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Kazi nia yake si kuleta maendeleo katika aibu, bali ni kuleta 
maendeleo kwa heshima. Hicho [utumwa] ni kitu cha kwanza 
kilichovunja heshima ya kazi. Kitu cha pili kilichovunja heshima ya 
kazi ni ubepari. Utumwa – mtu anammiliki mtu. Ubepari - 
japokuwa unadhaniwa ni mzuri zaidi kwani unadhaniwa kwamba 
si utumwa lakini ni vigumu zaidi kuueleza. Katika kazi ya heshima, 
kazi tunayofanya, tunatumia vyombo kama vile jembe, shoka na 
panga. Baadae mambo yanaendelea tena tunaweza tukatumia 
mashine; binadamu anatengeneza hivi vyombo na baada ya 
kuvitengeneza anavitumia katika kazi yake. Hiyo ndiyo kazi ya 
kawaida ambayo inajulikana. Mnaoamini Mungu ndiyo kazi 
aliyotaka Mungu au mnaoamini maumbile hivi hivi basi ndiyo 
iliyotakiwa na maumbile. Binadamu anatumia vyombo, kama hana 
vyombo kwake anaazima kwa mwenzie; bwana wewe una 
mashoka mawili tafadhali niazime kwani leo sina shoka. 
Ananiazima shoka nikafanyie kazi kwani inajulikana shoka ni kitu 
anachotumia binadamu kufanyia kazi. Mabepari wamegeuza hii, 
kwani mashoka yanaazima watu – (kicheko) kwani badala ya watu 
kuazima mashoka, yao yanaazima watu kwani yamekaa pale pale. 

Yeye anasema, “Wewe una watu yahe, niazime”. Basi mashoka 
yanaazima watu, kwani kuna kitu kinaitwa capital kinatafuta 
labour. 

 

- Mwalimu Nyerere 1967 
(akiongea na TANU Study Group) 
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DIBAJI 
 
Karibu asilimia 85 ya Watanzania wa leo hawakupata nafasi ya 
kumuona Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere akiwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mbali na hotuba zake chache 
zinazosikika mara kwa mara kwenye vyombo vya habari, ni 
wachache sana ambao wamepata nafasi ya kusoma maandishi 
yake kwa undani. Hivyo basi, wengi wa vijana wetu leo hii, 
hawajapata nafasi ya kumuelewa vizuri Mwalimu Nyerere na 
falsafa yake ya uongozi na mambo ya msingi aliyoyasimamia kama 
Baba wa Taifa letu.  

Wanazuoni wa Kitanzania wakiongozwa na Prof. Issa Shivji 
wanawasilisha sehemu ya matokeo ya mradi wa utafiti juu ya fikra 
za kisiasa za Baba wa Taifa unaogharimiwa na Serikali ya Jamhuri 
wa Muungano wa Tanzania kupitia Tume ya  Sayansi na Teknolojia. 
Lengo kuu la mradi huu ni kuandika kitabu juu ya maisha ya Baba 
wa Taifa. Baada ya uandishi kukamilika, kitabu hicho kitakuwa ni 
cha kwanza cha kina kuandikwa na Watanzania. Hadi leo vitabu 
vyote vilivyoandikwa juu ya maisha ya Mwalimu ni vya wageni. 

Katika kitabu hiki, waandishi wanamuelezea Baba wa Taifa kama 
mwanafalsafa, mwanazuoni, mshairi na pia mmajumui wa Kiafrika. 
Ninashukuru na kufurahi kupata fursa ya kuandika utangulizi wa 
kitabu hiki kama sehemu ya mwanzo ya kuwasilisha matokeo ya 
utafiti juu ya maisha ya Baba wa Taifa kwa Watanzania na wasomaji 
wengine wa Kiswahili. Matokeo ya utafiti huu yanatoa nafasi kwa 
makundi mbalimbali ya jamii yetu kumuelewa Mwalimu kwa njia 
rahisi na nzuri zaidi; miongoni mwa makundi hayo ni wanasiasa na 
viongozi wanaochipukia hivi sasa na vijana wenye kutaka 
maendeleo ya kweli ya Taifa letu. Ni fursa nzuri pia kwa watafiti na 
wanazuoni kuelewa misingi ya misimamo ya Mwalimu ambayo 
inaweza kuwa ni nyenzo nzuri ya kufanya utafiti, machocheo, 
uchambuzi na udadisi anuai.  Kwa Watanzania wachache ambao 
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walikuwepo wakati wa uongozi wa Mwalimu hii ni nafasi nzuri 
kwao ya kujikumbusha na kutafakari baadhi ya mambo yaliyotokea 
wakati huo na misingi ya misimamo yake. 

Kama nilivyoeleza mwanzo, huu ni miongoni mwa miradi mingi ya 
utafiti inayogharimiwa na Tume ya Sayansi na Teknolojia. Tuna 
furaha kueleza kwamba mradi huu umesababisha kuanzishwa kwa 
Kavazi la Mwalimu litakalokuwa na sehemu maalum ya kuhifadhi 
nyaraka na machapisho mbalimbali zilizokusanywa wakati wa 
utafiti. Kavazi pia litakuwa jukwaa la kuendesha majadiliano na 
mafunzo kwa watafiti na watu wengine mbalimbali. Tumeona ni 
bora kuwa na Kavazi ambalo halitahifadhi machapisho juu ya 
Mwalimu kama maktaba tu, bali litakuwa na shughuli nyingine 
ambazo kwa njia moja au nyingine zinaweza kuhuisha misingi ya 
falsafa na misimamo yake.  

 
Dkt.  Hassan Mshinda 
Mkurugenzi Mkuu 
Tume ya Sayansi na Teknolojia 
 
12 Novemba 2015 
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Misingi ya Falsafa ya Mwalimu 
 

Issa Shivji 
Mkurugenzi 

Kavazi la Mwalimu Nyerere 
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH) 

issashivji@gmail.com 

 
Ingawa Mwalimu alikuwa mwanasiasa aliyeongoza mapambano ya 
ukombozi wa nchi yake Tanganyika, na baadae Tanzania, yeye 
mwenyewe aliongozwa na falsafa maalum. Falsafa yake ndiyo 
iliyozaa itikadi ya kijamaa ya chama chake na maadili yake binafsi. 
Kwa hivyo, maadili ya Mwalimu yalijikita kwenye falsafa yake na 
itikadi ya chama chake na sio vinginevyo. Ni muhimu kusisitiza 
jambo hili hasa katika nyakati hizi ambapo wengi wanahubiri 
maadili kama kwamba maadili yanaweza kuelea juujuu bila kuwa 
na mizizi katika falsafa na itikadi.  

Msingi mkuu wa falsafa ya Mwalimu ni ‘usawa wa binadamu’. 
Dhana ya usawa sio ngeni hata kidogo katika mitazamo ya falsafa 
na siasa mbalimbali. Utafutaji wa usawa wa binadamu ndio 
umeongoza mapambano ya watu na jamii mbalimbali kwa karne 
karibu kumi. Katika karne hii ya 21, ukiachilia mbali mafashisti, 
wabaguzi wa rangi na dini, na wale wenye mrengo wa kulia, hakuna 
mtu ambaye anaweza kukiri, kwa uwazi, kwamba haamini katika 
usawa wa binadamu. Hata hivyo, mapambano ya usawa bado 
yanaendelea kwa sababu tafsiri ya dhana ya usawa hutofautiana 
katika mitazamo ya kifalsafa. Na katika hali halisi ya jamii zetu kote 
duniani bado kuna mapungufu mengi ya mfumo ambao 
huendeleza hali ya kutokuwa na usawa. Ndio maana ni muhimu 
kuelewa kwa undani dhana ya usawa ya Mwalimu.  

Fikra za usawa za Mwalimu zilianza mapema katika maisha yake. 
Akiwa Makerere mnamo mwaka 1944 aliandika barua kwenye 
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gazeti la The Standard chini ya jina la kubuni la JUKANYE akipinga 
utawala wa kikoloni ambao ulijikita kwenye msingi wa kutokuwa 
na usawa; yaani Wazungu waliotawala hawakuwa sawa na 
Waafrika waliotawaliwa. Vilevile aliandika insha yake ndefu ya 
kwanza juu ya usawa wa kijinsia. Inaelekea msukumo mkubwa 
katika kuandika insha hii ilikuwa hisia zake mwenyewe 
alizozijengea kutokana na hali halisi ya mama yake mzazi. Mwalimu 
mwenyewe aliwahi kukiri kwamba alikuwa karibu sana na mama 
yake kuliko baba yake. Akiwa mtoto mdogo alifuatana na mama 
yake akienda shambani kulima na yeye mwenyewe akichunga 
mifugo. Hata hivyo, fikra zake juu ya dhana ya usawa zilikuwa bado 
hazijaiva vizuri.  

Bila shaka fikra zake juu ya dhana ya usawa zilianza kupevuka 
alipokutana na maandishi mbalimbali ya wanafalsafa wa kizungu 
akiwa masomoni katika Chuo Kikuu cha Edinburgh. Aliwasoma 
akina Hobbes na Rousseau; alitafakari juu ya falsafa ya akina Adam 
Smith na John Stuart Mill na hatimaye pia alifundishwa nadharia za 
utawala katika nchi za Magharibi hususan mfumo wa demokrasi ya 
uwakilishi. Mwandishi wa wasifu wa Mwalimu, Thomas Molony, 
anadai kwamba mtazamo mzima wa kifalsafa wa Nyerere ulijikita 
kwenye falsafa ya Magharibi.1 Hii sio sahihi kwa asilimia mia moja. 
Bila shaka falsafa hizi za mtazamo wa Kimagharibi zilimuathiri, 
lakini pia kulikuwa na hali halisi ya jamii yake ambayo pia ilikuwa 
na mchango wake. Ndio maana, kama nitakavyoeleza baadae, 
dhana yake ya usawa wa binadamu inaenda mbali zaidi 
ukilinganisha na dhana ya usawa katika falsafa ya kibwanyenye.  

Utafiti wetu unaonyesha kwamba mara ya kwanza ambapo 
Mwalimu alijidadisi na kujenga hoja zake juu ya dhana ya usawa 
ilikuwa katika makala yake yaitwayo “Watu Wote ni Sawa?” Ingawa 
hatuna hakika, inaelekea makala haya yaliandikwa mwishoni mwa 

                                                        
1 Marejeo yote yako mwisho wa kitabu. 
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miaka ya hamsini. Kwa kadri tujuavyo, makala haya hayajawahi 
kuchapishwa na labda Mwalimu hakuwa na nia ya kuyachapisha. 
Hii ni kwa sababu, jinsi yalivyoandikwa, inaelekea madhumuni yake 
yalikuwa kufafanua na kujenga hoja kwake yeye mwenyewe juu ya 
fikra zake juu ya usawa. Kulingana na uchambuzi wetu, makala 
haya yana umuhimu wa kipekee katika ukuaji wa fikra za kifalsafa 
za Mwalimu.  

