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Dibaji

Simulizi za Azimio la Arusha ni chapisho maalum la Kavazi la Mwalimu 
Nyerere liloandaliwa kwa ajili ya maadhimisho ya miaka hamsini ya 
Azimio. Kavazi limenuia kuufanya mwaka wa 2017 kuwa mwaka wa 
Azimio la Arusha. Tunaanza na simulizi za Azimio la Arusha, tarehe 22 
Februari na baada ya hapo tutaendelea, hadi mwishoni mwa mwaka, kuandaa 
matukio mbalimbali yanayolenga kusimulia, kujadili, kutafakari, kudadisi 
na kulichambua Azimio pamoja na kuainisha mafunzo yanayotokana na 
falsafa, itikadi pamoja na utekelezaji wake. 

Ni kawaida siku hizi kuwasikia baadhi ya wasomi, wanasiasa na wanahabari 
wakisema kwamba nchi yetu imekosa dira. Mara nyingi wanasema hivyo 
bila kuangalia kwa undani kuhusu dhana na maana ya dira. Sura ya Kwanza 
inachambua, kwa muhtasari, mpangilio wa Azimio na misingi yake kwa 
mtazamo wa kifalsafa na kiitikadi. Matumaini yetu ni kwamba uchambuzi 
huu utaongeza kiwango cha uelewa wa wasomaji kuhusu dhana na maana 
ya dira. 

Sura ya Pili ni Azimio lenyewe. Siku hizi ni nadra kupata kijitabu cha 
Azimio. Kwa hiyo, tumeona ni vyema tukachapisha tena waraka huu 
muhimu wa kihistoria.

Sura ya Tatu ni sehemu ya hotuba ya Mwalimu Nyerere aliyoitoa katika 
semina ya wakuu wa serikali, mashirika ya umma na wafanyabiashara 
mwaka 1989. Katika kipindi cha kwanza cha uongozi wa awamu ya pili, chini 
ya Mzee Mwinyi, vuguvugu la kupinga Azimio lilikuwa limeshaanza. Hoja 
ilikuwa kwamba Azimio limepitwa na wakati na hatuwezi kuachwa nyuma 
wakati dunia nzima imekubali kwamba Ujamaa umeshindwa na ubepari 
hauepukiki. Wengi wa wasomi wetu walikubaliana na hoja hizo. Aidha, 
tulikuwa tumeanza kulegeza masharti ya biashara, na kukubali masharti ya 
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taasisi za fedha za kimataifa pamoja na wafadhili. Mwalimu alitoa hotuba 
hiyo katika mazingira hayo na alitumia fursa hiyo kuwaonya viongozi na 
watawala wasifanye kosa la kuachana na Azimio kwa sababu ndilo hasa 
lililotoa matumaini kwa wanyonge. Mwalimu aliamini kwamba Wananchi 
wakikosa matumaini, mfumo mzima wa serikali na utawala utakosa uhalali 
na kutokana na hali hiyo hakutakuwa na sababu ya Watanzania kuendelea 
kuwa watulivu. Watanzania watatuliaje kama hawana matumaini ya kesho?  
Mwalimu alihoji.

Hata hivyo, watawala hawakumsikiliza. Katika mkutano wa Halmashauri 
Kuu ya Chama cha CCM, uliofanyika huko Zanzibar mwaka 1991 chini ya 
Mzee Mwinyi, viongozi wa juu wa chama walifanya maamuzi ya kulegeza 
masharti ya uongozi, yaani, kuruhusu viongozi wa chama na serikali 
kujilimbikizia mali. Sura ya Nne ni hotuba ya Mzee Mwinyi inayoelezea na 
kutetea maamuzi ya Zanzibar. Katika hotuba hiyo, Mzee Mwinyi anasisitiza 
kwamba maamuzi yale yalikuwa ni tafsiri mpya ya Azimio ili nchi iweze 
kuendana na wakati! 

Sura ya Tano na ya mwisho ni uchambuzi wa Miongozo miwili ya Chama, 
Mwongozo wa 1971, na Mwongozo wa 1981. Mwelekeo wa uchambuzi huo 
ni kuonyesha kwamba tabaka la warasimu lililojengeka chini ya mwavuli 
wa Azimio ndilo lililoanza vuguvugu la kuachana nalo ili tabaka hilo lipate 
nafasi ya kutanuka na kutamalaki. 

Ni matumaini yetu kwamba maandishi haya yatavisaidia vizazi vya leo 
kuelewa kwa undani historia ya Azimio la Arusha na kutoa mchango wao 
katika kukomboa nchi na bara letu.

Issa Shivji
Mkurugenzi, Kavazi la Mwalimu Nyerere
Februari 2017.
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Sura ya Kwanza 

Uchambuzi mfupi wa Azimio la Arusha

Issa Shivji1

Kupaa na Kuanguka kwa Azimio
Mnamo tarehe 5 Februari 2017, Azimio la Arusha lilitimiza miaka hamsini, 
au nusu karne, tangu kuzaliwa kwake. Bila shaka, Azimio lilikuwa waraka 
mojawapo wa kimapinduzi ulioandaliwa na kutekelezwa barani Afrika. Kwa 
wakati wake, na katika mazingira ya mapambano ya ukombozi nyakati zile, 
Azimio liliwafarijisha na kuwatumainisha Waafrika kote duniani. Kama uhuru 
wa Ghana ulirejesha heshima ya Mwafrika, kama alivyosema mmajumui 
maarufu, C.L.R. James,1 basi Azimio lilikuwa ni matumaini ya mnyonge 
kujikomboa kutokana na makucha ya unyonyaji, umaskini na udhalilishwaji. 
Kauli mbiu ifuatayo ya Azimio ilipokelewa kwa shangwe, ikawa wimbo wa 
kitabaka wa wavujasho:

Tumeonewa kiasi cha kutosha, tumenyonywa kiasi cha 
kutosha, na tumepuuzwa kiasi cha kutosha. Unyonge wetu 
ndio uliotufanya tuonewe, tunyonywe na kupuuzwa. Sasa 
tunataka mapinduzi; mapinduzi ya kuondoa unyonge ili 
tusionewe tena, tusinyonywe tena na wala tusipuuzwe 
tena.2  

Ujio wa Azimio
Azimio halikukuja kama mwujiza au kutokana na fikra za mtu mmoja tu. 
Ni kweli kwamba Mwalimu Julius Nyerere alikuwa na fikra za kijamaa 
na chama chake chenyewe, TANU (Tanganyika African National Union) 
kilitaja ujamaa kama mojawapo ya malengo yake. Hata hivyo, Ujamaa kama 
visheni na itikadi ulikuwa haujakomaa. Azimio ni matokeo ya mapambano 
*Mkurugenzi, Kavazi la Mwalimu Nyerere, Tume ya Sayansi na Teknolojia, 
Dar es Salaam. 

*
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ya kisiasa na kifikra yaliyopamba moto mara baada ya uhuru wa Tanganyika 
mwaka 1961. 

Walioshiriki katika mapambano ya uhuru, wakiwa wanachama na viongozi wa 
TANU pamoja na vyama vya wafanyakazi na vyama vya ushirika, walikuwa 
na maslahi mbalimbali na tafsiri tofauti ya uhuru kutokana na hali yao halisi. 
Jambo ambalo liliwaunganisha na kuwashawishi wajiunge na vuguvugu la 
kudai uhuru ni moja – hawakutaka kuendelea kutawaliwa na kubanwa katika 
kutafuta heshima kama binadamu na kuishi kama wanadamu huru. Lakini 
kila mtu na kila kikundi kilikuwa na mtazamo wake kuhusu uhuru na hata 
matarajio yake baada ya uhuru. 

Mara baada ya uhuru, mitazamo na maslahi ya vikundi mbalimbali yakaanza 
kugongana. Walioshiriki katika mapambano ya uhuru, hasa makada wa kati 
na chini, wakajikuta wanakosa vyeo mbalimbali vya kisiasa na utumishi 
serikalini kutokana na kutokuwa na sifa za kielimu. Wale ambao walipata 
nafasi hizo kutokana na sifa zao za kielimu hawakushiriki kikamilifu katika 
mapambano ya uhuru. Kwa hiyo, walihisi wamekosa matunda ya uhuru, na 
wasioshiriki ndio waliofaidika.3

Wafanyakazi walitarajia kupata nafuu katika hali yao ya kazi. Kwa kiasi fulani 
maslahi yao yaliboreshwa lakini bado waliachwa mbali na watumishi wengine 
kama wahindi na wazungu. Kwa hiyo, wakaona ule ubaguzi wa rangi wa 
kikoloni walioupinga unaendelea. Viongozi wa vyama vya wafanyakazi pia 
wakaona hawapewi nafuu zaidi kuliko watu weupe na kwa hivyo walikuwa 
mstari wa mbele kupigania Afrikanaizesheni, kwa maana ya upendeleo kwa 
wazawa. Kwa jumla, mtazamo wao wa kibwanyenye uliwaaminisha kwamba 
wao ndio wanaostahili kuchukua nafasi za wakoloni na vibaraka wao wahindi. 

Mwalimu na wenzake wachache walikuwa na mtazamo tofauti. Mtazamo 
wao ulikuwa ni kubuni na kuongoza utekelezaji wa mradi wa kujenga taifa 
kwa kusimika na kuimarisha misingi ya umoja na uraia na kubomoa misingi 
ya ubaguzi wa kikabila, rangi au dini iliyosimikwa na wakoloni. Pamoja na 
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migongano hii ya kimtazamo, ambayo iliendelea, jambo baya zaidi ni kwamba 
walioingia madarakani walianza kwa kasi kubwa kutumia vyeo vyao vya 
kisiasa kujilimbikizia mali, hususan nyumba za kuishi na za kukodisha, na 
walianza kuishi maisha ya anasa. Kwa hiyo, matabaka yakaanza kujengeka 
miongoni mwa Waafrika. Mwalimu aliona jambo hili kama hatari kwa 
uhalali wa serikali yake na halikuendana na mtazamo wake kuhusu maana 
na matarajio ya uhuru. 

Misiguano hiyo miongoni mwa makundi haya ya kibwanyenye ilijitokeza 
waziwazi katika mgomo wa wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
ambao walikuwa wanapinga mpango wa kujitolea katika Jeshi la Kujenga 
Taifa (JKT).  Mnamo mwezi Oktoba 1966, wanafunzi waliandamana huku 
wakisindikizwa na polisi kwenda viwanja vya Ikulu. Katika risala yao 
waliyoisoma mbele ya Mwalimu na baraza lake la mawaziri, wanafunzi, 
pamoja na mambo mengine, walisema bila kutafuna maneno: 

Ikiwa kama viongozi hamtabadili msimamo wenu, sisi 
hatutakubali kujiunga na Jeshi la Kujenga Taifa. Mnaweza 
mkapeleka miili yetu jeshini, lakini roho zetu zitabaki nje 
ya huo mpango. Na vita baina ya wanasiasa na wasomi 
itaendelea daima.4 

Mwalimu akakasirika, tena sana. 
Sitampeleka mtu yeyote jeshini ambaye roho yake haimo 
humo.  … … Jeshi sio gereza. Amueni. Mie sitatumia, 
sitatumia, sitatumia hela za wananchi kumsomesha yeyote 
ambaye anasema Jeshi la Kujenga Taifa ni gereza.5

Alipomaliza, Mwalimu akawaambia vijana: “Nendeni nyumbani”. Walipotoka 
nje ya viwanja vya Ikulu, vijana wakawakuta polisi wanawasubiri. Wakapakiwa 
katika mabasi kwenda Chuoni kukusanya mizigo yao na kupelekwa hadi 
vijijini kwao wakisindikizwa na polisi.  Wanafunzi takriban 400 wakafukuzwa 
na Chuo kikafungwa kwa miezi kama tisa kabla wanafunzi kurudishwa. 
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Huu ulikuwa ni mwanzo wa kubadili sera, siasa, mwelekeo na mtazamo 
wa serikali ya Mwalimu. Miezi michache baada ya tukio la wanafunzi, 
Mwalimu alifanya ziara ya mikoa takriban minane akihutubia wananchi 
mijini na vijijini kuhusu hali halisi ya nchi na mipango na mitazamo mipya 
ya serikali yake. Katika ziara hizo alitoa hotuba nzito takriban 12. Hatimaye, 
ziara zake ziliishia Arusha ambako, kwa mara ya kwanza katika hotuba yake 
kwa wakuu wa mikoa tarehe 23 Januari 1967, alitoa hadharani alichokuwa 
anawazia. Katika mkutano wake uliofuata kati ya tarehe 26 na 29 Januari 
1967, Halmashaurti ya Chama cha TANU ilijadili na hatimaye kupitisha 
Azimio la Arusha.

Katika hotuba yake ya ufunguzi wa kikao cha Halmashauri Kuu, Mwalimu 
alizungumza kwa saa tatu akieleza maana ya Ujamaa, akichambua sifa 
za uchumi tegemezi na umuhimu wa kujitegemea, na akibainisha jinsi 
mabwanyenye wa nchi za Magharibi wanavyonyonya jasho la wazalishaji 
wa Afrika pamoja na Tanzania. Ni vyema nimnukuu Mwalimu mwenyewe 
hasa namna alivyoeleza kwa ufasaha maana ya unyonyaji na nafasi ya nchi 
maskini chini ya himaya ya kibeberu ulimwenguni:

Kuna mfano mmoja ambao nadhani utasaidia sana kueleza 
jambo la unyonyaji. Wazee wa Uzanaki hunywa pombe 
kutoka katika chungu kimoja kwa kutumia mirija. Kila 
mzee huwa na mrija wake. Wazee hao kutwa wananyonya 
pombe chini ya kivuli. Huko ndani kuna mitungi ya 
pombe. Kuna watu kazi yao ni kuchemsha maji, maana 
pombe hiyo hutiwa maji ya moto. Kuna watu kazi yao ni 
kuona kuwa pombe haipungui katika chungu. Wengine 
wanashughulika na uonjaji ili kuwapatia wazee pombe 
nzuri. Wazee wanakaa na kufyonza tu. Kuna mwiko kuwa 
huwezi kushika mrija wa mtu mwingine; labda tu kusaidia 
kuondoa machicha ndani ya mrija.

Sisi tunajitawala kweli? Hapa kwetu kuna mirija tele. 
Mirija ya Germany, Marekani, Uingereza, na kadhalika. 
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Sisi hatuna kimrija hata kimoja kinachokwenda Uingereza 
au mahali pengine. Tuliwaahidi kama mirija yao 
itaendelea kuwepo baada ya Uhuru. Amani itakuwepo 
ili wasiwe na wasiwasi au mashaka. Wananchi wa Algeria 
iliwabidi kupigana maana mirija ilikuwa mikubwa mno 
kiasi ambacho waliamua kuikata mirija hiyo moja kwa 
moja. Takajitawala na tukawa mwanachama wa Umoja 
wa Mataifa. Tunaanza kusema sisi ni kama waandazi. 
Sisi ni wa kuangalia kuwa chungu kina pombe na mitungi 
mingine ina pombe. Wao wanakuja kukagua na wengine 
wanakuja kumwona President na kumwuliza kama mambo 
ni sawa sawa. Nawaambia mambo ni safi. Wanauliza, “can 
we invest more?” Nawajibu “yes”. Wanauliza tulete mirija 
zaidi? Nami nawajibu leteni. Wanauliza, “what about 
NUTA…”. Nawajibu, “don’t worry about NUTA …”. 
Yaani wanauliza vipi NUTA, nami nawajibu wasiwe na 
wasiwasi juu ya NUTA. Tunawapa uhakikisho wasiwe 
na wasiwasi juu ya mirija yao.6 

Kwa lugha ya kitabaka, anachosema Mwalimu ni kwamba vibwanyenye wetu 
ni kama wale wanaochemsha pombe na kuhakikisha kuwa mabwanyenye wa 
nchi za Magharibi wanaendelea kunyonya pombe kupitia mirija, au mitaji, 
yao. Jukumu la watawala wetu ni kulinda mitaji yao na kusimamia utulivu 
ili mirija yao isiwe na misukosuko.

Wasomaji, hususan vijana, wajiulize: Hali ya nchi yetu leo ni tofauti sana 
na ile Mwalimu aliyohadithia mwaka 1967? 
Sasa tuangalie jinsi Azimio lilivyonuia kushughulikia mirija ya nje na walinzi 
wake wa ndani.

Undani wa Azimio
Ili kurahisisha uchambuzi wangu wa Azimio, nitatumia dhana ya uhusiano 
baina ya falsafa, itikadi na sera. Kwa muhtasari, niseme kwamba falsafa 
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huzaa itikadi; itikadi huzaa programu na sera za utekelezaji. Na kwa jumla 
haya yote matatu ndio kiini au msingi wa siasa-tawala.

Viini vya Azimio

A. Misingi Mitatu ya Kifalsafa
Uchambuzi unaonyesha kwamba hoja za Azimio la Arusha zimejengwa juu 
ya misingi mitatu ya kifalsafa ambayo ndiyo sifa maalum zinazoainisha 
waraka huo. Misingi hiyo ni: 

(a) Usawa;
(b) Uhuru; na
(c) Umajumui (“collectivism”)

Usawa wa binadamu ilikuwa dhana kuu na imani thabiti ya Mwalimu 
mwenyewe aliyoisimamia kwa dhati na uhodari katika kipindi chote cha 
utawala wake. Uhuru wa binadamu ni uhuru wa mtu mmoja mmoja na jamii au 
nchi kwa jumla. Na dhana ya umajumui (“collectivism”) ni kinyume na dhana 
ya ubinafsi (“individualism”) ambayo ni msingi wa jamii ya kibwanyenye na 
uchumi wa kibepari. Pamoja na mtazamo huu wa kifalsafa, hii haina maana 
kwamba katika hali halisi ya kisiasa, haukuwepo uvunjifu wa misingi au 
mtazamo huu. Lakini hapa sio mahali pake pa kuzungumzia. Uchambuzi 
huu umejikita kwenye nadharia,  sio utendaji.

B. Nguzo  Nne za Kiitikadi
Nguzo nne za itikadi zinazotokana na misingi ya kifalsafa ya Azimio ni:

(d) Dira ya kijamaa;
(e) Mfumo jumuishi  wa uzalishaji;
(f) Mfumo  wa utawala wa kidemokrasia; na
(g) Wajenzi wa ujamaa kuwa ni wakulima na wafanayakazi.

Dira au visheni ya Azimio ni wazi kabisa, nayo ni kujenga jamii na nchi ya 
kijamaa inayoheshimu na kulinda misingi ya usawa wa binadamu wote; isiyo 
na ubaguzi wa aina yoyote na isiyo na unyonyaji. Yaani, nchi ya kijamaa 
haina matabaka ya wanyonyaji na wanyonywaji, au kwa lugha nyepesi, 
wavunajasho na wavujajasho. Ndio maana, nguzo kuu za uzalishaji hazina 
budi zimilikiwe na wakulima na wafanyakazi “wenyewe kwa kutumia vyombo 
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vyao, Serikali yao na Vyama vyao vya Ushirika.”7 Njia zilizotajwa na Azimio 
ni, “ardhi, misitu, madini, maji, mafuta na nguvu za umeme; njia za habari, 
njia za usafirishaji; mabenki na bima; biashara na nchi za kigeni na biashara 
za jumla; viwanda vya chuma, mashini, silaha, magari, simenti, mbolea, 
nguo, na kiwanda chochote kikubwa ambacho kinategemewa na sehemu 
kubwa ya watu katika kupata riziki zao au kinachotegemewa na viwanda 
vingine; mashamba makubwa na hasa yale yanayotoa mazao ya lazima katika 
viwanda vikubwa.”8 

Aidha, Azimio linasisitiza kwamba haitoshi Serikali kumiliki njia za uzalishaji 
kama Serikali yenyewe, na Chama kinachoongoza Serikali hiyo, sio cha 
wafanyakazi na wakulima. Kwa maana hiyo Serikali na Chama chenyewe 
lazima vyote viwe vya kidemokrasia. 

