokuwa tu 
kusahihisha zile sehemu ambazo ni wazi zina makosa ya upigaji chapa, kwa 
mfano, uwekaji nafasi kati ya neno na neno. Ndio maana mara nyingine 
tunakuta maneno mengine hayapo, ama kwa sababu yalifutika au yalirukwa. 
Hata hivyo tumeridhika kwamba yanasomeka vizuri na mantiki na malengo 
yake yanaeleweka kwa ufasaha kabisa. Tunafurahi kupita kiasi kuweka 
hadharani urathi huu wa Mwalimu. Hazina kama hii ya mawazo, fikra na 
maandishi mahiri yenye ladha ya kipekee ni nadra sana kupatikana kutoka 
kwa wanasiasa wa kisasa. Tuna imani kwamba mbali ya kufarijika, kizazi 
hiki na vizazi vijavyo vitakuwa warithi waaminifu, waadilifu na wabunifu 
wa lulu hii ya ufahamu na usomi.

Watu wote ni Sawa?

Insha ya kwanza juu ya Watu Wote ni Sawa, ambayo ni ya kipekee katika 
kueleza msingi wa falsafa ya Mwalimu, tunakisia iliandikwa miaka ya 
mwisho wa hamsini au mwanzo wa sitini. Tunahisi kwamba lengo lake 
halikuwa kuichapisha bali lilikuwa kujibainishia [clarify] uelewa wa 
mwandishi mwenyewe. Kwa maana nyengine, mwandishi alikuwa anahoji 

* Mkurugenzi, Kavazi la Mwalimu Nyerere, Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia.
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dhana na uelewa wake wa usawa kwa jumla, na hasa usawa wa binadamu. 
Jambo hilo sio geni kwa wanafalsafa. Kabla mwanafalsafa hajatoa maandishi 
yake hadharani, anajiandikia fikra zake mwenyewe ili kujithibitishia na 
kujiridhisha kama fikra zake zina mantiki, hazigongani na zina maana 
aliyoikusudia. Maandishi kama rasimu ndio kioo cha mwandishi kujipima 
kabla ya kuyawasilisha kwa umma wa wasomaji. Na ndivyo anavyofanya 
Mwalimu katika maandishi haya juu ya usawa. 

Jambo la pili ambalo ningependa nilifafanue ni kuhusu mtindo anaoutumia 
Mwalimu katika insha hii. Mtindo mojawapo wa falsafa ni kuanza na 
jambo lililowazi kwa maana ya kwamba linakubaliwa ama kwa hisia au 
kwa kulielewa bila kuhojiwa au kupingwa. Katika dunia ya leo ukisema 
kwamba binadamu wote ni sawa, kuna wachache sana watakaokupinga. 
Isipokuwa ukiwauliza kwa nini wanaamini kuwa binadamu wote ni sawa, 
wengi hawatakuwa na sababu zaidi ya kusema tu kwamba ni imani yao; 
wengine wakitoa sababu mbalimbali, zote zikiwa tofauti na hata kupingana, 
tena kwa kiwango kikubwa tu. Kwa nini inakuwa hivyo? Kwa sababu, 
ukiangalia juujuu binadamu wote sio sawa, kwa rangi, kwa hadhi, kwa 
akili, kwa uwezo, kwa vipaji, kwa maumbile n.k. Hata hivyo, bado wengi 
wana imani kwamba binadamu wote ni sawa pamoja na kwamba macho yao 
yanawaambia kinyume. Kama kweli jambo linavyoonekana haliendani na 
kinachoaminika, basi linaibua swali la kifalsafa. Swali la kuchunguzwa na 
kupatiwa jibu ni hili: Nini kiini cha imani kwamba binadamu wote ni sawa 
wakati hawaonekani kuwa sawa?

Mwalimu anatumia mtindo huu - kwa kuanza na jambo lenyewe 
linavyoonekana tofauti na imani ya wengi, anaeleza kwa undani msingi na 
hoja ya imani kwamba binadamu wote ni sawa. 

Kwa hivyo, sehemu ya kwanza ya makala haya ni kufafanua kwamba 
binadamu wote sio sawa. Wako warefu na wafupi, weupe na weusi, wake na 
waume, watu wazima na watoto wachanga, wenye vipaji na wasio na vipaji – 
lakini wote ni binadamu, wote kwajumla yao ni tofauti na wanyama. Pamoja 
na tofauti hizo kwa nini tunaendelea kung’ang’ania kwamba binadamu wote 
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ni sawa? Kipi ni chanzo au msingi wa ubinadamu wa binadamu na unyama 
wa wanyama? Anaorodhesha na kufafanua tofauti za binadamu, kudhihirisha 
kwamba watu wote sio sawa kwa ustadi mkubwa kiasi kwamba ukielekea 
kumaliza kusoma sehemu hii ya kwanza, unaweza ukaanza kuamini kwamba 
watu wote sio sawa. Katika usomaji wako, ukifikia tu kuanza kuamini 
hivyo, mwandishi anakugeuzia kibao. Anakurejesha kwenye imani yako 
ya awali uliyoanza nayo kwamba binadamu wote ni sawa. Anauliza: Baada 
ya uthibitisho huu kwamba binadamu wote sio sawa na hawaonekani kuwa 
sawa, kwa nini wengi wetu tunaamini na kutangaza ‘binadamu wote ni sawa’ 
na hata kupigania usawa wa binadamu?

Mwandishi sasa anaanza sehemu yake ya pili ya kujenga hoja kwamba 
watu wote ni sawa. Anajenga hoja yake hatua kwa hatua, msingi kwa 
msingi, akitofautisha kwa umahiri mkubwa hoja nyepesi na hoja nzito, 
akijikita kwenye mizizi na kutokwama kwenye visiki. Mwalimu anajenga 
hoja yake kama msusi anavyosuka nywele, akichota nywele vimacho kwa 
vimacho. Mfanano ni mfumaji wa sweta aliyebobea na anayefurahia kazi 
yake - anazungumza, anafurahi, anacheka, anafanya mzaha, mara anakutolea 
macho kama kwamba anakushangaa au kukulaumu, mara anakupapasa 
kwa macho kwa upendo unaorahasisha, huku akichota uzi bila kuruka hata 
nusu hatua.

Yaani, kusoma insha hii ya Mwalimu ni raha tupu! Unatamani kuisoma 
tena na tena, na tena – hukinai. 

Kazi

Insha ya pili ni juu ya kazi. Hii haikuandikwa bali ni nakala ya mazungumzo 
na TANU STUDY GROUP. Enzi zile vijana wanazuoni wa TANU 
walikuwa wanakutana karibu kila Jumapili kujadili, kuzungumza, kufikiri 
na kufikirishana, wakitoa maoni yao na madukuku yao juu ya masuala 
ya kijamii, hususan kuhusu safari ya kujenga ujamaa na vizingiti vyake. 
Mara moja moja Mwalimu alikua anawatembelea na kuzungumza nao, au 
anavyosema mwenyewe, ‘kupiga soga’. Soga mojawapo lilitokea miezi 
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minne tu baada ya Azimio la Arusha, tarehe 13 Juni 1967. Soga lenyewe 
likawa juu ya dhana ya kazi. 

Mbali na matini juu ya “Kazi” tulioipata Butiama, tumepata pia matini 
nyengine mbili mahala kwengine. Matini tatu hizo zinatofautiana hapa na 
pale, na hili halishangazi. Inaonekana waandishi walionakili mazungumzo 
ya Mwalimu walifanya uamuzi juu ya masuala ya alama za maandishi, 
maneno yaliyokuwa yanajirudia, matumizi ya maneno yasiyokuwa sanifu, 
kutafsiri maneno ya Kiingereza na kadhalika. Sisi tumeamua kutumia ile 
matini tuliyoipata Butiama, kwa sababu ndiyo pekee haiku “safishwa”. 
Inasomeka kama matini ya kunena na siyo ya kuandikwa, yaani, inasomeka 
kama mazungumzo halisi. Tunapenda kufikiri pia kuwa labda hiindiyo matini 
ambayo Mwalimu mwenyewe aliihitari, ndiyo maana ikaweko Butiama. 

Dhana ya kazi ni msingi mojawapo muhimu katika maongezi (discourse) 
ya wajamaa. Na sio tu wajamaa lakini pia wanasiasa-uchumi (political 
economists) wa karne ya 18 na 19 huko Ulaya, wakiwemo Adam Smith, 
David Ricardo na, bila shaka, waasisi wa Ujamaa wa Kisayansi, Karl Marx 
na mwenzake Frederick Engels.2* Tunapozungumzia kazi hatuna budi 
kutofautisha sura mbili za dhana hii – sura yake ya kifalsafa na sura yake 
ya siasa-uchumi.  Katika mazungumzo yake na wanastudy-group, Mwalimu 
ameegemea zaidi kwa upande wa falsafa ya kazi kuliko siasa-uchumi yake. 
Kwa jumla, kwa maoni yangu, Mwalimu alipenda zaidi na pia kuelewa zaidi 
masuala na hoja za kifalsafa (na za kisiasa) kuliko zile za siasa-uchumi. 
Uelewa wake wa siasa-uchumi ulikuwa wa wastani, ukijikita zaidi kwenye 
siasa-uchumi ya akina Adam Smith kuliko ya akina Marx. Nimegusia tu 
jambo hili ambalo labda linahitaji kufanyiwa utafiti zaidi. Basi turudi kwenye 
‘soga’ la Mwalimu.

Mtindo anaotumia Mwalimu katika ‘soga’ hili ni ule wa mazungumzo, sio 
hotuba. Hata hivyo Mwalimu alikuwa na kipaji kikubwa katika kupanga 

2*Hoja kwamba chanzo cha thamani ya kitu ni kazi ya binadamu ni kutoka enzi za zamani 
hata kabla ya karne ya 18. Mwanazuoni maarufu wa Kiarabu, Ibn Khaldun (1332-1406), 
alitoa hoja hiyo karne ya 14.

*

*
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mazungumzo yake, lengo likiwa kumchemsha bongo msikilizaji bila 
ya kumchosha– yaani, kama alivyokuwa anasema bi mkubwa mmoja, 
mazungumzo mazito pamoja na masihara humohumo.

‘Kazi ni uhai’, Mwalimu anarudiarudia kusisitiza. Maana yake ni nini? 
Maana yake ni kwamba bila kazi mwanadamu haishi; mwanadamu ni 
mwanadamu kwa sababu kazi ndio inadhihirisha, ni dalili ya, ubinadamu 
wake. ‘Ubinadamu na kazi havitengwi.’ Kazi ndio kiungo kati ya binadamu 
na mazingira yake, mazingira-asili pamoja na mazingira-jamii. Kwa hivyo, 
Mwalimu anahitimisha, kazi ni jambo la fahari kwa binadamu. Kama ni 
hivyo ilivyo, kwa nini tunakuta katika jamii tunamoishi, kazi inachukuliwa 
kama bughdha, kitu cha kulazimika kufanywa,‘kitu cha dharau dharau’, 
badala ya kitu cha kufurahia. Jibu lake ni muundo wa kazi katika mfumo 
wa kibepari. 

Katika mfumo huu wa kibepari mfanyakazi anafanyishwa kazi kumfaidisha 
bepari. Kwa hivyo, anafanya kazi kwa ajili ya kuishi yeye mwenyewe na 
anafanyishwa kazi ya ziada na bepari ili kundi hili la wasiofanya kazi sio tu 
waishi bali wajilimbikizie mali – kwa maana ya kazi-mfu. Kwa hivyo, uhai 
wa ubepari hutegemea kazi. Wachache huishi bila kufanya kazi na wengi 
huishi kwa jasho lao la kazi – yaani kuna matabaka mawili yanayoainisha 
mfumo wa kibepari – wavujajasho na wavunajasho. 

Mwalimu hatumii misemo ya kazi-hai (live labour) na kazi-mfu (dead labour) 
ambazo ni dhana za siasa-uchumi lakini mfano anaoutoa wa wamiliki wa 
mashoka, unaashiria dhana hizi. Shoka ni zana ya kufanyia kazi, anasema 
Mwalimu. Sasa kama wewe huna shoka na mwenzako analo, unaazima 
kufanyia kazi. “Ananiazima shoka nikafanyie kazi kwani inajulikana shoka 
ni kitu anachotumia binadamu kufanyia kazi. Mabepari wamegeuza hii 
kwani mashoka yanaazima watu – (kicheko) kwani badala ya watu kuazima 
mashoka yao yanaazima watu kwani yamekaa pale pale.”  Shoka lenyewe 
ni tunda la kazi, limetengenezwa na kuchongwa kwa kazi ya binadamu. Ni 
chombo kilicho na kazi ya mwanadamu, ni kazi-mfu, ambayo tunaiita capital 
au mtaji. Sasa kazi-mfu ndio inatumika na mmiliki wake kuwafanyisha kazi 
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wafanyakazi, yaani kazi-mfu inaifanyisha kazi kazi-hai! Mwenye kazi-
mfu, shoka, ni bepari; mwenye kazi-hai, ni mfanyakazi. Mfumo huo ndio 
unavunja heshima na fahari ya kazi.

Kuishi pamoja

Insha hii ya mwisho bila shaka iliandikwa baada ya Azimio la Arusha na 
Ujamaa Vijijini kuelezea kiini na faida ya kuishi na kufanya kazi pamoja. 
Imeandikwa kwa lugha nyepesi isipokuwa hoja zake ni za kifalsafa 
inayosisitiza kwamba binadamu huishi na wenzake katika kundi la watu; 
hata kuzaa unahitaji binadamu mwenzako. Kwa hivyo, kuishi pamoja na 
kufanya kazi pamoja sio jambo geni bali katika mfumo wa kibepari – na 
mifumo mingine ya kinyonyaji – mtu mmoja, bepari, anafanyisha kazi 
kundi lingine kwa faida yake. Wafanyakazi wanafanya kazi pamoja lakini 
kwa kupangwa, kudhibitiwa, na kuamrishwa na bepari na matunda yao ya 
kufanya kazi kwa pamoja sio mali yao bali ni mali ya mwingine, asiyefanya 
kazi bali anayefanyisha kazi. 

Nawaachia wasomaji wenyewe wasome insha hizi na kuonja utamu wake, 
sio tu ujumbe uliyomo ambao ni wa msingi kabisa, lakini pia mitindo yake, 
msamiati uliyotumika na ladha yake. Ukiweza kufananisha na chakula, insha 
hizi ni chakula cha kulamba polepole sio cha kuvamia mara moja; kadri 
unavyoramba, ndivyo unatamani kisiishe ili uendelee kuramba. 



1

Watu Wote ni Sawa? 

Nilipokuwa mtoto nilipata kuambiwa hadith ambayo pengine hata wewe 
umepata kusikia au kuambiwa; ni hadith ya vipofu wawili waliokwenda 
porini kumtazama tembo. Wa kwanza “alimtazama” tembo kwa kuupapasa 
mkonga wake; bali yule wa pili alifanya utafiti wake kwa kulipapasa sikio. 
Walipokuwa wakirudi nyumbani walianza kubishana maana kipofu wa 
kwanza (kama kwamba yeye peke yake ndiye kamwona tembo) alimwambia 
mwenzake kwamba tembo ni kama kono refu na nene. Kipofu wa pili 
hakukubali, akasema, “Umedanganyika mwenzangu; tembo si kama kono 
refu na nene; tembo afanana na ngozi kubwa na pana.”

Kila mara nijiulizapo, Je, watu wote ni sawa? Naikumbuka hadith hii ya 
utoto wangu. Najua kuwa mtu akisimama mbele ya umati wa watu, tuseme 
sokoni, na kusema, “Sikilizeni, enyi wauzaji na wanunuzi, watu wote ni 
sawa; kwa hiyo haifai kumwuzia mnunuzi huyu ndizi nyingi zaidi kuliko 
umwuziazo mnunuzi yule, wala kununua kwa muuzaji huyu nyanya nyingi 
zaidi kuliko ulizonunua kwa mwuzaji yule”, wale watu wanaomsikiliza 
watafadhaika akilini mwao. Wao pia wana mnong’ono mioyoni mwao, 
mnong’ono ambao ni vigumu kuunyamazisha uwaambiao kwamba watu 
wote ni sawa. Lakini wakiangaza macho yao umatini mioyo yao inapagawa 
mashaka. Hapa wanamwona Shabani ambaye yu tayari kununua nyanya 
moja kwa senti nane; pale kuna Hassani na Thomas ambao si siku nyingi 
tangu walipopata adhabu kwa uhuni na unyang’anyi; pale kuna Rajabu, 
nguo zake maridadi na wala hana makuu; huyu hapa. 

Binti Juma, mshairi maalum na wala hakwenda shule; na yule pale ni binti 
Pita ni mwalimu wa shuleni hajui guni ni nini, wala havijui vina. Je, watu 
hawa na wengine wote waliomo umatini humu ni sawa?



8 Insha Tatu za Kifalsafa

Watu si Sawa katika Vipawa vyao

Kwa maana moja watu wote ni sawa kabisa; yaani kila mtu  ni sawa kabisa 
na mtu mwingine hamzidi wala hapungui; na  kwa maana nyingine wote 
si  sawa; yaani hakuna  watu wawili mahali popote duniani  ambao ni sawa 
bila mmoja  kumzidi mwenzake  katika jambo fulani. Kwanza tutazame ni 
katika maana gani ambayo watu wote si sawa.