Makala yenyewe yamegawanyika katika sehemu mbili. Katika 
sehemu ya kwanza, akitumia mtindo wa kujidadisi, (yaani mtindo 
wa Kisokrati (Socratic method) ambao huegemea kwenye 
kuulizana maswali), mwandishi anajenga hoja kwamba binadamu 
wote sio sawa. Ukiangalia utabaini kwamba binadamu 
hutofautiana katika mambo mengi tu – vipaji vyao, akili zao, hulka 
yao, maumbile yao, jinsia zao, rangi zao, imani zao, vipato vyao, 
vyeo vyao, makabila yao n.k. Pamoja na watu wote kutokuwa sawa, 
Mwalimu anaendelea, “bado kuna ‘minong’ono’ tuisikiayo moyoni 
kwamba watu wote ni sawa, na katika hadithi ya Binadamu kuna 
nyakati ambapo minong’ono hiyo imekuwa kelele iliyonyamazisha 
kila kitu.” Mwalimu anaendelea kunukuu mapambano ya, kwa 
mfano, Wamarekani kupingana na utawala wa Uingereza katika 
karne ya kumi na nane, Wafaransa kuupindua mfumo wa kifalme, 
Warusi kufanya mapinduzi dhidi ya dola ya kifalme, na kadhalika. 
Mwalimu ananukuu sehemu ya Tangazo maarufu la Uhuru wa 
Marekani isemayo:  

Twaamini Kanuni hizi kuwa ni dhahiri: kwamba 
watu wote wameumbwa sawa, na kwamba 
wamepewa na Muumba wao haki Fulani ambazo 
hawawezi kunyang’anywa, na kwamba baadhi ya 
haki hizi ni Uhai, Uhuru na Kutafuta Furaha. 

Pamoja na kuandika hivyo, Mwalimu anadiriki kusema kwamba 
haamini kwamba mwandishi wa maneno haya, Bwana Thomas 
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Jefferson, aliamini, “na wala sikubali kwamba akina Yankee 
wanataka tuamini, kwamba kila M-yankee ni sawa na Jefferson 
katika madaha, ufasaha na akili, na kila askari wao ni sawa na 
George Washington katika ushujaa, uaminifu na huruma.” Na 
vilevile Wafaransa waliopiga kelele za “Uhuru! Usawa! Udugu!” 
hawakuamini wala hawakutaka kutuaminisha kwamba kila 
“Mfaransa ni sawa na Robespierre katika majivuno, akili na 
kupendwa … ”  

Mwalimu anajumuisha hoja yake kwa kusema kwa msisitizo, “La, si 
dhahiri kwamba watu wote ni sawa.” Na anaongeza kwamba ili yale 
maneno yaliyomo kwenye Tangazo la Uhuru wa Wamarekani yawe 
sahihi zaidi ingefaa yaandikwe hivi: 

Twaamini Kanuni hizi kuwa ni dhahiri: kwamba 
ingawa watu wote si sawa wamepewa na 
Muumba wao haki Fulani ambazo hawawezi 
kunyang’anywa, na kwamba baadhi ya haki hizi ni 
Uhai, Uhuru na Kutafuta Furaha. 

Hoja hizi zinamshawishi Mwalimu kuuliza, kama ni dhahiri kwamba 
binadamu wote sio sawa, nini ni chanzo cha “minongo’no” kwamba 
binadamu wote ni sawa. Katika sehemu ya pili ya makala yake, 
Mwalimu anatoa hoja za kichambuzi na kuainisha chanzo na msingi 
wa dhana ya “binadamu wote ni sawa”. Mwalimu anahitimisha 
kwa kusema kwamba, “Binadamu wote ni sawa katika ubinadamu 
wao.” 

Juma na Mwajuma hawahitilafiani katika ubinadamu 
wao. Katika mambo mengine yote Juma na Mwajuma 
si sawa, lakini katika ubinadamu wao hawahitilafiani 
hata chembe. Wewe huwezi, mimi siwezi, mtu 
mwingine ye yote hawezi, na wala Mwinyezi Mungu 
hawezi kumfanya Juma awe binadamu zaidi kuliko 
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Mwajuma au kumfanya Mwajuma awe binadamu 
zaidi kuliko Juma. Mwinyezi Mungu aweza kufanya 
jambo ambalo wewe na mimi na wenzetu wengine 
hatuwezi kufanya – anaweza kumuumbua Juma na 
anaweza kumfanya Mwajuma awe kiumbe mwingine 
bora au hafifu zaidi kuliko binadamu, lakini hawezi 
kumfanya Juma au Mwajuma awe binadamu bora au 
hafifu zaidi kuliko binadamu wengine: hawezi 
kuongeza wala kupunguza ubinadamu wao. 

Kwa kweli hitimisho hili la Mwalimu lina nguvu za kihoja na 
kimantiki na haliwezi kupingika kirahisi. Binadamu wote ni sawa 
katika ubinadamu wao, au kwa maneno mengine, katika utu wao. 
Na ubinadamu wa binadamu ni kitu pekee kinachomlinganisha 
binadamu mmoja na mwingine.  

Inaelekea, sambamba na makala haya, au baada ya kuyakamilisha, 
Mwalimu alitunga shairi lenye kichwa cha habari ‘Usawa wa 
Biandamu”. Shairi hili vilevile limegawanyika katika sehemu mbili. 
Sehemu ya kwanza ikidhihirisha binadamu kutokuwa sawa, na 
sehemu ya pili ikibainisha kiini cha usawa wa binadamu. Anafungua 
sehemu ya kwanza kwa ubeti huu: 

Wasema watu ni sawa, nambie usawa wao, 
Kina hohehahe hawa, ambao hawana chao, 
Na watu wenye vipawa, wenye vyeo wenye vyao, 
Nambie usawa wao, watu mbalimlali hawa. 
 

Katika sehemu ya pili, ndio anatoa beti zenye utamu wa hoja na 
uusanii. Ninashindwa kujizuia kunukuu beti hizi nne: 

Watu ni sawa nasema, zingatia neno “watu”, 
Siwapimi kwa vilema, ambavyo ni udhia tu, 
Siwafanidi kwa wema, ambao ni tabia tu, 
Lakini watu ni watu, mawalii na wagema. 
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Niseme maji ni maji, pengine utaelewa, 
Ya kunywa ya mfereji, na yanayoogelewa, 
Ya umande na theluji, ya mvua, mito, maziwa, 
Asili yake ni hewa, hayapitani umaji. 
 
Yatie chumvi ya mvua, hayaachi kuwa maji, 
Safi ukiyachafua, utakera tu wanywaji, 
Yapashe moto, kwa jua, hayaongezi umaji, 
Maji yoyote ni maji, maji nusu wayajua? 
 
Binadamu kadhalika, wote kabisa ni sawa, 
Si kwa nywele au rika, au wema na utawa, 
Au huyu kusifika, Yule kudharaulika, 
Ni wanAdamu na Hawa, asili ya kuumbika. 

*** 
Kwa ufafanuzi huu wa dhana ya usawa wa binadamu, kwa maana 
ya ubinadamu au utu, ninadiriki kutoa hoja kwamba dhana ya 
Mwalimu ya usawa ni tofauti na dhana ya usawa katika mtazamo 
wa kibwanyenye. Usawa wa kibwanyenye hujikita kwenye dhana 
ya usawa wa kila mtu mbele ya sheria; Usawa mbele ya sheria kwa 
maana kwamba kila mtu ana haki sawa, yaani haki kwa maana ya 
rights au equal rights. Ingawa usawa wa Mwalimu pia una dhana 
ya haki ndani yake, neno ‘haki’ katika dhana ya Mwalimu ni kwa 
maana ya justice na sio rights tu. Ukiikubali dhana ya usawa wa 
binadamu kwa msingi wa ubinadamu wake, huwezi ukambagua 
binadamu yeyote katika kumtendea haki, yaani justice. Ukifanya 
hivyo utakuwa umeudhalilisha utu wake kwa sababu kutomtendea 
haki ni kinyume cha usawa wa binadamu. Kwa mantiki hiyo, 
unaweza ukawa sawa mbele ya sheria lakini huna haki sawa 
kutokana na kutokuwa sawa kijamii. Katika mfumo wa kibepari kila 
mtu ana haki sawa mbele ya sheria bila kujali hali yake halisi. Ukiwa 
tajiri au maskini wewe ni sawa mbele ya sheria lakini kila mmoja 
wetu anajua kwamba mwisho wa siku anayepata haki ni mtu 
mwenye uwezo. Kwa hivyo, usawa wa kibwanyenye unaweza 
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ukaendana na kutokuwapo usawa katika jamii na hali halisi, na 
ndivyo ilivyo katika mfumo wa kibepari. Lakini usawa katika dhana 
ya Mwalimu hauwezi kuhitilafiana kwa namna hii kwa sababu 
itakuwa kinyume na kiini cha usawa ambacho ni ubinadamu. 

Hoja kama hizi ndizo zilizomsukuma Mwalimu kuupinga mfumo wa 
ubaguzi, ukoloni na hatimaye ubepari. Itikadi yake ya kijamaa 
ilijengwa kwa msingi wa usawa wa binadamu, yaani ubinAdamu 
wake na sio vinginevyo.  

Mwalimu aliwahi kusema kwamba wajamaa wote duniani, hata 
wakitofautiana katika itikadi zao na mitazamo yao, bado hawawezi 
kutofautiana katika imani yao kuwa binadamu wote ni sawa. Yaani, 
huwezi kuwa mjamaa bila kuwa na imani hii. Hii ni sahihi kabisa. 
Lakini kinyume chake, sio wote wenye imani ya usawa wa 
binadamu ni wajamaa. Ubwanyenye unaweza kuwa na imani ya 
usawa, lakini ni usawa wa mfumo wa haki mbele ya sheria. Usawa 
wa kijamaa hujikita kwenye mfumo wa haki ya kijamii.  

Tofauti ya msingi kati ya wajamaa ni kuhusu jinsi ya kujenga mfumo 
wenye haki ya kijamii. Mtazamo wa Ujamaa wa Kimarx husisitiza 
kwamba, mosi, ili kujenga mfumo mbadala hakuna budi kubomoa 
mfumo wa kibepari na, pili, huwezi kubomoa mfumo wa kibepari 
na kujenga mfumo wa kijamaa bila mapambano ya kitabaka. 
Wajamaa wengine huamini kwamba mfumo wa kijamaa unaweza 
kujengwa bila mapambano ya kitabaka kwa kuchukua tu hatua 
mbalimbali za kisheria. Mijadala kati ya mitazamo hii miwili 
miongoni mwa wajamaa ni sehemu ya historia ya Binadamu ya 
kutafuta usawa na uhuru wa binadamu. 

Ujamaa wa Kimarx unajikita kwenye misingi mikuu mitatu, Moja, ni 
kwamba gurudumu la maendeleo ya historia ni mapambano ya 
kitabaka. Pili, kwamba katika jamii ya kibepari kuna matabaka 
mawili ya msingi: tabaka la wamiliki wa nyenzo za uzalishaji ambalo 
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hutumia nyenzo hizo kuwafanyisha kazi tabaka la wasio na nyenzo 
na kwa hivyo kuchuma faida ambayo hutokana na jasho la 
wafanyishwa kazi. Kwa maneno mepesi, tunaweza kuainisha 
matabaka haya mawili kama tabaka la wavujajasho na tabaka la 
wavunajasho.  

Tatu ni kwamba ujamaa utajengwa na tabaka la wavujajasho kwa 
sababu maslahi na matamanio yao ni kujikumboa kutokana na 
unyonyaji. Na ukombozi huu wa kijamii hauwezi kupatikana bila 
mapambano dhidi ya tabaka tawala la kiuchumi ambalo hujilinda 
kupitia dola yao yenye kuhodhi vyombo vya mabavu – polisi, jeshi, 
magereza n.k. Kwa ufupi basi, Wanamarx hujikita kwenye kuleta 
mapinduzi kwa maana ya mabadiliko ya kimsingi katika mfumo 
wenyewe wa uzalishaji.  

