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Dibaji

Neno la Utangulizi

Kutoka Kavazini ni mfuatano (series) mpya wa machapisho ya Kavazi la 
Mwalimu Nyerere ambao tunauzindua rasmi kwa kuchapisha hotuba ya 
kihistoria aliyoitoa Mwalimu Nyerere wakati akipendekeza Azimio la Arusha 
mbele ya wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa ya TANU siku ya tarehe 26 
Januari 1967.  Kama tulivyoeleza mwanzoni mwa mwaka huu, kwetu sisi, 
Kavazini, uzinduzi wa Mfuatano huu ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 
50 ya Azimio. 

Kama ilivyokuwa kwa machapisho mengine, Kutoka Kavazini ni mfululizo 
wa machapisho ya Kavazi yatakayotumika kusambaza matunda ya utafiti 
wa wanazuoni wanaoandika biografia ya Mwalimu. Matumaini yetu ni 
kwamba usambazaji wa nyaraka tulizogundua katika utafiti wetu utasaidia 
kizazi hiki na vizazi vijavyo kujua na kuchambua historia ya nchi yao, hususan 
kupitia nyaraka mbalimbali za Mwalimu pamoja na zile zilizoandikwa 
na wengine juu yake. Tofauti na watafiti wengine, sio nia yetu kuhodhi 
nyaraka tulizogundua katika utafiti wetu kana kwamba ni mali yetu. Nia 
yetu hasa ni kuzihifadhi nyaraka hizi kwenye Kavazi la Mwalimu Nyerere na 
kuwawezesha wanazuoni na watafiti kuzisoma na kuzichambua ili waweze 
kujua na kuwajuza Waafrika historia halisi ya bara lao.



Hotuba ya Azimio

Hotuba ya Mwalimu Nyerere, inayochapishwa kwa mara ya kwanza katika 
chapisho hili, ina nafasi ya kipekee katika historia ya nchi yetu. Suala la 
Ujamaa halikuwepo katika ajenda ya mkutano wa Halmashauri Kuu ya 
TANU. Awali mkutano huo ulikuwa umepangwa kufanyika huko Tabora 
mnamo Machi 1967. Lakini mwezi Januari 1967 kulikuwa na mkutano 
wa Makatibu wa TANU wa mikoa ambao pia walikuwa na kofia ya Ukuu 
wa Mkoa (regional commissioner) uliofanyika mjini Arusha. Kwa hivyo, 
kwa mujibu wa maelezo ya Mwalimu, iliamuliwa kwamba mkutano wa 
Halsmashauri Kuu pia nao ufanyike Arusha wakati huohuo ili kupunguza 
gharama na misululu ya vikao.

Mwalimu alizungumzia kwa mara ya kwanza kuhusu Ujamaa akiwa 
anafungua mkutano wa wakuu wa mikoa tarehe 22 Januari 1967. Hatuna 
kumbukumbu za hotuba aliyoitoa siku hiyo isipokuwa inaelekea Mzee 
F. Lwanyantika Masha, ambaye wakati ule alikuwa Publicity Secretary wa 
TANU, aliirekodi na kuitafsiri katika lugha ya Kiingereza na baadaye aliamua 
kuchapisha sehemu kubwa ya hotuba hiyo katika kijitabu chake kiitwacho 
‘The Story of the Arusha Declaration (1967)’ kilichochapishwa 2011. Hotuba 
aliyoitoa Mwalimu mbele ya Halmashauri Kuu, ambayo iliwekwa katika 
kumbukumbu za mkutano huo wa tarehe 26 Januari 1967, na ambayo 
tuliipata kutoka katika maktaba ya  Mwalimu huko Butiama, ilikuwa sawa 
na ile aliyoitoa mbele ya mkutano wa wakuu wa mikoa. 

Katika hotuba hii, Mwalimu amezungumzia mambo matatu. Mosi, maana 
ya Ujamaa, pili, mtazamo wa kujitegemea na, tatu, chombo kinachotakiwa 
kuongoza ujenzi wa Ujamaa nchini. Akizungumzia maana ya Ujamaa, 
Mwalimu anasisitiza juu ya aina mbili za unyonyaji: a) unyonyaji wa Taifa moja 
kulinyonya Taifa jingine kwa maana ya ubeberu ambao unaendelea hata 
baada ya nchi zilizotawaliwa kupata uhuru wa bendera na b) unyonyaji wa 
ndani ya nchi ambapo tabaka moja hulinyonya tabaka jingine, yaani tabaka 
la wasiofanya kazi kulinyonya tabaka la wafanyakazi au kwa msamiati wa leo 
tunaweza kuliita tabaka la wavujajasho.  Katika kuelezea namna taifa moja 



linavyolinyonya jingine Mwalimu alitumia mfano wa wazee wa Kizanaki 
na tabia yao ya kunywa pombe iliyoko kwenye mitungi wakitumia mirija. 
Ili wazee hao waweze kunyonya vizuri pombe hiyo, wako watu maalum 
ambao wana jukumu la kuchemsha maji kwa sababu pombe hiyo hutiwa 
maji ya moto na pia wako watu ambao huonja pombe ili wazee wapate 
pombe nzuri. Kazi ya wazee ni kukaa kwenye kivuli na “kufyonza tu” pombe. 
Mwalimu akazifananisha nchi za kibeberu na hao wazee na viongozi 
wa ndani kama waandaaji na waonjaji tu wa pombe. “Sisi [kwa maana ya 
viongozi] ni wa kuangalia kuwa chungu kina pombe na mitungi mingi ina 
pombe. Wao wanakuja kukagua na wengine wanakuja kumwona President 
na kumwuliza kama mambo ni sawa sawa. Nawaambia mambo ni safi. … 
Tunawapa uhakikisho wasiwe na wasiwasi juu ya mirija yao.” 

Huu mfano wa pombe na utumiaji wa mirija kunyonya pombe ndio uliozaa 
msamiati wa kisiasa wa neno “mirija” na dhana ya unyonyaji. Ni mfano mzuri 
sana wa kuonyesha jinsi lugha yoyote inavyokuwa kutokana na uhalisia wa 
mapambano ya kijamii na hali halisi ya wakati. 

Jambo la pili alilozungumzia Mwalimu ni kuhusu mtazamo wa kujitegemea. 
Mwalimu alisisitiza kwamba tukiendelea kutegemea misaada kutoka nje 
tutahatarisha uhuru wetu na hasa uwezo wetu wa kujiamulia mambo 
yetu wenyewe. Akifananisha misaada kutoka nchi za kibeberu na zaka 
zitolewazo kanisani kila Jumapili, Mwalimu alibainisha kwamba hakuna 
nchi iliyoendelea kwa “zaka za Jumapili” kwa sababu wanaotoa misaada 
ya shilingi moja wanachuma mamilioni ya hela kutokana na unyonyaji wa 
jasho la watu wetu na utajiri wa nchi. 

Baada ya kugusia masharti ya uongozi, tulioyazungumzia katika chapisho 
la ‘Kavazi Occasional Paper, No. 5 (2017)’, Mwalimu alizungumzia suala zima 
la uongozi na maana yake. Katika hili Mwalimu alibuni dhana muhimu 
kwamba ili kuweza kujenga Ujamaa hakuna budi kuwa na chombo cha 
kuongoza ujenzi wake. Na chombo hicho sio kingine isipokuwa chama 
cha TANU. Ili kumudu uongozi wa ujenzi wa Ujamaa, Mwalimu alitega swali 

  an aamajU ay akatoyanut asais oyidn iih amaK“ :ebmujaw aziluawuk awk



Kujitegemea, TANU ni chombo ambacho kinafanana na shabaha hizi au 
tukiunde upya?” 