Nikiingia katika kiwanda wanamo tengeneza mapesa, naweza kuomba 
nikaonyeshwe sarafu mbili mpya, tuseme sarafu za shilingi moja, ambazo 
ni sawasawa kabisa kwa kila hali. Sarafu moja ni sawa na nyingine kwa 
upya, upana, uzito, thamani, umbo, alama na kila kitu. Naweza kuonyeshwa 
mfuko au sanduku lenye maelfu ya sarafu zifananazo hivyo; naweza kufumba 
macho na kuingiza mkono katika mfuko au sanduku hilo na kutoa sarafu moja 
moja, na kila sarafu nitakayoitoa ni sawasawa kabisa na sarafu nyingine. 
Kufanana kwa namna hii ndiko kunakotufanya tuseme, ‘Kulwa na Doto 
wanafanana kama mapesa.’ Tu katika kuthibitisha jinsi mapacha wawili 
wanavyofanana. Kumbuka lakini nimelinganisha sarafu mpya. Nimefanya 
hivyo kwa sababu mara ukianza kulinganisha sarafu mpya na kuukuu unajua 
mara moja kwamba unalinganisha vitu viwili ambavyo si sawa. Moja labda 
ndiyo mara itoke kiwandani na kama ni yako hupendi hata kutumia kwa 
kumnunulia mkeo sukari; nyingine labda ilitoka kiwandani zamani za miaka 
ishirini, imelika ni chafu huipendi. Ni wazi kwamba hata sarafu, ingawa  ni 
sawa sheriani, ingawa ni sawa katika thamani, ingawa zaweza kuwa sawa 
kwa kila hali, kwa desturi sarafu zote si sawa.

Lakini Binadamu hawawezi kuwa sawa kama sarafu zile mpya 
tulizozifananisha. Huwezi kupata binadamu wawili wenye  sura moja, 
uzito ule ule, urefu ule ule, walao chakula kile kile; wenye nguvu sawa, mali 
sawa; afya sawa, marafiki sawa, maadui sawa; watakaoishi miaka ile ile, 
na kufa siku ile ile, wakati ule ule, kwa kisa kilekile. Ukiwapata Binadamu 
wa namna hiyo utakuwa umegundua wanyama wageni si Binadamu, na 
mimi kwa upande wangu nitakuwa na mashaka kama wanyama wenyewe 
ni viumbe kama viumbe wengine. Maana inaelekea kuwa sharti moja la 
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viumbe wote, hasa viumbe wenye nafsi, ni kuhitilafiana, na kuhitilafiana 
ni kutokuwa sawa. Ukikuta ‘Binadamu’ wawili ambao ni sawasawa  kabisa 
kwa kila  hali, yaani  Binadamu ‘A’ ni sawasawa kabisa na Binadamu ‘B’, 
basi ‘A’ na ‘B’ si Binadamu wawili, bali ni nafsi mbili za mtu yule yule. 
AB ni mtu mmoja mwenye nafsi mbili; na hilo ni jambo lisilowezekana 
kwa kiumbe yeyote. Ni sharti la kuwa kiumbe kwamba kila kiumbe awe 
yeye asiwe kiumbe mwingine, na kwamba kila kiumbe awe tofauti asiwe 
sawa na kiumbe mwingine.

Hili ni jambo ambalo ni dhahiri lakini haliondoi ule mnong’ono tuusikiao 
moyoni kwamba watu wote ni sawa, na katika hadithi ya Binadamu kuna 
nyakati ambapo mnong’ono huo umekuwa kelele iliyonyamazisha kila 
kitu. Kwa mfano katika Karne ya kumi na nane Waamerika walipokuwa 
wakipigana na Waingereza ili kujipatia uhuru wao waliandika maneno haya 
katika Taarifa yao ya uhuru.

Twaamini Kanuni hizi kuwa ni dhahiri: kwamba watu 
wote wameumbwa sawa, na kwamba wamepewana 
muumba wao haki fulani ambazo hawawezi 
kunyang’anywana kwamba baadhi ya haki hizi ni 
Uhai,Uhuru na Kutafuta Furaha.

Katika karne hiyo hiyo Wafaransa nao walifanya maasi makuu wakauwa 
watu wengi ajabu. Kisa? “Uhuru! Usawa! Udugu!” Walichinja watawala wao 
na kuanzisha dola mpya ambamo ilitazamiwa kuwa watu wote watakuwa 
sawa. Warusi hawakukubali kuachwa nyuma; wao pia katika karne hii 
wamechinja watawala wao ili kuanzisha dola  ambamo watu wote watakuwa 
sawa. Lakini katika jambo lililokuwa wazi kabisa ni hili, kwamba watu wote 
si sawa. Kisa cha ugomvi wa Waamerika ni kwamba mfalme George III na 
washauri wake  walipenda Waamerika kutoka London, kama vile  warithi 
wao wanavyotawala Wakikuyu na Waganda siku hizi. Hili halikuwapendeza 
Waamerika ambao walikataa kutawaliwa kutoka London, wakisema kwamba 
wao si watoto, ni  watu wazima sawasawa na Waingereza, na kwamba 
maadamu Waingereza wanajitawala na kuongoza mambo yao wao  wenyewe 

Watu Wote ni Sawa?
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basi wao pia, Waamerika, ni budi wajitawale  na  kuongoza mambo yao 
wao wenyewe. Kisa cha ugomvi wao kilikuwa ni swali hili hili tunalojaribu 
kujibu sasa: Je, watu wote ni sawa? Hawakukubaliana katika majibu yao, 
wakagombana.

Mwisho wake ulikuwa nini? Waingereza walipigwa wakawaachia 
Waamerika wajitawale wenyewe. Hatuwezi kusema kwamba hii ilionyesha 
kuwa Waamerika ni bora au ni mashujaa zaidi kuliko Waingereza, lakini 
ni dhahiri kwamba haikuhakikisha kwamba watu wote ni sawa. Kusema 
kweli kama Waamerika  wangeamini  tangu  mwanzo kwamba watu wote 
ni sawa lingekuwa ni jambo la  hekima kwao kutii kinyonge na kukubali 
watawaliwe na Waingereza. Kwa nini? Kwa sababu wao walikuwa ni 
wachache zaidi kuliko Waingereza, walikuwa hawana jeshi, hawana utajiri 
kama wa Waingereza na wala hawana umoja. Basi kama ingekuwa ni kweli  
kwamba kila Mwamerika ni sawasawa kabisa na kila  Mwingereza kama 
sarafu na sarafu, ni wazi kwamba  Waamerika wangepigwa na Waingereza 
kama watoto, na kwamba ingekuwa ni wazimu kwa Waamerika wachache 
kuanzisha vita na Waingereza wengi na kutumaini kuwa watashinda. Kwa 
sababu Waamerika walikuwa na upungufu wa watu, na mali na majeshi, 
ilikuwa lazima waamini kwamba wana vipaji fulani ambavyo Waingereza 
hawana, au hawana kwa wingi kama wao, na ambavyo vitawawezesha 
kushinda.

Siwezi kuamini kwamba Bwana Thomas Jefferson alipoandika maneno hayo 
niliyoyatafsiri hapo juu aliamini, na wala sikubali kwamba akina Yankee 
wanataka tuamini, kwamba kila M-yankee ni sawa na Jefferson katika 
madaha, ufasaha na akili na kila askari wao ni sawa na George Washington 
katika ushujaa, uaminifu na huruma. Siwezi kuamini kwamba Wafaransa 
waliopiga kelele “Uhuru! Usawa! Udugu!” waliamini, au walitaka tuamini, 
kwamba kila Mfaransa ni sawa na Robespierre  katika majivuno, akili na 
kupendwa; au kila raia ni sawa na Napoleon katika ujasiri, maadili na haki. 
Wala haiwezekani kwamba Warusi waliamini kwamba Warusi wote ni sawa, 
kwamba Warusi Weupe na Warusi Wekundu ni sawa, kwamba Nicholas III 
ni sawa na Lenin na Trotsky na Stalin. La, si dhahiri kwamba watu wote ni 
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sawa. Ili yale maneno ya Jefferson katika Taarifa ya Uhuru wa Waamerika 
yawe ya kweli kabisa ingefaa yaandikwe hivi:

Twaamini Kanuni hizi kuwa ni dhahiri: kwamba 
ingawa watu wote si sawa wamepewa na Muumba 
wao haki fulani  ambazo hawawezi kunyang’anywa, na 
kwamba baadhi ya haki hizi ni Uhai, Uhuru na Kutafuta  
Furaha.

Bila kufanya hivyo ule mnong’ono wa usawa wa Binadamu unaweza 
kutusahaulisha ukweli ulio dhahiri zaidi kwamba Binadamu wote si 
sawa.

Nimelitilia mkazo jambo hili kwa sababu mbili. Kwanza, kuna watu 
wasiopenda kuambiwa kuwa Binadamu si sawa. 

Watu hawa wanafikiri kuwa ubora wa Binadamu unategemea usawa wao; na 
kwamba kama Binadamu wote si sawa, hawafai; kwamba siku hiyo itakuwa 
siku ya maafa makubwa kwa Binadamu itakapohakikishwa kwamba watu 
wote si sawa. Hofu hii ni hofu ya maana kabisa lakini usawa wanaoufikiri 
ni usawa ambao haupo na wala si usawa unaotamanika. Kwa upande wangu 
naamini kwamba siku hiyo italeta maafa makubwa kwa Binadamu watu wote 
wataposawazishwa kama sarafu. Binadamu ni sawa kwa maana ambayo 
tutachungua baadaye lakini binadamu hawapendi kuwa sawa kama mapesa. 
Wewe unaweza kunizidi akili, mali, nguvu, uzuri wa umbo, wema, upole na 
kila jambo. Lakini ingewezekana Mwinyezi Mungu aniulize kama nitapenda 
anipe karama alizokupa kwa kunifanya wewe ningekataa maana ingawa 
sipendi unyonge wangu napenda kuwa mimi. Nikipewa karama zako zote 
kwa kufanywa wewe wa pili sikupewa kitu, nimefutwa katika viumbe vya 
Mungu. Hilo ni afa kubwa zaidi kuliko unyonge wangu na afa lingine lolote 
liwezalo kunipata.

Pili, kuna watu wengine wanaotambua kwamba binadamu wote si sawa. Wao 
pia kama hao wa kwanza hawapendi kuhitilafiana huku kwa binadamu kwa 
hiyo wanataka binadamu wasawazishwe. Wewe na mimi twajua kwamba 
jambo lenyewe haliwezekani na halitamaniki, lakini wao wanalipenda sana. 

Watu Wote ni Sawa?
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Nadhani kwanza wangependa wenye nguvu wawateketeze wanyonge; kisha 
warefu wawateketeze wafupi, halafu wenye akili wawateketeze wajinga, 
baadaye wazuri wawateketeze wabaya, mwisho wazima wawateketeze 
wagonjwa, na kadhalika, sijui watakomea wapi.

Fikra za kipumbavu kama hizi ndizo zinazonikumbusha hadithi ile ya vipofu 
wawili waliokwenda porini kumtazama tembo. Binadamu wanahitilafiana; 
kutokuwa sawa ni kipaji cha Binadamu kama vile mkonga au sikio ni kiungo 
cha tembo.

Lakini kama vile mkonga au sikio si tembo mzima; kuhitilafiana si Binadamu 
mzima. Tunaelewa kwa nini vipofu waligombana. Jambo ambalo tukiambiwa 
hatuwezi kuelewa ni kwamba kina Binitembo wote wamegawanyika katika 
mafungu mawili, fungu moja likisema kwamba tembo wote ni  kama wanene,  
na fungu lingine linakataa likiamini kwamba tembo wanafanana na ngozi  
kubwa na pana. Tungewasikia Binitembo wakiwa katika ubishi kama huu 
tungeangua vicheko; lakini labda tungewahurumia, maana akili za tembo 
ni za kitembo. Kichekesho kikubwa zaidi ni kwamba Binadamu wanafanya 
ubishi huu huu usio na maana. Kuna Binadamu ambao wamepapasa 
kuhitilafiana kwao na wanaamini kuwa watu wote si sawa; kuna wengine 
ambao wamepapasa usawa bila kupapasa kutofautiana, na wao wanaamini 
kabisa kwamba watu wote ni sawa. Sisi tumepapasa kutokuwa sawa kwa 
binadamu, hebu sasa natupapase usawa wao.

Binadamu ni Sawa katika Ubinadamu

Binadamu wote ni sawa katika ubinadamu wao. Juma na Mwajuma 
hawahitilafiani katika ubinadamu wao. Katika mambo mengine yote Juma na 
Mwajuma si sawa, lakini katika ubinadamu wao hawahitilafiani hata chembe. 
Wewe huwezi, mimi siwezi, mtu mwingine yeyote hawezi, na wala Mwinyezi 
Mungu hawezi kumfanya Juma awe binadamu zaidi kuliko Mwajuma au 
kumfanya Mwajuma awe binadamu zaidi kuliko Juma. Mwinyezi Mungu 
aweza kufanya jambo ambalo wewe na mimi na wenzetu wengine hatuwezi 
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kufanya-anaweza kumuumbua Juma na anaweza kumfanya Mwajuma awe 
kiumbe mwingine  bora au hafifu zaidi kuliko binadamu, lakini  hawezi 
kumfanya Juma au Mwajuma awe binadamu bora au  hafifu zaidi kuliko 
binadamu wengine, hawezi kuongeza wala kupunguza ubinadamu wao.

Jambo lenyewe lisikutishe bure, si gumu kuelewa. Tuchukue mfano. Labda 
ulipokuwa shule ulipata kuambiwa kuwa kuna namna fulani ya hewa iitwayo 
“oxygen” (na tuiite “O” kwa kifupi) na namna nyingine iitwayo “Hydrogen” 
(tuiite “H” kwa kifupi). Pengine uliambiwa pia kwamba hewa inaweza 
kupimwa au tuseme “kuhesabiwa” kama vile tupimavyo mchele  katika 
vibaba au  kuhesabu kondoo. Ikiwa ulipata bahati (au mkosi!) zaidi labda 
uliambiwa kwamba ukichukua vipimo viwili vya “Hydrogen” (tuviite H2 ) na 
kuvichanganya namna fulani na kipimo kimoja cha “Oxygen” (O1) utapata 
H2+O1=H2O1. Kitu hicho si “Hydrogen”, si “Oxygen” na wala si hewa tena, 
ni kijitone cha maji haya haya unayokunywa na kuoga. Na maji yote duniani 
ni H2O; ndiyo kusema kwamba maji yote duniani ni maji. Ni kweli kwamba 
kuna maji machafu na  maji safi, maji matamu na maji ya chumvi, maji 
ya kisima na maji ya mvua, maji ya mto na maji baridi; ni  kweli kwamba 
kwa kuyachuja haya, kuyaondoa chumvi, kuyapooza haya tutayapunguzia 
au kuyaondoa uchafu, chumvi au joto. Lakini hatuwezi kuyaongezea wala 
kuyapunguzia umaji wao, maana katika umaji wake maji yote ni sawa. Na si 
hivyo tu; katika umaji wao maji yote ni kamili na haiwezekani yaongezewe 
au yapunguziwe umaji wao na yabaki kuwa maji. Tukisema kwamba hata 
Mwinyezi Mungu hawezi kuyaongezea wala kuyapunguzia umaji wao 
hatusemi kwamba hawezi kuyaumbua au kuyafanya kitu kingine, tunasema 
tu kwamba hawezi kuyapunguzia au kuyaongezea umaji wao na yaendelee 
tena kuwa maji. Mwinyezi Mungu hawezi kufanya jambo la upumbavu, na 
kuumba maji ambayo si maji; si upumbavu tu, ni jambo lisilowezekana.

Kadhalika, Mwinyezi Mungu hawezi kuumba binadamu ambaye si 
binadamu. Kiumbe aliye chini ya binadamu si binadamu na kiumbe aliye 
juu ya binadamu si binadamu. Katika ubinadamu wao binadamu wote ni 
sawa tena ni kamili. 

Watu Wote ni Sawa?
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Tukisema kuwa binadamu si kamili tunaweza kuwa na maana moja tu, 
kwamba binadamu si sawa na Mungu, na kwa maana hiyo hakuna kiumbe 
ambaye ni kamili, Mungu peke yake ndiye aliye kamili. Lakini ikiwa 
tusemapo kwamba binadamu si kamili nia yetu ni kusema kwamba Mwinyezi 
Mungu angeweza kuumba binadamu aliye kamili zaidi kuliko binadamu 
tunasema jambo la upumbavu. Kiumbe huyo asingekuwa binadamu 
angekuwa ni kiumbe mwingine kabisa.

Mfalme na raia wake, jemedari wa majeshi na askari wake, nahodha 
wa manowari na mabaharia wake, malkia na wajakazi wake, hakimu 
na washtakiwa, bawabu na mfungwa, daktari na mgonjwa, mwalimu na 
mwanafunzi, wazima na vilema, werevu na wajinga, wenye akili kamili 
na wendawazimu, watakatifu na wenye dhambi, wenye dini na washenzi, 
mzazi na mwanae, waliozaliwa na walio tumboni; wote hawa ni binadamu 
kamili na sawasawa katika ubinadamu wao.

Usawa huu wa watu wote katika ubinadamu wao na tofauti ya watu katika 
vipaji vyao ni mambo dhahiri na wala hayapingani. Kuwasawazisha 
binadamu katika vipaji vyao si jambo linalotamanika maana ni kuwafuta 
na kuacha binadamu  mmoja mwenye nafsi malaki; na kuwahitilafishana 
binadamu  katika ubinadamu wao pia ni jambo lisilotamanika, maana pia ni 
kuwafuta: ni sawa na kuwa na ulimwengu wenye mtu mmoja, kuku mmoja, 
nyoka mmoja, ng’ombe mmoja na kadhalika. Uzuri wote tunaoujua wa kuishi 
na kupendana na kusaidiana na binadamu wenzetu utaondoka.