Kwa upande mwingine, mrengo wa ujamaa wa kiliberali au wa 
kidemokrasi hujikita kwenye kuleta mabadiliko katika mfumo 
uliopo kwa kutumia njia mbalimbali za mageuzi (sio mapinduzi), 
kwa mfano, sheria, elimu, n.k. Wao huamini kwamba unaweza 
kuwabadilisha wanyonyaji kwa kuwahubiria uzuri wa ujamaa kwa 
upande mmoja, na kuwadhibiti kupitia sheria, kwa upande 
mwingine.  

Tofauti kubwa kati yao ni uelewa wao wa chombo-dola. Wanamarx 
husimamia kwenye hoja kwamba dola ni chombo cha 
mabwanyenye katika mfumo wa kibepari. Wajamaa wa 
kidemokrasi huamini kwamba chombo-dola ni chombo 
kisichoegemea au kufungana na tabaka lolote na kinaweza 
kutumika kuleta mabadiliko. Mwalimu alikuwa muumini wa 
mtazamo huo wa ujamaa wa kidemokrasi na alijaribu kwa dhati na 
nia nzuri kutumia chombo-dola kuleta na kujenga ujamaa.  

Lakini kama alivyopenda kunukuu yeye mwenyewe: “Hata njia ya 
kwenda jahannamu imetandikwa na nia njema.” Nia njema bila 
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mapambano ya binadamu haziwezi kuleta mabadiliko makubwa na 
yenye manufaa kwa binadamu wote.  
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Nitafarijika mno ikiwa nitaruhusiwa kubadilisha masomo yangu 
kutoka shahada ya sayansi na kwenda shahada ya sanaa. ….. 
Ninahisi, tena kwa dhati kabisa, kuwa ntakapomaliza masomo 
yangu, nitakuwa na mchango mkubwa zaidi kwa nchi yangu ikiwa 
nitasomea shahada ya sanaa na siyo ya sayansi. Jambo moja nina 
hakika nalo – nalo ni kuwa nina uwezo mkubwa zaidi wa kusoma 
shahada ya sanaa kuliko ya sayansi. Mwalimu wangu mmoja 
ambaye amenifahamu kwa miaka mingi, nikiwa mwanafunzi na 
baadae nikiwa mwalimu, alivosikia kuwa nakuja huku kusoma 
sayansi, alisema “Lo! hiyo ni kama kufinyanga kinyago kwa 
kutumia kalamu!” Nina hakika hakumaanisha kuwa mimi ni 
mpumbavu, lakini ananifahamu, na anajua anachokisema. 

    

-  Mwalimu Nyerere  Aprili 1949  

(akimwandikia Mkurugenzi wa Elimu ya Makoloni, London)  
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Mwalimu: Mwanazuoni Mkanushi 
 

Saida Yahya-Othman 
Profesa Mshiriki Mstaafu, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

saida.yahyaothman@gmail.com 

 
Mwandishi mmoja alimtumia Mwalimu kitabu chake mwaka 1981, 
akimuomba maoni, kwa vile aliamini kuwa Mwalimu alikuwa ni 
“mwanazuoni mahiri”. Mwalimu alimjibu, “Mie si mwanazuoni 
yakhe”. (Mengi yanayowasilishwa hapa kama nukuu hayakusemwa 
hivyo neno kwa neno, lakini maana ilikuwa hiyo, na nimejaribu 
kuwasilisha kama nukuu ili kuchangamsha makala). Unyenyekevu 
huu wa Mwalimu tumezoea kuusikia; ni taswira inayotawala. Na ni 
sahihi kabisa - tumesikia mara lukuki kuwa Mwalimu alikuwa mtu 
wa watu - akiweza kuongea na watu wa kawaida wa aina zote. 
Rafiki yake mkubwa, kwa mujibu wa wengi, alikuwa Mzee Dossa 
Azizi, ambae hakuwa na elimu kubwa wala utaalamu wa hali ya juu. 
Mwalimu alikataa tena na tena juhudi zote, na wakati mwengine 
hila, za kumvika kofia ya utukufu au kumtwaza umaarufu. Wakitaka 
kuzipa barabara jina lake, aliwaambia, “Hapana, hapana”, ingawa 
walishindwa kuheshimu matakwa yake baada ya kifo chake. 
Walipotaka kujenga barabara ya lami kwenda Butiama, Mwalimu 
alishangaa: “Kwa nini, kwani wananchi wengine hawahitaji 
barabara za lami?” Na la waandishi kutumia jina lake kwenye 
vitabu ndo alikuwa analikwepa zaidi. Mshairi mmoja alimpelekea 
Mwalimu utenzi aloupa jina la Nyerere na Uhuru wa Tanganyika. 
Mwalimu alifurahia sana ule utenzi, lakini Jina Lake? “Hapana 
bwana! Uhuru wa Tanganyika inatosha. Hiyo Nyerere ya nini 
tena?” Pia Judith Listowel alipotaka kitabu chake The Making of 
Tanganyika kiwe na sehemu ya maisha ya Nyerere, Mwalimu 
aliudhika sana. “Sitaki sitaki kabisa. Andika historia ya nchi, mie 
nilikuwa mmoja tu wa wahusika, kwa nini unipe sehemu maalum?” 
Akadiriki hata kumshtumu Listowel kupenyeza “kwa mlango wa 
nyuma” sehemu za maisha yake yeye Mwalimu, akimaanisha 

mailto:saida.yahyaothman@gmail.com
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makubaliano yao ya awali yalikuwa tofauti. Katika mwaka wa 
mwisho wa maisha yake, wakati Jeshi na Serikali walipokuwa 
wanamkabidhi nyumba yake mpya na kubwa pale Butiama, 
Mwalimu alisema: “He! Jumba kubwa namna hii la nini? Kwani mie 
tembo?” Na alipokuja kuwa Rais, miaka ile ya mwanzo, alipoona 
zile mbwembwe na ving’ora na misafara ilokuwa ikipamba safari 
zake nje ya Ikulu, na kuwapa adha wananchi kwa kusimamishwa 
kwa muda mrefu huku msafara wake ukipita, aliandika barua kwa 
wizara na ofisi za chama zote, akilalamika: 

Ofisi ya Rais, kwenye jamhuri hii au yo yote ile, 
inabeba majukumu na madaraka ya Mkuu wa 
Nchi. Haitakiwi, na haipaswi, kumgeuza mshika 
ofisi hiyo kuwa chanzo cha usumbufu mkubwa 
kuliko wote katika mji mkuu wake.  

Kwenye unyenyekevu huo taswira ni bapa, haibadiliki sana. Lakini 
kwenye usomi, uanazuoni, hali ilikuwa tofauti. Kwa upande mmoja, 
unyenyekevu na huko uliendelea. Siyo tu alisisitiza kuwa yeye si 
mwanazuoni, lakini mara nyingi akipenda kusema, wakati wa kutoa 
hotuba zake, “Mie sifahamu sana masuala haya, nafahamu kidogo 
tu”, na baada ya hapo kuendelea kuchambua kwa undani masuala 
hayo, na kudhihirisha uelewa wa kina kabisa. Na wanafunzi 
wazamili walivyomuandikia kumkosoa katika tafsiri yake ya Julius 
Caesar, Mwalimu alifuata ushauri wao, na katika toleo la pili akatoa 
shukrani zake kwenye dibaji. 

Shaaban Robert na Mwalimu walikuwa marafiki, na ingawa Robert 
alikuwa mshairi bingwa kupita wote Tanzania, alikuwa mara nyingi 
anamtumia Mwalimu mashairi yake ayatolee maoni. Wakati 
Mwalimu akifanya ziara zake za harakati za kupigania uhuru katika 
miaka ya ’50, alikuwa akitafuta muda wa kupitia mashairi ya Robert 
na kumtumia maoni yake. 
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Naam, Mwalimu alikuwa mnyenyekevu juu ya uanazuoni wake, 
ambao, kwa hisia zake, hata hakuwa nao. Lakini matendo yake na 
maisha yake yote alikuwa anaupalilia na kuujenga uanazuoni, hadi 
watu wengine, hususan wanazuoni, kumuona ni mmoja wao kinda 
kindaki, na kumuweka katika kundi la wanafalsafa, wachambuzi na 
watafakari wa kiwango cha juu sana. Na ndio uhalisia wa 
uanazuoni. Uanazuoni hauji isipokuwa kwa kazi kubwa, na 
unapokuja, hauwezi kuganda; lazima uendelezwe kwa njia hai 
katika jamii. Mwalimu aliukuza uanazuoni wake kwa njia tatu.  

Mosi, alisoma, na kusoma. Mwalimu hakupenda vitabu, alikuwa na 
mahaba na vitabu. Akivisoma, na kuvichambua, na kuvirarua. 
Msaidizi wake Mama Joan Wicken alikuwa na kazi kubwa ya 
kutafuta na kuagiza, mara nyengine hata kuomba, vitabu kwa 
marafiki na waandishi. Bajeti ya Ikulu ilikuwa finyu, na hasa fedha 
za kigeni, kwa hivyo Mwalimu hakuwa na uhuru mkubwa wa 
kununua kila kitabu alichokitaka. Bahati nzuri, wale waliomuona 
Mwalimu kuwa mwanazuoni mwenzi wao, walikuwa 
wanammiminia vitabu kama zawadi. Nae hakuwaangusha. 
Aliwashukuru, na kuahidi kuvisoma, au kuwambia kuwa 
ameshasoma na kutoa maoni yake. Alikuwa anakwepa kutoa 
mawazo juu ya miswada, sababu yake ikiwa, kwa vile yeye 
hakuchangia kwenye matayarisho ya miswada hiyo, alikuwa hana 
haki ya kuitolea maoni. Yumkin akihofia waandishi hao kutumia 
jina lake kuhalalisha maoni yao, au kuyapa umaarufu maandishi 
yao.  Mara moja moja alivunja mwiko huu. Kijana wa Kitanzania 
alipompelekea utenzi kwa maoni yake, Mwalimu alimuandikia 
kumwambia utenzi wake mzuri sana na unastahili kuchapishwa, na 
yeye angeweza hata kusaidia katika jitihada hiyo. Lakini kitabu 
kikishachapishwa alikuwa hasiti kutoa maoni yake. Wakati mmoja 
Mwalimu alikuwa anatembelewa na mwanahabari wa Kijapani 
ambae alikuwa balozi wa heshima wa UNICEF, lakini pia aliwahi 
kuandika kitabu juu ya maisha yake wakati akisoma shule ya msingi 
Japani. Mama Wicken alipomjulisha Mwalimu kuwa huyo mama 
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anakuja kumtembelea, Mwalimu alisema “Ala, kumbe! Ndo nimo 
nasoma kitabu chake. Bahati kubwa hii, ntapata kuzungumza nae 
juu ya kitabu, ambacho nimekipenda sana.”  

Wakati mwengine, Trevor Huddleston, ambaye alikuwa askofu wa 
Masasi kwa miaka minane kuanzia 1960, alipokuja kwenye sherehe 
za miaka 10 ya uhuru, alimletea Mwalimu kitabu kama zawadi. Huo 
ulikuwa wakati wa shughuli nyingi mno, Mwalimu akiwa kwenye 
hekaheka za kukutana na wageni na kuhudhuria sherehe 
mbalimbali. Lakini wiki mbili baadae, Huddleston alivyokwenda 
kumuaga Mwalimu, alishangaa sana pale Mwalimu 
alivyomwambia, “Rafiki yangu, kile kitabu nimeshakimaliza na 
nimekifurahia sana. Laiti tungekuwa na muda wa kuongea kidogo!” 
Lakini katika vitabu vyote Mwalimu alivyokuwa akisoma, vitabu vya 
riwaya vilikuwa havimkongi moyo. Akivisoma kwa nadra sana.  