Kwa mantiki hiyo, katika nchi iliyonuia kujenga Ujamaa, wakulima na 
wafanyakazi ni wajenzi, walinzi na vilevile ni wanufaika wa mfumo wa 
kijamaa. Kwa mantiki hiyo, viongozi wa Serikali na Chama pia lazima wawe 
wakulima na wafanyakazi. Huwezi kuhubiri ujamaa wakati wewe mwenyewe 
sio mjamaa na huwezi kuongoza wakulima na wafanyakazi wakati wewe ni 
bepari au kabaila. Hoja hizi ndizo chanzo cha yale masharti ya uongozi na 
ndizo kiini hasa cha kutangazwa kwa Azimio lenyewe. Viongozi wa Chama 
na Serikali walizuiwa kuwa na hisa au kuwa wakurugenzi katika makampuni 
ya kibepari au ya kikabaila; kuwa na mishahara miwili au zaidi; na kuwa na 
nyumba za kupangisha. 

Masharti ya uongozi kwa mujibu wa Azimio la Arusha yana chanzo na 
madhumuni tofauti kabisa na maadili au mgongano wa maslahi ya viongozi 
ambayo ni masuala yanazungumzwa zaidi siku hizi. Hoja za Azimio kuhusu 
masharti ya viongozi zina mizizi yake katika mfumo wa kijamaa. Hoja za 
maadili na mgongano wa maslahi hazipingani hata kidogo na mfumo wa 
kibepari. Ndio maana nyakati za Azimio mfanyabisahara au mwenye nyumba 
ya kupangisha asingeweza kuwa mwanachama wa TANU au kiongozi wa 
serikali au mbunge kama ilivyo siku hizi. 
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Utaifishaji wa njia kuu za uchumi haukupata upinzani mkubwa kutoka ndani 
isipokuwa tu makampuni ya nje na hasa mabenki. Lakini masharti ya uongozi 
yalipingwa na vibwanyenye wa ndani, hususun viongozi wa Chama na 
Serikali, kwa kuwa walishaanza kuonja matunda ya ubepari. Wengi wao 
walikuwa na nyumba za kupangisha na wengine walishachukuwa mikopo 
ya kujenga nyumba za kupangisha. 

Mnamo mwezi wa Aprili, 1967 wabunge walipewa nafasi ya kumuuliza 
Mwalimu maswali kuhusu Azimio. Jambo la kushangaza (au labda sio la 
kushangaza sana) ni kwamba hapakuwa na swali hata moja lililohusu Ujamaa 
na Kujitegemea, bali karibu maswali yote yalikuwa juu ya masharti ya 
uongozi. Miongoni mwa maswali yaliyoulizwa lipo swali ambalo liliingiza 
mambo ya ubaguzi ambayo Mwalimu alikuwa akiyachukia sana. Mbunge 
mmoja aliuliza:

Kama mtu haruhusiwi kujenga na kupangisha nyumba; je, 
hii si kuzuia Waafrika kujenga majumba Dar es Salaam 
na katika miji mingine na kuwaachia nafasi hii wahindi 
na wageni? Hili ni jambo la Busara?9

Mwalimu alitambua kwamba swali hilo liliulizwa kihila kwani muulizaji 
alijaribu kutumia ukabila au rangi kuhalalisha unyonyaji. “Unyoyaji hauna 
rangi”, Mwalimu alikataa katakata. 

Anayenyonywa hajali kama mwenye mrija au mrija 
wenyewe ni mweusi, mweupe au manjano. Anachotaka 
ni kukata mirija, na hali yake haitakuwa bora zaidi kwa 
kuambiwa kuwa mirija ya kwanza ilikuwa myeupe na 
manjano lakini hii mipya ni myeusi na maji ya kunde. 
Mrija ni mrija tu, na halali yake ni kukatwa.10

Mwalimu alisisitiza kwamba Azimio, bila  kujali rangi au kabila la mtu, 
linamzuia kiongozi yeyote kuwa bepari lakini halimzuii Mtanzania yeyote, 
wa rangi yoyote, kuwa bepari au kabaila ilimradi ajue kwamba “kwa kufanya 
hivyo atakuwa kajinyima mwenyewe kuwa kiongozi wa Chama cha Kijamaa 
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au kushika kazi ya madaraka katika Serikali ambayo shabaha zake ni za 
kijamaa.”11

Mwalimu alishinda kwa nguvu ya hoja lakini suala la kimfumo, ambalo 
hatimaye lilikuwa la kitabaka, halikuyeyuka. Likaendelea kuwakera viongozi 
na hata wananchi. Waasia, waliowekeza katika sekta za viwanda na biashara 
na ambao walikumbwa na dharuba ya utaifishaji, walibadili mkondo wa 
uwekezaji kwa kuelekeza mitaji yao katika sekta ya nyumba. Viongozi na 
watumishi wa Serikali wakaanza kulalamika kwamba Wahindi waliendelea 
kufaidika wakati wao wakizuiwa kujilimbikizia mali. Hatimaye, mnamo 
mwaka 1971, nyumba za kukodisha zilitaifishwa. Sababu muhimu ilikuwa ya 
kisiasa zaidi kuliko ya kiuchumi. Ili aweze kutunza na kukuza utii miongoni 
mwa viongozi wake, na kwa kiasi fulani kurekebisha hali ya kihistoria 
tulioirithi kutoka kwa wakoloni ambayo ilijenga matabaka kwa msingi wa 
rangi, ilimbidi Mwalimu kuchukua hatua za maksudi za kusawazisha hali ya 
utengano na ubaguzi kwa msingi wa rangi.  Hatua mojawapo aliyoichukua 
ilikuwa kutaifisha nyumba. (Hatua nyingine ilikuwa kutaifisha shule za 
taasisi na jumuiya za dini.)

Mashina Manne ya Maendeleo
Kwa mujibu wa Azimio, mambo manne ni muhimu kuleta maendeleo. Hayo 
ni:

(h) Ardhi;
(i) Watu;
(j) Siasa safi; na
(k) Uongozi bora.

Azimio lilidai kuwa tunayo ardhi ya kutosha isipokuwa wakulima wanakosa 
juhudi na maarifa ya kuzalisha kwa tija. Aidha, Azimio lilisisitiza kwamba 
kuna haja ya kulima chakula ili taifa liweze kujitosheleza kwa chakula. 
Hakuna utegemezi mbaya kuliko kuwategemea wengine kwa mahitaji yako ya 
chakula. Watu, hususan wazalishaji, washawishiwe kufanya kazi kwa juhudi 
na maarifa na kila mtu afanye kazi halali. Siasa safi ni siasa ya Ujamaa na 
Kujitegemea na uongozi bora ni uongozi unaoongoza kwa mfano sio kwa 
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amri au unyapara. Aidha, viongozi walipitishwa katika tanuri ya mafunzo 
ya itikadi na mtazamo wa kijamaa. 

Hata hivyo, Mwalimu alipinga wazo la kukigeuza Chama kuwa cha makada 
wateule (“vanguard party”) wenye ufahamu wa hali ya juu wa nadharia na 
siasa ya ujamaa na waliojitolea maisha yao kujenga ujamaa bila kujali maslahi 
yao. Pamoja na msimamo huo, Mwalimu alitambua haja na umuhimu wa 
kuwa na mafunzo ya uongozi ambayo yalikuwa yanatolewa na Chuo cha 
Chama cha Kivokoni. 

Sera za Utekelezaji
Baada ya kuweka misingi ya itikadi na kwa kiasi fulani programu ya maendeleo 
ndani yaAzimio la Arusha, Chama kilipitisha sera mbali mbali – kwa mfano, 
elimu ya kujitegemea, ujamaa vijijini n.k. – ili kutekeleza siasa ya Ujamaa 
na Kujitegemea. Na sera hizi na zingine zilikuwa zinarekebishwa mara 
kwa mara kutokana na hali halisi bila kuathiri misingi ya itikadi na siasa ya 
Ujamaa na Kujitegemea. 

Hatma ya Azimio: Mitazamo Miwili
Azimio la Arusha halikuwa msahafu mtakatifu. Lilikuwa ni waraka wa kisiasa 
uliotokana na hali halisi ya mapambano ya kijamii. Mipaka ya upeo wake 
ilichorwa na mazingira ya kihistoria kwa upande mmoja, na hali halisi ya 
ukuaji wa mapambano ya kitabaka, kwa upande mwingine. Sio nia yangu 
kuzungumzia hili. Nia yangu ni kuonyesha misingi mikuu ya mtazamo 
wa Ujamaa  wakati huo kwa kufanya uchambuzi wa waraka wenyewe. 
Matumaini yangu ni kwamba tutaendelea kulitafakari Azimio la Arusha 
katika muktadha na nafasi yake kwenye historia yetu pamoja na kujifunza 
masuala yanayotokana na kupaa na kuanguka kwake.

***

Hatma ya Azimio la Arusha – mafanikio na upungufu wake – yanaweza 
kuzungumziwa kwa mitazamo miwili mikuu. Mtazamo mmoja, ambao 
kwa jumla, tunaweza kuuita mtazamo wa kibwanyenye, ni kwamba Azimio 
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lilikuwa tu ndoto na imani ya mtu mmoja mwenye kipaji kupita kiasi. Katika 
hali halisi, halikuwa na uwezekano wa kufanikiwa. Utekelezaji wake ulikuwa 
hafifu na ulisheheni makosa mengi ya kiufundi. Hatimaye, binadamu ni 
mbinafsi na huwezi kuleta maendeleo bila ya kumpa uhuru wa kufanya 
anavyotumwa na nafsi na maslahi yake. Azimio lilijaribu kufanya kinyume 
na hulka ya mwanadamu. Kwa hiyo, kushindwa katika malengo na utekelezaji 
wake kusingeepukika. 

Kwa upande mwingine, kuna mtazamo wa kisoshalisti ambao unadai kwamba 
binadamu huishi katika jamii na sifa yake kuu ni kwamba yeye ni mmajumui 
(“social being”) na sio mbinafsi. Maendeleo pia ni dhana inayobishaniwa 
kwa msingi kwamba maendeleo yanayozungumziwa yanaweza kuwa ya 
waliowengi au wachache. Kwa msimamo huo, Ujamaa ulikuwa na upungufu 
lakini ulipiga hatua katika kuamsha ari ya wanyonge na nia yao ya kujenga 
jamii isiyo na unyonyaji, dhuluma na udhalilishaji unaotokana na umaskini na 
kutawaliwa, kisaisa na kiuchumi. Katika sura ya tano, yamechapishwa makala 
yangu niliyoandika mwaka 2009. Makala haya yanajaribu kuonyesha, kwa 
mtazamo wa kitabaka, namna Azimio lilivyopinduliwa katika mapambano 
ya kitabaka. 

Sio nia yangu kutatua mabishano baina ya mitazamo hii miwili ya kifalsafa. 
Mitazamo hii imedumu kwa karne nyingi tangu ujio wa mfumo wa kibepari 
na itaendelea. Jibu lake sahihi litapatikana tu kutokana na mwendelezo wa 
historia yenyewe ya mwanadamu. Safari ya binadamu ya kupata usawa, haki na 
ustaarabu ni ya karne nyingi. Azimio lilikuwa ni tone tu la mchango wa kifikra 
na kiitikadi katika safari hii ndefu, na bila kujali upungufu wake tunaweza 
kusema bila kusita kwamba lina nafasi yake katika historia ya mapambano ya 
binadamu yenye lengo la kuondokana na ushenzi (“barbarism”) wa ubepari 
na kuelekea kwenye ustaarabu wa kisoshalisti. 
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Sura ya Pili

Azimio la Arusha

Ujamaa na Kujitegemea

(Lilipitishwa na Halmashauri Kuu ya TANU, mwezi Januari 1967, 
na kuthibitishwa na Mkutano Mkuu wa TANU)

(Lilitolewa rasmi tarehe 5 Februari 1967)

SEHEMU YA KWANZA

Imani ya Tanu
Siasa ya TANU ni kujenga nchi ya Ujamaa. Misingi ya Ujamaa imetajwa 
katika Katiba ya TANU, nayo ni hii:

Kwa kuwa TANU inaamini:
(a) Kwamba binadamu wote ni sawa;
(b) Kwamba kila mtu anastahili heshima;
(c) Kwamba kila raia ni sehemu ya Taifa na anayo haki ya kushiriki sawa 

na wengine katika Serikali tangu ya Mitaa, ya Mikoa hadi Serikali 
Kuu;

(d) Kwamba kila raia anayo haki ya uhuru wa kutoa mawazo yake, wa 
kwenda anakotaka, wa kuamini dini anayotaka na wa kukutana na 
watu mradi havunji Sheria;

(e) Kwamba kila mtu anayo haki ya kupata kutoka katika jamii hifadhi 
ya maisha yake na ya mali yake aliyonayo kwa mujibu wa Sheria;

(f) Kwamba kila mtu anayo haki ya kupata malipo ya haki kutokana na 
kazi yake;

(g) Kwamba raia wote kwa pamoja wanamiliki utajiri wa asili wa nchi 
hii ukiwa kama dhamana kwa vizazi vyao;
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(h) Kwamba ili kuhakikisha kuwa uchumi wa nchi unakwenda sawa 
Serikali lazima iwe na mamlaka kamili juu ya njia muhimu za 
kuukuza uchumi; na

(i) Kwamba ni wajibu wa Serikali, ambayo ni watu wenyewe, kuingilia 
kati kwa vitendo maisha ya uchumi ya Taifa ili kuhakikisha usitawi 
wa raia wote na kuzuia mtu kumnyonya mtu mwingine au kikundi 
kimoja kunyonya kikundi kingine na kuzuia limbikizo la utajiri 
kufikia kiasi ambacho hakipatani na siasa ya watu wote kuwa sawa.

Madhumuni ya Tanu
Kwa hiyo basi, makusudi na madhumuni ya TANU yatakuwa kama hivi 
yafuatavyo:

(a) Kuudumisha uhuru wa nchi yetu na raia wake;
(b) Kuweka heshima ya mwanadamu kwa kufuata barabara kanuni za 

Tangazo la Ulimwengu la Haki za Binadamu;
(c) Kuhakikisha kwamba nchi yetu inatawaliwa na Serikali ya watu ya 

kidemokrasia na ya kisoshalist;
(d) Kushirikiana na vyama vyote vya siasa katika Afrika vinavyopigania 

uhuru wa bara lote la Afrika;
(e) Kuona kwamba Serikali inatumia mali yote ya nchi yetu kwa 

kuondoshea umaskini; ujinga na maradhi;
(f) Kuona kwamba Serikali inasaidia kwa vitendo kuunda na kudumisha 

vyama vya ushirika;
(g) Kuona kwamba kila iwezekanapo Serikali inashiriki hasa katika 

maendeleo ya uchumi wa nchi yetu;
(h) Kuona kwamba Serikali inatoa nafasi zilizo sawa kwa wote, wake 

kwa waume, bila kujali rangi, kabila, dini au hali;
(i) Kuona kwamba Serikali inaondoa kila namna ya dhuluma, vitisho, 

ubaguzi, rushwa na upotofu;
(j) Kuona kwamba Serikali ya nchi yetu inasimamia barabara njia 

kuu za kuzalisha mali na inafuata siasa ambayo itarahisisha njia ya 
kumiliki kwa jumla mali za nchi yetu;

(k) Kuona kwamba Serikali inashirikiana na dola nyingine katika Afrika 
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katika kuleta Umoja wa Afrika.
(l) Kuona kwamba Serikali inajitahidi kuleta amani na salama 

ulimwenguni kwa njia ya Chama cha Umoja wa Mataifa.

SEHEMU YA PILI

Siasa ya Ujamaa

(a) Hakuna Unyonyaji
Nchi yenye Ujamaa kamili ni nchi ya wafanyakazi: haina ubepari wala 
ukabaila. Haina tabaka mbili za watu: tabaka ya chini ya watu wanaoishi kwa 
kufanya kazi, na tabaka ya juu ya watu wanaoishi kwa kufanyiwa kazi. Katika 
nchi ya Ujamaa kamili mtu hamnyonyi mtu, bali kila awezaye kufanya kazi 
hufanya kazi, na kila mfanyakazi hupata pato la haki kwa kazi aifanyayo na 
wala mapato ya wafanyakazi mbalimbali hayapitani mno.

Katika nchi ya Ujamaa kamili watu peke yao ambao huishi kwa jasho la 
wenzao, na ni haki yao kuishi kwa jasho la wenzao, ni watoto wadogo, 
wazee wasiojiweza, vilema na wale ambao, kwa muda, Jumuia imeshindwa 
kuwapatia kazi yoyote ya kujipatia riziki kwa nguvu zao wenyewe.
Nchi yetu ni nchi ya Wakulima na Wafanyakazi, lakini si nchi ya Ujamaa 
kamili. Ina misingi ya ubepari na ukabaila na vishawishi vyake. Misingi hii 
ya ubepari na ukabaila yaweza ikapanuka na kuenea.

(b) Njia Kuu za Uchumi ni Chini ya Wakulima na Wafanyakazi
Namna ya pekee ya kujenga na kudumisha ujamaa ni kuthibitisha kuwa njia 
kuu zote za uchumi wa nchi yetu zinatawaliwa na kumilikiwa na Wakulima 
na Wafanyakazi wenyewe kwa kutumia vyombo vya Serikali yao na Vyama 
vyao vya Ushirika. Pia ni lazima kuthibitisha kuwa Chama kinachotawala 
ni Chama cha wakulima na wafanyakazi.
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Njia kuu za Uchumi ni: kama vile ardhi, misitu, madini, maji, mafuta na nguvu 
za umeme; njia za habari, njia za usafirishaji; mabenki, na bima; biashara na 
nchi za kigeni na biashara za jumla; viwanda vya chuma, mashini, silaha, 
magari, simenti, mbolea; nguo, na kiwanda chochote kikubwa ambacho 
kinategemewa na sehemu kubwa ya watu katika kupata riziki zao au 
kinachotegemewa na viwanda vingine; mashamba makubwa na hasa yale 
yanayotoa mazao ya lazima katika viwanda vikubwa. 

Baadhi ya njia hizi na nyingine zisizotajwa hapa hivi sasa zinamilikiwa au 
kutawaliwa na Serikali ya Wananchi.

(c) Kuna Demokrasi
Nchi haiwi ya Ujamaa kwa sababu tu njia zake kuu au zote za uchumi 
hutawaliwa na humilikiwa na Serikali. Sharti Serikali iwe inachaguliwa na 
kuongozwa na Wakulima na Wafanyakazi wenyewe. Serikali ya Makaburu 
wa Rhodesia au Afrika ya Kusini ikitawala au kumiliki njia zote za uchumi, 
hiyo itakuwa ni njia ya kukomaza Udhalimu siyo njia ya kuleta Ujamaa. 
Hakuna Ujamaa wa kweli pasipo na Demokrasi ya kweli.

(d) Ujamaa ni Imani
Lakini Ujamaa hauwezi kujijenga wenyewe. Kwani Ujamaa ni imani. Hauna 
budi kujengwa na watu wanaoamini na kufuata kanuni zake. Mwana-TANU 
wa kweli ni Mjamaa, na Wajamaa wenzie, yaani waamini wenzie katika imani 
hii ya kisiasa na uchumi ni wote wale wanaopigania haki za wakulima na 
wafanyakazi katika Afrika na popote duniani. Wajibu wa kwanza wa mwana-
TANU na hasa kiongozi wa TANU, ni kutii kanuni hizi za ujamaa hasa katika 
maisha yake mwenyewe. Na hasa mwana-TANU kiongozi hataishi kwa jasho 
la mtu mwingine au kufanya jambo lolote ambalo ni la kibepari au kikabaila.

Utimizaji wa shabaha hizo na nyinginezo zinazofuatana na siasa ya ujamaa 
unategemea sana viongozi kwa sababu ujamaa ni imani na ni vigumu kwa 
viongozi kujenga siasa ya ujamaa ikiwa hawaikubali imani hiyo.
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SEHEMU YA TATU

Siasa ya Kujitegemea

Tunapigana Vita:
TANU ina vita vya kulitoa Taifa letu katika hali ya unyonge na kulitia katika 
hali ya nguvu; vita vya kuwafanya wananchi wa Tanzania (na wananchi wa 
Afrika) watoke katika hali ya dhiki na kuwa katika hali ya neema.