Hili swali la Mwalimu ni muhimu sana na hatuna budi kulitafakari na kulijadili 
upya hasa wakati huu ikiwa kweli tunataka kujenga uchumi usiokuwa 
tegemezi na utakaowanufaisha wananchi walio wengi, au wavujajasho. Ili 
kujenga jamii ya aina hiyo inabidi tujiulize:  tunahitaji uongozi wa aina gani? 
Kwanza, uongozi anaozungumzia Mwalimu ni uongozi wa chombo na sio 
mtu binafsi hata kama kiongozi huyo ni mwenye busara kiasi gani. Na pili 
chombo anachokizungumzia Mwalimu hakiwezi kikawa chombo chochote 
isipokuwa ni kile ambacho kimeundwa mahsusi kwa ajili ya kazi hiyo moja 
ya kuongoza mapambano ya kujenga Ujamaa. Ujamaa haujengwi na 
wasamaria wema au viongozi wenye uchungu na nchi, ingawa nao pia 
wana nafasi yao: lakini unajengwa na chama chenye mwelekeo, msimamo 
na mtazamo unaotokana na itikadi ya wavujajasho na nadharia ya kisanyansi. 
Hili ni funzo mojawapo ambalo linalotokana na hotuba hiyo ya Mwalimu. 
Tujikumbushe alichosema Amilcar Cabral, mwanamapinduzi mashuhuri. 
Alisema: Ingawa kuna mapinduzi mengi yamefanyika bila kuongozwa na 
nadharia ya kimapinduzi, yeye hajawahi kuona mapinduzi yaliyofanikiwa 
bila ya kuongozwa na nadharia ya kimapinduzi.

Hotuba hii ya Mwalimu, aliyoitoa nusu karne iliyopita, inatoa nafasi nyingine 
ya kutufikirisha na kutuongoza kila tutakapokuwa tunatafakari jinsi ya 
kuendeleza ukombozi wa wavujajasho kwa kutumia itikadi na nadharia 
ya kimapinduzi. Aidha, hotuba hii inatuelekeza jinsi ya kupanga mikakati 
ya kimapinduzi kwa sababu mapinduzi, hususan mapambano dhidi ya 
ubeberu na vibaraka wake, sio lelemama na hayaji kwa kulalama. 

Issa Shivji
Mkurungenzi wa Kavazi la Mwalimu Nyerere.

Agosti 2017.
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MKUTANO WA HALMASHAURI KUU YA TAIFA
26 JANUARI-28 JANUARI, 1967
ARUSHA

HOTUBA YA BABA WA TAIFA

Wananchi:

Safari hii tuna mikutano miwili inayofanyika hapa mjini Arusha. Mmoja ni 
wa Waandishi wa Mikoa ambao hasa wanazungumza mambo yao ya Mikoa. 
Siku chache zilizopita Kamati Kuu ilifikiri ingekuwa vizuri wajumbe wa 
Halmashauri Kuu ya Taifa wahudhurie mkutano huo ili nao wafaidi. Lakini 
Mkutano wa Halmashauri Kuu ya Taifa ulikuwa umepangwa ufanyike mjini 
Tabora kuanzia tarehe 1 March, 1967. Kuletewa habari nikaona kuwa kama 
tutakuwa Arusha wote itafaa tumalize habari zote hapa badala ya kufunga 
tena safari kwenda Tabora. Hii ikawa pia hatua ya kupunguza idadi ya 
mikutano maana kuna manung’uniko kwamba mikutano imekuwa mingi 
mno. Kwa hiyo tukapanga Mkutano wa Makamishna wa Mikoa ufanyike 
mjini Arusha tarehe 23-25 Februari, 1967 na mkutano wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa ufanyike mjini Arusha tarehe 26-28 Februari, 1967.

Kama Mwenyekiti, naomba radhi viongozi pamoja na wanachama wa Tabora 
kwa vile mkutano huu haukufanyika mjini Tabora kama ilivyokusudiwa hapo 
mwanzoni. Pia nawaomba radhi Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa kwa 
taarifa hii ya ghafla ya kuitisha Mkutano Mkuu.

Hotuba niliyotoa wakati nilipofungua mkutano wa Makamishna wa Mikoa 
ilikuwa na maneno ambayo ningeyasema katika kufungua mkutano huu 
wa Halmashauri Kuu ya Taifa. Makamishna wa Mikoa walikwisha sikia yote. 
Wanaweza kutoka iwapo wanapendelea kufanya hivyo. Lakini baadhi 
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ya mambo niliyoyasema sidhani watapendelea kutoka nje. Sikugundua 
nimesema mambo mazito yaliyowafanya wengine wasilale usingizi kwa 
siku hizi mbili tatu zilizopita. Maneno yale niliyoyasema yanahusu mkutano 
huu wa Hamashauri Kuu ya Taifa na siyo mkutano ule wa Makamishna wa 
Mikoa tu.

Mkutano wa Tabora,1958

Mnamo mwaka 1958, mwezi Januari kama huu, Chama chetu kilifanya 
mkutano mkubwa mjini Tabora. Kusema kweli kama mkutano huu 
ungefanywa tena pale, Tabora ingekuwa na historia kubwa sana. Ilikuwa 
mwezi wa Januari, 1958, baada ya kuendelea na Chama chetu kwa muda 
miaka minne tuliona ni heri kutoa tamshi la kutikisa nchi. Tungefanya 
makosa makubwa kama tungeacha mambo yasiende motomoto. Tukatia 
motomoto na tukafaulu. Mwaka 1960 tukaingia serikalini na mwaka 1961 
tukajitawala.

Hatua Nyingine

Sasa ni miaka mitano imepita tangu kujitawala. Tumepitia njia ndefu na 
mawazo kidogo yaliyogawanyika juu ya maana ya kujitawala. Kila mtu 
alifikiria nafsi yake nini uhuru utamletea. Baada ya miaka mitano tumeelewa 
misukosuko ya Uhuru na tufikirie hatua ya kujisukuma tena mbele. Mkutano 
huu leo ufikirie mambo ya kujenga moyo mpya na upitishe maazimio 
ambayo yatasukuma mbele maendeleo ya Uhuru wetu.

Katika mkutano huu tutazungumza mambo makubwa matatu, Kwanza 
ni ujamaa - tuelewe ni nini maana ya Ujamaa. Pili, njia na utaratibu wa 
kutufaa, yaani siasa ya kujitegemea. Tatu, umuhimu wa Chama chetu katika 
kutekeleza siasa ya Ujamaa na kujitegemea. Hayo ndiyo nitakayoyasema ili 
tutoke hapa na mwanga wa kutosha.
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Siasa ya Ujamaa

Tangu tutamke kwamba itaundwa Tume ya Ujamaa wa watu wameomba 
sana Tume hiyo iletwe mapema ili ieleze wananchi nini maana ya Ujamaa 
na jinsi ya kuutimiza. Kwa sababu mbali mbali nilichelewa kuiunda Tume 
hiyo. Itakumbukwa kuwa tulipounda Tume ya Chama Kimoja hatukuituma 
ituambie ni mpango gani utakaotumika. Tuliipa Tume hiyo mpango kamili, 
na kazi ya Tume ikawa ni kusafisha na kuweka lugha ya mpango tu.  Kwa 
hiyo, hata kama nimechelewa kuunda Tume ya Ujamaa hatuwezi kukwepa 
kazi yetu ya kufafanua kwa makini kabisa nini maana ya ujamaa na jinsi ya 
kuutekeleza. Kazi yangu sasa ni kueleza maana ya ujamaa ili sote tuelewe. 
Iwapo Tume itaundwa baadaye, itatusaidia.