Binadamu ni Sawa na Tofauti katika Nafsi

Nasema, kuwa sawa na kutokuwa sawa huko ambako nimekueleza ni 
mambo yaliyo dhahiri; lakini kuna usawa na kutokuwa na usawa kwa namna 
nyingine ambako si dhahiri hivyo. Nitajaribu kukueleza kwa kuchukua 
mfano wa sarafu tena. Sarafu, kama vile binadamu, zinaweza kuhitilafiana 
katika mambo ya uzito na mng’ao. Tulisema pia kwamba, ingawa sarafu 
zinaweza kuhitilafiana, yawezekana kupata sarafu mbili au zaidi ambazo ni 



15

sawasawa kwa kila hali. Jambo moja ambalo hatukusema ni kwamba sarafu 
mbili kama zikihitilafiana au zisihitilafiane zote mbili, ikiwa zinakubaliwa 
na Serikali, zina thamani ile ile. Kama ukinikopesha sarafu ya shilingi moja 
unatazamia kwamba nitakulipa kwa sarafu nyingine ya shilingi, lakini siyo 
kwamba nitakurudishia sarafu ile ile uliyonikopesha. Kwa kweli haki si 
lazima nikurudishie shilingi nyeupe; mashtaka  wewe ni ile thamani ya 
shilingi moja na ninaweza kukurudishia thamani hii kwa kukupa senti mia, 
sarafu mbili za senti hamsini, noti ya shilingi moja au hata noti ya shilingi 
kumi ili mradi unirudishie shilingi zangu tisa. Jambo kubwa hapa, nasema, 
ni ile thamani, na mbele ya sheria shilingi zote zinazokubaliwa zina thamani 
ile ile hata kama nyingine ni fedha, zingine za karatasi na zingine ni kifuko 
cha sarafu za shaba. Kwa maana hii ya thamani mbele ya sheria tunaweza 
kusema kwamba katika ushilingi wao shilingi zote ni sawa. Lakini  usawa  
huu wa shilingi ni tofauti sana sana na usawa wa binadamu.

Mzee akiniletea mtoto wake shuleni kwangu anatazamia kuwa wakati wa 
mapumziko nitamrudishia mtoto wake yule yule. Hawezi kukubali kupokea  
mtoto mwingine badala yake hata kama kwa vipimo vyote vya duniani mtoto 
huyo ni mtoto bora katika kila kipaji kuliko mtoto wake mwenyewe. Ni kweli 
kwamba watoto hao hawahitilafiani katika ubinadamu wao; lakini kuna kitu 
fulani juu yao ambacho kinafanya isiwezekane kabisa kubadilishana. Kitu 
hiki hata sijui nikipe jina [   ]3* kutudanganya. 

Mfuga watumwa anaweza kukubali arudishiwe mtumwa mwingine badala 
ya mtumwa wake; kwa sababu anachotaka ni kile ulichotaka uliponikopesha 
shilingi; anataka thamani. Kwa ajili hiyo atafurahi sana akirudishiwa 
mtumwa mwenye akili, afya, nguvu na utii zaidi kuliko mtumwa wake 
mwenyewe. Kadhalika nikiandika barua kwa Bwana Mwalimu kumwomba 
kazi anachotaka ni ile thamani yangu inayonifanya kuwa mwalimu siyo 
thamani inayonifanya kuwa mimi; kwa kuangalia ile thamani inayonifanya 
kuwa mwalimu anaweza kunikubali au kunikataa na kuchagua mwalimu 
mwingine; lakini akijali ile thamani inayonifanya mimi hana budi anikubali, 

3* Mabano ya aina hii yanaashiria kukosekana kwa maneno fulani, ama kwa sababu 
hayasomeki kwenye matini-asili, au hayaonekani kabisa.

Watu Wote ni Sawa?

*

*



16 Insha Tatu za Kifalsafa

kwa sababu hakuna mimi mwingine duniani, kwa hiyo hawezi  kupokea 
mtu mwingine badala yangu. Kwa kukosa jina zuri zaidi nitakiita kitu 
hiki thamani ya nafsi. Kwa thamani ya nafsi, yangu mimi ni tofauti kabisa 
na binadamu wengine; ndicho kitu peke yake ambacho hatushirikiani na 
binadamu mwingine yeyote. Thamani ya nafsi ni thamani ya pekee; ndiyo 
thamani inayomfanya kila binadamu awe yeye asiwe binadamu mwingine. 
Vitu vingine vyote, utu, akili, ujinga, ufupi, urefu, mawazo, tamaa na 
kadhalika binadamu wote wanashirikiana. Ni kama kwamba binadamu 
wote walivichota katika kisima kile kile; katika kisima cha ubinadamu 
wote walipewa vyombo sawasawa wakachota ubinadamu sawasawa; katika 
visima vya vipaji kila binadamu alipewa chombo ambacho ni tofauti na 
cha mwenzake lakini kwa kila kipaji wote walichota katika kisima kile 
kile; lakini katika kuchota nafsi kila binadamu alipewa chombo ambacho 
ni sawasawa kabisa na cha mwenzake lakini kila mtu alipewa kisima cha 
pekee. 

Jambo linalofanya isiwezekane kubadilishana binadamu ni hili; kwamba 
vitu visivyo sawa haviwezi kulinganishwa.

Sasa utaona kwa nini nilisema kwamba kuhitilafiana huku ni jambo gumu 
zaidi kueleza kuliko kule kuhitilafiana kwa vipaji. Huku ni kuhitilafiana 
ambako kunawafanya binadamu wawe sawa kwa maana kubwa zaidi kuliko 
ile maana ya kuwa sawa katika ubinadamu wao. Tunaposema kuwa mbele 
ya Mungu watu wote ni sawa sina shaka tuna maana kubwa zaidi kuliko 
maana ya usawa wa ubinadamu; maana usawa huo ni usawa unaohusu 
viumbe vingine pia. Kondoo wote ni sawa katika ukondoo wao, kunguni 
wote ni sawa katika ukunguni wao; na mbele ya Mungu, au kiumbe aelewaye 
jambo hili, kondoo wote ni sawa na kunguni wote ni sawa. Lakini kondoo 
hana nafsi na wala kunguni hana nafsi. Kondoo ni mnyama katika kundi na 
kunguni ni mdudu katika kundi. Kondoo hajijui, na hana “umimi” juu yake; 
kadhalika kunguni hajijui na hana ‘’umimi’’ juu yake. Lakini binadamu ni 
tofauti. Kile kinachomfanya awe sawa na wengine mbele ya Mungu siyo 
kile kinachomfanya awe mmoja katika kundi; yaani ubinadamu wake, ni kile 
kinachomfanya yeye, yaani thamani ya nafsi yake, na hiki hashirikiani na 
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mtu mwingine, ni kitu chake pekee. Katika sura ya pili ya Ufunuo kifungu 
cha 17 kuna maneno haya:

Aliye na sikio na asikie yale ambayo Roho ayaambia 
makanisa: Kwa yule atakayeshinda nitampa mkate 
uliofichwa; na nitampa kinga nyeupe, na katika kinga 
hiyo litaandikwa jina jipya ambalo hakuna mtu alijuaye 
isipokuwa yule  alipewaye.

Jina jipya hili ni nini, kama si nafsi? Ndilo jina la pekee ambalo alijua yule 
tu aliyepewa. Sasa hata sisi wenyewe hatulijui jina hilo barabara, lakini 
itakapompendeza Mwinyezi Mungu kutufunulia kila mmoja wetu atalijua 
jina lake kama vile mtu mwingine atakayelijua hivyo.

Mataifa yote ni Sawa?

Ukiniuliza kama mataifa yote ni sawa jibu langu litategemea unavyofikiria. 
Ikiwa, kwa mfano, unapenda kujua kama wazungu na [  ] sawa kwa wingi 
jibu ni la; wazungu ni wengi zaidi kuliko [ ]. Na kuhitilafiana huku kwa 
wingi kunadhihirisha mambo mengine mengi. [Ikiwa] mataifa mawili si 
sawa kwa wingi basi ni upumbavu kufikiri kuwa mataifa yote yatakuwa na 
hesabu ile ile ya watu warefu, wafupi, werevu, wajinga, matajiri, maskini, 
watakatifu, waovu, na kadhalika. Sheria zote tunazojua za hesabu zinafanya 
usawa wa namna hii usiwezekane.

Vile vile ikiwa unapenda kujua kama Waafrika wowote wawili, kwa mfano,  
ni sawasawa kabisa na Wahindi wowote wawili kwa uzito, urefu, akili na 
kadhalika, jibu langu ni la. Kwa sababu watu wawili ni Waafrika na wengine 
wawili ni Wahindi tunatazamia kwamba watakuwa tofauti zaidi kuliko 
kama wote wanne wangekuwa ni Waafrika au Wahindi. Ukiigawanya nchi 
yoyote katika sehemu mbili watu wa sehemu moja na sehemu nyingine 
watakuwa karibu sawa kwa vipaji fulani fulani, na watahitilafiana sana 
kwa vipaji vingine. Usawa wao utategemea jinsi vipaji hivi vilivyokuwa 
vimetapakazwa nchini kabla haijagawanywa katika sehemu mbili. Lakini 
hata ukijitahidije kuvisawazisha vipaji vyenyewe sehemu zile mbili haziwezi 

Watu Wote ni Sawa?
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kulingana, maana ni sehemu za nchi wanamoishi binadamu si mifuko ya 
ngozi zilimowekwa sarafu.

Ikiwa hiyo ni kweli juu ya sehemu mbili za nchi ili ile wanamoishi watu wa 
taifa lile lile sembuse nchi mbili mbali mbali wanamoishi watu wa mataifa 
mawili mbalimbali; mataifa ambayo yametengwa na maelfu ya maili za maji 
au nchi kavu, maelfu ya miaka ya historia mbali mbali, hali ya nchi tofauti, 
lugha tofuati, mawazo tofauti, mila tofauti, na mambo mengine kadha wa 
kadha. Kwa upande wangu ni jambo lililo dhahiri kabisa kwamba kama vile 
hakuna binadamu wawili ambao ni sawa, kadhalika hakuna mataifa mawili 
ambayo ni sawa. Ukiyagundua mataifa mawili ya namna hiyo tambua mara 
moja kwamba si mataifa mawili mbali mbali bali ni mafungu mawili ya 
taifa lile lile.

Lakini kuhitilafiana kwa mataifa ni tofauti na kuhitilafiana kwa watu wawili. 
Kama nilivyokwisha kusema taifa la watu si mfuko wa sarafu, ni jamii ya 
binadamu ambao hawalingani katika hali yoyote isipokuwa ubinadamu 
wao. Tukisema kwamba senti za Kiamerika ni bora zaidi kuliko senti za 
Afrika ya Mashariki maana yetu ni kwamba senti yoyote ya Kiamerika 
ina thamani  kubwa zaidi  na kwamba inaweza kununua bidhaa nyingi 
zaidi  mahali popote duniani kuliko senti yoyote ya Afrika ya Mashariki. 
Kwa maana hii kila senti ya Kiamerika ni bora zaidi kuliko senti yoyote ya 
Afrika Mashariki. Na hii inawezekana kwa sababu senti zote za Kiamerika 
zina thamani ile ile na senti zote za Afrika ya Mashariki zina thamani ile 
ile. Kama isingalikuwa hivyo basi ingalikuwa lazima kuifanya senti hafifu 
zaidi kuliko zote za Kiamerika iwe bora zaidi kuliko senti yenye thamani 
kubwa zaidi kuliko zote za Afrika ya Mashariki.

Lakini kwa binadamu tunajua kwamba sharti la kwanza haliwezekani. 
Waamerika wote si sawa katika jambo lolote isipokuwa ubinadamu wao na 
kwa ubinadamu wao hawahitilafiani na binadamu wengine. Sharti la pili pia 
haliwezekani, ingawa karibuni hivi nilisoma barua ya mwanamke mmoja 
mzungu wa Northern Rhodesia anayeamini kwamba Mzungu mpumbavu 
kupita wote ni mwenye akili zaidi kuliko Mwafrika mwenye akili zaidi 
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kupita wote. Nasema jambo lenyewe haliwezekani na ni wapumbavu 
tu wanaodhani kuwa linawezekana [   ] la, hasha! Nitajisahihisha. Siyo 
Wapumbavu tu wanaodhani kwamba ubora huu wa taifa moja kupita taifa 
lingine unawezekana. Hitler hakuwa mpumbavu, na Dr. Malau si mpumbavu 
na si wao tu wanaoliamini, nyuma yao kuna maelfu ya wafuasi. Mwaka 1933 
wataalamu wa Kijerumani walikutana katika mji wa Nuremberg kuzungumza 
jambo hili na baada ya kubarizi kwa busara na hekima  walikubaliana na 
kutoa taarifa yenye maneno haya: “Kati ya mataifa yetu bora na viumbe hafifu 
ambavyo bado vinaitwa binadamu kuna tofauti kubwa zaidi kuliko tofauti 
iliyoko kati ya mtu wa chini kabisa na nyani wa juu kupita wote.” Ndiyo 
kusema kwamba wataalamu hawa, ambao hawakuwa watu wapumbavu 
hata kidogo, waliamini kwamba kati ya Wazungu na Waafrika (ambao 
ni kosa kuwaita binadamu) kuna tofauti kubwa zaidi kuliko ile iliyoko 
kati ya Mzungu mpumbavu na nyani mwerevu. Jambo lenyewe ingawa 
limesemwa  na wataalamu linachekesha kidogo maana ikiwa ni la kweli 
basi Mzungu na nyani wamekaribiana zaidi kuliko Mwafrika na Mzungu na 
ni ajabu kumsikia mtu mwenye akili kama Hitler akiwaita Waafrika nusu 
nyani. Itawezekanaje? Maana kati ya Mwafrika na nyani kuna Mzungu! 
Au tuseme kati ya Mwafrika na Mzungu kuna nyani, na Mzungu na nyani 
wamekaribiana zaidi kuliko Mwafrika na nyani! Mwerevu akipumbazika 
humpita hata juha!

Jambo lenyewe lifikiri kwa namna nyingine. Nimeambiwa na wataalamu  
wa elimu ya viumbe kwamba huwezi kumtumia mnyama kama kondoo 
kuzalishia mbuzi kwa sababu wanyama wenyewe ni tofauti mno. Kadhalika 
huwezi kumtumia jogoo la kuku kuzalishia njiwa. Lakini hatuna haja 
kuambiwa na wataalamu wa elimu ya viumbe kutambua kwamba Mzungu 
(hata mwenye akili) na Mwafrika (hata mpumbavu kupita wote) watazaa 
watoto. Sasa basi, [tofauti] iliyopo kati ya Mzungu mpumbavu na nyani 
mwerevu ni ndogo zaidi [kuliko] iliyopo kati ya Mzungu yeyote na Mwafrika 
yeyote [  ] machotara wachache  zaidi kati ya Wazungu na Waafrika kuliko 
kati ya [ ] na manyani.

Tuliache jambo lenyewe, ni la kipumbavu mno.

Watu Wote ni Sawa?
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Watu wengi wanaoamini kwamba mataifa fulani ni bora kuliko mengine [  
] ni kwamba mpumbavu wa taifa bora ni mwerevu zaidi kuliko mwerevu 
wa taifa duni. Budi kuwe na ubora mwingine wanaoufikiri. Kwa mfano, je 
haiwezekani Mzungu mwenye akili kupita wote awe ni mwenye akili zaidi 
kuliko Mwafrika au Mhindi mwenye akili kupita wote? Kwa upande wangu 
naamini kwamba inawezekana sana. Katika kipindi chochote cha maisha ya 
binadamu inawezekana kabisa mtu aliye na akili zaidi au nzuri zaidi kupita 
wengine wote wa taifa lake pia awazidi werevu au wazuri wengine wote 
wa mataifa mengine. Na hii inawezekana kwa sababu hakuna watu wawili 
wowote mahali popote duniani ambao wana akili ile ile au uzuri ule ule.