Tumeonewa kiasi cha kutosha, tumenyonywa kiasi cha kutosha, na 
tumepuuzwa kiasi cha kutosha. Unyonge wetu ndio uliotufanya tuonewe, 
tunyonywe, na kupuuzwa. Sasa tunataka mapinduzi; mapinduzi ya kuondoa 
unyonge ili tusionewe tena, tusinyonywe tena na wala tusipuuzwe tena.

Mnyonge Hapigani kwa Fedha:
Lakini ni dhahiri kwamba tumefanya makosa katika kuchagua silaha; 
kwani silaha tuliyochagua ni fedha. Tunataka kuondoa unyonge wetu kwa 
kutumia silaha ya wenye nguvu, silaha ambayo sisi wenyewe hatuna. Katika 
mazungumzo yetu, mawazo yetu, na vitendo vyetu ni kama tumekata shauri 
kwamba bila fedha mapinduzi yetu hayawezekani. Ni kama tumesema, ‘Fedha 
ndiyo msingi wa maendeleo. Bila fedha hakuna maendeleo’!

Hii ndiyo imani yetu ya sasa. Viongozi wa TANU mawazo yao ni kwenye 
fedha. Viongozi wa Serikali, wanasiasa na watumishi, mawazo yao na 
matumaini yao ni kwenye fedha. Viongozi wa wananchi na wananchi wenyewe 
katika TANU, NUTA, Bunge, UWT, Vyama vya Ushirika, TAPA na makundi 
mengine ya wananchi, mawazo yao na maombi yao na matumaini yao ni 
FEDHA. Ni kama wote tumekubaliana na tunasema kwa sauti moja, ‘Tukipata 
fedha tutaendelea, bila fedha hatutaendelea’!

Mpango wetu wa maendeleo ya miaka mitano shabaha zake kwa kifupi ni 
shibe zaidi, elimu zaidi na afya zaidi. Na silaha yetu tuliyotilia mkazo sana 
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ni fedha. Ni kama tumesema, ‘Katika miaka mitano ifuatayo tunakusudia 
kujiongezea shibe, elimu na afya, na ili kutimiza shabaha hizo tunatumia £ 
250,000,000’. Kama tumetaja na tunapotaja vyombo vingine vya kututimizia 
shabaha hizo tunavitaja kama nyongeza tu; lakini chombo kikubwa katika 
akili zetu, silaha kubwa katika mawazo yetu, ni FEDHA.

Mheshimiwa Mbunge anaposema kuwa wananchi wa sehemu yake wana 
shida ya maji, je, Serikali ina mpango gani wa kuondoa shida hiyo? Jibu 
analotaka ni kwamba: Serikali inao mpango wa kuwapa maji wananchi wa 
sehemu hiyo – KWA FEDHA.

Mbunge mwingine anaposema kuwa sehemu yake haina barabara au shule 
au hospitali au vyote, je, Serikali ina mpango gani? Naye pia jibu ambalo 
angependa kupewa ni kuwa Serikali inao mpango safi kabisa wa kutengeneza 
barabara au kujenga shule au hospitali au vyote kwa wananchi wa sehemu 
ya Mbunge Mheshimiwa huyo – kwa FEDHA.

Kiongozi wa NUTA anapoikumbusha Serikali kuwa mishahara ya chini kwa 
wafanyakazi wengi bado ni midogo mno na nyumba wanazolala si nzuri, 
je, Serikali inao mpango gani? Jibu apendalo kusikia ni kuwa Serikali inao 
mpango maalum wa kuongeza mishahara na kujenga majumba bora – KWA 
FEDHA. 

Kiongozi wa TAPA anaposema kuwa wanazo shule nyingi sana ambazo 
hazipati msaada wa Serikali, je, Serikali ina mpango gani wa kuzisaidia 
shule hizo, jibu analopenda kusikia ni kuwa Serikali iko tayari kabisa kesho 
asubuhi kuzipa shule hizo msaada unaotakiwa – wa FEDHA!
 
Kiongozi wa Chama cha Ushirika akitaja shida yoyote ya mkulima jibu 
apendalo kusikia ni kuwa Serikali itaondoa shida hizo za mkulima – kwa 
FEDHA. Mradi kila shida inayolikabili Taifa letu wananchi tunawaza Fedha, 
Fedha, Fedha!
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Mwaka hata mwaka kila Wizara na kila Waziri hufanya makadirio yake ya 
matumizi – yaani fedha wanazohitaji mwaka huo kwa kazi za kawaida na 
mipango ya maendeleo. Waziri mmoja tu na Wizara moja tu hushughulika 
pia kufanya makadirio ya mapato. Ni Waziri wa Fedha. Kila Wizara ina 
mipango mizuri sana ya maendeleo. Wizara zinapoleta makadirio yao ya 
matumizi huwa zinaamini kwamba fedha zipo ila mkorofi ni Waziri wa 
Fedha na Wizara yake. Na kila mwaka lazima Waziri wa Fedha na Wizara 
yake awaambie Mawaziri wenzake na Wizara zao kwamba hakuna fedha. Na 
kila mwaka Wizara zote huinung’unikia Wizara ya Fedha kwa kupunguza 
Makadirio yao ya matumizi. 

Kadhalika Wabunge na Viongozi wengine wanapodai Serikali itimize mipango 
mbalimbali huwa nao wakiamini kwamba fedha zipo ila mkorofi ni Serikali. 
Lakini kukataa huku kwa Wizara, na Wabunge na Viongozi wengine hakuwezi 
kuondoa ukweli; nao ni kwamba Serikali haina fedha. 

Na kusema kuwa Serikali haina fedha maana yake ni nini? Maana yake ni 
kuwa Wananchi wa Tanzania hawana fedha. Kiasi walichonacho hutozwa 
kodi, na kodi hiyo ndiyo inayoendesha shughuli za Serikali hivi sasa na 
maendeleo mengine ya nchi. Tunapotaka Serikali ifanye shughuli zaidi za 
maendeleo kwa fedha tunataka Serikali itumie fedha zaidi. Na kama Serikali 
haina fedha zaidi tunataka izipate, yaani iongeze kodi. 

Ukidai Serikali itumie fedha zaidi unataka izipate; na njia ya kuzipata ni kodi. 
Kudai Serikali itumie fedha nyingi zaidi bila kukubali kodi zaidi ni kudai 
Serikali ifanye miujiza; ni sawa na kudai maziwa zaidi bila kutaka ng’ombe 
akamuliwe tena. Lakini kukataa huku kukiri kwamba tunapodai Serikali 
itumie fedha zaidi nia yetu ni kutaka Serikali iongeze kodi kunaonyesha 
kuwa tunatambua ugumu wa kuongeza kodi. Tunatambua kuwa ng’ombe 
hana maziwa zaidi; kwamba hata kama ng’ombe mwenyewe angependa 
ayanywe maziwa hayo au yanywewe na ndama wake au yauzwe yamfae 
yeye na jamaa yake; utashi huo hauwezi kuondoa ukweli kwamba hana 
maziwa zaidi. 



23

Fedha kutoka Nje ya Tanzania, Je?
Njia moja tunayotumia kujaribu kuepukana na lazima hii ya kukiri kodi 
zaidi ikiwa twataka fedha zaidi ni kutilia sana mkazo fedha za kutoka nje 
ya Tanzania. Fedha hizi za kutoka nje ni za aina tatu:-

(a) Zawadi: Yaani Serikali ya nje iipe Serikali yetu fedha za bure tu kama 
sadaka kwa ajili ya mpango fulani wa maendeleo. Wakati mwingine 
shirika lolote la nje liipe Serikali yetu au Shirika jingine katika nchi 
yetu msaada fulani kwa ajili ya maendeleo.

(b) Mkopo: Sehemu kubwa ya fedha tunazotazamia kupata kutoka 
nchi za kigeni si zawadi au sadaka, bali ni mkopo. Serikali ya nje 
au Shirika la nje, kama vile Benki, hukopesha Serikali yetu fedha 
fulani kwa ajili ya kazi zetu za maendeleo. Mkopo huu huwa una 
masharti yake ya kulipa, kama vile muda wa kulipa, na kima cha 
faida.

(c) Raslimali ya Kibiashara: Aina ya tatu ambayo pia ni kubwa kuliko 
ya kwanza, ni ile ya fedha za watu au makampuni yanayotaka kuja 
katika nchi yetu kuanzisha shughuli mbalimbali za uchumi kwa 
manufaa yao wenyewe. Na sharti kubwa walitakalo jamaa hawa 
wenye fedha zao ni kwamba shughuli yenyewe iwe ni ya faida – kwao 
– na pia kwamba Serikali iwaruhusu kuondoa faida hiyo Tanzania 
na kuipeleka kwao. Hupenda pia kwa jumla Serikali iwe na siasa 
wanayokubaliana nayo au ambayo haihatarishi uchumi wao.

Hizo ndizo njia tatu kubwa za kupata fedha kutoka nje ya nchi yetu. Kuna 
mazungumzo mengi ajabu juu ya jambo hili la kupata fedha kutoka nchi za 
kigeni. Serikali yetu na viongozi wetu wa makundi mbalimbali hawaachi 
kufikiria njia za kupata fedha kutoka nje. Na tukizipata au japo tukipata 
ahadi tu ya kuzipata mara magazeti yetu, au radio zetu na viongozi wetu 
hutangaza jambo hilo ili kila mtu ajue kuwa neema imekuja au iko njiani 
inakuja! Tukipata msaada hutangaza; tukipata mkopo hutangaza; tukipata 
kiwanda kipya hutangaza; tukiahidiwa msaada, mkopo au kiwanda kipya 
hutangaza. Japo tukianza mazungumzo tu na nchi au shirika la kigeni juu ya 
msaada, mkopo au kiwanda, mara hutangaza japo hatuna hakika ya matokeo 
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ya mazungumzo hayo. Na kisa? Ni kuwajulisha wananchi kwamba, tunaanza 
mazungumzo ya neema!

Tusitegemee Fedha Kuleta Maendeleo
Ni jambo la kijinga kuchagua fedha kuwa ndiyo chombo chetu kikubwa cha 
maendeleo na hali tunajua kuwa nchi yetu ni maskini. Ni ujinga vilevile, kwa 
kweli ni ujinga zaidi, tukidhani kuwa tunaweza kuondoa hali hii ya unyonge 
wetu kwa kutegemea fedha za kutoka nje badala ya fedha zetu wenyewe. Ni 
ujinga kwa sababu mbili. 

Kwanza, hatuwezi kuzipata. Ni kweli kwamba zipo nchi ambazo zaweza 
na zapenda kutusaidia. Lakini hakuna nchi moja duniani ambayo iko tayari 
kutupa misaada au mikopo au kuja kujenga viwanda katika nchi yetu kwa 
kiasi cha kuiwezesha nchi yetu kutimiza shabaha zake zote za maendeleo. 
Nchi zenye dhiki ni nyingi sana duniani. Na hata kama nchi zote zenye neema 
zingekubali kuzisaidia nchi zenye dhiki, bado ingekuwa msaada huo hautoshi. 
Lakini nchi zenye neema hazitakubali. Hata katika nchi ileile, matajiri huwa 
hawatoi fedha zao kwa hiari ili zisaidie Serikali kuondoa dhiki.

Njia ya kuzipata fedha za matajiri ili zisaidie umma ni kuwatoza kodi wakipenda 
wasipende. Hata hivyo huwa hazitoshi. Ndiyo maana japo tungewakamua vipi 
wanananchi na wakazi wa Tanzania, matajiri na maskini, hatuwezi kupata 
fedha za kutosha kutimiza mipango yetu ya maendeleo. Wala duniani hakuna 
Serikali ambayo yaweza kuyatoza kodi mataifa yenye neema, yakipenda 
yasipende, ili kusaidia mataifa yenye dhiki. Hata hizo zisingelitosha. Hakuna 
Serikali ya Dunia nzima. Fedha ambazo nchi zenye neema hutoa huwa kwa 
wema wao, au hiari yao au kwa manufaa yao wenyewe. Haiwezekani basi, 
tupate fedha za kutosha kwa njia hiyo.

Misaada na Mikopo Vitahatarisha Uhuru Wetu
Pili, japo kama tungeweza kuzipata; hivyo ndivyo tunavyotaka kweli? 
Kujitawala ni kujitegemea. Kujitawala kwa kweli hakuwezekani ikiwa Taifa 
moja linategemea misaada na mikopo ya Taifa jingine kwa maendeleo yake. 
Hata kama pangetokea Taifa au mataifa ambayo yako tayari kutupa fedha 
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zote tunazohitaji kuendesha mipango yetu ya maendeleo isingekuwa sawa 
kwa nchi yetu kuipokea misaada hiyo bila kujiuliza matokeo yake yatakuwa 
nini kwa Uhuru wetu na uzima wetu.

Msaada ambao ni kama chombo cha kuongeza juhudi, au nyenzo ya juhudi, 
ni msaada ambao una manufaa. Lakini msaada unaoweza ukawa sumu ya 
juhudi si msaada wa kupokea bila kujiuliza maswali.
 
Kadhalika mikopo. Kweli mkopo ni bora kuliko misaada ya ‘bure’. Mkopo 
nia yake ni kuongeza jitihada au kuifanya jitihada itoe matunda mengi zaidi. 
Sharti moja la mkopo huwa ni kuonyesha jinsi utavyoweza kuulipa. Maana 
yake ni kwamba sharti uonyeshe kuwa unakusudia kuufanyia kazi itakayoleta 
manufaa ya kukuwezesha kuulipa.

Lakini hata mikopo ina kikomo. Sharti upime uwezo wa kulipa. Tunapokopa 
fedha kutoka nje mlipaji ni Mtanzania. Na kama tulivyokwishasema 
Watanzania ni watu maskini. Kuwabebesha watu maskini mikopo ambayo 
inawazidi kimo si kuwasaidia bali ni kuwaumiza. Na hasa inapokuwa, mikopo 
hiyo ambayo wanatakiwa walipe, haikuwafaidia wao, bali ilifaidia watu 
wachache tu.
 
Na Viwanda vya wenye raslimali zao je? Ni kweli tunavitaka. Hata tumepitisha 
katika Bunge sheria ya kulinda raslimali ya wageni wanaoanzisha mipango 
mbalimbali ya uchumi katika nchi yetu. Nia yetu na matumaini yetu ni 
kuwafanya waone kuwa Tanzania ni nchi inayofaa kuingiza raslimali zao. 
Kwani raslimali yao itakuwa salama italeta faida. Na faida hiyo wenyewe 
wataweza kuiondoa bila vipingamizi. Tunayo matumaini ya kupata fedha 
za maendeleo mbalimbali kwa njia hii. Lakini hatuwezi kupata za kutosha. 
Lakini hata kama tungeweza kuwaridhisha kabisa Wageni hao na Makampuni 
hayo mpaka yakubali kuanzisha mipango yote ya uchumi tunayohitaji katika 
nchi yetu, hivyo ndivyo tunavyotaka kweli?
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Kama tungeweza kushawishi wenye raslimali wa kutosha kutoka Amerika, 
na Ulaya kuja kwetu na kuanzisha Viwanda vyote, na mipango mingine yote 
ya uchumi tunayohitaji katika nchi hii, hivi kweli tungekubali bila kujiuliza 
maswali? Tungekubali kweli kuacha uchumi wetu wote uwe mikononi 
mwa wageni kwa ajili ya kupata faida na kuipeleka katika nchi zao? Hata 
kama wasingedai kuhamisha faida na kupeleka makwao, bali faida yote 
watakayopata wataitumia hapa hapa Tanzania kwa maendeleo zaidi. Hivi 
kweli tungekubali jambo hili bila kujiuliza hasara zake kwa Taifa letu? Huu 
Ujamaa tunaosema kuwa ndiyo shabaha yetu tungeujengaje?

Twawezaje kutegemea nchi za nje na Kampuni za nje kwa misaada na 
mikopo na raslimali kwa maendeleo yetu bila kuhatarisha uhuru wetu? 
Waingereza wana methali isemayo ‘Amlipaye mwimbaji ndiye huchagua 
wimbo’. Tutawezaje kutegemea nchi za kigeni na Makampuni ya kigeni kwa 
sehemu kubwa ya maendeleo yetu bila kuzipa nchi hizo na makampuni hayo 
sehemu kubwa ya uhuru wetu wa kutenda tupendavyo? Ukweli wenyewe 
ni kwamba hatuwezi. 

Tukariri basi. Tumefanya makosa kuchagua fedha, kitu ambacho hatuna, 
kiwe ndicho chombo kikubwa cha mipango yetu ya maendeleo. Tunafanya 
makosa kudhani kuwa tutapata fedha kutoka nchi za kigeni. Kwanza, kwa 
sababu kwa kweli hatuwezi kupata fedha za kutosha kwa maendeleo yetu. 
Na pili, hata kama tungeweza, huko kutegemea wengine kungehatarisha 
uhuru wetu na siasa nyingine za nchi yetu.

Tumekazania Mno Viwanda
Kwa sababu ya kutilia mkazo fedha tumefanya kosa kubwa la pili. Tumekazania 
mno viwanda. Kama vile tulivyosema ‘Bila Fedha hakuna maendeleo’, 
ni kama twasema pia ‘Viwanda ndiyo maendeleo. Bila viwanda hakuna 
maendeleo’. Hii ni kweli siku tutakapokuwa na fedha nyingi, tutaweza kusema 
kwamba tumeendelea. Tutaweza kusema, ‘Tulipoanza mipango yetu tulikuwa 
hatuna fedha za kutosha na upungufu huu wa fedha ulitupunguzia nguvu za 
kuendesha maendeleo yetu haraka zaidi. Lakini leo tumeendelea na tunazo 
fedha za kutosha’. Na hivyo ndivyo itakavyotupasa kusema, ‘Tumeendelea, 
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kwa hiyo, tunazo fedha za kutosha’. Yaani fedha zetu zitakuwa zimeletwa 
na maendeleo.

Kadhalika siku tutakapokuwa na viwanda tuna haki ya kusema kuwa 
tumeendelea. Maendeleo yatakuwa yametuwezesha kupata viwanda. Kosa 
tunalofanya ni kudhani kwamba maendeleo yetu yataanza kwa viwanda. Ni 
kosa maana hatuna uwezo wa kuanzisha viwanda vingi vya kisasa katika 
nchi yetu. Hatuna fedha zinazohitajiwa na hatuna ufundi unaohitajiwa. 
Haitoshi kusema kuwa tutakopa fedha na kuazima mafundi kutoka nje kuja 
kuanzisha viwanda hivyo. Kosa hili jibu lake ni lilelile kwamba hatuwezi 
kupata fedha za kutosha na kuazima mafundi wa kutosha kutuanzishia viwanda 
hivyo tunavyotaka. Na pia kwamba hata kama tungeweza kupata msaada 
huo kuutegemea huko kunaweza kukapotosha siasa yetu ya Ujamaa. Siasa 
ya kualika msululu wa mabepari kuja kuhodhi viwanda katika nchi yetu 
ingefanikiwa kutupatia viwanda vyote tunavyotaka, basi ingefanikiwa pia 
kuzuia maendeleo ya Ujamaa. Ila labda tuwe tunaamini kwamba bila kujenga 
ubepari kwanza hatuwezi kujenga Ujamaa.

Tumjali Zaidi Mkulima Vijijini
Vilevile mkazo wa fedha na wa viwanda unatufanya tukazanie zaidi maendeleo 
ya mijini. Tunatambua kuwa hatuwezi kupata fedha za kutosha kuleta 
maendeleo katika kila kijiji na ambayo yatamfaa kila mwananchi. Tunajua 
pia kuwa hatuwezi kujenga kiwanda katika kila kijiji ili kisaidie kuleta 
maendeleo ya fedha na viwanda katika kila kijiji; jambo ambalo tunajua 
kuwa haliwezekani. Kwa ajili hiyo, basi, fedha zetu huzitumia zaidi katika 
miji na viwanda vyetu pia hujengwa katika miji.