Ukoloni na Unyonyaji

Ujamaa si jambo gumu kueleza. Jambo hili ni la wazi wazi na la dhahiri kabisa. 
Si jambo la ajabu. Wote tunaliamini na tumelitangaza. Kwanza tulikazana 
sana kwa imani na vitendo mpaka tukaleta Uhuru. Kitu ukoloni hatukikubali 
maana kinaambatana na unyonyaji. Maana moja ya ukoloni ni kwamba Taifa 
moja linatawala Taifa jingine kwa faida ya lile Taifa linalotawala. Waingereza 
walitawala Zambia, Rhodesia na Tanganyika kwa manufaa ya Waingereza. 
Ilibidi tununue vitu kutoka Uingereza. Sisi tukawa shamba la Mwingereza. 
Jasho letu likaliwa na Waingereza. Tukaona ukoloni ni mbaya, tukaamua 
kuung’oa. Sisi tulikataa kunyonywa. Mara nyingi Uingereza imejitetea kuwa 
hainyonyi makoloni, Lakini ukweli wenyewe ni kwamba ukifika Uingereza 
utaona majengo na kadhalika yaliyotokana na kunyonya makoloni yake. 
Kwa hiyo tukaondoa ukoloni - bendera ya Uingereza iliteremshwa na 
badala yake tukapandisha bendera ya Tanganyika huru. Lakini tuki-chungua 
Waingereza kwa makini kimepungua kipi katika ule mlo wao unaotokana na 
unyonyaji? Humu nchini, mashamba wanayo; benki zao zipo; meli zao huja 
na kusomba vitu; na kadhalika. Sisi hatuna meli . Pia wanaweza kupandisha 
au kupunguza bei ya vitu bila kutuuliza.
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Bendera yetu inapepea, Raisi tunaye, na tunacho kiti katika Umoja wa 
Mataifa. Lakini bado hatujawa sawa na Waingereza. Wao wana mabiashara 
hapa, lakini sisi hatuna mabiashara ndani ya Uingereza.

Mirija

Kuna mfano mmoja ambao nadhani utasaidia sana kueleza jambo la 
unyonyaji. Wazee wa Uzanaki hunywa pombe kutoka katika chungu kimoja 
kwa kutumia mirija. Kila mzee huwa na mrija wake. Wazee hao kutwa 
wananyonya pombe chini ya kivuli. Huko ndani kuna mitungi ya pombe. 
Kuna watu kazi yao ni kuchemsha maji, maana pombe hiyo hutiwa maji ya 
moto. Kuna watu kazi yao ni kuona kuwa pombe haipungui katika chungu. 
Wengine wanashughulika na uonjaji ili kuwapatia wazee pombe nzuri. 
Wazee wanakaa na kufyonza tu. Kuna mwiko kuwa huwezi kushika mrija wa 
mtu mwingine; labda tu kusaidia kuondoa machicha ndani ya mrija.

Sisi tunajitawala kweli? Hapa kwetu kuna mirija tele. Mirija ya Germany, 
Marekani, Uingereza, na kadhalika. Sisi hatuna kimrija hata kimoja 
kinachokwenda Uingereza au mahali pengine. Tuliwaahidi kama mirija 
yao itaendelea kuwepo baada ya Uhuru. Amani itakuwepo ili wasiwe na 
wasiwasi au mashaka. Wananchi wa Algeria iliwabidi kupigana maana 
mirija ilikuwa mikubwa mno kiasi ambacho waliamua kuikata mirija hiyo 
moja kwa moja. Tukajitawala na tukawa mwanachama wa Umoja wa 
Mataifa. Tunaanza kusema sisi ni kama waandazi. Sisi ni wa kuangalia 
kuwa chungu kina pombe na mitungi mingine ina pombe. Wao wanakuja 
kukagua na wengine wanakuja kumwona President na kumwuliza kama 
mambo ni sawa sawa. Nawaambia mambo ni safi. Wanauliza, “can we invest 
more?” nawajibu ”yes”. Wanauliza tulete mirija zaidi? Nami nawajibu leteni. 

  ”.…ATUN tuoba yrrow tnod“ ,ubijawaN ”.……ATUN tuoba tahw“ aziluanaW
Yaani wanauliza vipi NUTA, nami nawajibu wasiwe na wasi wasi juu ya NUTA. 
Tunawapa uhakikisho wasiwe na wasi wasi juu ya mirija yao.
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Ukoloni wa kwanza umeondoka lakini mtindo wa nchi moja kunyonya 
nyingine upo. Sisi tuna ugomvi gani na Bwana Wilson? Mimi nina mirija 
Uingereza? La hasha! Huko Uingereza wanaamua kitu katika Cabinet au 
chama chao bila ya kuuliza kama Julius atapenda au hatapenda. Hili ni 
jambo lenye manufaa kwa Waingereza. Sisi tunasema tung’oe mrija huu. 
Mimi nasema ni hatari maana Wilson hatapenda au Johnson hatapenda. 
Kuna mfano mmoja hapa ambao ningependa kuwaelezeni. Serikali yetu 
ilikuwa na shabaha ya kuchukua sehemu ya ardhi ya shamba la mtu mmoja 
aliyetoka nchi kubwa. Huu ni mrija ambao tulitaka kuukata. Tulikata shauri 
kukata mrija huu, na ardhi ikachukuliwa na serikali. Baada tu ya siku chache 
tukapata habari kuwa balozi wetu alipewa onyo kali na serikali ya nchi ile 
kubwa kwamba kama serikali yetu itaendelea kunyang’anya mali za raia wa 
nchi hiyo kubwa misaada itasimamishwa. Mnaona jinsi nchi zinazonyonya 
zinavyotisha nchi zinazonyonywa!

Lazima iwe shabaha ya TANU kuona kuwa Uhuru wetu na uhusiano wetu 
na nchi nyingine ni lazima uwe wa usawa. Kusiwe na mtindo wa nchi 
moja kunyonya nyingine. Kule Ulaya Wafaransa nao wamo mbioni kukata 
mirija inayonyonya nchi yao. Lazima iwe siasa ya TANU na serikali kukataa 
kunyonywa. Wala hatutaki Tanzania kunyonya Taifa jingine. Si jambo gumu 
kueleza maana ya unyonyaji. Hatuwezi kuwa watumishi wa watu wa Taifa 
jingine. Njia moja bora ni kwa kila Taifa litawale nchi yake. Mali ya Taifa moja 
isitawaliwe na Taifa jingine.

Kusiwe na unyonyaji ndani ya Nchi

Kama vile hatutaki Taifa moja kunyonya Taifa jingine, pia hatutaki kuwepo 
na unyonyaji wa aina yeyote ndani ya nchi. Kusiwe na makundi ya watu 
wanaofanya kazi na watu wanaofanyiwa kazi. Tabaka ya watu wanaofanyiwa 
kazi ni tabaka ya wanyonyaji. Wanyonyaji ni nani? Tuchukue mfano wa 
kabaila mwenye ardhi. Tuseme, mathalani, hii ni ardhi ya Maganga. Analima 
chochote - pamba, pareto na kadhalika - chenye manufaa. Wapangaji 
wake wa ardhi anawatoza kodi ya mazao. Katika magunia kumi ya kahawa 
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Maganga anachukua sita na kumwachia mpangaji wake magunia manne 
tu. Ardhi nyingine amepangisha kwa kujenga nyumba.  Kila mwezi analipwa 
kiasi kadhaa na mpangaji wa ardhi. Maganga akifanya kazi ni “hobby” tu, 
yaani kama mchezo wa kujiburudisha. Hana haja ya kufanya kazi. Anaweza 
kwenda ng’ambo na huku nyuma manager wake anampelekea fedha. 
Anaweza kwenda kwenye mwezi, na kila rocket inayokwenda huko 
inampelekea cheque yake kwenye mwezi, kwa sababu ardhi ni yake.

Huyu rafiki yetu si mfanyakazi, ila ni mnyonyaji wa mali au jasho la wengine. 
Huyu hukaa hana wasi wasi wa kufanya kazi. 