Swali ambalo ni gumu zaidi ni hili, na ndilo liwasumbualo jamaa wengi: Je 
ikiwa mwaka 1952 binadamu mwenye akili kupita wote alikuwa ni Mhindi, 
ni kweli kusema kwamba miaka yote iliyopita binadamu mwenye akili 
kupita wote alikuwa ni Mhindi na miaka yote ifuatayo atakuwa Mhindi? 
Nadhani Wazungu wengi wanaoamini kwamba taifa lao ni bora kupita 
mataifa mengine wataandika “Mzungu” nilipoandika “Mhindi” na kujibu 
“ndiyo.” Na nadhani pia Wazungu ambao baada ya kuandika “Mzungu” 
badala ya “Mhindi” watajibu “siyo” bila kusita ni wachache sana. Wazungu 
wengi, hata wale utakaowasikia wakisema kuwa watu wote tu sawa (ikiwa 
usawa waufikirio si usawa katika ubinadamu) wanaamini kwa mfano, 
kwamba ingawa Mwafrika mwerevu ni mwenye akili zaidi kuliko Mzungu 
mpumbamvu, kati ya werevu wawili, Mwafrika na Mzungu, Mzungu ni 
mwerevu zaidi kuliko Mwafrika. Wanaamini kwamba ukigawa Wazungu 
wote katika mafungu matatu kwa kadiri ya akili zao, Majitu, Wastani 
na Mbilikimo, na kuwagawa Waafrika wote vivyo hivyo, basi Majitu 
Wazungu watawazidi Majitu Waaafrika na Mbilikimo Wazungu watawazidi 
MbilikimoWaafrika, ingawa Majitu Waafrika watawazidi Wastani Wazungu 
na Wastani Waaafrika watawazidi Mbilikimo Wazungu.
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Watu Wote ni Sawa?
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Kazi4*

Waheshimiwa, nilipokuwa nakuja hapa nilifikiria nakuja kupiga soga tu, 
maana yake nitakuta kikundi kidogo hivi, halafu tutakaa tutapiga soga juu 
ya Azimio la Arusha na elimu tunayoihitaji katika nchi yetu ili kutekeleza 
siasa ya Azimio la Arusha. Sasa nafika nakuta ni umati mkubwa kabisa wa 
watu, sasa lazima nisimame kusema; na mtu hupigi soga huku umesimama 
(makofi). Soga hupigi mtu huku umesimama, wengine wamekaa wewe huku 
unapiga soga, sasa inakuwa natoa hotuba, na mimi sikuwa nakusudia kuja 
kutoa hotuba juu ya Azimio la Arusha. Lakini vyema, nitapiga soga huku 
nimesimama,lakini nitafanya soga, siyo hotuba. 

Soga lenyewe ninalotaka kupiga ni juu ya kitu kazi, na kabla sijaanza 
hilo soga nataka kukuunga mkono Mheshimiwa mkuu wa kiti, sio kinara 
bwana, sisemi kinara (kicheko), Mheshimiwa mkuu wa kiti wa kikundi hiki 
cha TANU cha Mazungumzo kwamba  kikundi hiki kimeanzishwa kusudi 
tuzungumze siasa zetu. Kwa sababu sisi lazima tuitazame nchi yetu ilivyo, 
ilivyo nchi yetu na Afrika ilivyo, halafu tuseme kama hivyo ndivyo nchi yetu 
ilivyo, na kama hivi ndivyo Afrika ilivyo, na kama hivi ndivyo ulimwengu 
ulivyo, ni siasa gani zinazotufaa katika kuendesha majambo yetu. Lazima 
tufikiri; kazi ya kufikiri ni yetu wenyewe. 

Na jambo moja ambalo viongozi wa TANU tunajitahidi kulieleza ni kwamba, 
hakuna msahafu. Hakuna msahafu wa mambo ya kuendesha nchi. Ujamaa si 
dini, hauna nabii, hatuna msahafu kama wa Kikristo una mitume wamekwisha 
amua, wamekwisha taja, wametumwa na Mungu, wakaja hapa wakatamka 
neno la Mungu,sasa kilichobaki kwetu sisi ni kujua Mungu kasemaje kwa 
kufuata vitabu vile, misahafu, na maana yake nini Mungu alivyosema. 
4*Mazungumzo ya Mwalimu Nyerere juu ya kazi kwa Tanu Study Group, 13 Juni 1967.

*

*
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Au ni dini ya Kiislamu, ina msahafu wake na Mtume Mohammed. Sasa 
unasema “Mungu kasemaje”, unafunua aya inayohusika, halafu unawauliza 
mashehe, “Mashehe hii aya maana yake nini?” Wakishakwambia basi, 
mambo yamekwisha huna haja ya kufikiri zaidi ya hapo!

Sisi tunakataa habari hii, juu ya Ujamaa. Juu ya Ujamaa tunakataa viongozi 
wa TANU. Tunasema hakuna msahafu wa Ujamaa. Kuna viongozi wengi, 
watu wengi wamewaza, na mawazo yao yanaweza yakatusaidia. Basi, hakuna 
zaidi ya hapo. Na kwamba sisi wenyewe hapa lazima tukae na kufikiri kwa 
kweli kweli. Kufikiri kwetu sio kufikiri kwa theology. Waliosomea theology 
wapo hapa akina Kasela Bantu (kicheko). Hawa wamesomea theology, 
hawa yaliwashinda; walikuwa mateka, lakini katika theology, ni kazi ya 
theology ni tafsiri ya yaliyosemwa na mitume; hakuna zaidi ya hapo, ni 
kutafsiri waliyosema mitume. 

Sisi tunasema, viongozi wa TANU tunakuambieni, lazima mfikiri. Kufikiri 
kwenu ni kwa kweli kweli, ikiwezekana mkatupatia mawazo mapya, tupatie 
ya kutusaidia katika maisha yetu. Lakini kufikiri kwenu kusiwe ni kutafsiri 
waliyosema mitume, la, hakuna mitume katika siasa tunayoiwazia sisi. 
Hilo ndilo jambo kubwa na ndiyo maana tunawatakeni viongozi wa TANU 
mfikiri. Mkae na kufikiri. Mkae, mnakaa mnafikiri, unayatazama maisha 
yetu yalivyo, mnaitazama Afrika ilivyo, mnautazama ulimwengu ulivyo, 
mnafikiri ninyi wenyewe. Mkikuta kuna mtu alipata kusema jambo zamani, 
mkaona linatufaa, msikatae kulichukua, lazima muwe na mind open kabisa. 
Mkikuta kuna mtu ambaye kasema jambo ambalo linawafaa watu wengi 
lakini kwa hali yetu hivi sasa hivi ilivyo halitufai, likataeni. Msione ajabu 
kulikataa. Sisi tunataka kuwa watu free. Hatutaki kuwa watu hivi hivi tu. 
Hatutaki kuwa copyists, wala hatutaki kuwa watumwa, tukatae. Hatuwezi 
kukataa mawazo ya binadamu, hatuanzi civilization leo, civilization imeanza 
tangu zamani, mawazo ya binadamu yameanza tangu zamani, na yapo. Kwa 
hiyo, yanayotufaa chukua, yasiyotufaa tunayakataa. Lakini kitu tunachokataa 
number one ni msahafu katika kuendesha mambo yetu.

Hiyo ndiyo sababu ya kuanzisha kikundi hiki. Ni kwa matumaini kwamba 

Kazi
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kweli tutapata vijana wetu watakaokaa na kufikiri. Lazima mfikiri, ndiyo 
kazi ya binadamu. Ni kufikiri na kufikiri na kufikiri. Kazi ya binadamu siyo 
kutafsiri maana za misahafu ya watu wengine. Siyo katika maisha haya; 
siyo katika maisha haya tunayosema ni ya Ujamaa. Ni sawa katika maisha 
ya dini, lakini hata katika maisha ya dini watu wana-question. Hiyo ndiyo 
sababu ya kuwepo kikundi hiki na ndiyo maana na mimi ninayo matumaini 
hayo hayo kama mliyonayo ninyi, tutaendelea na kitatusaidia katika kupanua 
mawazo.

Sasa nasema nimekuja mimi kuja kupiga soga. Nimekuja kupiga soga 
mwanzo huu wa semina yenu na soga lenyewe nataka kupiga juu ya kitu 
“kazi”, Azimio la Arusha na kitu “kazi”. 

Katika Azimio la Arusha kitu kimoja kinatiliwa mkazo sana ni 
kujitegemea,kitu kinaitwa “kujitegemea”. Ndicho kitu kikubwa katika 
Azimio la Arusha, kujitegemea. Kitu kingine kinatiliwa mkazo mle katika 
Azimio la Arusha ni mtu kupata riziki yake kwa kazi yake mwenyewe. 
Kuna watu wanaosamehewa mle katika Azimio la Arusha wanatajwa wale 
wanaosamehewa, watoto wadogo, vilema, wazee wasiojiweza; hapana mtu 
mwingine, mtu msamaha. 

Kwa hiyo, mle kuna mkazo wa kujitegemea kwa mtu, kujitegemea mtu kwa 
nafsi yake, na kuna kujitegemea kwa nchi. Na kujitegemea kule tunasema ni 
“kazi”. Sasa hakuna namna nyingine ya kujitegemea isipokuwa ni kazi; kwa 
hiyo, ndiyo maana nasema soga ninalotaka kulipiga mimi nataka kulipiga 
soga juu ya kitu “kazi”.

Binadamu na kazi, na kitu kazi huwezi kuwatenga. Huwezi kutenga binadamu 
na kazi, kwamba unaufikiria ubinadamu na maendeleo, acha maendeleo, 
kuishi tu; acha habari ya maendeleo kwanza, kuishi tu, binadamu ana maisha, 
anakuwa, ana maisha halafu kitu kazi au shughuli hamna! Jitihada hamna! 
Ubinadamu na kazi havitengwi, huwezi kutenga binadamu na kazi. 

Binadamu anakuja katika dunia hii ili kuishi; hana budi ashindane na matatizo 
fulani atakayoyakuta katika ulimwengu huu, lazima. Kuishi kwake kunataka 
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ale. Yeye si jiwe, jiwe ukilitupa likishaanguka hapo basi unalisahau. Lakini 
binadamu lazima ale, unamtupa katika ulimwengu huu - huu tunaoujuwa, 
sijui mwingine tena, sijui huko mbinguni au mahali - lakini huu tunaoujua, 
unamtupa hapa vuu, lazima ale. 

Sasa atakulaje? Hakuna kula bila shughuli. Hakuwezekani, haiwezekani. 
Lazima kujimudumudu kutokee, hata kwa kitoto kidogo kile lazima 
kijimudumudu tu. Kama ni ziwa kinyonye, lazima. Kama kanashindwa 
kabisa tuna wasiwasi, kama kanashindwa kabisa katoto kale kunyonya, 
tukamiminie tu maziwa ndani. Lakini hata hivyo, lazima tutumaini katoto haka 
katajimudumudu, mwili wake lazima ufanye shughuli shughuli (kicheko). 
Lazima tutumainie kwamba angalau yakishaingia maziwa yakatumbukia 
ndani, kimwili cha mtoto huyu kitashughulika. Kisiposhughulika kitakufa, 
lazima kife.  Na ndiyo maana ya kufa.Maana ya kufa ni kwamba tukiukuta 
mwili huu umekaa, umepoa, haushughuliki tena, tunasema umekufa. 
Hauwezi tena kufanya kazi. Siyo kwamba hauwezi tena kufanya kazi, 
hamna kazi ndani, kazi imeondoka, uwezo wa kazi umeondoka, kazi hamna 
amekwisha. Tunaushika tunaona tunaukuta baridi, tunasema “huyu kafa”. 
Ndiyo, amekufa. Mwili huu si active tena. Umekwisha kuacha kufanya 
kazi, ndipo tunaposema amekufa. Mwili umekwisha kuacha, ume-stop, 
umekoma kufanya kazi; ndiyo maana ya kufa. Kazi na maisha ni kitu kile 
kile, huwezi ukatoa tofauti ya kazi na maisha. 

Sasa kazi na maendeleo. Kazi na maisha ni kitu kile kile. Mwili wa binadamu 
na binadamu mwenyewe anapoacha kufanya kazi, brain ikishaacha kufanya 
kazi, kesha. Limwili lake lazima liendelee kufanya kazi wakati wote, au 
sivyo ndio kesha, ndio maana ya kufa. Na maendeleo, acha habari ya 
maisha na kazi, lakini maendeleo na kazi ni kitu kile kile, hakuna namna 
nyingine sisi ya kuendelea, hatukupewa namna nyingine sisi ya kuendelea. 
Mungu yeye hataki maendeleo, yeye mwenyewe ni maendeleo (kicheko). 
Yeye mwenyewe ndio maendeleo, yeye ndiyo kila kitu sasa tena atatafuta 
nini (kicheko). Lakini siyo sisi, yeye katika shughuli zake anapotaka, 
umungu wake unapotaka viumbe kama hawa waonekane, tunavyoambiwa, 
anasema,“Na awe mtu”, mtu huwa. “Na awe mtu”, yeye akishatamka, mtu 

Kazi
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huwa (kicheko). Kutamka kwake yeye, wala si kutamka, kutaka kwake na 
kutimiza ni kitu kile kile. Lakini japo hivi ndivyo tunavyoamini, lakini 
Misahafu wala haisemi hivyo. Kwa binadamu ni vigumu kusema hivyo; 
Misahafu inasema alichukua udongo akaufinyanga finyanga sijui baada ya 
kufinyanga finyanga akaupumulia, akautia pumzi yake ukawa. Sasa sijui 
kama ndivyo ilivyokuwa,lakini ma-scientist wanasema sivyo ilivyokuwa 
(kicheko). Ma-scientist wanaokubali Mungu na wasiokubali Mungu wengi 
sasa nadhani wanakubaliana kwamba hivyo sivyo ulimwengu ulivyotokea 
wala sivyo binadamu alivyotokea haraka haraka namna hiyo (kicheko), ila 
kwamba uwezo wa kukua ulitumbukizwa katika ulimwengu, na basi, ulikuwa 
lazima utokee. Ila kinachoacha kushughulika kinafutika, kinaondoka. 

Darwin, wale mnaomfahamu, ndio akaanza kuitengeneza tengeneza ile, 
kutengeneza theory yake na kusema survival of the fittest. Fittest ni katika 
kazi (kicheko). Sasa ikaanza shughuli ya maendeleo. Huwezi kutenga vitu 
viwili hivi, kuendelea na kazi, kwani kazi ndiyo shughuli ya kuondoa vitu 
matatizo, kuondoa matatizo yanayomzuia binadamu hali yake kukamilika, 
na vile vile kuyatumia hayo hayo matatizo, hayo hayo kama ni majiwe. Jiwe 
wakati mwingine humzuia binadamu kupita, sasa unabomoa, lazima ubomoe, 
hakuna kusema, “Jiwe toka ahh.” Jiwe kutoka kwetu sisi ni kutafuta njia ya 
kuliondoa, hakuna njia nyingine lazima kufanya kazi. Pili, sio kuliondoa, 
wakati mwingine unaliondoa halafu, unajua wakati mwingine vitu vingine 
hufanya kazi, sio kwamba jiwe humzuia binadamu kupita mahala kama lipo 
lakini huzuia liupepo kuvuma, kuingia huku  kama halitakiwi au kuzuia na 
minyama vile vile, na mijoka na midudu. Kwa hiyo, unaweza ukalitumia 
lile jiwe, ukajengea nyumba, ukaingia ndani, ukakaa. Moja, ni kuyazuia 
haya mawe, miti, maji yasituvurugievurugie mambo yetu binadamu. Pili, 
ni kuyatumia hayo hayo mawe, upepo, maji badala ya kuwa ni mafuriko 
tu yanavurugavuruga chakula chetu, tuyatumie, yaingie katika mashamba 
yetu kwa utashi wetu. Tuyaelekeze kiasi gani yaingie katika heka moja 
hapa, kama ni kwa ngano maji kiasi fulani, kama ni kwa mpunga maji  kiasi 
fulani, na halikadhalika kwa mahindi.

Kwa hiyo, tunashindana na maji, tunashindana na maji haya, kama 
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yanatuvurugia mambo yetu tunayazuia kutuvurugiavurugia mambo yetu, 
tunayatumia yatutengenezee mambo yetu. Tunatafuta njia ya kutengeneza 
nguvu ya umeme badala ya kuweka punda au sisi wenyewe ndio tunazungusha 
lidynamo. Kwa nini sisi tuzungushe lidynamo? Tunaanza kutumia akili.  Kazi 
tunajuani lazima, kazi kama lazima dynamo lizunguke kwa sababu hakuna 
namna nyingine ya kuweza kupata electricity. Kwa hiyo nasema, kwa nini sisi 
tukae hii mimaji ina nini, hii mimaji ina nini, tukae tunaitumia kutengeneza 
namna jinsi mimaji inavyokuja tunapata electricity. Na kila mnavyozidi 
kufanya kazi kwa akili zaidi ndivyo mnavyozidi kwenda, ndivyo mnavyozidi 
kuendelea. Maendeleo na kazi – kazi ni physical na kwa akili zaidi, na kwa 
vyombo tunavitumia, tunatafuta vyombo vya kutusaidia kufanya kazi vizuri 
zaidi. Ndio ubinadamu wenyewe, ndio maisha yenyewe, ndio uhai, ndio 
maendeleo, ndio civilization, ndio utu, hakuna namna nyingine. Hakuna 
utu, hakuna heshima zaidi. Sasa tutakuheshimu vipi hufanyi kazi? Hii ni 
kitu cha maumbile ya mtu na namna yake ya maendeleo, sisi binadamu, 
hiyo ndio namna yake ya kuendelea. 

Sasa hii inakwendakwendaje basi! Maana yake kama kazi ndio utu, kama 
kazi ndio maendeleo, kama kazi ndio maisha, ni uhai, kazi ndio civilization, 
ndio uungwana, ndio kula vizuri, ndio kuvaa vizuri, ndio kuishi katika 
nyumba nzuri, ndio kutembea kwa ndege, ndio kushinda matatizo yote 
tuliyo nayo duniani - namna ya kuyashinda ni kazi; kama hivi ndivyo, 
kazi imekwendakwendaje tena hata ikawa ni kitu cha dharau dharau? 
Ukiitwa mfanyakazi lo! Inakuwa kama kwamba hukuitwa binadamu. 
Ukiitwa mfanyakazi kama ni aibu na kumbe kuitwa mfanyakazi ndio kuitwa 
binadamu. Sasa imekwendakwendaje, hapa katikati imekwendakwendaje? 
Vimetokea vijambo hapa katikati vikavuruga heshima ya kazi. 