Na zaidi ya fedha hizi huwa ni mikopo. Japo zijenge shule, hospitali, majumba 
au viwanda ni fedha za mikopo. Hatimaye lazima zilipwe. Lakini ni dhahiri 
kwamba haziwezi kulipwa kwa fedha zinazotokana na maendeleo ya mijini au 
maendeleo ya viwanda. Hazina budi zilipwe kwa fedha tunazopata kutokana 
na vitu tunavyouza katika nchi za nje. Kutokana na viwanda vyetu hatuuzi 
na kwa muda mrefu sana hatutauza vitu vingi katika nchi za nje. Viwanda 
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vyetu zaidi ni vya kutusaidia kupata vitu hapa hapa ambavyo mpaka sasa 
tunaviagiza kutoka nchi za nje. Itapita miaka mingi kabla ya kuweza kuuza 
katika nchi za nje vitu vinavyotokana na viwanda vyetu.

Kwa hiyo ni dhahiri kwamba fedha tutakazotumia kulipa madeni haya ya 
mikopo ya fedha kwa maendeleo na viwanda mijini hazitatoka mijini na wala 
hazitatokana na viwanda. Zitatoka wapi, basi? Zitatoka vijijini na zitatokana 
na KILIMO. Maana ya ukweli huu ni nini? Ni kwamba wale wanaofaidi 
maendeleo yanayotokana na fedha tunazokopa sio kwa kweli watakaozilipa. 
Fedha zitatumika zaidi katika miji lakini walipaji watakuwa zaidi ni wakulima. 

Jambo hili linafaa kukumbukwa sana, maana kuna njia nyingi za kunyonyana. 
Tusisahau hata kidogo kwamba wakaaji wa mijini wanaweza wakawa 
wanyonyaji wa jasho la wakulima wa vijijini. Hospitali zetu kubwa zote ziko 
katika miji. Zinafaidia sehemu ndogo sana ya wananchi wa Tanzania. Lakini 
kama tumezijenga kwa fedha za mkopo walipaji wa mkopo ni wakulima, 
yaani wale ambao hawafaidiwi sana na hospitali hizo. Mabarabara ya lami 
yako katika miji, kwa faida ya wakaaji wa mijini na hasa wenye magari. 
Kama mabarabaraba hayo tumeyajenga kwa fedha za mikopo walipaji ni 
wakulima; na fedha zilizonunua magari yenyewe zilitokana na mazao ya 
wakulima. Taa za umeme, maji ya mabomba, mahoteli na maendeleo mengine 
yote ya kisasa yako zaidi katika miji. Karibu yote yametokana na fedha za 
mikopo na karibu yote hayana faida kubwa kwa mkulima, lakini yatalipwa 
kwa fedha zitakazotokana na jasho la mkulima. Tusisahau jambo hili.

Japo tunapotaja unyonyaji hufikiria mabepari, tusisahau kuwa bahari ina 
samaki wengi. Nao hutafunana. Mkubwa hutafuna mdogo na mdogo naye 
humtafuna mdogo zaidi. Katika nchi yetu twaweza kugawa wananchi kwa njia 
mbili. Mabepari na Makabaila upande mmoja; na wafanyakazi na wakulima 
upande mwingine. Pia twaweza tukawagawa wakaaji wa mijini upande 
mmoja, na wakulima wa vijijini upande mwingine. Tusipoangalia tutakuja 
kugundua kuwa wakaaji wa mijini nao ni wanyonyaji wa wakulima.
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Wananchi na Kilimo
Maendeleo ya nchi huletwa na watu, hayaletwi na fedha. Fedha ni matokeo 
siyo msingi wa maendeleo. Ili tuendelee twahitaji vitu vinne: (i) Watu; (ii) 
Ardhi; (iii) Siasa safi na (iv) Uongozi bora. Nchi yetu ina zaidi ya watu 
milioni kumi2* na eneo la eka 362,000. 

Maendeleo  Yataletwa na Kilimo
Sehemu kubwa ya eneo hili ni yenye rutuba na mvua ya kutosha. Nchi yetu 
inaweza kutoa mazao ya aina mbalimbali ambayo tunayahitaji kwa chakula 
na kwa fedha. Mazao ya chakula (na fedha kama tukiyatoa kwa wingi) ni 
kama vile mahindi, mchele, ngano, maharage, karanga n.k. Mazao ya fedha 
ni kama vile mkonge, pamba, kahawa, tumbaku, pareto, chai n.k. 

Pia nchi yetu ni nzuri sana kwa ufugaji wa ng’ombe, mbuzi, kondoo, kuku 
n.k. Pia twaweza kuvua samaki katika maziwa, bahari na mito.
Wakulima wetu wako katika sehemu ambazo zaweza kutoa mazao haya, 
kama si yote walau mawili matatu au hata zaidi. Kila mkulima wetu aweza 
akaongeza mazao haya ili ajipatie chakula kingi zaidi au fedha nyingi zaidi. 
Na kwa sababu nia kubwa ya maendeleo ni kupata chakula zaidi na fedha zaidi 
kwa ajili ya kujipatia mahitaji yetu mengine, ndiyo kusema kuwa jitihada ya 
kuongeza mazao ni jitihada, na kwa kweli ndiyo jitihada peke yake, ambayo 
italeta maendeleo, yaani chakula zaidi na fedha zaidi kwa kila mwananchi.

Masharti ya Maendeleo

(a) Juhudi
Kila mwananchi anataka maendeleo, lakini si kila mwananchi anaelewa na 
kukubali masharti ya maendeleo. Sharti moja kubwa ni JUHUDI. Twendeni 
vijijini tuzungumze na wananchi kuona kama inawezekana au haiwezekani 
wananchi kuongeza juhudi. 
Kwa mfano, katika miji, mfanyakazi wa mshahara hufanya kazi kwa saa saba 
na nusu au nane kutwa kwa muda wa siku sita au sita na nusu kwa juma. 

2* Hesabu ya watu ya mwaka 1967 ilionesha kuwa watanzania ni zaidi ya milioni 
kumi na mbili.
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Tuseme saa 45 kwa juma, kuondoa majuma mawili au matatu ya livu, katika 
mwaka mzima. Ndiyo kusema mfanyakazi wa mjini hufanya kazi ya saa 45 
kwa juma kwa majuma 48 au 50 kwa mwaka.

Katika nchi kama yetu muda huu ni mdogo kwa kweli. Nchi nyingi hata 
zilizoendelea kutuzidi – hufanya kazi kwa muda mrefu zaidi kuliko saa 45 
kwa juma. Si jambo la kawaida nchi changa kuanza na muda mfupi kama huo. 
Jambo la kawaida ni kuanza na muda mrefu zaidi na kuupunguza kila nchi 
inavyozidi kuendelea. Sisi kwa kuanza na muda mfupi huu na tunapodai muda 
mfupi zaidi kwa kweli tunaiga nchi zilizoendelea. Na kuiga huku kunaweza 
kukaleta majuto. Lakini hata hivyo wafanyakazi wa mishahara hufanya kazi 
ya saa 45 kwa juma; livu yao kwa mwaka haizidi majuma manne.

Yafaa kujiuliza wananchi wakulima hasa wanaume, hufanya kazi kwa 
saa ngapi kwa juma na miezi mingapi kwa mwaka. Ni wengi mno ambao 
hawatimizi hata nusu ya wastani wa mfanyakazi wa mshahara. 

Ukweli wenyewe ni kwamba vijijini kina mama hufanya sana kazi. Pengine 
hutimiza saa 12 au 14 kutwa. Hawana Jumapili, na hawana livu. Kina mama 
wa vijijini hufanya kazi zaidi kuliko mtu mwingine yeyote katika Tanzania. 
Lakini kina baba wa vijijini (na baadhi ya kina mama wa mijini) nusu ya 
maisha yao ni livu. Nguvu hizi za mamilioni ya kina baba vijijini na maelfu 
ya kina mama wa mijini ambazo hivi sasa hazifanyi kazi yoyote ila kupiga 
soga, kucheza ngoma na kunywa pombe, ni hazina kubwa yenye manufaa 
zaidi kwa maendeeo ya nchi yetu kuliko hazina za mataifa matajiri.

Tutafanya jambo la faida kubwa kwa nchi yetu kama tukienda vijijini na 
kuwaambia wananchi kwamba wanayo hazina hii na kwamba ni wajibu wao 
kuitumia kwa faida yao wenyewe na faida ya Taifa letu. 

(b) Maarifa
Sharti la pili la maendeleo ni MAARIFA. Juhudi bila maarifa haiwezi kutoa 
matunda bora kama juhudi na maarifa. Kutumia jembe kubwa badala ya 
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jembe dogo, kutumia jembe la kuvutwa na ng’ombe badala ya jembe la 
mkono, kutumia mbolea badala ya ardhi tupu, kunyunyizia dawa ili kuua 
wadudu, kujua ni zao gani lifaalo kupandwa na zao gani lisilofaa, kuchagua 
mbegu vizuri kabla ya kuzipanda, kujua wakati mzuri wa kupanda, wakati 
wa kupalilia n.k., ni maarifa yanayowezesha juhudi kutoa mazao mengi zaidi. 

Fedha na wakati tunaotumia kuwapa wakulima maarifa haya ni fedha na 
wakati uletao faida kubwa zaidi kwa nchi yetu kuliko fedha na wakati mwingi 
tunaotumia katika mambo mengi tunayoyaita maendeleo.

Jambo hili kwa kweli tunalifahamu. Katika mpango wetu wa miaka mitano, 
mipango inayoendelea vizuri na hata kuzidi makisio ni ile inayotegemea 
juhudi ya wananchi wenyewe. Pamba, kahawa, korosho, tumbaku, pareto 
ni mazao yaliyoongezeka kwa haraka sana katika muda wa miaka mitatu 
iliyopita. Lakini ni mazao ambayo yameongezeka kwa sababu ya juhudi na 
uongozi wa wananchi, siyo kwa sababu ya fedha. 

Kadhalika wananchi kwa juhudi zao wenyewe na maelekezo au msaada kidogo 
wametimiza mipango mingi sana ya maendeleo huko vijijini. Wamejenga 
shule, dispensari, majumba ya maendeleo, wamechimba visima, mifereji ya 
maji, mabwawa, mabarabara, wamejenga mabirika ya kukoshea mifugo na 
kujiletea wenyewe maendeleo ya aina mbalimbali. Kama wangengoja fedha 
wasingeyapata maendeleo hayo.

Juhudi ni Shina la Maendeleo
Mipango inayotegemea fedha inakwenda vizuri lakini kuna mingi ambayo 
imesimama na yumkini mingine haitatimizwa kwa sababu ya upungufu wa 
fedha. Lakini kelele zetu bado ni kelele za fedha. Juhudi yetu ya kutafuta fedha 
inazidi kuongezeka! Sio kwamba tuipunguze, bali, badala ya safari nyingi, 
ndefu na zenye gharama kubwa za kwenda katika miji mikuu ya mataifa 
ya kigeni kwenda kutafuta fedha za maendeleo yetu, itafaa kufunga safari 
kwenda vijijini kuwafahamisha na kuwaongoza wananchi katika kujiletea 
maendeleo kwa juhudi yao wenyewe. Ndiyo njia ya kweli ya kuleta maendeleo 
kwa kila mtu.
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Hii maana yake si kwamba tangu sasa hatutajali fedha, wala hatutajenga 
viwanda au kufanya mipango yoyote ya maendeleo inayohitaji fedha. Wala 
siyo kusema kuwa tangu sasa hatutapokea wala kutafuta fedha kutoka nchi 
za nje kwa ajili ya maendeleo yetu. LA, SIVYO. Tutaendelea kutumia fedha; 
na mwaka hata mwaka tutatumia fedha nyingi zaidi kwa maendeleo yetu ya 
aina mbalimbali kuzidi mwaka uliopita. Kwani hiyo itakuwa ni dalili moja 
ya maendeleo yetu.

Lakini hii ni kusema kwamba tangu sasa tutajua nini ni shina na nini ni tunda 
la maendeleo yetu. Katika vitu viwili hivyo FEDHA na WATU, ni dhahiri 
kwamba watu na JUHUDI yao ndiyo shina la maendeleo, fedha ni moja ya 
matunda ya juhudi hiyo. 

Tangu sasa tutasimama wima na kutembea kwa miguu yetu badala ya 
kupinduka na kuwa miguu juu vichwa chini. Viwanda vitakuja, na fedha 
zitakuja, lakini msingi wake ni WANANCHI na JUHUDI yao na hasa katika 
KILIMO. Hii ndiyo maana ya kujitegemea. Kwa hiyo basi, mkazo wetu na 
uwe:

(l) Ardhi na Kilimo.
(m) Wananchi.
(n) Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea, na
(o) Uongozi bora.

(a) Ardhi
Kwa kuwa uchumi wa Tanzania unategemea na utaendelea kutegemea kilimo 
na mifugo, Watanzania wanaweza kuyaendesha maisha yao barabara bila ya 
kutegemea misaada kutoka nje kwa matumizi bora ya ardhi hiyo. Ardhi ni 
ufunguo wa maisha ya binadamu kwa hiyo Watanzania wote waitumie ardhi 
kama ni raslimali yao kwa maendeleo ya baadaye. Kwa kuwa Ardhi ni mali 
ya Taifa, Serikali ni lazima iangalie kuwa ardhi inatumiwa kwa faida ya Taifa 
zima na wala isitumiwe kwa faida ya mtu binafsi au kwa watu wachache tu.
Ni wajibu wa TANU kuona kuwa nchi yetu inalima chakula cha kutosha 
na kutoa mazao ambayo yataleta fedha nchini kwa kuuzwa katika nchi 



33

za ng’ambo. Ni wajibu wa Serikali na Vyama vya Ushirika kuona kuwa 
wananchi wanapatiwa vyombo, mafunzo ya uongozi unaohitajika katika 
kilimo na ufugaji wa kisasa.

(b) Watu
Kuiwezesha siasa ya kujitegemea itekelezwe vizuri, wananchi ni budi 
wajengwe moyo na shauku ya kujitegemea. Wajitegemee katika kuwa na 
chakula cha kutosha, mavazi ya kufaa na mahali pazuri pa malazi.
 
Katika nchi yetu kazi iwe ni kitu cha kujivunia. Bali uvivu, ulevi na uzururaji 
uwe ni jambo la aibu kwa kila mwananchi. Katika upande wa ulinzi wa 
Taifa, wananchi wawe macho na vibaraka waliomo nchini ambao wanaweza 
kutumiwa na maadui wa nje wenye nia mbaya ya kuliangamiza Taifa hili na 
wawe tayari kulilinda Taifa inapolazimika kufanya hivyo.

(c) Siasa Safi
Msingi wa siasa ya kujitegemea lazima uambatane na siasa ya Ujamaa ya 
TANU. Ili kuzuia unyonyaji ni lazima kila mtu afanye kazi na aishi kwa jasho 
lake yeye mwenyewe. Na ili kuleta usawa wa kugawana mapato ya nchi ni 
lazima kila mtu atimize wajibu wake kwa kufanya kazi kwa bidii zake zote. 
Asiweko mtu wa kwenda kwa ndugu yake na kukaa kwa muda mrefu bila 
kufanya kazi kwa sababu atakuwa anamnyonya yule ndugu yake. Vilevile 
mtu yeyote asiruhusiwe kuzurura zurura hovyo mijini au vijijini bila kufanya 
kazi ya kumwezesha kujitegemea mwenyewe bila kuwanyonya ndugu zake.

TANU inaamini kuwa kila anayelipenda Taifa lake ni budi aweze kulitumikia 
kwa kujitolea nafsi yake na kushirikiana na wananchi wenzake kwa kuijenga 
nchi kwa manufaa ya watu wote. Ili kudumisha Uhuru wa nchi yetu na 
raia zake barabara ni budi kujitegemea kwa kila hali bila kwenda kuomba 
misaada nchi zingine. 

Kujitegemea kwa mtu mmoja ni kujitegemea kwa nyumba kumi. Kujitegemea 
kwa nyumba zote kumi za balozi ni kujitegemea kwa tawi zima. Kujitegemea 
kwa matawi ni kujitegemea kwa Wilaya ambayo ni kujitegemea kwa Mkoa. 
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Kujitegemea kwa Mikoa yote ni kujitegemea kwa Taifa lote ambalo ndilo 
lengo letu.

(d) Uongozi Bora
TANU inatambua umuhimu wa kuwa na Uongozi Bora. Tatizo lililopo ni 
ukosefu wa mipango maalum ya kuwafundisha Viongozi na kwa hiyo Ofisi 
Kuu ya TANU ni budi itengeneze utaratibu maalum kuhusu mafundisho 
ya Viongozi tangu wa Taifa zima hadi Mabalozi ili waielewe siasa yetu na 
mipango ya uchumi. Viongozi ni lazima wawe mfano mzuri kwa wananchi 
kwa maisha yao na vitendo vyao pia.

SEHEMU YA NNE

Uanachama
Tangu Chama kilipoanzishwa, tumethamini sana kuwa na wanachama 
wengi iwezekanavyo. Hii ilifaa wakati wa kupigania vita vya kumng’oa 
mkoloni. Hivyo ndivyo ilivyobidi TANU kufanya kwa wakati huo. Lakini 
sasa Halmashauri Kuu inaona kuwa wakati umefika wa kutilia mkazo kwenye 
imani ya Chama chetu na siasa yake ya Ujamaa.

Kifungu cha Katiba ya TANU kinachohusu uingizaji wa mtu kwenye Chama 
kifuatwe na ikiwa inaonekana kuwa mtu haelekei kuwa anakubali imani, 
madhumuni na sheria na amri za Chama, basi asikubaliwe kuingia. Na hasa 
isisahauliwe kuwa TANU ni Chama cha wakulima na wafanyakazi.

SEHEMU YA TANO

Azimio la Arusha
Kwa hiyo basi, Halmashauri Kuu ya Taifa iliyokutana katika Community 
Centre ya Arusha kuanzia tarehe 26/1/67 mpaka 29/1/67, inaazimia ifuatavyo:
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A. Viongozi
1. Kiongozi wa TANU au wa Serikali sharti awe mkulima au mfanyakazi 

na asishiriki katika jambo lolote la kibepari au kikabaila.
2. Asiwe na hisa katika makampuni yoyote. 
3. Asiwe mkurugenzi katika kampuni ya kikabaila au kibepari.
4. Asiwe na mishahara miwili au zaidi
5. Asiwe na nyumba ya kupangisha.
6. Viongozi tunaofikiria hapa ni wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa, 

Mawaziri, Wabunge, Wakuu wa Vyama vilivyoshirikishwa na TANU, 
Wakuu wa Mashirika ya Kiserikali, Viongozi kutokana na kifungu 
chochote cha Katiba ya TANU, Madiwani, na Watumishi wa Serikali 
wenye vyeo vya kati na vya juu. (Kwa mujibu wa kifungu hiki kiongozi 
ni mtu au mtu na mkewe au mke na mumewe).

B. Serikali na Vyombo Vingine
7. Inaipongeza Serikali kwa hatua zote ilizokwishachukua mpaka hivi 

sasa katika kutimiza siasa ya Ujamaa.
8. Inaihimiza Serikali, bila kungojea Tume ya Ujamaa, ichukue hatua 

zaidi za kutimiza siasa yetu ya Ujamaa kama ilivyoelezwa katika 
Tamko la TANU juu ya Ujamaa.

9. Inahimiza Serikali kutengeneza mipango yake kwa kutegemea uwezo 
wa nchi hii kuiendesha mipango hiyo na wala isitegemee mno mikopo 
na misaada ya nchi za ng’ambo kama ilivyofanya katika mpango wa 
maendeleo ya miaka mitano. Halmashauri Kuu ya Taifa inaazimia 
mpango huo urekebishwe ili ulingane na siasa ya kujitegemea.

10. Serikali ione kuwa mapato ya wafanyakazi nje ya Serikali hayapitani 
mno na yale ya wafanyakazi Serikalini.

11. Serikali itilie mkazo sana njia za kuinua maisha ya wakulima.
12. Inahimiza NUTA, Vyama vya Ushirika, TAPA, UWT, TYL, mashirika yote 

ya Serikali, kuchukua hatua ili kutekeleza siasa ya Ujamaa na Kujitegemea.