Mwingine ana kiwanda cha kufuma nguo. Ana wafanyakazi chungu nzima. 
Anafanya malipo ya mwezi na baki ni yake. Sio hivyo, kwanza hukata 
faida yake, halafu ndipo analipa mishahara. Yeye anakaa hafanyi kazi lakini 
kiwanda kinamletea maelfu ya fedha. Huyu ni mnyonyaji. Nasema basi 
kuwa katika nchi isiyo ya ujamaa kuna tabaka ya wafanyakazi na tabaka ya 

  .izak aynafuk ay ajah anawaH .izak awiynafuh ali izak iynafawah oabma utaw
Nchi hiyo si ya ujamaa.

Tukitaka kujenga ujamaa ni budi tupange utaratibu wa kuwa na tabaka 
moja tu - tabaka la wafanyakazi.  Watu wote wawe wafanya kazi isipokuwa 
watoto wadogo, wazee wasiojiweza na vilema wasioweza kufanya kazi. Hao 
wote lazima wafanyiwe kazi. Mwingine ni mtu yeyote ambaye jumuiya au 
taifa limeshindwa kumpa kazi. Mtu wa namna hii ni budi Taifa limwangalie 
hali yake ya maisha mpaka apatiwe kazi. Wengine wote ni lazima waishi kwa 
kufanya kazi wenyewe.

Hili ni sharti namba moja la ujamaa, na linamaanisha  kwamba nchi  ya 
ujamaa ni nchi ya wafanyakazi  na wakulima.
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Malipo ya Haki

Sharti la pili ni kwamba wafanyakazi wote wanalipwa malipo ya haki kwa kazi 
wanazofanya. Malipo hayo yasiwe yanahitilafiana sana. Sababu ya kwanza 
ni kwamba binadamu hawahitilafiani sana katika uwezo wao wa kufanya 
kazi. Kwa mfano watu wawili wanalima, na wanalima kwa bidii zao zote. 
Halafu wanalipwa na “nature” (asili) bila kubaguliwa. Mavuno watakayopata 
hayatakuwa na tofauti kubwa. Ikiwa mmoja atapata mavuno zaidi kiasi cha 
kumwezesha kumwajiri mwenzake kutokana na malipo hayo ya “nature” 
basi jua kwamba kuna kitu kimepita kati hapo.

Mahitaji yetu ya lazima sisi binadamu ni chakula, nguo na nyumba. Tofauti 
ni ndogo sana, yaani hakuna hitilafu kubwa. Hakuna msingi wa kuwa na 
tofauti kubwa katika mahitaji haya. Hakuna msingi wa kumfanya mmoja 
apate zaidi sana kupita mwingine. Kwanini mimi nihitaji mara kumi zaidi 
ya mwenzangu? Nimepewa kwa nia gani? Tofauti kubwa namna hiyo 
haziambatani na siasa ya ujamaa.

Kusudi la ujamaa ni kuwa watu   wote wanafanya kazi na wanalipwa kwa 
haki bila kuhitilafiana sana. Maana ya malipo ya haki ni malipo ambayo 
hayahitilafiani sana. Inapokuwa katika nchi sote tunafanya kazi na kuna 
watu wanaopata malipo kuliko wengine, basi kuna hitilafu.

Wananchi, nasema huu ndiyo ujamaa. Ni jambo jepesi kueleza maana ya 
Ujamaa na kukubaliwa. Kila ninapoeleza naona wote mnakubali. Lakini 
taabu yake ni kutimiza Ujamaa. Ni dhahiri kwamba tatizo kubwa ni kuutimiza 
ujamaa wenyewe.
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Unyonyaji unaweza Kuzuiliwa

Katika ndani ya nchi, njia bora ya kuzuia unyonyaji - maana tamaa ipo - ni 
kuwanyima watu uwezo wa kuwanyonya wengine. Tunaweza kutekeleza 
jambo hili kwa sheria. Mtu asiruhusiwe na sheria kuweza kumnyonya 
mwenziye, na kuishi bila kufanya kazi. Uwezo huo tunaweza kuuondoa 
kwa sheria ni kwa mfano, mtu ananyonya kwa njia ya kumiliki ardhi, msitu, 
au kiwanda na anakiita ni chake lakini yeye hafanyi kazi. Anasema kisima 
cha mafuta ni changu, lakini wafanyakazi ni wengine. Anadai mafuta yaliyo 
chini ya ardhi ni yake binafsi na hayafanyii kazi. Utakuta mtu ana majumba 
tele na hana haja ya kufanya kazi. Anakula nyumba! Huyu anakula jasho la 
watu wengine, maana ana uwezo wa majumba. Hatuna budi kuzuia watu 
wasiwe na majumba, viwanda, misitu, mafuta, na kadhalika kwa mtindo wa 
unyonyaji.

Kuitumia Serikali Kukata mirija

Safari hii inapasa Halmashauri Kuu ya Taifa ipitishe Azimio kuiambia serikali 
ichukue hatua juu ya kutimiza siasa ya ujamaa. Serikali ihimizwe kuchukua 
hatua maana sasa tunaingia katika barabara ya ujamaa. Najua serikali 
itapokea mwito huu na itatimiza pamoja na kuangalia matatizo yoyote 
yatakayotokea. Sisi tunataka kuona hatua zinaanza kuchukuliwa kukata 
mirija ya wanyonyaji.

Ujamaa ni Imani

Kuitekeleza siasa halisi ya ujamaa kunahitaji imani. Kama imani ni muhimu 
sana katika Ujamaa haina budi imani hiyo ihubiriwe na kutimizwa na 
watu wanaoiamini. Imani ya siasa ni tofauti na imani ya dini. Padre au 
sheikh anaweza kuwahubiria wafuasi wake kwamba wafuate mambo 
anayoyafundisha lakini wasifuate au kuiga matendo yake.   Watu hao wakifuata 
mafunzo hayo bila ya kujali matendo ya padri au sheikh wanaweza kuingia 
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peponi. Hii imani yetu ni ya kisiasa. Hii ni imani tunayoweza kuitimiza sisi. 
Sisi peponi yetu kwa imani hii yetu ni hapa hapa duniani. Sisi ndiyo mitume 
wa imani yetu hapa duniani.

Kwa hiyo ni vigumu sisi viongozi wa TANU kuwambia wanachama tendeni 
tunayosema lakini msitende tunayotenda sisi. Ni dhahiri kabisa sisi wenyewe 
tunaamini imani hii na tunaihubiri. Mnyonyaji atahubiriaje Ujamaa? Yabidi 
wahubiri wa Ujamaa wawe ni wajamaa kweli kweli.

Mkutano huu haunabudi upitishe Azimio lenye sehemu mbili.  Katika 
sehemu ya kwanza, chama kihimize serikali kutekeleza siasa ya ujamaa. 
Uwezo wa mtu kumnyonya mwingine uondolewe. Watu wamiliki mali 
kwa kutumia serikali na vyama vya Taifa. Serikali itumwe kutekeleza siasa hii 
ya ujamaa na kuleta taarifa mara kwa mara.

Sehemu ya pili ya azimio hilo inahusu wajibu wa viongozi wa TANU. Sisi 
wenyewe, kama wajamaa, tusiwe na tabia ya kunyonya. Sisi wenyewe viongozi 
wa TANU tuache kabisa aina zote za unyonyaji na tusiwe na njia nyingine 
ya kupata riziki nje ya kazi yetu wenyewe. Mimi Julius nisiwe na shamba 
ambalo ninafanyiwa kazi na vibarua. Haitakiwi mimi niko Dar es salaam na 
nina vibarua wanalima katika shamba langu. Halafu mtu ananiuliza iwapo 
napata fedha nyingine nje ya mshahara wangu. Namwambia nina mapato 
mengine. Yapi? Kutoka katika shamba langu kule Uzanaki. Unalima? Nina 
watu wangu huko na wanalipwa mishahara. Lo, umekwisha kuwa tajiri! 
Hapo nitakuwa mnyonyaji na sitimizi siasa ya Ujamaa.