Pili, Mwalimu aliandika. Kinyume na viongozi wengine ambao 
walipokelewa kama wanafalsafa, kama vile Leopold Senghor wa 
Senegal, au Kwame Nkrumah wa Ghana, Mwalimu hakuwahi 
kuandika kitabu kimoja, ambacho pekee kiliweka wazi falsafa yake 
ya kisiasa na kijamii. Badala yake aliandika hotuba nyingi sana, na 
makala mafupi kama vile sehemu ya Kujitegemea katika Azimio la 
Arusha, na katika miaka ya karibu zaidi, kitabu kilokuja kuwa janga 
kwa baadhi ya wagombea uchaguzi mwaka 1995 - Uongozi wetu na 
Hatima ya Tanzania. Kwa hivyo falsafa yake ya ujamaa 
imetoholewa kutoka maandishi yake haya, na amekuwa akiikuza 
na kuiendeleza kila miaka ilivyopita. Hotuba zake nyingi 
zimechapishwa kwenye vitabu vyake vya Uhuru, lakini nyingi 
nyengine alizitoa bila ya kuziandika, ukiondoa mistari miwili mitatu 
aliokuwa anaandika kwenye kijikaratasi.  

Mwalimu alikuwa mhutubu na msemaji wa shani, hadi 
mwanahabari mmoja maarufu, Robin White, akasema kuwa ana 
“ulimi wa fedha”. Akiweza kuwavuta wasikilizaji wake wakacheka 
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nae, wakashangaa nae au wakalia nae. La kushangaza ni kuwa 
kumbe aliingiwa na hofu kubwa kabla ya kutoa hotuba, hasa za 
kimataifa. Alikuwa hawezi kula kabla ya hotuba, na tumbo 
likimtetemeka. Kweli muonekano wa juu unaficha mengi- nani 
angewaza, ingekuwa mwenyewe hakutamka, kuwa Mwalimu 
alikuwa na “hofu ya jukwaa”! Na hotuba zake hakuziandika bila ya 
kufanya utafiti wa kina juu ya mada husika. Ingawa walishirikiana 
kwa karibu sana na Mama Wicken katika kuandika, Mwalimu alitoa 
mawazo ya msingi, na baada ya Mama Wicken kuandika rasimu, 
Mwalimu akiipitia na kujadili na Mama Wicken kwa undani. Mara 
nyingi alikuwa anakataa mialiko ya kutoa hotuba, na pia mialiko ya 
muda mfupi, kwa sababu ingemnyima muda wa kutosha wa 
kutayarisha hotuba murua. Hii haina maana kuwa alikuwa hayuko 
tayari kuongea, hapana. Kuongea tu hakukuwa na tatizo. Wakati 
mmoja alialikwa Chuo Kikuu cha Namibia. Akawambia: “Kama 
mnataka nije kutoa hotuba sitaweza. La mnataka nije tuongee, 
mniulize masuali, na kadhalika, hapo sawa.” Alipofika, aliongea 
kwa saa moja na nusu, na wasikilizaji wake walimshangilia sana. 
Aliongea, hakuhutubia. 

Katika kuonyesha mapenzi yake (au mahaba mengine?) kwa lugha 
ya Kiswahili, na kubainisha uwezo wa Kiswahili kubeba dhana nzito 
za kisanii na kibunifu, Mwalimu alitafsiri vitabu vya Shakespeare 
Julius Caesar na Merchant of Venice, na kile cha Plato cha Republic. 
Alivipa majina ya Juliasi Kaizari, Mabepari wa Venisi na Jamhuri. 
Kazi zake za tafsiri zilianza tangu wakati wa kupigania Uhuru; kila 
akipata wasaa kidogo akitafsiri mistari miwili mitatu. Na kazi hii pia 
aliifanya kwa uadilifu mkubwa sana. Rasimu baada ya rasimu 
zikiandikwa na kuwekwa pembeni. Kazi ilikuwa ngumu zaidi kwa 
vile kazi za Shakespeare zilikuwa kwenye mfumo wa kishairi. Katika 
kutayarisha toleo la pili la Juliasi Kaizari, Mwalimu aliingiza 
masahihisho mengi ambayo aliyapata kwa wasomaji wake. 
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Tatu sasa, katika ukuaji wa uanazuoni wa Mwalimu - alidadisi na 
kuchambua kwa undani yale aliyokuwa akisoma na kuyaona. Na 
hapa ndipo unyenyekevu ulipoteleza kidogo. Mwalimu alikuwa 
hawezi kuwavumilia wapumbavu. Tusi lake kubwa ni kumwita mtu 
“mpumbavu”, na ndio maana mara nyingi akitofautisha baina ya 
wajinga na wapumbavu. Wakoloni Waingereza, na baadae 
wanazuoni na masahibu wake wengine, walikiri kuwa Mwalimu 
alikuwa na kiburi cha usomi, au cha kizuoni. Kwa mtu ambae 
alikana uanazuoni wake, Mwalimu hakusita kuutambua na 
kuutunisha umahiri wake wa fikra na uchambuzi. Akifurahia sana 
mijadala ya kizuoni. Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilishuhudia 
midahalo na Mwalimu mara nyingi alipokuwa Mkuu wa Chuo. 
Miaka ya ‘50 na ’60, alikuwa na tabia ya kukutana na wanazuoni na 
waandishi wa kimataifa pale Cosy Cafe iliyokuwa Mkwepu Street, 
na kujadili nao kwa saa nyingi. Kuna hadithi ya yeye na Henry 
Kissinger, alipotembelea Tanzania mwaka 1976, walipokuwa 
wanarushiana nukuu za Shakespeare na wanafalsafa wengine wa 
Kiyunani. Mmoja wao akianzisha nukuu, mwengine akiimaliza, 
nenda rudi, nenda rudi. Mwishowe Mwalimu alirusha nukuu ya 
mwandishi mmoja wa Kimarekani. Kissinger aliduwaa kwa 
sekunde, kisha alicheka sana, “Ala! Huyo ni mimi bwana!” 

Lakini kiburi cha Mwalimu kilituna zaidi kwa wale aliowadhani ni 
makasuku - waigizaji wa fikra za wengine - waliojaribu kupandikiza 
fikra hizo, ikiwa kutoka Mashariki au Magharibi, bila ya kutafakari 
na kuzingatia muktadha wa Tanzania na Afrika. Kwa sababu 
ambazo zinahitaji uchunguzi zaidi, Mwalimu alitapakaza pilipili ya 
kiburi chake cha kizuoni hususan kwa WanaMarx. Kwa hao, ulimi 
wake wa fedha uligeuka na kuwa wa siki. Aliwashutumu kuwa 
wakikasuku tu maandishi ya Marx na kauli mbiu zake, bila ya 
kuelewa, na bila ya kuchambua uhusiano wa fikra zake na jamii ya 
Kitanzania na ngazi ya maendeleo iliyofikiwa. Wakiimba wimbo, 
aliwambia, na kucheza ngoma ambayo wao wenyewe 
hawakuifahamu. Na waliwasulubu wale ambao walikuwa na fikra 
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tofauti. Mijadala ilikuwa mikali baina yake na wanafunzi na walimu 
wa Chuo Kikuu miaka ya 60 na 70. Mwalimu akisema yeye 
akimsoma Marx, na mengi ya Marx aliyapokea, lakini “upumbavu” 
na ukasuku wa WanaMarx wa Tanzania hakuweza kuuvumilia. 
Kiburi cha kizuoni cha Mwalimu kiliwavunja moyo WanaMarx kwa 
wakati ule. Hawakuamini kuwa mwanazuoni mnyenyekevu kama 
Mwalimu angeweza kugeuka na kuwa fidhuli kwa wanazuoni 
wenzake kwa kiwango kile. Angekuwa Kwame Nkrumah yu hai, 
angewambia, “Ala! Hamkujua! Niulizeni mie!”  

Hiyo mada ya wakati mwengine. Mwalimu, mwanazuoni mkanushi.
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Kaizari:  Ningekuwa kama wewe, ninge’za kushawishika, 
Ningeshawishi kwa sala, sala zingenishawishi: 
Bali mimi ni imara kama nyota ya shemali, 
Il’o na hali ya kweli, imara yenye kituo, 
Wala haina kifani huko kote uwinguni. 
Uwingu umepambika kwa nyota bila idadi, 
Ambazo zote ni moto na zote hutoa nuru; 
Bali kuna nyota moja miongoni mwazo zote 
Ikaayo pale pale. 
Na dunia kadhalika ina watu wengi sana, 
Nao wote wana mwili, wana damu na akili: 
Bali miongoni mwao namjua mmoja tu 
Ambaye hakanushiki, hukamata pale pale, 
Na wala hatikisiki: na mtu huyo ni mimi, 
Nitaonyesha kidogo, angao kwa jambo hili – 
Niliamuru imara kuhamishwa kwa Simberi 
Na bado niko imara abakie huko huko 

 
- Mwalimu Nyerere  1963  

(Juliasi Kaizari, tafsiri ya William Shakespeare, Julius Caesar)  
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Mwalimu Mshairi 

M. M. Mulokozi 
Profesa Mstaafu, Taasisi ya Taaluma za Kiswahili,  

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
mugyam@gmail.com 

 
Tangu kale, ushairi wa Kiswahili ulioandikwa na ule ulionenwa kwa 
mdomo (simulizi), ulifungamana na maisha ya jamii katika hali zake 
zote – kitamaduni, kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kielimu, n.k.  Kwa 
lugha ya sasa, tungesema ushairi ulikuwa ndio “jukwaa la siasa” au 
“mtandao wa kijamii” ambamo watu wa aina zote na mitazamo 
anuwai waliwasiliana, kujadiliana, kuelimishana kuonyana, 
kukosoana na hata kupambana kwa kutumia kalamu na sauti zao. 
Muhimu zaidi, kwa madhumuni yetu ya sasa, ushairi wa Kiswahili 
(na hata wa makabila yetu yote) ulifungamana na harakati za siasa. 

Washairi wengi wa kale wanaokumbukwa na kuheshimiwa sana 
walikuwa ni wanasiasa wapiganaji pia. Mifano ni Fumo Liyongo 
(karne ya 13), Zahidi Mngumi (mtawala wa Lamu, karne ya 18), 
Muyaka wa Muhaji (mtetezi wa Mombasa dhidi ya utawala wa 
Oman, kama 1776-1840), na Hemedi Abdallah (mpiganaji katika 
vita vya Abushiri dhidi ya Wadachi – 1888-89). 

Mwalimu Julius K. Nyerere hakuibuka tu na kuwa mshairi na 
mpenzi wa lugha ya Kiswahili, bali aliibukia ndani ya jadi hiyo ndefu 
ya uanazuoni wa kimapambano wa Waswahili.   

Akiwa mwanafunzi Makerere, Nyerere alishiriki katika mashindano 
ya uandishi wa insha na kutunukiwa tuzo ya uandishi bora kwa 
insha yake iliyohusu uhuru wa wanawake mwaka 1942. Miaka ya 
1950, Nyerere alipoanza kufundisha katika shule ya sekondari ya 
Pugu, yumkini alifundisha pia somo la Kiswahili, maana tunajua 
kuwa alishiriki katika kuandaa mitaala na kuandika vitabu vya 
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kufundishia Kiswahili kwa kuombwa na serikali ya wakoloni. Haya 
yanaelezwa kwenye kitabu cha marehemu Erasto Mang’enya 
Discipline and Tears. Mang’enya alifuatana na Nyerere kwenda 
Iringa kwenye warsha ya kuandaa vitabu hivyo. 