Moja utumwa, moja utumwa, binadamu kummiliki binadamu mwenzie, 
kitu binadamu anammiliki binadamu mwenzie. Kazi sasa, huyu binadamu 
anafanya kazi, kazi inaacha kuwa sasa ni kitu cha maendeleo ya binadamu. 
Ninapokuwa mimi mfanyakazi inajulikana kwamba nafanya kazi kwa 
maendeleo yangu na wenzangu. Inakuwa sasa kazi ni kitu namfanyia fulani. 
Ninyi mmekwisha kuwa mali ya mtu, mnamfanyia kazi; ananituma na 

Kazi
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nisipofanya kazi ananitandika au ananiuwa. Mimi nimekuwa kama ng’ombe 
wake. Binadamu anafanya kazi kama ng’ombe, kama punda, mimi nakuwa 
chombo cha mtu, naacha kuwa binadamu. Sasa na kazi yangu hii naifanya, 
nafanya kama chombo kama linavyozunguka lile panka. Kazi ile tena na 
ubinadamu wangu vinatengwa, kazi na ubinadamu wangu vinatengwa kwa 
sababu nimekwishafanywa chombo cha mtu, huyu anayeniambia fanya 
kazi. Sio ubinadamu wangu ni fedheha ya kutawaliwa ndio inanifanya 
nifanye kazi, siyo ubinadamu wangu, vimetengwa vile, ubinadamu wangu, 
utu wangu na kazi yangu kwa sababu ya utumwa. Kitu kimoja kilichoanza 
kuvunja heshima ya kazi: Utumwa na heshima ya binadamu havipatani. Na 
kazi ya kitumwa si kazi ya maendeleo ya binadamu, ni kazi ya kumfaidisha 
mtu. Inaweza ikaleta maendeleo vile vile, si kama haileti maendeleo, 
inaleta maendeleo. Warumi wametumia watumwa sana, wameweza kuleta 
maendeleo ya aina fulani makubwa lakini maendeleo hayo ni maendeleo 
katika aibu. Kazi nia yake siyo kuleta maendeleo katika aibu, siyo. Ni 
kuleta maendeleo kwa heshima. Utumwa ni kitu cha kwanza kilichovunja 
heshima ya kazi. 

Kitu cha pili kilichovunja heshima ya kazi ni ubepari- capitalism. Utumwa 
- mtu anammiliki mtu. Capitalism, ingawa inadhaniwa nzuri zaidi, wakati 
mwingine inadhaniwa labda si utumwa sana, lakini hata ni ngumu zaidi 
kueleza. Katika kazi ya heshima, katika kazi tunayofanya tunatumia vyombo 
- tunatumia jembe, tunatumia shoka, tunatumia panga. Baadaye mambo 
yanaendelea tena unaweza ukatumia mashini mambo yanazidi kuendelea, 
vyombo tunavyovitumia binadamu. 

Binadamu anatumia chombo - anatumia shoka, anatumia panga, anatumia 
mundu. Binadamu anavifanya hivi vyombo, baada ya kuvifanya, anavitumia 
vimsaidie katika shughuli zake. Hiyo ndiyo kazi ya kawaida, ndiyo kazi 
inayojulikana.Mnaoamini Mungu aliyoitaka Mungu, au mnaoamini maumbile 
tu hivi hivi tu basi yanayotaka maumbile. Binadamu anatumia vyombo. 
Kama hana cha kwake anaazima kwa mwenziwe. Kama wewe una mashoka 
mawili niazime maanamimi sina shoka leo. Ananiazima shoka nikafanyie 
kazi. Inajulikana shoka ni kitu anachotumia binadamu kwa kufanyia kazi. 
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Mwenzangu kama wewe una shoka mimi sina, unaniazima tu. Ma-capitalist 
wamegeuza hii. Ma-capitalist wanageuza hii. Mashoka yanaazima watu 
(kicheko). Badala ya watu kuazima mashoka, mashoka yanaazima watu. 
Mashoka yamekaa palepale sasa yanasema “Wewe una watu yahe?” “Eeh 
niazime watu.”

Kuna watu hivi sasa mashoka yanawatafuta. Yapo, kuna kitu kinaitwa capital 
kinatafuta labour (kicheko). Ikawa sasa badala ya watu hawa kusema “Bwana 
niazime shoka; bwana una shoka niazime likafanye kazi, mimi binadamu, 
binadamu hufanya kazi, hufanya kazi kwa mkono, lakini kufanya kazi 
kwa tu hivi hivi aah, niazime shoka lako.” Unaweza ukaniambia “Tayari 
ukishalima kule shoka langu bwana eeh, unaweza kunipatia mtama kidogo.” 
“Nitakupatia bwana. Nitakupatia, hiyari kabisa nitakupatia mtama.” Lakini 
hapana. Ananiambia, “Tazama, nina shoka, sasa njoo kwangu, ndiyo. 
Madhali mimi nina shoka wewe huna, wewe njoo kwangu.” Kisa?  “Mimi 
nina shoka.” Sasa mimi nakwenda kwa huyu, utumwa wa namna nyingine. 
Mimi nakwenda kwa huyu nakaa naye, ana vyombo mimi sina, nafanya kazi 
kwake. Ananimegea chakula, nashiba kiasi, lakini akipenda nishibe. Mara 
nyingine atanipa kiasi cha kushiba kidogo, basi, hapana zaidi. Maana zaidi 
nitafanya jeuri. Ananipa kiasi cha kushiba kidogo, basi. Inayobaki, kutokana 
mimi ndiye mshika shoka, nalima ananigawia kidogo nile; inayobaki, kama 
nitaongeza shoka, yake. Akiongeza matatu, yake. Akiongeza manne, yake. 
Kutokana na nguvu yangu ile, si nguvu yangu naiona mimi nataka shoka 
moja tu, sasa tangu nianze kulima huyu keshapata matatu, siwezi kudai shoka 
moja katika hayo kama langu aah. Kila mashoka yatakavyopatikana huyu 
mheshimiwa anachukua tu (kicheko). Mashoka yote yanakwenda kwake. Na 
kazi mimi ndiye ninayefanya. Mimi nafanya kazi, nazaa mashoka na brain 
anachukua. Pengine hana chochote huyu ana vishoka tu. Ndiyo. Anachukua 
designer safi, anachukua engineer safi, anamchukua scientist safi kabisa, 
anatulipa huyu mwenye mashoka huyu. Sisi wenye nguvu, wenye brains 
anatulipa huyu. Pengine hajui chochote, analo shoka tu basi (kicheko). Na 
kila tunavyopata yeye ndiye mgawaji (kicheko). Je, mliona wapi? Hakuna 
mfanyakazi akawa millionaire bwana. Millionaire anakuwa ni mwenye 
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mashoka tu. Kila tukizidi kinachoongezeka anachukua, anachukua.

Kazi ikawa ni kitu kinamfanya mfanyakazi ananung’unika. Kitu ambacho 
kilitakiwa, mfanyakazi unung’unikeje na kazi ndio uhai, kazi ndio maendeleo, 
kazi ndio utu, kazi ndio heshima? Ilikuwa kila unapozidi kufanya kazi, kila 
ukipata pesa yako unafurahi. Ukitengeneza meza unafurahi kwa kawaida 
ya kazi. Unaitoa hiyo aah. Tena unaona kama utu wako, kama vile Mungu 
anavyoumba, kila yanavyopatikana mabinadamu mengi haya unaona labda 
Mungu nadhani anafurahi. Sijui hufurahi Mungu, lakini nadhani Mungu 
hufurahi (kicheko). Na wewe binadamu kila unapofanya kazi, na kazi ile 
ikatoa meza kama hizi, ikatoa saa, ikatoa nguo yule tailor anavyokatakata 
akaishona akakuwekea ikapendeza, anafurahi, lazima. Matokeo ya kazi 
ni furaha, matokeo ya kazi hayawi manung’uniko. Mtu mfanyakazi tena 
ananung’unika kutokana na kazi yake, vipi nitanung’unika? Huyu ndiye 
anayefanya sana kazi, inakuwaje kitu manung’uniko? Sasa unategea. Lazima 
utegee bwana, ala! Kwa nini hili linanipa shida? Mimi mfanyakazi nalipwa 
mshahara kidogo tu. Sasa unaanza kutegea. Hufanyi tena kazi kwa sababu 
unaona kazi ndiyo utu, ndiyo maisha, ndiyo civilization eh, hata kidogo. 
Capitalism, Ubepari. Kitu kimoja kilichovunja heshima ya kazi.

Kwanza nasema utumwa, mtu kummiliki mtu. Halafu ubepari, mali kuajiri 
mtu, kuazima mtu. Siyo kusema eti kuazima basi, kutawala hasa. Kutawala 
hasa. Mali inatawala mtu badala ya mtu kutawala mali. Mashoka yanakuwa, 
katika viwili hivi, huyu anatumia shoka, kikubwa eti kinakuwa ni shoka. 
Ubishi unapotokea mali hii achukue nani, tunaamua lichukue shoka. Siyo 
achukue mtu. Hilo la pili kilichofanya kazi iwe haina maana. 

Ya tatu ndiyo ya mwisho, sijui kama kuna kingine. Ya tatu, ya mwisho 
ni Ukoloni. Nchi kumiliki nchi ni namna ile ile. Ndiyo hali ya mwisho ya 
utumwa ule au na ubepari, nchi kumiliki nchi. Nchi inamiliki nchi nyingine. 
Nchi moja inamiliki nchi nyingine, inaitumia nchi ile kama vile Waingereza 
walivyotumiliki vile, hawa hapa mtulimie basi. Kuna watu kazi yao ni 
mitemba tu, hawafanyi kazi, inakuwa kuna heshima, eti kuna heshima kuvuta 
mitemba (kicheko). Kuna heshima kuvuta mitemba, heshima? Heshima ni 
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kazi, heshima ni kazi. Leo kuna heshima ya mitemba tu? Basi ukoloni taifa 
moja linavamia taifa lingine linawatawala au kitumwa au kibepari. Sisi hawa 
walitutawala kibepari, tunawafanyia kazi. Kwa hiyo lazima tunung’unike 
na kazi ile. Si kazi kama kazi ilivyokusudiwa iwe, mnh mnh, ni kazi ya 
kuwafaidia hawa jamaa. Si kazi kama nia ya kazi ilivyo; kama kusudi la kazi 
lilivyo, linamfaa yule mfanyakazi mwenyewe au inafaa umma mzima, kwa 
sababu ni faida ya mtu au umma kwa jumla. Kazi, namna yake inavyotakiwa, 
hapana, inakuwa kwa huyu, kwa mfanya kazi mwenyewe ina faida yake 
minimum,kwa umma haina. Haina. Ina faida kwa kikundi tu kinachotawala 
kinawakorofisha. Kazi ikawa haina heshima. Ikavurugika kazi.

Sasa, baada ya kupiga soga hilo mheshimiwa, tunarudi kwenye Azimio la 
Arusha na Education for Self-reliance. Education for Self-reliance lazima 
ifanye kazi mbili, ina shabaha mbili. Moja, nikufuta mawazo yale ya kitumwa, 
ya kibepari na ya kikoloni juu ya kitu kazi. Kazi yake moja ni kuyafutafuta 
moja kwa moja mpaka tusiwe na mwalimu na mwanafunzi na kiongozi 
wa TANU au na Mtanzania yeyote ambaye ana mawazo ya kitumwa, ya 
kibepari au ya kikoloni juu ya kazi (makofi). Ndiyo kazi yetu ya kwanza 
ya kufuta yale mawazo yetu tuliyokuwa nayo ya hovyo, kwamba, kupewa 
elimu, kwamba ni kuepushwa kazi. Jambo la kijinga sana! Anaweza mtu 
anayesoma katika namna ya kikoloni au ya kitumwa au ya kibepari, unaweza 
kumuuliza, “Nia ya kwako unasoma kwa nini?” “Niepuke kazi bwana.” 
Aepuke kazi ngumu, aweze kuvuta mtemba, akala kwa kuvuta mtemba tu 
na kuona watu wengine wanafanya kazi. Ni kufuta kwanza mawazo yale. 
Lazima kuyafuta yale mawazo ya kijingajinga yale. Ni mawazo dhahiri ni 
mawazo ya kijinga. 

Pili, hiyo moja ni negative tu kufuta machafu. Kufuta machafu positively 
kuweka mahala pake, kuirudisha kazi mahala pake, heshima yake. Heshima 
yake ndiyo utu, kwamba mtu nafsi yake hawezi akakua, atabaki hivi hivi 
hakui, atavia, hakui ikiwa hafanyi kazi. Hawezi akakua. Kiungo chako 
kimoja au kama ni akili au ni kiwiliwili hakitakuwa, hakitakomaa ikiwa 
hutafanya kazi. Dhahiri kabisa, vipi akili yako ikue bila kufanya kazi? 
Haiwezekani. Na vipi mwili wako ukue bila kazi? Hakuna, lazima ufanye 
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kazi. Yale madudu yanayotupiga ngumi yale kama kina Cassius yale, 
ala, yule anaufanyisha kazi sana mwili ule. Wewe unafikiri ni tani tu basi 
ukilichukua jitu jingine nalo ulipime uzito ukiliona uzito ni sawasawa kama 
Sheikh Walwa hivi (kicheko). Halafu umwambie Sheikh Walwa “Basi wewe 
na Cassius uzito wenu ni sawasawa, haya” (kicheko). Hakuna! Hakuna hata 
kidogo, ni mbalimbali itakuwa kama mtoto mdogo eeh. Kwa sababu hili ni 
limwili la kazi, kazi kweli kweli hili. Ngumi moja tu inaweza kuleta balaa. 
Mwili lazima ufanye kazi. Mwili gani utalala tu na kuvuta sigara tu basi? 
Na nani, na nani, mpumbavu gani anataka mwili wake unavuta sigara tu. 
Mwili lazima ufanye kazi, lazima,lazima kabisa. Huu ni ujinga, ni jambo la 
ajabu, ni jambo la kipumbavu sana kudhani mtu anakuwa mtu kwa kulala tu 
kutwa kucha kitandani. Laleni tuone. Eh, muachwe mulale tu tuone kama 
mtakuwa watu. Kwanza hamtapendeza, nasema hamtapendeza.  Ndiyo, 
mtakuwa matufetufe tu hivi hivi (kicheko). Mwili gani? Mwili wa binadamu 
ule uwe unakula tu, unakula tu haufanyi kazi, utakuwa tufe tu. Hauwezi 
kupendeza, kwa namna yeyote hauwezi kupendeza. Mwili wa binadamu 
lazima ufanye kazi, ndiyo namna yake. 

Kadhalika, akili ya binadamu lazima inolewe kama upanga unavyonolewa. 
Na namna ya kuinoa ni kuifanya ifikiri, na hakuna namna ya kufikiri bila 
kazi. Eh wanavyoniambia rafikiri zangu Wahindi eh, wanayo dini yao 
wanasema una life of contemplation (kicheko). Sasa eti una-contemplate. 
Una-contemplate eh, you can’t, uta-wither, you will wither away, utakwisha, 
una-contemplate. Eti unamsogelea Mungu kwa contemplation, no, no, no 
(kicheko). Mtu amsogelee Mungu, hata tunaoamini kwamba kuna Mungu 
hatumsogelei Mungu kwa contemplation, kitu kinaitwa pure contemplation, 
hata kidogo. Unamsogelea Mungu katika activity. Hakuna namna nyingine 
ya kumsogelea Mungu. Mungu tunavyomjua sisi, tunavyomjua acha namna 
nyingine, kama Mungu yupo namna ya kumjua ni creator. Ni creator. Ni 
creator, aliyekuumba wewe, aliyeumba nyota, aliyeumba ulimwengu, ndivyo 
tunavyomjua. Mengine yale tunayoambiwa tuna-conclude tu kwamba vile 
vile ni mpenzi (kicheko).

Hayo tunayoambiwa, na tunaona labda reasonable, kwa nini atuumbe kama 
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alikuwa hatupendi? Kwa hiyo lazima anatupendapenda na tunaona kama 
reasonable enh. Lakini kitu kimoja ambacho ni dhahiri kabisa ni creator, 
ni worker. Ndiyo. Sasa namna yake ya kufanya kazi labda tofauti na yetu, 
lakini utamsogelea Mungu eti by contemplation (kicheko). Aah! Hii brain 
ya mtu sijui uiweke wapi ya contemplation tena uifungie mahala. Uifunge 
mahala itokane na ulimwengu mwingine wote, ifike mahala ina-contemplate 
tu. Mnh! This is rubbish. Binadamu namna yake ya kumsogelea Muumba 
wake ni kwa kazi, basi; hakuna namna nyingine (makofi). Ni kwa kazi ndivyo 
tunavyoweza kushindana na ma-obstacles haya. Haya yaliyomo duniani; 
haya yanayotusumbuasumbua, yanazuiazuia maendeleo yote. Ndiyo maana 
akina Marekani hawa wanakwenda kwenye mwezi.