Au tuseme mimi nina kiwanda cha kutengeneza viatu. Halafu kutokee tatizo 
la mishahara ya wafanyakazi. Huu unakuwa mgogoro wangu na NUTA. 
Namwita Waziri wa Kazi na kumwambia kuwa madai haya ya mishahara 
hayafai na angalia NUTA isidai dai mishahara kila siku. Kumbe hii ni njia ya 
kuifanya NUTA isiniandame kwa madai. Kwa matendo ya namna hiyo mimi 
nitakuwa ni adui wa Ujamaa. Au mimi ni director wa kiwanda cha sigara, 
machimbo ya Wiliamson, na kadhalika. Nahudhuria mikutano kidogo. Lakini 
nalipwa, nakula nashiba na sifanyi kazi. Hivyo sitakuwa mjamaa.
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Tuseme mimi nina majumba kila mahali. Majumba yangu ya Dar es salaam 
yamepangwa na wananchi na mengine yamepangwa na mabalozi (makofi). 
Sijambo kabisa. Sasa serikali inaleta sheria mtu asitoze kodi zaidi ya 14% ya 
thamani ya nyumba yenyewe. Na sisi ndiyo wakati huu tunapata majumba 
maana hatukuwa na kitu. Mimi na wapangaji tu makundi mawili.

Au mimi hivi vyote sina. Ila nina kampuni ya mabasi. Mabasi yangu 
yanakwenda katika barabara mbalimbali. Nafanikiwa sana. (Kicheko). Watu 
wanaanza kupiga kelele juu ya gharama za uchukuzi kwamba zimezidi 
mno. Mimi sitafurahia jambo hili maana huenda faida yangu ninayopata 
ikapungua. Madai yao na yangu ni mbali kabisa. 

Hii si mifano tu, ila hizi ndizo shughuli ambazo zitaguswa wakati wa kutimiza 
Ujamaa kamili. Mambo yaliyotajwa hapa kama mifano yataeleza matatizo 
tutakayo pambana nayo wakati wa kutimiza ujamaa.

Nia yetu ni kuona kuwa Serikali inachukua njia zote kubwa za kuzalisha mali 
na kuzifanya za umma. Kusiwe na mtu ambaye ataruhusiwa kumnyonya 
mtu mwingine

Masharti kwa Viongozi

Katika Azimio moja hamna budi waambiwe viongozi wa TANU kwamba ni 
mwiko kwa Viongozi wa TANU kuishi kwa jasho la watu wengine (makofi). 
Sharti Viongozi wawe wafanyakazi au wakulima. Viongozi wasiruhusiwe 
kuwa na mashamba yanayoendeshwa na vibarua; wasiwe Wakurugenzi 
katika kampuni za kikabaila au za kibepari; wasiwe na hisa katika makampuni 
na majumba ya kupangisha.

Halafu hatuna budi tuongeze jambo jingine. Hili ni juu ya mishahara. Mtu 
anafanya kazi na analipwa mshahara wa haki. Uwezo wa mtu kufanya kazi 
usiwe kama bidhaa ya kuuza. Kinachotakiwa ni kwamba mtu anaitumikia 
nchi na  nchi inakulipa pato  la kutosha  kumudu  maisha  ya kawaida  na 
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nyongeza kidogo ya kununua sigara. Mimi nafanya kazi ya Raisi wa Jamuhuri, 
na nalipwa mshahara wa Raisi wa Jamuhuri. Pia mimi ni Raisi wa TANU, na 

  obmaM aw irizaW  in imim inikaL .)okehciK(.arahahsm awpiluk eina’gna’gnin
ya nchi  za Kigeni na nidai kulipwa mshahara pia.(Kicheko). Malipo madogo 
madogo  nayo je? Mara nyingine nafanya kazi kama Public Relation Officer
wa Jamuhuri na naweza kudai malipo. Tuseme, mathalani, zote ninalipwa. 
Hili ni jambo la kijinga maana haiwezekani kuzifanya saa za siku zikawa zaidi 
ya 24. Mtu mmoja hawezi kuzifanya kazi hizo zote kwa wakati mmoja. Haina 
maana kuwa kwa kila kazi mtu anayofanya ni budi alipwe. Hili si jambo geni 
katika TANU. Kwa mfano Mzee John Rupia, alipokuwa Makamu wa Raisi wa 
TANU, hakuwa akilipwa mshahara au posho yoyote na TANU maana alikwa 
na biashara zake zilizompa pato la kumtosha. Wakati mmoja nilichaguliwa 
na Gavana kuwa Mbunge. Mara tu nilipopata mshahara wa Mbunge 
nilikataa kulipwa posho ile yangu ya Rais wa TANU. Wakati mmoja nilikuwa 
na akiba kidogo nikanunua hisa katika kampuni ya East African Breweries 
Ltd. Mwaka 1961 tulipoingia serikalini nikamwambia Mheshimiwa mmoja 
achukue zile hisa zangu maana halingekuwa jambo la manufaa na kisiasa 
mimi kuendelea kuwa na hisa hizo. Yule Mheshimiwa kazichukua zile hisa 
na mpaka leo hajanilipa hata senti moja. (Kicheko).

Basi habari hii ya mishahara mingi tuliikataa katika TANU tangu zamani. 
Mwiko huu ulivunjika hapo katikati, na kahoma ka kupatapata kalipanda 
sana. Tuvunje hiyo tamaa! Sasa tuna Viongozi wa TANU wanalipwa 
mishahara miwili au zadi kwa kutegemea vyeo walivyo navyo.

Tuazimie kuwa katika miiko ya TANU ni mwiko kwa kiongozi wa TANU 
kulipwa mshahara zaidi ya mmoja. Kwa upande wa wabunge. Baada ya 
kulipwa mshahara wao wanaweza pia kulipwa ile constituency allowance 
ya sh. 500/= kwa mwezi. Juu ya hapo hakuna.

Nimechukua muda wa saa mbili kueleza tu maana ya ujamaa. Lakini 
kutimiza ni taabu. Juzi nilipowahutubia Makamishna wa Mikoa nilipata 
habari baadaye kuwa wengine hawakulala usingizi. Leo nadhani wote 
watalala usingizi. (Kicheko).
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Siasa ya Kujitegemea

Hivi juzi katika sherehe ya kuadhimisha sikukuu ya Jamuhuri nilitangaza 
siasa ya kujitegemea. Katika mkutano huu tujitahidi tukubaliane katika 
juhudi ya kutimiza siasa ya kujitegemea.

Ni kosa Kutegemea  Pesa tu 

Kosa moja kubwa sisi tumefanya ni lile la kudhani kwamba njia kubwa ya 
kuleta maendeleo ni njia ya fedha. Mazungumzo yote yamekuwa ni juu ya 
fedha, fedha na mikopo! Mpango wetu wa maendeleo wa miaka mitano 
umetilia mkazo sana juu ya fedha. Matatizo yetu mengine nayo ni juu ya 
fedha. Waziri wetu akienda ng’ambo habari zote hutangazwa sana kuhusu 
mazungumzo yake ya kuomba misaada ya mikopo ya fedha. Akirejea 
nyumbani huita mkutano wa waandishi wa habari na kuwaeleza mafanikio 
ya mazungumzo yake ya maombi ya fedha. Hata kama hakuleta chochote 
anawapa wananchi tumaini.