C. Uanachama
Wanachama wafundishwe kwa ukamilifu imani ya TANU ili waielewe, na 
wakumbushwe wakati wote umuhimu wa kuishika imani hiyo.
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Sura ya Tatu 

Azimio ni Matumaini ya Waliowengi 

Julius J.K Nyerere 

[Utangulizi wa wahiriri: Mnamo mwezi Mei 1989, kulikuwa na semina ya 
wazalishaji wakubwa, wakiwemo wafanyabiashara binafsi na wakuu wa 
mashirika ya umma. Semina  iliandaliwa na Chama ili kubadilishana mawazo 
juu ya masuala mbali mbali. Katika kipindi hiki cha awamu ya pili, chini 
ya Urais wa Mzee Ali Hassan Mwinyi, vuguvugu la kuachana na Azimio 
la Arusha tayari lilianza kujitokeza. Wakati wa kufunga Semina Mwalimu 
Nyerere alizungumzia sifa za uchumi tegemezi na mgawanyiko kati ya nchi 
tajiri za Kaskazini na nchi maskini za Kusini. Mwalimu akasisitiza kwamba 
mgawanyiko huo hauwezi kuendelea katika dunia hii moja kwa sababu watu 
wa Kusini hawawezi kuendelea kuvumilia. Hali hii ni hatari kwa amani 
ya dunia. Alisisitiza kwamba huwezi ukawa na amani bila haki. Baada ya 
hoja hizi, Mwalimu akageukia hali ya ndani, akifananisha mgawanyiko wa 
matajiri na maskini nchini na mgawanyiko kati ya nchi tajiri za Kaskazini na 
nchi maskini za Kusini. Katika muktadha huu ndipo,  kwa mara ya kwanza, 
Mwalimu mwenyewe alifanya uchambuzi wa Azimio la Arusha na nafasi 
yake kisiasa nchini. Endelea kusoma …. ….] 

Sasa baada ya kusema hivyo, nasema nianze kusema ule mgawanyiko wa 
nje na ndani. Mgawanyiko kati ya Kaskazini na Kusini, unaoleta unyonge, 
unawezekana pia ndani; katika nchi yetu nako tunaweza.  Sasa hivi nasema. 
Ngoja nitumie kofia yangu ya tume ya ushirikiano nizungumze, lakini 
nizungumze mambo yale yale. 

Kaskazini na Kusini naona sana ni mgawanyiko kati ya kaskazini inayotawala 
na kusini inayotawaliwa. Nasema lazima tusaidiane kwa sababu tunaishi katika 
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dunia moja. Wote ni binadamu; sehemu ndogo iliyoendelea ya Kaskazini 
iendelee kututawala wengi tulio Kusini kana kwamba si watu sisi. Hii hatuwezi 
kuikubali hata kidogo. 

Ujumbe huu lazima uende Kaskazini kutoka Kusini. Haiwezekani tuishi katika 
dunia moja halafu tukakubali. Kule kutawaliwa kwa nguvu shauri nyingine, 
lakini kukubali ni aibu. Mnatukana Mungu. Mnakubali unyonge. Kwa nini? 
Kwa hiyo lazima kutuma ujumbe huo. Sasa naivua kofia yangu naiweka.

Sasa ndani ya Tanzania: kwamba mgawaniko kati ya Kaskazini na Kusini 
inaweza kuwa nchi. Kwa hiyo, kutakuwa Kaskazini kugawa Kusini katika 
Tanzania. Tutakuwa na watu Tanzania wanaishi maisha ya Kaskazini tu kana 
kwamba hawako Kusini. Hii si kweli, haiwezekani… Walio wengi hawawezi 
kukubali hata kidogo. Hawatakubali, walio wengi hawa miaka 11 kufika 
karne ya 21; hawawezi kukubali mgawanyiko huo.

Kwa hiyo, mnaweza hata ndani ya Tanzania kuwa na kikundi cha watu 
wachache kinachotawala uwezo wa uchumi na kwa hiyo kutawala uwezo wa 
kisiasa. Na wale walio wengi ambao ukiwauliza wanasema sisi tuna uchumi 
tegemezi, hapa ndio wote wataitwa wa ‘informal sector’. Eh! Idi anasema 
wengi nchini Peru. Nilikuwa nchini Peru, sasa wanakuwa ni watu wa aina 
hiyo wengi wao. Tunaweza kuwa na mgawanyiko huo pia hapa. Sasa mimi 
kwa kofia yangu ya pili, wenzangu, nasema hilo hatuwezi kulikubali wote 
hapa katika itikadi yoyote.

Tunakubali hiki kitu tunachopambana nacho kimataifa tukionee haya 
kupambana nacho ndani, ambako tuna uwezo? Kwa sababu ulimwenguni 
uwezo wetu ni mdogo; ndani tuna uwezo.

Kwamba tutakuwa wanafiki tu, tunawaambia wa Kaskazini kwamba 
mgawanyiko haukubaliki wakati huo huo nchini Tanzania sisi - sisi tunajenga 
mgawanyiko huo, na tunadhani tunakuwa waaminifu mbele ya nani? Si mbele 
yetu wenyewe, si mbele ya Mungu, si mbele ya nani. Tutakuwa waaminifu 
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mbele ya nani kama tutafanya hivyo?
Sasa wenzangu mmesimama hapa. Patel kasimama hapa akasema vizuri 
kabisa: ‘Tunashukuru kwa ushirikiano mzuri kwa Watanzania.’ Hapa amani 
nzuri hakuna utengano wa ukabila au nini! Yote kasema sawa, ni kweli. 
Mengi alisema vilevile, tuko hapa, tusingekuwa hapa bila msimamo wa 
Chama – tusingekuwa hapa. Sawa sawa, tuna utulivu safi kabisa, hii ni kweli 
kabisa; kitu chetu cha kujivunia kikubwa kabisa ni hicho tu – tuna utulivu 
wa hali ya juu katika nchi hii. Eh! Mwakitwange alirudia katika mada yake 
kusifu utulivu. 

Lakini Waswahili wanasema ukiona vyaelea vimeundwa. Vimeundwa. Sio 
tu utulivu umekuja wenyewe tu. Utulivu wa Tanzania sio kwamba Azimio la 
Arusha limeondoa umaskini hata kidogo. Umaskini si huu bado tunaendelea 
nao? Si huu mpaka leo? Uchumi si huu huu bado tunasumbuka nao? Si 
kwamba Azimio la Arusha limeondoa umaskini hata kidogo, wala halikutoa 
ahadi hiyo. Azimio la Arusha limetoa ahadi ya matumaini. Ya haki, ahadi ya 
matumaini kwa wengi, ndio watu wengi wa Tanzania wanaendelea na kuwa na 
matumaini hayo. Madhali yapo matumaini hayo, mtaendelea kuwa na amani. 
Hapa tuna umaskini Tanzania, lakini hakuna ‘social cancer’. Inawezekana, 
sijui kama kameanza anza kidogo, sijui; lakini hatuna ‘social cancer’. Hakuna 
‘volcano’ inayojengeka kwamba ukiweka sikio chini hivi, unasikia hiyo 
‘volcano’ inajengeka na kwamba siku moja italipuka tu. Hatujafika hapo 
bado kwa sababu watu bado wana matumaini yanayotokana na msimamo 
wa Azimio la Arusha. Halikuondoa umaskini lakini limewapeni wote nyinyi 
wa chumba hiki, mabepari na wajamaa, limewapeni nafasi hiyo – kwamba 
mjenge nchi ina matumaini kwa wengi. Bila hivyo hamna, watakataa; na 
mtawafanyaje?

Hivi kweli mtawafanyaje? Hivi kweli Waswahili wachache nyinyi mtawale 
Watanzania kwa nguvu bila matumaini, halafu watakaa tu kwa amani – 
amani ya matumaini – matumaini yakiisha kutakuwa na ghasia za kijamii 
na nitawashangaa Watanzania hawa wakatae kufanya ghasia. Kwa nini?
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Hivi sasa katika kofia yangu ile nawaambia Wazungu wa Kaskazini. Nasema 
hivi, msingi wa amani duniani ni haki. Kwa hiyo, kama mnataka amani ya 
kweli sio kwamba mashariki na magharibi mzungumze yaishe, hata kidogo. 
Kwa hiyo, mtakuwa mnaondoa migogoro yenu mtaona mmetengeneza namna 
moja ya haki, lakini bila kuondoa migogoro ya Kaskazini na Kusini, amani 
tutaikataa sisi. Haitakuwa dunia ya amani kwa sababu ni watu sisi na ndani 
ya kila nchi ni hivyo hivyo. Uingereza ni hivyo hivyo, Marekani ni hivyo 
hivyo, Ujerumani ni hivyo hivyo na Tanzania ni hivyo hivyo.

Kama wengi hawana matumaini, tunajenga ‘volcano’. Siku moja italipuka na 
lazima ilipuke. Isipokuwa watu hao wajinga. Wengi wa nchi hiyo wajinga, 
wanakubali kutawaliwa hivi hivi. Kuonewa hivi hivi na wingi wanao, wajinga 
hao. Kwa hiyo, Watanzania hawa watakuwa wajinga, wapumbavu, kama 
wataendelea kukubali kuonewa na watu wachache katika nchi yao. Kwa nini?

Kwa hiyo hatuwezi tukasema sasa eti umefikia wakati tukasema Azimio la 
Arusha tulisahau. Msijidanganye hivyo. Hiyo ni sawa na mjinga ametumia 
ngazi amepanda amefika juu, halafu anaipiga teke ile ngazi. Unaipiga teke ile 
ngazi, haya kaa huko maana tutakata jiti sasa. Sisi tuko chini, wewe uko juu; 
ngazi umekwishaipiga teke, tutaliangusha sasa jiti – nalo ni refu hili. Kishindo 
chako cha kuanguka bwana kitakuwa kikubwa kweli, tusiseme hivyo.

Sasa nasema hiyo nayo inatosha, baada ya kusema hapo inatosha; lazima 
tukubali msingi wetu, msingi wetu wa kujenga hiyo amani tuendelee na 
imani tuendelee. Wananchi wa Tanzania waendelee kuamini Chama, kuamini 
serikali, kuamini nyinyi wenye nafasi – wawaone nyinyi ni wenzao, wasiwaone 
nyinyi ni maadui zao. Waamini Chama, waamini serikali – nyinyi mliopata 
nafasi maana hakuna nchi watu wote sawa. Hata vidole vyangu hivi si sawa, 
hakuna usawa wa namna hiyo.

Lakini waamini serikali. Wakiamini Chama chao, wawaamini nyinyi 
mliotangulia mbele wawaone kwamba kwa kweli wote pamoja, kwamba 
mmetangulia lakini shabaha yetu ni ile ile: kujenga nchi ya haki. Hapo 
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tukikubali msingi huo sasa nasema tushindane. Tushindane katika hali hiyo 
tunaendelea kujenga sekta ya umma. Kwa nguvu. Tunaipunguzia udhaifu 
wake; zingine za ovyo ovyo, zingine za kijinga-jinga. Tunazipunguza kujenga 
sekta ya umma, hata kidogo, msije mkadanganyika hata kidogo.

Tutazidi kuongeza sekta ya umma na kuifanya imara. Sio dhaifu hata kidogo. 
Lakini sekta ya binafsi ipo tangu 1967 na kabla, sasa fanyeni kazi nzuri 
lakini tukabiliane na watu wa nje kwa pamoja. Mtu ambaye tutamkataa sisi 
ni yule ambaye kazi yake yeye ni kutufanya sisi tu ni wafanyakazi wa nchi 
za Kaskazini. Huyo si mwenzetu hata kidogo. Si mwenzetu, Mengi. Jifanye 
bepari mzalendo, tutakuunga mkono asilimia mia moja kama bepari mzalendo. 
Hatutakusaidia, tutapambana nawe kama utajaribu kuifanya nchi hii koloni 
mamboleo kwa ajili ya mtu mwingine nje ya Tanzania. Tuelewane hivyo. 
Kuwa bepari, tengeneza fedha, lakini fedha hizo kwa ajili ya Tanzania – kwa 
ajili ya kujitegemea kwa nchi yetu – lakini tukupe uwanja wa nchi yetu 
uutumie kutufanya wafanyakazi wa watu wengine, hatukubali hata kidogo. 
Tutapambana na nyinyi mkiwa namna hiyo. Ndio maana sasa hivi tunasema 
waziwazi. Tujenge nchi yetu. Hatutaji, katika hali ya kujaribu kuutoa uchumi 
wetu katika hali hii ya ovyo, tutatumia uwezo wetu wa ndani kwa ajili ya 
maendeleo, ubepari na ujamaa. Tutazichanganya zote hizi kwa nguvu kabisa 
kabisa kujenga uchumi wa nchi yetu.

Lakini hatutajifanya kwamba eti tukisahau msingi wa Azimio la Arusha 
tutaendelea kubaki na amani katika nchi. Uwongo, haiwezekani. Kwa hiyo, 
lazima tukubali kushirikiana hivyo kwa msingi huo. 

Sasa, mwisho kabisa nitasema haraka haraka. Jamani nyie katika jitihada 
hizi za kuanza kujitegemea kidogo, mambo machache yafuatayo tukubaliane 
tuyafanye. Kwanza, lazima tujitegemee kwa chakula. Lazima tuseme kwamba 
tutaacha kuombaomba chakula. Sasa nchi inajitegemea kwa chakula… sijui 
Patel zile eka zako 12,000 unalima nini? Pilipili? Lazima tujitegemee kwa 
chakula. Hilo liko katika uwezo wetu. Kusema kwamba Watanzania hawawezi 
kujitegemea kwa chakula ni uongo. Tunaweza kujitegemea kwa chakula. 
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Sasa tufanye hivyo basi, maana aibu sana watu wazima kuomba chakula kila 
siku. Na matajiri hawa hawana haya. Waswahili tunaona haya kumsimulia 
mtu kitu kama chakula. Kumsimulia mtu kwa chakula ni kumsemasema. 
Unampa chakula halafu unamsema kwamba watu hawa bwana kwao hawali. 
Akija kwako hapo atakaa wee haondoki, na anasikia hivyo. Sasa waswahili 
hawapendi tabia hiyo. Mtu unaweza kumsimulia kitu kingine chochote lakini 
chakula; chakula hasimuliwi mtu bwana. Lakini wenzetu hawa wakubwa, 
anakupa chakula huku anakusema bwana. Anakupa chakula kwanza halafu 
wakati uleule wanatuwekea vikwazo sisi tusijitegemee katika jambo la kilimo. 
Wao wanatoa ruzuku kwa kilimo chao, wana mapesa mengi kwa hiyo vilimo 
vyao ni vyenye ufanisi kabisa.

Kilimo cha Wamarekani hakiwezi kushindana wakiondoa ruzuku. Waondoe; 
kama hodari kiasi hicho si waondoe ruzuku! Maana sisi wametuambia tuondoe 
ruzuku, tumeondoa. Ndugu Rais, na wao waondoe basi maana wanajidai 
hodari sana hawa. Waondoe, waache kuwapa wakulima wao pesa za bure. 
Wakulima wao na wakulima wa Kusini tushindane tu; kama wanatuweza, 
waondoe kesho. Si wanajidai hodari sana.  Sitaki kusema zaidi, nasema ingawa 
kilimo jamani, ndugu Rais, tujilishe wote hawa tunaolima, tujilishe. Hilo la 
kwanza, tujilishe kwa chakula; sisi tunaingia karne ya 21 bado hatujilishi 
kwa chakula. Majitu mazima, tumesomesha watu wengi sana, wasomi tele.
Pili, mavazi. Tulipofanya rasilimali zile kubwa katika viwanda tukasema 
tunalima pamba sisi. Sasa tunalima pamba, halafu pamba yetu tunauza nje. 
Watu wazima tunalima pamba, tunauza nje; sasa angalau tuanze kutengeneza 
nguo. Kwa hiyo, lengo letu la mwanzo, tulikuwa tunataka – tulitaka kutumia 
pamba yetu asilimia 60 ndani na asilimia 40 kuuza nje. Sasa sijui tunauza kiasi 
gani… Tunatumia theluthi moja, kama asilimia 30. Kwa hiyo, kwa vyovyote 
vile hatujafikia, lakini rasilimali inatosheleza. Kwamba kama viwanda hivi 
vingekuwa vikitumika kwa uwezo wao wote, pengine vingesogelea hapo au 
hata kuvuka viwanda tulivyonavyo. Sasa ninasema katika hilo uwezo tunao. 
Ingawa bado uwezo wa kutengeneza viwanda vyetu wenyewe hatuna, lakini 
viwanda hivyo tulivyonavyo tuvitumie basi angalau tujitosheleze kwa nguo 
– kwa mavazi – kwa maana ya mavazi, yaani nguo zenyewe na viatu. Sisi 
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tuna ng’ombe, tuna mbuzi; tunaendelea, watu wazima tunauza ngozi nje, 
ngozi hasa… tufanye hivyo, maana uwezo tunao, sio wa kutafuta, rasilimali 
ipo tayari… Mengi, hilo tunaweza tukafanya.

Tatu, madawa, madawa… Madawa hili nalo tunaliweza bwana, hivi kweli 
au hata vidawa vya hospitali zetu. Ndugu Rais, kitu cha kutengeneza dawa 
za hospitali, maana dawa za hospitali miaka 11 kabla ya karne ya 21 bado 
hatuwezi kufanya hivyo? Hivi hatuwezi kuwa na orodha maana tulitengeneza 
ya madawa muhimu. Nasema madawa haya kwetu sisi ndiyo ya lazima. 
Hatuwezi kuyatengeneza?... Tuzitengeneze sisi wenyewe hapa, tuna viwanda 
viwili sisi hapa. Nadhani tuna viwanda viwili au vitatu sijui vya kutengeneza 
dawa. Na vitengeneze ama vigawane kazi; kimoja kitengeneze dawa hizi, 
hiki kitengeneze dawa hizi, hiki kitengeneze dawa hizi na kile tusichokiweza 
tukitafutie uwezo, tutengeneze dawa zile za lazima.

Tunayo orodha ya madawa muhimu, tunaweza kutengeneza. Kwa nini kwa 
afya ya watu wetu vilevile tuwe tegemezi? Hata afya ya watu tunakuwa 
tegemezi. Vitu vidogo sana kuweza kutengeneza dawa na tunaweza 
kutengeneza dawa. Najua wakubwa hawapendi. Brazil wanatengeneza dawa, 
wamebanwa na Marekani; nimeambiwa kwamba ingawa wanatengeneza 
dawa karibu kujitosheleza, hii sekta ya nyumbani ya dawa hii sehemu kubwa 
kabisa ni ya Marekani. Lakini hata hivyo, wamebanwa na wakubwa.

Sasa dawa angalau tutengeneze. Tujitegemee katika kitu kama dawa sio kwa 
kila kitu lakini kwa madawa ya lazima. Tuna matatizo ya afya. Sasa hilo nalo 
tuendelee kuwa tegemezi? Tunauziwa unga lakini miaka 11 kutoka karne ya 
21 wanatuuzia vidonge vya unga wa muhogo, sijui. Tunalisha watu wetu, 
wataalam, nyinyi hamuwezi kutukomboa kwa hilo? 

Vifaa vya elimu… vifaa vya elimu. Mengi, si ulianza na kalamu? Sasa tuanze, 
tutengeneze karatasi. Leo tunatengeneza vifaa vya elimu vinatupa taabu tuna 
watoto wengi wanaosoma. Tuna watoto wanasoma kama milioni nne. Mimi 
nadhani kusema kweli tunaweza tukawa na viwanda maalum tu kwa shughuli 
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za vifaa vya elimu. Tunaposema kwamba tunataka watoto wa shule wavae 
viatu, tunajua viatu vyenyewe vinapatikana wapi? Eh! hivi viatu tu, kusema 
viatu, sijui watu wana viwanda vyao wenyewe, sijui maduka yao wenyewe? 
Angalao tuseme, kwa shughuli za shule, tunatengeneza. Hivi yunifomu 
zinatengenezwa mahali fulani, hizi kalamu madaftari yanatengenezwa mahali 
fulani. Tufanye hivyo, maana kubwa jambo hili, ni kubwa kwetu; kusomesha 
watu wetu ni kubwa, na uwezo tunao, sio kwamba hilo nalo tena ni kazi ya 
kuweza kutegemea Kaskazini. Hivi sasa ni balaa kupata madaftari katika 
shule zetu. Watoto hawana daftari, walimu hawana ile chaki ya kuandika.