Wakati wa kuanzisha chama cha TANU mwaka 1954, miongoni 
mwa washirika na marafiki wakuu wa Nyerere walikuwa ni 
washairi. Baadhi yao ni Kaluta Amri Abedi (huyu walifahamiana 
tangu walipokuwa wakisoma wote Tabora), Saadani Abdu 
Kandoro, Mwalimu Mwalimu Kihere (mjomba wake Shaaban 
Robert), Khamisi Amani Khamisi (Nyamaume), Akilimali Snow-
White, Mzee Waziri Kijana na Salehe Kibwana, bila kusahau 
washairi wanawake kama Mariamu Khamisi na Mwazamu Yange. 
Mwalimu alifahamiana pia na Shaaban Robert na Mathias 
Mnyampala, ambao hawakuweza kushiriki waziwazi katika siasa 
kwa kuwa walikuwa watumishi wa serikali. Kutokana na uhusiano 
wake wa karibu na wazee wa Dar es Salaam, na hasa washairi, 
mwalimu alijifunza Kiswahili kizuri na utunzi wa mashairi. Na 
alijiunga na kuwa mlezi wa chama cha washairi cha UKUTA 
kilipoanzishwa mwishoni mwa miaka ya 1950. 

Mwalimu Nyerere alitambua mapema uwezo wa lugha ya Kiswahili 
wa kuunganisha Umma wa Watanganyika (na wa-Afrika 
Mashariki), na nguvu ya fasihi (pamoja na ushairi) katika 
kuhamasisha na kuelimisha Umma. Alianza kutunga mashairi 
miaka ya 1950. Kwa maelezo yake mwenyewe, alijifunza Kiswahili 
na utunzi wa mashairi kutoka kwa mabingwa, wakiongozwa na 
Amri Abedi. Katika “Utangulizi” wa Mashairi ya Hekima na 
Malumbano ya Washairi cha Mathias Mnyampala 1965, Nyerere 
anawataja karibu washairi wote aliovutiwa na mashairi yao, na 
ambao wamechapishwa katika mkusanyo huo.  

Uhuru ulipokaribia Nyerere aliungana na washairi wenzake 
kutunga mashairi ya kuukaribisha Uhuru huku akidokeza kuhusu 
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jamii mpya huru na isiyo na ubaguzi ambayo ingejengwa baada ya 
kujitawala. Shairi lake la “Kunakucha Kulichele, na Kulala 
Kukomele” linaakisi jambo hili; tunapolisoma tunapata hisia za 
mapambazuko ya enzi mpya!   

Mwaka 1962 Nyerere alitunga shairi la kumlilia Shaaban Robert, 
ambaye alifariki tarehe 20/6/1962. Kipindi hicho ndipo alipofasiri 
kwa Kiswahili tamthilia ya William Shakespeare ya Juliasi Kaizari 
(Julius Caesar). Kadhalika alitunga mashairi kadha yaliyofafanua 
sera na mtazamo wake kuhusu masuala ya uhuru, umoja, usawa na 
ujenzi wa nchi. Baadhi ya mashairi hayo yalichapishwa katika 
magazeti na mikusanyo ya mashairi, mathalan Mashairi ya Saadani 
(S.A. Kandoro), Mashairi ya Hekima na Malumbano ya Washairi 
(Mathias Mnyampala), na Mwongozo wa TANU (chama cha TANU). 
Baada ya Tanganyika kutangazwa kuwa Jamhuri, mwaka 1962 
Nyerere alilihutubia Bunge la kwanza kwa lugha ya Kiswahili, na 
kwa njia hiyo akawa amekitangaza Kiswahili kuwa Lugha ya Taifa 
na Lugha Rasmi ya serikali yake. Baada ya Azimio la Arusha, 
Nyerere alifasiri tamthilia nyingine ya Shakespeare iitwayo 
Merchant of Venice na kuiita Mabepari wa Venisi – jina ambalo 
liliakisi itikadi ya Ujamaa aliyokuwa akiiamini. 

Azimio la Arusha lilitangazwa mwezi Februari mwaka 1967. Lengo 
lake lilikuwa ni kujenga nchi ya Ujamaa na Kujitegemea. Mwaka 
1968, Nyerere aliwaalika washairi Ikulu na kuwaomba watumie 
ushairi wao kuhamasisha watu kujenga Ujamaa. Mwenyekiti wa 
Chama cha Washairi, Mathias Mnyampala, aliitikia wito huo mara 
moja kwa kuanzisha fani ya mashairi ya kisiasa aliyoiita Ngonjera.  
Washairi wengine walifuata kwa kutunga mashairi mengi kuhusu 
Azimio na Ujamaa, ambayo yalichapishwa katika magazeti na 
kuimbwa redioni. Baadhi yalihaririwa na kuchapishwa baadaye 
katika vitabu, kama vile cha Grant Kamenju na Farouk Topan cha 
1971, Mashairi ya Azimio la Arusha, na cha A. Abdalla cha 1977, 
Mashairi ya Miaka 10 ya Azimio. 
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Ni vigumu, na si sahihi, kutenganisha mashairi ya Nyerere haya na 
maandiko yake mengine, yale ya kisiasa (k.m. Ujamaa na Azimio la 
Arusha) na yale ya kifasihi (kwa mfano tafsiri za Shakespeare). 
Maandiko yake mengi yanaelekea kuwa na lengo lilelile la 
kufafanua maongozi ya kisiasa aliyokuwa akiyasimamia kwa lengo 
la kujenga Taifa jipya la wakulima na wafanyakazi lenye kuzingatia 
haki na usawa. Ndiyo maana katika shairi la “Chombo cha Taifa 
Letu” anasema: 

Chombo cha Taifa letu, 
Si sawa na vya wenzetu 
Vyao vyataka Rubani 
Aushike usukani 
Awe na mabaharia 
Wanaomsaidia…. 
Kila aliye chomboni (cha Taifa letu) 
Baharia na Rubani, 
Ni mvuta makasia, 
Na mhimizaji pia: 
Kwa shibe au kwa njaa, 
Wanaishi kijamaa… 

Si chombo cha wadoezi, 
Wala si chombo cha wezi; 
Si chombo chenye nafasi, 
Kwa wagomvi na waasi, 
Watu wazua fitina, 
Au wadhabidhabina.  

Hakina nafasi hata, 
Kwa watu wenye matata; 
Kila mtu baharia, 
Avuta lake kasia, 
Agombane baharini, 
Lake atavuta nani? 
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Anachosema Nyerere hapa ni kwamba katika Taifa analotaka 
kulijenga watu wote watakuwa ni wafanyakazi, wazalishaji mali; 
hapatakuwa na wanyonyaji. Dhana hii inaunganika na ile ya 
“utawala wa haki” inayobebwa na tamthilia ya Juliasi Kaizari na 
“usawa” inayojadiliwa katika shairi la “Usawa wa Binadamu.” 

Wasema watu ni sawa, nambie usawa wao, 
Kina hohehahe hawa, ambao hawana chao, 
Na watu wenye vipawa, wenye vyeo wenye vyao, 
Nambie usawa wao, watu mbalimbali hawa  

Mwone Mbilikimo huyu, na Mtusi wa Ruanda, 
Huyu kimo cha kibuyu, na kanzu yake ni gwanda, 
Yule ni kama mbuyu, pandikizi mtu panda, 
Kibuyu na kingaranda, ni kibuyu si mbuyu… 

Usawa wa binadamu, si usawa wa sarafu, 
(Hata sarafu fahamu, kuna safi, kuna chafu) 
Kina bibi, kina amu, sawa bila hitilafu, 
Usawao nakwarifu, ni wao u-bin-Adamu. 

Kwa ufupi, tungo za Nyerere zinabeba falsafa yake ya haki, usawa 
na Ujamaa wenye utu bila mizozo ya kitabaka. 

Tukitizama kwa ufupi sanaa ya Mwalimu Nyerere, kwa kawaida 
yeye alitumia lugha tamu na rahisi katika tungo zake. Alitaka tungo 
hizo zieleweke kwa mwananchi wa kawaida. Hili linadhihirika wazi 
katika mashairi yake.  

Jambo jingine linalojidhihirisha ni ubunifu na upekee katika 
utungaji wake. Nyerere alifahamu kanuni za kijadi za utunzi wa 
mashairi, na amezizingatia katika baadhi ya tungo zake. Lakini 
vilevile alikuwa ni mbunifu asiyekubali kutawaliwa na kanuni.  
Alijaribu kuingiza ubunifu ndani ya maumbo ya jadi ya ushairi bila 
kuyabadilisha sana maumbo hayo. Katika tafsiri zake za 
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Shakespeare, aliingiza mtindo wa masivina (blank verse) ambao 
aliutumia Shakespeare, na ule wa rhyming couplets (tawili zenye 
vina) kama tunavyoona katika tungo za “Chombo cha Taifa Letu”, 
“Mebeberu Wathubutu” (Mwongozo) na Tanzania! Tanzania!  
Mfano: 
 
Tawili 1 

Si chombo cha wadoezi, 
Wala si chombo cha wezi; 

 
Tawili 2 

Si chombo chenye nafasi, 
Kwa wagomvi na waasi, 

 

Tawili 3 
Watu wazua fitina, 
Au wadhabidhabina. 

Utunzi wa aina hii haukuwa kawaida katika ushairi wa kijadi, na 
ulizua rabsha miongoni mwa wanazuoni ambayo hatimaye ilizimwa 
na Amri Abedi katika “Dibaji” aliyomwandikia Mathias Mnyampala 
kwenye Diwani yake ya Waadhi wa Ushairi. 

Kuanzia mwaka 1973 uliibuka mgogoro wa utunzi wa mashairi kati 
ya matapo mawili: wanajadi au wanamapokeo, na wanausasa au 
wanamapinduzi. Wanausasa walitaka uhuru katika utungaji; 
kwamba maumbo mapya ya ushairi yasiyozingatia urari wa vina na 
mizani yaruhusiwe. Wanajadi walitaka maumbo ya ushairi yabakie 
kama yalivyopokewa kijadi. Mgogoro huo ulidumu kwa zaidi ya 
miaka kumi, na ulihusisha washairi wa aina zote: wananchi wa 
kawaida, wasomi na hata wanasiasa. Nyerere aliufuatilia kwa 
karibu mgogoro huo, ambao ulimhusisha pia mwandishi wa makala 
haya. Baadhi ya wanajadi wenye ushawishi wa kisiasa 
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walimwendea Nyerere na kumwomba auzime mgogoro huu kwa 
kutumia rungu la dola. Nyerere alikataa. Mwezi Machi mwaka 1990 
kikundi cha watetezi wa lugha ya Kiswahili, akiwamo mwandishi wa 
makala haya, kilikwenda Msasani kuzungumza na Mwalimu 
Nyerere kuhusu maendeleo ya lugha ya Kiswahili. Mwandishi wa 
makala haya alipotambulishwa kwake, Mwalimu alianza 
kujadiliana naye kuhusu suala la ushairi wa Kiswahili na mgogoro 
kati ya wanajadi na wanausasa, na akamalizia kwa kusema: “Ushairi 
wa Kiswahili unahitaji perestroika.” [Wakati huo mageuzi katika 
Jamhuri ya Kisovieti (Urusi) yalikuwa yamepamba moto 
yakiongozwa na Rais Mikhail Gorbachev, ambaye alianzisha dhana 
ya perestroika – yaani mageuzi yaliyoambatana na ulegezaji wa 
mfumo wa kisiasa na kiuchumi].  