Kosa lingine ni juu ya kukaribisha mirija. Tumekaribisha makampuni ya 
mabepari ambao wenyewe wana woga juu ya usalama wa mali yao. 

  awsugiki amak an ,ilakireS  an  awsugatiah oay ajirim  awuk aihsikikahawakuT
kidogo kutakuwa na fidia ya kweli na ya haki. Tukapitisha sheria ya kulinda 
makampuni ya kibepari na mirija yao. Ikawa tumewaalika walete mirija yao. 
Hiyo ikawa siasa yetu. Tukaambizana semeni vizuri na Marekani, Uingereza, 
China, Ujerumani na kadhalika. Pia semeni vizuri na makampuni ya kila aina. 
Hatusemi semeni vizuri na wasukuma au Wagogo. Kutosema na Wagogo 
ni kosa maana ni kujidanganya kuomba misaada ambayo nayo haiji kwa 
wingi. Hivi karibuni Raisi wa Amerika , Bwana L. B. Johnson alitangaza kuwa
Marekani itatoa £195 milioni  kama msaada  kwa bara  zima la Afrika  mwaka 
huu. Fedha hizo ukizigawa kwa waafrika kila mtu atapata kiasi cha shs. 3/- 
tu. Lakini jumla ya matumizi ya Serikali ya Marekani mwaka huu ni £46,000 
milioni. Wanachopewa Waafrika ni £195 milioni tu. Hii ni nini? Waamerika 
wamepunguza misaada yao kwa bara la Afrika. Kama hali ni hiyo, tupeleke 
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Mawaziri wa kiafrika kwenda kugombania fedha hizo. Hivi kweli litakuwa 
jambo la busara kwa Waafrika kufikiri kuwa bila msaada wa Marekani 
hakutakuwa na maendeleo? Hivyo sivyo!

Hebu tuangalie mchango wa watoto yatima na tujiulize ni matajiri wangapi 
wamechanga fedha hizo. Zaidi kabisa mchango huu unatunishwa na 
watu wetu ambao si matajiri.  Matajiri hutozwa kodi na serikali. Ni kwa 
njia ya kodi na si kuomba omba kunakoiwezesha nchi kupata fedha za 
matajiri. Ipo wapi Serikali ya kuwatoza kodi matajiri wa dunia wasaidie nchi 
maskini. Tunangojea hiari yao ya kujitoza kodi na kutoa misaada. Huku ni 
kujidanganya. Nchi inayotazamia hivyo inajidanganya na misaada huenda 
isije. Hata kama mtego ungenasa misaada au mikopo, hiyo si kukaribisha 
mirija? Hivyo ndivyo tunavyotaka?

Tunahangaika, lakini hatupati misaada hiyo, na ikipatikana ni kidogo tu. Iko 
migogoro mizito ya kutishana kwa misaada ya mikopo. Mnaambiwa wazi 
wazi kama mkichukua mali ya raia wetu msaada hampati ng’o! Tukifanya 
hivyo tunatishwa misaada itakatwa katwa. Matisho hayeshi. Sasa matisho 
haya ingekuwa kila tisho mna hakika nalo mkasema potelea mbali, na kwa 
miaka mitano au kumi hivi tunaweza kuvumilia fedheha hii lakini baada ya 
hapo misaada hii itakuwa imekwisha ijenga Tanzania kuwa bora na safi kabisa. 
Lakini ni uongo mtupu. “This is not true”. Hakuna nchi duniani sasa hivi inapata 
misaada mingi kama India. Inapata misaada mingi sana kutoka kwa Marekani, 
Urusi, Ujerumani, Uingereza, Ufaransa, Australia, Sweden na kadhalika. Lakini 
Wahindi hawajatamka siasa ya kujitegemea. Na sasa ni miaka ishirini tangu 
India ilipojitawala. Lakini wapo karibu pale pale! Taifa la watu milioni mia 
tano limejitawala kwa muda wa miaka ishirini liko karibu pale pale. Akikohoa 
kiongozi wao hakuna mtu anayeuliza nani kakohoa huku. Taifa la watu milioni 
mia tano ambalo limejitawala kwa muda wa miaka ishirini na likikohoa watu 
hawana habari. Afadhali hata Castro akohoe anasikika zaidi. (Kicheko). Juzi 
juzi nimemsikia Mrs Ghandhi akipiga kelele kuwa masharti aliyopewa juu 
ya msaada wa chakula yalikuwa magumu sana. Ameahidiwa chakula na 
Marekani lakini masharti aliyowekewa ni ya ajabu. Wanasema asifanye biashara 
na Cuba wala North Vietnam. Lakini India haifanyi biashara ya silaha na Cuba, 
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na North Vietnam hawafanyi biashara na India tangu 1962. Lakini wakubwa 
wamemwambia kama unataka chakula zaidi usifanye biashara na watu hawa 
tunaogombana nao. Nchi hizi ndogo zinamfanya mkubwa mmoja anaiambia 
nchi moja kubwa sana maneno machafu kama hayo.

Nasema siasa hii ya misaada hata kama ingekuwa tunaweza kuipata 
ina taabu. Lakini nasema ni vigumu kuipata. Hatuipati! Siku moja itafika 
duniani humu itakuwa kuna Serikali ya dunia nzima inatoza mitajiri kodi 
kusaidia watu maskini. Lakini kabla ya siku hiyo maskini msitumainie fedha 
za wakubwa. Hamzipati japo kwa sala! Maana mali duniani ndiyo ugomvi 
mkubwa hata katika misahafu. Mitaifa mikubwa yote duniani inaweza 
kufananishwa na mikristo. Na ndiyo ile msahafu wao unasema kwamba 
alikwenda Mheshimiwa mmoja tajiri kwa Bwana Yesu akamwuliza ili niende 
peponi panahitajika nifanye nini? Akamwambia tii amri kumi za Mungu. 

Akasema nazitii. Akamjibu kuwa ni vizuri sana . Akamwambia asali. Akamjibu 
anasali sana. Akamwambia afunge, naye akasema anafunga. Akamwambia 
atoe zaka, naye akasema anatoa zaka. Bwana Yesu akamwambia kama 
hayo yote unayatimiza vema, lakini sasa kilichobaki nenda kauze mali yako 
yote uwape maskini halafu uje unifuate. Mheshimiwa huyu hakuonekana 
tena kwa Bwana Yesu kuuliza njia ya kwenda peponi. (Kicheko). Baada ya 
hadithi hii Bwana Yesu akasema tajiri kwenda peponi ni sawa sawa kabisa 
na ngamia kupita katika tundu la sindano. Lakini Bwana Yesu hakutaka 
kuwakatisha tamaa matajiri. Kwa hiyo alisema lisilowezekana kwa binadamu 
kwa Mwenyezi Mungu linawezekana. (Kicheko).

Kusema kwamba hii ndiyo njia ya kufika peponi, mitajiri haikubali ng’o. 
Sembuse maisha ya hapa hapa duniani, mijitu mikubwa hii Marekani, 
Mijerumani, Mingereza, Mifaransa, Mirusi na kadhalika ijitoze kodi yenyewe 
kwa hiari yao kwa sababu ya kuinua Afrika, India, Pakistan na kadhalika 
haiwezekani. ”It is not possible”. Misahafu ya dini ya kikristo imehubiriwa 
karibu miaka elfu mblili, lakini haijafanyika hiari. Zaka za Jumapili wanatoa. 
Unaingiza mkono mfukoni tena unafurahi sana umesaidia maskini shilingi 
moja (kicheko). Hii inafikia kiasi cha kumdanganya Mungu. (Kicheko)
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Sasa hii mitaifa mikubwa inafanya vile vile kama mnyonyaji wa kanisani. 
Utamwona tajiri mkubwa leo anatoa shiling moja na Jumapili nyingine 
anatoa nyingine na kama anataka ajikoshe kabisa anajenga msikiti. 
(Kicheko). Tukikuuliza hapa mbele ya hadhara ulipata wapi fedha hizi za 
kujenga msikiti huthubutu kusema, na Mungu anajua. Sasa unatudanganya 
sisi bwana! Hii ni sawa na mwenendo  wa mataifa  haya makubwa, kama 
hivyo Marekani wanatoa  £195 milioni kama msaada kwa Bara la Afrika. 
Matumizi  yao wenyewe mwaka huu ni pauni milioni  arobaini na sita elfu, 
halafu anaingiza mkono mfukoni anatoa shilingi moja anawapa Waafrika na 
nafsi yale inafurahi tumewapa Waafrika shilingi  moja Jumapili.(Kicheko) .