Mwisho. Nimeyasema hayo: chakula, mavazi, madawa ya watu na mifugo, 
vifaa vya elimu, na spea mbalimbali. Yule Mhindi aliyekuwa akiniambia 
bomba ni za spea. Leo Tanzania mtu wa nchi anaweza akatupa gari lake 
bure bure, akasema hilo gari chukua bure madhali utanunua spea kwake. 
Kwa hiyo, matumizi yetu ya spea hapa ndiyo huyu Mhindi alikuwa akisema 
bomba, lile bomba… lile bomba hasa linazoa fedha zinazokwenda nje bure. 
Kama lazima, sawa. Kile kitu ambacho hukitengenezi na huna uwezo wa 
kukitengeneza na unataka agiza kutoka nje.

Lakini spea nyingi ni bure, za magari yetu, za matrekta. Hayo tungetengeneza. 
Ndugu Rais, nimechukua muda wenu mrefu sana na (….) matatizo. 
Niwashukuruni sana.      

(Chanzo: Gazeti la Mzalendo: Jumapili Mei 21, 1989)
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Sura ya Nne

Kila Zama na Kitabu Chake

Ali Hassan Mwinyi

Maamuzi ya Zanzibar, 1991 
(Hotuba ya Mwenyekiti wa CCM, Rais Ali Hassan Mwinyi wakati akizungumza 
na wazee wa chama, viongozi wa taifa, mashirika ya umma na watu binafsi 
juu ya ufafanuzi wa maamuzi ya Halmashauri Kuu ya Taifa katika kikao 
chake cha Zanzibar: Diamond Jubilee Dar es Salaam, tarehe 25/2/1991)

Ndugu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi, Mkoa wa Dar es Salaam,
Ndugu Katibu Mkuu,
Ndugu Mwenyekiti wa Wazee wa Dar es Salaam,
Ndugu Viongozi wa Chama na Serikali na 
Ndugu zetu waalikwa,

Kabla ya yote, labda niseme kwamba kwa kuwa tumo katika mwezi wa pili 
tokea kuanza kwa mwaka mpya, nami sijapata nafasi ya kukutana nanyi 
wazee, ni vyema nitumie nafasi hii kwanza kukutakieni heri ya mwaka mpya, 
na baraka zote za mwaka 1991. (Makofi). Ninakuombeeni uzima, nguvu, 
baraka na mafanikio.

Pili, tuna kawaida katika nchi yetu, kwamba kila linapotokea jambo muhimu 
katika Taifa, tunatafuta nafasi ya kukutana nanyi na kukuelezeni. Hivyo, leo 
napenda kuzungumza nanyi wazee wa Dar es Salaam na, kupitia kwenu, 
iwe ninazungumza na Wazee wenzenu wa Tanzania nzima. Kwa hiyo, hayo 
nitakayokuambieni nyinyi, ninawaambia pia Wazee wa Taifa letu wote kwa 
jumla.
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Hivi karibuni Halmashauri Kuu ya Taifa ilifanya kikao chake cha kawaida 
Zanzibar, ambacho kilijadili mambo mbalimbali. Kikao hicho kilimalizika 
kwa kutoa maamuzi maalum. Maamuzi hayo yana uzito mkubwa. Inaelekea 
baadhi yetu, pamoja na Vyombo vyetu vya Habari, hatukuyaelewa vizuri 
maamuzi hayo. Kwanza, nataka nivivue lawama Vyombo vyetu vya Habari. 
Maana hatukuwa nao huko. Kwa hivyo walitangaza vile walivyoelewa. Kwa 
sababu hiyo nimeona ni vyema kuzungumza nanyi ili kusahihisha matangazo 
ya vyombo vyetu. Nimeona ni vyema kutumia nafasi hii kutoa ufafanuzi.

Lazima Twende na Wakati
Inaelekea kuna hofu kwamba Azimio la Arusha linageuzwa. Kwa hiyo, 
tokea mwanzo, kabla ya kusema lolote, nataka tuelewane kwamba siasa 
yetu bado ni ile ile ya Ujamaa na Kujitegemea. (Makofi). Haikugeuka wala 
hatutazamii kuigeuza. Kwa hali yoyote sisi Wanachama wa Chama Cha 
Mapinduzi hatutaigeuza Siasa hii. (Makofi). Kule Zanzibar tulizungumza 
mambo mengi, miongoni mwao, ni kutoa tafsiri ya baadhi ya vipengele vya 
Azimio ili vifanane na wakati tulionao.

Azimio la Arusha, kama tunavyojua, limetangazwa mwaka 1967. Hii leo tuko 
katika mwaka 1991. Imepita miaka mingi, zaidi ya 20 tokea kutangazwa kwa 
Azimio la Arusha. Na katika kipindi cha miaka 20 yametokea mabadiliko 
mengi duniani na pia katika hali ya maisha yetu. Hali yetu ya sasa, hasa ya 
kiuchumi, siyo ile ile ya mwaka 1967. Ndio maana mishahara ya wafanyakazi 
ingawa imeongezeka sana lakini bado haikidhi mahitaji yao - haiwatoshi 
hata wale wanaopokea mishahara mikubwa miongoni mwetu. Isitoshe, 
wakati wa Azimio idadi ya Watanzania ilikuwa ndogo. Sasa hivi idadi yetu 
imeongezeka zaidi ya mara mbili. Kwa sababu ya wingi wetu mahitaji yetu 
nayo yemeongezeka sana, wakati mapato yetu yamekuwa yakipungua wakati 
wote.

Kwa hivyo ni dhahiri kwamba jamii ya Tanzania lazima itie maanani 
mabadiliko haya na ijiandae kwenda na wakati. Kama hatukwenda na wakati, 
kazi yetu itakuwa ni kufukuzia wakati - jambo ambalo hatulimudu.
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Tabia ya wakati ni kama ile ya bahari. Bahari inakupwa na kujaa mpaka 
ukingoni mwa maji. Baadaye maji huopwa polepole, mpaka kufika wakati 
ikawa maji yote yamekwishaondoka ufukoni. Samaki werevu huondoka 
nayo hayo maji, yaani yakijaa huja nayo, yakitoka hutoka nayo, vinginevyo 
hupwelewa. Samaki watakaozembea kufuata maji watajikuta wamechelewa 
wanatapatapa juu ya mchanga wakati maji hayo hayapo. Hiyo ndiyo maana 
ya kupwelewa (Makofi).

Hapa Afrika, kwa mfano, imeanzishwa mipango mbalimbali ya ushirikiano 
wa uchumi. Mipango hiyo ni pamoja na Ushirikiano wa Nchi za Kusini 
mwa Afrika (SADCC) na Eneo la Soko Nafuu (PTA). Afrika pia imeazimia 
kuunda Jumuiya ya Uchumi. Nchi zinazoendelea nazo zimedhamiria kuzidisha 
ushirikiano miongoni mwao. Nchi yetu lazima ifanye mabadiliko ili iweze 
kushiriki kwa ukamilifu katika shughuli zote hizo zinazosaidia maendeleo 
yetu.

Kila Zama na Mwongozo Wake
Ndugu Wazee, Msahafu wa Waislam unasema “LIKULLI  AJALIN  KITABU” 
Mwingereza mmoja kaitafsiri aya hiyo hivi: “TO EVERY AGE ITS BOOK” 
yaani “Kila zama ina Kitabu (Mwongozo) chake”. Na sisi Wana-CCM 
tunakubali kuwa “kila Zama zinahitaji kuwa na Mwongozo wake”. Azimio 
la Arusha ni Mwongozo wetu wa msingi. Ni dira inayoongoza mwelekeo 
wa jamii yetu. Lakini tafsiri zake zinabidi zirekebishwe kila inapohitajika 
ili zisipitwe na wakati. Miongozo ina tabia moja: inakuja ili kufafanua, 
kuelekeza au kukemea hali mbaya inayojitokeza.
Mojawapo ya malengo ya maamuzi ya Zanzibar ni kutoa tafsiri sahihi ili 
kupunguza kebehi inayofanywa dhidi ya siasa yetu ya Ujamaa na Kujitegemea 
na pia kwenda na wakati. 

Mwaka 1967 lilitangazwa Azimio la Arusha. Mwaka 1971 ulifuatiwa na 
tamko la Iringa la “Siasa ni Kilimo”. Tamko hili lilikuwa ni mbinu na 
msisitizo wa Siasa yetu ya Kujitegemea. Lilipanua tafsiri ya Azimio la 
Arusha. Katika mwaka 1981 ilionekana kuna haja ya kutolewa mwongozo 
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mwingine kulingana na wakati ule ambao nao ni upanuzi wa tafsiri ya Azimio. 
Ulitangazwa ili kukidhi haja ya wakati ule.

Aidha, kabla ya hapo, katika mwaka 1974, Chama kilipitisha Agizo la Musoma 
kuhusu Elimu ya Kujitegemea ambalo madhumuni yake yalikuwa kutazama 
upya suala la uingizaji wanafunzi Chuo Kikuu na kupanua Elimu ya Msingi 
ili kutoa fursa kwa watoto wote wenye umri wa kwenda shule kufanya hivyo.

Maandiko yote hayo hayakupingana na Azimio la Arusha ila yakiongeza 
mwangaza kwa mambo ambayo yalihitaji yafanane na wakati wake. Na 
lazima iwe hivyo, kwani bila ya kwenda na wakati tungechekesha.
Kwa mfano wakati wa Azimio la Arusha, mtakumbuka kuwa tafsiri ya neno 
Kiongozi ni pamoja na yule mwenye mshahra uliofikia shilingi 1,066/= kwa 
mwezi. Tungeng’ang’ania tafsiri hii tu, basi leo pasingekuwapo wafuasi. 
Wafanyakazi wote wangetafsirika kuwa ni viongozi wa CCM. Kwani ukiacha 
wakulima, wafanyakazi wote sasa kwa tafasiri ya 1987 ni viongozi tena 
maradufu. Maana kima cha chini sasa ni Sh.2,500/=, ambazo ni zaidi ya mara 
mbili ya Sh.1,066/=. Ndiyo maana tukasema jamii yetu italazimika kufanya 
marekebisho kila inapokuwa lazima kufuatana na wakati. Tutafanya hivyo 
bila ya kuachana na misingi ya siasa yetu.

Kwa hivyo, tulichokifanya kule Zanzibar ni kupanua tafsiri za Azimio ili 
ilingane na wakati tulionao. Kufanya hivyo si kuua Azimio bali ni kuliimarisha.

Chimbuko la Azimio la Arusha
Historia ya Azimio la Arusha tunaijua sote. TANU ilipigania kwa maneno 
mpaka nchi ikapata UHURU wake. Tanganyika ilipopata Uhuru na tukaanza 
kujitawala ishara potofu zilianza kuchomoza. Baadhi ya viongozi walianza 
kuutumia uongozi wao kama mradi wa kujineemesha. Kwa kutumia nyadhifa 
zao, wakikopa fedha benki na kuanza kujijengea mashamba - si ya miti - bali 
ya majumba; si nyumba za kuishi tu bali majumba mengi ya kupangisha.

Tabia hiyo ilizusha manung’uniko ya watu. Jamii ilianza kugawanyika 
makundi mawili; manaizi na makabwela. Kitendo hicho ndio chimbuko la 
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kutangazwa kwa Azimio la Arusha. Azimio lilikuja kutoa mwongozo wa 
maadili ya wanachama na viongozi wa TANU. Kwa hivyo nia ya Azimio 
la Arusha, miongoni mwa mambo mengine, ilikuwa ni kuwazuia viongozi 
kutumia uongozi wao kujitajirisha. Hilo ndilo lililokuwa tatizo la hatari 
miongoni mwa matatizo wakati ule. Azimio lilikuja kuokoa jahazi - kukemea 
tabia potofu.

Tatizo la Sasa ni Uchumi Tegemezi
Mtu anaweza kuuliza je sasa kuna tatizo gani? Tatizo letu katika miaka ya tisini 
na kuendelea ni lile la uchumi tegemezi. Tatizo letu sasa ni kwamba uchumi 
wetu ni duni mno. Wakati idadi yetu inaongezeka, mapato ya Taifa, hasa ya 
fedha za kigeni, hayaongezeki. Wakati wa Uhuru idadi yetu ilikuwa ni watu 
milioni tisa. Lakini leo, tuko milioni tisa na tisa tena na nusu ya tisa. Lakini 
mapato yetu ya pesa za kigeni yapo pale pale, $ milioni 400. Wakati Azimio 
la Arusha lilitutaka tujitegemee, hali halisi ni kuwa tumekuwa wategemezi 
wakubwa. Maana Taifa letu hivi sasa, kwa pato lake lenyewe la fedha za 
ndani, linaweza kujitegemea kwa kipindi cha miezi saba tu katika mwaka. 
Tunategemea watu wengine, kwa njia ya ruzuku na mikopo, kumalizia miezi 
mitano inayosalia katika mwaka. Hii ni hatari. Lazima tuendelee kubuni 
mbinu za kuondokana na hali hiyo.

Mbinu za Kujitegemea
Ilani ya Uchaguzi inasema hivi:

Makusudi ya Chama katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo ni kwa Taifa kukusanya nguvu zote za wananchi 
kwa kusaidiana na Serikali zao (Mbili), na kuzitumia 
katika kila eneo la maendeleo ili kutoa msukumo mpya 
wa utekelezaji wa siasa ya Ujamaa na Kujitegmea.

Hivyo, Chama na Serikali zake zinawajibika kuwarahisishia wananchi wao 
kujitegemea kwa chakula, kujitegemea kwa mavazi na kujitegemea kwa 
malazi. Ili kutimiza lengo hilo Taifa lazima liwawezeshe wananchi wake 
kuzalisha mazao ya biashara na chakula kwa wingi. Pia ni wajibu wa Chama 
na Serikali kuandaa mbinu za kuwasaidia wananchi kujijengea nyumba zao 
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za kuishi ili ziwasitiri wanapostaafu au kuwa wazee.

Je wananchi wakituuliza: hivi ni mbinu gani mlizofanya kumshirikisha 
kila mmoja wetu kutumia nguvu zake zote katika kuzalisha kama Ilani 
inavyosema? Tungejibu nini? Lakini sasa kila mwananchi, pamoja na mwana 
CCM, hataweza kutoa kisingizio kwa kusema:-

Mimi sikuweza kutumia nguvu zangu zote katika kufanya 
kazi ya kuzalisha kwa sababu nimezuiwa na Azimio la 
Arusha.

Mwanachama Kuchangia Uchumi Kikamilifu
Azimio la Arusha lipo. Narudia tena kusema kuwa wanaohusika na tafsiri 
hii ni wanachama. Sisemi Viongozi, bali wanachama wa CCM. Tunataka 
kumpa Mwanchama wa CCM, kama mwanachama mwingine yeyote, uhuru 
zaidi wa kuzalisha ili kuchangia kadiri ya uwezo wake katika pato lake yeye 
mwenyewe na pato la Taifa kwa jumla.
Ili tujitoe, kitaifa, kwenye shimo la utegemezi tulimo hivi sasa, mbinu bora 
ni kutoa uhuru kwa kila mwananchi wa kila Kaya, wa kila Kata, wa kila 
Tarafa, wa kila Wilaya na wa kila Mkoa kutumia nguvu zake zote katika 
kuzalisha. Matokeo ya hatua hii ni kumwezesha kila mtu katika Kaya, Kata, 
Tarafa, Wilaya na Mkoa kujitegemea. Tukifika hapo ndipo Taifa litapokuwa 
limeondokana na hali ya sasa ya uchumi tegemezi.

Kupangisha Nyumba
Jambo la kupangisha nyumba nalitaja tu, kwani si lazima kwa sababu si jipya; 
hata hivyo ni vyema nalo litajwe. Mwenyekiti Mstaafu alilisemea jambo hili 
mahali pengi sana, tena alianza zamani kulisemea, sijui. Kwa mfano, hivi 
karibuni alilitaja tena katika hotuba yake ya kuadhimisha miaka ishirini ya 
Azimio aliposema hivi:

Masharti hayo yanamkataza kiongozi wetu kuishi 
kikabaila kwa mbinu za kupangisha majumba.

Lakini sharti hili halimkatazi mtu mwenye vyumba vya 
ziada katika nyumba yake anamoishi kuvipangisha kwa 
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watu wengine kwa kodi nafuu, Hili ni jambo la kawaida 
kabisa katika nyumba zetu za “Waswahili”’ na upangishaji 
huu mimi nimekuwa nikiutetea tangu zamani. Utaratibu 
huu unawasaidia sana watu wenye mapato madogo, 
wanafunzi, au wafanyakazi ambao bado hawajaoa au 
kuolewa kupata vyumba vya kupanga kwa kodi nafuu.

Ni kweli kwamba huko nyuma tumekuwa wakali mno 
katika kutafsiri msharti haya.

Azimio la Arusha linachokataa ni unyonyaji. Hivyo maskini ya Mungu 
mwenye kijumba chake cha mbavu za mbwa akimwona maskini mwenziwe 
anapata taabu, hana pakukaa, asimpangishe? Je akimpangisha atakuwa 
anamnyonya? Au anamstiri? Kwa hiyo tangu zamani kustiriana ni ruhusa 
(Makofi).

Hatukuishia hapo kule Zanzibar, tulikwenda zaidi, tulisema pia kwamba wapo 
viongozi miongoni mwetu ambao baadhi yao wamefanya kazi za Chama au 
za Serikali kwa miaka 30 au zaidi. Lakini hawana nyumba; ukifika wakati 
wao wa kustaafu viongozi hao huwa wanababaika kwa kutojua wataishi wapi. 
Ndipo wanapoanza kutafuta mbinu - ndiyo maana siku hizi utakuta misururu 
mirefu katika Ofisi ya Vyeti vya kuzaliwa. Watu wanakwenda kubadilisha 
tarehe zao za kuzaliwa, kujifanya bado wangali vijana ili wachelewe kustaafu. 
(Makofi).

Sisi tunaamini kwamba baada ya kipindi kirefu cha utumishi, mtu aweze 
kuwa na nyumba ili, hata akiwa kipofu angalau aweze kupapasa kuta zake na 
kusema: Hii ni nyumba yangu niliyoipata kwa jasho langu la kazi ya miaka 
30. Tunataka awe na kitu. Lakini, Ndugu Wazee, bahati nzuri wanachama wa 
CCM, kama wananchi wengine, wanaruhusiwa kukopa. Wanaweza kukopa 
kwenye benki zetu wakajenga nyumba za kukaa. Sasa jamani tukisema 
kwamba hata mtu aliyekopa asiipangishe nyumba hiyo atalipia nini huo 
mkopo?
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Vinginevyo tutakuwa tunamfanyia mzaha mtu huyo. Maana atachukua 
mkopo, ajenge nyumba, kisha ashindwe kulipa huo mkopo. Waliomkopesha 
wataikamata hiyo nyumba na kuiuza ili kurudisha fedha yao. Katika hali 
hiyo mwana-CCM gani atakayekuwa na nyumba iwapo mwisho wake ni 
kuchukuliwa na kile chombo kilichomkopesha? Kwa hivyo nasema mtu 
kama huyu ana dharura; ana dharura ya deni. Amejenga nyumba kwa nia ya 
kukaa mwenyewe lakini ana deni la mkopo. Kama anaweza kukaa nyumbani 
mwake, akae. Lakini pia awe na ruhusa ya kupangisha nyumba yake, akitaka, 
ili imsaidie kulipa mkopo. Anapostaafu awe anayo nyumba ya kumstiri 
uzeeni. Kitendo hicho kisimpotezee uanachama wake wa CCM.
Kwa hivyo Ndugu Wanachama, huko ndiko kwenda na wakati, vinginevyo 
tutapwelewa. Mtu kama huyu aruhusiwe kupangisha nyumba yake, iwe nusu 
ya nyumba, ama robo ya nyumba au yote (makofi).

Biashara ya Kupangisha Majumba Bado ni Mwiko
Lakini kikao cha Zanzibar hakikutengua miiko ya kiongozi wala ya 
mwanachama wa CCM. Bado ni mwiko kwao kuwa na biashara ya 
kupangisha majumba. Kwa mfano, kama kuna mwanachama anayeomba 
mkopo, akipata anajenga nyumba, halafu anaikodisha, akipata fedha za kodi 
anajenga nyingine mpya, ambayo nayo anaikodisha na kuendelea kujenga 
nyingine. Huyo ni mfanyabiashara. Kazi yake ni kujenga na kupangisha 
majumba. Kikao cha Zanzibar hakikusudii mwanachama wa aina hii. Huyu 
siye (Makofi).