Nilipata kusema juzi hapa sasa kama kule kwenye mwezi kweli kungekuwa 
na Wazaramo kule wanaliona hili dudu la Marekani linafika pale vupp, 
linaanza kuchimba, mara linaanza kuchimba, si wangesema limetumwa 
na Mungu hili! (kicheko). Halafu wangesemaje? Wazaramo hawa kwenye 
mwezi, hili dudu linakuja linaanguka vupp, eeh eeh, halafu wanaona 
lenyewe tu linachimba, linachimba; la nini? Limetokea wapi? Limetokea 
huko, na ndivyo kweli. Wanasema huko kuna brains. Kuna brains ndiyo 
imeleta hii hapa, ndiyo ikaanguka hapa. Halafu baada ya hapo ni brain ile 
ile inayoiambia chimba sasa. Sasa Mzaramo asiseme limeletwa na Mungu 
bwana enh? Na hivyo ndivyo jinsi ya binadamu, kama kuna Mungu wao 
namna ya kumkaribia ni kufanya vitu vya namna hiyo, ni kufanyakazi 
siyo contemplation. Contemplations zitakugundulisha siri za Mungu, siri 
za Mungu lazima uchimbe chini pale. Hakuna namna nyingine ya kujua. 
Unachimba kama unatafuta mafuta chini pale, unachimba. Hakuna ku-
contemplate to find kama kuna mafuta pale chini (kicheko).

Maana ingekuwa hivyo ndivyo, well, kama kuna new contemplator 
anatuambia kuwa kuna mafuta pale chini a-contemplate tuweze kulitengeneza 
limto letu hili tufanyie electricity; a-contemplate twende kwenye mwezi, 
wee! (kicheko). Maneno ya kijinga sana haya! Namna peke yake ya binadamu 
anavyoweza eh, ambavyo kweli uwezo wa binadamu hauna kikomo. Uwezo 
wa binadamu kwa upande mmoja hauna kikomo. Uwezo wa binadamu kwa 
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pamoja, siyo binadamu mmoja mmoja. Binadamu mmoja mmoja hawana 
uwezo mkubwa sana. Uwezo wa binadamu kwa umoja wao, katika historia 
yao, hauna kikomo. Hauna kikomo.Siyo kwamba wanakwenda kwenye 
mwezi tu, wanakwenda kwenye kila nyota iliyomo duniani, inayoweza 
kufikiwa, iliyopo katika ulimwengu wataifikia. Na kama hazina kikomo, 
basi watakuwa wanatoka nyota hii wanakwenda hii, nyota hii wanakwenda 
hii, bila kikomo, watakwenda tu. Hakuna namna ya kumzuia binadamu, ni 
kwa kazi na akili. Brain ile inachanganywa na physical work na hakuna 
namna nyingine ya kukwepa. Nasema hiyo ndiyo KAZI. Hivyo ndivyo 
heshima ya kazi.

Sasa lazima kusema kweli ivurugike vurugike sana. Na maana yake nini? 
Kwa jumla nini? Maana yake kwa kifupi ni nini? Kwamba kitu utumwa 
hakina heshima kwa binadamu, lazima kifutwe kama binadamu anataka 
kuendelea. Lazima kifutwe. Kwa sababu kina-interfere na method yenyewe 
ya mtu kukua. Kitu kama utumwa lazima kifutwe kama unataka binadamu 
waweze kwenda. Kitu ubepari lazima kifutwe. Lazima kitafutwa kwa sababu 
kinavurugavuruga method yetu ya kuwa Vimungu vidogo. Vinatuvurugia 
hapa. Ubepari, kitu kama ubepari kinatuvurugiavurugia hapa, kinataka 
kitufanye tuanze kunung’unika nung’unika; na kitu kama ukoloni koloni 
huu lazima ufutwe. Sasa elimu yetu wananchi mimi nasema, kama tunataka 
elimu yetu iwe ni elimu barabara, isiwe elimu ambayo matokeo yake ni 
kwamba ukimwambia mtu “Fanya kazi” anasema “Unanitukana.” Aah! 
Kinyume kabisa cha hali hiyo. Binadamu we vipi wewe, fanya kazi, tena 
iwe kuna kazi eti ya waungwana na kazi nyingine si ya waungwana. Kazi 
ni ya watu. Kazi ni ya binadamu tu. Na anafanya iliyopo. Kama kazi 
yenyewe ni ya kutengeneza meza unatengeneza. Tena bahati mbaya sana, 
watu wengine hatukufundishwa; unajuta mtu sikufundishwa kutengeneza 
meza. Mimi sijui kushika nyundo. Emmanuel5* vile vitu tukitengeneza 
we bado unakumbuka? (Ndiyo) Wewe bado unakumbuka mwenzangu? 
(Bado nakumbuka). Enh, tulikuwa tunatengeneza stools, stools hizi sasa 
bwana uje unionyeshe mwenzangu (kicheko). Mimi leo nikishika nyundo, 
5*Yumkin huyu alikuwa Emmanuel Ndonde, mmoja wa wanastudy-group.*

*
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nitajivunja kidole. Lakini, sasa niambiwe “Julius, njoo tukufundishe jinsi 
ya kutengeneza meza,” niseme mnanitukana? Mimi President wa Tanzania 
mnanitukana? Mnaniambia nijifunze kutengeneza meza mimi? Eh wewe! 
Mimi President mzima unaniambia unifunze kutengeneza meza mimi! 
(kicheko). Dharau. Unaniambia nitengeneze meza mimi? Au nikionekana 
mimi natengeneza meza, niko mahala nina randa yangu na najitengenezea 
meza, si watasema huyu President gani huyu?”Anatengeneza meza?” 
Nyumbani mwangu ningekuwa nimefundishwa, sikufundishwa. Lakini 
ningekuwa nimefundishwa mimi, ingekuwa elimu niliyofundishwa 
si ya kijingajinga hii, ingekuwa nimefundishwa naweza kutengeneza 
electricity nikivurugiwa vurugiwa, naweza kuitengeneza. Niambiwe 
huyu President gani huyu anafanya kazi! Electricity nyumbani kwake 
ikiharibika, eti anatengeneza mwenyewe. Na majitu chungu nzima yanaweza 
kumtengenezea, eti anatengeneza mwenyewe. Hiyo iwe navunja heshima? 
Kuna kazi isiyo na heshima? Ni kazi gani, ukiondoa mawazo ya kijingajinga 
haya, ya kitumwa haya, ya kibepari, ya kikoloni, kazi isiyo na heshima ni 
kazi gani? 

Nikikoga mimi katika bafu langu mwenyewe, nikilisafisha najivunjia 
heshima? Heshima yangu ni kupata mtu wa kuja kunisafishia bafu! (kicheko). 
Ashakum, kuna mambo mengine nikifanya nikivuta hivi, navunja heshima 
hivyo? (kicheko). Eee! Kuna kazi gani isiyokuwa ya heshima ukiondoa, 
ukishafuta mawazo ya kitumwatumwa haya, na mawazo ya kibepari na 
mawazo ya kikoloni, kazi isiyokuwa ya heshima ni ipi? Nikilima, nikiwa 
shambani nalima mpunga navunja heshima, Mheshimiwa eeh? Sasa, heshima 
inavurugika maana nalima! Eee!

Nasema, haya ni mawazo ya kijinga - ya watumwa na wafugaji wa watumwa; 
ya mibepari na ya wakoloni; lakini si mawazo ya kibinadamu sawasawa.

Waheshimiwa nimekwisha piga soga, inatosha, nawatakieni heri katika 
mazungumzo yenu (makofi).

Kazi
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Kuishi Pamoja

Kuishi kijamaa ni kuishi pamoja na kufanya kazi pamoja kwa faida yetu 
wenyewe. Kijiji cha ujamaa ni kikundi cha watu wanaoishi pamoja na 
kufanya kazi pamoja kwa faida yao wenyewe.

Kuishi pamoja, yaani kuishi katika kundi, ni tabia ya binadamu na wanyama 
wengine wengi, wa nyumbani na wa porini. Lakini tofauti ya kuishi pamoja 
kwa binadamu na kuishi pamoja kwa wanyama ni kubwa kiasi kile kile 
cha tofauti baina ya binadamu na wanyama. Mnyama akiwa katika kundi 
ni mmoja tu katika kundi. Si “fulani” katika kundi. Japo angapewa jina ni 
kama la bandia tu. Hana nafsi, hajijui, hajiiti “mimi’’. Hana uhusiano kati 
yake na wenzake ambao ni uhusiano wa nafsi; yaani uhusiano wa kiumbe 
anayejijua na kujiita “mimi”, na kiumbe mwenziye ambaye pia anajijua na 
kujiita “mimi”.

Vile vile uhusiano wao na ulimwengu na mazingira yake ni uhusiano wa 
kimaamuma tu. Kwa kuwa hawajijui basi hawaujui ulimwengu. Uwezo 
walionao wa kubadili mazingira ya ulimwengu ili yawasaidie katika maisha 
yao ni uwezo mdogo sana; tena hauongezeki wala haupungui. Simba 
anavyowinda leo ndivyo alivyowinda jana na ndivyo atakavyoendelea 
kuwinda hadi mwisho wa dunia. Na tembo, na nyati, na nguchiro, na mamba 
na mkizi, na nyuki, na mchwa, mwewe na kanga; wasipobughudhiwa na 
binadamu au kufutwa duniani, vile walivyoishi jana ndivyo wanavyoishi 
leo na ndivyo watakavyoendelea kuishi mpaka mwisho wa dunia.

Lakini binadamu ni tofauti. Binadamu ana nafsi. Anapokuwa katika kundi 
si mmoja tu katika kundi: ni Fulani bin Fulani, au Fulani binti Fulani, katika 
kundi. Anajijua, na jina lake la kwanza kabisa ni “mimi”, na hili si jina 
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la bandia, maana ndilo linalomfanya tofauti na wanyama. Kwa ajli hiyo, 
anapokuwa katika kundi pamoja na wenzake, si mmoja tu katika kundi; bali ni 
“mimi” pamoja na kina “mimi” wenzangu. Binadamu anatambua, au angalau 
anapaswa kutambua, ubora wa nafsi yake; na kwa ajili hiyo anatambua, au 
angalau anapaswa kutambua, ubora wa kina mimi wenzake, kwani wao ni 
mfano wake na yeye ni mfano wao. Kwa hiyo kuishi pamoja kwa binadamu 
ni tofauti sana na kuwa pamoja kwa kundi la wadudu “walioendelea” kama 
mchwa au nyuki. Kuishi pamoja kwa binadamu ni kuishi kwa pamoja kwa 
viumbe wanaojijua na kujuana; na ukubwa wa kujuana kwao unatokana na 
ukubwa wa kujijua kwao. 

Aidha, kwa sababu binadamu anajijua, anaujua ulimwengu na mazingira 
yake. Na kila anavyozidi kujijua ndivyo atakavyozidi kuujua ulimwengu na 
mazingira yake. Na uwezo wa binadamu wa kuujua ulimwengu na kutumia 
ujuzi huo kwa maendeleo ya binadamu hauna kikomo. Lakini uwezo huo 
usiokuwa na kikomo ni wa binadamu katika kushirikiana, binadamu mmoja 
mmoja hana uwezo mkubwa sana. Binadamu bila wenzake ni kweli anayo 
tofauti kubwa ajabu na wanyama, yeye ni “mimi” na wanyama si kina 
“mimi”. Hii tofauti ya hulka au maumbile imebaki japo kama binadamu 
yuko peke yake. Lakini katika kitu kinachoitwa maendeleo, au ustaarabu, 
au utamaduni, hakuna tofauti kubwa kati ya mnyama na binadamu anayeishi 
peke yake. Hawezi kuwa na nyumba nzuri, ataishi katika shimo au pango; 
hawezi kulima, wala kufuga; atakula mizizi, asali au nyama ya wanyama 
wa porini, hawezi kuvaa kwa sababu hana haya, na akivaa atavaa majani au 
ngozi. Hawezi kuwa na lugha, kwa sababu lugha ni chombo cha kubadilishana 
mawazo kati ya “mimi” na ‘mimi’ mwingine. Binadamu peke yake hata 
angeishi milele hawezi kufanya maendeleo yoyote - atabaki mshenzi milele. 
Kuishi pamoja ndiyo hatua ya kwanza ya maendeleo.

Kuishi Pamoja
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Binadamu na Kazi

Kabla ya kuendelea kueleza kanuni ya pili ya maisha ya kijamaa, yaani 
kufanya kazi pamoja, ningependa kwanza kutoa maelezo mafupi juu ya kazi. 
Nafanya  hivi hasa kwa sababu baadhi ya ndugu zetu, na pengine binadamu 
kwa jumla, hudhani kuwa kazi ni balaa. Kazi si balaa; kazi ni baraka. Kazi 
ni baraka kwa sababu uhai ni baraka; na uhai ni kazi. Mauti ni mwisho wa 
kazi. Kutamani kutofanya kazi ni kutamani mauti: yakija utajuta!

Mtoto azaliwapo tukitaka kujua kama kazaliwa hai tutachungua tuone 
kama viungo vyake vinafanya kazi. Kwa kweli akizaliwa hai hatasubiri 
mpaka tuchungue, yeye mwenyewe atatuambia kuwa kazaliwa hai; na 
hutuambia kwa viungo vyake vinavyotoa sauti - ATALIA. Na akilia mama 
yake atafurahi, maana atajua kuwa mtoto kazaliwa hai. Na kama kazaliwa 
na afya kamili, basi viungo vyake vyote vitakuwa vinafanya kazi barabara. 
Ni mama maluuni ambaye atatamani mtoto wake azaliwe na viungo vyake 
havifanyi kazi barabara; maana mama huyo atakuwa anatamani kuzaa maiti. 
Basi, kuzaliwa hai ni kuzaliwa unafanya kazi, na unaifanya barabara. 

Kadhalika, kuendelea kuwa hai ni kuendelea kufanya kazi na kuifanya 
barabara. Mtoto lazima aendelee kulia, kunyonya, kwenda haja na 
kufurukuta. Moyo wake lazima uendelee kupigapiga, damu yake lazima 
iendelee kutembea mwilini; mishipa yake ya damu lazima iendelee kupitisha 
damu. Mapafu, mafigo, matumbo na kila kiungo chake cha mwili lazima 
kiendelee kufanya kazi, kwani hiyo ndiyo maana ya kuwa hai. Hakuna mama 
mwenye akili ambaye atafurahi sana akiamka siku moja na kugundua kuwa 
viungo vya mwili wa mwanae vinaanza kuacha kufanya kazi, maana hii ni 
dalili ya kuanza kufa.

Mtoto humtegemea mama yake. Mama yake hana budi amlishe; asipomlisha, 
mtoto atakufa. 

Lakini hata mama humlisha mwana matunda ya kazi, japo kama ni maziwa ya 
matiti yake mwenyewe. Bila kazi yake mwenyewe au kazi ya mtu mwingine 
yule mama asingekua hata aweze kuzaa mtoto, achilia mbali kule kupata afya 
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na maziwa ya kumnyonyesha mtoto. Lazima ilifanyika kazi, na inaendelea 
kufanyika, ndiyo maana mama anapata chakula. Hata kama kazi hiyo ni 
ya kuokota tu matunda au majani ya porini, au ya kuyatia kinywani tu na 
kuyatafuna, kuyameza na kuyayeyusha mwilini na kuyageuza yawe maziwa; 
yote hiyo ni kazi. Shughuli hizo zikifika tamati, na uhai umefika tamati; na 
mtu yeyote asiyekuwa baradhuli, hatamani zimalizike, ila kwa sababu yake 
mwenyewe, awe anatamani mauti.

Daktari anapotoa hati ya kuthibitisha kwamba mtu fulani kesha kufa, kwa 
kweli anatoa hati ya kuthibitisha kuwa viungo vyake vyote pamoja na ubongo 
wake, vimeacha kufanya kazi. Hiyo ndiyo maana ya kufa. Kuogopa kazi ni 
kuogopa uhai; maana uhai ni kazi. Kutamani kutofanya kazi ni kutamani 
kufa; maana kufa ni kukoma kabisa kufanya kazi. MAUTI NI MWISHO 
WA KAZI, au tuseme MWISHO WA KAZI NI MAUTI.

Lakini hata kwa mtoto kuwa hai peke yake hakutoshi. Ikiwa afya ya mtoto 
ni nzuri kabisa tunatazamia kuwa kila siku atafikia hatua ya juu zaidi  katika 
maisha yake. Hawezi kujiongezea (wala kujipunguzia) ubinadamu wake. 
Leo hawezi kuwa binadamu zaidi kuliko alivyokuwa jana; na wala kesho 
hawezi kuwa binadamu zaidi kuliko alivyo leo. Lakini kama afya yake ni 
safi, basi uwezo na vipawa vyake vya kibinadamu vitazidi kukamilika kila 
siku. Viungo vyake vitaendelea kukua, akili zake zitaendelea kukua. Na 
kukua ni kazi, na hufanyika tu katika kazi, na wala hakuna mwisho. Hasa 
yenyewe; na kazi wanayoiogopa zaidi kupita zote ni kazi ya kufikiri, maana 
kwao ni ngumu. Wangefikiri kidogo tu wangetambua kwamba wanachotaka 
ni kufanyiwa kazi, na kwamba ikiwa wao wanaona kuwa kujifanyia kazi ni 
karaha basi wengine wataona kuwa ni karaha zaidi kuwafanyia kazi makupe. 
Lakini naona nakimbia mno, sijafika kwenye visa vya makupe bado. Jambo 
nililojaribu kulieleza ni kwamba kazi ni kitu cha lazima kwa binadamu kwa 
sababu uhai ni kazi na kazi ndiyo uhai.