Tena wanajisiifu sana na kujitapa kwamba watawashawishi mataifa mengine 
nayo yatoe. Na Waafrika nao mipango yao ya maendeleo itegemee hizo 
zaka za jumapili? Zaka za Jumapili hazijapata kuleta maendeleo katika nchi 
yoyote. (Kicheko). Itakuwa miujiza sana iwapo zaka za Jumapili zitaleta 
maendeleo katika Afrika.  Mimi naamimi hazileti.

Kazi Huleta Maendeleo

Kitu kinacholeta maendeleo ni kazi tu ya watu katika nchi yao wanasema 
tutafanya kazi na kwa kazi yetu yatakuja maendeleo.(Makofi). Hawa 
wanyonyaji wakubwa watakuja na sio kwamba watakataa kuja. Mwaka jana 
mwishoni ndipo tulipovunja uhusiano na Waingereza. Uingereza ilitunyima 
msaada wao wa pauni milioni saba na nusu pamoja na misaada ya aina 
zingine. Kuna Msukuma ana habari kwamba Waingereza walitunyima 
msaada wa pauni saba na nusu? Hawana habari hata kidogo! Mimi tu 
najua habari hizi. Lakini mwaka huo wa 1966, mwaka  tuliovunja uhusiano 
na  Uingereza  hata kufika mwezi wa Octoba, walikuwa wamenunua 
bidhaa zetu kwa pauni milioni tano zaidi  kuliko mwaka  uliopita , mwaka 
tuliokuwa tuna uhusiano  nao. Hapo wasukuma walielewa kuwa fedha hizo 
zimetokana na pamba yetu na si zaka za Jumapili. Pamba yetu imetuletea 
pauni milioni tano zaidi ya mwaka uliopita pamoja na kukata vipande vyao 
vya zaka. Hawa wenzetu walioendelea wakiona kinono katika nchi zetu 
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hawataacha ila wataendelea tu kuwapo. Na unono utaletwa na jitihada 
zetu.

Kwa hiyo nasema siasa ya kujitegemea ndiyo siasa ya peke yake ya kuinua 
nchi yetu. Tunayo mifano. Nasema ningependa mtu anitajie mfano wa nchi 
ambazo duniani zimekwisha kuendelea kwa misaada ya zaka. Atasema 
nchi fulani ya kwanza, ya pili, ya tatu, ya nne zimeendelea sana kwa zaka ya 
Jumapili. Hakuna hata moja. Lakini ziko dalili za nchi ambazo kwa misaada 
ya zaka hizi zinarudi nyuma. Nasema kwamba  ”typical example” (mfano 
halisi) ni India. Kusema kweli misaada ya namna hii inafanya watu mnafuata 
siasa ambayo inawapelekeni shimoni badala ya kuwapelekeni katika nchi 
ya baraka.

Iko mifano mingine kwamba kujitegemea dalili zake zinafanana vingine 
vingine. Ingawa nchi yenyewe haitamkiki siku hizi, nchi yenye mfano huu 
bora ni China. China yenyewe haijatimiza miaka ishirini tangu kupata uhuru. 
India imetimiza miaka ishirini ya kujitawala. China ilijitawala kutokana na 
vita. Lakini India ilipata uhuru wa kisiasa kwa njia ya amani tulivyopata.

China walipata uhuru wao mwaka 1949 wala hawajatimiza miaka ishirini. 
Lakini walianza vita vya kuwatoa Wajapani katika nchi yao. Walikata shauri 
kuwatoa Wajapani kwa risasi. Wakawa wanasaidiana na Marekani na Warusi 
katika kuwafukuza Wajapani watoke China. Baada ya vita vya kumwondoa 
Mjapani kwisha vikazuka vita baina ya Wachina na Wachina. Wakomunisti 
waliongozwa na Mao Tse-Tung na Nationalist waliongozwa na Chiang 
Kaishek. Hawa Nationalist wakisaidiwa na mtu mkubwa–Marekani. 
Vikawa vita vikali vya kukung’utana na hatimaye Nationalist walishindwa 
wakakimbilia katika kisiwa cha Taiwani na mpaka leo wako pale. Ugomvi wa 
Mchina na Marekani ukaendelea mpaka leo ungali upo.

Mara baada ya miaka miwili ikazuka vita ya Korea. Wachina wakatoa onyo 
kwa Marekani asisogee karibu na China, lakini Marekani kafikiri ni mchezo. 
Walipoona hatari inazidi wachina wakaingia katika vita kule Korea. Miaka 
miwili tu baada ya vita wakatumbukia tena katika vita vya Korea wakawazuia 



17

Marekani wasivuke wakaleta ghasia. Kwa hiyo wao kutokana na vita ni 
mwaka 1952. Tangu hapo mpaka hivi sasa ndiyo Machina wanaijenga nchi 

  inadn awk  inadn  eweynew oaw  ivmogu  awk atah  aohokikaw inikaL .oay
dunia  inauliza kuna nini! Hawapati misaada. Misaada waliyopata ni ya wakati 
ule kabla ya Stalin hajafa. Urusi iliwasaidia, lakini baada ya hapo misaada 
ikakatwa. Basi nchi ya China haipati misaada; inajitegemea yenyewe tu. 
China ina watu milioni mia saba  na ni Taifa  la kwanza  kwa wingi wa watu. 
India ni Taifa la pili kwao. Katika nchi yao hakuna njaa, wote wanavaa, hakuna 
omba omba barabarani, hakuna tajiri lakini hawana maskini. Wanajiona 
kabisa wako katika nchi yao, na idadi ya watu wao wenye silaha ni wengi 
sana. Wana morale au jeuri kubwa sana na hawaoni kwamba kuna watu 
wengine duniani wanaoweza kuwachezea hovyo. Wanasema kila analoweza 
binadamu na wao lazima waweze kama si leo ni kesho. Wamelipua dudu 
lao na dunia ikawa na wasiwasi. Wengine wakasema lile dudu lilikuwa chafu. 

  .inainud awbukm isawisaw anaw asas awimihsehaW !aupilemaw inikaL
Imekuwa nguvu ya Uchina imeunganisha nchi zote tajiri. Nchi hizo zote zina 
wasiwasi na zinashauriana jinsi ya kuepuka balaa. Kwa nini? Kwa sababu 
ya siasa ya kujitegemea. Wachina wametamka na wametekeleza siasa ya 
kujitegemea. Nchi yao ina watu milioni mia saba na inazingatia siasa ya 
kujitegemea badala ya kuombaomba misaada. Wamefanikiwa.

Lakini si lazima iwe nchi kubwa ndipo iweze kujitegemea. North Vietnam 
siyo nchi kubwa.  Ina watu wapatao milioni kumi na saba.  Hawana mirija 
katika nchi yao.

 Hawakubali mrija hata mmoja katika nchi yao. Lakini Wafaransa walipofanya 
jeuri kwao waliwatandika katika vita mpaka wakatoka.

Mara Marekani wakajitumbukiza. Sasa Marekani wanaambiwa mtatoka. 
Kusema kweli Marekani wako taabani pale, na wanatafuta njia za kutoka. 
Wanataka mazungumzo na watu hawa watoke.  Lakini wananchi wa 
Vietnam wanawaambia mandhali mmefika hapa mtatoka hapa kwa njia ya 
risasi (kicheko). Hawataki mazungumzo maana Marekani hakuzungumza 
nao wakati walipokuja. (Kicheko). Watu hawa milioni kumi na saba tu 
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na kujitegemea kwao kumewapa jeuri ya kuwaambia Marekani kwamba 
watatoka tu bila ya mazungumzo.