Vile vile, Mwanachama wa CCM, hata akiwa kiongozi katika mazingira 
maalum, aruhusiwe kukodisha nyumba yake, ikiwa haihitaji kuikaa wakati 
ule. Inawezekana haihitaji kuishi katika nyumba yake kwa kuwa kapata 
uhamisho. Mfano, mtu kahamishiwa Iringa kwa kazi wakati nyumba yake 
iko Dar es Salaam. Je ikae bure watu waitumie bure tu kweli? (Makofi).
Ni mwanachama wa aina hii ndiyo tulisema huko Zanzibar kuwa aruhusiwe 
kupangisha nusu ya nyumba ama robo ya nyumba au yote, maadam mtu huyo 
anapo pengine pa kukaa. Lakini tunasisitiza kuwa bado si ruhusa kwa mwana 
CCM wala kiongozi wa CCM kuendesha biashara ya kupangisha majumba.
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Hisa katika Makampuni ya Umma, Kupunguza Ukwasi!
La pili lililoamuliwa huko Zanzibar ni kuwaruhusu wanachama wa CCM, 
kwa kufuatana na hali ya wakati ulivyo, sasa aruhusiwe kuwa na hisa katika 
kampuni ya Umma. Hii leo tunayo Mashirika ya Umma zaidi ya 400, lakini 
mengine yao hayana fedha za kuendeshea kazi zao.

Mfano kuna mwananchi mmoja alikwenda kwenye kiwanda cha Umma kutaka 
huduma ya kusafishiwa ngozi zake. Alipofika hapo alikuta “pamelala paka” ; 
yaani palikuwa kimya, hapakuwa na kazi yoyote inayofanyika. Kumbe kile 
kiwanda kilikuwa kimefungwa kwa kukosekana fedha za kukiendeshea ... 
umeme ulikatwa na wafanyakazi walipewa likizo.

Meneja alimfahamisha huyo mteja kuwa kiwanda kimefungwa kwa sababu ya 
deni la maji na umeme pamoja na pesa za mishahara ya wafanyakazi. Huyo 
mteja alikubali kulipa arubuni (advance) ya milioni saba ili kukikwamua 
kiwanda. Wiki ya pili yake kiwanda kilianza kufanya kazi zake za kuzalisha 
kama kawaida.

Kisa cha kiwanda hicho kusimama kazi ni kukosa fedha za kuendeshea. 
Kiswahili cha siku hizi huitwa ukwasi. Kwa hiyo kazi ilisimama.
Katika hali kama hii, tumeona ni vyema kuwaruhusu wananchi wote 
pamoja na wakulima, na wafanyakazi wa shirika lenyewe wakiwemo 
wanachama wa CCM kununua hisa chache kwa kila atakaetaka 

Ubia wa Umma na Dola katika Shirika
Narudia, watakaoruhusiwa kununua hisa ni wananchi wowote watakaopenda 
pamoja na wakulima wa pamba, korosho, kahawa, tumbaku na wafanyakazi 
wa hilo shirika lenyewe. Kwa njia hiyo, Shirika hilo sasa litapata sura 
mpya, litakuwa ni la ubia kati ya Serikali, wafanyakazi na wananchi. Fedha 
tunazozizungumzia hivi sasa, za kulipia taa na mahitaji mengine zingetokana 
na ununuzi wa hisa ili uzalishaji uendelee. Katika hali kama hiyo kiwanda 
kitakuwa ni mali ya umma kweli. Maana kuna tofauti ya Shirika la Dola na 
Shirika la Umma kwa maana ya wananchi wenyewe.
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Endapo shirika la umma litataka kuwashirikisha wananchi na wafanyakazi 
wake kwa kulichangia ili kuondoa tatizo la Ukwasi, jambo hilo liwe ni 
halali, na Mwana CCM naye aruhusiwe kuwa miongoni mwao. (Makofi)..
Kilichofanywa na maamuzi ya Zanzibar ni kumruhusu mwanachama 
wa CCM naye kushiriki kikamilifu katika sera ya Taifa ya uwekezaji 
wa rasilimali nchini.

Katika sera ya uwekezaji rasilimali tunaruhusu ubia katika uchumi wetu. 
Ubia huo unaweza kuwa baina ya watu wa ndani ya nchi peke yao, au kati 
ya wawekezaji wa nje na wa ndani. Baada ya kuikubali misingi hiyo hatuoni 
kwa nini tusianzie kwa kuwaruhusu wananchi, wakulima na wafanyakazi 
kuwa na hisa katika Mashirika wanayofanyia kazi (Makofi).

Wafanyakazi Kusimamia Uwajibikaji
Nia nyingine ya kufanya hivyo inatokana na kutambua kuwa wafanyakazi 
wenye hisa katika kiwanda watakuwa wasimamizi wakereketwa wa 
uwajibikaji katika viwanda hivyo. Watakereketwa zaidi pakiwa na ubadhirifu 
au kutowajibika.

Hivi leo baadhi ya mashirika ya Umma ni mashirika ya umma kwa jina 
tu. Watu wanayaibia wakidai wanachukua chao. Pengine wanashindana 
kufanya hivyo ili wasipunjwe. Baadhi ya mashirika ya Umma yanahujumiwa 
kana kwamba hayana wenyewe. Baada ya maamuzi ya Zanzibar kuanza 
kutekelezwa, Mashirika hayo yatakuwa na wenyewe.

Mwongozo wa 1981 kuhusu Uwajibikaji
 Maamuzi ya Zanzibar si mapya. Mwongozo wa chama wa 1981 umetoa 
ilani juu ya kupungua kwa uwajibikaji katika Mashirika ya Umma, jambo 
ambalo hivi sasa tunalitafutia ufumbuzi. Mwongozo wa 1981 unasema hivi:

Imezuka tabia ya aibu nchini ambayo imekuwa 
ikiongezeka ya vitendo vya kuharibu na kuvitumia vibaya 
vyombo muhimu vya kazi na mali ya umma kwa jumla. 
Magari, matrekta, zana nyingine muhimu za chama, 
serikali, mashirika ya umma mara nyingi hayadumu 
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muda mrefu kama ambavyo ingetazamiwa kutokana na 
matumzi mabaya.

Lakini ikiwa watu pale pale wenyewe wana hisa katika kampuni au shirika 
- mfano – TANESCO – [au] kuwa Mkurugenzi katika kampuni ya Kibepari. 
Napenda suala hili lieleweke vizuri ili kujibu fikra zilizojengeka kuwa uamuzi 
huo umevunja Azimio la Arusha.

Kwanza inafaa tufafanue maana ya Mkurugenzi. Tafsiri ya Mkurugenzi 
inayojulikana sana ni ile ya mjumbe wa bodi ya wenye hisa katika Kampuni 
fulani. Kwa hiyo wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi katika Kampuni ya 
Kibepari huwa ni miongoni mwa wale wenye hisa zao katika kampuni 
inayohusika. Watu hao huchaguliwa na wenzao wenye hisa kama wa kuongoza 
shughuli za Kampuni yao kwa faida ya pamoja. Mkurugenzi wa aina hii 
hawezi kuwa mwanachama wa CCM.

Lakini kuna Mkurugenzi wa aina nyingine ambaye ni tofauti kabisa na 
Mkurugenzi mwenye mali. Mkurugenzi huyu ni yule ambaye ameajiriwa tu 
na wenye mali yao, kutokana na sifa zake za utaalam, kuendesha kampuni. 
Mtu huyu huwa ni mwajiri tu, anayefanya kazi. Huyu ni mtumishi tu kama 
watumishi wengine, hana chake katika kampuni inayohusika. Anachotegemea 
ni mshahara wake na marupurupu mengine kama yapo. Huyu ndiye 
Mkurugenzi anayeruhusiwa kuwa mwanachama wa CCM.

Azimio la Arusha bado liko pale pale kwa wale wakurugenzi wa aina ya 
kwanza. Wao Azimio linawabana, hawawezi kuwa wanachama wa CCM. 
Lakini huyu wa aina ya pili aliyeajiriwa tu, akija kuomba uwanachama 
tunamkubali. Azimio la Arusha kamwe halijamkataa mfanyakazi 
mwenziwao kwa “koa” la kutumikia Kampuni ya Kibepari, hivyo ndivyo 
tulivyoamua Zanzibar

Mwana-CCM kuwa na Hisa katika Kampuni ya Kibepari
Jambo jingine ambalo halikueleweka vizuri na linahitaji ufafanuzi ni lile 
la kumruhusu mwanachama wa CCM kuwa na hisa katika kampuni ya 
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Kibepari. Hili nalo tumeliruhusu huko Zanzibar, lakini sharti iwe katika 
mazingira maalum.

Ni vyema kukumbushana kuwa yapo makampuni ya kibepari ambayo 
tumekuwa nayo hata kabla ya Azimio la Arusha. Kampuni hizo zimekuwa 
zikikidhi kiasi fulani cha ajira ya Watanzania, pamoja na Wanachama wa 
CCM.

Ni jambo hili lieleweke vizuri, nitatoa mfano tu wa Kampuni ya mtu 
binafsi. Mwenye Kampuni ya binafsi anaweza kabisa akaamua kwa hiari 
yake kuuza baadhi ya hisa kwa wafanyakazi wake ili kuwapa motisha ya 
kazi. Tajiri yeyote akiamua kufanya hivyo, Chama na Serikali vitamwona 
kuwa amechukua hatua ya kimaendeleo. Kitendo chake hicho ni halali. Kwa 
sababu itakuwa ameuzimua ubepari kwa kuifanya kampuni yake ni ya ubia 
kati yake na wananchi aliowaajiri. Kwa kweli kampuni hiyo itakuwa kama 
chama cha ushirika.

Katika hali hiyo, hata Mwanachama wa CCM anaruhusiwa kupokea/kununua 
hisa alingane na wafanyakazi wenzie. Ni mazingira maalum ya namna hii tu 
ndiyo yanayoruhusu Mwanachama wa CCM, kama mfanyakazi mwingine, 
kuchukua hisa katika Kampuni anayofanyia kazi. Atakapostaafu ataweza 
kuendelea kupokea faida ya hisa yake au kuiuza.

Mishahara Miwili kwa Mwana-CCM
Kuhusu mishahara miwili, Azimio la Arusha linasema hivi: 

Kwamba kila mtu anayo haki ya kupata malipo ya haki 
kutokana na kazi yake.

Kufuatana na ukweli huo, anayefanya kazi mbili za halali anastahiki kupata 
malipo ya kazi ya pili. Tuchukue mfano wa Profesa ambaye mchana kutwa 
anasomesha Chuo Kikuu. Baada ya saa za kazi anaweza kuamua kufanya 
kazi ya akili, kwa mfano kutoa ushauri au kuandika mradi kwa aliyemwomba 
huduma hiyo.
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Mwanachama huyo atastahiki kupata malipo ya kazi hiyo. Hili si geni, 
katika sherehe za kuadhimisha miaka 20 ya Azimio la Arusha, baba wa taifa 
alisema hivi:

Lile sharti la kutopokea mishahara miwili kwa kweli 
ni sharti la tahadhari tu. Ni vigumu sana kufanya kazi 
mbili za kuajiriwa na zote mbili ukazifanya vizuri. 
Huwezi kuwatumikia mabwana wawili! Lakini sharti 
hili halimkatazi kiongozi wetu kujiongezea pato kwa 
kutumia muda wake wa kupumzika kwa kufanya shughuli 
nyingine: kama kulima au kufuga, ikiwa yeye si mkulima 
au mfugaji, kuandika, kufanya kazi ya useremala, au 
kufanya shughuli nyingine yoyote kwa mikono yake au 
kwa ajili zake.

Jambo la msingi ni kwamba lazima twende na wakati. Mwaka 1967 
lilipotungwa Azimio la Arusha ilikuwa hakuna haja ya kuwa na mishahra au 
malipo ya kazi zaidi ya moja kwa sababu wakati ule mshahara mmoja ulikuwa 
unatosha kukidhi mahitaji yote muhimu. Kwa mfano, mimi, mwenyewe, 
mshahara wangu wakati ule ulikuwa shilingi 2,200/= kwa mwezi. Mshahara 
huo, hasa kwa Zanzibar, ulikuwa ukinitosha kukidhi mahitaji yangu yote ya 
lazima.

Wazee wangu watakumbuka kwamba wakati ule kule kitunguu, pilipili na 
bizari - vyote hivyo kwa senti tano tu. Ilikuwa inawezekana pia kununua 
samaki mkubwa kiasi kwa senti ishirini mpaka 50 tu; au kununua kuni za 
kuweza kupikia mlo mzima kwa senti kumi tu. Siku hizo iliwezekana mnunuzi 
kujaziwa mafuta ya kupikia au samli kikombe kizima kwa senti ishirini au 
sitini tu. Halikadhalika kwa senti ishirini tu mtu aliweza kununua matunda, 
kama vile fungu la ndizi mbivu au machungwa au papai. Kwa ufupi, kwa 
mahitaji ya siku nzima, tangu asubuhi hadi jioni, iliwezekana mtu kutumia 
pesa kidogo sana.
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Katika hali hiyo, kulikuwa hakuna ulazima wa kufanya kazi ya pili. Afanyae 
kazi zaidi ya moja huonekana ni mlafi au ana tamaa. Kwa mshahara huo 
huo niliweza kudunduliza pesa na mwishowe kununua gari mpya kabisa. 
Gari hilo lilinigharimu pesa nyingi kwa wakati huo - shilingi 13,000/=!! 
Wakati huo bei ya mafuta nayo ilikuwa shilingi tatu tu kwa galoni zima. 
Katika mazingira ya aina hii mshahara mmoja ulimudu kukidhi mahitaji ya 
wafanyakazi wengi ukiacha walevi.

Hali Imebadilika
Lakini leo mambo yamebadilika. Gharama ya maisha imepanda sana. Serikali 
yenyewe imeungama waziwazi kuwa haina uwezo wa kumlipa mfanyakazi 
wake mshahara unaomwezesha kumudu gharama za maisha. Kutokana na 
hali hiyo, wafanyakazi wengi, wanashindwa kukidhi mahitaji yao muhimu. 
Ndio maana Chama na Serikali yake vimekuwa vikiwahimiza wafanyakazi 
kufanya shughuli nyingine za halali, baada ya saa za kazi, ili kujiongezea 
mapato. Mfano wa kazi hizo ni kama vile: kutibu, kuandika vitabu, kuandika 
mradi, kutoa ushauri wa kitaalamu, kufundisha, ‘overtime’, useremala, ufundi 
bomba, ufundi umeme, ufundi cherahani, kilimo, ufugaji, kuziba mipira ya 
magari, kuteka maji ya kuuza, kupiga matofali, kutengeneza baiskeli na 
kadhalika.

Kofia Mbili Mshahara Mmoja
Lakini lazima tuelewane kuwa hii mishahara miwili tunayozungumzia 
haimhusu kiongozi mwenye kofia mbili. Kwa mfano, Mkuu wa Mkoa na 
Mkuu wa Wilaya, ambao vile vile ni Katibu wa Chama wa Mkoa au Wilaya, 
hawaruhusiwi kupokea mishahara miwili. Hawa watalipwa mshahara mmoja 
tu, maana hii kazi ya pili ni sehemu tu ya ile ya kwanza. Lakini wanaruhusiwa 
kufanya kazi za ziada kama vile kilimo, ufugaji na kadhalika, baada ya 
saa za kazi, kama walivyoruhusiwa wafanyakazi wengine. Hapa nitapenda 
kusisitiza kuwa wale watu wanaoeneza maneno ya kejeli kuwa ati Maamuzi 
ya Zanzibar ni mbinu tu za “wakubwa” kujifufanisha wenyewe, ijulikane 
kuwa si kweli. Kazi zilizoorodheshwa hapa si za wakubwa bali ni kazi 
zinazoweza kufanywa na kila mtu kufuatana na ujuzi alionao na mazingira 
ya mahali anapofanyika kazi.
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Mwana-CCM Mkulima na Mfugaji
Watanzania wengi ni wakulima, wakulima ndio wengi zaidi. Mkulima 
kwa maana pana ni pamoja na mfugaji. Katika siku za nyuma, baadhi ya 
wanachama waliwahi kutiwa msukosuko kwa kuwa na mashamba makubwa 
au kufuga kuku 500. Lakini baadaye Chama kilijisahihisha kama inavyosema 
Programu ya Chama:

Chama Cha Mapinduzi ni Chama kinachokua 
(haikudumaa). Kinakaa katika nadharia na falsafa yake, 
(ili kwenda na wakati).

Hii ndio ilivyokifanya Chama kijisahihishe kila kinapokosea.
Kwa hiyo kama siku moja tulimtia mwenzetu msukosuko kwa kuwa na 
shamba kubwa, mbuzi 18 au kuku 500, sasa Chama kimekua katika falsafa 
yake. Falsafa ya sasa inatia maanani hali halisi ya wakati wa sasa. Ndio 
maana kule Zanzibar tukaruhusu kiongozi awe na shamba lisilozidi hekta 
20, hasa kama shamba hilo limo katika eneo la kijiji.

Kuhusu ufugaji, kuna baadhi ya wenzetu katika makabila ya Tanzania ambao 
kwao ni utamaduni wao kuwa na ng’ombe wengi. Mfano mzuri ni wenzetu 
wa makabila ya Wamasai, Wasukuma na Wagogo. Je, mwenye utamaduni 
wa kumiliki ng’ombe wengi akataliwe katika Chama kwa sababu ya kumiliki 
ng’ombe wengi? Tunasema hapana. Akiomba uanachama wa CCM akubaliwe. 
Chama Cha Mapinduzi hakimkatai tajiri aliyepata utajiri wake kwa njia ya 
halali na kulipa kodi ya Serikali analipa. Anayekataliwa na CCM ni yule 
aliyepata utajiri kwa wizi, kwa rushwa, dhuluma na kwa njia nyingine za 
haramu.

Huko Zanzibar tulifikiria labda tuweke kiwango maalum cha mifugo, kama 
vile iwe mwisho ng’ombe 200 peke yake. Lakini tulijiuliza kama ng’ombe 
mmoja akizaa na jumla kufikai 201, je huyo ndama amnyonge shingo?
Hiyo ndio hali halisi iliyotufanya tukubaliane kuwa mfugaji yeyote anaetaka 
kuwa mwanachama bila ya kujali idadi ya mifugo yake. Mwenye mshahara 
mkubwa, vile vile hata wa malaki, maadam ni mshahara wa kazi halali, naye 
pia aruhusiwe kuwa mwanachama wa CCM.
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Mafunzo ya Miezi Mitatu
 Ili kukiimarisha zaidi Chama, tumewaruhusu wananchi kuwa wanachama 
wa CCM bila ya kuhudhuria yale mafunzo ya miezi mitatu.

Biashara Ndogo Ndogo
Huko Unguja hatukuishia hapo. Tuliamua kuwa Mwanachama wa CCM wa 
kawaida naye pia aruhusiwe kuwa na biashara ndogo ndogo ili kumwongezea 
kipato. Biashara hizo, ambazo sharti zifanywe baada ya saa za kazi, ni pamoja 
na uvuvi, kuwa na gari ndogo au pick-up ya kukodisha kwa kuchukulia abiria 
au mizigo, kushona, kusindika matunda, mafuta na mashine ya kukoboa au 
kusaga unga.

Mwanachama mwenye mashine ya kusaga unga hanyonyi bali anatoa huduma 
kwa jirani zake kijijini. Chama na Serikali vimo mbioni kuhimiza na kutafuta 
teknolojia ya kumrahisishia kazi Mtanzania, hasa wanawake. Ni vyema 
kukaribisha teknolojia ya kuwasaidia wanawake waondokane na kufanya 
kazi ngumu ngumu zinazoweza kuwapotezea wakati na kuathiri afya zao, 
kama vile kutwanga au kusaga nafaka, kubeba mizigo ya kuni, maji na mtoto 
mgongoni. Si vyema kwa jamii yetu kuingia katika karne ya ishirini na moja 
katika hali hiyo. Ndio maana kule Zanzibar tuliamua kuruhusu biashara ndogo 
ndogo kuendeshwa na mwanachama wa CCM kwa manufaa yao na ya jamii.