Kauli hii ya Nyerere inabeba mtazamo wake kuhusu ushairi wa 
Kiswahili (na labda sanaa kwa jumla) – kwamba ni muhimu 
kuruhusu ubunifu uchanue kwa kutoa uhuru zaidi kwa washairi na 
wasanii. Na kwa hakika, mbali na kuwa na maudhui mapya kuhusu 
usawa na Ujamaa, tunaweza kusema kuwa kisanaa ushairi wa 
Nyerere unaakisi dhana hii ya perestroika. 
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Hii ni rai yangu kwa kizazi kipya cha viongozi wa Afrika na 
Waafrika. Jengeni umoja wa Afrika mkiamini kwamba bila umoja, 
Afrika haitakuwa na mustakabali mwema…. Ninapinga utukuzwaji 
wa vinchi tulivyovirithi kutoka ukoloni na mataifa bandia 
tunayojaribu kuyajenga. 
 
Sisi sote ni Waafrika tunaojitahidi kuwa Waghana au Watanzania. 
Inatia moyo kwamba hatujafanikiwa kutimiza utashi wetu. Huko 
Ughaibuni Ughana au Utanzania wetu hautambuliki. 
Kinachotambulika ni Uafrika wetu. 
 

Mwalimu Nyerere 1997 
(akihutubia wakati wa maadhimisho ya miaka 40 ya uhuru wa Ghana) 
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Julius Nyerere, Mmajumui wa Kiafrika 
 

Ng’wanza Kamata 
Mhadhiri Mwandamizi 

Idara ya Sayansi ya Siasa na Utawala wa Umma 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

ngkamata@hotmail.com 
 
Wakati fulani mnamo mwaka 1958 Julius Nyerere, wakati huo 
tayari akiwa ni kiongozi wa chama cha TANU, alikutana na Tom 
Mboya mjini Nairobi. Katika mazungumzo yao, anaandika Tom 
Mboya, wazo la kuunda Vuguvugu la Ukombozi wa Kimajumui wa 
Afrika kwa Nchi za Afrika Mashariki na Kati, yaani PAFMECA 
lilizaliwa. PAFMECA ikaasisiwa mwezi Septemba mwaka 1958 miezi 
michache kabla ya Mkutano wa Watu wote wa Afrika (All African 
Peoples’ Congress) uliokuwa umeitishwa na Nkrumah, kiongozi wa 
Ghana. Lengo la PAFMECA lilikuwa kuvikutanisha vyama vyote vya 
ukombozi katika eneo la Afrika Mashraiki na Kati na kuratibu na 
kuimarisha nguvu katika mapambano yao. Mkutano uliozaa 
PAFMECA ulikuwa pia ni maandalizi ya wajumbe toka eneo husika 
la bara kwa ajili ya Mkutano wa Accra.  

Mpaka wakati huo ambapo PAFMECA inaundwa huko Ghana, chini 
ya uongozi wa Nkrumah, ndio ilokuwa Mecca ya harakati za 
ukombozi wa bara la Afrika. Hii ikitokana na mtazamo wa 
kimajumui wa Kiafrika wa Nkrumah, ambae akiamini kwamba 
Uhuru wa Ghana ulikuwa ni hatua tu ya kufikia ukombozi wa bara 
zima la Afrika, na kwamba Ghana haiwezi kuwa huru kama sehemu 
nyingine Barani hazikuwa huru. Ni wazi kwamba katika kipindi hiki 
jina lililosikika na kuhusishwa sana na Umajumui wa Kiafrika ni la 
Kwame Nkrumah. Nyerere kama Mmajumui hakujulikana sana 
wakati huu. Kwa Nyerere, hata walipokuwa wanaunda PAFMECA 
msukumo ulikuwa namna ya kuunganisha na kuratibu mapambano 
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ya ukombozi na kusaidiana katika harakati hizo na sio ujenzi wa 
Afrika yenye serikali moja. 

Nyerere alikuwa kiongozi wa Chama cha Ukombozi (TANU) 
ambacho katika kipindi kifupi toka kiasisiwe kilikuwa tayari 
kimejipatia umaarufu mkubwa. Asili ya TANU ilikuwa African 
Association, chama cha Waafrika kilichoasisiwa mwaka 1929, 
kilokuwa na mtazamo wa kuwafikiria Waafikra kama wamoja. 
African Association, kilikuwa na wanachama na matawi katika 
sehemu mbalimbali za koloni la Tanganyika na Zanzibar. Wenyewe 
katika African Association wakijitambulisha kama Waafrika weusi 
wasiojali asili, nchi, dini, wala kabila la mtu. Kuwa Mwafrika mweusi 
ilitosha.   

Katika mfano mmoja wa mawasiliano baina ya T. Edward John 
Mwangosi [Honorary Secretary wa African Association Dodoma] na 
Katibu Mkuu wa African Association Dar es Salaam, anaandika hivi 
juu ya African Association: 

… nia yetu i pamoja na wale wote wanaopenda 
kutumia jina la “African Association”. Chama hiki 
kina maana sana pana Africa kwa kuwa Wa-Africa 
wengi ni mataifa mbali-mbali – wa kenya, 
Uganda, Nyasaland, Belgium Congo na 
Tanganyika tena kati yao kila watu wanajaribu 
kuweka chama chao kwa taifa lao au kwa Dini yao 
bali African Association ni Chama cha Wa-Afrika 
wote wa pande zozote na wadini yeyote na kabila 
lolote na wasio dini wastaarabu na wasio 
wastaarabu mradi wakiwa weusi wa Africa.   

Pamoja na kwamba African Association hakikuwa chama cha 
kupigania uhuru lakini kilikuwa na mtazamo mpana wa Uafrika. Na 
tayari katika mwaka 1946 kilikuwa kimeanzisha mawasiliano na 
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Shirikisho la Wamajumui wa Kiafrika (The Pan-African Federation) 
lililokuwa London, Uingereza, na mmoja wa viongozi wao akiwa 
George Padmore. Tofauti ya dhana ya Mwafrika ya African 
Association na ya Nyerere ni kuwa wakati kwa African Association 
Mwafrika ni mtu mweusi kwa Nyerere Mwafrika ni mtu yeyote 
aliyechagua kuishi na kupafanya Afrika nyumbani kwao.  African 
Association ilijikita zaidi kwenye umoja wa watu weusi bila kujali 
dini, kabila na tofauti nyingine, lakini sio moja kwa moja kwenye 
umajumui. Hata hivyo, tokea mapema, Nyerere, akiwa bado 
mwanafunzi pale Makerere, alikuwa na mahusiano na mawasiliano 
na baadhi ya watu wa African Association. Na mmoja kati ya watu 
hao ni Mwangosi ambaye anamtaja kama mtu aliyemshauri 
aanzishe tawi la African Association pale Makerere badala ya 
kuanzisha chama kipya. Hapana shaka kuwa fikra za umajumui wa 
Kiafrika za Nyerere zilitokana pia na kusoma na kufuatilia kwake 
vuguvugu la umajumui wa Kiafrika kwa wakati huo. 

Nyerere hakuhudhuria Mkutano wa All African Peoples Conference 
ulioandaliwa na Nkrumah. Hili ni suala linalohitaji uchunguzi zaidi, 
ingawa wakati mkutano huo ukiandaliwa Tanganyika ilikuwa 
ikijiandaa kwa uchaguzi wa kwanza ambao ungeipa Tanganyika 
Serikali ya Madaraka (Responsible Government). Hii ilifanya 
Nyerere, mpaka wakati huo, asijulikane sana katika nyanja za 
mijadala ya kimajumui wa Kiafrika. Lakini tokea mwaka 1961, mara 
tu baada ya Tanganyika kupata uhuru wake, Nyerere alianza 
kuchomoza kama kiongozi mmajumui wa Kiafrika na Tanganyika 
ikaanza kuipiku Ghana kama Mecca ya wapigania uhuru barani. Ni 
wakati huo ambapo Nyerere alianza kuzungumzia masuala 
yasiyoihusu nchi yake tu bali nchi nyengine za Kiafrika. Hii iliinua 
nafasi yake kama msemaji na mtetezi wa nchi za Kiafrika. Msimamo 
wake juu ya Tanganyika kuwa au kutokuwa mwanachama wa 
Jumuiya ya Madola kama Afrika Kusini, chini ya ubaguzi wa rangi, 
ingeruhusiwa kuwa mwananchama ulivutia hisia za wafuatiliaji 
wengi wa mambo barani. 
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Vuguvugu la ukombozi lilikuwa limepamba moto na mikutano na 
majadiliano ya kuunda umoja wa Afrika yalikuwa yameshika kasi. 
Makundi tofauti yenye kujumuisha nchi mbalimbali za Kiafrika 
yalizuka na yakachukua misimamo iliyokinzana juu ya aina ya 
umoja wa Kiafrika unaotakiwa na namna utakavyofikiwa. Nkrumah 
aliongoza kundi la nchi lililoamini kuwa wakati wa Afrika kuungana 
ulikuwa umefika huku kundi jingine, ambalo baadae Nyerere ndio 
aliibuka kama kinara wake katika kulielezea, likichagiza kuwa 
wakati ulikuwa bado na sharti waende pole pole. Ni katika mijadala 
juu ya vuguvugu hili ambapo fikra za Nyerere juu ya umajumui wa 
Kiafrika zilipoanza kuchomoza wazi wazi.  

Mtazamo wa Nyerere juu ya umajumui wa Kiafrika umejikita 
kwenye maeneo makuu sita. Kwanza, kwamba umoja ndio njia 
pekee ya kuharakisha na kuleta uhuru wa nchi za Kiafrika; pili, 
kwamba umoja huo huo  ndio njia pekee itakayoisaidia Afrika 
kujiletea maendeleo yake, na hivyo kupambana na maadui ambao 
akiwaongelea sana - ujinga, maradhi na umaskini; tatu, kwamba 
umoja ndio njia pekee itakayoihakikishia Afrika usalama na uhuru 
wake kamili; nne, wakati gani umoja wa Afrika uundwe, na kwa njia 
au namna gani umoja huo utafikiwa; tano, ni nani hasa ataongoza 
jitihada za kuihimiza na kuisukuma Afrika iungane; na sita, pindi 
Afrika itakapoungana umoja huo utachukua sura gani hasa. Katika 
azma hizi Nyerere hakutofautiana sana na wenzake; tofauti kubwa 
ilikuwa kwenye wapi pa kuanzia – kutoka umajumui kwenda utaifa, 
au kutoka utaifa kwenda umajumui. 

Kuhusu umoja na suala la ukombozi Nyerere aliamini kuwa ili 
kuharakisha ukombozi wa Afrika umoja ulikuwa ni lazima. Kwake 
yeye umoja ulikuwa ni silaha muhimu dhidi ya ukoloni na ubeberu. 
Lilikuwa ni suala la kimantiki tu kutambua kuwa pale watu 
wanapogundua kuwa na tatizo linalowakabili kwa pamoja, punde 
hugundua kuwa suluhu yake itapatikana kwa wao kushirikiana. 
Chimbuko la mtazamo huu linatokana kwa kiasi kikubwa na uzoefu 
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wake wa kuendesha harakati za ukombozi katika Tanganyika, 
koloni ambalo chama kimoja tu kilichipuka na kupevuka huku 
kikiungwa mkono na sehemu kubwa ya umma wa Watanganyika. 
Nyerere alitaka kuuelekeza uzoefu huu katika ngazi ya bara na 
kwenye mradi wa kuunda umoja wa Afrika bila mafanikio 
makubwa. Kwa upande mmoja alichukulia mambo kwa wepesi bila 
kuzibaini tofauti za kijamii na kisiasa katika kila nchi, na kwa upande 
mwingine, hakuzibaini nguvu za ubeberu na jitihada zake za 
kukwamisha ajenda yoyote yenye lengo la kuleta ukombozi wa 
kweli kwa Waafrika. 