Kuishi Pamoja
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Kufanya Kazi Pamoja

Tumekwisha kuona kuwa ili binadamu aendelee kuishi hana budi afanye 
kazi. Kwa kweli tumekubaliana kwamba uhai ni kazi; yaani kuishi na 
kufanya kazi maana yake ni ile ile. Tumekubaliana pia kwamba, kuwa hai 
haitoshi. Uhai, hasa uhai wa binadamu, lazima umsaidie kukua. Na kwa 
binadamu kukua maana yake siyo kuongezeka uwezo wake wa kuujua na 
kuutawala ulimwengu na mazingira yake kwa faida yake mwenyewe. Uwezo 
huu binadamu binafsi hanao mkubwa sana; lakini katika ujumla wao, na 
wanaposhirikiana, uwezo ambao binadamu wanao wa kuujua na kuutawala 
ulimwengu hauna ukomo.

Kufanya kazi pamoja ni hatua na sharti la maendeleo. Binadamu ana nafsi; 
wanyama hawana; pia ana ubongo mkubwa zaidi wa kuleta maendeleo zaidi 
kuliko wanyama wengine. Lakini maendeleo ya binadamu si ya maumbile 
na hulka tu; maendeleo ya binadamu yanaletwa hasa na tabia na mazoea 
ya kuishi pamoja na kufanya kazi pamoja. Tuseme kila mwanaume na 
kila mwanamke anayo maumbile na hulka ya kuzaa binadamu wenzake, 
wanaume na wanawake. Lakini kwa kweli mtoto si tunda la ile hulka tu 
na maumbile; mtoto ni matunda ya kushirikiana baina ya mwanaume na 
mwanamke. Na maendeleo ndivyo. Uwezo wa kuleta maendeleo umo, 
kama mbegu, katika hukla na maumbile ya binadamu; lakini hayaji mpaka 
binadamu waanze kufanya kazi pamoja. 

Hata maendeleo ya wadudu kama vile mchwa na nyuki ni matokeo ya kuishi 
pamoja na kufanya kazi pamoja.

Ni kweli, kama vile kuishi pamoja kwa nyuki ni tofauti sana na kuishi 
pamoja kwa binadamu; kadhalika kufanya kazi pamoja kwa nyuki ni tofauti 
na kufanya kazi pamoja kwa binadamu. Lakini ni kweli pia kwamba hata 
hayo maendeleo madogo ya ki-mdudu ni matokeo ya wadudu hao kufikia 
hatua ya kufanya kazi pamoja. Mchwa na nyuki wasingejifunza kufanya 
kazi pamoja, wasingeweza kujenga hayo maghorofa na miji yao tunayoiita 
visuguu; wala nyuki kutengeneza asali tunayowanyang’anya. Na binadamu 
nao wakitaka maendeleo ya kibinadamu hawana budi wajifunze kufanya 
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kazi kwa pamoja. Kwa wadudu na kwa binadamu sheria ni ile ile. Lazima 
wafanye kazi pamoja ili walete maendeleo makubwa ya kadri ya hulka yao 
na uwezo wao. Japo kweli binadamu wao wana nafasi na ubongo  mkubwa 
zaidi kuliko wadudu na wanyama wengine, lakini wasipojifunza kufanya 
kazi pamoja, maendeleo yao hususan hali ya maisha yao, haitakuwa  tofauti 
sana  na hali ya wadudu  na wanyama  wengine walioendelea.

Faida yake

Kufanya kazi pamoja ni jambo la lazima kwa maendeleo kwa sababu mbili 
kubwa. Sababu ya kwanza, ambayo ni dhahiri zaidi, ni kwamba kufanya kazi 
pamoja kunaongeza nguvu. Jiwe ambalo lingemshinda mtu mmoja kung’oa 
au kusukuma, watu wengi kwa pamoja wataliweza. Nyumba ambayo mtu 
mmoja angechukua mwaka kuijenga, watu wengi kwa pamoja wanaweza 
wakachukua siku mbili tu; na kadhalika.

Sababu ya pili, ambayo si dhahiri zaidi lakini ni kubwa zaidi, ni kwamba 
watu wakifanya kazi kwa pamoja wataweza kugawana kazi. Haiwezekani 
mtu mmoja huyo huyo awe mkulima bora, na pia mhunzi wa majembe, 
fundi wa kufuma na kushona nguo; kujenga nyumba; kutibu wagonjwa; 
kusomesha; kutengeneza madawa; kutunga na kuchapisha vitabu; na 
kadhalika. Mtu mmoja akijaribu kufanya kazi zote hizi hataweza kufanya 
yoyote. Mtaka yote hukosa yote. Ili kazi hizi ziweze kufanywa vizuri lazima 
zifanywe na watu mbalimbali. Wengine walime, wengine wafue majembe, 
wengine wafume nguo; wengine watengeneze madawa; wengine watibu 
wagonjwa; na kadhalika. Kwa kweli maendeleo makubwa hayawezekani 
kabisa mpaka watu wamejifunza kugawana kazi.

Utumwa na Ukabaila

Binadamu wanaweza kufanya kazi pamoja au kufanzwa kazi pamoja. 
Maendeleo yanayoletwa kwa kufanzwa kazi pamoja ni maendeleo ya aina 
fulani; lakini, ni maendeleo ya kitumwa. Matokeo yake huweza yakawa 
ni vitu kama mabarabara, mapiramidi, majumba makubwa makubwa, na 
kadhalika. Wasimamizi wa “maendeleo” ya aina hii, yaani wenye watumwa, 
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huweza kujiendeleza katika mambo ya ustaarabu na utamaduni kama vile 
muziki, sanaa, uandikaji na kadhalika. Haya ni maendeleo ya wachache. 
Lakini watu kwa ujumla wao huwa hawana maendeleo yoyote. Kwa 
kweli, kwa kufanywa kama wanyama wamenyimwa uwezo wowote wa 
kujiendeleza ki-binadamu na yawezekana hata maendeleo waliyokuwa 
nayo kabla ya kufanywa watumwa yatapotea kabisa. Kanga hatagi ujani, 
na wala binadamu haendelei ujani (utumwani). Binadamu haendelezwi 
kwa kufanzwa kazi, bali hujiendeleza kwa kufanya kazi. Maendeleo ya 
binadamu, ili yawe maendeleo ya kweli, hayana budi yawe ni matokeo ya 
kufanya kazi katika hali ya uhuru.

Lakini binadamu wanaweza kuishi pamoja na kufanya kazi pamoja katika 
hali ya uhuru, kwa faida ya mtu mwingine. Kwa mfano, wafanyakazi 
katika shamba la mkonge si watumwa. Hata wakati wa mkoloni hawakuwa 
watumwa. Lakini kwa kweli kazi wanayofanya si yao; maana shamba si lao 
wenyewe. Wanamfanyia kazi kabaila na yule kabaila anawalipa mshahara 
kwa kazi wanayomfanyia.

Lakini hata kufanya kazi pamoja kwa faida ya kabaila kunaleta maendeleo; 
na kwa kweli maendeleo makubwa ya kisasa, hasa katika Ulaya Magharibi na 
Amerika ya Kaskazini ni maendeleo ya namna hii. Maendeleo tunayoyaona 
humu nchini mwetu; yaliyoanzishwa wakati wa Mkoloni, yalikuwa ni 
maendeleo ya namna hiyo. Yaliletwa na watu waliokuwa wakifanya kazi 
pamoja kwa faida ya makabaila na mabepari. Kufanzwa kazi kwa ajili 
ya mwingine ni utumwa; na kufanya kazi kwa ajili ya mwingine, japo si 
utumwa ni unyonyaji. Kama wafanyakazi wanao uhuru wa kutosha basi 
huunda Chama cha wafanyakazi ili kiweze kuwa kikidai haki zao kwa tajiri 
wanayemfanyia kazi.

Lakini chama huwasaidia tu kuwapatia kiasi cha matunda ya kazi yao 
kadiri inavyowezekana. Hakiwezi kuwapatia matunda yote ya kazi yao. 
Kingefaulu kufanya hivyo tajiri asingepata chochote kutokana na jasho 
la wafanyakazi, na kwa hiyo asingeng’ang’ania waendelee kumfanyia 
kazi ambayo haina faida kwake. Kwa hiyo katika utaratibu wa kibepari na 
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kikabaila chama cha wafanyakazi si chombo cha kuondoa unyonyaji, bali ni 
chombo cha kupunguza makali ya unyonyaji. Si chombo cha kukata mirija 
ya wanyonyaji; bali ni chombo cha kuwawezesha wafanyakazi kuikabili 
mirija ya wanyonyaji na kuipunguzia nguvu zake. Ukabaila unaweza kuzaa 
maendeleo, na kwa kweli umezaa maendeleo, lakini pia unazaa chuki, kwa 
sababu msingi wake ni dhuluma. Hakuna jambo jema kwa binadamu kama 
kusaidiana; maana kusaidiana na kushirikiana ndiyo msingi wa maendeleo 
ya kweli na msingi wa kupendana. Kwa ajili hiyo hakuna jambo baya kwa 
binadamu kama kudhulumiana. Mtu kumnyonya mtu, au kumdhulumu mtu 
ni unyama, ni ushenzi. Ushenzi huu ndio asili ya maafa yote, kama vile baina 
ya raia wa nchi ile ile; au baina ya nchi mbalimbali; na ndiyo sababu hasa 
ya ukoloni. Kitu peke yake kinachoweza kuondoa balaa ya unyonyaji katika 
maendeleo ya binadamu ni sharti letu la tatu la maisha ya kijamaa - kufanya 
kazi pamoja kwa faida ya pamoja. Kutakuwa na maendeleo makubwa ya 
vitu na watu. Lakini maendeleo haya yatakuwa ni matunda ya unyonyaji. 
Kwa hiyo yataandamana na chuki baina ya tabaka ya wafanyakazi na ile 
ya wanyonyaji.

Maendeleo ya kikwelikweli, ambayo hayana unyonyaji na hayana chuki, 
lazima yatokane na utawala kamili wa mfanyakazi. Lazima mfanyakazi 
mwenyewe katika ushirika kamili na wafanyakazi wenzake atawale mali 
yote ya kijiji au nchi yake. Kila tone la jasho lake lazima limsaidie kwa 
kutimiza mahitaji yake katika umma.

Ujamaa

Tulisema awali kabisa kwamba kuishi kijamaa ni kuishi pamoja, na kufanya 
kazi pamoja, kwa faida yetu. Tukasema, kwa hiyo, kwamba kijiji cha 
ujamaa ni kikundi cha watu wanaoishi pamoja na kufanya kazi kwa faida 
yao pamoja. Tumeeleza kwamba kuishi pamoja ni jambo la lazima kwa 
binadamu, lakini kuishi pamoja peke yake hakuleti maendeleo. Tumeeleza pia 
kwamba kinacholeta maendeleo ni kufanya kazi pamoja. Tumeeleza maana 
ya kazi na umuhimu wake kwa binadamu. Tumeeleza tofauti ya kufanya 
kazi na kufanzwa kazi. Tumesema kuwa kufanzwa kazi kunaleta maendeleo 
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ya kitumwa; ni maendeleo ya vitu na watu wachache; lakini si maendeleo 
ya umma. Tumesema, mwishoni, kwamba kufanya kazi kikabaila kunaleta 
maendeleo ya wachache hata na ya wengi pia, lakini kwa ugomvi, migomo 
na kufunga viwanda. Ni maendeleo yanayoambatana na dhuluma na chuki. 
Tumesema kwamba ukoloni, utumwa na vita ni watoto wa ukabaila na ubepari.

Azimio la Arusha linasema: 

(a) Katika Nchi ya Ujamaa Hakuna Unyonyaji:

Nchi yenye ujamaa kamili ni nchi ya wafanyakazi; haina ubepari wala 
ukabaila. Haina tabaka mbili za watu; tabaka ya chini ya watu wanaoishi 
kwa kufanya kazi, na tabaka ya juu ya watu wanaoishi kwa kufanyiwa 
kazi. Katika nchi ya Ujamaa kamili mtu hamnyonyi mtu, bali kila awezaye 
kufanya kazi hufanya kazi, na kila mfanyakazi hupata pato la haki kwa kazi 
aifanyayo na wala mapato ya wafanyakazi mbali mbali hayapitani mno.

Katika nchi ya Ujamaa kamili watu peke yao ambao huishi kwa jasho 
la wenzao na ni haki yao kuishi kwa jasho la wenzao ni watoto wadogo, 
wazee wasiojiweza, vilema na wale ambao, kwa muda, jumuia imeshindwa 
kuwapatia kazi yoyote ya kujipatia riziki kwa nguvu zao wenyewe.

Nchi yetu ni nchi ya wakulima na wafanyakazi, lakini si nchi ya Ujamaa 
kamili. Ina misingi ya ubepari na ukabaila na vishawishi vyake. Misingi 
hii ya ubepari na ukabaila yaweza ikapanuka na kuenea.

(b) Njia Kuu za Uchumi ni chini ya Wakulima na Wafanyakazi:

Namna ya pekee ya kujenga na kudumisha ujamaa ni kuthibitisha kuwa njia 
kuu zote za uchumi wa nchi yetu zinatawaliwa na kumilikiwa na wakulima 
na wafanyakazi wenyewe kwa kutumia vyombo vya serikali yao na vyama 
vyao vya ushirika. Pia ni lazima kuthibitisha kuwa chama kinachotawala 
ni chama cha wakulima na wafanyakazi.

Njia kuu za uchumi ni: kama vile ardhi, misitu, madini, maji, mafuta na 
nguvu za umeme; njia za habari, njia za usafirishaji; maji, mabenki, na 
bima; biashara na nchi za kigeni na biashara za jumla; viwanda vya chuma, 
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mashini, silaha, magari, simenti, mbolea, nguo na kiwanda chochote kikubwa 
ambacho kinategemewa  na sehemu kubwa ya watu katika kupata riziki zao 
au kinachotegemewa na viwanda vingine; mashamba makubwa na hasa yale 
yanayotoa mazao ya lazima katika viwanda vikubwa.

Baadhi ya njia hizi na nyingine zisizotajwa hapa hivi hasa zinamilikiwa au 
kutawaliwa na Serikali ya Wananchi.

(c) Kuna Demokrasi:

Nchi haiwi ni ya ujamaa kwa sababu tu njia zake kuu au zote za uchumi 
hutawaliwa au humilikiwa na serikali. Sharti serikali iwe inachaguliwa na 
kuongozwa na Wakulima na Wafanyakazi wenyewe.

Serikali ya makaburu wa Rhodesia au Afrika ya Kusini ikitawala au kumiliki 
njia zote za uchumi, hiyo itakuwa ni njia ya kukomaza udhalimu siyo njia ya 
kuleta ujamaa. Hakuna Ujamaa wa kweli pasipo na Demokrasi ya kweli.

(d) Ujamaa ni Imani:

Lakini Ujamaa hauwezi kujijenga wenyewe. Kwani Ujamaa ni imani. Hauna 
budi kujengwa na watu wanaoamini na kufuata kanuni zake. Mwana-TANU 
wa kweli ni Mjamaa, na Wajamaa wenzie, yaani waamini wenzie katika 
imani hii ya kisiasa na uchumi ni wote wale wanaopigania hali za wakulima 
na wafanyakazi katika Afrika na popote duniani. Wajibu wa kwanza wa 
mwana-TANU na hasa kiongozi wa TANU, ni kutii kanuni hizi za ujamaa 
hasa katika maisha yake mwenyewe. Na hasa mwana-TANU kiongozi 
hataishi kwa jasho la mtu mwingine au kufanya jambo lolote ambalo ni la 
kibepari au kikabaila.

Utimizaji wa shabaha hizo na nyinginezo zinazofuatana na siasa ya ujamaa 
unategemea sana viongozi kwa sababu ujamaa ni imani na ni vigumu kwa 
viongozi kujenga siasa ya ujamaa ikiwa hawaikubali imani hiyo.

Kuishi Pamoja
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Maelezo Zaidi

Unyonyaji

Mali ni matunda ya juhudi. Nyumba tunamoishi, chakula tunachokula 
na nguo tunzovaa, ni matunda ya juhudi. Lazima mtu fulani awaze na 
kufanya kazi ndipo vitu hivyo vitokee. Kadhalika vitu vingine vyote vya 
maendeleo ya umma kwa jumla ni matokeo ya juhudi. Shule, hospitali, 
soko, barabara, kisima kilichochimbwa, na kadhalika, vyote ni matunda ya 
juhudi. Na wala hakuna namna nyingine ya kuvipata vitu hivi isipokuwa 
kufanya kazi; na wala hakuna mtu anayeweza kuwa hai, achilia mbali 
kuishi maisha ya ki-binadamu, bila angalau baadhi ya vitu hivi. Kama basi 
vitu hivi visipotokana na juhudi yake mwenyewe havina budi vitokane na 
juhudi ya mtu mwingine.

Chama chetu kinasema kwamba wapo watu wenye haki ya kupata mahitaji 
yao kutokana na juhudi ya wengine. Watu hao ni watoto wadogo, wazee 
wasiojiweza, vilema na wale ambao, kwa muda, jumuia imeshindwa 
kuwapatia kazi yoyote ya kujipatia riziki kwa nguvu zao wenyewe. Sina 
haja ya kueleza kwa nini ni haki ya watoto na wazee na vilema kutumikiwa 
na ni wajibu wa umma kuwatumikia. Lakini pengine si rahisi kuelewa kwa 
nini ni wajibu wa umma kusaidia watu ambao hawana kazi, na wala si kwa 
kosa lao wenyewe, bali ni kwa kosa la umma.