Ndugu Wazee, haya kwa muhtasari ndio yaliyoamuliwa Zanzibar. Haya 
kamwe hayabomoi Azimio la Arusha, badala yake yanaliimarisha. Azimio 
la Arusha ni msingi wa siasa yatu ya Ujamaa na Kujitegemea. Ili tuweze 
kujitegemea lazima tuandae mbinu na mikakati ya kuzalisha mali, huduma 
na chakula. Hili ndio lengo la maamuzi ya Zanzibar.
Mshairi mmoja amesema:-

Kutaraji uongofu bila kupitia njia zake ni kama kulitaka 
 jahazi kutembea nchi kavu.
Ndugu Wazee Ahsanteni sana. (Makofi)



60

Sura ya Tano

Miongozo Miwili ya Chama na Tabaka 

Lililopindua Ujamaa3*

Issa Shivji

Mwongozo wa TANU, 1971
Chama cha TANU kilichopigania uhuru wa Tanganyika chini ya uongozi 
wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ndicho kilichoasisi Azimio la 
Arusha mwaka wa 1967. Azimio liliweka mtazamo na sera za Ujamaa na 
Kujitegemea. Wakati ule nyaraka mbalimbali ziliandaliwa na kuandikwa 
ili kutoa miongozo katika kutekeleza Azimio la Arusha. Waraka muhimu 
mmojawapo ni Mwongozo wa TANU wa 1971. Mwongozo huo una umuhimu 
wa kipekee katika historia ya siasa za Tanzania. Mambo muhimu matatu 
yamezungumziwa katika Mwongozo huo. Mosi ni kutambua kwamba ubeberu 
unaendelea kunyanyasa na kunyonya Waafrika hata baada ya ukoloni kupitia 
sura yake mpya ya ukoloni-mamboleo. Kutokana na ukweli huo, “Vyama 
vya Siasa vya kimapinduzi katika nchi nyingi za Afrika zinazojitawala, kama 
vile TANU, bado ni ngali ni vyama vya ukombozi.” 

Pili ni umuhimu na ulazima wa kuunda jeshi la mgambo ambalo litalinda 
uhuru wa nchi dhidi ya maadui. Chimbuko la uamuzi huo linajulikana. 
Tanzania ilikuwa mstari wa mbele kusaidia ukombozi wa nchi za Afrika 
ambazo bado zilikuwa chini ya ukoloni. Wapigania uhuru ambao walikuwa 
wanasaidiwa na Tanzania moja kwa moja walikuwa wale wa Afrika ya Kusini, 
Namibia, wakati ule ikiitwa ‘South West Afrika’, na Msumbiji ambayo 
ilikuwa chini ya ukoloni katili wa Wareno. 

3* Makala haya yalichapishwa kwa mara ya kwanza katika jarida la Chemchemi, 
toleo na. 2, Oktoba 2009. Yamesahihishwa (revised) kwa ajili ya kitabu hiki.
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Huko Afrika ya Magharibi, nchi mojawapo ambayo ilifanana sana na 
Tanzania katika sera zake na hasa katika kusaidia wapigania uhuru ilikuwa 
Guinea-Conakry chini ya uongozi wa Sekou Toure. Wapigania uhuru wa 
Guinea-Bissau na Cape Verde, ambazo zilikuwa nchi moja wakati huo, 
chini ya uongozi shupavu wa Amilcar Cabral, walisaidiwa na Sekou Toure. 
Kutokana na nafasi ya Guinea-Conakry katika vita vya ukombozi, majeshi ya 
Wareno yalivamia Guinea-Conakry. Hata hivyo hawakufanikiwa kwa sababu 
Guinea-Conakry iliweza kuwashinda, hasa kutokana na jinsi wanamgambo 
walivyopigana kwa ujasiri na ushupavu. 

Isitoshe, karibu na nyumbani, Rais Obote wa Uganda alipinduliwa na jeshi 
lake chini ya Idi Amin Dada akisaidiwa na Uingereza na Israeli. Hii ilitokea 
baada ya Obote kutangaza kasiasa ka kajamaa na pia kuunga mkono nchi 
zilizokuwa mstari wa mbele katika ukombozi wa nchi za kusini mwa Afrika 
ambazo bado zilikuwa zinatawaliwa na wakoloni na makaburu. 

Mambo haya yote mawili ni wazi yalikuwa tishio kwa Tanzania. Tanzania pia 
ilikuwa na wasiwasi wa kuvamiwa na jeshi la Wareno. Ndio maana chama 
na serikali waliamua kuwa na jeshi la wanamgambo. Jambo hili ni la kwanza 
linalozungumziwa katika Mwongozo wa Tanu, 1971. Pia, Tanzania ilikuwa 
haipendwi na mabeberu kutokana na siasa zake za kijamaa. 

Pamoja na mambo haya, sifa moja ya Mwongozo ni uchambuzi wake wa 
radikali wa hali halisi ambao unaufanya Mwongozo nyaraka ya kimapinduzi 
kuliko zote zingine zilizoandikwa wakati wa enzi za Azimio la Arusha. Mfano 
mmoja tu unatosha kudhihirisha hili.

Mapinduzi ni mabadiliko ya haraka katika jamii, 
mabadiliko ambayo yanawanyang’anya wachache 
madaraka ambayo walikuwa wakiyatumia kwa manufaa 
yao (na ya wanyonyaji wa nje), na kuyaweka madaraka 
hayo mikononi mwa wengi ili kuendeleza maslahi yao.
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Katika hili, Chama chini ya uongozi wa Mwalimu, kwa mara ya kwanza, 
kimeweka wazi waadui wa Mapinduzi ya kijamaa, wakiwa vibaraka wa 
ndani wakiungwa mkono na wanyonyaji wa nje kwa maana ya mabepari 
wa kimataifa kutoka nchi za kibeberu.

***

Lakini zaidi ya yote jambo ambalo lilifanya Mwongozo uwe na historia ya 
kipekee ni ibara ya 15 ya Mwongozo. Ibara hii inasema:

Lazima iwepo jitihada ya kujenga hali ya usawa 
kati ya viongozi na wanaowaongoza. Iwe ni mwiko 
kwa kiongozi wa Tanzania kuwa mwenye majivuno, 
ubadhirifu, dharau na uonevu. Kiongozi wa Tanzania awe 
ni mtu anayeheshimu watu, asiwe ni mpenda makuu, sio 
mnyapara, mkaripiaji na muamrishaji watu.

Ibara hii ikawa kauli mbiu na itikadi ya tabaka la wafanyakazi dhidi ya 
menejimenti yao viwandani. Takribani miaka minne kufuatia kutangazwa kwa 
Mwongozo, kuliibuka vuguvugu la wafanyakazi ambalo lilikuwa halijawahi 
kutokea katika historia ya nchi. Katika kipindi kifupi cha miaka mitatu tu 
(1971-1974), kulikuwa na migomo zaidi ya 30, ambayo ilihusisha wafanyakazi 
takriban 23,000 na siku za kazi zilizopotea ni takriban 64,000. Kwa kasi 
kubwa sana wafanyakazi walijifunza mikakati na mbinu za mapambano ya 
kitabaka. Walianza na migomo ya kawaida kwa maana ya kuweka chini zana 
za kazi. Kutokana na kulaumiwa kwamba wafanyakazi walikuwa hawajali 
maslahi ya taifa, wafanyakazi wakabadili mbinu zao katika awamu ya pili. 
Badala ya kugoma, wakaanza kuwafungia nje wanyapara na wamiliki wa 
viwanda wakati wakiendelea na uzalishaji. 

Lakini kama unaweza kuzalisha bila menejimenti, kwa nini ukubali 
menejimenti? Kwa hivyo, mapambano yakakoma na wafanyakazi wakaanza 
kutwaa viwanda. Hapo ndipo, watawala wa kisiasa na kiuchumi wakashtuka. 
Viongozi wa chama na serikali wakaanza kuwashutumu wafanyakazi wazi 
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wazi kwa kusema kwamba ingawa chama kilikuwa na sera ya kutaifisha 
viwanda hii haikuwa na maana kwamba wafanyakazi wenyewe waanze 
mtindo huo. Utaifishaji lazima ufuate taratibu na ustaarabu!

Katika hotuba ya Mei Mosi (ya mwaka wa 1974) yenye kichwa cha habari 
Ukigoma unamgomea nani? Mwalimu aliwashutumu wafanyakazi, jambo 
ambalo mara moja lilivunja nguvu za wafanyakazi. Hotuba ya Mei Mosi 
ikawa mwongozo wa menejimenti au warasimu, nao walifurahia sana. 

Kwa kweli, vuguvugu la wafanyakazi lilikuwa mapambano ya kitabaka dhidi 
ya tabaka la warasimu. Katika makala yangu (“The Silent Class Struggle” 
au Mapambano Baridi ya Kitabaka) iliyochapishwa na jarida la kimapinduzi 
la wanafunzi wanamapinduzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Cheche, 
nilifanya uchambuzi na nikaliita tabaka hili jipya mabepari wa kirasimu 
(bureaucratic bourgeoisie). Baada ya mwaka mmoja nikaandika makala ya 
pili ambayo hatimaye ilichapishwa kama kitabu, kwa jina la Class Struggles 
in Tanzania (Mapambano ya Kitabaka Nchini Tanzania). Wakati ule watu 
wachache sana waliweza kukubaliana na uchambuzi wangu na viongozi 
walibeza kwamba Tanzania ni nchi ya wakulima na wafanyakazi na hakuna 
matabaka. Kwa kiasi fulani, kulikuwa na ukweli humu kwa sababu matabaka 
bado yalikuwa katika uchanga wake, yalikuwa hayajakomaa hasa kutokana na 
sera mbalimbali za Mwalimu za kuzuia viongozi na warasimu wasijilimbikizie 
mali (kwa mfano kwa kupitia katika Miiko ya Uongozi). 

Kwa hivyo, nguvu ya tabaka la wafanyakazi ikavunjika na hatimaye kwa 
sheria ya 1975, wafanyakazi wakawekwa chini ya chama cha NUTA (National 
Union of Tanganyika Workers) ambacho kwa vyovyote vile kilikuwa chini 
ya himaya ya chama tawala.

Kwa upande mwingine, sera ya Chama juu ya vijiji vya ujamaa pia ikatekwa 
na wenye jazba na wapiga debe katika Chama. Mtazamo wa Ujamaa 
Vijijini ambao ulisisitiza kwamba vijiji vya ujamaa viwe chaguo la hiari 
la wakulima wenyewe ukageuzwa. Sera ukawa ‘vijiji vya maendeleo’ na 
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wanakijiji wakalazimshwa, mara nyingine chini ya ulinzi na mabavu ya FFU 
(Field Force Unit) kuhamia katika vijiji vya maendeleo. Jambo hili lilifanya 
wakulima waanze kupoteza imani na Chama. Kwa ufupi basi, matabaka ya 
wafanyakazi na wakulima wakafarakishwa na kutenganishwa na Chama, na 
kwa kiasi fulani Mwalimu mwenyewe. Kwa upande mwinigine, kuvunjika 
kwa nguvu za wavujajasho, uka safisha njia kwa warasimu na wamangimeza 
wa Chama na Serikali, kuendelea kujilimbikizia madaraka (na hata mali 
angalau kwa kificho) na kujijenga kama tabaka jipya la vibepari chini ya 
himaya ya ubeberu. Hawa ndio hatimaye wakaja kuainishwa kwa ufasaha 
kama wapingamapinduzi katika Mwongozo wa 1981. 

Mwongozo wa CCM, 1981
Kipindi cha mwisho cha Mwalimu Nyerere (1980-85) kilikuwa kigumu 
kuliko vyote katika utawala wake. Hali ya uchumi ilidorora kutokana na 
sababu mbalimbali za ndani na nje, pamoja na vita vya Uganda, ambavyo 
viliigharimu nchi sana; kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki na 
kupanda kwa bei za petroli. Mnamo 1981, Chama tawala, wakati huo CCM, 
kilifanya tathmini ya miaka 14 ya Azimio la Arusha na kiliainisha hali halisi 
ya siasa, jamii na uchumi. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Chama kufanya 
uchambuzi wa kina bila ya kujali maslahi yake ya muda mfupi. 

Kwa maoni yangu, hoja ambayo ni nzito katika uchambuzi huo ni kwamba 
chini ya mwavuli wa Azimio la Arusha na sekta ya umma, hususan mashirika 
ya “umma”, lilijengeka tabaka jipya la mabepari. Mwongozo unasema:

Kwani ukweli unaojitokeza wazi wazi ni kuwa baadhi ya 
matatizo yetu ya uchumi yanatokana na kutotekeleza kwa 
dhati siasa ya Ujamaa na Kujitegemea vijijini na katika 
sekta ya umma tuliyoianzisha. Zaidi ya hivyo, wakati 
mwingine katika miaka kumi na minne tangu Azimio la 
Arusha, Chama, Serikali, na vyombo vyake vilitumika 
kukuza sekta ya kibepari nchini katika viwanda, biashara, 
usafirishaji, ujenzi na kadhalika na ubepari huo uliopanuka 
katika kipindi hiki umeimarisha vitendo vya kuivuruga na 
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kuidhoofisha sekta yetu ya Umaa (ib. 35, uk, 25).
Sehemu nyingine, Mwongozo unaendelea kueleza kwa ufasaha mkubwa 
kwamba:

Leo ubepari una vishawishi vingi zaidi nchini kuliko 
ulivyokuwa kabla ya Azimio la Arusha kwa sababu 
pamoja na kwamba sasa tuna sekta kubwa ya umma 
lakini kutokana na udhaifu wa kutopambana nao, 
ubepari umefaulu kujipanua na kujipenyeza hata ndani 
ya sekta yenyewe ya umma. Na ndio maana ubepari sasa 
unathubutu kujitokeza hadharani kuukashifu Ujamaa, 
kubabaisha baadhi ya viongozi na kututaka tubadilishe 
siasa yetu (ib. 52, uk.39-40).

Kwa hakika matamko haya yalikuwa ni kukiri wazi wazi kwamba sera za 
Ujamaa zilikuwa zimehujumiwa na viongozi wenyewe waliopewa jukumu la 
kuongoza ujenzi wa Ujamaa kutokana na maslahi yao ya kitabaka ya kibepari. 

Hapa tunashuhudia kwa mara ya kwanza, Chama kikikiri kwamba kuna 
mapambano au harakati za kitabaka dhana ambayo kila mara Chama, na 
hasa Mwalimu mwenyewe, alikuwa anaikanusha. Kinadharia na kiitikadi 
Mwalimu hakukubaliana kabisa na dhana ya mapambano ya kitabaka. Hata 
hivyo ibara ya 50 ya Mwongozo inaenda mbali zaidi kwa kueleza kwamba:

Kuielewa vema jamii ya Tanzania ya leo kunataka 
uchambuzi wa hali ya juu pia. Uchambuzi huu ukiwezeshe 
Chama kuielewa migongano ya maslahi ya tabaka ambayo 
imejitokeza nchini. Migongano hii ina mizizi katika 
mgongano wa msingi kati ya Ujamaa na ubepari, kati 
ya maslahi ya wakulima na wafanyakazi kwa upande 
mmoja, na ya ubinafsi, ubwanyenye na ubepari ambao 
umekuwa ukijengeka tangu Azimio la Arusha kwa upande 
mwingine. (uk.37-38).
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Uchambuzi huo ni wazi na umefanywa kwa ufasaha na kisayansi. Swali 
muhimu kwa wasomi, wanazuoni na wakereketwa wa Usoshalisti ni: Je, 
Chama kilifanikiwa katika mapambano haya na kurudisha nchi kwenye 
Ujamaa? Au tabaka hili liliojengeka lilishinda mapambano na ndilo injini 
inayosukuma gurudumu la mageuzi ya kisiasa na kiuchumi kuelekea kwenye 
uliberali mamboleo, ambao ni mfumo wa kibepari? Je, tabaka hilo la mabepari 
warasimu ndilo hasa chimbuko la mfumo huo wa ubepari uchwara, ukiungwa 
mkono na ubeberu, na ambao ndio unatutawala leo? Je, si kweli kwamba, 
katika awamu hasa ya tatu tabaka hili la mabepari warasimu ndilo lililokuwa 
mstari wa mbele kutetea ubepari wakimnukuu kwa furaha Deng Tsio-Ping, 
kiongozi wa China, aliyepindua ujamaa nchini China? 

Katika mahojiano yake na mwandishi wa habari Jonathan Power wa jarida la 
Prospect (na. 112, Julai 2005), Rais mstaafu Benjamin Mkapa alikiri kwamba 
yeye alikuwa anamheshimu Deng Tsio-Ping. Alipoulizwa na Jonathan Power 
kwamba je, Nyerere akifufuka angesema je, Mkapa akamjibu: ‘Angesema 
kwamba mimi nimegawia mengi yaliyokuwa katika sekta ya umma. Na 
angefadhaishwa na ukweli kwamba mimi nimefanikiwa kujenga tabaka la 
mabepari matajiri.’
 
Sina hakika kama Rais Mkapa alifanikiwa kujenga tabaka la mabepari matajiri 
au alijenga tabaka la vibepari uchwara tu. Ni suala la kufanyiwa utafiti. 
Haikuwa nia yangu kuangalia suala hili kwa undani bali ni kudokeza tu 
kwamba kama tunataka kuelewa vyema na kisayansi hali halisi ya nchi 
na jamii yetu ya leo hatuna budi kufanya uchambuzi wa kitabaka katika 
mfumo wa ubepari uchwara chini ya utawala wa kibeberu, hususan, tabaka 
lililoongoza mageuzi. Na hoja yangu ni kwamba Mwongozo wa CCM wa 
1981 unatuweka mahali pazuri pa kuanzia. Kazi kwetu!

Ni jukumu la wasomi na wanazuoni kuchambua jamii yao, kuionyesha 
jamii sura yake halisi na kuainisha mielekeo ya maendeleo na mielekeo ya 
wapinga mendeleo. Kama Mwongozo wa 1981 unavyosema : mapinduzi sio 
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lelemama. Mapinduzi yanahitaji wakereketwa wa kijamii ambao msimamo 
wao kwa upande wa wavujajasho hautetereki:

Ujenzi wa ujamaa si lelemama bali ni mapambano, 
mapambano ya kudumu dhidi ya ubepari na unyonyaji, 
dhidi ya wapinga maendeleo na wababaishaji wa kisiasa, 
dhidi ya wahujumu uchumi, majambazi, wezi, wazururaji 
na wazembe. Msimamo sahihi wa mapambano unaotokana 
na nadharia sahihi ya ujamaa ungelituepusha na maamuzi 
na vitendo ambavyo vimerahisisha kuoteshwa kwa mizizi 
ya ubepari, kinyume cha msimamo wa mapambano dhidi 
ya ubepari. Leo ubepari, una vishawishi vingi zaidi 
nchini kuliko ulivyokuwa kabla ya Azimio la Arusha 
kwa sababu pamoja na kwamba sasa tuna sekta kubwa ya 
umma lakini kutokana na udhaifu wa kutopambana nao, 
ubepari umefaulu kujipanua na kujipenyeza hata ndani 
ya sekta yenyewe ya Umma. Na ndiyo maana ubepari 
sasa unathubutu kujitokeza hadharani kuukashifu ujamaa, 
kubabaisha baadhi ya viongozi na kututaka tubadilishe 
siasa yetu. (ibara ya 52)

Ukweli uliojitokeza tangu uchambuzi huo wa Mwongozo wa 1981 ni kwamba, 
ubepari uliosimamiwa na vibepari uchwara wa ndani na nchi za kibeberu 
(ambao siku hizi wanaitwa eti washirika wetu wa maendeleo) umeshinda 
katika mapambano. Chini ya visingizio mbalimbali, pamoja na fikra hafifu 
ya “kwenda na wakati”, Azimio lilipinduliwa na hadi sasa uliberali mambo-
leo unaendelea kutamalaki.
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