Wakati nchi za Afrika zilipokuwa zikipata uhuru dunia ilikuwa 
kwenye vita baridi, na wakoloni wakiandaa watawala ndani ya 
Afrika watakaowaendesha nyuma ya pazia kwa mtindo wa ukoloni 
mamboleo. Kwa hivyo kulikuwa na hali ya kutiliana mashaka ya 
nani ni nani na yuko upande gani katika siasa hizi za dunia. 
Mathalani pale Tanzania ilipochaguliwa na kuafiki kuwa mwenyeji 
wa Kamati ya Ukombozi wa Bara la Afrika, Nkrumah alipinga kwa 
sababu akimtilia mashaka Nyerere kuwa ni kibaraka wa nchi za 
kibeberu. Hoja ya Nkrumah ilichochewa na kuitwa kwa majeshi ya 
Uingereza nchini Tanganyika kuja kusaidia kuzima maasi ya 
wanajeshi mwaka 1964. 

Nyerere aliamini kwamba mapambano dhidi ya ukoloni yalikuwa ni 
kwa ajili ya kuwawezesha Waafrika kujiamulia mambo yao 
wenyewe na kwa hivyo kujiletea maendeleo yao wenyewe. Uhuru 
ulitakiwa kuwasaidia Waafrika kupambana na wale maadui wakuu 
wa maendeleo. Lakini alibaini kuwa hakuna nchi ya Kiafrika peke 
yake ambayo ingeweza kufanikiwa katika vita hii bila kushirikiana 
na nchi zingine za Kiafrika. Kwenye barua aliyomwandikia Mzee 
Kenyatta, Rais wa Kenya, mwaka 1963, Nyerere anabainisha 
kwamba Tanganyika ilitaka Shirikisho la Afrika Mashariki baada ya 
kugundua kuwa dola ya Tanganyika ilikuwa dhaifu mno kama 
nyenzo ya kukamilisha mapinduzi yaliyoanzishwa na mapambano 
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ya uhuru. Na kwa maoni yake ukweli huu ulikuwa ni dhahiri kwa 
nchi zote barani Afrika. Hii ilitokana na ukweli kwamba hata baada 
ya nchi za Afrika kupata uhuru rasilimali zake nyingi ziliendelea 
kushikiliwa na kuthibitiwa na nchi za kibeberu na makampuni yao.  

Nyerere pia alibaini kuwa hali ya udunishwaji wa maendeleo ya 
nchi za Afrika (underdevelopment) ilidhoofisha jitihada zozote za 
nchi za Kiafrika za kujiletea maendeleo yao wenyewe. Na hii ilikuwa 
hivyo kwa sababu ya mfumo wa biashara ya kimataifa kutokuwa 
sawa na hivyo kuinyonya tu Afrika. Kutokana na uduni wa 
maendeleo yake, nchi nyingi za Afrika ni tegemezi na hushindana 
katika kutafuta misaada na upendeleo toka nchi tajiri na zenye 
nguvu. Njia pekee ya kupambana na hali hii, Nyerere alipendekeza, 
ni umoja ambao utaiwezesha Afrika kuzitumia rasilimali zake kwa 
manufaa yake. Katika fikra hizi Nyerere hakutofautiana sana na 
Nkrumah japo Nkrumah alilitazama suala hili kwa upana na kina na 
katika muktadha wa siasa-uchumi wa kibeberu. 

Uduni wa maendeleo ya nchi za Kiafrika na utegemezi wao kwa 
nchi za kibeberu unazipunguzia, kama sio kuziondolea kabisa, 
uhuru (sovereignty) nchi za Kiafrika. Mbali ya hoja ya kiuchumi, 
Nyerere anakwenda mbali zaidi na kuangalia uwezo mdogo wa nchi 
moja moja ya Kiafrika katika kupambana na hila za mataifa 
makubwa za kuzigawa na kuzigombanisha kwa maslahi ya ubeberu. 
Na kwa sababu hiyo aliona umoja wa nchi za Kiafrika kama ndio njia 
pekee ya kuimarisha uhuru na usalama wao. Katika maisha yake 
yote, aliamini kuwa ‘vinchi’ vidogo vidogo vya Afrika visingekuwa 
huru bila kuunganisha nguvu zao kwa kuunda Serikali moja ya 
Afrika. 

Baada ya kudurusu fikra na mtazamo wa Nyerere kuhusu 
umajumui wa Kiafrika, jambo moja linajitokeza - nalo ni kwamba 
fikra zake zinatokana na utambuzi na hisia za utaifa ndani ya 
mipaka ya ukoloni. Hisia hizi zinaweza kuwa na sura mbili. Moja ni 
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ile ya kutambua kwamba Waafrika wa Tanganyika walikuwa 
wananyonywa, kudhalilishwa, na kupuuzwa ndani ya ukoloni; lakini 
hali hiyo hiyo iliwakabili Waafrika katika makoloni mengine pia, na 
hivyo ili kuondosha upuuzwaji na udhalilishwaji wa Mwafrika wa 
Tanganyika sharti kukomesha udhalilishaji wa Waafrika katika bara 
lote. Kwa hivyo umoja ulikuwa ni njia muhimu sana katika 
kuharakisha uhuru wa kila nchi na kukomesha madhila haya. Na 
sura ya pili ni utambuzi kuwa ‘vinchi’ vidogo vidogo vya Afrika na 
dola zake havikuwa kitu chochote mbele ya mataifa tajiri na ya 
kibeberu. Na hivyo njia pekee ya kukabiliana na hali hiyo ilikuwa ni 
umoja. Hii ni tofauti na Nkrumah ambaye toka awali aliitazama 
Afrika kama ilitarajiwa kupambana na kupata uhuru ikiwa kama 
moja. Ndio maana hata pale Ghana ilipopata uhuru wake mwaka 
1957 Nkrumah alisema uhuru wa Ghana haukuwa na maana 
yoyote kama Afrika yote haikuwa huru. Ni tofauti pia na chimbuko 
la umajumui wa Kiafrika, ambalo lilikuwa na itikadi ya umajumui 
wa watu, siyo madola. Dhana ya awali ya umajumui wa Kiafrika 
ilikuwa mshikamano zaidi kuliko umoja – mshikamano katika 
kuongoza madai ya watu weusi ya utu, usawa na kutokubaguliwa. 

Aidha Nyerere alionesha hofu yake kuhusu mipaka iliyoachwa na 
wakoloni kuwa itakuwa chanzo cha migogoro baina ya nchi za 
Kiafrika na kuzidhoofisha zaidi. Ili kuepuka hilo aliona umoja kama 
njia pekee itakayosaidia kuepusha migogoro hiyo kwa sababu 
hakutakuwa tena na mipaka baina ya nchi za Kiafrika. 

Pamoja na imani yake kubwa katika umajumui wa Kiafrika Nyerere 
hakuamini kabisa kwamba umoja wa Afrika unaweza kutokea 
haraka na mara moja kama alivyoamini Nkrumah. Msimamo huu 
wa Nyerere ulianza kujidhihirisha zaidi mara baada matumaini ya 
kuundwa kwa Shirikisho la Afrika Mashariki kupotea kabisa. 
Ukichunguza kwa makini hoja alizotumia Nyerere kushawishi 
viongozi wenzake katika Afrika Mashariki ili wakubali kuundwa kwa 
shirikisho, utabaini kuwa zinafanana sana  na hoja za Nkrumah za 



34 

kudai na kuhimiza kuundwa kwa umoja wa Afrika kwa haraka na 
mara moja 

Katika kuhimiza kuundwa kwa Shirikisho la Afrika Mashariki 
pendekezo la Nyerere lilikuwa ni kwamba shirikisho liundwe kabla 
ya nchi za Afrika Mashariki hazijapata uhuru wake. Kwa mara ya 
kwanza wazo hili lilitolewa na Nyerere katika mkutano wa 
PAFMECA mwaka 1960. Wakati huo ni Tanganyika pekee ndio 
ambayo ilikuwa na serikali ya madaraka na ndiyo pekee iliyokuwa 
ikijua tarehe ya uhuru wake toka kwa Waingereza. Lakini, kama 
inavyojulikana na wengi, Nyerere alikuwa tayari kuahirisha tarehe 
ya uhuru wa Tanganyika ili kusubiri nchi zote za Afrika mashariki 
ziweze kupata uhuru wao kwa pamoja zikiwa tayari zimeungana. 

Moja ya sababu za hoja yake ya kuundwa kwa shirikisho kabla ya 
uhuru ni kwamba hisia za umoja zilikuwa kubwa na dhahiri zaidi 
miongoni mwa wapigania uhuru wakati wa harakati za kupigania 
uhuru kuliko wakati mwingine wowote.  Vyama na viongozi wengi 
waliounda na kuongoza vuguvugu la kupigania uhuru wa nchi zao 
walikuwa tayari wamejenga ushirikiano mkubwa baina yao. Kwa 
hivyo ilikuwa rahisi kutumia vuguvugu hilo kuyaunganisha 
makoloni yote ya Afrika Mashariki chini ya Mwingereza. Aidha 
Nyerere alihofia kwamba mara baada ya uhuru viongozi 
wangejishughulisha zaidi na matatizo ya serikali zao na hatimaye 
kusahau faida kubwa itokanayo na umoja wa Afrika (au shirikisho); 
na kuwepo kwa maafisa wengi wanaotumikia nchi zao na kufaidika 
na maslahi na marupurupu yanayoambatana na vyeo vyao 
kungejenga kada kubwa zaidi ya wapinzani wa wazo la kuunda 
Serikali moja ya shirikisho kwa sababu tu ya kulinda nafasi na 
maslahi yao. Na jambo jingine ambalo aliliona lingeweza kuwa 
kikwazo, ni ugumu wa nchi kusalimisha mamlaka yake kamili 
(sovereignty) mara tu baada ya kuyapata. 
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Katika kubadilika kwake kifikra, na hasa alipoanza kuzungumza 
habari ya kufikia umoja hatua kwa hatua, Nyerere alisahau mambo 
haya muhimu na akapingana na Nkrumah kwa misingi hii. Hata 
hivyo karibu na mwisho wa miaka ya 1990 Nyerere alirejea hoja hii 
na kukaribia kukiri kuwa Nkrumah alikuwa sahihi. Miaka ya 1960 
Nkrumah alisisistiza kwamba Afrika sharti iungane wakati ule, au 
sivyo haitaungana asilani kwa sababu utashi wa umajumui 
ungehama kutoka kwa watu na kujikita kwenye dola na viongozi 
wake. Yaani medani ya mapambano ya kimajumui ingebadilika.  

Nyerere aliwashambulia waliodai kuwa muda wa kuunda Shirikisho 
ulikuwa bado; hawa aliwaita kina “bado kidogo”, ambao wakidai 
kuwa uundwaji wa shirikisho kabla ya uhuru ungechelewesha 
uhuru wa kila nchi. Alishangaa vipi hoja iliyotumiwa na mabeberu 
kupinga kupatikana kwa uhuru wa nchi za Kiafrika kwa madai kuwa 
zilikuwa “bado kidogo” kupata uhuru kwa sababu ya ukabila, udini, 
na ukanda itumiwe na Waafrika wenyewe. Ndani ya Afrika 
mashariki hoja ya bado kidogo ilitokea Uganda, hasa miongoni 
mwa Wabaganda ambao wakihofia kumezwa kwa hadhi yao 
maalumu ndani ya Uganda na jumuiya kubwa itakayojumuisha 
muungano wa nchi nyingi.  