 Sasa nasema hili ni fundisho kubwa. Ni fundisho kwamba watu mnaweza 
hata mkiwa wachache mkasema na sisi ni watu tunaweza kukaa mahali 
petu tukakataa jeuri ya kila aina. Wale hawapati misaada. Tangu walipomtoa 
Mfaransa mwaka wa 1954 vita havijesha kwao. Wamezaliwa watoto 
katika vita na hawajui amani.  Nguvu yao ni kujitegemea maana kama ni 
misaada hawana misaada kutoka katika makampuni, na kwa kiserikali nchi 
inayowasaidia zaidi ni China na Urusi  kidogo. Kwa hiyo hii ni jeuri yao 
wenyewe ya kujitegemea.

Tufunge Mikanda

Ziko dalili za dhahiri duniani za nini kinatokea mnapotegemea mno 
mataifa mengine, na nini kitatokea mnapochukua siasa ya kujitegemea 
wenyewe. Dalili zake duniani ni za wazi wazi kabisa. Sasa hapa Tanzania, 
kama hivyo ndivyo, tuamue si kwa maneno lakini kwa vitendo kwamba 
tunataka kujitegemea pia tukubali maana yake kwamba kama tunataka 
kujitegemea ni lazima tutafunga mikanda. Lakini mikanda hiyo baada ya 
miaka kumi tunaweza tukaonekana kuwa hali yetu ni barabara. Lakini habari 
ya kusema kwamba tutajitegemea halafu wengine mnaishi kama akina 
Mukhi, haiwezekani. Nasema vile vile kuwa siasa ya kujitegemea ukiitamka 
watu wanaikubali, lakini pamoja na maana yake vile vile kwamba mambo 
ya fahari, mali zinatupwa bure, upuuzi, uvivu, na ujinga lazima viachwe. 
Kinachohitajika ni kwamba mali isitumike hovyo badala ya kutumiwa kwa 
kuendesha nchi, kwamba watu hawazururi hovyo badala ya kufanya kazi, 
na kwamba ardhi tunayo.
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Vitu tunavyohitaji

Katika vitu tunavyohitaji ni ardhi na hii tunayo kubwa sana. Pia tunahitaji 
watu. Lakini watu tunao. Mimi nadhani kwamba watakaohesabiwa watu 
tutagundua kuwa nchi yetu ina watu kati ya milioni kumi na mbili na 
milioni kumi na tano. Tuna watu wengi sana katika nchi hii, tena watu 
wenyewe ni vijana, maana tuna wazee wachache sana katika nchi yetu. Ni 
vigumu kwenda katika mkutano mkubwa ukakuta wazee wengi, utakuta 
vijana ndiyo wengi sana. Mzee wa kwetu tunayemwita mzee ana miaka 
arobaini kama mimi na mvi tunamwita mzee. Hatuna wazee wengi katika 
nchi hii maana wengi wao walikufa kutokana na taabu zilizokuwepo na 
maisha yenyewe yalikuwa ya dhiki na matata. Hatuna wazee wengi kama 
utakavyokuta   katika nchi za Ulaya au China. Nchi yetu ni nchi ya vijana; 
sisi wote ni vijana na damu yetu bado motomoto. Kwa mfano mimi bado 
miaka thelathini nitimize umri wa Raisi De Gaulle wa Ufaransa. Sasa sisi ni 
watu ambao kama tukikusudia mbele yetu tunaweza tukaona mabadiliko 
(changes) ambayo tumeyaleta wenyewe. Tunaweza tukaibadili nchi na 
tukaona kuwa tumeibadili nchi yetu. Huko mbele kwetu ni kurefu Mungu 
akipenda. Lakini lazima tuamue namna ya ujana maana yake tunaweza 
kukabili shida. Siyo tena tunaamua kama wagonjwa. Lazima tuamue siasa 
ya watu vijana wanasema tunaweza tukabadili shida miaka kumi au ishirini 
inayokuja, potelea mbali tuone nchi yetu itakuwaje.

Siasa Sa  Na Uongozi Sa

Nasema nchi tunayo na watu tunao. Tunachotaka ni siasa safi. Na mimi 
naamini siasa safi ni kama hii tunayoieleza, siasa hii ya kujitegemea, halafu 
na uongozi safi. Maana nchi haiendi bila kuwa na uongozi safi. Nchi ni lazima 
iongozwe safi. Itaongozwa na nani? Itaongozwa na TANU. Ndilo neno langu 
la mwisho-TANU. (Makofi).
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Kujenga TANU

Kitu kingine mtakachokubaliana katika mkutano huu ni kusema TANU 
hii tuliyo nayo na namna yake ilivyo ni chombo kamili cha kutimiza siasa 
ya namna hii au chombo hiki kinataka kutengenezwa vingine. Hilo nalo 
tungelizungumza. Nadhani na hilo tutaliacha maana tumelizungumza siku 
nyingi, lakini tutalizungumza katika mazungumzo yenyewe kama TANU 
yetu ilivyo hivi sasa ndiyo inayohitajika iongoze. Maana yake, kama hiyo 
ndiyo siasa tunayoitaka kuifuata kwamba uongozi ni kitu cha lazima, hakuna 
kitu kingine cha kuweza kuongoza isipokuwa TANU. TANU peke yake ndiyo 
inayoweza kuonana na kila mtu katika nchi yetu na kumwambia siasa yetu 
ya kuindesha nchi yetu ni kadha, kadha na kadha. TANU ndiyo itakayomfikia 
kila mtu na kumwambia bwana siasa yetu ni kufunga mikanda, wako 
mbona unalegea? Ni TANU peke yake inayoweza kumwambia mtu mbona 
mkanda wako unalegea nasi tumeambiwa wote tufunge mikanda ndipo 
tutaweza kuipeleka nchi yetu mbele.

Watu wanaoweza kufanya hivyo ni viongozi wa TANU na hasa Mabalozi wa 
mashina ya TANU lakini waelewe ni nini kazi yao. Sasa hivi tunawapangia 
kazi nyingine ambazo si zao, kama vile kukusanya kodi. Si kazi yao kukusanya 
kodi ila kuona kama watu wanafunga mikanda. Kila mmoja wao akitamka 
kusema shina langu pamoja na mimi tumefunga mikanda ndipo tunajua 
Tanzania nzima imefunga mikanda, na inafanya kazi.

Kwa hiyo hatuna budi tuzungumze TANU kwa sababu TANU ndicho 
chombo peke yake cha kutimiza siasa hii ya ujamaa na kujitegemea. Hakuna 
njia nyingine ya kuitimiza. Ukisema serikali, kuna ofisi ngapi za serikali 
zitaenea katika nchi hii? Hakuna namna nyingine isipokuwa kuna chombo 
chetu kimoja tu, nacho ni TANU na uongozi wake.  Kwa hiyo mkutano huu 
itabidi uzungumze juu ya jambo hili la uongozi wa TANU. Kama hii ndiyo 
siasa tunayotaka ya ujamaa na ya kujitegemea, TANU ni chombo ambacho 
kinafanana na shabaha hizi au tukiunde upya?
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Uanachama
Zamani tulikuwa tunategemea sana wingi wa watu. Tulikuwa tunapokea tu 
bila kujali sifa za mtu anayetaka kuwa mwanachama. Kazi iliyopo sasa ni kuwa 
chama kishughulike sana kuwafundisha wanachama imani ya TANU. Tutilie 
mkazo sana jitihada za kupokea wanachama barabara.

Asanteni sana kwa kunisikiliza. Mimi ninayo hakika kuwa mkutano huu 
utakuwa wa maana katika historia ya nchi yetu na chama chetu kama ule 
mkutano wa Tabora. (Makofi- Nyerere-Nyerere-Nyerere)
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