Mathalani kazi yangu mimi ni ualimu. Ndiyo kazi ninayoweza kufanya 
vizuri kusaidia maendeleo ya umma, na kupata riziki yangu hutokana na kazi 
hiyo. Bahati mbaya walimu wamepunguzwa na mimi ni mmojawapo; wala 
haijulikani ni lini naweza kutakiwa kuendelea na kazi yangu ya kufundisha. 
Lakini niko tayari kufanya kazi nyingine yoyote. Ni kweli sitaifanya vizuri 
kama kufundisha, na yawezekana nisiipende kama kufundisha, lakini nipo 
tayari kujaribu kuifanya vizuri kadri ya uwezo wangu na kuipenda kadri 
niwezavyo. Wenzangu wanashindwa kunipatia kazi yoyote. Napenda sana 
kulima; kwa kweli kuondoa kufundisha hakuna kazi nyingine niipendayo 
kama kulima. Kila kijiji ninachokiendea kinaniambia hakina nafasi kwa 
mtu mwingine. Najaribu mashamba ya makabaila, na wao pia wanasema 
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hawana nafasi ya kazi. Naomba serikali inipatie kipande cha ardhi nijilimie 
mwenyewe. Serikali inashindwa kunipatia ardhi; au inanipa ardhi lakini 
inashindwa kunipatia jembe wala chakula cha kunisaidia mpaka nipate 
mavuno ya kwanza. Jembe langu mwenyewe sina wala sina uwezo wa 
kulipata; chakula changu mwenyewe sina wala sina uwezo wa kukipata; 
na wala hakuna mtu yeyote aliye tayari kunisaidia.

Ni dhahiri kwamba nikiwa katika hali hiyo sina budi nitunzwe na umma. 
Nisipotunzwa na umma nitaiba, la, nisipoiba nitakufa. Na nchi yoyote 
inayomwacha mwenzao kufika katika hali ya kuiba au kufa kwa njaa bila 
kosa lake mwenyewe ni nchi ya kinyama si nchi ya kijamaa. Ndiyo maana 
chama chetu kinatufundisha kwamba katika nchi ya ujamaa hasa ni haki ya 
watoto, wazee wasiojiweza, vilema na jamaa ambao hawana kazi, kutunzwa 
na umma; na ni wajibu kabisa wa umma kutimiza huduma hiyo. Lakini mtu 
mwingine hana haki hiyo. Haki yake na wajibu wake ni kushirikiana na 
wenzake kufanya kazi za kuleta manufaa kwake mwenyewe na wenzake 
na umma kwa ujumla.

Asiyefanya hivyo, bali anaishi tu kwa jasho la watu wengine ni mnyonyaji. 
Kama ni tajiri, basi ni kabaila na bepari; na kwa kweli hawa ndio wanyonyaji 
wakubwa wa duniani - wezi wa mchana. Kama ni maskini mwenzetu, yeye si 
bepari wala kabaila, ni kupe tu. Lakini kwa kweli naye huwa angepata bahati 
ya kunyonya wenzake kikabaila angefurahi sana kuitumia. Chama chetu 
kinataka tukomeshe unyonyaji katika nchi yetu; unyonyaji wa kikabaila na 
pia unyonyaji wa kikupe.

Njia za Uchumi 

Tumesema kwamba mali yote, ya umma kwa jumla, na ya mtu binafsi, ni 
matunda ya juhudi. Mali yote ni matunda ya mfanyakazi. Makabaila na 
makupe wanaweza kutumia na kupunguza mali; lakini madhali hawafanyi 
kazi hawaiongezi hata chembe.

Lakini mtu haumbi kama Mungu. Mtu hawezi kusema “Mali kuwa”, ikawa. 
Juhudi yake haina budi ifanywe kwa vitu vilivyopo na vingine alivyokwisha 
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kujitengenezea mwenyewe. Vitu hivyo vinatajwa katika Azimio. Vile 
vilivyopo tu ambavyo havitokani na juhudi ya binadamu ni vitu kama 
ardhi, misitu  ambayo  haikupandwa na watu; madini au mafuta yaliyo 
chini ya ardhi, n.k. Vitu hivi ni mirathi ya wananchi wote, si mali ya mtu au 
kikundi cha watu. Vitu vya pili ni vyombo vya kufanyia kazi. Kiwanda, kwa 
mfano, ni jumba lenye mitambo ya kufanyia kazi fulani. Vyombo vingine 
ni vikubwa na vingine ni vidogo. Jembe la mkono, ni chombo cha kufanyia 
kazi ya kulima. Plau ya ng’ombe ni chombo kikubwa; na trakta ni chombo 
kikubwa zaidi. Lakini vyote hivi ni matokeo ya juhudi ya binadamu, na kwa 
kweli ni mali ya wafanyakazi.

Vitu hivi ni vya lazima sana kwa uchumi na maendeleo ya binadamu. Njia 
rahisi kabisa ya kumwezesha mtu mmoja kuishi kwa jasho la watu wengine 
ni kumwachia amiliki vitu hivi au baadhi yake. Mtu mmoja angeweza 
kusema ardhi yote ya kijiji chenu ni mali yake, ni dhahiri kwamba ninyi 
wengine wote mkitaka kuvitumia sharti mpate idhini yake. Na yeye hawezi 
kuwapeni ardhi bure; lazima mumlipe kodi ya kutumia ardhi “yake”. Na 
kwa kweli zamani huu ndio ulikuwa msingi mkubwa wa unyonyaji duniani. 
Hata siku hizo kuna nchi nyingi ambazo makabaila wengi wanamiliki ardhi 
na wanaitumia kunyonya damu za watu maskini.

Kadhalika majembe yote yangekuwa ni mali ya mtu mmoja, mtu huyu 
atapata uwezo mkubwa sana wa kunyonya wenzake. Mkitaka kulima sharti 
mkaazime majembe kwake; na ni dhahiri kwamba hawezi kuwaazimeni 
majembe “yake” bure. Atawatozeni ushuru wa kuyatumia. Na siku hizi huu 
ndiyo mrija mkubwa wa mabepari wote duniani. Tena ni jeuri, hakuazimi 
jembe. Atakwambia, “Kama unataka kulima njoo ulime katika shamba langu 
nami nitakulipa mshahara; lakini sikubali kukuazima jembe langu ukalimie 
shamba lako mwenyewe”. Au atakwambia, “Kama unataka kufuma nguo 
njoo ufume katika kiwanda changu; lakini sikuazimi wewe, wala wewe 
pamoja na wenzi wako, mitambo yangu mkafumie nguo zenu wenyewe”. 
Huyu anatumia uwezo alio nao wa kumiliki vyombo vya kazi ambavyo ni 
matunda ya kazi ya binadamu, na ambavyo wala si yeye aliyevitengeneza, 
kuwanyonyea binadamu wenzake.
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Huu ndio unyonyaji wa kibepari. Wakati mwingine bepari na kabaila, 
yaani mwenye ardhi na mwenye jembe, huwa ni mtu yuleyule au kikundi 
kile kile; na hapo uwezo wake wa kuwanyonya binadamu wenzake huwa 
ni mkubwa mno. Ndiyo maana chama chetu kinasema namna ya pekee ya 
kudumisha ujamaa ni kuthibitisha kuwa njia kuu zote za uchumi wa nchi 
yetu zinatawaliwa na kumilikiwa na wakulima na wafanyakazi wenyewe.

Demokrasi
Azimio la Arusha linasema kuwa nchi haiwi ni ya ujamaa kwa sababu tu njia 
kuu zote za uchumi zimo mikonomi mwa serikali au vyama vya wakulima 
na wafanyakazi. Sharti tuichunguze serikali yenyewe. Sharti tuthibitishe 
kuwa ni serikali ya wakulima na wafanyakazi; na kwamba inachaguliwa 
na kuongozwa na wakulima na wafanyakazi; na kwamba inafanya kazi 
kwa manufaa ya wakulima na wafanyakazi; na kwamba viongozi wake 
wanaweza kubadilishwa na wakulima na wafanyakazi. Kadhalika, hatuna 
budi tuthibitishe kuwa vyama vya ushirika ni vyama vya wakulima na 
wafanyakazi; na kwamba vinaundwa na kuongozwa na wakulima na 
wafanyakazi; na kwamba vinafanya kazi kwa manufaa ya wakulima 
na wafanyakazi; na kwamba viongozi wake wanaweza kubadilishwa 
na wakulima na wafanyakazi. Serikali ya kidhalimu ikimiliki mali yote 
ya nchi itakuwa na uwezo zaidi wa kudhulumu wananchi. Vyama vya 
wakulima makabaila au mabepari vikimiliki mali yote ya nchi vitadumisha tu 
unyonyaji. Vyama lazima viwe ni vya wakulima na wafanyakazi wenyewe; 
na serikali japo ya kijijini, lazima iwe ni ya wakulima na wafanyakazi 
wenyewe. Chama chetu kinasema hakuna ujamaa wa kweli mahali ambapo 
hakuna demokrasi ya kweli.
Ndiyo maana chama chetu kimeweka masharti ya uongozi. Katika nchi 
nyingi duniani mali ni kitu kinachosaidia watu wachache kushika madaraka 
ya kutawala na kuongoza nchi zao. Viongozi wa nchi za kikabaila mara 
nyingi ni matajiri, na kama si matajiri sana basi hudhaminiwa na matajiri 
wakubwa. Nchi hizo japo kweli zinaitwa nchi za demokrasi si za demokrasi 
ya kweli. Ni kweli kwamba katika nchi hizo uchaguzi wa viongozi hufanywa 
kila baada ya miaka fulani kupita: kwa desturi huwa baada ya kila miaka 
minne au mitano. 
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Ni kweli pia kwamba utaratibu wa uchaguzi ni mzuri na kura hupigwa kwa 
siri na bila hofu. Ni kweli pia kwamba wapiga kura ni wananchi wote watu 
wazima.

Lakini ukweli mkubwa zaidi ni kwamba wapigiwa kura ni matajiri au 
vibaraka wa matajiri ambao pia ni watu wenye mali ya kutosha. Demokrasi 
hii ni sawasawa na demokrasi ya watazamaji na wachezaji mpira. Ni kweli 
kila mtazamaji ana uhuru kamili wa kuchagua timu yake. Ni kweli ana uhuru 
wa kwenda kukaa pembeni mwa kiwanja na kushangilia timu yake mpaka 
mapafu yake yapasuke. Ni kweli wakati wa mapumziko hata yeye anaweza 
kuingia kiwanjani. Lakini ukweli ni kwamba wachezaji wanajulikana. 
Kila klabu imeweka masharti ya uanachama; usipoyatimiza masharti hayo 
hukubaliwi kuwa mchezaji wa klabu hiyo. Kushangilia hakuna masharti. Mtu 
yeyote akipenda timu ya klabu yetu naye tunaweza kumfanya mwanachama. 
Lakini ni mwanachama wa kutoa mchango na kushangilia, siyo mwanachama 
wa kucheza. Hiyo kwa kweli ndiyo demokrasi ya kikabaila. Kila mtu anao 
uhuru wa kupiga kura na kushangilia washindi; lakini washindani, hasa wa 
Amerika, ni matajiri – au wapenzi wa matajiri.

Nchi yetu imefanya kinyume. Katika nchi yetu wapiga kura ni wakulima 
na wafanyakazi, wapigiwa kura pia ni wakulima na wafanyakazi. Katika 
nchi yetu mpigiwa kura akigundulika kuwa ana mali atatiliwa mashaka 
makubwa; ataulizwa ameipataje. Ikigundulika kuwa ameipata kwa njia ya 
kikabaila atanyimwa kabisa nafasi ya uongozi katika nchi yetu. Ikigundulika 
kuwa hakuipata kwa kunyonya ataambiwa athibitishe kuwa hataitumia mali 
yake kunyonya watu wengine na wala hatajiingiza katika shuguli zozote 
za unyonyaji.

Katika nchi yetu mtu anayetiliwa mashaka ni tajiri. Maskini hatiliwi 
mashaka, maana maskini ndiyo wengi na ndiyo wenye Tanzania yao, na 
ndiyo watakaoijenga kwa jasho lao na kuitoa nchi yao na wao wenyewe 
katika hali ya umaskini. Shabaha yao ni kujenga Tanzania ambayo haina 
maskini na wala haina tajiri; wanajua kuwa haiwezekani kumfanya kila mtu 
tajiri; kwa hiyo wakiruhusu utajiri ni wa watu wachache tu watakaokuwa 
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matajiri, na wala si kwa nguvu zao ila kwa kuwanyonya wenzao. Lakini 
wanajua kuwa inawezekana kujenga nchi ambayo haina maskini hata mmoja. 
Na hiyo ndiyo shabaha ya Chama chetu.

Imani ya Moyo

Mambo haya ni mepesi kueleza lakini ni magumu kutimiza. Katika nchi 
zote duniani watu walio wengi zaidi ni wakulima na wafanyakazi. Na 
kama tulivyokwisha kusema, katika baadhi ya nchi hizo wakulima na 
wafanyakazi wanayo haki kamili ya kupiga kura. Ni dhahiri kwamba watu 
hawa wangependa na kunuia kwa dhati kuanzisha na kuongoza serikali ya 
wakulima na wafanyakazi wangefaulu, japo kwa taabu. Lakini makabaila 
ni wajanja. Huwaambia wafanyakazi kwamba katika nchi hizo kila kibarua 
unaweza kuwa tajiri na kabaila. Huwatajia hata majina ya matajiri fulani 
fulani ambao kwanza walikuwa maskini au baba zao walikuwa maskini. 
Baadhi ya wafanyakazi wakisikia hivyo, na hasa wale viongozi wao ambao 
ndiyo wangewaongoza wafanyakazi katika mapinduzi ya kufuta umaskini 
na ukabaila, hushikwa na tamaa na basi huendelea wakitumaini kwamba 
huenda siku moja na wao pia watakuwa matajiri. Wanaweza. Lakini wawili 
watatu tu; si wengi.

Ndiyo maana Chama chetu kinasema kuwa viongozi wetu hawana budi 
wawe ni watu ambao wanaamini kabisa siasa ya ujamaa. Kama ni watu 
wanaoikubali na kuiamini kabisa siasa ya ujamaa hawatashawishiwa na 
makabaila kwa tamaa za kujipatia pato la kunyonya, wawaache wafanyakazi 
na wakulima wenzao na kwenda kwa makabaila. Kama wanakubali na 
kuamini kabisa siasa ya ujamaa uongozi wao hautakuwa wa kuwasaidia 
makabaila na mabepari bali uongozi wao utakuwa ni wa kuwasaidia 
wakulima na wafanyakazi katika mapinduzi yao ya kutokomeza ukabaila 
na umaskini. Kama wanakubali na kuamini kabisa siasa ya ujamaa watafanya 
kila jitihada kuielewa zaidi na kufanya kila wawezalo kuona kuwa imefaulu. 
Kama wanakubali na kuamini siasa ya ujamaa, watavumilia kila gumu 
watakalokutana nalo; na kila mara watajiandaa kuvumilia magumu zaidi 
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kusudi siasa ya ujamaa ifaulu katika nchi yetu. Ujamaa ndiyo utu. Mtu 
kumnyonya mtu ni dalili ya ushenzi na unyama. Viongozi wetu wakikubali 
na kuamini siasa ya ujamaa na kutambua kuwa msingi wake ni utu na usawa 
wa binadamu, watakuwa tayari hata kutoa maisha yao wenyewe ili kuona 
kuwa siasa ya ujamaa inafaulu katika nchi yetu.

Hii ndiyo imani ya Chama chetu. Si ndogo, ni kubwa. Si nyepesi, ni nzito; 
si rahisi kutimizwa ni ngumu. Lakini ndiyo imani ya utu. Ndiyo inayoweza 
kututoa wote pamoja katika unyonge tuliorithi.

Azimio la Arusha linasema: Tumeonewa kiasi cha kutosha, tumenyonywa 
kiasi cha kutosha, na tumepuuzwa kiasi cha kutosha. Unyonge wetu ndiyo 
uliotufanya tuonewe, tunyonywe na kupuuzwa. Sasa tunataka mapinduzi; 
mapinduzi ya kuondoa unyonge wetu, ili tusionewe tena, tusinyonywe tena, 
na wala tusipuuzwe tena.

Mapinduzi haya yanayotakiwa ni kwa wote, si kwa wachache. Tulipoonewa, 
tulionewa wote; tuliponyonywa, tulinyonywa wote; tulipopuuzwa, 
tulipuuzwa wote. Ni unyonge wetu sote kwa pamoja ndiyo uliofanya 
tukaonewa, tukanyonywa, na tukapuuzwa. Mapinduzi tunayotaka sasa ni 
lazima yawe ni yetu wote pamoja, ili Mtanzania yeyote asiwe mnyonge, na 
unyonge wake ukatumiwa kumnyonya na kumpuuza. Ni aibu kwa kiongozi 
wa TANU na Serikali yetu kutafuta njia ya mkato ya kujitoa yeye peke 
yake katika unyonge wa kuonewa, kunyonywa na kupuuzwa na kuwaacha 
Watanzania wengine katika hali hiyo hiyo. Na ni dhambi kwa kiongozi 
yeyote wa Chama chetu na Serikali kuwa chombo cha wale ambao jana 
walitufanya wanyonge ili watuonee, watunyonye, na kutupuuza, kusudi 
hata leo waendelee kutuonea, kutunyonya na kutupuuza.

Hiyo ndiyo imani ya Chama. Ndiyo tunayotaka iwe msingi wa mawazo 
na maneno na matendo ya Wanachama na viongozi wetu popote walipo. 
Ndiyo imani peke yake itakayotuwezesha kujenga Tanzania ambayo kila 
Mtanzania ataweza kujivunia.

Inataka watu wanaoikubali.