Tofauti na alivyotarajia Nyerere, upinzani dhidi ya shirikisho la 
Afrika mashariki ulizuka kutoka ndani ya Afrika mashariki na kutoka 
sehemu zingine za Bara la Afrika. Msukumo wa wazi dhidi ya 
shirikiso kutoka nje ya Afrika mashariki ulitoka Ghana. 
Mwanahistoria Basil Davidson, katika kitabu chake cha Black Star: 
A View of The Life and Times of Kwame Nkrumah anabainisha kuwa 
Nkrumah, sio tu hakukubaliana na uundwaji wa Shirikisho la Afrika 
Mashariki lakini pia alifanya jitihada za wazi wazi za kuingilia na 
kujaribu kuuzuia mchakato wa uanzishwaji wake, jambo lililomkera 
sana Nyerere. Hoja ya Nkrumah dhidi ya Shirikisho la Afrika 
Mashariki ni kwamba ushirikiano wa kikanda ilikuwa ni namna 
nyingine ya kuigawa Afrika vipande vipande na kuchelewesha 
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umoja kamili wa Afrika yote. Nkrumah pia alitilia mashaka chanzo 
cha msukumo wa Shirikisho, na akimshuku Nyerere kuwa alikuwa 
akitekeleza matakwa ya nchi za kibeberu. Aidha, kwa mujibu wa 
chapisho maarufu la Chama cha Nkrumah, Spark, Shirikisho la 
Afrika Mashariki lilionekana kwenda kinyume na Makubaliano ya 
Addis Ababa yaliyoanzisha OAU. 

Kuingilia kwa Nkrumah katika mchakato wa uundwaji wa Shirikisho 
kulizua malumbano makali baina yake na Nyerere. Mwezi Juni 1963 
Nyerere alikuwa amewaandikia marais mbalimbali wa Kiafrika 
kuwajulisha juu ya azimio la viongozi watatu wa Afrika mashariki la 
kuunda shirikisho. Mmoja wa watu aliowatumia barua hiyo ni 
Nkrumah. Majibu ya Nkrumah kwa Nyerere yalimkasirisha sana 
Nyerere na kumfanya amjibu kwa hisia kali na za bezo. Katika 
baadhi ya majibu ya madai ya Nkrumah Nyerere alimshangaa 
Nkrumah katika kuamini kwake kuwa eti nchi tulizorithi kutoka 
ukoloni ndio ziwe nguzo muhimu ya umoja wa Afrika na nchi 
zinazoundwa kwa kuunganisha nchi kadhaa za Kiafrika ziwe 
kikwazo cha uundwaji wa umoja wa Afrika. Katika kuendelea 
kuteteta uundwaji wa Shirikisho, Nyerere alidai kuwa Shirikisho au 
umoja na Serikali za kikanda zinapunguza idadi ya nchi 
zitakazokuwa zikikutana kwenye mikutano ya OAU na kujadili suala 
la umoja, akiamini kuwa ni rahisi kufikia makubaliano mkiwa 
wachache kuliko mkiwa wengi. Kisiasa hili halikuwa tokeo la lazima 
kwani kama tulivyokwisha dokeza, pamoja na harakati za Nkrumah 
kukwamisha Shirikisho, siasa za ndani ya Uganda ziliifanya Uganda 
ianze kuvuta miguu kuelekea Shirikisho hata baada ya Waziri wao 
Mkuu, Milton Obote, kuwa ameshiriki katika mkutano uliopitisha 
azimio la kuundwa shirikisho.  

Shirikisho la Afrika Mashariki halikupatikana kama ilivyoazimiwa. 
Hii illimfanya Nyerere kuanza kutilia mashaka nia na azma ya 
viongozi wote wa Kiafrika ya kuunda umoja kamili wa nchi za Afrika. 
Fikra hizi za Nyerere zilitokana na mosi, kitendo cha Nkrumah 
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kuingilia mchakato wa kuunda shirikishso, na pili, Nkrumah 
kuendelea kumshambulia Nyerere na kumsema kuwa alikuwa 
kibaraka wa ubeberu. Malumbano ya Nyerere na Nkrumah, hasa 
kwa njia za barua, yaliyoanza tokea mwaka 1960, yalifikia upeo wa 
juu pale Nkrumah alipoishambulia Tanganyika na Kamati ya 
Ukombozi ya OAU. Nkrumah hakuwa amekubaliana, hata huko 
nyuma, na Tanganyika kupewa heshima ya kuwa makao Makuu ya 
Kamati ya Ukombozi. Ni katika Mkutano wa OAU wa Cairo wa 
mwaka 1964, ambapo Nyerere aliachana na hotuba yake 
iliyoandikwa na kujibu mashambulizi ya Nkrumah. Katika 
mashambulizi yake, Nyerere alihoji kama kweli Nkrumah alikuwa 
na nia ya dhati ya kuona bara la Afrika likiungana. Nyerere alisema 
kwamba wakati fulani alikuwa akifikiri kuwa viongozi wote barani 
Afrika walikuwa wana nia ya dhati juu ya suala la umoja. Lakini 
hapo alitamka wazi hofu yake kuwa si viongozi wote walikuwa na 
imani na nia hiyo kwa dhati. Alibainisha makundi mawili ya 
viongozi, wale waliotaka umoja wa Afrika kwa dhati kwa upande 
mmoja, na wale waliokuwa wakitumia hoja ya umoja kama 
propaganda. Hapana shaka Nyerere alimweka Nkrumah katika hilo 
kundi la pili, kwa sababu katika hoja hiyo pia alirejea jitihada za 
baadhi ya nchi zilizofanya hila ili kuzuia kuundwa kwa Shirikisho la 
Afrika Mashariki.  

Mtazamo wa Nyerere juu ya aina na muundo wa serikali ya Umoja 
wa Afrika au ile ya Shirikisho la Afrika Mashariki ni Serikali ya 
Shirikisho yenye nguvu na mamlaka kamili na makubwa. Alizitarajia 
nchi zote zilizokuwa tayari kuwa sehemu ya umoja wa Afrika 
kusalimisha kwa hiyari mamlaka yao kamili (sovereignty) kwa 
Serikali ya Shirikisho. Serikali hii ndio ingekuwa mwakilishi na 
msemaji mkuu wa masuala yote yanayoihusu Afrika kimataifa. Na 
serikali hiyo ingewajibika kutekeleza na kusimamia mambo 
yafuatayo - Mambo ya nje, Ulinzi, Uraia, Sarafu, Ushuru wa 
forodha, Biashara ya nje na Madini. Orodha ingeweza kuongezeka 
lakini haingekuwa pungufu ya mambo haya. Aidha Nyerere 
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alibainisha masuala mengine ambayo yangekuwa chini ya 
usimamizi wa pamoja wa mamlaka ya serikali ya shirikisho la Afrika 
na za kila nchi (concurrent list). Hata hivyo pale ambapo mgogoro 
ungetokea serikali ya shirikisho ndio ingekuwa na mamlaka ya 
mwisho. Msimamo wake huu kwa kiasi kikubwa ulifanana na ule 
wa Nkrumah. 

Kwa muda mrefu suala la umoja wa Afrika lilihusisha zaidi viongozi 
wa kisiasa na maafisa waandamizi wa Serikali. Suala moja ambalo 
Nyerere hakulizungumzia sana, japo linajitokeza kwenye baadhi ya 
hotuba na maandishi yake, ni la nani hasa atasukuma mbele 
jitihada za ujenzi wa umajumui wa Afrika. Fikra zinazochomoza 
katika maandishi hayo ni kuwa dola au serikali ndizo zenye jukumu 
la kuendeleza jitihada za kuunganisha bara la Afrika. Mfano, 
alipokuwa anapingana na hoja ya waliotaka nchi zote za Afrika 
Mashariki zipate kwanza uhuru wao ili baada ya hapo kila nchi 
itafute ridhaa ya watu wake juu ya namna ya kujiunga na Shirikisho, 
Nyerere hakuona haja ya kufanya hivyo. Yeye alidhani ikiwa nchi 
zote zingekuwa zimefikia hatua ya Serikali ya Madaraka na zinazo 
wawakilishi katika Baraza la Kutunga Sheria (LEGCO) kama 
ilivyokuwa Tanganyika mwaka 1959, ingetosha kuwauliza 
wawakilishi hao na jibu lao lingetosha kuhalalisha kuundwa kwa 
shirikisho. Na ndivyo ilivyokuwa wakati Tanganyika na Zanzibar 
zilipoungana mwaka 1964. Hata hivyo tofauti iliyopo kati ya LEGCO 
na Bunge la Tanganyika ni kuwa wapiga kura wachache zaidi 
walishiriki kuwachagua wajumbe wa LEGCO. Na haki ya kupiga kura 
nyakati zile ilibagua kwa vigezo vya elimu na mapato. Hivyo 
Watanganyika wengi hawakushiriki uchaguzi wa 1959. Lakini suali 
muhimu la kujiuliza ni kuwa katika jambo kubwa na muhimu kama 
hili iweje watu wasiulizwe? 

Mwaka 1966 Nyerere alihutubia mkusanyiko wa wafanyakazi, 
wanataaluma na wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Zambia. Na jambo 
moja alilolieleza ni mtanzuko (dilemma) anaokutana nao kiongozi 
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wa Kiafrika aliyeko madarakani ambaye pia ni mkereketwa wa  
umajumui wa Kiafrika. Kiongozi wa namna hiyo anaweza akajikuta 
akivutwa na masuala na matatizo ya nchi yake na hivyo kusahau au 
kutokuwa na muda wa kufikiria masuala ya umoja wa Afrika. 
Nyerere alidhani kuwa katika hali kama hiyo wenye jukumu la 
kuwafanya viongozi wa Kiafrika waendelee kufikiri na kuendeleza 
jitihada za ujenzi wa umoja wa Kiafrika ni wanataaluma na 
wanafunzi wa vyuo vikuu vya Kiafrika. Kwa hivyo hata katika 
hotuba hiyo Nyerere alikuwa anasema kuwa jukumu la msingi la 
kuleta umoja ni la viongozi wa serikali. Na kazi ya wasomi ni 
kuwakumbusha wakati wote juu ya jukumu lao hilo. Mantiki ya 
mtazamo huu, hasa kwa wasomi, imo kwenye nafasi ya vyuo vikuu 
na wanavyuo kwa maana ya wanataaluma na wanafunzi. 

Lakini katika Tanzania jambo moja hatuwezi kulibeza. Japo Nyerere 
akiuona umajumui wa Kiafrika kama mradi wa dola, dola ya wakati 
wake angalau ilijitahidi kuwafunda vijana wa Kitanzania tokea 
mashuleni wakue wakiwa na fikra na mitizamo ya umajumui wa 
Kiafrika. Na kwa sababu ulikuwa ni mradi wa dola pindi dola 
ilipoachana na mradi huo mitazamo ya umajumui wa Kiafrika 
imedhoofu sana katika nchi zetu. Watu wengi na vijana katika bara 
la Afrika wamejaa fikra za utaifa, na kadri siku ziendavyo fikra hizo 
zinazidi kuelemea kwenye ukabila na udini. Suala la kuendelea 
kujadili kwa kina ni hili: Nani na vipi atahuisha na kusukuma mbele 
mapambano ya kuiendeleza ajenda ya umajumui wa Kiafrika?  
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